Hujambo msikilizaji, popote pale unaposikiliza VOA Express, hivi sasa ni saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za hapa Washington DC, ambapo ni saa kumi na nusu jioni kule Afrika Mashariki. Hali kadhalika ni saa tisa na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Kati. Ni nakukaribisha katika VOA Express, matangazo yanayokijia kila Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa jiji kuu la Marekani DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Haya, pamoja na Patrick Ndwiman hapa studio, tumekuandalia uh, mambo mengi kabisa, tukianzia hapa hapa Marekani Washington, tutakuwa naye mwenzetu Idi Ligongo ambaye anafuatilia kongamano la Kiswahili linalofanyika hapa Washington Mkamiti. Lakini na hapa hapa Marekani kimbunga Ian kinazidi kupamba moto na kupata umaarufu. Inaelezewa ni kimbunga kibaya kuwahi kutokea katika jimbo la Florida, lakini pia sasa kinaelekea katika majimbo mengine hivi tunavyozungumza. Inaelezwa kwamba, kupitia idara ya hali ya hewa Marekani, kimbunga kinaelekea katika majimbo ya North South Carolina, hapa Marekani. Vile vile Ijumaa, kama kawaida, tutakuwa na makala ya jicho letu, bila kusahau masuala ya sport na burudani, vile vile kuangazia habari ambazo zimezungumziwa kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Basi bila kuchelewa, moja kwa moja kwenye line ya simu, tunaye mwenzetu Idi Ligongo. Idi Ligongo, habari za asubuhi. Habari za asubuhi, njema kabisa eh, Patrick Ndwimana. Haya, huyo ndio uh, mjumbe wetu maalum anayefuatilia kongamano hilo la Kiswahili hapo Washington, tueleze madhumuni ya kongamano lenyewe. Uh, madhumuni ya kongamano moja kwa moja tukielekea katika kuliangalia ni kukuza Kiswahili, hali kadhalika kushawishi uh, wazungumzaji wa Kiswahili waone Kiswahili kama ni bidhaa rasmi. Na kongamano hilo la kimataifa eh, limeanza na linaendelea mpaka mwishoni mwa juma hapa jijini Uh, Washington uh, DC na kile ambacho sasa kimezungumzwa na huyu mkurugenzi wa kongamano hili e, ambaye kwa namna moja ama nyingine vilevile anatokea chama kile e, cha kukuza e, Kiswahili cha UKIDU, huyu e, daktari ambaye anajulikana kama Philipo Lubua anaeleza kwamba lengo hasa la kongamano hili ni kukutanisha vilevile wadau wa lugha hii ya Kiswahili kutoka kila kona ya dunia ili kuangazia namna ya kukikuza Kiswahili. Hebu tumsikilize hapa anachokieleza D Filipo Lubua. Aha, kwanza lengo letu kubwa ni kuwaunganisha kuwa Waswahili, na wakati chama hiki kinaanzishwa, lengo kubwa lilikuwa ni kuwa, si kuwaunganisha Waswahili wa ughaibuni tu, lakini ni kutengeneza daraja linalounganisha Waswahili wa, wa ughaibuni na Waswahili wa nyumbani ndio maana ukaona kwamba kulikuwa kuna makongamano yanafanyika mengi, yalikuwa yanafanyika kule Afrika Mashariki, mengine yalikuwa yanafanyika huku gaibuni, lakini waswahili hawa wataalamu hawa wanazuoni hawa walikuwa hata hawawasiliani, hawajui kwamba kuna mawasilisho yamefanyika huku, kama ni machapisho ya kitaalamu kuna machapisho yamefanyika kule. Kwa hivyo, CHAUKIDU ikawa na malengo ya kuwaunganisha, kuwaleta pamoja, kuhakikisha kwamba CHAUKIDU inakuwa kama daraja la, ku, la, la, la kuwaunganisha hawa watu, kujua kwamba kitu gani kinaendelea huku na kitu gani kinaendelea kule. Ligongo, kuunganisha waswahili wa ughaibuni na huko nyumbani. Bila shaka akizungumzia nyumbani ni katika nchi ambazo kunazungumzwa Kiswahili, Tanzania ikiwepo bila shaka. Je, kuna wale ambao wamezungumza nao ambao wametoka huko Tanzania? Naam, wajumbe uh, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kongamano hili ni wengi kweli kweli. Wapo ambao wanatoka Tanzania, wapo wanaotoka Kenya, hali kadhalika hapa Marekani na sehemu nyingine ambazo E, wanazungumza Kiswahili lakini vile vile wanafunzi ambao ni wa lugha ya Kiswahili nao wamejumuika. E, lakini ukizingatia kwamba lugha hii yenye wazungumzaji wengi zaidi kati ya lugha za Kiafrika, ikiwa na wazungumzaji zaidi ya milioni mia mbili, inazidi kupanuka na hadhi yake kukua. Kama unavyojua, shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, sayansi na Utamaduni, UNESCO Uh, lenyewe limeitangaza Julai saba kila mwaka kuwa ni siku ya Kiswahili, lakini pamoja na uh, mambo yote hayo, mataifa ya Afrika Kusini na Uganda yamedhamiria kukifanya Kiswahili eh, kuwa ni moja ya masomo muhimu kabisa ya lugha. Sasa mafanikio ni mengi, wadau hawa wanazungumza, lakini wanaona bado kuna changamoto katika sera za kukifanya Kiswahili kishamiri zaidi tena ndani ya mataifa yanayozungumzwa hiyo lugha, lakini hasa eh, wanaona kwamba Kenya bado kuna changamoto nyingi, kama anavyoeleza hapa Dakta Sheila Wandera Simwa kutoka Chuo Kikuu cha Laikipia. Mwanzo kabisa imekuja kujijenga Ha, ili niweze kukutana na wataalam wenzangu tuweze kubadilishana mawazo tuweze kukikuza Kiswahili. Pili, nimekuja aa, kwa vile mimi ni mdir katika chuo changu katika shule ya sanaa na maendeleo, nimekuja kuona iwapo ninaweza kushirikiana na vyuo vya hapa aa, Marekani ili tuweze kukikuza Kiswahili kwa kuwatumia wanafunzi wa kule nchini Kenya tuweze kubadilishana wao wakija kule na kujifunza machache, sisi pia tukija huku ili tuweze kukiuza Kiswahili katika hali yake halisi. Tukushukuru Idi Ligongo, bila shaka utatupa mengi zaidi. Uh, kongamano hilo itakapokamilisha kikao chake tujue wamekubaliana uh, mambo vipi ambayo watayaweka mbele labda siku za usoni. Haya basi, ni Vanessa Mday akishirikiana na Mr P, huyo ni P Square anakuambia kisela. ah, kibao moro namna hiyo kinatusogeza katika sehemu nyingine ya kuangalia ah, ripoti na taarifa zinazoelezewa hivi sasa ndani ya VOA Express. Tunabaki hapa hapa, ah, nchini Marekani, kama nilivyodokeza hapo awali. Kimbunga Yan ndicho kinachozungumziwa ambapo, ah, zaidi ya watu milioni mbili katika jimbo la Florida wamekosa umeme mapema Ijumaa hii leo ikiwa ni siku mbili baada ya kimbunga Ian kuingia katika jimbo hilo, na inaelezwa kwamba watu wasiopungua wa kumi na wawili wamefariki kutokana na kimbunga hicho. Basi ili kufahamu hali halisi inavyoendelea hivi sasa, moja kwa moja kwenye laini ya simu ninaye Peter Ndiangui ambaye ni mkazi wa Fort Myers uh, moja ya eneo lililopigwa um, na kimbunga Ian huko Florida. Karibu Peter tu tueleze hali iko vipi asubuhi ya leo aa, katika eneo la Fort Myers? Uh, asante sana na uh, nimeshukuru sana e, Fort Myers, sasa tuko na utulivu kabisa nini nini nini, nini, nini, nini mambo iko kama utulivu. Ukifikiria ni siku mbili tu, ilikuwa mbaya kabisa, huwezi kusema, lakini chini ya hiyo utulivu ni upotezaji mkubwa wa maisha, upotezaji mkubwa kuna, na watu wamekufa, wameaga dunia. Sasa wamesema ni kumi na mbili wale tunajua, lakini najua kuna wengine wanaendelea mm. Wana, wana, wana, wana, wana tu kutafuta watu kwanza huko Fort mm Myers Beach -hmm. mahali pengine hapa sasa. Watu wengi sana wamepoteza stima, eh, na intanet na nini kazi yote imesimama mm -hmm. mimi ni mwalimu mkuu, mwalimu wa shule ya Florida Gulf Coast University. Hatuwezi kufukua shule mpaka tujue maji iko namna gani, tujue kama stima imerudi, tujue kama internet imerudi. Sasa tutakujia mpaka eh, wiki ijayo, tutadio tutaenda. Hiyo yote ni upotezaji mkubwa sana ya masomo nini yani, maduka haijafukuliwa, ikine nilipitia e, mahali mahali jana, unaona manyumba yote hata kama nitaka kutafuta kahawa Starbucks, yote unajua waweza kuikia tu imevujwa, milango yote imbayako kashini, manyumba ilikuwa ikicengwa huko, unaona yata imeaguka, ikine imeeta lus ikine nini kuna nyumba ingine ya adui yangu huko imepigwa yote madirisha, nini, hakuna stima, hakuna kiti kwa nyumbani, ndio sasa mm, pita jana. Uh, Rais Joe uh, Biden wa Marekani amezungumza um, na ameonya kwamba kimbunga yan uh, kinaweza uh, kuwajibika kwa kupoteza kinahusika uh, kwa kupoteza mm, maisha kwa kiasi kikubwa cha watu, na huenda ikawa ni dhoruba mbaya zaidi katika historia ya jimbo hilo la Florida. Na yes, baada ya rais Biden kuzungumza, je, uh, misaada uh, kutoka katika uh, serikali ya jimbo la Florida na kaunti za maeneo mnazoishi imekuwa vipi imeongezeka ama nini? Ambacho mnashauriwa pengine hata na uh, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali NGOs ambazo zinajitokeza kusaidia watu kuwahamisha eneo moja jii jingine? Nini ambacho wanawaambia? Msaada gani ambao wanawapa wa haraka? Msaada umeingia? Watu wameanza what, kuja? Unajua uzuri wa Amerika, wa Amerikani Oh, mabayo kama hii ikifanyika watu wote wanashikana, inaleta mm -hmm. watu pamoja. Tumewacha watu wafima wako hapa, hii unaona like, you know, isas wamekuja unaona, watu wengi makanisa nini, kila group imekuja hapa kusaidia Eh, unajua tumepata tumepata tumepata stima, I mean tumepata TV saa hii tu, hatukuwa tukijua vile inaendelea, lakini sasa ukiangalia unaona mm. eh, watu wamekuja, watu wanakuja kusaidia wengine, we, ma, majirani hapa tunasaidiana, ukiangalia kama nyumba yako ilianguka uko eh, na shida na kutu clean up kutengeneza kila kitu, tunasaidiana sisi wote watu mapo. Kama hii ikifanyika kama hii watu wanashikana sana Watu watakuaga pamoja na hiyo ndio mzuri wa hapa Amerika. Watu watakuaga pamoja huko na, wate, shikano, tukuzu wate, tukuzu wate, na watu wanakuja, watu wengine wanasaidiana na sisi wote tunashikana, tunasema tuko pamoja. hiyo ni kitu imetuleta sisi wote na wengine, lakini watu waendelea kusaidia na ingetaka kusema kwanza, niko na hawa wanafunzi wametoka Afrika na wangine na hawa wanaekana awasaidiwe sana, you know sababu unajua, ukiwa international student huna usaidizi sana mm. Na sasa wamekaa kwa hata sasa wako kwa shelter huko, ilipatuana hakuna chakula ya kutosha, hakuna nini, vitu yao vingine imeharibika kule wanakaa Uh -uh. nashukuru ee. sana uh, Peter Ndiangui basi uh, sote tupo pamoja nanyi wakazi wa Florida kuwaombea heri na baraka muweze kuepukana salama na hichi kimbunga ambacho kinaelezewa kwamba leo ijumaa jioni kinatarajiwa kutua kwenye pwani ya jimbo la South Carolina kabla ya kuhamia maeneo ya ndani ya jimbo lote na hatimaye kuelekea jimbo la North Carolina fikia kesho usiku ya Jumamosi. Ni kimbunga kinachokwenda kwa mwendo kasi sana, na VOA itaendelea kukupasha kile ambacho kinatokea kwenye ardhi ya Marekani kuhusiana na kimbunga yan, endelea kusikiliza VOA Express. Katika habari za dunia, Rais Vladimir Putin wa Rasia ameongoza sherehe za kutiwa saini mikataba ya kukalia majimbo manne ya Ukraine katika ikulu ya Kremlin hii leo. Sherehe hiyo ni juhudi za Kremlin kuhalalisha kile ambacho wengi wanakiona kama hatua isiyo halali kwa matamasha ya sherehe na mikutano ya hadhara huko Mosco. Kabla ya sherehe hiyo kufanyika, msafara wa misaada ya kibinadamu ulishambuliwa na makombora ya Rusia karibu na mji wa Zaporizhzhia. Maafisa wanasema takriban watu 23 waliuawa katika tukio hilo na watu wengine 28 walijeruhiwa. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damibda ametoa wito kwa wananchi kuwa watulivu baada ya milio ya bunduki kusikika katika kambi kuu ya kijeshi na baadhi ya maeneo ya makazi ya mji wa Wagadugu leo Ijumaa. Katika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Facebook wa Ikulu, kiongozi huyo anasema kulitokea hali ya kutatanisha baada ya kundi la wanajeshi kufanya uasi ndani ya kambi kuu. Damiba amesema mazungumzo yanaendelea kurudisha hali ya utulivu. Hata hivyo, wanajeshi wanaonekana wakishika zamu kando ya njia inayoelekea kwenye nyumba ya rais, na kuzuia watu kuingia kwenye majengo ya serikali na kituo cha televisheni ya taifa ambayo ilikuwa imesitisha matangazo, kulingana na shirika la habari la Reuters. Jaji Kentachi Brown Jackson ataingia kwa mara ya kwanza kwenye ofisi ya mahakama ya juu katika hafla fupi ya mahakama siku tatu kabla ya kuanza kwa muhula mpya wa mahakama kuu. Rais Joe Biden, makamu wa rais Kamala Harris na wenzi wao wanatarajiwa Ijumaa kwenye hafla ya sherehe ya Jackson ni mwanamke wa kwanza mweusi kwenye mahakama ya juu hapa Marekani. Jackson mwenye umri wa miaka 52 atafuata desturi ya kila jaji mpya tangu mwaka 1972 na kuketishwa kwa muda katika kiti ambacho hapo awali kilikuwa cha John Marshall. Haya basi, ni kibao hicho cha Tanasha Dona na wewe ndicho kinatupeleka katika maandalizi ya kipengele cha jicho letu, ambapo tunaelezwa leo. Tunaye Rahabu Fredi kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania, anazungumza na baadhi ya watengeneza filamu wa Tanzania ambapo wana, anawauliza nini hasa ambacho wanajivunia watengenezaji filamu hao katika taifa lao, kwenye filamu ambazo wanazitengeneza, ambazo kama wanavyofahamu Patrick, zinaonekana kila mahali duniani kote kupitia kwenye mitandao ya kijamii hali kadhalika, wanapopata mialiko kwenda sehemu moja hadi nyingine, nchi moja hadi nyingine. Je, wanajivunia nini? Hebu tusikie basi. Karibu katika wakati mwingine wa jicho letu. Mwenyeji wako ni mimi Rahabu Fredi. Leo jicho linatazama filamu za hapa nchini Tanzania. Nipo hapa na mwigizaji wa filamu Ndumbagwe Misayo al maarufu Tea. Amekuwa katika tasnia hiyo kwa miaka kumi na mitano. Nini hasa anachojivunia? Najivunia kuona hii industry inakua, watoto wapya wanazaliwa na wanafanya vizuri maana tulikotoka ni kubaya zaidi, tunakoenda ni kuzuri zaidi. Kwa hiyo, I believe kwamba sisi tumepita kwenye changamoto, lakini wa wanaokuja industry inavyokuwa, kwa hiyo watakuwa na urahisi na watafanya kazi ambazo ni zuri zaidi, ndo kitu kikubwa ambacho mimi nakitunia. kule kugumu mlikotoka kulikuwaje, na sasa huo urahisi unauona wapi? Uzumu uh, likuwa kwamba tunafanya kuyua, wanengia director tu kitu bila kujua, lakini sasa hivi watu wanaingia darasani wanasoma. Ukisikia director hadiriki tu, kuna kozi zipo mtu anaenda anasomea director tofauti na mawazo. Imekuwa kwamba mtu ataandika kwa sababu ameshazoea kuandika mafaraguzi anaandika tu, na ukiangalia kati za saidi na zamani utaona kabisa utofauti tofauti kwamba kuna ufawuti professional fulani Usiangalie tu kuna tunaweka kurai kwamba mtu anapanga tu hapa, weka saa hii hapa, hii hapa, mtu aonekane. Unakuta vitu viko vingi na kazi zetu sasa hizi zinaonyesha oh, mechi siri kwa hiyo ndio kukua, mmoja wapo kwa mboko, mimi naweza nitasema na jioni. Wengine wanahofia wanasema, labda uwe mrembo basi utaingizwa tu, wale wenye mwonekano basi wanapewa kipaumbele zaidi, hata kama kipaji chao si kikubwa. Uh, hiyo ni changamoto kuli tuliokuwa nayo. Furaha dei Friday, lazima tukuletee kibao ambacho kitakufurahisha popote pale, mm -hmm. unaposikiliza matangazo ya VOA Express tunakwenda naye. Nani huyu? Yemi Alade. Yemi Alade. Alade kutoka huko na Nigeria na kitu chake Home, nyumbani <laughs> Sweet. Pamoja. Nitakufuata. Haya, kwa jilani ya simu tunaye Josephat Kioko kutoka huko Mombasa. Hey, Kioko, habari zako? Vipi habari za michezo na burudani? Tuko salama sana, nadhani na nyinyi mnajiandaa kwa wikendi nzuri hapo haswa <laughs> so, sisi ndio kwanza asubuhi Kioko, na nyinyi ndio mpo jioni. Tunaambiwa kuna mashamsham huko, uh, Kenya, Mombasa na nchi jirani. Haya, sasa, sijui on... kazi <laughs> kwako <laughs> nakuambia, hapa kwetu mashabiki wa kandanda hawana furaha kabisa, kwa sababu ligi ya nyumbani hapa Kenya, ligi kuu KPL ilizojua kwanza kesho Jumamosi mosi klabu kumi na nane zikiwa tayari kuanza kuchuana tena, lakini mapema leo Ijumaa wamepokea barua kutoka kamati ya muda inayosimamia SKF kwa sababu serikali ilipigwa marufuku na FIFA eh, na sasa wameambiwa mechi hazitoanza. Klabu kadhaa zimeomba idhini wasicheze, kwa sababu baadhi ya klabu, klabu inasema eh, ligi wacheze ya nini, ili hali ligi hiyo haitambuliwi na shirikisho la FIFA. Sasa huo ndio mgogoro ambao unaendelea kwa sasa haujatatuliwa. Barua imetiwa saini na mwenyekiti wa kamati ya muda eh, Moris Oyugi. Habari mbayo kabisa kwa wapenzi, wapenzi wa soka kati ya Gormaia na timu ya jeshi Ulinzi Stars, habari mbayo kwa wapenzi wa soka kabisa. Haya, mengine nayo eh, kuna burudani kwa sababu watu maelfu ya watu katika mji wa Mombasa watakuwa wanaelekea sehemu ya Nyali, kuna burudani, kuna mziki na zaidi kuna matembezi ya kilomita tano kwa mtu kwa hiari na watoto kilomita mbili amepangwa ili kuangalia afya za watu na kuondoshea matatizo yanayotokana na, na mitira ya maisha. Hiyo itakuwa ni kesho Jumamosi na imevutia maelfu ya watu wa mji wa Mombasa kwa sababu watu wanaketi bila kufanya mazoezi, na hafla imepangwa pia itakuwa inaandamana na mziki kutoka madije odari nchini Kenya. Hafla inaitwa Classic 001 Coach. Mambo mazuri na bila shaka huko Mombasa na Nairobi. Uh, mtanange wa Jumapili kati ya mahasimu wawili Man United na Man City, bila shaka wanasubiri kwa hamu kubwa. Au Vipi? Bila shaka watu wamekuwa wakizungumzia ligi ya England, wanasema sasa kwa vile yetu imeleta mgogoro na hatuyeoni, wacha basi tusalie ligi ya Ulaya lakini si hoja, kwa sababu kuna mechi inaitwa pre season hapa Kenya wakati mgogoro utatarajiwa kukamilika. Eh, eh, Nairobi City Stars na timu ya polisi watakuwa na mechi ya pre season ambayo inatangulia ligi kuanza rasmi, kama mgogoro utatatuliwa huu. Shukran sana Josephat Kioko kwa taarifa hizo kuhusu masuala ya spoti na burudani. Tukushukuru na uwe na weekend njema. Haya basi, baada ya kutoka kwa Kioko naona sasa ni wakati ule, uh, wakaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika. Nikiangalia basi kwa upande wangu mimi naona swala hili la kimbunga Ian ndio linazidi uh, kutanda moto katika Facebook. Naona kuna picha mbalimbali zikielezea Fort Myers, nyumba namna zilivyoharibika, namna ambavyo magari yanaelea kwenye uh, maji, maeneo ambayo yamefurika maji, na vilevile basi kuna komenti mbili tatu ambazo watu wanazungumzia kuhusu kimbunga hiki. Huyu si mwingine hapa, anajiita Charles yeye anasema, kwa kweli tunawaombea wale wote waliokumbwa na maafa haya, Mungu azipokee roho zao, na wale ambao wamenusurika basi waendelee kuwa imara, tupo pamoja. Na ninasoma ujumbe mwingine huyu pia anajiita John John, yeye anasema kwamba muhimu ni kufuata uh, tahadhari zinazotolewa to na wale wanaojua utabiri wa hali ya hewa. Msikae mkasubiri mpaka maafa yawatokee. Ujumbe naona nao mwingi hapa, nikianza kusoma pengine mwenzangu hutapata fursa ya kuzungumzia hata kile ambacho umeona kwa upande wako. Kinazungumziwa zaidi kwa upande wangu, Mkamiti, ni kwamba uh, wapenzi wa nyimbo za rap hapa Marekani na kwengineko ulimwenguni wanaomboleza kifo cha Kulio. Kulio huyu alitambulika sana miaka 1990 akiwa ni rapa au mwimbaji wa nyimbo za hiphop. Alikuwa jina lake kabisa lilitamba miaka 1990, hasa kutokana na wimbo wake ambao ulitanda sana, unaitwa gangsta Paradise, mm -hmm. na mwingine unaitwa fantastic Voyage. Uh, huyu Kulio alifariki Jumatano akiwa na umri wa miaka 59. Meneja wake ndio ametoa taarifa hiyo kwa vyombo vya habari. Eh, Kulio alifariki dunia akiwa nyumbani kwa rafiki yake wa muda mrefu na meneja wake Gerard Posi, ambaye aliongea na shirika la habari la Associated Press, lakini sababu ya kifo chake haikuweza kutangazwa mara moja. Kwa hiyo ni sikitiko kubwa sana kwa wale waliomjua sana huyu Kulio ambaye kabisa jina lake lilitamba zaidi miaka hiyo, enzi hizo za wakati rap na hip hop ndizo zinavuma kabisa, mm -hmm. Eh, ulimwenguni kote na hasa pa Marekani na kingine kwenye Facebook ni kuhusiana na tangazo ambalo lilionekana kwenye Facebook ukurasa so wa Facebook wa ikulu ya Burkina Faso, kuelezea kwamba watu watulie, ikionekana kama kuna uasi unataka kufanyika katika nchi hiyo. Basi ndio masuala hayo yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Kwa upande wangu haraka haraka tutupilie macho kwenye swali la leo. Tuliuliza Septemba 29 ilikuwa ni siku ya kuhamasisha watu kutotupa chakula. Je, unachukua juhudi gani kuhakikisha hili linatendeka? Charles Muturi ameandika ya, maoni yangu ni kwamba watu wasitupe chakula, hii ni hasara, haswa tukizingatia kwamba watu wengi sana kwa sasa wapo katika hali mbaya ya njaa kutokana na mfumo abitha, watu, wa bidhaa. Watu wawape wale ambao hawana na hawawezi kufikia kuzipata chakula au bidhaa nyingine ili na wenyewe pia waweze kupata faida. Huyo anaitwa Kashinje mjomba wa watu baadhi kutoka huko Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania, anasema siku kama hii, mimi naipa nafasi kubwa sana kwa kuwa sipendi chakula kitupwe. Kamate DJ Mix anapatikana kipese, hashtag kipese DRC ameandika kwa upande wake, ni siku ambayo uh, anaona kwamba ni idadi kubwa ya familia ambazo zinateseka sana zilizokoseshwa zilizokosa chakula na vilevile, wanashukuru kwamba bado wanaendelea kupambana na hali hiyo. Huyu Franco Robati Ibinga kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema, kwanza ni kuwa na utu na kujuliana, hata kama una shida, mkumbuke mwenye njaa. Nadal Ibrahim yeye anapatikana Nungwi, Zanzibar, na ameandika yeye binafsi, hatua ambayo angetoa rai inayopaswa kuchukuliwa ili kukomesha jambo hilo ni watu kubadilika kifikra juu ya msingi mzima wa maamiliano baina ya mwanadamu mmoja na mwingine, na hasa juu ya fikra ya ubinafsi. Na mwanadamu huyu ambaye ana uwezo wa chakula, basi ahisi pia kuna umuhimu au haja ya kumsaidia yule ambaye hana chakula ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu kwenye swali tuliuliza la leo. Basi hatuna la ziada, tuna wageni upande wa mwongozaji au mwelekezi wa kipindi Saida Hamdun, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, studio Mkamili Kibayasi na Patrick Nduimana. Tuna wageni ukiwachia kibao hiki na hasa muwe na Ijumaa njema na wikendi njema.