Barabara kabisa, msikilizaji ni VO Express toka jiji kuu la Marekani Washington DC DC, na hapa msikilizaji ni saa tatu na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, kumi na nusu, yakani tisa na nusu na msikilizaji, hapa studio, tumekuandalia mambo mengi sana kwenye Express leo. E, tukianzia huko Burundi ni kwamba sasa ndio kuna wimbi la vijana wengi wanaoondoka Burundi kuelekea huko Sabia, ni baada ya makubaliano kati ya Burundi na Sabia. Lakini tatizo lipo wapi? Vijana, baadhi ya vijana kuliko kuelekea huko Sabia, wanajipenyeza, wanachukua njia hatarishi kuelekea Ubelgiji sana. Ubelgiji inasema lazima nchi hizi tatu zikae pamoja, sababu imekuwa kama vile ni uhamiaji haramu, inabidi waangalie hio swala. mm, <laughs> Bila bila shaka shaka vile vile tunaangalia huko Tanzania, ambako hivi sasa kama unakumbuka kuna taasisi kule haki elimu. Taasisi hiyo imezungumza kuhusiana na swala zima la vijana kushiriki kwenye masuala mbalimbali ya kampeni na masuala ya kijamii. Mikutano kwa mfano ya kampeni hawashiriki kwenye vijiji kule, wa kitwkutano hawashiriki hawa. Sasa inakuwaje na kwa nini hivi? Tutaangazia hiyo. Haya eh, na barazani mbena. Kama kawaida huwa tunakuwa na mada yetu pale barazani na tuliuliza, je, ni vizuri kwa vijana kuweka kila jambo wanalofanya kwenye mitandao ya kijamii? Tutaona wasikilizaji wetu wametoa maoni gani kwenye Facebook pale, bila shaka bila shaka tushamulika hayo. Basi msikilizaji, pia kusahau eh, swala la muziki wezi kupeleka express bila kusukuma muziki gurudumu lake lita kusukuma eh, kwenye kipindi hiki, basi moja kwa moja eh, tuangalie huko. Tuanzia huko Burundi, kama nilivyodokeza, ni kwamba vijana wengi sana wa Burundi wamekuwa wakiondoka nchini mwao na kuelekea huko Sabia kutafuta ajira. Ni baada ya serikali ya nchi hiyo kusaini makubaliano na Sabia, ambapo raia wa Burundi wanaruhusiwa kuingia nchini humo bila visa na kupata fursa ya kuajiriwa. Nimezungumza na Abdul Zeimana, huyu ni mchambuzi wa masuala ya siasa na kijamii, na nimemuuliza ikiwa juhudi hizo za serikali ya Burundi zitasaidia kumaliza tatizo sugu la ukosefu wa ajira kwa vijana. Ajira uh, ni moja kati ya majukumu ya serikali, serikali yoyote ile ulimwenguni. Uh, moja kati ya majukumu yake ni ajira. Sidhani kuwa kama mikataba uh, hii ya kuwafanya watu waende kufanya kazi katika nchi za ngabu ya yenyewe ye, inaweza ye, ye, ye, kuleta inaweza ye, ye, kuwa suluhu katika swala zima la ajira nchini Burundi. Unafikiri suluhu uh, la tatizo hilo la ukosefu wa ajira hasa kwa vijana ni lipi? Mi nadhani serikali kuwa na mikakati ambayo inaeleweka, kujipanga kabisa. Tazama hali ya elimu inavyotolewa nchini na kuambatanisha elimu na kazi ambazo ziko, kujua kama elimu ambayo inatolewa ni mwafaka na elimu ambayo inaweza kuwa na manufaa fulani. Naam, Sande uh, unajua Serbia, mm -hmm. bado haijawa mwanachama wa umoja wa Ulaya. Sasa baadhi ya vijana hao no. uh, siku za hivi karibuni kumeonekana uh, video kwenye mitandao ya kijamii wakielezea namna wanavyopenyeza na kuelekea katika nchi za Ulaya hasa huko Beljiji wakitumia njia hatarishi. Sasa hayo ndio tunasema kila mtu anachofanya anakiwa kwenye mitandao ni baadhi, baadhi yao no. Wamesombwa na maji wengine manake mm -hmm. Ni hali ngumu kabisa. Kwa hiyo basi, uh, nilimuuliza, uh, Abdul Zeimana ambaye yeye ni mkazi wa huko Brussels sababu Beljiji nasema kwamba inaonekana kwamba vijana hao sasa wanafanya uhamiaji haramu na amekuwa na ushauri kwa vijana hao ambao wanajipenyeza na kutumia njia hatarishi kuelekea katika nchi za Ulaya. E, sasa vijana hawa ni katika kuangaika tu ndio naweza kuzungumza e, na ndio maana unaona wanapenyeza mpaka kuja hizi sizi za Ulaya ya Magharibi, ili kuweza kutafuta ajira, kutafuta maisha. Na kwa kweli e, kwa habari ambazo tunazipata, njia ambao wanaitumia ni e, hatari sana, hasa kwa siku hizi za nyuma unaona tunaenda kwenye msimu wa baridi. E, itazidi kuwa hatari na inabidi wao waangalifu kwa maisha yao, wanaweza hata kupoteza maisha katika kushulia njia hiyo. Haya, huyo ni ma mtaalam wni mchambuzi wa masuala ya siasa na kijamii, Abdul Zeimana ambaye limezungumza naye akiwa katika jiji kuu la Ubelgiji, Baeli. Kuna mawingu na mnyesho yo, unafanya nijis special, unanipa sababu ya uwepo kando yako. ta Jay Melody, msikilizaji huyo, na kitu safu kabisa hicho, na kupenda we mambo hayo, msikilizaji uh, kijana machari huyo, kutoka kule nchini TZ au Tanzania, sio? Ah, yeah, kabisa bongo, anapiga bongo flavor <laughs> mambo hayo msikilizaji <laughs> yeah. unayapata kwenye view express msikilizaji, mambo mazuri kama haya na moja kwa moja basi, kama nilivyozungumza hapo awali, msikilizaji, nilikwambia kuhusu ile swala la vijana kujihusisha na jamii Patrick. Ni swala ambalo kutoshiriki kuto, shiriki kuto shiriki kwenye, kwenye maswala inakuwaje? Haya ni mambo ambayo wanasema HakiElimu wamefanya uchambuzi, wanasema zaidi ya asilimia themanini ya vijana walioko shuleni hawajawahi kuhamasishwa wala kushiriki kwenye mikutano ya kampeni, na asilimia sitini na saba hawajawahi kuhudhuria mikutano ya kijiji, kuelewa vijijini sasa kule, wala kwenye mitaa na huko ndipo mahali pa kuzungumzia masuala yote, hmm, changamoto zote ambazo zinawakabili wa, zina vijana hao kabisa. Sasa kama awaendi inakuwaje? Sasa basi tunaye uh, Nyakorema Ryoba ambaye ni mkurugenzi wa Eco Initiative kule nchini Tanzania, taasisi yake inayojishughulisha na masuala ya elimu kwa vijana. Karibu sana Nyakorema Ryoba, na utueleze hii ina maana gani taarifa hii ulioiangalia. Asante ah, sana kwa kuwa nami ah, nimepitia na mimi kidogo ah, ripoti hii na, na nafikiri ni masuala muhimu sana ambayo shirika kubwa kama Haki ya Elimu linajishughulisha lina nayo na vijana hawa wa miaka 14, 19, wa, wa miaka ah, kumi na nne mpaka kumi na tisa umri wa vijana balee, ndio ambao wengi wamefanyiwa utafiti huu pamoja na walimu wao baadhi kwa shule kadhaa, kwa hiyo shule nyingi tu kwenye mikoa mbalimbali hapa Tanzania. Kwa hiyo ah, na mimi naona ni ukweli kabisa kwamba elimu ya uraia ambayo inafundishwa shuleni pamoja na mitaala uh, kwa kweli haiwaandai watoto kushiriki kwenye masuala mazima ya maisha yao ya baadaye, hasa kwa hii ripoti imeongelea uh, demokrasia uh, pamoja na masuala ya, ya, ya kujihusishwa kwenye mambo kama uh, siasa, demokrasia, uchaguzi na wameongelea kwa muktadha wa kuanzia shule pale pale na hawajaja moja kwa moja nje, wamesema inaanzia shuleni, kwa sababu wamesema kitu kikubwa ambacho kinamwandaa mtoto kujifunza hasa dunia ya sasa ni shule, nyumbani kuwa na mfano, wazazi wa mfano au walezi wa mfano, na kwenye social media, kwenye mitandao ya kijamii. Kwa hiyo mimi nakubaliana na na huu tafiti kabisa, na geb yani kuna changamoto hapa, kwamba watoto hawaandaliwi nyumbani, hawaandaliwi shule hawaandalii na kwenye mitandao ya kijamii namna gani ambavyo wanaweza wakawa sehemu ya kufanya mambo ambayo wanatakiwa wayafanye, na ambayo kama wao kama taifa la sasa. Sawa kabisa. Sasa Nyakorema, wewe ukiwa ni mtaalamu wa elimu na pengine mdao mkubwa katika masuala haya ya elimu, pengine ungependa kuona nini kinafanyika kuweza kubadili hali kama hii? Mimi ninachosema ni kwamba, kwa mfano sahivi tuna roadmap, yani tuna, na ilitoka muda kidogo, yani kuna andiko ambalo liliandikwa na UNESCO uh, uh, hili ni shiriko la Umoja wa Mataifa, limeonyesha ni namna gani ambavyo elimu yetu ya Tanzania itakuwa na uelekeo wa kuwapelekea wa watoto wetu kujiandaa na maisha ya baadaye wao kama binadamu, namna ya kutatua changamoto zao na za dunia yetu, na limeonyesha i namna gani ambavyo baadhi ya shule Uh, andiko hili limesaidia sana wanaongelea education for sustainable development, elimu kwa ajili ya maendeleo endelevu, kwamba elimu yetu iyo endelevu. Andiko hili ni la muhimu sana. Ukiangalia hii research ya, ya Haki Elimu wamesema kwamba inaonekana kabisa shuleni watu hawafundishwi uh, mambo tofauti na ule uelewa kwamba wafaulu mitiani. Yani, shule nyingi sasa zinataka mtoto awe afaulu apate A ili wapate sifa lakini no. hawafundishwi yale mambo ambayo ni ya, ya muhimu zaidi ya uraia, elimu ya, ya uraia. Watu wengine wanasema kwa Kiingereza. Kwa mimi ninachoshauri ni kwamba lazima tuone namna gani ya kuifanya elimu yetu iwe jumuishi, holistic kwa Kiingereza wanasema. Huwezi ukawa unamfundisha mtoto jambo moja, watoto wako mia moja darasani, unataka wa, wapate A wote, wajue kitu kimoja, wakati wana ubongo tofauti na wanaolewa tofauti. Kwa hiyo tubadilishe elimu yetu iweze kuhusisha mambo mengine, elimu ya uraia, na watoto waweze kuwa moja ya jamii na kufanya mambo ya kijamii na waongozi Asante sana, b Nyakorema Rioba, mkurugenzi wa Eco Initiative, kushirikiana nasi hapa kwenye VOA Express. Msikilizaji, basi hayo ndio mambo ambayo unatokea kuyajua na kuyafuatilia kwenye VOA Express, lakini nikukumbushe kwamba matangazo haya pia unaweza kuyasikia kupitia sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru, hali kadhalika mwenedo redio kule Voi, sasa redio pale Bungoma. Upande wa Tanzania ni Dodoma FM ya kule Dodoma, Nuru FM kule Iringa, KFM Songea, Hits FM, Voice of Africa kule Korogwe, DRC ndio redio RN, alafu wale wengine inaitwa redio Ngoma ya Amani huko barakafizi na leo nyingine inaitwa moja kwa moja. Basi tuende kwenye habari za dunia. Vyombo vya habari vya serikali ya Iran vinaripoti kwamba maafisa wa usalama kwenye jimbo la kaskazini mwa nchi wamewakamata watu 450 mnamo siku kumi za maandamano kulalamikia kifo cha msichana wa kikurdi Mahsa Mahsa Amini aliyeuliwa alipokuwa anashikiliwa na polisi wa maadili tarehe 16 Septemba. Wakati huo huo, wanaharakati wanaripoti wameripoti leo Jumatatu kwamba maafisa wa usalama wameongeza juhudi zao kuwakamata wanaharakati na waandishi wa habari kote nchini, kutokana kuendelea kwa maandamano yanayosababisha ghasia dhidi ya utawala wa Teheran. Watu watano wameuliwa na wengine 13 kujeruhiwa katika mapigano ya bunduki katika mji wa magharibi wa Libya wa Zawiya, katika ghasia zinazoendelea katika taifa hilo la Afrika ya Kaskazini. Vyombo vya habari vya mji huo vinaripoti kwamba mapigano yalizuka Jumapili kati ya makundi hayo yanayohasimiana yenye silaha nzito nzito, ambapo kundi moja lenye uhusiano na, na, na wizara ya ulinzi na jingine la uhusiano na wizara ya mambo ya ndani na Marekani imetoa wito kwa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kuandaa mjadala kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la Xinjiang huko China, kufuatia ripoti iliyoonya juu ya uwezekano kwamba uhalifu dhidi ya binadamu ulitendeka huko. Washington iliwasilisha rasimu ya kwanza kabisa ya azimio kwa chombo cha juu cha haki cha Umoja wa Mataifa kinachozingatia masuala ya China, ikiitaka kufanya mjadala juu ya hali ya haki za binadamu katika jimbo lenye utawala wa ndani la Xizang wakati wa kikao kijacho ki cha baraza hilo. Na moto uliowaka katika ghorofa chini ya jengo la biashara katika mji wa Dejon kule Korea ya kusini siku ya Jumatatu hii leo umesababisha vifo vya watu wasiopungua saba, maafisa wameeleza. Wafanyakazi wa zimamoto walikuwa wakiendelea kuwatafuta manusura baada ya kuzima moto huo, alisema Go Sang Chol, afisa katika makao makuu ya zimamoto ya Dejon. Alisema haijabainika mara moja kama kuna watu ambao bado hawajulikani walipo kutokana na moto huo ulioanza mwendo wa saa moja deka 45 za asubuhi kwa saa za huko, na kusambaa haraka katika eneo la kupakia mizigo na kusababisha kuhamishwa kwa zaidi ya watu 110 wakiwemo wafanyakazi maduka na wateja katika hoteli iliyo karibu. siku succeed kukaribu nilidondoka, nikainuka tena, nikajaribu, nikasema ipo siku Mungu atanijibu. Yeah. Bantu akishirikiana Mario kitu chao leo anasema, uh, Mungu kamkumbuka. hmm, kam <laughs> mambo yake mazuri kabisa. <laughs> Alikuwa yeah, iko single, sasa leo amepata bebe ambaye anambembeleza mambo yake mazuri, mambo mazuri kabisa. Haya basi, mm, kidokezo hicho ni kwamba tunaingia kwenye barazani na barazani leo tuliuliza: je, ni vizuri kwa vijana kuweka kila jambo analofanya kwenye mitandao ya kijamii kwa maisha yao ya baadaye? na kwenye laini ya simu tayari tunale msikilizaji, na tunamwomba ajitambulishe yuko wapi na atupe mchango wake. Karibu msikilizaji. Okay, okay. asante sana. kwa jina anaitwa Miraji mwana wa Kibinda, niko Morogoro maeneo ya saba Sabasaba, Tanzania. mm -hmm. Kiukweli kwangu mimi naona kwamba si kila kila jambo unalolifanya au maishani mwako kwa kijana kuliweka hewani kwenye mtandao za kijamii hifi kuna baadhi tu ya mambo, kwa mfano ya kibiashara, mfano una biashara zako au simba, hata wewe mwenyewe labda kuonekana, muonekano wako, lakini si kila jambo. Ni baadhi tu ya mambo yanatakiwa kuyaweka mtandaoni, lakini si kila jambo unaweza kuliweka hewani. Yale ya ambayo hayafai kuwekwa mtandaoni, upande wako, unaona ni yapi mambo? Kama ya mimi binafsi, mm -hmm. mambo kwa mfano ya kifamilia, labda familia yangu, watoto, mwanamke, vitu kama vile Ngoja tu vibaki kiundani tu ya maisha yako, lakini vitu vinavyotakiwa kuwa hewani ni vitu labda vya kibiashara na vitu vingine vingine ndio ambavyo unaweza kuziweka mtandaoni. Vinaweza vikawa hata na faida kwako. Lakini hivi vitu vingine kwa mfano za familia kuiwekaweka kwenye mitandao, kwangu mimi naona haina faida zaidi. Haya basi, tukushukuru uh, mwana Kibinda kutoka huko uh, Morogoro Tanzania. Okay, asante sana nini watakie majukumu makubwa hapo vyo wewe. Shukrani sana. Asante sana maana wa Kibinda. Basi msikilizaji, kama unavyoona mambo hayo e, kwenye Facebook. Mzee Patrick, watu wamejibu vile vile wengi. Wamejibu na muona huyu Edward Musau anatoka yanasema ni kutoka huko Nairobi, Kenya anasema kwa maoni yake sio vizuri kujinadi katika mitandao. Eh, chenye unatarajia kufanya kila wakati kwenye mitandao ya kijamii. Juma Ngusa akiwa kule mitaa ya kati, anasema kule Arusha, anasema kwa kweli mitandao ya kijamii ni kwa ajili ya biashara zaidi. Mambo mengine ya kibinafsi tafadhali tuachieni sisi wenyewe huku, tusiweke kila kitu. Matokeo yake unakuja kutafuta ajira, wanakuwa na jamaa, unapiga vitu kule mtaani, vinakuharibia yani. Haya, huyu ameongea kama mwana kibinda kutoka huko Tanzania. Huyu jaze Bahati Lusambo anasema ni kutoka Mbeya ya Tanzania, inaweza ikawa ni jambo zuri au baya Kutokana na matokeo, matokeo huamua kitu kizuri au kibaya vilevile vile. Basi nikiangalia na muona, huyu mwingine ni kijana gani anajiita Charles Turuka akiwa Kenya mpakani, anasema Kenya na Tanzania, nasema kwa kuweka kila jambo inafanya tunaoni. Sasa kwa vijana wenzangu, naona uzembe mkubwa wa fikra, kwani kufanya hivyo ni kujianika kwa kila mtu, hata pasipo kujua athari au faida anawashauri. Vijana, anasema kabla ya kuweka kufikia maamuzi hayo, wafikirie zaidi na zaidi faida yake. Anasema kwanza angalia faida yake, halafu ndio uweke vile vitu haya. Basi ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kwenye Facebook kuhusu mada ya leo kwenye barazani. Tuwashukuru Sunday, moja kwa moja tuende kwenye masuala ya muziki. Kama tusemavyo mzee wa kazi siku, express, express, bila muziki, muziki ujasukuma gurudumu lake hujakamilisha kazi, bado mambo yake. Tunakwenda na nani hapa? Naona basi ni kijana machachari kabisa huyu, Flavour anakwenda na kitu my sweetie. Jamani, vitu hivyo msikilizaji, naona na, na, na, na, na, na tabasamu <laughs> <laughs> hii nyimbo msikilizaji, umemsikia huyu akiimba, ni mwanamuziki mchachari Flavor wa Nigeria, lakini hii ngoma ameichukua kwa yule mwenyewe originali, aliimba anaitwa Bani Mark kabisa, hmm? Bani Mark huyu alitamba sana, mwanamuziki wa Sierra Leone miaka hiyo. Eh, akitoka pale Freetown wakati wa Freetown, ukisema Freetown, watu Freetown, wanashtuka, unakwenda kupata vitu, moja ya majiji mazito barani Afrika. Alitoa hii kitu ikatamba sana sasa baadaye, kama mmesikia, ndio mzee wa kazi Flavor akasema hebu nikaishughulikia kaitengeneza, ipige remix kidogo mle ndani, my sweet my sugar let me love you. Vijana wa zamani wananielewa, nikisema hii ngoma wananielewa vizuri sana. Bila shaka ni miongoni mwa nyimbo zilizopendwa. Bila shaka, bila shaka, bila shaka. Basi naona moja kwa moja tuangazie masuala ya biashara. mm -hmm. uh, tukielekea huko Rwanda ni kwamba kuna ripoti ambayo imetolewa hivi karibuni inaeleza kwamba Rwanda na Mauritius au kisiwa cha Mauritius ni miongoni mwa nchi ambazo uchumi wao unatarajiwa kushuhudia ongezeko kubwa au uimarishaji mkubwa sana wa utajiri wa kibinafsi nam, bila shaka na wakati, uh, bara la Afrika linakadiria kuwa uh, utajiri wa watu binafsi utaongezeka uh -huh. hadi asilimia 38 kufikia dola trilioni tatu za Marekani katika miaka kumi ijayo bila shaka na hiyo Patrick, ripoti hiyo inasema, ambayo imeandaliwa na Africa Wealth Report ya elfu mbili na 22, iliyoandaliwa na Hanley and Partners, ikieleza pia kwamba utajiri wa mtu mmoja mmoja katika eneo hilo e, kama ahimu unavyoona upo katika hivi sasa katika dola trilioni 2.1 kwa sasa, kwa sasa. E, na nchi ambazo wamezitaja kwa sasa wanasema ni big 5 za Afrika, wamezitaja Afrika Kusini, Misri, Nigeria, Morocco pamoja na Kenya. Kwa hivyo Rwanda na Mauritius uh, wanaongezeka kwenye orodha hiyo ambayo uh, wataona uh, nchi zao zikiwa na utajiri wa watu binafsi ukiongezeka sana na nchi zingine ambazo zinatarajiwa kurekodi ongezeko uh, kubwa la utajiri wa kibinafsi ni pamoja na Ethiopia ambayo itakuwa ni asilimia 52, Kenya tumeizungumzia asilimia 43. mm -hmm. Ghana asilimia 36, Tanzania asilimia 34 ya utajiri wa watu binafsi mm -hmm. Ivory Coast, asilimia 25 Msumbiji asilimia 20 na Moroko asilimia 18 bila shaka, na wanasema kwamba hivi sasa Afrika Kusini ndio bado inaongoza kwa utajiri huo wa mmoja mmoja barani Afrika kote, na hasa kutokana na miji yake wanasema miwili ambayo ndiyo matajiri sana mm -hmm, katika maeneo hayo, kwa sababu wanasema pule ma masoko yote matajiri yanayopata kule yapo, lakini pia wanasema kwamba kwa eneo kubwa lenye maeneo ya ufahari, masoko ya kifahari na utajiri yanatajwa katika nchi za Kenya ikifuatiwa na Moroko, masoko yenye hmm, utajiri, utajiri. Hii ikiwa ni pamoja na kwamba mm -hmm. hoteli za kifahari uh, lojezi magari makubwa ya kifahari nguo za kifahari saa ndege binafsi na yachi. Hizi ndio ambazo zinatajwa wanamiliki watu katika maeneo ya Kenya na Moroko. Kuna watu wanamiliki vitu vya kitajiri, kwa hiyo kuna watu wanafanya vizuri uh, biashara uh, wanapata mafanikio, mafanikio makubwa, mtu mmoja mmoja. Kama unavyosema kwamba hivi sasa eh, kama mmekumbuka, rais wa Kenya amesikika hivi karibuni akizungumza na taifa kuhusu hali ya deni la nchi na kusema kwamba sasa kinachohitajika zaidi ni maombi, na si tu hayo akisema kwamba watu wajibane. Sasa, <laughs> ma maombi atamaliza nini hii. Sasa ndio amesema inabidi watu wajibane <laughs> na watu wabadilike kwa hiyo hiyo ndio kitu kikubwa lakini ukiangalia nchi hizi utajiri wa mtu mmoja mmoja wanafanya vizuri Kenya ipo hapa katika top 5 kwa hiyo pengine matajiri wa Kenya kama wanasikiliza wanaweza kusaidia kufa kufanya kitu mambo yakabadilika kule Kenya haya basi uh, tuangazie yapi yanazungumziwa kwenye mitandao tofauti ya kijamii Sunday kuna nini upande wako? Mengi sana yanatamba. Unajua, najua Brazil, kombe la dunia limekaribia? Ndio. Unajua? Mm -hmm. E, sasa kama kombe la dunia limekaribia ndugu yangu mengi yanazungumzwa. Na moja ambao linatangazwa ni huko Brazil. <laughs> Brazil kimeamka. Kimeamka nini? Watu wamekuja juu wanalalamika kuhusu mapenzi ya jezi ya timu iliyotolewa sasa. Uh -huh. Timu iliyotolewa jezi imepigwa njano karibu kila mahali. Kama kama bendera sio bendera ya taifa, tuseme, hee. Lakini sasa kumbe ile rangi ni pia ni rangi ya chama tawala. Oh, oh. Cha raisi <laughs> wa nchi hiyo aliyepo madarakani sasa. Jamaa wameanza kupiga kelele kusema kwamba sasa hii inaonyesha kwamba hivi sasa tutakuwa tena tunachangamkia kama vile wanakipigia debe chama madarakani, na wakati jezi ingekuwa ni jezi la inajumuisha taifa zima. Uh, hey. <laughs> lakini sasa wenyewe wanasema siku za nyuma kuvaa jezi njano ilikuwa ni alama ya heshima na ushindi, lakini inavaa tu sio kwa timu lakini hiviko majukumu ya kila siku wanazungumza baadhi ya watu lakini sasa nimeacha kuivaa kwa, kwa sababu imekuwa ya kisiasa hii tena sio mpira ni siasa sasa na, na kombe gimi. la dunia ni e, siku chache na mwezi mwezi novemba zibaki siku 54 sasa haieleweki kwamba watabadili jezi au rangi ya ah, jezi, jezi waje jamaa wanapiga kelele hatujui kelele yanachotokea au yeah. mashabiki watasusia basi tutaangalia tutaangalia brazil kuna habari <laughs> nyingine hapa ya kushangaza wanasema jamaa akapoteza kipindi cha puani, mm -hmm. na kakikuta kwenye mapafu baada ya miaka mitano, aeleza uh, ni raia wa... kwa hapa ni raia wa Marekani ambaye anaitwa Joy mm -hmm. like mwenye miaka thelathini na mitano alilala, alipoamka akawa hakioni kipindi chake cha pua, na alihangaika ukitafuta kwa udi na uvumba bila mafanikio, lakini miaka mitano baadaye kimekuja kuonekana katika mapafu yake. Hayo hichi kitu kiliingia ndani ya pua kikaenda hadi kwenye mapafu bila yeye mwenyewe kujua. Bila kujua. La haula. Eh, hii kazi kubwa ndugu yangu. Kumbe eh, mtu anaweza kaishi na kipindi kwenye mapafu. Eh, wanasema alianza kukohoa mfululizo Majama lakini mabubwa, akipata maumivu makali. Mm. Eh, ilibidi akimbizwe hospitali ambapo awali daktari alidhani labda ni dalili za pneumonia. Mm. lakini baada ya kupigwa x-ray picha ikaonyesha ana kipini hicho cha pua ambapo alipoonyeshwa na daktari na kuulizwa kama na kumbukumbu kumbu zozote kuhusu kitu kama hicho akashangaa, na alifanyiwa upasuaji wakakiondoa kile kipindi. Basi afadhali ndugu yetu, pole zake kubwa sana huyu bwana <laughs> Haya basi, kabla ya kukamilisha, kuna swali la leo msikilizaji, ambalo tumelewa kwenye mtandao wetu wa Facebook. Anasema kwamba kutokana na ongezeko la kesi za maambukizi ya ebola Uganda, je, Afrika Mashariki itangaze hali ya tahadhari? Elias Ojuma anasema yeye ni Afrika Mashariki yafaa ichukue tahadhari mapema, maana yake haya magonjwa ya kuambukizana ni athari mno. Haya, naye Richard Kambale kutoka DRC anasema nchi za magharibi zinafaa kwa sukuma, ili wakiona waweze kuchukua tahadhari, watatangaza tahadhari naye Hasan Abdikadir anasema labda Uganda watapata rais mwengine. Sijui mambo ya rais hapa. Haya, naye Ngasa Hamisi anasema zitolewe tahadhari kuhusu ugonjwa wa Ebola. Tumwombe Mungu ugonjwa huo uondoke kabisa, usisambae huku katika bara la Afrika. Basi tunakamilisha Express msikilizaji. Upande wa pili Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abud, langu jina Sanday Shomari na mzee wa kazi Patrick Ndwima. Tunawacha na hicho kibao, siku jioni njema. <laughs>