Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Kwanza tunaangazia mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Uganda. Sehemu ya pili, wenzetu wa Mombasa wanatuletea makala kuhusiana na ukame ambao unaathiri sehemu mbalimbali za Afrika. Mimi naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. zaji hali ya wasiwasi inaendelea kuongezeka jumuiya ya Afrika Mashariki kufuatia mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Uganda. Uganda ilitangaza mnamo Septemba tarehe 20, kwamba kulikuwa na mlipuko wa virusi vya Ebola aina ya Sudan ambao umetokea katika nchi hiyo katika sub kaunti ya Madudu, wilaya ya Mubende katikati mwa Uganda visa vimesambaa katika sehemu mbalimbali za uganda na idadi ya vifo inaendelea kuongezeka kuna hesabu kwamba watu 25 wamefariki japo baadhi ya hesabu zinasema idadi hiyo ni watu 23 lakini linalojulikana ni kwamba idadi ya vifo inaendelea kuongezeka ebola inakumba uganda na wasiwasi jumuiya ya afrika mashariki wakati nchi hizo zinajikwamua kutoka kwa athari za janga la virusi vya COVID-19. Hii ni mara ya nne Uganda inaripoti mlipuko wa virusi vya ebola aina ya Sudan. Mara ya mwisho mlipuko kama huo uliripotiwa mwaka 2014. Virusi vya ebola vya Sudan ni tofauti na virusi vya ebola ambavyo vimekuwa vikiripotiwa katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Zaidi ya watu 36 wanachunguzwa na maafisa wa afya baada ya kukaribiana na watu waliofariki kutokana na Ebola. Hii ni kulingana na msemaji wa wizara ya afya ya Uganda, Emmanuel Aineviona. Aineviona amesema kwamba watu wamejawa na wasiwasi, lakini maafisa wa afya wanachukua kila hatua wanayoweza kudhibiti maambukizi. Sehemu za Mubende, Kasanda na Chegegwa zimetajwa kuwa sehemu ambazo maambukizi huenda yakaongezeka, ama sehemu ambazo kuna wasiwasi kwamba maambukizi yanaendelea kusambaa. Maafisa wa afya, hata hivyo, wamesema kwamba hakuna kisa cha maambukizi kimeripotiwa katika jiji la Kampala lenye shughuli nyingi na watu wengi. Madaktari wanaendelea kufanya vipimo kugundua kilichosababisha kifo cha mtu aliyeaga dunia katika mtaa wa Kansanga jijini Kampala. Maafisa wa afya wamesema kwamba wanaendelea kuwachunguza watu walio na dalili ambazo huenda zinafanana na maambukizi ya Ebola. Kwenye laini ya simu naungana na Julius Kitone, mwandishi wa masuala ya afya katika runinga wa shirika la NBS jijini Kampala. Maambukizi ya Ebola bado yanaendelea kusambaa katika nchi ya Uganda na katika wilaya ya Mubende, bado hofu iko juu sana, yani wakaji wa eneo hilo bado wanaishi katika hofu sababu uh, idadi ya wagonjwa walioambukizwa na ugonjwa wa ebola bado una, una, unaendelea na ku, kuongezeka. Kufikia leo wagonjwa kama arobaini na tatu wako katika hospitali kuu katika eneo hilo la Mwende wako bado wanapambana na uh, ugonjwa huo wa ebola. Tunategemea Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni atakuwa anatoa uh, hotuba rasmi nyi juu ya maambukizi ya maradhi hayo ya Ebola, lakini katika vitu ambavyo anategemewa kuwa anaongea ni jinsi ya kukinga usambayaji wa ugonjwa wa Ebola katika nchi ya Uganda nzima, kwa sababu kufikia sasa uh, wilaya kama tatu, yani ile ya Vende, wilaya ya Masaka na hata katika uh, huko uh, magharibi mwa nchi yani wilaya ya Kisoro bado wameshapata uh, takribani ya mgonjwa mmoja akionyesha dalili za uambukizi wa, wa, wa ugonjwa wa Ebola. Maafisa wa afya katika nchi ya Uganda wanajaribu sana kama wanawezavyo, ili kuzuia usambazaji wa ugonjwa wa Ebola katika wilaya za Chegegwa na Kasanda pia kuna maambukizi. Wakati huu ugonjwa wa Ebola bado unasemekana kuwa katika eneo la Movende, lakini katika wilaya jirani kama Kasanda, kama Kagadi, kama wilaya ile nyingine ya Kibale, bado hawajaripota ugonjwa wowote au m-mgonjwa yeyote mwenye ameshaonyesha dalili ya kuwa na ugonjwa au na uambukizi wa ugonjwa wa Ebola. Wakati huu wako wa, wakaji wa eneo hilo, hilo la Muwende kwa kwa jumla wanaishi katika hofu, lakini katika wilaya hizo rasmi kama Kagadi, Muwende ka um, ile nyingine Kasanda na hata Mityana bado hawajapata mgonjwa mwenye uh, ugonjwa wa Ebola. Serikali ya Uganda inasema kwamba aina hii ya Ebola ni ile ambayo inatoka Sudan, wamefafanua tofauti na ile Ebola ambayo imesumbua nchi kama DRC. Uh, hotuba rasmi juu ya ugonjwa wa Ebola ilikuwa katika kituo cha afya hapo mjini Kampala, lakini walivyoelezea wal, walivyo walisema kwamba maambukizi haya ya Ebola ni tofauti na yale yaliyokuwa yanaripotiwa katika nchi ya Kongo. Lakini wanasema kuna uhusiano katika kati ya ugonjwa wa Ebola ambao unaripotiwa kuwa nchini katika nchi ya Uganda na ule ambao li, ulilipuka katika eneo la Sudan, lakini matokeo ya majadiliano, yani laboratory test bado hawajatuambia kama ni ugonjwa uliotoka Sudani au ni ugonjwa uliotoka Congo. Uganda iko katikati ya eneo la Afrika Mashariki, yaani ukienda huku sehemu za kaskazini kuna Sudani ya Kusini, huku katika sehemu ya magharibi kuna Democratic Republic of Congo. Lakini hizi nchi tatu za Afrika ya Kati, kama DRC, Uganda na South Sudan, kila nchi imeripotiwa kuwa na mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya Ebola katika miaka mitano iliyopita. Hali hiyo inatia hofu sana katika wakaji wa eneo hilo la, Afri la Afrika Mashariki ya Kati, lakini maafisa wa afya wako wanakaa kila siku kuona jinsi wanaweza kukomesha au kukinga usambazaji wa ugonjwa huo wa Ebola ambao ni hatari sana. Leo watu ishirini na watano wameshaaga dunia kwa ajili ya ugonjwa huo na na wengine arobaini na tatu ba, bado wako katika hospitali uh, na mno hospitali ya Mwende katika wilaya nyingine kama Masaka, kama Chigezi na, na pengine, wako katika wanajaribu kuangalia kama kuna watu wengine ambao waliweza kuambukizwa na, na na virusi vya Ebola, lakini bado hawajapata ni watu wangapi au wa, wat, watafuata njia gani ya kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye alipambana au alikuwa ana kwa ana na watu hawa ambao wameshaaga dunia kwa sababu ya Ebola, wanafuatilia au wapate matibabu kama wale ambao wako katika hospitali ya Mubende na hospitali ya Masaka. Mgonjwa wa kwanza ambaye aliaga dunia kutokana na hivi virusi vya Ebola, na inaripotiwa kwamba alipelekwa katika mojawapo ya kliniki kati ya tarehe kumi na moja na kumi na tatu na baadaye akaaga dunia baada ya maafisa kuchukua vipimo ya kujaribu kuangalia ni nini ambacho alikuwa anaugua, na vipimo vilionyesha katika taasisi ya vipimo vya virusi, Uganda Virus Research Institute, kwamba alikuwa na Ebola kutoka Sudan Septemba 19. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba hakuna chanjo ya virusi vya Ebola vya Sudan. Chanjo iliyopo ya Johnson and Johnson, wengine wanaita Jensen, ni ile ambayo mm. inakabiliana na Ebola mm. iliyo jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Maafisa wa afya Uganda wanasemaje kuhusu hili, wakijua kwamba Ebola ya Sudan haina chanjo? Uh, wakati huu kama tunavyoongea bwana Kenneth, uh, maafisa wa afya hapa nchini Uganda bado wanajaribu kufanya kama wawa-wawezalo kuhakikisha kwamba katika kituo cha kuona kwamba wanazua au wanapata chanjo ambayo inaweza kukinga uaaji wa ebola au kutibu ugonjwa huo wa ebola ambao una uhusiano na ule ambao ulipotiwa kuwa unatoka katika nchi ya Sudan, lakini wakati huu bado labado zinaendelea katika eneo la lan lakini bado hawajapata wa chanjo rasmi ambayo inaweza kutumia ili kutibu wale wagonjwa. Pia kumeripotiwa mgomo wa madaktari katika hospitali ya Mlago ambao wanasema kwamba hawana vifaa vya kuwatibu wagonjwa. Mgomo huu unashughulikiwa kivipi? Hawa madaktari walikuwa na mkutano na waandishi wa habari wakijaribu ku kujitetea au kukwambia nchi au kutoa ma maoni yao juu ya uambukizi wa, wa ugonjwa huo, na vile ambavyo walikuwa wanaomba serikali kufanya. Walikuwa wanaomba serikali iwapatie vifaa vyote ambavyo wanaweza kutumia ili kutibabu wale wagonjwa wenye uh, virusi vya Ebola au sivyo, walikuwa wanaomba serikali iweke mkakati rasmi katika nchi hizo ambazo zimeripotiwa kuwa na ugonjwa wa Ebola walikuwa wanasema hebu wawekwe mikakati au wawekwe njia fulani ya kuzuia katika wilaya hizo kuendelea kusafiri kwenda ku, katika wilaya nyingine au kutoka huko wakuje huku katika mji mkuu wa Kampala ili kujaribu kukinga usambazaji wa ugonjwa huo ambao wakati huu umeishaathiri vibaya familia, familia zaidi ya ishirini. Msikilizaji, mara ya kwanza virusi vya ebola vya Sudan viliripotiwa Sudani kusini mwezi Juni mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita. Tangu wakati huo vimeripotiwa mara kadhaa, na milipuko saba imeripotiwa kote katika eneo la Afrika Mashariki, na kati ya milipuko hiyo saba, milipuko minne imeripotiwa Uganda na mara tatu ndani ya Sudan. Maafisa wa afya wanasema kwamba ebola ya Sudan inaua asilimia mia moja. Asante sana Kitone Julius kwa muda wako kuzungumza na Kwa Undani kutoka Sauti America. Karibu bwana Wili, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaangazia ukame ambao unaendelea kuathiri pembe ya Afrika. Wenzetu wa Mombasa, Amina Chombo na Salma Muhammad wameandaa ripoti ifuatayo. Naam, shukran. Nikiwa na mwenzangu Amina Chombo kwa undani zaidi, tutaweza kuangalia kuhusiana na hali ya ukame ambayo inaendelea kushuhudiwa hapa nchini na vilevile vile mataifa kwa ujumla ya pembe ya Afrika, ikizingatiwa kwamba Kenya ikiwa miongoni mwa nchi 19 zenye njaa kali, ambapo mzozo wa chakula umezidi kuwa mbaya, ikiwa hii ni kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Na kwa undani zaidi pia vilevile vile tutapata utaalamu wake Daktari Caroline Mulinya, ambaye yeye ni mhadhiri katika chuo kikuu kule Kaimosi atakuwa akituletea utaalamu kuhusiana na swala la mabadiliko ya tabianchi, hasa ikizingatiwa kwamba mabadiliko hayo ya tabianchi yamechangia kwa ukubwa zaidi kuhusiana na swala hili la upungufu ama ukame ambao unashuhudiwa. Pia vilevile vile atatujuza zaidi kuhusiana na jinsi mifumo ya chakula yanatenda shughuli zake. Kwa mujibu wa mamlaka inayokabiliana na ukame nchini Kenya, NDMA inasema kuwa idadi ya wakenya ambao hawana usalama wa chakula inatarajiwa kufikia hadi wakenya milioni nne nukta tatu ifikapo mwezi Oktoba. Na hiyo ikiwa ni hali ambayo itakuwa inaongezeka kutokana na idadi ya sasa ya wao wanasema milioni 4.1. E, japo Rais William Ruto alitaja kwamba Wakenya ambao wanakabiliwa na makali ya njaa hivi sasa kutokana na ukame wa muda mrefu ni Wakenya milioni 3.5. Hata hivyo, idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka, e, kama alivyosema Rais William Ruto, iwapo ukame uliopo utazidi na hivyo basi kusababisha hali kuwa mbaya katika maeneo mengi ya nchi hii. Na pia ripoti hiyo ya NDMA inaonyesha kuwa eh, sasa hivi majimbo ishirini na matatu eh, katika maeneo kame na nusu kame yanakabiliwa na kiangazi kikubwa ambacho kimezidisha hali ngumu ya watu kupata maji eh, vilevile njaa kama nilivyotangulia kusema na utapiamlo kulingana na, na ripoti hiyo ya NDMA ambayo ilitolewa mjini Nairobi inaonyesha kuwa tatizo kubwa la usalama wa chakula limechangiwa na uhaba wa mvua hasa katika misimu minne mfululizo, pamoja na migogoro ile ambayo inaendelea katika mataifa ya Ukrain, uvamizi uh, wa nzige wa jangwani na vilevile vile janga la COVID 19 ikitajwa kama baadhi ya sababu ambayo imechangia kuwepo kwa njaa na ukosefu wa chakula katika uh, majimbo hayo ishirini na tatu. Na ripoti yao vilevile inaonyesha kwamba kumekuwa na ongezeko la vifo vya mifugo eh, katika eneo kubwa la mpaka wa kaskazini mwa Kenya eh, kutokana na ukosefu wa malisho na maji. Afisa mtendaji mkuu wa NDME Hared Hassan Adan katika ripoti yake hiyo akaongeza kuwa Ukanda wa pwani vilevile nao haujaepuka na athari za ukame. Jimbo la Tanariva katika pwani ya Kenya eh, limeathirika vilevile vile. Huku Kilifi na Kwale yakiwa katika hali ya hatari. Ili kukabiliana na tatizo <clears throat> na katika hatua za dharura ambazo zinaendelea kuripotiwa hapa nchini Kenya, kuna shirika la chakula na kilimo la FAO limeweza kutoa mafunzo mafunzo ambayo yanatarajiwa kukabiliana ama kuwasaidia wale wakulima ambao wana mifugo ili kuweza kukabiliana na magonjwa ibuka na vilevile vile ya kuvuka mipaka ambayo yameacha mamia ya mifugo dhaifu. Kulingana na mwakilishi wa FAO nchini Fasina Folorunso, amesema kwamba shirika hilo linashirikiana na serikali katika kukabiliana na hali ya ukame. FAO ina programu mbalimbali mbali, kama vile kuhamisha fedha na kupeleka chakula cha mifugo katika maeneo yaliyoathirika ili kuzuia vifo vya mifugo na kuhusu mpango wa mafunzo hayo. Hata hivyo, mwakilishi huyo wa FAO anasema kwamba jumla ya wahitimu sabini na tano ifikiapo mwisho wa mwaka wata watanufay kunufaika katika kuwajengea uwezo wa kukabiliana na ugonjwa ambao unajitokeza katika maeneo kame haswa eneo la kanda ya juu ya Afrika Mashariki mwa Kenya. Zaidi asilimia tano ya ng'ombe tayari ama mifugo imekufa, huku kukiwa na hofu kwamba huenda idadi hiyo ikiongezeka katika siku zijazo iwapo hali mbaya ya hewa itaendelea. Kuna hofu pia kwamba zaidi ya kaunti ama majimbo kumi yanaweza kushuka kutoka hali ya tahatari hadi hatua ya dharura kutokana na hali mbaya ya hewa inayoendelea kushuhudiwa tayari katika majimbo kama vile Laikipia, Tanariva, Tharakanithi, Isiolo, Mandera, Garisa, Turkana, Wajir, Samburu na Marsabit zimeingia katika hatua ya tahadhari kutokana na hali mbaya ya hewa. Na haya yanajiri huku ikibainika kuwa kutokana na ukame huo, uh, makumi ya mifugo yamekufa tayari, huku wengine wakikabiliwa na magonjwa kwa vile walikuwa dhaifu. Hadi kufikia sasa watu milioni 26 wanatarajiwa kukabiliwa na mgogoro au viwango vibaya zaidi vya uhaba wa chakula katika nchi za Somalia kusini na mashariki mwa Ethiopia na kaskazini na mashariki mwa Kenya. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya onyo la mapema la pamoja la Umoja wa Mataifa la Oktoba mwaka 2022 hadi Januari mwaka 2023 iliyotolewa Alhamis iliyopita. Mwishoni mwa wiki Rais William ruto eh, katika maombi pale Ikulu ya Nairobi, alizungumzia kuhusiana na janga la njaa na pia vilevile vile, wakati alipokuwa akihojiwa akiwa mjini New York pia alizungumzia tatizo hili la njaa na ukame katika taifa hili la Kenya, akinukuliwa akisema kwamba Wakenya milioni tatu nukta tano sasa hivi wanakabiliwa na makali ya njaa, hali ambayo anasema kwamba huenda ikaongezeka endapo hali kama hii haitakabiliwa vilivyo. Katika kukabiliana na tatizo hili e, mpango wa dharura wa serikali Jumatatu e, Rais William Ruto alianzisha msafara wa malori hamsini ya vyakula ikiwemo mchele, maharagwe na mafuta pamoja na vyakula vya mifugo na madawa kuelekea katika majimbo ishirini na tatu ambayo yameathirika na janga hili la njaa na ukame. Vilevile vile, akasema kwamba vyakula vingine zaidi vita firishwa siku ya Ijumaa wiki hii, huku akisema kwamba kama serikali watakuwa na tathmini hali ilivyo eh, kila wiki na kuangalia ni wapi wanaweza kuongezea ili kukabiliana na hali hiyo isije eh, ikaleta maafa ambayo tayari mifugo eh, imeathirika na hata kufariki. Ripoti za vyombo vya habari nchini Kenya zimekuwa zikiangazia zaidi, hasa katika maeneo yale ya kaskazini mashariki mwa Kenya ambapo tumeona hadi ngamia wa wakiwa wamefariki yaani, unaona uh, mizoga huku na kule, huku uh, wakazi wakitafuta maji, maji pia hayapatikani. Kwa hivyo ni baadhi ya mambo ambayo uh, serikali uh, kupitia rais William Ruto ambapo sasa hivi pia amemwagiza uh, naibu rais Rigathi Gashagwa uh, kuanzisha jopo la kutathmini hali ya ukame na njaa nchini Kenya. Vilevile uh, vile, ameagiza uh, tume ile ya kusimamia mnyama uh, Kenya Meat Commission uh, Uh, kuhakikisha kwamba wanafika katika maeneo hayo yaliyoathirika na ukame na kununua mifugo katika maeneo yale ambayo hawapati chakula ili kusudi wasije wakafariki na na wakati huo huo kusaidia uh, wafugaji, eh, kutopata hasara zaidi. Mbali na hilo, Rais William Ruto pia amesema kwamba awamu hii ya sasa ya janga la njaa na kusafirisha chakula huenda ikawa ndio awamu ya mwisho kwani, eh, serikali yake ina mika ya kuhakikisha kwamba uh, wanatumia mbinu ya unyunyiziaji maji mashamba eh, na mbinu nyinginezo kuhakikisha kwamba eh, taifa hili la Kenya halitategemea tena mvua eh, katika kuzalisha chakula. Katika hotuba yake wakati wa kuapishwa alipunguza bei ya mbolea ili kuhakikisha kwamba wakulima wananunua mbolea ile katika bei nafuu, ili kuzalisha chakula cha kutosha na kwa mujibu wa gazeti la The Star nchini Kenya limefichua kwamba UN inasema takriban watu milioni 8 wanakabiliwa na njaa kali nchini Kenya, nchini Somalia, na zaidi ya laki 213 wanakaribia hatari ya kuangamia baada ya misimu minne ya mvua kushindwa. Zaidi ya asilimia sabini ya lengo la Umoja wa Mataifa la kukusanya dola bilioni 1.46 kwa ajili ya misaada sasa limefikiwa, na inapaswa kuwa fueni kuanza kupatikana. Hata hivyo, kwa mengi zaidi, basi kuzungumzia maswala hayo, tunaungana naye mhadhiri wa chuo kikuu tunaungana naye mhadhiri wa chuo kikuu Daktari Caroline Muulinya ambaye nimeanza kwa kumuuliza tatizo lipo wapi, ikizingatiwa kwamba wataalam, wanasiasa, viongozi vy, Uh, wanaleta matumaini ya kukabiliana kwamba dunia ipo taabani, lakini vitendo vya kutoondoa taabani havionekani. Anatueleza tatizo haswa lipo wapi. Uh, miaka nenda rudi, uh, shida inabakia kuwa pale pale, uh, shida bado inaendelea kushuhudiwa na maisha kupotea katika swala hili la ukame. Hatujaweka mikakati haswa ya kukabiliana na hali ya kuwa na chakula cha kutosheleza wananchi. Kama tungeweka mikakati mwafaka ya kukuwa na chakula, hatungekuwa na hili janga ama hatungekuwa na hii shida. Na nafikiri na nitasema bila tashu, hili janga la njaa ni kwa manufaa ya watu wengine. Sasa wameifanya mwaka nenda mwaka rudi, kwa sababu kuna watu fulani wanaofaidika kwa vile wengine wanateseka, hivyo ndio nitasema wakati ule tutaacha kufikiria, in that context tutakuwa na hii shida. Haya machungu ya ukame yanaonekana mashariki mwa Uganda, pia kaskazini mwa Kenya. mm -hmm. Kama alivyosema pembe ya Afrika. Uh, mm -hmm. hivi majuzi Rais William Ruto alieleza picha halisi wakati wa kikao cha viongozi katika Umoja wa Mataifa. Ni nini mm -hmm. cha cha dharura kinahitajika kufanyika sasa hivi, na ni nani anapaswa kufanya? Dharura ni kila mmoja kuwekwa, all the stakeholders Wacha nikuambie, ukileta mbolea ulete nini, lakini watu hawajaelimishwa, wakulima hawajaelimishwa, na hawajaelimishwa manufaa ya, ya upanzi ama nini ama nini, hatutasaidika. Sasa all stakeholders lazima wawekwe na wawekwe maanani, wawekwe mikakati, waambiliwe, tunataka tujitosheleze kwa chakula food security, na tutafanya vipi bila hilo, Salma. Hakuna tuendako. Tuwezi ongelelea juu ya policy makers? No. Kila mtu wakulima, policy makers, na kila mtu anahitajika kumezani kutathmini haya maneno ndio tukue na na way forward. Tatizo la mvua kufeli ni la mwaka wa nne hmm. Mfululizo hivi tunafahamu kuandaa hmm. watu kukabiliana na hali hii kunahitaji pesa na pia kuna maswala ya miundo msingi mm -hmm. Lakini pengine hatua ndogo ndogo zingeanzishwa mapema ili kuwe na mikakati ya madhubutu kunapunguza shida hasa kwa wakulima na wafugaji, hili unalizungumziaje? Kama ujo, watu hawajaelimishwa haswa, kuambiliwa tutakuwa na na mvua kidogo hapa. Wameweka mikakati katika wadi, watu wanaelimishwa katika wadi. Sikuweka hili swala kule juu halina manufaa. Unajua ni ile mtu, mtu mtu wa chini ndio anafaa ajue, ajielewe, ndio aweke mikakati mwafaka maf lakini, ukienda kusema kule juu, ukisema at county level na nini na nini na nini, haisaidiki. Tunataka hili swala liliongelelewe katika wadi hmm, kuanzia hapa chini, yule mkulima, yule mtu wa kawaida, yule mama wa kawaida aweze kuelezewa mbua itafeli ama nini na nini na nini alafu anajua anajua kujipanga. Ni kushukuru sana uh, daktari Caroline mm, Mulinya. Kufikia hapo, hatuna la ziada, ila ya kuwarudisha kwa wenzetu Washington. Taarifa hiyo ya Salma Muhammad na Amina Chombo kutoka Mombasa inakamilisha Kwa Undani. Jina langu ni Kenesi Bwire, asante kwa kusikiliza. Uwe na usiku mtulivu. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.