midda labaad waa in wixii tasiilaada oo ay ka taageeri karto. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na Vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu wa Bukina Faso siku ya Jumamosi, na vikosi vya usalama vyenye silaha nzito vilipita katikati katika msafara, siku moja baada ya rais Paul Henri Damiba kuondolewa madarakani katika mapinduzi ya pili ambayo nchi hiyo ya Afrika Magharibi imeshuhudia mwaka huu. Haikufahamika mara moja kilichokuwa kikiendelea na hakuna taarifa zozote kutoka kwa kiongozi mpya Kapten Ibrahim Traore ambaye aliwekwa na kundi lile lile la maafisa wa jeshi ambao walimsaidia Damiba kutoa madaraka katika mapinduzi ya Januari 24. Siku ya Ijumaa, Traore alionekana kwenye televisheni ya taifa baada ya siku moja iliyokumbwa na milio ya risasi karibu na kambi ya jeshi, mlipuko karibu na ikulu ya rais, na televisheni ya taifa ilizima matangazo. Akiwa amezungukwa na wanajeshi, alitangaza serikali kuvunjwa na mipaka kufungwa. Haijulikani mahali alipo Damiba. Utulivu ulirejea tena mjini Wagadugu mapema Jumamosi, lakini sauti ya risasi zilisikika majira ya mchana na kuonekana kwa msafara wa vikosi maalum kulisababisha maduka kufungwa na baadhi ya watu kukimbia kwa ajili ya usalama wao. Daktari raia wa Tanzania anayefanya kazi nchini Uganda aliyeambukizwa Ebola amefariki dunia, mhudumu wa kwanza wa afya aliyefariki kwa ugonjwa huo katika mlipuko wa hivi karibuni nchini humo. Waziri wa afya wa Uganda amesema Jumamosi, Nasikitika kutangaza kwamba tumempoteza daktari wetu wa kwanza, Dk Mohamed Ali, raia wa Tanzania, mwanamume mwenye umri wa miaka thelathini na saba. Waziri wa afya Jane Ruth Aseng aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Alisema Ali yalifanyiwa vipimo vya Ebola Septemba 26 na kufariki wakati akipokea matibabu katika hospitali moja ya Fort Poto, mji ulioko umbali wa kilomita 3 magharibi mwa mji mkuu Kampara. Mamlaka katika taifa hilo la Afrika Mashariki ilitangaza kuzuka kwa homa kali ya virusi vya Ebola Septemba 20 na kusababisha hofu ya mgogoro mkubwa wa kiafya katika nchi hiyo yenye watu milioni45 hakuna chanjo ya Ebola yenye vimelea aina ya Sudan ambapo maambukizi yake yamezuka hivi karibuni nchini Uganda. Wizara ya afya Uganda ilisema Ijumaa kabla ya kifo cha Dkt Ali kwamba ugonjwa huo hadi sasa umewaambukiza watu thelathini na watano na kuua watu saba. Makundi ya raia wa Cuba wameandamana katika mitaa ya Havana kwa usiku wa pili wakilalamika kucheleweshwa kurejeshwa kwa umeme kikamilifu, siku tatu baada ya kimbunga Yan kusababisha ukosefu wa umeme katika kisiwa hicho. Kundi la kigeni linalofuatilia masuala mbalimbali huko Cuba limesema huduma ya intaneti huko Cuba ilikatwa Ijumaa kwa mara ya pili ndani ya siku mbili, ikisema inaonekana kutohusiana na matatizo yanayotokana na kimbunga hicho, lakini ni jaribio la kuzuia taarifa kuhusu maandamano hayo kusambaa. Watu waliandamana katika maeneo ya angalau matano mjini humo au kwenye viunga vyake zikiwemo wilaya za Bareras na La Galega ambako wakazi walifunga mitaa na kuchoma matairi pamoja na takataka. Umeme ulirejea katika baadhi ya maeneo ya Havana ambayo yalikuwa giza alhamis lakini maafisa hawakutoa taarifa zozote kuhusu ni kiasi gani cha mji huo hakina umeme. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Majimbo ya Florida, North na South Carolina nchini Marekani yanakabiliwa na changamoto kubwa leo Jumamosi kutokana na uharibifu uliofanywa na kimbunga Ian baada ya moja ya dhoruba kali zaidi kuwahi kushambulia Marekani na kusababisha uharibifu wa mabilioni ya dola pamoja na kuwa zaidi ya watu ishirini. Picha mpya kutoka kwa idara ya taifa inayohusika na masuala ya bahari na anga zilionyesha nyumba kadhaa za pwani na jengo la mahoteli lililokuwa kwenye mwambao wa kisiwa cha Sanibel cha Florida zikichukuliwa na maji kutokana na kuongezeka kwa dhoruba Ian. Ingawa nyumba nyingi zilikuwa bado zimesimama, zilionekana kuwa na uharibifu wa paa. Picha hizo zilionyesha kimbunga Ian ambacho sasa ni kimbunga baada ya kitropic kilikuwa kinadhoofisha lakini bado kinatabiriwa kuleta hali mbaya Jumamosi katika sehemu za majimbo ya North na South Carolina, Virginia na West Virginia kulingana na kituo cha taifa kinachofuatilia kimbunga. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumamosi kwamba kombora lililotumika katika shambulizi dhidi ya msafara wa kibinadamu nchini Ukraine linaweza kuwa kombora la ulinzi wa anga la masafa marefu la Rusia lililotumiwa katika jukumu la mashambulizi ya ardhini. Wizara hiyo ilisema katika ripoti ya kijasusi iliyochapishwa kwenye Twitter kwamba matumizi ya rasilimali ya thamani ya juu katika shambulizi la ardhini karibu na Zaporizhia bila shaka yamesababishwa na uhaba wa jumla wa silaha, hasa makombora yenye shabaha ya masafa marefu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi <tinyo> Asalam as aleikum, mpendo msikilizaji, popote pale ulipo, hujambo? Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikishirikiana na Kenneth Bwire kusoma barua zenu ambazo moto moto, maswala mazuri kama kawaida, na msivunjike moyo. Mara nyingine tena nasema ikiwa swala lako halijasomwa hapa, bahati yako inafika usiache kutuandikia sasa bwire nani anayetufungulia uwanja kwa hii leo asante sana abdu shakur abud anayetufungulia uwanja hii leo ni wewe abu ali costa wa soko kuu majengo dodoma tanzania unataka kufahamu wasifu mfupi wa rais mpya wa kenya william ruto pamoja na familia yake kazi kwako abud Asante sana. Bila shaka rais wa tano wa Kenya William Ruto, kama tunavyojua, amechukua madaraka na ameweza kushinda uchaguzi uliofanyika mwezi uliopita baada ya kupambana miaka mingi. Hapa mimi nampisha Idi Ligongo atutolee kidogo wasifu wake. Kiongozi huyo mpya, kama vile msikilizaji wetu ametaka kujua, ndoto ya dkt William Ruto kuwa rais wa Kenya inawezekana, imekuwa ya muda mrefu na si kwa kuonja mamlaka hayo. Oktoba 2014 alichukua ukaimu wa rais baada ya rais Uhuru Kenyatta kufunguliwa mashtaka na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC. Mashitaka hayo yalifutwa na kumsafisha rais Uhuru Kenyatta. Daktari Ruto amehudumu nafasi ya naibu raisi toka mwaka 2013, baada ya kuchaguliwa kuwa mgombea mwenza wa rais Uhuru Kenyatta. Chungu ya mashtaka ya ICC anaijua vyema. Mwaka 2011, Daktari Ruto alikuwa miongoni mwa watu sita kushukiwa kuhusika na uhalifu dhidi ya ubinadamu, ikijumuisha mauaji, kuwaondoa watu kwa lazima na ghasia wakati wa fujo za baada ya uchaguzi wa mwaka 2007. Watu 1200 walipoteza maisha kwa kupinga uchaguzi wa raisi. Mashitaka dhidi ya dkt. ruto pamoja na mwanahabari Joshua Arab Sang yalifunguliwa Septemba 10, 2013. Kesi hiyo ya The Hague ilifutwa mwaka 2016 baada ya mahakama kudai hakuna ushahidi wa kutosha baada ya mashahidi kujitoa. Je, hili bado ni doa la dkt. Ruto? Anajibu Profesa David Monda. Nisema ya kwamba hata ingaka yaliondolewa, Fatu Bensuda, mwendeshaji wa mashtaka, hakufutilia ile kesi kabisa. Aliacha pengo pale, kusema ya kwamba kukiwa na ushahidi usha, ambao utajitokeza baadaye, William Ruto na hasa Uhuru Kenyatta huenda eh, wakashtakiwa. Lakini tukiangazia William Ruto, mwanya huo bado hauj tajibu pande mmoja kwa nafsi hiyo, vile itamwathiri kwa masuala ya kindani. Nafikiria wafuasi wake wa, wa dhati eh, hawezi kumwacha eh. William Ruto amekuwa naye kwa miaka mingi na kwenye vuguvugu za siasa za ndani ya Kenya, sifikiria kwamba watamwacha. Tamu ya ushindi wa kisiasa alianza kuionja mwaka 1997 alivyochaguliwa kuwa mbunge wa Eldoret Kaskazini. Dkt. Ruto akateuliwa kuwa naibu waziri katika ofisi ya rais mwaka 1998 na kuhudumu mpaka 2002. Akateuliwa kuwa waziri wa mambo ya ndani ikiwa ni ngekewa baada ya kuanguka kisiasa kwa George Saitoti aliyekuwa na wadhifa huo. Dkt. Ruto pia amewahi kuongoza wizara za kilimo na elimu ya juu, ubishi wake kisiasa ulioonekana pale alipopinga rasimu ya katiba mpya katika miaka ya elfu mbili na tano na elfu mbili na kumi Lakini kiujumla, Dkt William Ruto amekuwa ni mwanasiasa wa namna gani? Jacqueline Adhiambo anamwelezea. Kuna ukweli ndani yake, kwa sababu yenye anaongea ni tofauti na yale ambayo anafanya kwa mfano kama sasa hivi unapata kwamba yeye analalamika kwamba serikali kuna venye ilikuwa imemchenga. Mimi kwa mtazamo wangu naona kama wakati ule serikali ilikuwa imemchenga naaneua, angeongea wakati huo na labda angejiuzulu kuonyesha kwamba kweli mimi niko na wananchi. Katika wanasiasa wake ulembio, ni mwanasiasa mkakamavu, ni mtu ambaye ako na ile nguvu ya kusukuma kitu kama ana kihitaji kwa ukweli. Kwa hivyo licha ya kwamba kuna mapungufu yake kama wanadamu, kila mwanadamu ana mapungufu, lakini pia ni mwanasiasa ambaye ana ukakamavu ambapo kama akiwa ameamua kweli na anataka kufanya ni mtu ambaye anaweza fanya. Harakati za kisiasa alizianzia katika chama kikongwe cha KANU. Dkt Ruto alikuwa ni mwanzilishi mwenza na mwanachama muhimu wa jumuiya ya vijana wa KANU ya mwaka 1992 YK92. Ilikuwa ni jumuiya ya ushawishi iliyofanya kampeni ya rais wa zamani Daniel Arap Moi katika uchaguzi wa mwaka 1992. Wadadisi wanaeleza mapema alikutana na Moi, mwalimu wake wa kisiasa kupitia shughuli za kikanisa, kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la The Nation la Kenya. Kielimu, Dk Ruto ni mwanazuoni wa sayansi. Amehitimu shahada ya uzamivu yaani udaktari wa falsafa PhD mwaka elfu mbili na kumi na nane katika chuo kikuu cha Nairobi. Shahada yake ya kwanza aliyohitimu mwaka elfu moja mia tisa na tisini na, na ile ya uzamili ya mwaka elfu mbili na kumi na moja zote amezipata katika chuo kikuu kimoja cha Nairobi. Alisoma shule ya msingi Kamugut na kwenda upili katika shule ya Wareng na kuhitimu masomo ya cheti cha juu yani eilevo katika shule ya wavulana ya Kapsabet. Alizaliwa miaka 56 iliyopita katika kijiji cha Sugoi kilichopo kaunti ya Uasin Gishu, na tarehe yake ya kukata keki ni Desemba 21. Alimuoa Rachel Chebet mwaka 1991 na Mungu amewabariki kupata watoto sita. Huyo ndiyo Dr William Samoei Ruto. Asante sana, Idi Ligongo, kwa wasifu huo wa rais wa Kenya, William Ruto. salia huko huko Kenya na uongozi mpya wa rais Ruto alimambo wa Mombasa Kaunti anauliza ili kukabiliana na uchumi uliodorora, kwa sababu anasema anamwona rais Ruto bado yupo katika kampeni. Namna Kenneth, swali zuri kwamba yuko katika kampeni, si dhani mimi kama yuko katika kampeni kampeni. Kampeni zimekwisha. Ni kweli tumemwona akizungumza hata wiki hii tumeona akizungumza akitoa mapendekezo chungu nzima, lakini wanafikiri yeye yuko bado katika kampeni. Uh, swali zuri, lakini linaonekana swali ambalo linalingana na yule anayetafsiri tafsiri ama yule ambaye amesimama upande gani, upo upande wa upinzani ama upo upande wa serikali. Wanasema ukiwa upande wa upinzani utamkosoa, ukiwa upande wa serikali utasifu anayofanya. Lakini mimi navyotafsiri kama mwandishi wa habari ni kwamba ameanza kuwajibika na kuwaeleza Wakenya waliompigia kura kwamba ni haya ninayoanza kuyatekeleza, kwamba hapa nimeanza kuguza, hapa sijaguza, na ninaelekea kuguza pale, na nitafanya lile, na hivi ndivyo tunavyosonga. Serikali yangu itakuwa ikiwajibika namna hivi, katika bunge nataka wa mawaziri wangu wao wakija, wakijibu wa maswali ya wananchi mawaziri wao wakiwa wakifika hapa na kuzungumza hili kampuni ambazo zinahusu na wananchi na, na raia zinastahili kufanya hivi, kinyume na ilivyokuwa ikifanya. Kwa hivyo, kwa mtu mwingine anaweza kutafsiri kwamba hii ni kampeni, kwa sababu anakuwa anaweka mikakati yake, lakini kwa kifupi nitasema ni kuchapa kazi, kwa kueleza kazi anayoifanya. nam bila shaka, kama ulivyosema, nafikiri Ruto amerudi katika hali ya kuwa kiongozi wa taifa la Kenya. Ameondoka katika hali ya kampein, ameanza kuchukua hatua moto moto, ameanza kupunguza kodi, ameanza kuchukua hatua kupeleka chakula katika maeneo yanayokumbwa na njaa na kadhalika. Unamwona kwamba tayari ni kiongozi anayeongoza nchi hiyo, na ameshajitayarisha. Hakuna tena mambo ya kampeni, ni kazi moja kwa moja. Basi nafikiri nimeweza kujibu swala so, hilo kwa ufupi tu hako katika hali ya kampeni. Nam, tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, ninavuta swali lako Shakuru, Gerald au Baba Angel kutoka Kariakoo, nadhani ni Tanzania. Unauliza, kwa nini serikali inawadai watu pesa wakati wao ndio wanazitengeneza au utaratibu ukoje? Abdu Shakur Abud, nadhani Abdu Shakur Abud hapa, msikilizaji wetu anasema haelewi kinachoendelea hapa kwa sababu serikali kila siku inamwambia <laughs> alipe kodi na tozo kwa maendeleo ya nchi, wakati hiyo <laughs> hiyo serikali ndio inatengeneza hizo hela, hizo pesa. Kwanza anauliza serikali ndio inatengeneza pesa, inakujaje kumdai? Anataka kujua hilo. Una kazi hapa, Abdu Shakur Abud, kueleza msikilizaji. Hataki serikali kumdai kodi wala tozo. Twende kazi. Hey, hey, hey. Naona Kenneth umefurahi kweli, kweli. Na swala la msikilizaji, wasikilizaji huwa na maswali chungu nzima, ambayo mara nyingi katika kipindi miaka ya yote yanafurahisha, alafu najiuliza kweli wanauliza maswala muhimu kweli? Hataki kulipa kodi, simchapishe tu pesa. Lakini kwa hakika kuna utaratibu maalum wa kuchapisha pesa. Serikali hawezi kuchapisha pesa ovyo ovyo, kuna sheria na utaratibu wa kiuchumi wa kifedha zinazobidi kufuatwa. Benki Kuu ya nchi ndio husimamia kuchapisha fedha, ingawa hakuna sheria ya kimataifa kusema vipi au nchi inaweza kuchapisha kiasi gani ya pesa zake. Lakini sasa, kulingana na wataalamu wa uchumi, ni kwamba benki kuu huchapisha karibu asilimia mbili hadi tatu ya kiwango jumla cha uzalishaji wa nchi GDP. Kiwango hicho kinategemea uchumi wa nchi na vigezo vingine hasa thamani sa ya sarafu katika soko la kimataifa. Nchi zinazoendelea na nchi zilizoendelea huchapisha fedha au sarafu zake kwa njia tofauti. Wanasema wachambuzi, kwamba serikali ikichapisha fedha nyingi kuliko inavyohitaji, wazalishaji bidhaa na wafanyabiashara watahitaji fedha zaidi, na hivyo kulazimika kwa benki kuu kuongeza riba na hapo kunaweza kutokea mfumko wa fedha. Au mataifa matajiri yanatumia mbinu hizo vilevile vile kupunguza mfumuko wa bei. Kama hapa Marekani tunaona serikali imepandisha riba mara tatu katika kipindi cha miezi mitatu, ili kuweza kupunguza mfumuko wa bei au kuona kwamba sarafu inapunguka duniani, na hapo dola, unaona inakuwa na nguvu zaidi. Sitaongea sana juu ya suala hilo la uchapishaji fedha, lakini kurudia suala la msikilizaji wetu Shukru, ni kwamba kulipa kodi ni utaratibu mwingine kabisa wa uchumi mbali na kuchapisha hizo fedha, kama nilivyoeleza hapo mwanzoni. Maana serikali hawezi kuchapisha fedha tu kwa sababu zake zinazohitaji. Sasa serikali hutafuta fedha za matumizi yake kutokana na kodi au wekezaji kupitia mambo mbalimbali mbali. Utakuta serikali za nchi zinazoendelea zilikuwa na mashirika ya kiserikali, mashirika ya biashara, ili kuweza kugharimia kazi zake na ujenzi wa nchi, lakini Benki Kuu ya Dunia na IMF wamekuja wakasema mashirika hayo yalikuwa yanatia hasara serikali kutokana na kusimamiwa vibaya na ulaji rushwa na kadhalika. Kwa hivyo serikali inahitaji kodi kutoka watu binafsi na bidhaa pamoja na biashara na uwekezaji ili kuweza kugharimia kazi zake wenyewe na maendeleo ya nchi, na hiyo ni tofauti kabisa na kuchapisha sarafu zake. Kwa hivyo unaona hizo tozo na kodi kila mara zinaongezeka kutokana na kwamba serikali ina mapungufu katika bajeti yake, bajeti ya matumizi na bajeti ya mapato. Kwa hivyo unakuta kwamba kujaliza tofauti iliyopo, serikali inatoza watu kodi au inatunga kodi mbalimbali kuweza kupata mapato hayo. Huwezi tu kuchapisha fedha ukachapisha noti kila siku, ukasema kwamba unalipa mapato yanakwenda mahala fulani. Noti inayochapishwa kuna gharama zake na inasababisha matatizo katika soko la uchumi, lakini pengine kutokana na rushwa fedha hizo zinatumiwa vibaya, hizo za kodi tunayozungumzia, kulingana na wataalamu, na ndio tunakuta kwamba nchi nyingi zinashindwa kuleta maendeleo, zinashindwa kutumia fedha vilivyo kutokana na usimamizi mbaya na ulaji rushwa. Kwa hivyo ni maswala mawili tofauti, nadhani nimejibu swali lako. Sasa ukiwa muda unakwenda mbio sana katika kipindi cha maswali na majibu, zamu ni yako Dotongolio, mkazi wa Galamuzi, Magu, Mwanza, Tanzania. Ndugu mtangazaji, kwa leo napenda kuuliza swali basi. Uliza, utawala wa kifalme huko Uingereza ulianza lini, yaani mwaka gani, na kiongozi alikuwa nani? Hapa kazi tutasema mengi kweli twende. Abud Kens, kwa hakika ni swali zuri bila shaka, lakini muda hauturuhusu. Namwona BMJ Muridhi anasubiri hapo nje kuingia studio 15 akija na viji mambo. Basi kwa niaba yako, mimi ni Abdu Shakur Abud mwongozi wa matangazo, Aida Isa tunasema asanteni. Ungana nasi wakati mwingine, tutalijibu hilo swala la Uingereza. Kwaherini. Right, msikilizaji ukisikia okay, kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu na sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu ni BMJ Mridhi. Safari yetu ya viji mambo hii leo inaanzia nchini Uhispania. Familia ya ndugu kumi na wawili nchini Uhispania imetunukiwa taji ya ukipenda tuzo ya watu ambao wana umri mkubwa zaidi kwa ujumla wake. What are you saying? Sikiliza msikilizaji, umri wa watu wao kumi na wawili ukijumurishwa unafikia miaka elfu moja na hamsini na nane na siku mia mbili arobaini na tisa hadi kufikia siku ambapo ametunukiwa taji hilo. What I ndugu hao wanaojulikana kama wa Hernandez Perez ambao walikulia na bado wanaishi katika mji wa Moya kwenye kisiwa cha Gran Canaria, wote wana umri wa kati ya miaka 76 na 97, wote wakiwa wa mama na baba mmoja. hatukuwahi kufikiria kwamba tungevunja rekodi ya dunia Familia hiyo inayojumuisha kaka saba na dada watano ilisema katika taarifa iliyotoa kwa Guinness World Records. Wameendelea kuelezea kwamba yote hayo yalianza kama mzaha tu wakati wa mkutano wa familia, ambapo baadaye wakaona kwamba katika gazeti moja kulikuwa kumeandikwa taarifa kwamba ndugu kumi na wawili wanahesabu zaidi ya miaka elfu moja. Wakaona kwamba kumbe hili linaweza kufurahisha dunia, ndio wakaanza kukusanya taarifa na habari zao punde si punde zikafikia Guinness World Book of Records. Kwa mujibu wa taarifa ambayo ilitolewa na ndugu hao, ndugu mkubwa zaidi kati yao, Jose Hernandez Perez, atafikisha miaka tisini na nane mwezi ujao. Mdogo zaidi Louis Hened Perez, alifikisha umri wa miaka 76 miezi miwili iliyopita. ukiachana na hao walio na umri jumla miaka elfu moja na hamsini na nane, hebu tuangalie kwingineko. Hebu fikiria, msikilizaji, ukiingia shuleni asubuhi moja ukapata kwamba popo ndio popo wamefurika kila mahali, kutoka madarasani, ofisini, vyooni hadi kumbi mbalimbali mbali. Dark, huge winged creatures dominate the sky. Shule moja ya upili katika jimbo la California hapa Marekani ilifungwa kwa dharura wiki hii baada ya maelfu kwa maelfu ya popo kuivamia usiku kucha. Msikilizaji, cha kushangaza hata zaidi ni kwamba hakuna mtu aliyekuwa na habari siku moja kabla ya hapo kwamba kulikuwa na popo katika shule hiyo. Wanafunzi katika shule ya upili ya Davis, ambao wengi walikuwa wamekuja ili kujiandaa kwa hafla muhimu inayofanyika kila mwaka walipigwa na butwaa walipokaribishwa na popo popo wengi kweli kweli punde tu walipowasili kwenye lango la shule hiyo. Mmoja wa wanafunzi ambaye hakutaka jina lake litajwe, ameliambia shirika la habari la AP kwamba hajawahi kushuhudia hali kama hiyo katika maisha yake yote, na kwamba hamjui mtu yeyote, sio wanafunzi, sio walimu, sio wazazi wao, ambao wamewahi kuona hali kama hiyo. Akionekana that's like, that's kind of crazy, kubabaika. Mwanafunzi huyu anasema nilisema, eti popo huu ni wazimu. Baada ya kupiga simu kwa dharura kwa wataalamu wa udhibiti wa wanyama wa kaunti ya Yolo, na wataalamu waliobobea katika kupunguza popo, ilibainika kwamba itachukua siku kadhaa kabla ya popo hao kuondoka kabisa katika shule hiyo. Na kwa hayo kuhusu maelfu ya popo wazuao hali ya sintofahamu msikilizaji, naona muda wangu hapa studio unanambia ning'atuke. Basi makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kama ilivyoada sikuachi bila swali la wiki. Je, wajua kwamba popo ambao kisayansi ni wa jamii itwayo Chiroptera ni wanyama? Na je, wajua kwamba popo ndio wanyama pekee wanaopaa? Iwapo hukujua, sasa umejua. Kisa na maana, dunia imejaa vijimambo. Oh mwanangu. Asante sana, BMJ Mridhi. Kweli dunia imejaa viji mambo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Na sasa basi, ninakukaribisha kusikiliza muktasari wa habari. Milio ya risasi ilisikika katika mji mkuu wa Burkina Faso siku ya Jumamosi, na vikosi vya usalama vyenye silaha nzito vilipita katika katika msafara siku moja baada ya rais Paul Henry Damiba kuondolewa madarakani katika mapinduzi ya pili ambayo nchi hiyo ya Afrika Magharibi imeshuhudia mwaka huu. Daktari raia wa Tanzania anayefanya kazi nchini Uganda aliyeambukizwa Ebola amefariki dunia, mhudumu wa kwanza wa afya aliyefariki kwa ugonjwa huo katika mlipuko wa hivi karibuni nchini humo, waziri wa afya wa Uganda amesema Jumamosi. Makundi ya raia wa Cuba wameandamana katika mitaa ya Havana kwa usiku wa pili wakilalamika kucheleweshwa kurejeshwa kwa umeme kikamilifu siku tatu baada ya kimbunga Yan kusababisha ukosefu wa umeme katika kisiwa hicho. Kundi la kigeni linalofuatilia masuala mbalimbali huko Cuba limesema huduma ya intaneti huko Cuba ilikatwa siku ya Ijumaa kwa mara ya pili ndani ya siku mbili. Wizara ya Ulinzi wa Uingereza ilisema Jumamosi kwamba kombora lililotumika katika shambulizi dhidi ya msafara wa kibinadamu nchini Ukraine linaweza kuwa kombora la ulinzi wa anga la masafa marefu la Russia lililotumiwa katika jukumu la mashambulizi ya ardhini. Idadi ya vifo vya shambulizi la kujitoa muhanga katika darasa moja mjini Kabul nchini Afghanistan imeongezeka hadi thelathini na watano. Umoja wa Mataifa umesema Jumamosi, wakati wanawake wakishia wa Hazara waliotengeneza shambulizi hilo wakifanya maandamano ya kupinga mauaji ya kimbari ya jamii yao ya walio wachache. Majimbo ya Florida, North Carolina na south Carolina nchini Marekani yanakabiliwa na changamoto kubwa. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.