Sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Luteni Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba ametoa wito kwa wananchi kuwa watulivu baada ya milio ya bunduki kusikika katika kambi kuu ya kijeshi na baadhi ya maeneo ya makazi kwenye mji wa Wagadugu leo Ijumaa. Katika ujumbe kwenye ukurasa wa Facebook wa Ikulu, kiongozi huyo anasema kulitokea hali ya kutatanisha baada ya kundi la wanajeshi kufanya uasi ndani ya kambi kuu. Damiba Anasema mazungumzo yanaendelea kurudisha hali ya utulivu. Hata hivyo, wanajeshi wanaonekana wakishika zamu kando ya njia inayoelekea kwenye nyumba ya rais na kuzuia watu kuingia kwenye majengo ya serikali na kituo cha televisheni ya taifa ambayo ilikuwa imesitisha matangazo, kulingana na shirika la habari la Reuters. Haijabainika bado kama hili lilikuwa jaribio la mapinduzi, lakini lilikuwa na ishara zote za unyakuzi mwingine wa madaraka ambao umekumba nchi za Afrika magharibi na kati katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kikosi cha kijeshi kinachoongozwa na Kanali Paul Henry Sandaogo Damiba kilichukua mamlaka Burkina Faso kutokana na mapinduzi ya Januari 24 Mapinduzi hayo yalisherehekewa kwa kiasi kikubwa na raia waliochoshwa na serikali ya kiraia ya rais wa zamani Roch Kabore ambayo haikuweza kuwadhibiti wapiganaji wa Kiislamu ambao wameua maelfu ya raia katika miaka ya hivi karibuni na kuteka maeneo makubwa ya kaskazini na mashariki. Mwandishi mshindi wa tuzo na mtayarishaji filamu nchini Zimbabwe, Tsitsi Ndangaremba alipatikana na hatia ya kufanya maandamano ya kuipinga serikali na kupokea hukumu iliyositishwa ya kifungo cha miezi sita jela na faini mahakama. Iliamua Alhamis. Ndangaremba na mshtakiwa mwenzake Juli Burns, ambaye pia alipatikana na hatia, walikuwa wameshtakiwa kwa kushiriki katika mkutano wa hadhara kwa nia ya kuchochea ghasia za umma wakati wa itifaki zilizowekwa kuhusiana na janga la COVID 19 baada ya kufanya maandamano hapo Julai mwaka 2020. Wawili hao walitozwa faini ya dola elfu sabini za Zimbabwe na kupokea hukumu iliyosimamishwa mradi hawatatenda kosa kama hilo katika siku zijazo. Mkosoaji mkali wa serikali ya Rais Emerson Mnangagwa ambaye amekuwa akipingana kwa miaka mingi dhidi ya ufisadi na kutaka mageuzi. Ndangaremba alikuwa ameshikiliwa wakati wa kesi hiyo kwamba Wazimbabwe wana haki ya kuandamana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wakaazi wa Florida wenye huzuni wameanza kurejea katika makazi yao kutoka maeneo yaliyokuwa wamehama kutokana na kimbunga Ian na kutathmini uharibifu uliozuka tangu Jumatano. Kimbunga Ian kimeharibu takriban nyumba 1800 katika mji wa Fort Myers, katika kile wakuu wa jimbo hilo wanasema na uharibifu mkubwa kuwahi kushuhudiwa. Nyumba za kuhamishika nazo zimeharibiwa wakati barabara na madaraja vimebomolewa. Hakuna umeme hakuna maji safi na hata boti za gharama kubwa zimeharibiwa. Hiki ni kimbunga kibaya kuwahi kutokea. Chini ya saa 24 baada ya maji kupungua, wakazi waliohamishwa walikuwa wanarejea Fort Myers polepole, ili kuona ikiwa nyumba zao zimenusurika na dhoruba hiyo kubwa. Siku mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Brazil, utafiti muhimu wa maoni unaonyesha kuwa mgombea wa kisoshalisti na rais wa zamani Luis Inacio Lula da Silva anaongoza kwa asilimia kumi hadi kumi na tano mbele ya mpinzani wake mkuu ambaye ni rais aliyoko madarakani wa mrengo wa kulia Jair Bolsonaro. Katika mdahalo wao wa mwisho siku ya Alhamis, wagombea hao wawili wakuu walilaumiana kuhusu suala la rushwa na kukosoana kwa kutumia maneno yasiyostahiki badala ya kujadili jinsi watakavyoongoza nchi hiyo kusonga mbele. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, ni wakati wa kipindi cha Jukwaa la Waandishi wa Habari ambapo tunaangazia habari zilizogonga vichwa vya habari kimataifa na katika eneo la Afrika Mashariki na maziwa makuu. Mgogoro kati ya Rusia na Ukraine unazidi kushika kasi, hasa baada ya Rusia kuandaa kura ya maoni katika majimbo manne ya Ukraine inayokalia, kura ambayo mataifa ya magharibi yameitaja kuwa ya kihuni na kutishia kuichukulia Rusia vikwazo vikali zaidi. Na Alhamisi, Rusia ametangaza kwamba majimbo hayo manne yatajumlishwa kuwa sehemu ya Rusia. Katika eneo la Afrika Mashariki, mlipuko wa Ebola nchini Uganda unaendelea kusababisha hofu kubwa nchini humo na katika nchi jirani baada ya visa vya maambukizi na vifo kuongezeka nchini DRC. Mji wa Goma wa jimbo la Kivu Kaskazini ulishuhudia mapema wiki hii maandamano yaliyoitishwa na mashirika ya kiraia yakiomba uongozi wa kijeshi uondolewe katika jimbo hilo la Kivu Kaskazini na kurejeshwa utawala wa kiraia na huko Kenya, habari kuu ilikuwa ni baraza la mawaziri lililoteuliwa mapema wiki hii na Rais William Ruto. Anayekukaribisha leo jina langu ni Patrick Nduimana. Moja kwa moja tuende huko Kenya, tunaungana naye mwandishi Hussein Ali wa Standard Media. Hasan, hebu tueleze wakenya wamepokea vipi uh, baraza hilo la mawaziri ah, nashukuru sana maanake wenyewe wanasema swahili kwamba ngojangoja eh, umiza matumbo. Wakenya walikuwa wamesubiri sana tangu ameapishwa kuchukua mikoba ya kuiongoza nchi akiwa rais wa awamu ya tano, namzungumzia William Ruto. Na baada ya safari yake haswa alipokwenda kule Marekani, alikuhutubia kumbuka, baraza lile la Afrika na akarejea nyumbani, kila mmoja alikuwa anasubiri kwa hamu sana Uh, kulijua baraza lake la mawaziri kutokana na sababu mbalimbali, manake unakumbuka hadi alizozitoa wakati wa kipindi kile cha kampeni, na mpaka sasa hivi eh, kila mmoja anasubiri baraza la mawaziri. Ndo injini ya kusukuma uchumi wa taifa na ndo injini ya kusukuma serikali ya William Ruto, na kabla ya kulitaja hili baraza, alikutana na waliokuwa mawaziri wa serikali inayoondoka yake Uhuru Kenyatta, na akalitaja ke, uh, lile li baraza na li yangu, na naweza nikasema mpaka sasa hivi ndugu yangu na kwa faida ya msikilizaji ili baraza wa Kenya na, na, na wacazamizi wanaliona katika migao hii ilifuatayo: mwanzo ni maeneo pili, siasa tatu, ni kubakiza wale waliokuwepo, na nne ni asilimia ile hamsini alioahidi kwamba atacheza kama yeye, kwa maana ya nusu e, dume na nusu kike, na hapo ndipo palipokuwa na, na, na kizaza, na kama ulivyotaja wakati unatanguliza haya matangazo, ni kwamba walitajwa mawaziri saba wa kike. E, yupo huyu Bi Bore ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa leba, uh, Bi Susan na Micha, uh, afya e, Bi Malonza a utalii, halafu uh, Bituya mazingira na Miano akapewa Afrika Mashariki na ustawi, Bi Alis Wangome ambaye alipewa wizara ya maji na Aisha Juma ambaye amepewa wizara ya jinsia. uh, kwa kiasi fulani ukiangalia, tunazungumzia baraza ni baraza dogo sana, kama vile mawaziri ishirini na moja. Kwa hiyo saba kupewa wanawake wale wa, wa, wa, wa, ambao tumezungumza nao huku Kenya wanaona hisi kwamba angalau e, wanaweza wakauona huo mno Wanaise, saba si idadi ndogo vile. Kwa hiyo hilo ni gumzo linazungumzwa sana mpaka sasa hivi, ndugu yangu, kwamba saba wamepewa wanawake ni kiasi wanahisi kikubwa, pamoja na kwamba ile nusu ni nusu ambayo ilikuwepo kati wakati wa zile kampeni na vikao alipokuwa nao na wanawake mbalimbali mbali. Lakini kuna hili linazungumzwa je anawachukua marafiki zake ambao walipambana naye wakati wa kampeni zile za siasa. Angalia mheshimiwa Dwale huyu alikuwa amechaguliwa majuzi kuwa mbunge wa Garissa e, amependekezwa na kuteuliwa kuwa waziri wa, wa usalama ule. Kwa hiyo unahisi kwamba baadhi ya wanasiasa pia amewachukua na kuwaweka kwenye baraza lake la mawaziri. Huyo Aisha Jumu aligombea ugavana huko Kilifi hakufanikiwa, ameteuliwa katika hiyo wizara. Ndio zungumzia jinsi pia, Ali Swahuda alikuwa amechaguliwa kuwa mbunge, kwa hiyo kiti hicho itabidi uchaguzi ufanyike, maanake amepewa wizara ya maji. Alafu anti, pia unakumbuka kuna kipindi alitangaza azma ya kuwania urais kisha akajitoa akajiunga na mrengo wa azimio akahama akaja Kenya Kwanza, ameteuliwa e, katika hiyo wizara ya ma, masuala ya nchi za nje. Moses Kuria pia alionyesha nia ya kugombea kuwa gavana kule Kiambu, akajitoa akamuunga mkono William Ruto. Huyu ni mwanasiasa mkereketwa sana. William Ruto ameteuliwa hiyo wizara ya biashara, bila kumsahau Murkomen. Murkomen huyu aligombea na kachaguliwa kuwa seneta ile mara kuwe, yu, mana, yeah. kwa hiyo kutafanyika uchaguzi mwingine kule, maana yeye ameteuliwa kuwa waziri wa barabara. Alafu kubwa na zaidi ni huyu ambaye ni Kithure Kindiki, profesa. Kumbuka yeye na Rigathi Gachagua mmoja wao liko achukue kuwa naibu rais, lakini William Ruto alipomchukua Rigathi Gachagua huyu Kithure Kindiki akawa wakili wake kwenye kesi ya mahakama wakati Azimio alipokwenda kupinga ushindi wa Ruto, na pia alikuwa wakala mkuu ajenti wa William Ruto alipokuwa akigombea huu urais. Kwa hiyo unaona, kuna mseto mseto wa wanasiasa na wawili watatu ambao kama vile huyu aliopewa wizara ya fedha, Profesa Ndung'u. Kwa hiyo unahisi William Ruto alicheza sana jinsia, akacheza wanasiasa vilevile, akawangalia watu na taaluma mbalimbali na pia akaangazia maeneo mbalimbali, japo sio yote ambayo yangehusishwa kwenye baraza lake, lakini unahisi kwamba mpaka sasa watu wanamhongera, tukisubiri labda watapigwa msasa na bunge kisha waanze kazi rasmi. Kuna hiki cheo ambacho amepewa Musalia Mudavadi uh, cha mkuu wa mawaziri uh, wanasema ameteuliwa na amri ya kiutendaji, amri ya rais, na cheo hicho hakipo kwenye katiba ya Kenya na uh, wanasheria wanasema huenda hili linaweza kuleta tatizo uh, uh, swala hili likapelekwa mahakamani ku, kupinga uteuzi wa, mu, wa Mudavadi. Sijui hapo wakenya wanazungumza nini? Hilo hilo limezungumzwa sana na ni swali zuri sana umeuliza. Uh, manake juzi wakati akiapishwa na mpaka leo Uh, kuna baadhi ya majaji ambao walikuwa wapewe kazi, lakini rais anayeondoka Uhuru Kenyatta uh, hakuweza kuidhinisha wao kuapishwa na alipoingia tu, na kumbuka, wakati kwenye sherehe zile za kuapishwa kwa kwake, akasema wapewe kazi moja kwa moja, na kesho wakawa Ikulu, wakaapishwa hao majaji sita, na siku hiyo akasema kwamba atazingatia sana sheria na inchi, katiba ya Kenya ilivyo. Kwa hiyo unaangalia wadhifa kama huu haupo uh, kikatiba ukiangalia maanake huyu unaweza ukasema ndiye kamanda wa mawaziri, yani ni waziri wa mawaziri kwa hiyo, kwa hiyo kwa maana kwamba ndiye mkuu wa mawaziri. Ni, ni, ni swala ambalo kwamba hadi sasa linazungumzwa sana. Kwa hiyo nafikira atakuwa na kipindi uh, kigumu tunaweza tukasema bungeni uh, wakati anahojiwa um, davadi kuhusiana na hili lakini pia Wakenya wanaliona kwa misingi mbalimbali mbali. Kwamba palikuwepo na hivi vyeo wanaita CAS ni kama mawaziri wa staidizi vile kikatiba, na hata mahakama ya, ya kipindi kilichomalizika cha Uhuru Kenyatta walitoa uamuzi wakisema kwamba hivyo vyo havikustahili kikatiba kuwepo, lakini walikuwepo mpaka wanamaliza kipindi cha uongozi cha Uhuru Kenyatta. William Ruto amecheza ile wanasema kidogo, anafanya tahadhari haja wa wachagua hawa mawaziri wa staidizi hawa ma-CAS, na afisa mkuu wa utumishi wa umma anaomba wakenya wadau mbalimbali walizungumzie hilo. Pamoja na hilo, usisahau kwamba hajataja makatibu wa wizara mbalimbali, ambaye amesema watakuwa makatibu karibia arobaini na tisa. Lakini hili la Mudavadi unakumbuka, wa wakati wa kampeni alikuwa ameahidi wakati anaingia ubia na Mudavadi pamoja na Moses Wetangula, ambaye pia sasa ameteuliwa kuwa spika wa bunge. Kwa hivyo patakuwepo na uchaguzi mdogo, alikuwa amechaguliwa kuwa seneta uh, kule Bungoma kwa hiyo hili la Mdavadi litajadiliwa na huko wezekano ni kubwa sana. Uh, maanake hata leo akizungumza wakati anafungua bunge mm, ni kama ameomba warahisishe wapiga msaa hao mawaziri aliwataja, ili baraza lake lianze. Kwa hiyo nafikiri tayari amewarai na Mdavadi atapita kufanya kazi na, na wajua, okay, okay. Wakenya wakati wanalizungumzia hili la huu wadhifa wa waziri wa mawaziri tunazungumzia, yeah, mkuu wa mawaziri Mdavadi kutokuwepo kikatiba E, wanasema kuna wakili mmoja, nilikuwa namsikiliza kijadili, akasema kwamba pia na rais ana nguvu za kubuni nyadhifa kama hizo, na akatumia mamlaka alionayo kulazimisha kuwepo wadhifa kama huo. Kumbuka serikali inayoondoka ya Uhuru Kenyatta, alikuwepo waziri ambayo hakuwa na wizara ile, wanasema minister without portfolio, namzungumzia Rafael Tuju. Kwa hiyo haya ni masuala ambayo kwamba hutokea sana katika nchi hizi za huku kwetu, na haswa baraza ile la mawaziri. Kwa hiyo atakuwa waziri ambaye kwamba anasimamia mawaziri wengine, na sijui atachezaje kikatiba hapa. William Ruto Uh, Ruto katika ahadi zake alisema kwamba atashirikiana na wapinzani wake, hasa wale wa upande ambaye uh, upande wa uh, Odinga ambaye alikuwa mpinzani wake wakati wa kampeni za uchaguzi. Kwenye serikali hiyo, kuna mtu wowote ambaye yuko upande wa uh, kambi ya Odinga? Ah, hamna, hamna. E, wakati wa kampeni na hata mpaka leo E, amewachekesha wabunge kule bungeni akisema kwamba inashangaza, ana kwenye mabano alikuwa ndiye naibu rais, lakini tunaelewa alikuwa ni kama kiongozi wa upinzani maanake, rais Uhuru Kenyatta alikuwa anafanya kazi kwa ukaribu ama ukuruba mkubwa sana na na Wilmanino, mgombea wa rais wa Azimio Raila Odinga. Na Naruto leo anawachekesha wabunge akisema kwamba alikuwa kiongozi wa upinzani ndiye rais, kwa maana yake, eh, William Ruto ni alikuwa rais kwa maana Uhuru Kenyatta Alimuunga mkono uh, Raila Odinga na wamepoteza, kwa hiyo ndiye kiongozi wa upinzani lakini hii itakuwa ni mara ya tatu, kama nimemsikiliza vizuri sana, William Ruto tangu ameingia uongozini, akisema kwamba anahitaji upinzani mkali sana ili kuisukuma seri, serikali yake kufanya kazi. Na akasema hata kubali kamwe haya masuala ya handshake, kama ilivyokuwa serikali ya Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wakati hua naisi wa handshake hata hatakubali kamwe. Kisha hata kabla ya kulitaja baraza lake, alisema kwamba yeyote ambaye alikuwa upinzani asalie upinzani, na hatomteua hata mmoja kwenye baraza lake la mawaziri. Akasema wasalie upinzani, waweze kuisukuma serikali yake kufanya kazi. Na hilo ukiangalia, baraza lake la mawaziri asilimia mia asilimia amelitimiza, hakuna yeyote ambaye alikuwa mrengo wa upinzani ambaye amehusishwa kwenye serikali yake William Ruto, uh, na usisahau kwamba kuna baadhi ya viongozi haswa haswa wale waliobwagwa kwenye uchaguzi uliomalizika, na punde tu baada ya uchaguzi wakahamia uh, wakatoka ule mpinzani kwa maana mrengo wa Azimio wakajiunga na Kenya Kwanza uh, hakuna hata mmoja ambaye ametajwa katika hili baraza uh, na, na, kuna wale ambao walishinda na wakahama kutoka Azimio wakajiunga na Kenya Kwanza baadhi ya wabunge, na kuna wale ambao kwamba walishindwa aifa zao na wakahamia Kenya Kwanza, labda alikuwa na matarajio kwamba angewataja William Ruto kwenye baraza lake la mawaziri lakini, William Ruto amesema no no no, la hasha, hakuna yeyote ambaye ametokea mrengo huo wa Azimio ambaye ametajwa kwenye baraza hilo. Naam, kama nilivyodokeza uh, ni kwamba habari ambayo uh, imegonga pia vichwa vya habari uh, Afrika Mashariki ni mlipuko wa Ebola huko Uganda, unaendelea kuwa tishio, sio tu kwa Uganda, lakini pia kwa nchi jirani kwenye laini ya simu niko naye uh, mwanahabari John Ojambo ambaye uh, anafanyia kazi uh, ITV, lakini vilevile na Radio One, huko Uganda Kampala. Eh, eh, John, hebu tuelezee kufikia sasa, sababu kuna takwimu ambazo zinatatanisha kidogo kuhusu uh, idadi ya watu ambao wamekusha ambukizwa na wale ambao wamekusha fariki na baada ya kutaarifa kwamba kuna hata madaktari ambao wameambukizwa kufikia sasa visa vya Ebola na ikiwa ni upande wa vifo au wale walioambukizwa, idadi inasemaje? Nam, kulingana na kamanda wa makazi wa wilaya Movenda anayesimamia jopo la kuweza kudhibiti maambukizi ya Ebola rosmi ya Rachaija, kati ya wagonjwa hiarobaini na mbili wanaopokea wana matibabu ishirini na sita wapo kwenye chumba cha ugonjwa mafututi, kumaanisha kwamba watu zaidi kufikia sasa watu zaidi ya, ya arobaini na mbili wameweza kudibitishwa kuwa na ugonjwa Ebola na vile vile kumekuwekwa na tofauti kidogo ya ile idadi ya watu ambao tayari wamefariki dunia, kwa sababu awali kulikuwa kumefikia vifo ishirini na nne, lakini kufikia sasa baada ya hotuba ya Rais Mseveni kwa taifa aliweza kurejesha vifo kuwa vitano. Aa, na hivi, hivi vifo vitano ni kutokana na wale wagonjwa ambao waliweza kufariki dunia wakipokea matibabu katika hospitalini ile vifo vingine takribani kumi na tisa ni wale watu ambao wameweza kufariki katika maboma uh, zao na kuweza kukisiwa kwamba tayari walikuwa wameambukizwa ugonjwa Ebola. Taarifa za hivi karibuni tu ni kwamba kuna madaktari na wafanyakazi wa afya ambao wameambukizwa e e Ebola, aina hiyo ya Ebola kutoka Sudani. Imekuwaje je, ha, hakuna hatua zilizochukuliwa ili hawa wahudumu wa, wa afya ambao wako kwenye mstari wa mbele kupambana na, na ebola waweze kupa, kupewa vifaa vya kujilinda na maambukizi. Ni kweli kwamba wahudu msita kulingana na wizara ya afya waliweza kuambukizwa wakiwa katika harakati za kuhudumia waathiriwa wa Ebola, japo kufikia sasa kuna taarifa zinazoeleza kwamba pengine uh, walikuwa wamejikinga visawasawa ama walikuwa hawajajikinga. Kwa hivyo kumekuwepo na juhudi za kuweza kuishinikiza wizara ya afya na serikali na muungano wao wa, wa, wa, wa, wa, wa madaktari kuweza kuona kwamba wanapoelekea katika maeneo hatari wanaweza kupewa vifaa vinavyotosha, na pia uh, muungano wa madaktari wiki mwishoni mwa wiki iliyopita ilikuwa imewarai madaktari kuweza kususia kuelekea maeneo yale amba, e, endapo serikali yenyewe na wizara ya afya haitaweza kuhakikisha kwamba maisha yao kwanza yanawekwa mbele. Na katika hotuba ya rais Museveni Jumatano, akizungumzia kuhusu hatua zinazochukuliwa na serikali yake kupambana na Ebola amesema kamwe, uh, Uganda haitachukua tena zile hatua kali za kufunga shughuli zote, yaani lockdown, sababu anasema, uh, Uganda imejitosheleza ina uh, yeah. uh, wa uh, uwezo wa kutosha kuweza kudhibiti ugonjwa huo. Je, unaamini kwamba upande wa wananchi wanaamini kwamba serikali inao uwezo wa kudhibiti ugonjwa huo, au bado wana hofu zaidi kutokana na kama ulivyosema, uh, maambukizi yanazidi kuongezeka, hata wahudumu wa, wa afya wanaambukizwa. Ni kweli, kulingana na upande wa raia wanaona kwamba sasa serikali ya Uganda haina uwezo wa kutosha kuweza kupambana na uh, maambukizi ya ugonjwa Ebola, kwa sababu ni wiki moja tu tangu, takriban wiki moja na nusu tangu mlipuko wa kwanza kuweza kuripotiwa ku na kuweza kudhibitishwa, lakini kufikia sasa hiyo idadi imeweza kuongezeka na inazidi kuongezeka tunavyozungumza. Ni kwamba watu zaidi ya mia tatu kwa sasa hivi wako kwa ile foroda ambayo ya wale watu ambao wametangamana na wagonjwa, kumaanisha kwamba kufikia sasa hawajapatikana, kumaanisha kwamba juhudi sio zile, kwa sababu kama kungekuwepo na juhudi za kutosha kulingana na idadi hii haingekuwa kuwa wanatakwa kufikia sasa. Kwa hivyo wengine wanasema kwamba angalau imejitahidi, maanake iliweza ku, ku, ku, kuahidi msaada kwa wale, ile, ile wilaya mvende kuwa na vifaa vinavyotosheleza kama u ni kituo maalum ambacho wagonjwa a Ebola wanao wanaogundulika kuwa na Ebola wanaweza kutengwa na kupokea huduma, japo wanasema hizo juhudi ni kidogo sana, na huenda endapo serikali haitochukua zile juhudi ambazo ni za haraka, huenda ugonjwa utasambaa kutoka wilaya ya Muvembe na huko ambapo ugonjwa huu ulianzia huko wilaya ya Mubende. Uh, vipi hali kwaje? Je, ushauri unaotolewa na maafisa au viongozi mbalimbali mbali kuhusu kuwashauri uh, raia waweze kuchukua tahadhari, uh, kuweza uh, kujikinga na maambukizi, uh, wana wanaitikia wito huo na wanatekeleza uh, ushauri? Ushauri ulianza siku ya kwanza ya, ya tangu kifo cha kwanza kuripotiwa japo wajua kuna vile misimamo tofauti ambazo baadhi ya raia wameweza kuzishikilia, wengine wanahisia tofauti kuhusiana na Ebola, ndiposa japokuwa wale wapo wale ambao wanapokea na wanazingatia, japo kuna wale ambao bado hawataki kujitokeza. Huyu Ka kamanda anayesimamia operesheni eneo la Muvembe alisema kwamba baadhi wanajifisha, baadhi hawataki kujitokeza kupimwa. Unakuta kwamba mgonjwa anaweza kudhibitishwa mtu anaweza kudhibitishwa kuambukizwa, japo wale contact, wale walikuwa karibu na wa, na ye wameshatoroka kwa so, hivyo inakuwa shida kubwa, shida kubwa kuweza kuwapata na pia kudhibitishwa endapo wameambukizwa na kuweka kwenye matibabu. Na sasa twende huko, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunaungana na mwandishi wetu wa mjini Goma Oster Malivika. Oster, uh, mapema wiki hii kuna maandamano ambayo yalifanyika yakiitishwa na mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini hasa waliomba uongozi wa kijeshi uondolewe, urejeshwe uongozi wa kiraia. Unaweza kutuambia kwa nini waandamanaji wameomba uongozi wa kijeshi uondoke? Asante sana Patrik, ni kwamba kile ambacho kinatokea, mashirika ya kiraia kwa jumla yote kuomba kwa kwamba waondoe uongozi wa kijeshi Kivu Kaskazini na Ituri. Wanasema kwa sababu hawaone mabadiliko yoyote, kwa sababu kile walichokuwa wakitarajia walikuwa wakizani kwamba wakiweka gavana wa kijeshi, uongozi wa kijeshi, wale wote wanaoshirikiana na makundi ya waasi ama waasi wote watatokomezwa. Lakini kwa bahati mbaya, wakati ambapo kumeweka, m kumewekwa magavana wa kijeshi, kundi la emu ishirini na tatu linaibuka wakati ambapo kila sehemu wilaya, uh, nchi kote ni wanajeshi na vile vile wanasema kwamba maeneo ya Beni, Ituri mauaji bado yanaendelea, wanajeshi wakitazama tu. Na hiyo wanasema kwamba haina maana yoyote, ni lazima kurejesha uongozi wa magavana waliochaguliwa na wananchi, kwa sababu matarajio ambayo walikuwa nayo kuhusu viongozi ama magavana wa kijeshi haipo. Lakini upande wa serikali, rais alisema kwamba tangu wale magavana wa kijeshi wameenda ni kwamba kuna pesa ambazo zimeongezeka zaidi kuliko wakati wa uongozi wa magavana kutoka uchaguzi walipokuwepo, isipokuwa tu kuna matatizo haya ya makundi ya waasi. Ni kweli yapo na anatambua hiyo. Akaongeza kwamba makundi ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo umekuwepo kwa zaidi ya miaka ishirini na kwa miezi sita mwaka mmoja ni vigumu kuyaweza kuyamaliza. Ni lazima wawape muda wa magavana wa kijeshi ili wajipange upya na serikali jipange na waweze kutokomeza haya makundi ya ya ya ya waasi. Lakini wananchi kwa upande wao wanasema kwamba kwa kweli hawaone eh, manufaa ya, ya uongozi uh, wa kijeshi kwa sababu wakati ambapo tunazungumza bado mji wa Bunagana unaendelea kushikiliwa na waasi wa emu ishirini na tatu, kitu ambacho wananchi wa kawaida hawajaelewa na kuona kwamba jeshi halipigane nao limewaacha. Kwa hiyo kunakuwa maswali mengi, ndio sababu hao wameomba kwamba lazima uongozi wa kijeshi uondolewe. Na ni kwa nini hawa viongozi wa kijeshi uh, kama wanavyosema wananchi wa au raia wa huko Kivu Kaskazini na huko Ituri wanasema, hawakuweza matarajio yetu, hatukuyaona wameshindwa. Unafikiri ni kipi kimepelekea uh, viongozi wa kijeshi kutoweza kutekeleza uh, ahadi yao au jukumu lao la kurejesha usalama na amani Kivu Kaskazini na huko Ituri. Ukiingia ukizungumza na wale viongozi wa kijeshi wanasema kwamba maswala ya ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo, hasa Ituri ambayo inapakana na Uganda na Kivu Kaskazini sehemu moja inapakana na Rwanda na vile Uganda, na Kivu Kusini sehemu moja inapakana na nchi ya Burundi. Wanasema kwamba inaonekana kwamba huu mzozo ni wa kisiasa, unaingiliwa kisiasa, kwa sababu mara wanapochukua hatua fulani lakini wanapata fresh pressure kutoka kemu fulani ama kupigiwa simu, alafu inasababisha hawatekeleze majukumu yao kama vile inavyohitajika. Yaani kwamba kuna vizuizi fulani fulani vya kisiasa ambavyo vinawapelekea wao hawaweze kutekeleza majukumu yao kama wanajeshi, kwa sababu utatambua kwamba katiba ya Kongo eh, hairuhusu mwanajeshi kuchukua hatua. Yaani kuna political political ndio ina, ma, ina mamlaka makubwa kuliko kuliko jeshi yaani, wanasiasa wakiamua ndio wanajeshi wanafata, hapana. Yale wanajeshi wanaamua ndio wanasiasa wanafata, ndio tatizo kubwa ambalo lililopo. Lakini wengi wanasema kwamba iwapo wataacha wanajeshi wafanye kazi yao kama wanajeshi, pengine inaweza kuleta suluhisho. Lakini ukiangalia kama swala la Kivu Kaskazini, ni tatizo kubwa, unaweza kuchukua hatua baadaye, inageuka kuwa swala la ukabila, swala la la mzozo kati ya Rwanda na Kongo kwa sababu Kivu Kaskazini kwanza inapakana na, na, na, na Rwanda. Kwa hiyo hapa kuna siasa kubwa, lazima kutumia diplomasia na kutumia busara wakati ambapo unaanja operation za kijeshi katika haya maeneo, na Rais Tshisekedi ndiyo alitangaza hali ya dharura huko Kivu Kaskazini na Ituri na kuwateua hawa hao viongozi magavana wa kijeshi. Je, kwa habari ambazo unazo yuko tayari kuweza ku, uh, kujibu matakwa au madai ya raia wa Kivu kaskazini na huko Ituri na kurejesha utawala wa kiraia? Uh, rais ni kwamba amesema kwamba kwa kweli utawala wa kiraia utarudi, lakini hakusema lini, na akasema kwamba lazima kwanza wape muda wanajeshi waangalie namna eh, ya kurejesha usalama na wakati ambapo tunazungumza kukiwa na tatizo kubwa ya ya kuweka dalili ama taarifa ya kusema kunaweza kuwa mapinduzi hii inasababisha e, rais wa Kongo kutokuwa haraka kusema kwamba arejeshe uongozi katika mikono ya ya, ya ya raia kwa sababu kwa sasa kuna tetesi fulani ambazo nasema kwamba kunaweza kuwa uasi ama mapinduzi kwa hiyo ndio sababu kubwa anasema kwamba lazima waache kwanza wanajeshi wachukue wabaki kwanza, alafu katika siku zinazokuja uongozi wa raia wa kiraia utarudi tena, lakini sio mwezi huu ama mwezi mwingine, ni lazima itachukua muda kidogo. Ni kushukuru sana Oster Malivika kwa mchango wako katika kipindi hiki. Oster Malivika ni mwandishi wetu huko Goma, lakini pia katika eneo zima la jimbo la Kivu Kaskazini. Ni mshukuru pia Hussein Ali, mwandishi wa Standard Media huko Kenya. Shukrani zangu pia kwa John Ojambo, mwandishi wa ITV na Radio 1 nchini Uganda. Msimamizi wa matangazo alikuwa Meri Mgawe, mwelekezi wa kipindi Saida Hamdun. Studio mlikuwa nami Patrick Nduimana. Sina la ziada na wageni, nikiwatakia usiku mwema, kwa heri ya kuonana wakati mwingine.