ya saacadihii dambe ee isniintii kadacay degmada mzitili Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya jioni ya leo Jumanne tarehe 27 ya mwezi wa Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na ya kati ikiwemo redio Citizen nchini Kenya na redio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahilicom. Karibuni. katika ripoti tulizokuandalia leo, Rais wa Kenya William Ruto ateua baraza lenye mawaziri 21, wakiwemo wanawake saba. Musalia Mudavadi ateuliwa kuwa mkuu wa mawaziri. Wachambuzi wa masuala ya uongozi wanasema nini kuhusu baraza hilo? ni kabineti ambayo ni nzuri tu anasema uh, hivyo kwa sababu ameweza kuchanganya pia wanasiasa uh, katika kabineti hii, na ukiangalia wale wasiasa ambao wameweza kuwekwa katika kabineti hii ni wale ambao wana uzoevu na katika habari nyingine, kundi la waasi la M23 linasema liko tayari kuchangia kupatikana amani mashariki mwa DRC, lakini linaonya kujihami iwapo litashambuliwa na kikosi cha Afrika. Kila mtu atakuya kabisa, ili atafute amani, tutatumika pamoja juu, ili tutafute amani. Lakini kama mtu anakuja ili apende kutuvuruga, hiyo kabisa, tunakuwa na msimamo wetu, unajua vizuri, tutajilinda peke yake ni baadhi ya vidokezo vya ripoti vitakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, anamkaribisha mwenzangu Sandey Shomari kusomea habari muhimu za dunia. Paul Gicheru, wakili wa Kenya anayeshitakiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa kuahonga mashahidi wa kesi ya William Ruto iliyovunjika miaka sita iliyopita amefariki dunia vyombo vya habari vya Kenya Citizen na gazeti la Standard vimeripoti kwamba Gicheru amekutwa amekufa ndani ya nyumba yake mjini Nairobi, wakinukuu taarifa za polisi. Chanzo cha kifo chake hakijajulikana bado. Msemaji wa polisi Bruno Shioso hakujibu lolote alipoombwa kutoa maelezo. Mwezi Februari, Gicheru alikanusha kuhonga mashahidi kwa upande wa mashtaka katika kesi dhidi ya Ruto na mshtakiwa mwenzake mtangazaji Joshua Sang, ambao wote walishtakiwa kwa kuchochea ghasia za kikabila baada ya mzozo wa uchaguzi kuzuka mwaka elfu mbili na saba ambapo watu elfu moja na mia mbili walikufa. Sang na Ruto ambaye aliapishwa kama rais wa Kenya mapema mwezi huu, wamekanusha mashtaka hayo. Gicheru alikuwa ameshtakiwa kwa makosa manne dhidi ya mamlaka ya sheria. Alikuwa anakabiliwa na kifungo cha miaka mitano jela au faini ikiwa atapatikana na hatia. Rais wa jumuia ya madaktari nchini Uganda amesema anaunga mkono mgomo unaofanywa na wafanyakazi wa afya ambao wanaishitumu serikali kwa kutotengeneza mazingira bora ya kufanyia kazi ili kuweza kushughulikia mlipuko wa Ebola nchini humo. Dkt. Sam Oledo, rais wa chama cha wafanyakazi nchini humo amesema wakati madaktari wako tayari kufanya kazi zao, lakini wanahitaji kuwa salama kwanza. Wafanyakazi wa afya wamevunjika moyo na wana wasiwasi. Wote walioko katika eneo la kufanyia kazi kwenye Ebola lazima wawe na vifaa vya kulinda usalama wao. Idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa Ebola nchini humo imefikia 23 maafisa wa afya wamesema. Bwana Emmanuel Ainebuna, afisa wa habari mwandamizi amesema. Ripoti inaonyesha hali ya sasa kwamba kati ya watu 36 wanaodhaniwa wameambukizwa na ebola ni 18 hadi sasa ambao wamepata uhakika kwamba wana virusi na kesi 18 hazijathibitishwa. Wakati huo huo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kwamba hakuna tena ebola mashariki mwa jimbo la Kivu Kaskazini. Waziri wa Afya Jean Jacques Mbungani Mbanga alisema katika taarifa Jumanne mlipuko wa kumi na tano katika taifa hilo la Afrika ya Kati umezuka wakati kesi mpya ya virusi hivyo vinavyoua vilithibitishwa mashariki mwa mji wa Beni Agosti 22. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, ambaye anakabiliwa na mashtaka ya rushwa na kutumikia kifungo cha muda mfupi gerezani amesema yuko tayari kurejea katika siasa akibaki na chama tawala cha ANC. Katika taarifa yake Jumatatu usiku, Zuma mwenye umri wa miaka 80 alisema ameombwa na wanachama wa chama cha African National Congress ANC, ambacho kimetawala Afrika Kusini tangu kumalizika kwa utawala wa ubaguzi wa rangi kujiweka mbele, wakati chama hicho kikijiandaa kuchagua uongozi mpya. Sitakataa wito kama huo iwapo ataona ni muhimu kwangu kukitumikia tena chama hicho, alisema, na kuongeza kuwa amekuwa akishauriana na viongozi wa chama licha ya ugumu unaosababishwa na hali ya kisheria kwa sasa, aliongeza. Hatua hiyo inajiri huku ukiwa na mvutano mkubwa ndani ya ANC kabla ya kongamano la kitaifa la uchaguzi mwezi Desemba. Chama kitafanya uchaguzi wa kumchagua kiongozi mpya ambaye hatimaye atakuwa mgombea wa uchaguzi ujao wa rais mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Rais wa sasa Siri Ramafosa ana matumaini ya kuchaguliwa kwa muhula wa pili, lakini anakabiliwa na upinzani kutoka kundi la wanachama wanaomwunga mkono Zuma. Na Umoja wa Mataifa ulisema Jumanne kwamba karibu wakimbizi elfu sita wa Kongo waliokimbilia Zambia mwaka elfu mbili na kumi na saba wamerejea nyumbani tangu kuzinduliwa kwa mpango wa kuwarejesha makwao kwa hiari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Maelfu ya watu walivuka na kuingia Zambia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo miaka mitano iliyopita, wakikimbia mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na makundi ya wanamgambo pamoja na mapigano ya kikabila, wakati baadhi ya maeneo ya Kongo ikiwa bado siyo salama lakini hali katika baadhi ya maeneo ikiwa ni pamoja na jimbo la kusini la Haut Katanga imetulia na kuruhusu kurejeshwa kwa wakazi, shirika la kuhudumia wakimbizi katika umoja wa Mataifa UNHCR lilisema taarifa hiyo. Imesema kwamba waliorejea, ambao wengi wao walikuwa watoto, walisafirishwa kutoka makazi ya wa wakimbizi ya Mantapala kaskazini mwa Zambia hadi DRC kwa basi wameelezea kufurahishwa na furaha ya kuweza kurudi nyumbani na wanatarajia kuungana tena na familia zao pamoja na marafiki na kuanza maisha yao upya shirika hilo liliongeza naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc niger imesitisha kwa muda kutoa idhini ya kusafirisha bidhaa za mafuta hadi nchi jirani ya mali isipokuwa kama zinapelekwa kwenye ofisi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Katika taarifa ya serikali ya Septemba 21 ambayo Reuters imeweza kuipata hii leo Jumanne, Niger imesema kwamba pia inafuatilia mbali idhini ambayo tayari imetolewa, lakini haikutaja sababu za hatua hiyo. Niger ni ni mmojawapo ya nchi chache za Afrika ya Magharibi ambazo husafisha mafuta ya kutosha kwa ajili ya soko la ndani kutoka kwenye kiwanda kidogo cha kusafisha mafuta chenye uwezo wa kusafisha mapipa elfu ishirini kwa siku. Uzalishaji wa ziada unasafirishwa kwenda nchi nyingine katika kanda ya afrika ya magharibi. Umoja wa Mataifa una ofisi ya kulinda amani nchini Mali ili kusaidia kupambana na waasi wa Kiislamu. Upigaji kura unatarajiwa kufanyika katika uchaguzi uliopangwa na maafisa waliowekwa na Rusia katika majimbo manne ya Ukraine inayokalia. Serikali ya Ukraine na washirika wake wa magharibi wakipinga kwamba uchaguzi huo ni kueleza ni udanganyifu. Msemaji wa White House Karine Jean-Pierre aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kwamba tunasimama na washirika wetu kote duniani katika kupinga matukio yote ya uongo ambayo Rusia itatangaza kwa kadri tunachofanya. Tuko tayari kuwekwa vikwazo vya ziada vikali na haraka vya kiuchumi dhidi ya Rusia pamoja na washirika wetu, kujibu vitendo hivi ambavyo tunaona kwa sasa ikiwa vitasonga mbele na kuchukua majimbo hayo, Jean Pierre alisema akiongeza, tumekuwa wazi sana juu ya hilo. Wazo la vita iligubika tamasha la Meskel Adis Ababa Ethiopia hii leo, huku kukiwa na ulinzi mkali, idadi ndogo ya wahudhuriaji, ambao mchungaji wa kanisa la Orthodox akitia mwito kwa amani na kusameheana. Tukio hilo ambalo kwa kawaida huwa na shangwe nyingi na kukutanisha watu wengi limefanyika kuadhimisha wakati ambapo malkia wa Roma wa karne ya nne St Helena aligundua msalaba wa mtakatifu mjini Jerusalemu. Kama wanavyofahamu kila mwaka mamia ya wachungaji, wanamuziki, waimbaji wakiwa wamevaa nguo nyeupe hukutana katika viwanja vya mji mkuu vya Meskel, lakini mwaka huu hali ilikuwa tofauti kutokana na mgogoro unaoigubika taifa hilo katika upande wa kaskazini mwa nchi wa Tigrei. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka huko Kenya, ambapo rais wa nchi hiyo William Ruto amewateua mawaziri 21 kwenye baraza lake la mawaziri ambao wataongoza utawala wake katika miaka mitano ijayo ya uongozi wake. Ruto amemteua aliyekuwa makamu wa rais Musalia Mudavadi kuwa mkuu wa mawaziri katika serikali yake, na gavana wa zamani wa Benki Kuu ya Kenya Profesa Njuguna Nduku kuwa waziri wa fedha katika baraza hilo la mawaziri lililo na wanawake saba. Ruto pia amemteua Profesa Kithure Kindiki, ambaye alikuwa mmoja wa mawakili wake kwenye kesi dhidi yake katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ya ICC, kuwa waziri wa usalama. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenedi Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Of, uh, Rais William Ruto muda mfupi tu baada ya kuongoza mkutano kamili wa baraza la mawaziri waliohudumu katika utawala wa rais wa zamani Uhuru Kenyatta katika ikulu ya Nairobi na kuchunguza mtazamo wa kiuchumi kutathmini hali ya ukame nchini na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini Uganda, wiki mbili baada ya kuapishwa kuwa rais wa Jamhuri ya Kenya, amelitangaza baraza la mawaziri linalojumuisha wanawake saba And after licha ya kuahidi kuwa baraza lake la mawaziri lilitakuwa na wanawake wanaofikia asilimia 50, kutokana na ahadi zake alizotoa kwa nchi wakati wa kampeni za kisiasa, ni theluthi moja tu ya wanawake wametajwa kwenye baraza hilo. Lakini je, wafuatiliaji wa maswala ya uongozi nchini Kenya wanaelezaje kuhusu sura hii mpya ya baraza la mawaziri katika utawala wa bwana Ruto? Alex Manyasi mtaalamu wa uongozi nchini Kenya anaeleza: ni kabinet ambayo ni nzuri tu Uh, nasema hivyo kwa sababu ameweza kuchanganya pia wanasiasa, uh, katika kabineti hii, na ukiangalia wale wasiasa ambao wameweza kuwekwa katika kabineti hii ni wale ambao wana uzoevu, na ile kabineti ambayo imeweza kuondoka na ile ya mwanzo ilikuwa na upungufu mkubwa kwa sababu ya kukosa ile experience ya kuweza kuhandle mambo ya, ya siasa katika baraza hilo la mawaziri 21. Bwana Ruto amemteua Musalia Mudavadi kupitia amri ya kiutendaji kuwa mkuu wa mawaziri kuongoza na kuratibu utekelezaji wa miradi ya serikali na kusimamia ajenda za sheria katika wizara zote katika serikali yake. Bwana Ruto ambaye ametangaza kujiuzulu kwa hiari kwa mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai George Kinoti na inspekta mkuu wa polisi Hilary Mutambai amem uwa mchumi na gavana wa zamani wa benki kuu ya Kenya profesa Njuguna Ndung'u kuwa waziri wa fedha. Bwana Ndungu alihudumu kuwa gavana wa benki ya Kenya kwa mihula miwili ya miaka minne kila moja kati ya Machi mwaka 2007 hadi Machi mwaka 2015 katika utawala wa Mwai Kibaki na Uhuru Kenyatta. Ruto amemteua Profesa Kithure Kindiki, mmojawapo wa waliokuwa mawakili wake kwenye kesi ya uhalifu dhidi yake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC mjini Hegu, Holanzi, kuwa waziri wa usalama. Mbunge wa Garisa mjini na kiongozi wa zamani wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa, Aden Duale, ameteuliwa kuwa waziri wa ulinzi, huku seneta wa jimbo la ongozi wa zamani wa shughuli za serikali katika bunge la Senate Kipchumba Murkomen akiteuliwa kuwa waziri wa barabara na uchukuzi. Aliyekuwa gavana wa jimbo la Machakos Alfred Mutua ameteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje, huku aliyekuwa afisa mratibu wa wizara hiyo na mbunge wa zamani wa eneo bunge la Budalangi ya Babu na Mwamba akiteuliwa kuwa waziri wa michezo. Rebeka Miano ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya uzalishaji kawi nchini Kenya, KenGen, ameteuliwa kuwa waziri wa jumuia ya Afrika mashariki na maeneo kame. Pia Ruto amemteua aliyekuwa spika wa bunge la kitaifa Justin Muturi kuwa mwanasheria mkuu, aliyekuwa waziri wa kawi Monika Juma kuwa mshauri wake kuhusu maswala ya usalama, Masi Wanjau kuwa katibu wa baraza la mawaziri na wakili Haret Chigai kuwa mshauri wake wa maswala ya wanawake. Bunge la Kenya sasa litakuwa na wajibu wa kuwapigia msasa kabla ya kuteuliwa rasmi katika nyadhifa hizo. Kennedy Wanera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukitoka Kenya sasa, tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi la M23 lenye ngome yake huko Bunagana, wilayani Rutsuru, Kivu Kaskazini limesema liko tayari kwa, kwa mazungumzo ya kutafuta amani katika eneo la mashariki mwa DRC, lakini iwapo jeshi la Afrika Mashariki litaungana na jeshi la Congo watajihami ipasavyo. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Akizungumza na sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Wili Ngoma, msemaji wa kundi la waasi wa M23, akiwa katika muji wa Bunagana mpakani mwa Congo na Uganda, asema hawatakubali mtu yoyote kwenda kuwashambulia eneo lao kundi hilo likilenga wanajeshi kutoka nchi za Afrika Mashariki ambao wanasubiriwa kujiunga na jeshi la Congo FARDC katika msako wa makundi yote ya waasi akianjia kwenye kundi hilo la M23. Eh bon, sisi mimi nasema sisi ni Wakongomani, tunagombania haki yetu ndani ya Kongo. Kila mtu atakuya kabisa ili atafute amani, tutatumika pamoja juu ili tutafute amani, lakini kama mtu anakuja ili alete kabisa apende kutuvuruga, hiyo kabisa tunakuwa na msimamo wetu, unajua vizuri, tutajilinda peke yake na tutajilinda vizuri sana kwa mtu lolote. Mashirika ya kiraia ikiomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuamrisha jeshi la Kongo, Fardese, kuwatimua kwa haraka wasi hao wa, wa M23 katika mji wa Bunagana na vijiji vingine. Plasidi Nzilamba ni kutoka uongozi wa mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini, akiwa mjini Goma. E, leo itakuwa ita, ita karibuni miezi yes, minne na wamekuwa huku katika maeneo ya, ya Bunagana. Ni kundi ambalo linasaidiliwa na nchi nyingine, nchi jirani Rwanda na Uganda. Ni kusema wao tuwasungumane, lakini wanapigania, wanapigania Rwanda na Uganda, na kwa sababu tumesema uvamizi huo sherti upigwe marufuku. kwa upande wake akisema kwamba hawataondoka katika maeneo ambayo wamedhibiti kutoka kwa serikali kabla hawajatekeleza makubaliano yao. Hatutaondoka Bunagana ili tuende sehemu gani? Sie tuko hapo Bunagana, tuko hapo papa, tunaikala kabisa, bado tungali hapo Bunagana, hatuna lengo yoyote kabisa ya kutoka ndani wili ngoma. madai yenu ni nini? a ya anajua vizuri madai yetu sababu tulisaini kabisa mkataba, tunayo tunayokini. Tunaomba sie, hatupendi vita. Wanatusalimisha tu vita au ndio wanapenda vita? kila wakati wanakuja kutuchokoza lakini sisi tunapenda amani, tunapenda mazungumzo ya haki kabisa, tuko tayari kwa mazungumzo sisi, hatupende vita. Kuhusiana na mzozo huo nimezungumza naye Dr Profesa Dadi Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Kivu Kaskazini. sang group arme sang tran kila group, group arme ikasema, igale tuzungumze, tutafanyaka nini? Hakuna kitu ingetafanyikana bila kupigana, kila mtu anaweza endelea kutuzarau. Wakati wa hotuba yake kunako baraza la Umoja wa Mataifa, rais wa Kongo alitangaza kwamba kundi la m ishirini na tatu ni kundi linalosaidiwa na mataifa jirani kuivamia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye pamoja na wananchi wote hawatakubali na lazima M23 kujiondoa wenyewe katika sehemu zote wanazodhibiti na kurudi kwenye makubaliano ya Nairobi. Hoser Malivika, VOA, Goma. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Mkuu wa mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki mwanasheria Nestor Kayovera amekutana mjini Bujumbura na wadau wote wa sekta ya sheria na kuwaonya waheshimu haki za binadamu ili kuepusha madhara yanayoikabili nchi ya Burundi kwa kuwafunga jela watu wasiokuwa na hatia yoyote kinyume cha sheria, na hasa wakati huu Jumuiya ya Afrika Mashariki inaongozwa na rais wa Burundi, Burundi Evarist Ndashimiye. Maelezo zaidi na Jean Marie Vianeti Burundi kutoka mjini Kigali. Mkutano uliowajumuisha mjini Bujumbura viongozi wa wizara ya sheria, wanasheria wa mahakama mbalimbali za nchini Burundi pamoja na mkuu wa mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki, East African Court of Justice, raia wa Burundi mwanasheria Nestor Kayobera, umetathmini kwa makini utendaji wa kazi na utaratibu wa kuwasilisha mashtaka katika mahakama ya Afrika Mashariki na kusisitiza kuhusu ushirikiano wa dhahiri kati ya serikali za nchi wanachama pamoja na mahakama hiyo, baada ya kudhihirika kwamba nchi nyingi ikiwemo pia na nchi ya Burundi zimekuwa zikishtakiwa katika mahakama ya Afrika Mashariki kutokana na vyombo vya sheria vya nchi hizo kutoheshimisha haki za wananchi, kama anavyohakikisha mkuu wa mahakama ya Afrika Mashariki: Tumekutana na viongozi wa mahakama hapa jijini Bujumbura, wote pia na waendesha mashtaka na viongozi wengine katika wizara ya sheria, ili tuwafahamishe kwamba wananchi wa nchi zote hizi saba, kama unavyojua sasa hivi tuna wananchi zaidi ya milioni mia tatu wana haki ya kwenda ku, mahakamani kila mara wanapoona kwamba haki zao haziheshimiki. Na tunaposema tuna, tuna kesi mbalimbali katika mahakama ya kwanza, tuna kesi zaidi ya mia moja sabini. Kwa upande mwingine, mkuu wa mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki amewahimiza majaji wa mahakama za Burundi kuheshimu sheria ili kuepusha mashtaka yanayoweza kuikabili nchi ya Burundi mbele ya mahakama ya jumuiya hiyo, na hasa wakati huu jumuiya ya Afrika Mashariki inaongozwa na, na rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye. Tunawaambia kwa majaji awaneshamashaka wa, wa wote na viongozi wengine wa, wa sheria waheshimu sheria, wajue kwamba wakifunga watu bila kuheshimu sheria wanaweza wafanya wa serikali zao ziburuzwe katika mahakama ya Afrika Mashariki, kitu ambacho sio kizuri wakati huu ambao jumuiya ya Afrika Mashariki inaongozwa na Burundi. Mnajua kwamba rais wa nchi ndiyo, ndiyo, ndiyo kiongozi e, wa baraza la marais wa Afrika Mashariki. Burundi iheshimu sheria, hasa wakati huu ambapo mahakama inaongozwa na Burundi. Hayo yanajiri wakati takwimu za mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi zinaendelea kuripoti visa vya mauaji, unyanyasaji, kuwafunga jela watu kinyume cha sheria na vitendo vingine vya ukiukaji wa haki za kibinadamu dhidi ya raia wasiokuwa na hatia yoyote. Aidha, mashirika hayo ya kutetea haki za kibinadamu yanahisi kwamba mahakama za Burundi haziwajibiki hata kidogo. Na wakati huo mashirika hayo yamekiri kwamba yatakuwa yakiwakilisha mashtaka yao mbele ya vyombo vya sheria vya kimataifa. Hata hivyo serikali ya Burundi imekanusha shutuma hizo na kuhakikisha kwamba hali ya usalama na utulivu vinashamiri katika maeneo yote ya nchi ya Burundi na kwamba mahakama za Burundi zinajihusisha kikamilifu na majukumu yake. Jean Marie Vianeichu, Burundi, sauti ya Amerika, Kigali. Karibu katika kipindi cha Dunia ya Wanawake ambapo leo hii tunaangazia hali tete inayowakabili wanawake na wasichana nchini Afrika Kusini kutokana na kuendelea kukumbwa na vitendo vya manyanyaso ikiwemo ubakaji. Miongoni mwa wale ambao wanaonyanyasika zaidi ni wanawake wakimbizi wanaopewa hifadhi ya wa ukimbizi nchini humo. Kutoka Pretoria, mwandishi wetu Bryson Bichwa ametuandalia makala ifuatayo. Vitendo vya ubakaji nchini Afrika Kusini vinazidi kutamalaki na kuchochea hofu kubwa miongoni mwa wanawake walio wengi. Miongoni mwa wanaobakwa ni wanawake wakimbizi kutoka nchi mbalimbali za kiafrika wanaopewa hifadhi ya wa wakimbizi nchini humo. Bi Josefina Bitondo Wabiwa ni mkimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anadai kunyanyaswa kingono na wanaume wazawa, wakiwemo pia baadhi ya maafisa wa jeshi la polisi. walikuwa wakiniabusu kwa kwenye rep, walikuwa wakiniabusu wakati nafanya biashara vyangu vidogo vidogo. Polisi anataka pesa, kikosa pesa, nataka kulala pamoja na mimi watoto wananiavizia. Watoto na yule aliyenileta hapa ni msouth Africa, ndio amenitoa nyumbani akanileta hapa. Yeye mwenyewe kanizalisha na kunitupa. Sasa hivi nina watoto watatu wa baba difference na mimi peke yangu sijiwezi, na niko refiji kutokea nchi ya Kongo, na hapo sikutokea Kongo kawaida, nimetokea Burundi kwa sababu baba wangu, wazazi wangu wako Burundi, yani Burundi tukafikiria refiji na hapo, na hapo Burundi pia tumekimbia mauaji, ndio nikakutana na huyo baba, kanileta hapa. Kufika hapa yeye anataka kuniabuse kwa kunirepu na kwa kunyang'anya vidogo vidogo vyangu vyachana navyo vifanye Kutokana na kukithiri kwa vitendo hivyo, mama huyo aliamua kukimbilia katika ofisi za shirika la wakimbizi duniani tawi la Afrika Kusini ili kukwepa dhuluma wanazofanyiwa na wanaume wazawa. Lakini pamoja na kuhamisha makazi yake nje ya ofisi za shirika hilo, hali bado ni tete. Yani niko matatizo hapo, komuniti nimekimbilia hapo kwenye UNHCR ipate kunisaidia, lakini hayo pia asinijari wala stai kunisaidia. Kwa upande wake, Bi Leonia Ngunda ambaye pia alipitia manyanyaso chungu nzima anasema kutokana na kukithiri kwa vitendo vya ubakaji vilivyokuwa vinatekelezwa na wanaume kadhaa akiwemo mumewe ambaye ni raia wa Afrika Kusini, aliamua kukimbia na kwenda kuishi katika nyumba za serikali zinazotumiwa na watu wasiojiweza. Mama huyu ambaye pia ni mkimbizi aliyekimbia vita nchini mwake DRC na kuja kuishi nchini Afrika Kusini, anasema licha ya kuripoti mara kadhaa vitendo vya kikatili alivyokuwa akifanyiwa na mumewe hakuweza kupata msaada wowote kutoka serikalini na hata mahakamani pia. Kwa mwanamke mwingine ananibeba, anaekaa na nibeba, mia anaweza kunitumikisha na kwa saa vile makosha kukala na lala na kila mwanaume anpati abebe hela kila mwanaume anabeba hela anakwala na mia, nikapata mtoto wa kwanza, sijue baba sina kutanika na ule bwana. Mtoto wa pili akaniona, akanambia mi ntakusaidia, kasema okay. Aiya Azama ni mwanamke mwingine mkimbizi, anayedai kuchoshwa na dhuluma kutoka kwa wanaume wazawa wa hapa Afrika Kusini. Yeye anaiomba UNHCR iwatafutia taifa lingine la tatu, na kwamba wamechoka kuishi Afrika Kusini. UNHCR please atukulombe Amerika, atukulombe kama kama Canada eh eh, tunasema utusaidie, ututowe tu muiki kimugini atoka ni reinstalle mutu kama mie mu Zimbabwe, mi ntahitika ni ngali nguvu, ndatafuta franka, ndatafuta kujipanga, lakini mui mugini yako injo atuweze tena. Shirika la madaktari wasona mipaka la Medicine Sans Frontiere MSF nchini Afrika Kusini limekiri kupokea wanawake kadhaa ambao ni wakimbizi wakiwa na shida za kifamilia na wengi wanaoripoti waume zao ni wazawa wa Afrika Kusini kwa mjibu wa jeshi la polisi nchini Afrika Kusini, pamoja na kushuhudia kesi za ubakaji zikiendelea kuripotiwa, lakini mwaka huu kuna unafuu ukilinganisha na mwaka jana. Huyu hapa ni Beki Sele, waziri wa polisi. The first robo ya kwanza ya mwaka wa fedha wa 2022/2023 inaonyesha kupungua kwa makosa ya unyanyasaji wa kijinsia kama vile ubakaji na mengine kama hayo. Kesi zilizofunguliwa za ubakaji ni 9516 kati ya Aprili na Juni mwaka 2022. Hii ni karibu kesi 500 za ubakaji zilizoripotiwa ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. This is almost 500 less rape cases reported compared to the same period last year. Ingawa kesi za ubakaji zilipungua katika majimbo yote, majimbo ya kaskazini magharibi na kaskazini mwa Kepu ndiyo yanayoripoti ongezeko la aina hii ya uhalifu. Visa 3780 vya ubakaji vilifanyika katika nyumba za wabakaji au nyumba za waathiriwa katika majimbo hayo. Na jumla ya watu 1546 walibakwa katika maeneo ya umma kama vile mitaani, bustanini na maeneo ya fukwe za bahari. Aidha, polisi ya Afrika Kusini inadai kwamba vitendo vingine vya ubakaji vinaripotiwa kufanywa katika maeneo ya usafiri wa umma kama vile mabasi, teksi na treni. Mapema mwaka huu, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitia saini sheria mpya iliyolenga kuongeza nguvu katika mapambano dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia na ukatili unaofanywa dhidi ya wanawake na wasichana nchini Afrika Kusini, lakini bado wapo wenye mashaka kama sheria hiyo italeta mabadiliko. Bric Bichwa, Sauti ya America, Pretoria, Afrika Kusini. Nam, kabla ya kukamilisha matangazo haya namekaribisha tena mwenzangu Sande Shomari kusomea muktasari wa habari za dunia. Paul Gicheru, wakili wa Kenya anayeshitakiwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa kuwahonga mashahidi katika kesi ya Rais William Ruto iliyovunjika miaka sita iliyopita amefariki dunia. Rais wa jumuiya ya madaktari nchini Uganda amesema anaunga mkono mgomo unaofanywa na wafanyakazi wa afya ambao wanaishutumu serikali kwa kutotengeneza mazingira bora ya kufanyia kazi ili kuweza kushughulikia mlipuko wa Ebola nchini humo. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, ambaye anakabiliwa na mashtaka ya rushwa na kutumikia kifungo cha muda mfupi gerezani, amesema yuko tayari kurejea katika siasa akibaki na chama tawala cha ANC. Nam, na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mkamiti Kibayasi, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja tunawaagieni tukiwatakia usiku mwema.