Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc msikilizaji kipindi hichi huangazia ripoti mbalimbali zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimba na kupa maelezo zaidi ya kina kuliko ilivyo kawaida na katika kwa undani sehemu ya kwanza tutaangazia usalama wa chakula na njaa hapa marekani iliyoangaziwa na utawala wa rais joe biden kwa mara ya kwanza katika miaka 50 na katika sehemu ya pili tamulika swala la wasiwasi inaendelea kuwakumba watu nchini Uganda baada ya kuzuka kwa ugonjwa wa hatari wa Ebola. Hali ikoje? Nini kifanyike Uganda pamoja na jumuiya nzima ya Afrika ya Mashariki? Kukaribisha, jina langu ni Sandey Shomari. Naam, tukianzia basi hapa nchini Marekani, mkutano wa Rais joe Biden huko White House umeweka lengo kuu la kumaliza njaa na kupunguza magonjwa yanahusiana na, na lishe nchini Marekani ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Rais huyo wa Marekani siku ya Jumatano alitangaza dola bilioni nane na hadi za sekta ya kibinafsi, na pia akapanga kuongeza upatikanaji wa chakula cha bure mashuleni na kupanua msaada wa serikali kuhusiana na chakula kwa watoto pamoja na familia. Kwa mujibu wa Rais Biden, moja kati ya kaya kumi za Marekani haina usalama wa chakula na hivyo basi, imekuwa ni swala la njaa kwa miongo kadhaa. Siku ya Jumatano, katika mkutano wake wa kwanza wa aina yake katika miaka hamsini, Ikulu ya Marekani iliyoita wataalam kujadili jinsi mtoaji huyu mkubwa wa msaada wa chakula kimataifa na duniani anaweza kuwalisha vizuri watu wake. Lakini pengine njaa inayozungumziwa hapa ina tofauti gani tunayoisikia kwenye nchi za Afrika ya Mashariki na kwingineko? Mchambuzi Timothy Sadera anaungana nasi kutoka Atlanta Georgia. Uh, naweza nikaliangalia jambo hili kwa njia mbili. Kwanza kuna utofauti kati ya njaa ambayo tunazungumzia hapa na njaa inayopatikana katika nchi za Afrika. Kwanza jambo hili ni kwamba ndiyo njaa imekuwepo hapa Marekani, lakini uh, nikasema Afrika nikalinganisha na Afrika kwa sababu njaa ya Afrika ni kukosa kabisa chakula, lakini hapa ni kukosa Uh, yale maisha, kiwango cha maisha ambapo unaweza kulisha mtoto wako kwa njia iliyo sawa na pia kuna utapi wa mlo na wengine pia wanaohusika na, na magonjwa aina tofauti uh, ambayo yanasababishwa na ukosefu wa chakula. Ni kweli kabisa na pengine ukigusia hilo, amezungumzia uh, kuhusu takriban nyumba uh, moja kati ya kumi Marekani ina tatizo au la, la, la, la kukosa chakula kwa kiasi hicho, pengine hapo kufafanua zaidi. Ni kweli tunaona tofauti ni kubwa kile ambacho wanakosa hapa hawa, watoto wa Marekani ambao wanatajwa milioni tisa, wanakosa nini hasa? Unapozungumzia kukosa chakula, sio kwamba wanakufa na njaa kabisa, la hasha, lakini wanakosa nini hasa? Tunaongelea lishe tu nzuri, tunazungumzia nini hasa haswa? Tunazungumzia hapa kuhusu uh, chakula kilicho, uh, na lishe nzuri, kwa sababu uh, wengi wanapata chakula uh, pia chakula kimekosekana kwenye kile ambacho tunaita mahifadhi ya chakula, lakini wakati mwingi watu wamezoea kula kula kula, utakuta ya kwamba mtu alizoea kula uh, vyakula vya aina fulani. Kwa hivyo anapoona ya kwamba hawezi akala chakula kingine, anataka kile kile alichokuwa, jambo hilo ni shida kubwa, na niposa unaona Biden akizungumzia, anasema kuna wengi baada ya ule baada ya ule msimu wa Covid wengi wao waliweza kudhurika, walio na diabetis ama kisukari, wengine walio na magonjwa yani kuongeza uzito, yani overweight, obesity utakuta ya kwamba walidhurika sana kwa sababu ya vyakula aina fulani wanavyovila, na ndiposa nikasema ni tofauti na Afrika. Afrika wamekosa chakula kabisa, mtoto hana mzazi, hana chakula. Lakini hapa chakula kimo, um, lakini ni kule tu ya kwamba mtoto akiamka anataka yai, hu utaweza kumpatia yai, anataka soseji, anataka mkate. Kwa hivyo ni yale maisha, kiwango cha maisha ya watoto waliolewa nacho ni cha juu sana, kwa hivyo wakikosa hicho chaitwa ukosefu. Na katika swala hilo, basi pengine nchi za hapa Marekani kwa upande huo wao, kama Biden na mkutano huu wake aliokuwa kuizungumza nini, ambacho wanajaribu kufanya, kwa sababu umezungumzia swala hili, zinazoitwa food bank ambazo watu wanapeleka vyakula, tunajua hata makanisa yanafanya hivyo. Hizo nazo zimekuwa na ugumu wa kupata pengine. Nini kimepelekea hicho kwa upande wa Marekani? Uh, kwa upande mwingine tutaona y kwamba jambo hili lote ni la kisiasa pia, tunaweza kuingiza siasa pale kati maanake, uh, Biden anajaribu ya kwamba sasa chakula kiweze kupatikana, watu wajitolee, makampuni yajitolee wa uh, na pia kuweza kukimu hadhi ya watoto na pia wazazi, lakini mambo ambayo naona kama yana mwelekeo ni kwamba chakula kimepungua ndiyo Ukosefu umeanza kukosekana chakula cha kutosha, ili waweze kuhifadhi cha baadaye, lakini pia gharama ya maisha imeongezeka. Kwa hivyo uh, utakuta kwamba mzazi hana pesa za kuweza kununua chakula kile, kwa hivyo inabidi wajinyime kidogo. Na pia hapa, ningependa kusema, watu wengi wanapenda kulalamika ya kwamba uh, leo sijapata hiki, sijapata kile, sijapata kula mkate, sijapata kula kuki, uh, mambo kama yale mengine madogo madogo, lakini kwa kweli chakula chenyewe kimepunguka, Imekuwa gharama sana kwa mzazi kununua. Kwa hivyo ndiposa naona Biden anajaribu sasa kuregesha mzigo ama kuregeza, kuregeza ule mzigo wa wazazi, nayo serikali iingilie kati kwa kutuma zile cheki za kusaidia watoto na pia kuongeza utapiwa mlo pale shuleni. Aa, na pia shule zilizo uh, zilizo na watu wengi ambao wana kimo kidogo cha mapato waweze kupatiana chakula bure. Sawa, mwisho kabisa, Republican na Wademokrat wanatofautiana katika kutoa hii misaada ya chakula kwa wananchi wake hiyo unaweza kagusia kidogo tofauti yao hasa inakuwa wapi, hapa kwenye kusaidia wananchi wapa misaada ya chakula? Wajua, tofauti kubwa, ndugu yangu, sasa hivi onekana ni siasa. Maanake sasa hivi tunaenda siasa za msimu wa kati ya ya muhula. Kwa hivyo, uh, jambo hili Biden akilitumia na liweza kufanikiwa, basi ata, atapatiwa alama za juu. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba anahuzika sana kujali maisha, lakini nao wana Republican wanasema hapana, na wameapa ya kwamba jambo hilo halitapita na halitakuwa rahisi. Kwa hivyo ukiangalia Uh, mambo haya yote yanapowekwa kwa pamoja, watu wengi sana hawataweza, haitadumishwa ama haitafanyika kwa haraka, lakini itatokea muda ambapo sasa hivi lazima waende kwenye kwenye bunge wakazungumzie waweze kuamua. Kwa hivyo nao wamehapa Republican, ya kwamba itatumia muda, wanademokrati wanasema tutapitisha kwa sababu tunataka tujali, uh, wananchi wetu, lakini kwa vile sasa hivi ni wakati wa siasa, uh, jambo hilo linapewa umbele kidogo. Asante ah, sana Profesa Timothy Sadera kutoka kule Atlanta, Georgia. Lakini wakati huo huo, mchambuzi Abdulahi Bur anasema picha iliyotolewa na White House ni ya kutia hofu. Inakuwaji ni swala la kutia hofu na hali ilivyo ni nini? Jambo ambalo tunafai kulikumbuka ni kwamba takwimu ambazo zimetolewa na White House na Rais Biden na baadhi ya washirika wake inatoa picha ambayo ni ya kutia hofu, ukizingatia kwamba hii si ukosefu wa chakula kama tunavyojua kwetu nchini, kwa kuwa nchi ya Marekani bado inasafirisha chakula chungu nzima katika mataifa mengi tu ulimwenguni, ikiwemo katika bara la Afrika, jambo ambalo ni la kitatizo, jambo ambalo limekuwa ni kisiki katika kuhakikisha kwamba wale ambao wanaohitaji vyakula na lishe bora ikiwemo ni pamoja na watoto, watu ambao ni wazee na watu ambao wanatoka jamii hususan jamii ya Walatino, jamii ya Waafrika weusi na jamii katika maeneo ambayo ni vigumu kuwafikia na jamii ambao ni kwa, kwa, kwa, kwa wakati, wakati mwingi huwa ni jamii ambayo ina upungufu fulani wa uwezo kimsingi kuwafikia uzalishaji wa vyakula, usafirishaji wa vyakula na usambazaji wa vyakula kwa jamii kwa watu kwa, kwa, kwa, kwa ambao nimewataja hapo awali limekuwa ni jambo ambalo ni gumu sana, imechangia hali hii kuzidi kuzorota. <coughs> hapo hapo kwenye chakula pia, leo moja mataifa amezungumzia swala zima la uharibifu wa chakula ni mkubwa mno. Sasa pengine pale katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki na hata hapa Marekani, hilo swala limekuwa likitokea sana, ni kwa nini, na inakuwaje kunakuwa uh, na uharibifu mkubwa pengine kwa kwa uchambuzi wako, akinevea kwa kifupi tu. Kimsingi ni kwamba wale ambao wanazalisha ambao wanaosafirisha na ambao wanaosambaza vyakula nchini Marekani kwa kiasi kikubwa si wakulima kama tunavyojua kwetu nyumbani, mtu ambaye ana hekari moja ama mbili au tatu. Ni mashirika makubwa ya kimataifa. Kwa mashirika haya Hali hii ya uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa vyakula vinatumia mbinu ya kisasa. Kwa hiyo, kwa mfano kama chakula inafai kutoka eneo moja tu nikitolea mfano Ohio, na ikuje katika na ikuje, um, mji wa New York, iwapo katika kipindi hicho hali yeyote ambayo itachangia chakula hi, chakula chakula hicho ama vyakula hivyo visiweze kufikia New York, katika kipindi walichoagana kama ni siku kumi, vyakula hivyo vita vitakuwa vimeharibika, na kwa hivyo vitatupwa. Na tusisahau kwamba si kutupa tu, hali hii itachangia uharibikaji wa mazingira, kwa kuwa vyakula hivi wakati mwingine, jinsi inavyozalishwa, jinsi inavyosafirishwa, jinsi inavyosambazwa, inatumia uh, nishati nishati ambayo zinatoa Uh, ukipenda gesi ya carbon dioxide, ambayo inachangia kuharibika kwa, kwa, kwa, kwa hali ya hewa. So kwa hiyo athari zake zinagusia zinagusia vitu vingi. Kwa hiyo kimsingi ni uzalishaji wa vyakula na mataifa makubwa makubwa ya kim, mashirika makubwa makubwa ya kimataifa. Kingine ni kwamba katika baadhi ya mashamba ambayo yanayozalisha ambayo yanayouza uh, vyakula Uh, havijaendelea kadri ya kufikia um, uh, kuku, kuchunga vyakula visiharibike, na bado wanatumia mbinu ambazo ni duni, mbinu ambazo zimepitwa na wakati, kwa kuwa hawana uwezo wa kutosha, na baadhi yao ni wakulima tu, kwa kuwa vizazi vinne vitano vimekuwa wamekuwa wakulima. Kwa hiyo wana ile hali ya kulinda urithi huu, badala ya kuhakikisha kwamba wanatumia mbinu za kisasa ambazo zinaweza kuwasaidia. Sawa kabisa, na pengine ugusie tu kwa haraka haraka pakuhusiana na mzozo huo wa chakula ambao baadhi anataka kushughulikia kwa upande wake akijumuisha bunge la Marekani. Tunafahamu kwamba kwa kawaida wa Republican hawapendi kutumia serikali katika kutoa misaada hii, na yeye anataka serikali iisimame kidete kuhakikisha kwamba inapata hichi kinafanyika. Pengine kwa upande huo, kutoka bungeni ana changamoto zipi na pengine kitu gani ambacho wewe unakiona hapa kwa upande wa Democrat na Republican katika suala hili la kusaidia misaada zaidi kwa watu ya chakula? Uh, cha muhimu ni kwamba baadhi ya maeneo ambayo yanayozalisha vyakula, mahindi ukipenda mtama, maeneo hayo ni maeneo ambayo yanaunga mkono chama cha Republican, kwa hiyo si sidhani kama itakuwa ni vigumu sana hali hii kuweza kushughulikiwa kwa kuwa, baadhi ya wale ambao wanaoathiriwa kwa mfano mabadiliko um, ya tabia nchi, wakulima wengi katika maeneo haya, ni maeneo ambayo yanaopigia chama cha Republican kura, ukipenda Midwest na maeneo ya kusini mwa nchi ya Marekani. Kwa hiyo sidhani kama itakuwa na tatizo, wale ambao wata watakaonufaika zaidi, kwa kuwa wakulima ambao wanaozalisha baadhi ya vyakula hivi, ambao serikali lazima ivinunue wengi wao ni wale ambao wanaounga chama cha Republican au wengi wao ni wale ambao wanaishi katika maeneo uh, yanayo ambayo ni ngome ya chama cha Republican. Kwa hiyo sidhani, uh, itakuwa ni jambo gumu zaidi. Shukran sana mchambuzi Abdullahi Bori kutoka hapa Washington DC. Lakini wakati huo wa huo, mashirika mataifa, ya umoja mataifa yanatoa wito wa kukomeshwa kwa upotevu wa chakula, wakati umoja huo ukiadhimisha siku ya kimataifa ya uhamasishaji na upochevu wa chakula hii leo Alhamisi, vyakula vingi vinasemwa kwamba vinatupwa, hilo basi vinaendelea na wakati hayo ya kijiri, wakati dunia inapambana na ukosefu wa chakula, mengi yakitajwa hasa kule vita vya Ukraine na maeneo mengine. Basi kufikia hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza, karibu tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Na katika sehemu ya pili tunamulika wasiwasi unaoendelea kuwakumba watu nchini Uganda baada ya kuzuka ugonjwa hatari wa Ebola mapema mwezi huu. Hadi sasa watu watano wamekushathibitishwa kufariki dunia kutokana na Ebola, huku vifo vingine kumi na tisa vikiwa bado havijathibitishwa iwapo vilisababishwa na ugonjwa huo, ingawa rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni amesema kwamba hivi sasa wamedhibiti ugonjwa huo. Katika kwa undani hii leo, mwandishi wetu wa nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia hali ilivyo nchini Uganda na tahadhari watu wanaostahili kuzichukua. Kisa cha kwanza cha ugonjwa wa Ebola nchini Uganda kilikuwa cha mwanaume mwenye umri wa miaka 24 tarehe 11 Septemba mwaka huu, akiwa na dalili za Ebola. Kisa hicho kilithibitishwa mnamo Septemba 19 kupitia uchunguzi wa maabara. Matokeo ya kimaabara yalionyesha kuwa alifariki kutokana na ugonjwa wa Ebola aina ya Sudan ambao ulitambuliwa mara ya mwisho nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Virusi vya ebola vya aina ya Sudan vina kiwango cha chini cha vifo kuliko vile vya Zaire ambavyo vilizuka DRC na sehemu za Uganda mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane. Ebola husababisha kiwango cha juu cha vifo kati ya wale walioambukizwa, wa idadi kubwa huishia kufa. Katika mlipuko wa mwaka elfu mbili kaskazini mwa Uganda, zaidi ya nusu au asilimia 53 ya wote walioambukizwa wa na virusi walikufa. Kulingana na aina ya virusi na mwitikio wa afya ya umma, kiwango cha vifo kinaweza kuanzia asilimia 25 hadi 90 ya walioambukizwa. Mlipuko wa mwaka 2000 ulisababisha vifo vya watu 224 kati ya visa 425 ambavyo viliripotiwa kote nchini. Rais wa Uganda Yoweri Museveni siku ya Jumatano alitoa uamuzi wa kutoweka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni siku ya Jumatano alitoa uamuzi wa kutoweka kizuizi ili kudhibiti virusi hivyo vya Ebola vinavyoambukiza sana, akisema kwamba nchi hiyo ina uwezo wa kudhibiti mlipuko huo. John Kibego ni mwandishi wa habari nchini Uganda, alitoa taarifa na kupuuza kabisa taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea katika vyombo vya habari zikisema kwamba kuna watu thelathini na sita in ambao wameambukizwa virusi hivyo vya Ebola. Ripoti, akasema, iliyothibitishwa na wizara ya afya inaeleza kwamba ni watu ishirini na wanne ambao wameambukizwa virusi vya Ebola. Kati yao 24 kuna watano ambao wizara hiyo pia ilithibitisha kuwa wamefariki dunia tayari. Ah uh, 19 wakiwa ndio wanaendelea kupata matibabu. Bila shaka hofu miongoni mwa wananchi iko uh, kwa kwamba ugonjwa wa Ebola hiyo naweza kuambukiza zaidi. Kwa mfano, ukiangalia katika wilaya hizi ambazo ni kidogo ya mlipuko huu, wilaya ya Mubende na wilaya jirani ya Kigegwa, ziko visa vingi vimepatikana wilaya zote jirani hapo unakuta kwamba wanachukua hatua, wanatoa tahadhari mara kwa mara kuona kwamba watu wasisogeane kwa karibu, wasipeane vitu fulani, yani kuzuia njia zozote zinazoweza kusababisha maambukizi ya virusi vya Ebola. Wakiona mtu anavujwa damu, anavujwadam wachukue hatua za kuarifu haraka haraka au watu uh, wahudumu wa afya. Uh, lakini pia kile ambacho akiweza kusaulika ni kwamba miongoni mwa wale watu ambao wameambukizwa kuna wahudumu wa afya sita. Hakuna vizuizi kwa sasa ambavyo vimewekewa watu, kwa mfano katika usafiri, kama njia ya kudhibiti mlipo huo. Na rais Museveni jana alipokuwa akizungumza, alisema kwamba hawataweka watu wasiwe na hofu sana, watu wasibabaike, kwani virusi vya Ebola aina ya Sudan haviko hatari sana kama vile, vile virusi, virusi vilivyokuwa vinatoka nchi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo amesema kwamba hakuna hofu na hawataweka vizuizi, yani lockdown, kama ilivyokuwa wakati wa COVID-19. Yani, biashara itaendelea, maeneo ya ibada yataendelea na kazi zake pamoja na shule. Wizara ya afya inasema kwamba ni Ebola hiyo aina ya Sudan, na hatua ambazo zimechukuliwa tayari na wizara hiyo katika kudhibiti mlipuko um, huo ni kwamba taarifa ndogo zote, vituo vya afya vyote katika maeneo haya matatu katika wilaya ya Mubende ambavyo vimekuwa na wagonjwa Ebola tayari vime wameimarisha huduma hapo, kwa mfano kuweka vitanda vipya, isolation centers, yaani maeneo ya kutoa tiba kwao. Watu wameimarisha hizo mbinu kuona kwamba ukiwa na hali yoyote ya kuongezeka kwa ugonjwa watakabiliana nao ipasavyo. Nafikiri visa vikiendelea kuongezeka inamaanisha kwamba biashara kwa kiasi fulani, uchumi utazidi, utarudi tena kukwama, kwani watu hawatakuwa tena na uwezo wa kusafiri kutoka wilaya nyingine hapa na pale. Wao kama watu watakuwa wakijizuia kutembea hapa na pale, maswala ya sokoni, maingiliano sokoni pia yatapungua. Hiyo ni hofu sasa. Iliyo Uganda, ambayo ina mpaka na DRC, imekumbwa na milipuko kadhaa ya Ebola, kwa hivi majuzi ukiwa ni wa mwaka elfu mbili kumi na tisa ambapo takriban watu watano walikufa. Jumanne wiki hii DRC ilitangaza kumalizika kwa mlipuko wa virusi vya ebola vilivyoibuka mashariki mwa jimbo la Kivu Kaskazini wiki sita zilizopita. Ni kisa kimoja tu cha virusi hivyo kilichothibitishwa kulingana na shirika la Afya Duniani, na kufanya mlipuko wa ebola wa DRC kuwa janga la chini zaidi. Janga baya zaidi la ebola eneo la Afrika Mashariki kati ya mwaka 2013 na 2016 liliua zaidi ya watu 11,300. DRC imekuwa na zaidi ya milipuko kumi ambapo mlipuko mbaya zaidi uliuwa watu elfu mbili mia mbili themanini mwaka elfu mbili na ishirini. Profesa Matilu Mwau ni naibu mkurugenzi katika taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, KEMRI. Ebola ni virusi e, ambavyo sisi tunafikiria hivyo virusi vinatoka kwa mnyama ambaye inaitwa popo, inatoka kwa bat, tunafikiria bat huwa anabeba hivyo virusi vya Ebola na tunafikiria kwamba bat wenyewe hawaadhiriki na hivi virusi vya Ebola kwa sababu over many years, bat, zimejua kuishi na Ebola. Lakini sasa Ebola ikikuja kwa watu, kwa mfano wakati watu wana interact na bat, labda wanaingia kwa caves ambazo iko na bat, labda wanaguza ile uchafu unatoka kwa bat, wapate Ebola. Sasa watu hawajazoea eh, kudili na Ebola miaka mingi, so wanakuwa wagonjwa na ile ugonjwa ambao watu wanapata inaweza kuwa inaleta fiva, joto kwa mwili, uchungu wa misuli na uchungu wa mwili wote. Wanaweza kuwa na macho ilibadilika rangi ianze kuwa mekundu ama ianze kuwa manjano, labda pia wanaweza to kwavuja damu kwa mahali yote, mpaka kwa ngozi inaweza toka damu, mapua, masikio, mahali yote inaweza toka damu okay. Na watu wengi wanaweza kufa, kwa mfano ndani ya watu kama mia moja Labda watu kama hamsini ormoda na hamsini ambao wameambukizwa wanaweza kufa. Kabla ya kufa, anaweza kuwa nauma na vitu kama kuumwa na kichwa, kutapika, kupata kuhara, kupata na mabadiliko ya ngozi, na pia figo na maini yanaweza pata shida pia okay? Ukiguzana na mtu ambaye ako na Ebola unaweza kuwa na huo ugonjwa kati ya tuseme, siku chache sana kama siku tatu hivi mpaka wiki moja But by the time umefikisha wiki mbili tatu hivi, ikiwa wa kupata umeshapata something like two days to around three weeks. So, nasema kitu kaa hiyo utakuwa sasa. So, umeanza kuonyeshana, na wewe uko na signs na symptoms. Sasa, mtu ambaye akija kwa hospitali na ameambukuza na ugonjwa, vitu ambazo zinaweza muua ni nyingi okay. So kazi ya hospitali ni kustabilize huyo mtu, tuseme kwa mfano, ikiwa damu imevuja sana, anaongeza damu ikiwa amepoteza fluid anaongeza fluid. Ikiwa ako na fever, hiyo fever una deal nayo, lakini e, kuna wakati mwingine wanasayansi wameonyeshana kwamba yule mtu ambaye alikuwa ameambukizwa na ibola tukichukua damu yake, yule alipona, mtu ambaye alishapona, tuchukue damu yake, inaweza kuwa na antibodies same kind ambazo inawezasaidia mtu ambaye sasa ako na ibola, ndio symptoms science sikuwe kali sana okay. So, zinawezasaidia lakini sisi katika nchi kama zetu hatuja advance hiyo science sana, hiyo ya antibodies. Kuna vaksini ya Ebola ambayo, chanjo ambayo mtu anaweza chanjwa, lakini nimesikia kwamba hii Ebola ambayo iko Uganda, hiyo vaksini impact yake sio kubwa kama zile Ebola zingine zilikuwa kama za Congo. So labda, wanasayansi ni vizuri waendelee kutengeneza vaksini ambayo sasa iko effective kwa hizi virusi vya ibola ambayo ni ile variant iko Uganda, lakini iko effective kiasi, sio kusema atifanyi kazi kabisa. Okay, lakini sio mzuri sana kama ile kama vile imefanya kazi kule Kongo. Kitu ingine ni kwamba mtu ambaye ako hospitali na aimeambukizwa na ibola anaweza chungwa na mtu ambaye alishaambukizwa na ibola na akapona bila huyo mtu ambaye anamchunga kuadhirika, lakini akichungwa na mtu ambaye hakupata ibola siku moja huyo mtu lazima hayo amejivalisha PPE ilivyo, ndio asikuje kuambukizwa okay? lakini yule ambaye aliambukizwa kitambo ako protected kwa kiasi kikubwa kupata ibola tena. Ufuatiliaji wa visa unaweza kuwa changamoto kwa sababu ya kusafiri watu. Kwa mfano, mtu aliyeambukizwa anaweza kusafiri hadi mijini waliko watu wengi kwa kutumia usafiri wa umma na ikiwezekana kuhudumiwa katika kituo cha afya na wahudumu wa afya wasiojua hali yake, njiani, anakaribiana na watu wengi ambao ni vigumu kufuatilia. Iwapo mshukiwa atathibitishwa, chanjo iliyopatikana inaweza isiwe na ufanisi dhidi ya aina ambayo imezuka nchini Uganda. Kwa sasa, chanjo pekee iliyoidhinishwa ni ya aina ya kirusi cha Zair. Chanjo aina ya Sudan bado haijaidhinishwa. Mlipuko huu wa ugonjwa wa virusi vya Ebola na mengine kabla yake, pamoja na janga la COVID 19 nikumbusho kwamba magonjwa ya kuambukiza mapya au ya zamani ni tishio kubwa kwa afya ya umma ambayo inahitaji uwekezaji na hatua zaidi ili kulinda afya ya binadamu. Shukran sana Jason Nyakundi na msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha Kwa Undani kwa siku ya leo. Shukran kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Kenya, wachambuzi Profesa Timothy Sadera kutoka Atlanta, Georgia na Abdullahi Boru, mchambuzi kutoka hapa Washington DC, na kwa upande wa pili, mwelekezi Said Hamduni, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki VLN