hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu mimi naitwa kenneth bwire na mimi ni sunday shomari ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa tarehe 30 septemba mwaka 2022 tunasikika pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo radio free africa kote nchini tanzania na redio citizen kote nchini kenya na kwenye mtandao wetu wa voa swahilicom karibuni katika matangazo yetu hii leo, tunakuletea live talk, majadiliano ya wiki. Tunaangazia mchango wa vyama vya upinzani katika ukuaji wa demokrasia, uchumi na kuwajibisha serikali zilizo madarakani Afrika Mashariki, na katika habari nyingine huko Burkina Faso hali ya kisiasa, kuna ripoti za milio ya risasi, huku jeshi ikitaka raia kuwa watulivu bila kusema kinachoendelea. Ni saa nzima ya habari na mjadala kutoka Washington DC. VOA, Sande Shomari anasoma habari za dunia. Kiongozi wa kijeshi Burkina Faso, luteni kanali Paul Henry Sandaogo Damiba ametoa wito kwa wananchi kuwa watulivu baada ya milio ya bunduki kusikika katika kambi kuu ya kijeshi na baadhi ya maeneo ya makazi ya mji wa Wagadugu leo Ijumaa. Katika ujumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa ikulu ya nchi hiyo, kiongozi huyo anasema kuitokea hali ya kutatanisha baada ya kundi la wanajeshi kufanya uasi ndani ya kambi kuu. Damiba anasema mazungumzo yanaendelea ili kurudisha hali ya utulivu. Hata hivyo, wanajeshi wanaonekana wakishika zamu kando ya njia inaelekea kwenye nyumba ya raisi na kuzuia watu kuingia kwenye majengo ya serikali na kituo cha televisheni ya taifa ambayo ilikuwa imesitisha matangazo kulingana na shirika la habari la Reuters. Haijabainika bado ikiwa hili lilikuwa jaribio la mapinduzi lakini ishara zote za unyakuzi wa mamlaka ambao umekumba nchi za Afrika ya magharibi na ya kati kwenye kipindi cha miaka miwili iliyopita zilionekana. Kikosi cha kijeshi kinachoongozwa na Kanali Paul Henry Sandaoga Damiba kilichukua mamlaka wa Burkina Faso kutokana na mapinduzi ya Januari 24. Mapinduzi hayo yalishughulikiwa kwa kiasi kikubwa na raia waliochoshwa na serikali ya kiraia ya rais wa zamani Rok Kabore ambayo haikuweza kuwadhibiti wapiganaji wa Kiislamu ambao wameua maelfu ya raia katika miaka ya karibuni na kuteka maeneo makubwa ya kaskazini na mashariki. Katika taarifa yake baada ya mapinduzi ya Januari, Damiba ambaye mara nyingi huonekana hadharani katika sare za kijeshi na miwani ya jua aliahidi kurejesha usalama, lakini mapinduzi katika mashambulizi katika nchi hiyo ya Afrika ya magharibi yamezidi kuwa mabaya na jeshi lipo kwenye hali mbaya. Watu wa kawaida ambao walimpa Damiba uungwaji mkodo mwezi Januari wamekasirishwa na ukosefu wa maendeleo, vyanzo vya usalama vimeeleza mwandishi. Mshindi wa tuzo na mtayarishaji wa filamu wa Zimbabwe Tsitsi Dangarembga alipatikana na hatia ya kufanya maandamano ya kuipinga serikali na kupokea hukumu iliyositishwa ya kifungo cha miezi sita jela na faini, mahakama iliamua Alhamisi. Dangarembga na mshtakiwa mwenzake Julie Barns ambaye pia alipatikana hatia, walikuwa wameshtakiwa kwa kushiriki katika mkutano wa hadhara kwa nia ya kuchochea ghasia za umma wakati wa kuvunja itifaki za COVID-19 baada ya kufanya maandamano Julai 2020. Wawili hao walitoza faini ya dola elfu sabini za Zimbabwe na kupokea hukumu iliyosimamishwa mradi hawatatenda kosa kama hilo katika siku zijazo. mkosoaji mkali wa serikali ya rais Emmerson Mnangagwa ambaye amekuwa akipigana, akipigana kwa miaka mingi dhidi ya ufisadi na kutaka mageuzi. Deregba alikuwa ameshikiliwa wakati, ameshikiliwa wakati wa kesi hiyo, kwamba wazimbabwe wana haki ya kuandamana. wawili hao walinuia kuchochea ghasia na washitakiwa wamepatikana na hatia kama ilivyostahiki, hakimu wa Harare Barbara Mateko alisema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Wakazi wa Florida wenye huzuni wameanza kurejea kwenye makazi yao kutoka maeneo waliokuwa wamehama kutokana na kimbunga Ian na kutathmini uharibifu uliozuka tangu Jumatano. Kimbunga Ian kimeharibu takriban nyumba zipatazo 80 katika mji wa Fort Myers, katika kile wakuu wa jimbo wanasema ni uharibifu mkubwa kuwahi kushuhudiwa. Nyumba za kuhamishika nazo zimeharibiwa, wakati barabara na madaraja vimebomolewa. Hakuna umeme, hakuna maji safi, na hata boti za gharama kubwa zimeharibiwa, kikiwa hiki ni kimbunga kibaya kabisa kuwahi kutokea. Chini ya saa 24 baada ya maji kupungua, wakazi waliohamishwa walikuwa wanarejea Fort Myers pole pole ili kuona ikiwa nyumba zao zimenusurika na, na dharuba hiyo kubwa. Kimbunga Ian kilichoibuka tena kimeonekana leo huko North Carolina, siku moja baada ya kuondokana kuondoka kwenye pwani ya mashariki ya Florida. Juhudi za uokozi zinaendelea na maafisa wanasema karibu watu mia nane waliokwama ndani ya nyumba zao wameokolewa hadi hii leo, na karibu wengine kumi na mbili wamefariki dunia kutokana na kimbunga hicho hatari. Kituo cha Taifa cha Udhibiti wa Vimbunga cha Marekani kimesema kimbunga Ian kilichopungua nguvu kufikia kiwango cha chini cha nambari moja kinaelekea South Carolina hii leo Ijumaa, kutokea bahari ya Atlantic. Rais Vladimir Putin ameongoza ame sherehe za kutiwa saini mikataba ya kukalia majimbo manne ya Ukraine katika ikulu ya Kremlin hii leo. Sherehe hiyo ni juhudi za Kremlin kuhalalisha kile ambacho wengi wanakiona kama hatua isiyo halali kwa matamasha ya sherehe na mikutano ya hadhara huko Moscow. Kabla ya sherehe hiyo kufanyika, msafara wa misaada ya kibinadamu ulishambuliwa na makombora ya Rusia karibu na mji wa Zaporizia. Maafisa wanasema takriban watu 23 waliuawa katika tukio hilo na watu wengine 28 walijeruhiwa. Msafara huo ulielekea katika mji huo ili kuwaokoa wanafamilia toka jimbo linalokaliwa . Wakati huo huo, Finland ndiyo nchi ya hivi karibuni kufunga mpaka wake kwa wa Rusia hii leo. Na kufungwa kwa mpaka wa Finland kunafanyika wakati kundi la watu kutoka Rusia likiendelea kuondoka nchini humo, wakitoroka zoezi la kuwaandikisha wanajeshi kwa wanajeshi wapya ili kuendelea na uvamizi wa Ukraine. Aidha, Rusia imeanza kufungua ofisi za kutafuta watu katika mipaka yake ili kuwazuia wanaume ambao huenda wanaondoka nchini humo ili kuepuka uhamasishaji huo. Siku mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Brazil, utafiti muhimu wa maoni unaonyesha kuwa mgombea wa kisoshalisti na rais wa zamani Luiz Inacio Lula da Silva anaongoza kwa asilimia kumi hadi kumi na tano bila mpinzani wake mkuu rais aliyeko madarakani wa mrengo wa kulia Jair Bolsonaro. Katika mdahalo wao wa mwisho siku ya Alhamisi, wagombea hao wawili wakuu walilaumiana kuhusu swala la rushwa na kukosoana kwa kutumia maneno yasiyostahiki badala ya kujadili jinsi watakavyoongoza nchi yao. Ili kuepusha duru ya pili ya uchaguzi Oktoba 30 mgombea lazima awe amepata asilimia 50 ya kura. Kulingana na utafiti wa maoni, Lula ataweza kupata asilimia hamsini, huku Bolsonaro atapata asilimia 36. Na jaji Kentanji Jackson Brown ataingia kwa mara ya kwanza kwenye ofisi ya mahakama ya juu katika hafla fupi ya mahakama siku tatu kabla ya kuanza kwa muhula mpya wa mahakama kuu. Rais Joe Biden, Makamu Rais Kamala Harris na wenzi wao wanatarajiwa kwenye hafla hiyo ya sherehe ya Jackson. Jackson ni mwanamke wa kwanza mweusi kwenye mahakama, mahakama ya juu ambaye Jackson mwenye umri wa miaka hamsini na mbili atafuata desturi ya kila jaji mpya tangu mwaka 1972 na kukatishwa kwa muda katika kiti ambacho hapo awali kilikuwa cha John Marshall. Marshall alihudumu kama jaji mkuu kwa miaka 34 mwanzoni mwa miaka ya 1800. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Shukran Sande. Msikilizaji, kuwepo upinzani ulio na nguvu katika nchi yoyote ile kunaleta maendeleo ya kasi na kulazimu serikali kuwajibika zaidi katika utendakazi wake. Haya ni maneno ambayo yamesemwa kila mara na wanasiasa pamoja na wachambuzi wa siasa. Mfano hai imetolewa wakati nchi za Afrika zilikuwa zinapigania mfumo wa siasa za vyama vingi, namna wanasiasa wa upinzani walivyofanikisha hilo. Wanasiasa wa upinzani, licha ya kuingia upinzani kwa malalamiko kila mara Afrika kwamba wameibiwa kura, pia wanakumbana na ukosoaji kutoka kwa wafuasi wao, huku wakipitia kile ambacho wametaja kila mara kuwa mahangaiko kutoka kwa serikali. Dr. Kiza Besigye, kwa mfano, katika jamhuri ya Uganda, amekamatwa na kuzuiliwa gerezani zaidi ya mtu yeyote yule ambaye amewahi kukamatwa na polisi, labda Afrika ama Afrika Mashariki, lakini hilo lipo katika historia. Nchini Tanzania hali ni hiyo, wanasiasa wa upinzani wanadai kuhangaishwa na wengine, akiwemo mkuu wa upinzani anakuwa anahutubia wafuasi wake akiwa uhamishoni Ubelgiji. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, makundi ya upinzani ni mengi. Martin Fayulu kwa mfano ana kundi lake, Mois Katumbi, eh, Katumbi na kundi lake, na hata kundi la rais mstaafu Joseph Kabila naye limegeuka na kuwa kundi la upinzani baada ya kuwa serikalini kwa muda. Burundi, upinzani nao una malalamishi chungu nzima. Agaton Gwasa anaongoza upinzani katika mazingira anayosema ni magumu. Sudani Kusini, Dr Riek Machar alitorokea uhamishoni na badala yake kurejea nchini kwa kujiunga na serikali kupitia mkataba wa amani wa Adis Ababa, Ethiopia. Nchini Kenya, baadhi ya wanasiasa wa upinzani wameamua waungane na serikali, baadhi wakimtoroka Raila Odinga na muungano wake na kujiunga na serikali iliyo madarakani ambayo imeundwa siku chache zilizopita. Kuna baadhi ya wanasiasa wa upinzani ambao baada ya miaka mingi ya kukosoa serikali wameamua kujiunga na baadhi ya serikali, wakisema ni fursa nyingine ya kutumikia wananchi. Mfano upo Uganda na Tanzania. Nchini Uganda, baraza la mawaziri hata limejaa wanasiasa waliokuwa katika vyama vya upinzani akiwemo waziri wa sheria wa sasa Nobert Mao, ambaye ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Democratic Party DP. Je, vyama vya upinzani vinatekeleza majukumu yake kwa masilahi ya taifa? Ndilo suala ambalo msikilizaji, tunalijadili hii leo. Tumewaalika wachambuzi na wanasiasa kutusaidia kuchambua hili. Kwenye laini ya simu tunawatafuta wachambuzi wetu akiwemo Samir al Katri, mwanachama wa SCT wa Zalendo Tanzania, yupo hapa Maryland, Marekani. Tumemwalika Abdul Nzaimana ambaye ni mchambuzi wa siasa za Afrika Mashariki, yupo Brussels, Ubeligiji. Asumani Basaliwa ni kiongozi wa chama cha upinzani cha Jema Uganda, na Profesa Chacha Nyegoti Chacha ni mchambuzi wa siasa, yupo Nairobi, Kenya. Kabla ya kuwaalika wachambuzi wetu tumezungumza na Agathon Gwasa, kiongozi wa upinzani Burundi. Hakuweza kuwa nasi kwa laini ya simu moja, moja kwa moja kwa sababu ya majukumu mengine, lakini huu ndio msimamo wake kuhusu mchango wa vyama vya upinzani ndani na nje ya Burundi na iwapo vinatekeleza wajibu wake. Ah, vyama vya upinzani vinajitahidi. Tatizo tunalokumbana nalo ni kwamba ule mfumo wa kusema tuenzi utawala wa wa, wa sheria na haki ndio haupo. Sasa unakuta ukijaribu kukosoa unaonekana kama wewe ni adui wa taifa, unapigwa vita, watu wako wanaminywa vibaya sana. Yaani serikali zetu ambazo mara nyingine zinaingia kiujanja ujanja, watu wanadhani kwamba upinzani upo, upo tu kwamba haufanyi lakini huko katika mazingira magumu ya kuweza kufanya shughuli zake kama inavyotakiwa. Lakini haya mazingira magumu ndio wafuasi wenu, si wafuasi wenu wa vyama vya upinzani pekee, lakini nchi kwa jumla, yanataka yaondolewe. Sasa mazingira yamekuwaje magumu kwamba nyinyi ambao mnastahili kuisukuma serikali kubadilisha haya mazingira magumu, inakuwa vigumu tena? Ha, unajua udikteta ukiisha kithiri huku, wako watu wakidai midomoni kwamba wanaenzi demokrasia, inakuwa shida sana. Mfano, utakuta sheria inaruhusu vyama kufanya kazi yake, lakini wale watawala wanaweka kila kizuizi mara tu vyama vya upinzani vinapotaka kufanya shughuli zake. Kwa mfano, watu wanataka kukutana, ni kitu kilicho halali na wanakwenda kuzungumza mambo yao ya, ya, ya, ya, ya chama, lakini uongozi wa, wa, wa, wa serikalini kuanzia ngazi ya chini mpaka juu, wao wanaweka vikwazo, wana deploy polisi, wanapiga watu, wanawafunga, wanasambaratisha mikutano ya watu, wanatafuta visingizio visivyo na msingi wowote. Lakini sasa, kwa kuwa wao wako wana wanasheria wana mkononi, wanaona wanatenda wana haki. Unalalamika lakini basi tu. Kwa hiyo ni kuendelea kujidhatiti, tunapambana na hali kama hizo kila kila kukicha, e, ili tuone kwamba kwa, kwa wakati wake mambo yataweza kuja kubadilika. Lakini kwa nia za wale walioko serikalini kwa kweli inakuwa ni vigumu, huwezi kukubali kwamba watu wainjoyi haki zao za kidemokrasia zilizo kwenye sheria katiba ya nchi na sheria zingine. Kando na hayo, ni kwamba wapinzani kuishi nje ya nchi kabla ya kurejea katika nchi zao limekuwa ni jambo la kawaida. Sasa huyu Agathon Gwasa pia aliishi nje ya nchi kabla ya kurejea Burundi. Uh, Uganda Kiza Besije naye alirudi kabla ya kutangaza kwamba anagombea urais na kuanzisha vuguvugu vugu ama upinzani mkali dhidi ya Yoweri Museveni. Tundu Lissu tulivyosema saizi anaishi Ubelgiji. Dr Riek Machar alikuwa amekaa Afrika Kusini, akarudi nchini Sudani Kusini kupitia Ethiopia. Moi Katumbe naye vilevile, Agaton. Mbona historia inafanana kwa upinzani Afrika Mashariki, waende inchi, nje ya nchi ndio warudi, warudi waanze harakati za kisiasa? Ha, inafanana kwa sababu mara nyingi serikali zinakimbilia kuua watu mara tu wanapohitirafiana kwa mtazamo Eh, kwa mfano ukija kuangalia hapa nchini kwetu Burundi, maafa yaliyotusibu, mauaji ya halaiki mara nyingi nyingi, ndiyo imepelekea watu wengine kukimbia nchi. Ukiangalia hata leo, kama ukiona kwamba kuna mtu ka kandamizwa au wengine wengine, tumeshawapoteza wengine kwenye chama chetu waliuawa, na hata mahakama, hata polisi hawafanyi shughuli yoyote kutaka kutendea haki wahanga. Hiyo inapelekea sasa, watu wengine wakiona mwanya kidogo, wanachomoka wanakwenda. Lakini niseme pamoja na kuwa mtu ha, hawezi akapenda kupoteza maisha, nadhani kwamba inatubidi tu, tu, tujivike ushujaa tuweze kupambana tukiwa na tukiwa ndani ya nchi zetu, tupambane na haya hizo kama zilivyo, pengine watu wataelewa ya kwamba ni vema kutenda haki kuliko kukanda haki za wananchi, na si vyema kukimbilia kuua, kwa sababu kimua mtu hujaua lile wazo. Ni vyema watu wakubali kwamba katika demokrasia, katika nchi, tujenge hoja na tusijenge utawala wa mabavu. Kama watu wako madarakani waelewe ya kwamba wao wanapaswa kukosolewa lakini wanaweza wakakosolewa, wasikosoe yale wanayokosea. Wanasubiri sasa muhula mwingine, kama zikitendeka kura za haki na kweli, wananchi wanaweza wakabadilisha mambo. Tatizo ni kwamba kasumba iliyopo, watu wanaharibu kila kitu, wanaharibu msingi yote ya demokrasia. Watu wakijaribu kuwakosoa wanawatishia maisha hata wengine wanauawa. Kuna wale wanasiasa upinzani ambao wengi wao wamejipata wanaacha kukosoa serikali na kujiunga na serikali ile ambao wamekuwa wakiipinga na kunyamaza kabisa. Haya yameonekana sana e, nchini Uganda, yameonekana DRC mm, yameonekana hata, yeah, Kenya Odinga mwenyewe amewahi kutoka chama chake cha, cha upinzani akajiunga na KANU akarudi upinzani akajiunga na Kibaki akarudi upinzani akajiunga na Uhuru. Mbona imekuwa vigumu kwako kwa Agaton kusema, wacha nishirikiane na serikali, wafuasi wangu wasiangaishwe na polisi, mle ndani ya serikali tuone kama tunaweza kubadilisha maneno, kama akina Riek Machar, akina Nobat Mao, akina, Nobat Mau, akina Raila Odinga walivyofanya na wengine? Ama hiyo nafasi haijapatikana kwako kwa, kwa sababu mimi kimsingi ni, ku, ni, ni, ni ya taifa kwa ajili ya wananchi lakini sasa tatizo tulilo nalo na watawala wa Burundi wao wanajiona wao ni wao, wanataka kila kitu kiwe cha wao. Unajua hata juzi juzi katibu mkuu wa chama tawala alidiriki kusema kwamba chama chao de ndiyo Burundi, kana kwamba kabla chama hicho kuwepo Burundi haijakuwepo. Kana kwamba chama chao kifutika, maana hiyo ni jambo linaloweza kutokea kwamba eti Burundi na itakuwa haipo tena. Kieleweze kwamba lengo la, la, la warundi wengi ni kuitumikia nchi yao. Tatizo tulilo nalo tuna watu walio walio, walio walio na uchu wa mali, walio na uchu wa madaraka. Kwa hiyo sasa wanaona kwamba kila kitu wakivutie waki, kwao, na hao wengine sasa wanawatambulisha adui wa, wana wa, wana wa, wana wa wana kupigwa kwa njia kwa kila hali hilo ndio tatizo tulilo nalo. Pengine yaliyotokea ya Yodani laila kuweza kufanya pamoja na mwenzie uhuru, wakaona kwamba kila mtu ana muhimu wake na ana mchango wake, wakaweza wakashirikiana. Lakini sasa huku kwetu tatizo lililopo ni kwamba mtu asiyekuwa kwenye chama tawala ni kama hana thamani yoyote, hana chochote cha kuweza kusaidia taifa lake. Kwa hiyo tunatelekezwa tatizo sio sisi, tatizo ni watawala ambao mara nyingine hawajapevuka kisiasa. Ni Agaton Guasa Sande, huyo ni mwanasiasa maarufu sana nchini Burundi, na naye pia amepitia mm, mahangaiko ambayo ameyaelezea kwa kina zaidi, anayomkumba Burundi na picha anayoiona katika Jumuia ya Afrika Mashariki. Bila shaka basi, msikilizaji, endelea kusikiliza Live Talk, na kabla ya kusonga mbele, tuna msiji laini ya simu uh. Josephat, karibu sema jina lako, mahali ulipo, utupe maoni yako au swali. Josephat Ayora kutoka taribo Kenya, nashukuru kwa sababu ya mchango wa leo. Mimi changamoto yangu iko leo kati ya eh, mfano mbunge mwenye amechaguliwa katika chama pengine kikachikuta katika upinzani, ni kitu gani hiki kinamfanya anatoka katika kile chama chake? Kwa sababu amechaguliwa na yule mwananchi kutoka chini, aenda amtetezi kwa sababu ya chama hari kwa sababu ya umaarufu wake. Nikisingatia ya kwamba huyu mbunge anaenda kula msala ule ule tu mwenye kwa serikali anakula, anaenda kupata marupurupu yale yale tu, na kazi anaanza kufanya kumtetea mwananchi kuwa ni ile ile tu, si sio? Swali langu la huyu mwanasiasa, mwenye anaweza kusema ni mwana mwanasiasa wewe hai ama mwanasiasa mwenye akili, penye anaenda ni kitu gani kinamfanya? Anatoka pale baada ya kupiwa kura tu pum, anatoka anaenda pale, atakuwa sababu awe katika mlengo Nafikiri hii ni kutotumia akili ama maarifa yake. Mwenyezi si mwenyezi Mungu, yani, anatuambia kwa uongozi wee, kaa katika mahali huko, jaribu kutetea mwananchi wako mwenye amekuchagua, ukiwa MCA kama hapa Kenya, ukiwa seneti, ukiwa mbunge, ukiwa gavana, utakuwa unatetea mwananchi wako na kuleta maendeleo katika sehemu yako. Kwa mfano e, e, kama mambo ya ukatuzi nchini mwetu Kenya, hata ukiwa upinzani. Ukatuzi atakuta katika maneno yapo. Mm. Eh, kwa hivyo hiyo changamoto naomba mwenye anajua maneno aweze kunieleza. Ni nini hii inafanya? Mtu anasoroka cha <laughs> anakimia pale. Sawa Aya, kabisa. Asante sana Joseph. Uh, utapata jibu Joseph. Tuna wachambuzi hapa. Asante. Sawa kabisa. Tuna wachambuzi wewe tu na kiongozi aliyekuwa kiongozi wa chama cha chama Mageuzi kule nchini Tanzania, uh, James Mbatia. Eh, Mbatia karibu sana kwenye live talk na wewe ni mmoja wapo wa watu ambao wamekuwa kiongoza kampeni au kiongoza kwa ujumla kwenye upinzani wa Tanzania kwa muda mrefu na mpaka hivi karibuni upotolewa kwenye chama cha NCCR Mageuzi. Tunaangalia hapa nafasi ya upinzani kwenye serikali, nafasi ya upinzani, majukumu makubwa ambayo wanayafanya, kama vile msikia msikilizaji anataka kuona kwa nini watu wanatoka upinzani na kurudi kwenye eh, vyama vya mrengo au vinavyoongoza nchi vya serikali. Lakini pengine utuambie wewe mchango wa vyama vya upinzani kwenye maendeleo ya nchi za Afrika Mashariki, moja na pili, je, upinzani huu unatekeleza majukumu yake ipasavyo? Wewe mwenyewe uko wenye upinzani kwa muda mrefu, na yale ambayo sasa hivi unakumbana nayo kwenye chama chama ambacho ulikuwa ukiongoza, chama cha Mageuzi. Karibu. Asante sana, nawasalimia ndugu zangu wote wa Afrika Mashariki na sehemu mbalimbali duniani wanaotusikiliza nini mchango wa vyama vya upinzani katika e, kusukuma ili e, e, labda niseme gurudumu la maendeleo endelevu ya mwanadamu hasa kukuza utu wake. Lazima kwanza sisi kujitambua, yani wanaafrika mashariki na dunia kwa jumla, kujitambua kwamba dunia ya leo imekuwa ni kitu kimoja, oneness of the world. Mtendee dunia kama unavyotaka dunia ikutendee wewe. Changamoto -cha kubwa tunayoipata ni kama swali ulilouliza, unasema labda Jems Batia alikuwa nshi siara majeuzi akaondolewa. Tunakuwa na mfumo ya kwa mfano, Tanzania tuna vyama vingi vya siasa, lakini hakuna mfumo unaosimamia unaoratibu na unao ratibu vyama vingi vya siasa yaani, hatuna mfumo unaoendana na vyama vingi vya siasa ambavyo vyama vikuwa na mawazo mbadala, mawazo shirikishi ya kuleta maendeleo endelevu katika jamii wa Tanzania. Kwa mfano mimi hapa kama nikisema labda kwa nafsi yangu e, na chama inachokiongoza mpaka leo, bado mimi ni mwenyekiti wa taifa la Majeuzi, kwa sababu utaratibu uliotumika kuniondoa katika nafasi hiyo haukuwa utaratibu ambao umekubalika na kushakaa. Utaratibu mahali usikuwa hufuata inakuwa ni fujo. Kwa hivyo hii migogoro, migogoro hii kuanzia kwa mtu mmoja mmoja kwenye fikra zake kuwa jamii kwa pamo kwenye familia kwenye vyama vya siasa kwenye nchi, pamoja na hii, inatokana hasa kukosekana kwa utashi wa kisiasa. Kwa mfano, nikiacha hata kuizungumzia Tanzania, nikizungumzia Kenya, hapo ukiangalia uchaguzi wa Kenya wa juzi. Eh, karibu wote walipata 50-50, Azimio eh, Azimio Kenya hapo, pamoja na Kenya Kwanza, wangetakiwa waende kwenye uongozi shirikishi wa pamoja kwa maendeleo endelevu, na sio kwenye kufanya migogoro au kuzozana huyu na yule. Na kwetu Tanzania ni tatizo ni kubwa sana kwa sababu tumekuwa ndani ya mfumo uh, ndani ya vyama vingi vya siasa, idadi ya vyama vingi vya siasa ziko zaidi ya kumi na tisa zaidi ya miaka thelathini sasa, lakini mfumo wenyewe ambao unatakiwa uratibu hivi vyama vingi vya siasa hatujakubaliana, tunabishana, tukuwa na katiba mpya, katiba mpya, katiba na katiba mpya ya namna gani, ambayo inaileta jamii kwa pamoja katika maendeleo yao ya kukubali kwamba utu wa mwanadamu kwanza, mengine yote yanafuata baadaye. Kwa hivyo, tukiangalia kwa mfano sasa hivi tunazungumzia uhuru wa mahakama hapa Tanzania tunazungumzia mfumo wa uchaguzi wa vyama, e, ucha, mfumo wa uchaguzi kwa, kwa, kwa, kwa, mfumo wa wa wa wa, ugatuzi wa madaraka kwenda mpaka kwa wananchi wa kawaida huko vijijini. Hali ya uchumi kwa nini imekuwa ngumu namna hii? Kwa hivyo mchango wa upinzani, nikirudi kwenye suala la msingi kwa kifupi sana, i mchango wa upinzani vyama vipinzani katika maendeleo ya nchi, kwanza labda labdaali tu kuna kuna kunakosekana kwa utashi ukishamuita mm -hmm. mtu upinzani anaonekana kwamba ni mpinzani. Kuna kukosekana kwa, mm -hmm. kuna kwa utashi ah, wa kusikilizana kai, tungerudi kwenye mfumo wetu wa, wa, wa elimu tuongee, tuanze na kei kubwa ya kufundisha watoto wetu kuanzia kizazi hiki na vizazi vijavyo, kusikiliza kukubali kumsikiliza mwenzako na kuona mwenzako ni sasa na wewe, ili tuweze tukawa na maendeleo shirikishi kama wanavyofanya. Ushindani huo ni wa hoja, sio ushindani wa kujadili mtu, sio ushindani wa matusi, sio ushindani wa kujadili mtu huyu wala mtu yule. Mm. Twende kwenye ushindani ni wa hoja na hoja zenye maendeleo endelevu ndio zipate kipaumbele katika jamii. Ndio endelea kuwa kwenye laini ya simu. Shamis nakuja kwako, lakini naambiwa kwamba muda unatupeleka mbio sana, itabidi chukue mapumziko ya muda mfupi kama unaweza unanisikiliza hapo Shamis. Uh, umemsikia uh, James alivyozungumza kwamba hata ndani ya vyama vya upinzani kuna migogoro. DRC, Martin Fayulu, Katumbi wako na migogoro yao. Uganda, Mugisha Muntu na Besije walivunjana huku. Kenya umemsikiliza, msikilizaji hana furaha na hii migogoro. Inaanza na nyinyi wenyewe wapinzani, kabla hata mjaanza kutekeleza majukumu yenu kuiwajibisha serikali, mtatekelezaje haya? Kiri tatizo moja ambalo mheshimiwa Mbatia amelizungumzia hapo na huyo mheshimiwa wa Uganda, ni kwamba pia tuna tatizo la demokrasia ndani ya vyama vyetu. Hii li, li, li lazima tulikubali, sawa. Na ukiangalia watu waliokuwa katika mrengo wa azimio la Raila Odinga waliotoka wakenda wakamuunga Ruto ni watu ambao na wao walikuwa na amu. Nam basi, Shamis naomba usubiri, ambapo tunaingia kwenye sehemu ya pili. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk upande wa pili, Aida Isa studio Sunday Shomari nikishirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Msikilizaji usungani nasi kwenye www, tuweze kukutana huko kwa sehemu ya pili ya Live Talk. Wasikilizaji wetu na wachambuzi wetu, tafadhali neni laini ya simu. Asante sana. sehemu ya pili ya live talk. Shamis ulikuwa unaelezea hoja yako ambayo nilikuwa eh, nimekuulizia kuhusiana na migogoro ndani ya vyama vyenyewe vya upinzani. Nikakupa mfano kwa uh, DRC ambapo upinzani wenyewe ni upinzani wa makundi, Martin Fayulu na yake, Moise Katumbi na yake, aliyekuwa rais wa nchi hiyo pia na um, kundi lake. Uganda vilevile vile, FDC kimegawanyika, amekwenda huku Mugisha mtu besi jako huku Uh, Bobi Wine na kundi lake huku. Kenya umemsikiliza msikilizaji, upinzani wenyewe unaonekana una migogoro yenyewe, alivyosema James Mbatia hata ameng'olewa ndani ya chama, lakini anasema mimi ndiye bado mwenye chama. Utatekelezaje jukumu lako kama we mwenyewe hauna umoja ndani ya muungano wako wa upinzani? Hili yeah, moja ni kosa kubwa ambalo wanasiasa wetu wa Afrika wana kuwa na umimi kwamba lazima mimi niwe ndio mgombea au niwe mwenyekiti. Ndio ninachosema kwamba tuna matatizo ya demokrasia ndani ya vyama. Ni kitu ambacho nilimsikia Rais Ruto alipoapishwa kwamba angependelea kwamba hata chaguzi za vyama ziwe zinasimamiwa na tume ya uchaguzi ya taifa, labda pengine itapunguza migogoro, na hili si jambo jipya Sawa, naamini ni kwamba ni la kuangaliwa, kwa sababu imekuwa sasa demokrasia inatumika kuangalia ambisha za za viongozi badala ya kuangalia matumaini ya wananchi. Vyama ni ngazi ya kuleta mabadiliko katika nchi, mabadiliko haya yamnufaishe mwananchi, sio yanufaishe wanasiasa. Lakini tatizo sasa demokrasia ina, inapotaka kufanywa kwamba ni kampuni ya mtu viongozi fulani lazima wawe wao tu, wagombea urais wawe wao tu, wenyekiti wawe wao tu, chaguzi zinakuwa ndio hivyo hapo. Ndio migogoro inapoanzia, na ndio mgawanyiko inapokuja, na naamini kwamba tutakapokuwa na foundation nzuri, kwamba ndani ya vyama vyetu tukawa na tukawa na chaguzi za uwazi, na in the other hand ni kitu ambacho kimethibitishwa. Umoja wa vyama vya upinzani uliing'oa KANU ambacho ni chama kikongwe cha Kenya. Kwa hiyo wanasiasa ambao hawaoni umuhimu wa umoja wa vyama vya upinzani, tunaweza tukasema ni wananchi wa, wanatakiwa wawaweke pembeni, kwa sababu wale hawaangalii masilahi ya wananchi, wanaangalia maslahi yao kuwa yeye awe nani. Yeah, ili ni makosa ambayo lazima tukubali kwamba hawa viongozi kama wanaoneka- kuwa na mfumo chama na ndio unakuta migogoro hii siku zote haitoisha, kwa sababu unapokuwa na migogoro ndani ya vyama unaifanya demokrasia yetu inazidi kufifia, na unapo vile vyama tawala ambavyo viko ni madikteta. Wao ndio furaha yao kuona hii migogoro inaongezeka, na wanapandikiza hasa mara nyingine, wanapowapata watu wengine ambao wataweza kuvizorotesha hivi vyama, kwa sababu kuzorota kwa vyama vya upinzani wao kwao ndio faida ya kubaki madarakani. Nam Abdul umemsikiliza, eh, James umemsikiliza, pamoja na Shamisi, migogoro ndani ya vyama hivi vya upinzani. Lakini je, unapoangazia katika jicho la pili, ukiwa Ubelgiji, unaangalia jumuiya ya Afrika Mashariki, unaangalia wanasiasa walio serikalini na walio nje ya serikali, majukumu wanayoyatekeleza hata kama hawana madaraka ya kutekeleza yale majukumu ya kusema sisi ndio tunaoongoza. Je, unaona kwamba wanatekeleza wajibu wa kumtendea haki raia? Asante ndugu mtangazaji. Kwanza nipeleke salamu kwa ndugu zangu wote wana Afrika Mashariki ambao wanachangia katika kati kipindi hiki, na pili, niseme moja kwa moja niende kwenye swala lako niseme eh, ule kwetu Afrika Mashariki na kati bado kuna kitu kimekosekana. Nasema bado hatujawa na hatujajenga uh, mfumo hatujajenga uh, naweza kusema hatujajenga bado mfumo wa kidemokrasia, sababu moja kati ya moja kati ya ya, ya vipengele au unaweza kusema ya ngazi za demokrasia au shi mashina, moja kati ya mashina ya demokrasia ni kuwepo upinzani. Sasa tatizo sa, sa, sa, lililoko kule kwetu ni kwa kuwa wengi wetu bado hatujaelewa kama upinzani ni muhimu katika demokrasia. Upinzani ni muhimu katika ku vyama vya upinzani au upinzani ni muhimu katika kujenga maendeleo ya nchi, maendeleo endelevu ya nchi. E, tunachukulia wapinzani kama watu ambao e, hawana e, kidogo, kuwachukulia kama adui. Ni thubutu kutumia kauli hii e, sababu nirudi kwa mfano nyuma kidogo, nielezee kule kwetu nchini Burundi. Kule Burundi iko sheria ambayo imeweka wazi nafasi ya upinzani e, katika katika uh, katika uongozi wa taifa. E, nikisema hivi ni kusema kuwa chama kile ambacho kitakuwa kimekuja mwanzo katika vyama vya upinzani kina nafasi yake na imezungumzwa kisheria, mm-hmm. Lakini baada ya chaguzi kuisha ile sheria inatupwa pembeni na kile chama haki- wala ile sheria haiheshimiki na wananchi wale waliopendekeza wali, wali ule eh, kile chama kuwa moja kama kati ya vyama muhimu vya upinzani, wananyimwa ile haki yao, sababu wanakuwa wameweka kile chama mbele ili kuweze kutetea haki zao za kimsingi, na kuchukua kabisa kile chama kuweka au kuikanyaga sheria eh, kutoheshimu sheria inafanya Uh, ni kama wamekanyaga ipaseti zile za wananchi ambao watakuwa wamechagua wame chama hicho. Sasa nasema tujenge maadili ya kidemokrasia, iwe kule Kenya, iwe Burundi, Uganda, Tanzania. Tunatakiwa tujenge maadili ya kidemokrasia. Maadili ya kidemokrasia ni kumwona mpinzani kama kama kama kama, kama unavyojiona wewe mwenzie katika haki, mnachangia nchi na mna haki sawa na mjaribu kujenga mnajaribu kujenga kitu kimoja, sababu mpinzani anahitajika ili kuweza kukukosoa wewe pale unapolega lega, na yote haya mwishowe, manufaa yanakuwa ni kwa wananchi na kwa nchi nzima. Sasa kama tutakubali kujenga mfumo huyu, tuwafunze watu hata wakati hatujaenda kwenye, kwenye kwenye kwenye mambo ya, mambo ya chaguzi tuwafunze watu kama upinzani ni muhimu katika demokrasia tuheshimu zile sheria ambazo zilizoko, hasa hususan, nizungumze hapa kama wale wanaohamahama walioonekana kuhamahama kule Kenya, wengine wanahama sa, sababu ya njaa. samahani kutumia akaunti ya Maria. Kwa nini? Kwa wanahama sababu ya njaa. Kwa nini? ipo sheria ambayo imetenganisha uh, kazi za kisiasa na kazi technical, kazi za kifundi, lakini ubovu wa bahati kule kwetu uh, Afrika mashariki na kati kazi za kisiasa na za kifundi, haujui tena maana yake. Hata hata direkta wa shule wa shule ya msingi wa shule shule shule ya sekondari anapewa mpaka mtu yule ambaye yuko kwenye chama tawala. Sasa mm -hmm. Hii yote inawafanya watu kupatwa na oga ii, anaona sasa mimi nakwenda kukaa miaka mitano bila kazi ya ajira. Sasa hawa wanawafanya watu wasiwezi kujengeka kidemokrasia. Ndiyo maana nasema so, turudi tujenge maadili ya kidemokrasia, tukiweza hilo E, basi na mengine tutakwenda tunayasikia, na tujitahidi kuheshimu sheria, maanake hakuna demokrasia bila sheria, hakuna demokrasia bila upinzani, hakuna demokrasia bila vyama vya bila bila bila, bila redio unaweza kusema, hakuna demokrasia bila asasi za kiraia ambazo zina uhuru wa kutekeleza haki za wananchi. Naomba usubiri hapo hapo tafadhali, naomba usubiri hapo hapo. Nafikiri umegusia jambo muhimu sana hapa. Umesema demokrasia vilevile uh, Shamis amezungumzia kitu hicho hicho kwamba tukubali ukweli, kwa vyama vya upinzani pia hakuna demokrasia, sio tu demokrasia pana, lakini hata mm. ndani ya vile vyama vyenyewe vya upinzani. Na swala hili e, nilielekeze kwa James Mbatia ambaye yeye mwenyewe hapa ametuambia kwamba anafahamu yeye bado ni mwenyekiti wa chama cha NCCR Mageuzi, lakini taarifa zilizotoka ni kwamba wao mm. wamefanya mkutano wakawepo wajumbe 368. Hmm. Kati ya wajumbe mia mbili ishirini na nne samahani, kati ya mia tatu sitini nane walikuwepo pale kwenye ukumbi na ndio wakaamua kwamba wanamtuhumu kwa kuuza mali za chama na kadhalika na kumwondoa kwenye chama. Sasa demokrasia, sindio? Wengi wapewe, lakini vilevile mm -hmm, na vile, maadili, lakini vilevile vile tutamsikia mwenyewe, labda tueleze, uh, bwana James Mbatia kwamba wao wamekaa kama mkutano na wakisema kwamba walikualika kwenye mkutano ule huku wapo lakini wakaamua kama demokrasia kwamba sasa ni wakati wa kuweke pembeni, ingawa we mwenyewe unasema kwamba hapana, ulishakwenda mahakamani kuweka zuio. Sasa pengine utazungumzia pia hili kwamba mahakama hazina uhuru wowote au kitu gani kinaendelea hapa? Na kama ni hivyo, wao walichokifanya sio demokrasia tunaezungumzia. Na je, we binafsi kama kiongozi wa chama kwa muda mrefu kama alivyosema Shamis akiwa naye kwenye chama kingine cha seti wazalendo, ndani ya vyama kuna shida bado ya demokrasia, laba tueleze hili. Asante sana kwa haraka haraka sana, mmoja niseme kwamba husheka utaratibu mahali usipoufuata ni fujo. Na ni kweli kwamba kama hatuna mifumo yenye kutoa haki amani na kujenga mazingira rafiki na endelevu ya kuimarisha demokrasia, utashindwa kukuza utu wa mwanadamu, tutashindwa kupata maendeleo endelevu ambayo umoja ndio jambo la msingi kuliko wote. Wenzetu wa Ulaya wanashinda kwa sababu wanaleta umoja, hata umoja wa Ulaya na kukubaliana kwamba kila mmoja ana haki sawa na na, na kila mmoja anao mchango katika kuleta maendeleo endelevu katika jamii yake. Kwa mfano suala lililotokea siara ramajuzi umeliuliza hapo kwamba kuna wajumbe wa, hawa wajumbe waliokutana wame pandikizwa tu, sio kwamba ni wajumbe. Mi mwenyewe sijaalikwa kwenye mkutano, mi mwenyewe ni mwenyekiti wa chama. Kwa hivyo ule utashi wa kuweko mfumo wa uendeshaji wa vyama vya siasa ambao unasimamiwa kwa mujibu wa sheria haujatekelezwa hivyo na msajili wa vyama vya siasa. Nitoe mfano, kuna wanachama wenzetu wawili walienda mahakamani kuhusu jambo hili. Suala lolote likiwa mahakamani, hata bunge alitakiwi kulijadili, uhuru wa mahakama. Lakini unakuta jambo liko wa mahakamani, wale wanaopelekwa mahakamani wao ndio wanapewa kibali na ofisi ya msajili wa vyama vya siasa kwenda kufanya mkutano, wanawaondoa wale waliowashtaki. Wala sio James Mbatia, mi sikuwahi kwenda mahakamani mahakamani. Makamu mwenyekiti mama Angelina pamoja na ndugu Hemedi Msaba ndio waliokwenda mahakamani na ndugu Hemedi Msaba ndio waliokwenda mahakamani dhidi ya Ambari Hamisi na wenzake. Sasa Ambari Hamisi na wenzake wanapewa kibali na msajili wa vyama vya siasa kuitisha mkutano wakati kesi yuko mahakamani na wanawaondoa wengine. Sasa uhuru wa mahakama yetu yetu uko wapi? Na ukishaingilia uhuru wa mahakama ni kwamba nchi inaweza ikaingia kwenye machafuko, kwa sababu hata kile chombo sasa cha kutoa haki kwapi? Katiba inatoa haki ya kusikilizwa, haki ya kama umtuhumi, kama unatuhumiwa, una haki kama kama una ya kma ya ya asili. Kwa mfano, mi siwezi nikasema kwamba mi ni malaika, lakini hayo yote waliosema, umeitwa umefanya nini? Kuna mali za chama, katiba ya aa majeuzi inaweka bayana, kuna baraza la wadhamini la chama ndio wanahusika na mali za chama kuna katibu mkuu ndio chief accounting officer, mwenyekiti anatoka hapo kwenye mali za chama, kwa hivyo hakutoka naye akuchagulii susi. Kwa hivyo mimi sizungumzie swala la James Mbakia hapa, wala sizungumzii swala la NCC na majeuzi, ninazungumzia swala la uhuru wa mahakama, swala la mifumo ambayo itaimarisha demokrasia yetu, swala la, la mfumo ambayo mtendee mwenzako unavyotaka kutendewa naye, swala la mfumo ambao unatoa haki ya kukuza ule utu wa binadamu. Sasa hayo yakishakosekana na hasa hivi swala la uhuru wa mahakama, uhuru wa mahakama ni milioni mikasi ya dola serikali mahakama na bunge. Sasa mihimili hii sikuheshimiana, mihimili hii siofanya kazi kwa pamoja, wengina, wengine wakajifanya so, ni mbabe kuliko mwingine, tukaenda kwenye kwenye mamlaka au kwenye uongozi wa kiimla, basi yale maendeleo endelevu yatakuwa hayapo. Fale, nimi, nimi, nimi. Kwa hiyo mimi ushauri wangu, mimi nimekuwa kwenye upinzani kwa zaidi ya miaka thelathini, ninajua mifumo hii, nimejifunza mifumo mbalimbali ya kidunia, na tukubali mabadiliko ni kitu pekee kinachodumu. Mabadiliko ya teknolojia ya dunia ya leo imefungua mipaka yetu yote. Hakuna tena kusema kitu cha, cha siri unachoweza kufanya Tanzania Burundi wasijue. Sasa hivi tunazungumza tunazungumza Afrika ya kati na Afrika mashariki yote sasa hivi. Kasi ya mabadiliko ya teknolojia lazima yaendane na kasi ya mab-, demokrasia yetu lazima iendane na kasi ya mabadiliko ya teknolojia ya dunia ya leo. Hakuna kitu kinachoweza kikawa ndani ya kikawa siri tena sasa hivi, kwa kuwa teknolojia imefungua ime, ime milango yote. Sasa tukubali mifumo yetu ya elimu Mm-hmm. Mfumo wa elimu rasmi na mfumo wa elimu sio rasmi huendane na kasi ya teknolojia ya dunia leo. Tukubali kwenye mifumo yetu ya elimu ya dunia leo ya teknolojia, na wanasiasa ambao ndio wanaweka utaratibu wa kujiongoza, na wao waweze kuenda na kasi ya teknolojia leo. Kwa hivyo lazima kila mmoja wetu abadilike, kuanzia James Mbatia abadilike ndani mwake, awe na uma, mawazo mapana kwa mfano sisi Afrika Mashariki, let us say, let us think globally, tuone dunia inaendaje kwa kasi. Sasa hivi wenzetu wa Marekani wamefikia wapi? Ulaya wamefikia wapi? na sisi wana Afrika Mashariki tuendane na kasi hiyo, tuondokane na umimi umimi. Lakini la tatu, suala la njaa, nakubaliana hilo, ndugu yangu aliyesema, wanasiasa ambao ni njaa. We mwanasiasa hujajitosheleza wewe mwenyewe kwanza, huwezi kupata ugali wako wewe mwenyewe, unasema nataka kwenda kuhudumia huyu. Unafanya kwamba siasa ndiyo kazi, siasa ndio mahali pa kupatia kipato, siasa ndio namna ya kujiendeleza. Huu njaa njaa, hii ndio sababu wanasiasa wanakubali kununulika hapa na pale, huyu anatoka chama hiki anaenda kule. Mimi nimeasisi NCR Mageuzi, niko ndani ya upinzani na niko ndani ya NCR Mageuzi tangu mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili, zaidi ya miaka thelathini. Sijawahi kuyumbayumba, mi kadi yangu ni namba sita. Lakini wakuta leo mtu yuko chama hiki, kesho chama hiki amenunua kadi huku, hapana, ameruka huku, ameenda kuna. Hii ni njaa mkono kuingia k na njaa, inakuwa mbaya zaidi inapotoka tumboni inaingia kichwani. Njaa ikishaingia kichwani inakuwa ni hatari zaidi. Kwa hivyo niseme tu kasi, nihitimishe kwa kusema kasi ya mabadiliko ya teknolojia ya dunia leo ili bara letu la Afrika na hii angalia siasa zote za Afrika, wala sio Afrika Mashariki na Kati tu, ili ziweze tukaendana na wenzetu duniani. Tusichezeane tezeane hapa Afrika, lazima demokrasia iendane na kasi ya teknolojia. Demokrasia na teknolojia ziendane sambamba na tuweze kusafisha akili zetu, tujiweke elimu, tukubali kubadilika, sisi kuanzia mtu moja moja, na wanasiasa na jamii kwa pamoja, tuwe na utashi wa kisiasa, walioko wali madarakani. Nashikilia hapo, hoja yako, shikilia hapo, hoja yako James, shikilia hapo, hoja yako. Tunaenda kusoma maoni ya msikilizaji ambaye anatusikiliza na kuandika maoni yake, tukirudi utakuwa unatueleza zaidi, na wachambuzi wetu Shamisi pamoja na Abdul. Eh, sande, wanasemaje wasikilizaji kwenye mitandao wa yetu ya kijamii? Haya, nazanaye Charles Turuka akiwa kule mpakani mwa Kenya na Tanzania, hasa ni hadhi, ni dhahiri kwamba uwepo wa vyama vya upinzani barani Afrika ni kama maigizo tu yanayofanywa kwani vyama tawala kuendana kwa na mikataba ya umoja mataifa, lakini anasema kiuhalisia vyama vya upinzani havipewi kabisa nafasi wala mwanya wa kutekeleza majukumu yao kikamilifu, badala yake vimekuwa vikandamizwa na kunyimwa haki zao za msingi ikiwemo kunyimwa nafasi ya kutana na wanachama wao hata wananchi pia. Hilo hilo jina Charles Muturi, huyu ni wa Kenya, anasema kwamba tukiangazia haya maneno ya upinzani ni kwamba hapa nchini Kenya mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane rais wakati ule alishikana na upande wa upinzani kwa na serikali ya Kenya, maanake Raila Odinga akishirikiana na Uhuru Kenyatta, nadhani anazungumzia hao na ikatekeleza yale ambayo mwananchi alitaka kuyaona, kwa sababu hakukuwa na upinzani ambapo kupinga hoja za serikali, ili mradi kusaidia mwananchi wa chini. Hili limekuwa donda sugu, lakini matokeo yake hatujui yule ambaye alitenda mema na hakutenda mema, kwa sababu upinzani haukuwepo. Henry Kotini anasema mimi najua habari hii ya upinzani nchini Kenya ni miaka minne sasa, anasema kwa upande huu, anasema Kenya hatujaona upinzani hata kidogo. Hamisi E, Mang'ati Nyong'o Mnyausi anasema yupo Dodoma, anasema kwamba vyama vya upinzani havina mchango wa maendeleo ya nchi katika ukanda wa Afrika Mashariki kutokana na kushindwa kutekeleza majukumu yao vipasavyo. David Sechenga akiwa kule Muheza Tanga anasema wanasiasa kujiunga na serikali wakipewa nafasi siyo dhambi wala kuikosoa serikali iliyoko madarakani pale inapokosea ndiyo si dhambi pia, kwa kuwa zote ni fursa. Kwa hiyo zinapotokea ziachwe, zisiwapite na wazichangamkie tu. Tunaendelea kupakua pakua ujumbe wako, lakini sehemu hii ni malize nawe Juma Silvester Maxa anasema hakuna upinzani wa kweli kwenye nchi hizi za Afrika Mashariki. Wanasiasa wengi hasa hawawa upinzani hawatekelezi majukumu yao ipasavyo, wanakosoa huku macho yao yamekodolea fursa tu, pindi zinapoonekana nafasi za uongozi basi wanasahau yote waliokuwa wanapigania, hawapiganii maendeleo bali matumbo yao tu, na mchango wao ni mdogo sana kwenye mchakato wa maendeleo. Abdul, umemsikia msikilizaji huyo Juma Max, ambaye anasema wanakosoa, lakini wanasubiri nafasi ikipenyeza, wameshaanguka mle ndani na wanasahau yale ambayo walikuwa wanakosoa. Je, haya ndiyo yanaendelea katika nchi zetu za Afrika Mashariki? Kweli kidogo nimemsikia amevyozungumza, walakini nimsaidie fikra. E, mpinzani sio kama hana haki ya kuchangia kwenye uongozi wa nchi au kutoa mchango yake kwenye e, nyanja tofauti za za za uongozi wa nchi e, nadhani wengi wameona kama watu kwenda ku, uh, ku, ku wakati watu wanavyo vyama vinavyokuwa vin, eh, vina Uh, vinawania kuongoza, wengi wamejua tu kama watu wanataka kazi. Hapana, watu wanakuwa wamekuja na miradi, na na, na, na program na miradi ya kuweza kupeleka mbele nchi na wanakuwa ni wazalendo kama wale ambao wa chama ambacho kitakuwa kimeshinda eh, chaguzi. Nichukue mfano hapa tu nakoeshi hapa Belgium. Eh, wakati wowote ukifanyika uchaguzi basi elewa kuwa serikali itakayofuatia itakuwa ni ya vyama vitano sita aidha saba. Ndivyo tunavyokwenda kila wakati, hatui na serikali ambayo ni ya chama kimoja au viwili, inakuwa ni serikali kama ya mseto Wakati wowote, nimeishi hapa zaidi ya miaka kumi na tatu, nimeisha ziona serikali tatu nne zinakuwa serikali kama za mseto. Ni kusema wote wanatazama nani aliipata pasenti fulani, wanamleta ili aweze kuleta mchango wake katika ile programu ambayo ita, itawekwa mbele ili kushughulikia na wale wananchi ambao walichagua hicho chama anda, ambacho labda hata wao unaweza kuwa nakiona ni chama kidogo, lakini wananchi wamekipa kura. Sasa inabidi wananchi waheshimiwe, hiki kitu lazima kifahamike Afrika. Wasijioni wale ambao wako utawala, kwenye utawala kama wao wamekuwa mabosi, basi wengine hawana haki kama wao, ndio kinachoua uh, hali, hali nzima, na hivyo kutaka kudhalilisha upinzani. Na upinzani kama nilivyozungumza kule mwanzo ni nguzo muhimu ya demokrasia. Kama hakuna upinzani, hakuna demokrasia. Wasiotaka upinzani uwepo waseme basi, demokrasia isimame, turudie katika wala tawala zile ambazo tulizizoea, ambazo mtu anaongoza anavyotaka, hana mtu wa kumkosoa. E, sasa niseme tu, kama nilivyozungumza kule mwanzo, nilisema ni muhimu sana tujenge maadili ya kidemokrasia. Wengi kule Afrika mashariki na kati, hatujawa bado na maadili ya kidemokrasia katika katika nyoyo zetu. Tunakwenda kwenye vyama, lakini tuna chukichuki, acha tu sisi tukishinda hawa tutawaonyesha. Basi hii ndio inaleta taabu, hatuheshimu sheria na kazia ile, hatuheshimu sheria Sheria iwe kule DR Congo iwe Tanzania iwe Kenya, Burundi, Rwanda, inasema kuna kazi za za siasa na kazi za kifundi, lakini ukiwatazama wanavyofanya viongozi wote wanavyofikia madaraka kule Tanzania, kule Kenya, wanachukua zile kazi za kifundi, wanawaweka wanasiasa tu na kufanya Uh, kuwafanya hata wale wanasiasa wenye walikuwa katika vyama vingine vya upinzani, ambao wanafanya kazi za kifundi, kutolewa katika shughuli zao zile za kifundi. Kwa mfano kuiongoza benki, na nachukua mfano kuongoza uh, kama benki ya taifa au kuongoza taasisi fulani ya taasisi ya ya ya ya, ya, ya, ya, ya ambayo inashughulikia mambo ya reli au mambo ya hizi, sio kazi za siasa, ni kazi za, za kiufundi. Sasa unakutana mtu anatolewa kule kwenye ile kazi, sababu tu yeye sio mtu wa chama ambacho, kwenye chama ambacho kimeshinda kime uchaguzi. Sasa hii yote inaleta tabu. Hawa ambao wananyooshea wana kidole upinzani au wapinzani wakumbuke kunyooshea vidole tena hizi serikali zetu ambazo hazitaki kushirikisha wananchi wengine nakushukuru sana kujenga demokrasia na maendeleo. Sawa kabisa, naomba usubiri hapo hapo. tukija kwenye swala zima ambalo Shamis umegusia hapa, nirudi kwa kwako. Demokrasia kwenye vyama vya upinzani imekuwa ikizungumza sana kwenye chama tawala, vyama vya tawala vinavyoongoza nchi za Afrika zikilaumiwa, hakuna demokrasia, lakini pia wewe umegusia kwamba changamoto hii inaonekana kwenye vyama vya upinzani. Pengine Shamis uone na utugusie hapa mwenyewe yale ambayo umeyashuhudia na kuyaona ndani ya vyama vya upinzani ambavyo baadhi yao vinaanza kuvurugana kwamba vinakosa demokrasia. Swala hili linaonekana wazi pengine kwa upande wako, na nini ambacho vyama vya upinzani ungependa kuona kinafanyika kwa swala zima la demokrasia ndani ya hivyo vyama? Kwa mfano aa, mimi nilikuwa mfuasi mzuri wa, sijawahi kuwa mwanachama wa, wa chama cha kafu Tanzania. Nimeona kwamba kuna kundi fulani ambalo lilikuwa kama nalazimisha lazima Profesa lipumba abaki kuwa mwenyekiti tumeona matokeo yake samama, mkutano umevurugwa kwa sababu wajumbe ambao wa walikuwa wanamsupport yeye waka wakavuruga mkutano, ikawa sasa profesa Lipumba amejiuzulu, na wafuasi wake wengine kundi lake hawataki achaguliwe mwenyekiti mwingine, wakafanya dili na vyombo vya usalama na mahakama na mambo ya ruzuku na mengine yote, end of the day, chama cha kafu kimebaki kime jina. Kafu ikagawanyika imeenda nyingine ya ACT, wengine ndio wamebaki huko. End of the day, umekuwa upinzani unhealthy hauna afya chama. Na, na hii haijatokea ndani ya kafu tu imetokea ndani ya Chadema before imetokezea mpaka kundi fulani kwamba wanasema kwamba sijui Zitto anataka kukoroga na Kitila Mkumbo na nini, lakini ingekuwa tuna mfumo wa wazi ambao utaihusisha pengine na tume. Kwa sababu tatizo tatizo ni kwamba mfumo yote ime, haipo salama haipo mifumo ya maana ya demokrasia. Tuna tunajitangaza tu tuna, kwamba tuna vyama vingi na nini, lakini hatuna institutions za kusimamia hii mifumo ya demokrasia, kwa sababu ingekuwa tuna tume za kuaminika zikawa zina witness hasa hata hizi elections za vyama, lakini tume zenyewe za serikali ni security organs, ni taasisi ya ya chama tawala. Kwa hiyo inakuwa hata vyama vya upinzani ni ni tabu sana na wao kuonyesha mfano. Naam, um, Shamis msikilize Shamis, Agathon Gwasa hapa anavyosema wakati tumemuuliza endapo anaridhika na, na yale ambayo amefanyia amba ya Burundi. Labda hilo linaweza tusaidia kujua kama wanasiasa wengine katika nchi za Afrika Mashariki nao wanaridhika na kazi yao ama kuna mambo mengi ndani ya vyama kwanza kufagia, ndipo wasaidie wananchi kufagia nchi. Agaton, nchi imepata uhuru, wengine wakadai uhuru ni wao, si wa wengine nchi ikatumbukia kwenye machafuko ya kikabila tulipinga hilo suala la kuongoza nchi kwa njia ya kikabila. Kwa bahati mbaya imetokea, lakini tumshukuru Mungu Warundi, tumeweza kufika mahali ambapo ukabila, isipokuwa kwa wale ambao pengine akiao zimesinyaa, ukabila si hoja tena. Warundi tunakubaliana, tunatambuana kama tulivyo na tunaweza tukavumiliana, haina shida. Tatizo sasa tulilo nalo kwa sasa hivi ni pale ambapo kuna wengine wanafikiri wao ni Warundi kuliko wengine, ni wazalendo kuliko wengine, hata wafikiri kwamba maslahi ya taifa ni masilahi yao wao wenyewe. Kwa hiyo hilo ni pambano tulilo nalo. Warundi wote inatakiwa tu, tuendelee na shughuli zetu mpaka tufikie wakati ambapo Warundi, kila Mrundi atainjoi haki yake kama Mrundi, ambapo watajiona kuwa ni Warundi kuliko kujiona wa kabila fulani, wa chama fulani, ukoo fulani, wa mkoa fulani au wa ukoo fulani. Hilo ni pambano bado tulilo nalo, na mimi naweza nikasema mchango wangu tangu miaka hiyo ya themanini nilipoingia kwenye kwenye siasa upo matunda yake mimi naweza nikayashuhudia. E, e, iwapo kuna wengine pengine hawayatambui, lakini mimi naona kuna mabadiliko ambayo yameweza kufikiwa kwa sababu ya sisi kujitoa kupambana na serikali ilivyokuwa kipindi hicho. Eh, ni kushukuru sana kwa maelezo hayo mazuri kabisa kutoka huko Burundi. Lakini ndio hivyo, muda wetu nao ndio unakamilika, tuweze kukamilisha hapa live talk. Tumesikia yote hayo mliotoa wachambuzi wetu, eh, kutoka nchini Tanzania, eh, tulikuwa naye mwenyekiti wa zamani wa NCCR James Mbatia, halikadhalika hapa Washington DC, mchambuzi Shamis Alkatri, vilevile tulikuwa naye Asmani Basalirwe huyu ni kutoka chama cha Jema, lakini hatukufanikiwa kumpata kule Uganda. Hali kadhalika Abdu Zeimana, mchambuzi wa siasa. E, tunakushukuru sana kushiriki Live Talk siku hii ya leo kutoka hapa Washington DC. E, upande wa pili ni mshukuru mwenzetu msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Abdu Shakur Abud, hali kadhalika Aida Isa na hapa studio, jina langu ni Sandey Shomari. Tafadhali usikose ungaanasi saa tatu kamili za usiku kwenye kipindi cha kwa undani tukiangalia waz... meza waandishi wetu wa habari wakizungumza hii leo. Mwenzangu hapa studio anaitwa Kennes Bwire. Asanteni kwa kuwa nasi, tutakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.