Ku hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu harrison Kamau. na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii leo Jumanne, Oktoba 4 mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio shirika kwenye eneo la maziwa makuu na Afrika Mashariki, ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya, vilevile Radio Free Africa, RFA. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu sana kwenye matangazo yetu hivi leo. Baada ya kutangazwa kwa mabadiliko kwenye uongozi wa kijeshi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, je, wananchi wanasemaje? Sisi wakaaji hata wa Beni tunangojelea kazi kwa sababu tunafanya, tumefanya miaka mingi ndani ya vita, na tunadhani hao wakuu wa jeshi wataweza kuja kuleta amani hapa mjini Beni. Na katika taarifa nyingine, mahakama moja katika mji wa magharibi mwa Rusia wa Voronezh Jumanne imemhukumu raia wa Marekani kifungo cha miaka minne na miezi sita jela kwa kumpiga teke afisa wa usalama. Basi kwa hayo na mengine mengi, utayasikia kwenye matangazo yetu hivi leo. Lakini kwanza, ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu hapa Patrick Nduimana. Zaidi ya watu laki mbili wameandikishwa katika jeshi la Rusia tangu Rais Vladimir Putin atangaze harakati za kuhamasisha watu kujiunga na jeshi hapo Septemba 21. Waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu amesema Jumanne kufikia leo zaidi ya watu laki mbili wameingia jeshini. Shoigu amesema katika mkutano uliopeperushwa kwenye televisheni, uhamasishaji huo wa Rusia kuomba watu kujiunga na jeshi unalenga kuimarisha vikosi vya Moscow nchini Ukraine hatua hiyo ilitangazwa baada ya mfululizo wa matukio ya kushindwa kwa jeshi la Russia kwenye uwanja wa mapambano. Kremlin ilisema uhamasishaji huo ni wa muda na unalenga kusajili wanaume laki tatu. Shoigu amesema wale wanaohamasishwa wanapewa mafunzo ya kijeshi kwenye vituo 80 kwenye uwanja na vituo sita vya mafunzo. Uhamasishaji huo wa Kremlin ulisababisha baadhi ya maandamano na wanaume walio na umri wa kuingia jeshini kuondoka nchini huku maelfu wakikimbilia katika nchi jirani ambazo zilikuwa chini ya Umoja wa Kisovieti. Kazas Kazakstan Jumanne imesema zaidi ya wa Warasia laki mbili walivuka mpaka na kuingia nchini humo katika wiki mbili zilizopita. Mahakama moja katika mji wa magharibi mwa Rasia wa Voronez Jumanne imemhukumu raia wa Marekani mwenye umri wa miaka 28 kifungo cha miaka minne na miezi sita jela kwa kumpiga teke afisa wa usalama Kamati inayofanya uchunguzi kuhusu matukio makubwa ya uhalifu imesema katika taarifa, mwanamume huyo ambaye alipinga hatua za kisheria zilizochukuliwa na mamlaka alitumia vurugu dhidi ya afisa wa polisi aliyekuwa zamu na kumpiga mateke mara kadhaa. Marekani huyo aliyetajwa na shirika la habari la serikali ya Rusia kama Robert Gilman anakusudia kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo, wakili wake amesema. Wakili Valery Ivanikov Ameongeza kuwa mteja wake anapanga kuwasiliana na maafisa wa Marekani ili kupanga ubadilishanaji wa wafungwa. Mjumbe maalumu wa Marekani wa masuala ya mazingira John Kerry ameiomba ame Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuondoa baadhi ya vitalu vya mafuta ambavyo imeviweka kwenye mnada ili kuhifadhi mazingira. Amesema Jumanne kando ya mkutano kuhusu hali ya hewa unaofanyika mjini Kinshasa. Kongo iliweka vitalu 30 vya mafuta na gesi kwenye mnada mwezi Julai. Wanamazingira wanahofu kuwa mnada huu unaweza kufungua sehemu za msitu wa pili kwa ukubwa duniani na ardhi zenye rutuba kwa ajili ya shughuli za uchimbaji mafuta ambazo zinaweza kupeleka kiasi kikubwa cha hewa chafu ya kaboni angani na kuhatarisha malengo ya kudhibiti ongezeko la joto duniani. Serikali ya Kongo ilisema inahitaji kutumia rasilimali rasili zake kubwa, ili kukuza uchumi wake, viwanda vyake vya umeme na kupatishia raia wake umeme. Tunajua ni jambo la dharura, nilizungumza jana na naibu waziri mkuu na nitazungumza leo na rais, lakini uamuzini wake, Kerry amewaambia waandishi wa habari kando ya mkutano huo wa mazingira mjini Kinshasa. Rubani wa Rasia amefariki dunia leo Jumanne, wakati ndege ambayo hivi karibuni imekuwa ikipeleka mizigo kwenye jeshi la Mali ilipoanguka karibu na mji wa kaskazini wa Gao, jeshi limeliambia jeshi limeliambia shirika la habari la AFP. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Chanzo cha habari ambacho kilizungumza kwa masharti ya kutotajwa hakikutoa taarifa za kina kuhusu ajali hiyo zaidi ya kusema kwamba ndege hiyo ilikuwa ikirejea kutoka kufanya doria. Ndege hiyo ilikuwa aina ya Albatrov ya kipindi cha Kisovieti kutoka Chezoslovakia, ambayo iliundwa kwa ajili ya shughuli za mafunzo, lakini baadaye ilibadilishwa kwa ajili ya mapambano na kuwekwa katika masoko ya nje. Maafisa wanasema ndege hiyo ilikuwa miongoni mwa ndege zilizopelekwa katika jeshi la Mali. Serikali ya mapinduzi ya Mali, ambayo ilitoa madaraka Agosti mwaka elfu mbili na ishirini, imeachana na washirika wao wa kawaida Ufaransa na kugeukia kwa Russia. Msaada wa Kremlin unajumuisha idadi kubwa ya wanajeshi wa operesheni za nchi kavu, ambao Mali inawaelezea kuwa ni wakufunzi, lakini mataifa magharibi wanasema ni wanajeshi ambao wapo na kampuni binafsi ya Wagner, wakiwa na ndege za kivita pamoja na helikopta. Mali imekuwa ikikabiliana na wanamgambo wenye msimamo mkali toka mwaka elfu mbili kumi na mbili. Ghasia ambazo zimeanza katika upande wa kaskazini mwa nchi na zimesambaa mpaka kusini mwa Mali pamoja na mataifa jirani ya Burkina Faso pamoja na Niger. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Darzeni ya waandamanaji wakipeperusha bendera za Rusia wameandamana Jumanne katika mji mkuu wa Burkina Faso Wagadugu, Wagadugu, wakati wajumbe wa Afrika Magharibi wakiwasili kwa kazi ya kutafuta ukweli kufuatia mapinduzi ya pili nchini humo chini ya miezi miwili. Waandamanaji waliimba nyimbo za kuiunga mkono Rusia, wakiitaka Ufaransa kuondoka nchini humo na kuionya ECOWAS, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, dhidi ya kuingilia kati. Mwandishi wa AFP ameshuhudia. Taifa hilo maskini la, la eneo la Sahel lilitumbukia katika msukusuku wa mwishoni mwa juma wakati luteni canal Henri Sandaogo Damiba ambaye alichukua madaraka mwezi Januari alingwatuliwa na mpinzani mpya anayeibuka captain Ibrahim Traore mwenye umri wa miaka 34. Mapinduzi hayo yalitokea wakati ukifanyika maandamano yenye vurugu dhidi ya Ufaransa na kuibuka kwa bendera za Rusia miongoni mwa waandamanaji na hivyo kuzua uvumi kwamba Traore anaweza kufuata mkondo wa tawala nyingine za Afrika zinazozungumza Kifaransa na kuanzisha uhusiano na Moscow kwa kujitenga na Ufaransa. Mwimbaji wa Iran Shervin Hajipur aliyekamatwa baada ya wimbo wake wa kuunga mkono maandamano ya kupinga kifo cha Mahsa Amin kutanda kwenye mitandao ya kijamii, ameachiliwa kwa dhamana, afisa mmoja amesema Jumanne. Wimbi la machafuku limeikumba Iran tangu mwanamke huyo wa Iran wa kabila la Wakurdi mwenye umri wa miaka 22 alipofariki Septemba 16 baada ya kukamatwa na polisi wa maadili mjini Tehran kwa madai ya kupinga sheria kali za taifa hilo la Kiislamu zinazohusu mavazi kwa wanawake. Ghasia za mitaani zimesababisha vifo vya darzeni ya watu wengi wao wakiwa waandamanaji, lakini pia maafisa wa usalama na mamia wengine kukamatwa. Mwendesha mataka, mwendesha mashtaka katika mkoa wa Kaskazini wa Mazandaran Mohamed Karimi ameliambia shirika la habari la serikali Irna kwamba Shevin Haji Agapur ameachiliwa kwa dhamana ili kesi yake iendelee kupitia utaratibu wa kisheria. Afisa mstaafu wa Lebanon Jumanne ameivamia benki moja akiomba kutuma pesa kwa mtoto wake anayesoma nchini Ukraine. Shirika la kutetea wateja limesema ikiwa mojawapo ya benki tatu zilizovamiwa na wateja nchini Lebanon. Benki nchini humo zinazokumbwa na mzozo wa kiuchumi kwa zaidi ya miaka miwili zilifunguliwa kwa muda wiki iliyopita chini ya ulinzi mkali baada ya kufungwa kwa wiki nzima kufuatia uporaji mwingi wa wateja waliokata tamaa ya kupata pesa zao. Ali Dib Al Sahili alilishikilia mateka tawi la benki moja katika mji wa Chatura ulio mbali wa kilomita 45 mashariki mwa mji mkuu Beirut, kulingana na shirika linalotetea wateja wa benki akitaka kutuma pesa kwa mwanawe nchini Ukraine. Mwanajeshi huyo aliyestaafu ambaye alikuwa na silaha mwenye umri wa miaka 50 aliomba kupewa dola elfu ishirini na nne zinazohifadhiwa kwenye akaunti yake. Kaka yake amesema aliwekwa kizuizini, na haikufahamika wazi ikiwa alifanikiwa kupata pesa yoyote ya akiba yake. Watu kumi na wawili waliuawa wakati watu wenye silaha waliposhambulia vijiji katika eneo la kaskazini mashariki mwa Nigeria lenye mzozo, polisi wamesema. Washambuliaji hao ambao walikuwa wamevaa kama walinzi wa eneo hilo, wakiwa na silaha nzito, walivamia kijiji cha wafugaji katika wilaya ya Bali katika jimbo la Taraba na kuwakusanya wakazi eneo lilo wazi kabla ya kuwapiga risasi. Msemaji wa polisi katika jimbo hilo Usman Abdulahi alisema Jumatatu jioni akielezea shambulio hilo lililofanyika mwishoni mwa juma. Taraba ni moja ya majimbo kadhaa ya kaskazini mwa Nigeria yanayotaabika kutokana na mashambulizi ya magenge ya uhalifu wanaojulikana kama majambazi ambao huvamia vijiji kupora na kuua wakazi au kuwateka nyara kwa ajili ya kupewa fidia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, tunaelekea moja kwa moja hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunaarifiwa kwamba wananchi wameomba viongozi wapya wa kijeshi waliotangazwa hapo jana wajitahidi katika kurejesha amani na hasa mashariki mwa taifa. Astel Malivika ana tuarifu zaidi. Muhindo Nixon ni mkazi wa mji wa Beni, ameshuhudia machafuko na vifo vya watu wengi kwa muda mrefu. Aomba makamanda wapya wa jeshi, amani inapatikana kwa haraka katika mji na wilaya ya Beni ambayo imeshuhudia machafuko kwa muda mrefu. Sisi wakaaji wa Beni tunaangojelea uh, kazi kwa sababu tunafanya, tumefanya miaka mingi ndani ya vita na tunazani aa, wakuu wa jeshi wataweza kuja kutusaidia kuma kukuleta amani hapa mjini Beni, kwa sababu hii vita yetu ya Beni haiko vita yenye naomba vitu mingi, inaomba tu kuwa na juhudi na ile susi ya kuleta amani Muhindo amesema hayo masaa machache baada ya raisi kuwateua viongozi wapya wa jeshi la Congo FARDC na wale wa zamani, hasa Luteni Jenerali Seleste Mbala kustafu. jinyor Mumbere Mbakuri rahi ameshapoteza ndugu zake katika machafuko inayoshuhudiwa Beni kila siku tunaisha kufisha watu wengi sana. parikilerema sisi kujamaitu tunakufisha watu wengi sana sana tunakufisha na tuko na besoin vraiment amani irudie kwetu. Wanawake kwa upande wao wakiomba viongozi wapya kuwajibika na vile kubadilisha hata makamanda mikoani. Josephine Marimukono ni mtetezi wa haki ni mtetezi wa akina mama akiwagoma, ni vema kufanyike mabadiliko sababu wakati wa vita ni akina mama na watoto ndiyo wanabeba mizigo na vitu kwa kuhamishwa kila wakati. Lakini mabadiliko haya yakawa wakweli, itasaidia usalama mpya na, e, mambo itakuwa e, sambamba. Kitu ambacho tunaomba kabisa ni amani. Ujeshi wa ambaye amechiwa, tunaomba atumike juu ya usalama wa kweli, mambo ambayo itabadilisha mwenendo ya wajeshi ambao wanakuwa nyuma yake na waweze kutumika juu ya usalama na amani. Hata hivyo, nimezungumza naye Lora Mugiraneza, mchambuzi wa maswala ya kiusalama hapa mashariki mwa Kongo. Tunawaza kama unajua wale watu wote ambao wamewaondosha wengi wanawastaki kama walikuwa karibu na yule raisi mstaafu Joseph Kabila, na unaona kama wale wamewaondosha kama vile General Mbala, wanawaondosha eti labda wamekuwa maitika mitindo ya ule e, rais mstaafu. Tunaweza kuwaza kama rais wetu yupo na wasiwasi, unajua kama hata ingali fununu za makuu deta zingali bado zinaendelea katika nchi yetu, na ndiyo maana e, wajeshi wengi wana, wanafungwa sababu etu wanawazia etu waweze kufanya ile upinduzi mageuzi katika nchi yetu. Hiyo yote yaleta wasiwasi kwa rais, na ndiyo maana huenda amefanya kifagio katika uh, jeshi, labda akisimama daima watatuletea amani katika nchi yetu ya Kongo. Mabadiliko ya uongozi wa jeshi imejiri wa, wakati ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaandamwa na uwasi wa M23 eneo la Rutshuru Kivu naa eneo la Beni na Ituri, Oser Malivika, VOA Goma. Basi tukiondoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Uganda ambapo Rais Yoweri Museveni amempandisha cheo mwanaye Muhozi Kainerugaba na kumweka kati ya viongozi wa juu zaidi katika jeshi la Uganda, sawa na kuwa mshauri na msimamizi wa operesheni maalum katika jeshi. Uteuzi wa Muhozi unajiri siku moja baada ya kushambuliana na wakenya kwenye mtandao wa Twitter. Kukusema kwa kusema kwamba jeshi la Uganda linaweza kutoa Nairobi kwa muda mfupi sana, na kusema kwamba ni mzaha mkubwa kwamba Kenya inadai kuongozwa kulingana na katiba. Kenneth Bwire anatuarifu zaidi. Muhozi Kainerugaba mwenye umri wa miaka 48 na anakuwa mojawapo wa afisa wa ngazi ya juu kabisa katika jeshi la Uganda, akijiunga katika kundi moja na babake na majenerali wengine sita nchini humo. Ni afisa wa jeshi wa kwanza katika historia ya Uganda kupanda cheo kwa kasi ya aina hiyo ndani ya kipindi cha miaka ishirini na tatu. Amepandishwa cheo saa chache baada ya kujibizana vikali na wakenya kwenye mtandao wa Twitter akisema kwamba jeshi la Uganda linaweza kushika mateka Nairobi katika muda wa wiki mbili, na kwamba kile Wakenya wanakiita kwamba utawala wa kikatiba ni mzaha mkubwa ambao hauwezi kufikiriwa Uganda. Aliyekuwa mkuu wa idhara ya ujasusi wa kisiasa nchini Uganda Charles Romushana, anasema majibizano hayo ya Twitter hayakuwa ya mzaha, bali ujumbe mzito kwa Kenya kuhusiana na mpango wa kutuma jeshi nchini DRC. Kenya Kenya in... Amewasilisha ujumbe kwa Kenya kwamba iache kutatiza maslahi ya Museveni huko Kivu Kaskazini na Kivu Kusini na Ulaya pia iwaache kufuatilia au kuingilia masuala ya Uganda. Muhozi ameambia dunia kwamba Kenya inaingilia maswala na masilahi yake na lazima Kenya iache inachotaka kufanya DRC. Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikubaliana kutuma jeshi la pamoja mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupambana na makundi ya waasi. Makubaliano yamesainiwa kwamba jeshi la Kenya litaongoza jeshi la Afrika Mashariki nchini DRC, na huenda nchi zingine zikashauriana na Kenya namna ya kuongoza operesheni hiyo. Kuhusu kupandisha cheo katika jeshi la Uganda, Rumushan anasema kwamba huo ni mchakato wa kukamilisha juhudi alizoanzisha Rais Yoweri Museveni kuhakikisha kwamba kijana wake anasimamia majukumu ya jeshi hilo. Muhozi anaongoza shughuli zote maalum za kijeshi katika nafasi yake kama jenerali na mshauri wa Museveni. Majenerali wote wanawasilisha ripoti zao kwake yeye, ndipo aziwasilishe kwa rais Museveni. Sio kwamba anajitayarisha kuwa rais, tayari anatekeleza majukumu hayo. Msemaji wa serikali ya Uganda, Ofwono Opondo, hata hivyo, ametuma taarifa kwa vyombo vya habari akisema kwamba uhusiano wa kimataifa wa serikali ya Uganda haufanyiki kupitia kwa mitandao ya kijamii na kwamba jenerali Muhozi alikuwa anatoa maoni yake binafsi na aliyoandika siyo msimamo wa serikali ya Uganda. Muhozi pia ameandika ujumbe kwamba anayechokoza Russia katika vita vyake dhidi ya Ukraine anachokoza Afrika kwa jumla. Marekani imechukua msimamo mkali dhidi ya Russia. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaendelea kusikiliza idhaa uh, ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kumbuka kwamba tunasikika pia kupitia redio Raco Bunagana DRC, redio Malaika Lubumbashi na vilevile vile TKFM Tanga Tanzania. Nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimeanza kutumia mfumo mmoja wa udhibiti na ukaguzi wa dawa na vifaa tiba, hatua ambayo wataalamu wanasema imeanza kuleta tija. Kwa taarifa zaidi, mwandishi wetu wa Siraji Mvungi aliyeko Arusha anatufahamisha zaidi. Kuanza kutumika kwa mfumo mmoja wa udhibiti ni matokeo ya jitihada zinazoendelea za kuimarisha shughuli za kiuchumi kwa wananchi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Akizungumzia hatua hiyo, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya udhibiti wa dawa na vifaa tiba wa Tanzania Bwana Adam Fimbo amesema hatua hiyo imekuwa ni msaada mkubwa kwa Tanzania ambayo licha ya kuwa ni mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki pia ni mwanachama wa nchi za SADC. Tanzania inapakana na nchi nane katika ukanda huu wa Afrika na sisi ni wanachama wa jumuiya za kikanda mbili, jumuiya ya SADC, na ile ya EAC. Katika jumuiya zote hizo tumeanzisha programu za kuza udhibiti wa, wa, wa dawa kwa sasa hivi. Kwa mfano, tuna miongozo iliyo sawa ya usajili wa bidhaa, miongozo ya ukaguzi wa viwanda, miongozo ya kufanya ufuatiliaji wa bidhaa kwenye soko pamoja na miongozo ya kufuatilia madhara ya dawa kwenye soko. Amesema kwa sasa ushirikiano umeongezeka baina ya wataalamu na watafiti wa dawa kutoka nchi moja kwenda nyingine. Mifumo yetu sahivi inafanana, tunafanya kazi kwa kushirikiana, wataalamu wetu wanaenda kule, wanakuja kwetu, tunafanya kazi kwa, kwa kushirikiana. Limekuwa ni msaada mkubwa sana pamoja na kurahisisha udhibiti. Wataalamu hawa wanasema utengenezaji wa dawa umekuwa na urahisi mkubwa, na pia wamekuwa wakiwajibika sehemu moja tofauti na ilivyokuwa awali ambapo walihitajika kwenda kila nchi, swala ambalo limepunguza usumbufu na pia gharama. Ukauza hiyo dawa yako ndani ya jumuia nzima, huhitaji tena kupeleka maombi kila nchi kama ilivyokuwa hapo awali. Kwa sasa hivi mifumo imewekwa vizuri na imekuwa ni msaada mkubwa sana kwa watengenezaji wa dawa sana sasa hivi, kwa sababu inachukua muda mfupi kusajili na kuruhusu dawa kutumika kwenye jumuia nzima ya Afrika Mashariki kwa muda mrefu sasa. Licha ya kuwepo kwa jitihada za kuondoa vikwazo vya kiuchumi na biashara katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, bado baadhi ya changamoto zipo katika swala zima la utekelezaji. Ripoti kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Jina langu ni Asiraji Mvungi. Leo katika makala ya wanawake, tunaelekea huko nchini DRC ambako mwandishi wetu wa Goma Hoster Malivika amezungumza na Francine Muyumba. Yeye ni seneta nchini DRC na anaelezea jinsi kazi yake ilivyo na kwa nini amejiingiza katika siasa. Kwenye siasa, siko mwanamke kwenye siasa, niko mwenye siasa. Kwenye siasa, nimefanya siasa kama mwanaume, ni akili yangu, ni kichwa yangu, sio wanamke wangu, na mimi siwezi nikajitia kama mwanamke kwenye siasa. Ndiyo kwa maana mimi nimesoma sana nimefanya vitu gisi na stahili, kwa sababu inabidi competition na wanaume. Inabidi kama kuna mwanaume ambaye ana akili sana, inabidi pia mwanamke pia kwa na akili. Kama kuna mwanaume ambaye eko competent, inabidi pia kuna kwa mwanamke ambaye ana competent. Unajua watu wengi wanasema, wanawake tunataka wanawake wengi waingie kwa waingie wa wakuwa leaders wakuwa hivi na hivi. Pia inabidi wanawake wanawake ambaye wanastahili, inabidi wanawake ambaye wa, wana, wana walisoma wali wanawake ambaye pia wana vitu kichwani na pia wanawake ambaye watasaidia. Lakini siasa za Kongo ni ngumu, kuna ukosefu wa usalama. mm -hmm. We hauogope chochote unapolalamika bungeni ama kuwafokea viongozi hauogopi? <laughs> Kuogopa umejua, uh, ni Mungu ndio ambaye amechunga, sio mwanadamu. Na kama Mungu amenipatia uwezo wa kusema, najua kwa nini na najua mahali ambaye ananipeleka, na ni Mungu ndio ambaye ananichunga, sio mwanadamu, kwa sababu wao wote wanaongoza Kongo pia ni Mungu ndio uko juu yao na mimi wengine... na kama nasema, natetea raia, natetea watu wetu kwa sababu ni mambo ni, ma... ni kweli wengine... mimi siwezi nikakaa kimya kwa sababu naogopa mtu, inabidi niangalie mambo ambaye uh, ndugu zetu wako nao mapashida mbalimbali mbali ambayo raia inayo, na niseme gisi nastahili kwa sababu kazi yangu ya ubunge haiwezi kakuwa kazi ya ubunge kama mimi siseme ukweli na sisemei raia Yani, kama nimechoka na nimsitaki kusema nitaenda nyumbani kwangu, nimeacha kazi ya ubunge, nimeacha kuwa member of parliament, ninaenda kukaa na nimefunga mlango kwangu nyumbani. Lakini kama nina hiyo mamlaka na hiyo pawa ambaye wananchi wa, wa walinipa kwa sababu niende kuwarepresente, niende kuwarepresent kuwa niwasimamie inabidi niseme. Uh, lakini nimeuliza wewe kama akina mama, kwa nini husikie uhoga kusema? Hatuwezi tukaikaa kimya kama vitu haviendeki, inabidi tuseme vitu. Kongo sasa hivi haviendeki, mambo iko mengi, watu wanateseka, siasa imechafuka, constitution imekuwa violated, hakuna hata respect moja, institutions vimevunjwa, yaani vitu haviendeki. Tumechunga tu elections na tunataka hiyo elections ikuwe kwenye hiyo hiyo uh, institution ambaye ina organize elections ikuwe ambaye sisi wote tutakubaliana nayo, isikuwe ya mtu mmoja ambaye ameamka alafu ameimpose watu wake kwenye hiyo kitu ambaye ina organize hiyo maelections. Inabidi tukuwe na hiyo institution ya elections ambaye ita organize elections ambaye itapita vizuri, na twende kwenye fasi yenyewe. Members of parliament watakuwa nominated? Mbona wameshataja tayari tume huru ya uchaguzi, na kunabaki miezi uchaguzi unafika, hiyo miezi chache, sisi tunaendelea kutokubali hiyo seni tume huru ya, ya, ya uchaguzi, kwa sababu opposition haiko huko ndani. Kufatana na sheria ya Kongo, inabidi kukue civil society huko ndani, kukue opposition na wale ambaye wanaongoza wale ambaye, uh, wako majority. Lakini sasa hivi mtuambie, mtu gani opposition yuko huko ndani, alitumwa na nani? Kwa sababu sheria nasema namna gani, inabidi huyo mtu wa opposition atumwe na opposition. Sasa wale ambao walienda kule walichaguliwa na nani question mark. Sasa tutaenda kwenye election hivo, constitutional court mumejua namna gani watu walitiliwa wali, wali, wali, wali, wali huko, constitution yetu haikukua respected, kwa sababu ingelikuwa respected hiyo constitutional court angikuwa namna hivyo, inabidi hiyo constitutional court ibadilike. Inabidi hiyo uh, institution ya, ya, ya, ya, ku, ya kuongoza, ya kutakisha uchaguzi ibadilike na vingine vyote vibadilike. Uh, swala la mwisho, wanasiasa wengi wamebaki Kinjasa, wanaogopa kuja mashariki mwa Kongo kwa sababu ya fujo. Lakini wewe ni mwanamke na tena tuseme kwamba ni kijana, hauogope kwamba kumoja na wewe unaweza ingia kwenye matatizo kwa... mimi nimekomaa kwa vita, nimeenda shuleni ndani ya vita nimemaliza shule ndani ya vita, nitaogopa nini? Kwa sababu tulikuwa na watu wetu hapa, sio kwa sababu tumefika Kinshasa tutasahabu watu wetu huku chini. Tutakuja kufa kuliumbwa na ukifika, unafika na ni Mungu ndio anajua wakati wa mwisho wa kila mtu hapa chini ya jua, yani inabidi waache kudanganya. Kuna nafasi nyingi ya nchi, hakuna shida Kalemia, hakuna shida Tanganyika, kuna shida Lubumbashi hakuna shida Ekwatera hakuna shida Gemena huko hakuna shida Matadi hakuna shida. Inabidi wabunge waende kwa watu, warudie kwa watu ambao waliowapatia pawa ya kuawa, kufikisha huko juu. Na ndiyo maana sisi tunarudia kila mara na mara, kuongea na watu wetu, tuone namna gani Kongo itaweza ikasonga mbele. Mimi nakomaa vijijini eh, mahali kama hapa, yani niko mtoto wa, wa, wa, wa vijijini, niko mtoto wa, wa, wa ndani ndani huko eh, kuja sio mambo. Umejua kama mimi nimetembea Kongo nzima mara tatu, mikoa yote ya Kongo nimeifamia vizuri sana Nimechukua gari kutoka Kananga kwenda Mbujimai, nimechukua gari kutoka Chikapa paka Mbujimai, nimepitisha masiku matatu njiani, nimepitisha masiku mawili njiani. Nimeenda Mbandaka, nimechukua mtumbu yani, tukaenda kwenye hiyo ma villages mbalimbali mbali, karibu karibu pale tunaonana na watu, nimeenda fasi nyingi sana, kwenye treni kwenye gari. Na Kongo inabidi ikue na viongozi ambaye watatumikia Kongo, ambaye wamefamia Kongo na ambaye wanapenda Kongo. Auwezi kuongoza Kongo kama ujui Kongo, auwezi kuongoza Kongo kama ujui mateso ya Wakongomani. Inabidi ujue mateso ya Wakongomani kwa juu uongoze Kongo. Kama ujui utakuwa tuna maripoti, utakuwa hapo huko president, utakuwa hapo huko prime minister. Nimetembea Kongo nzima, wakati nilikuwa nikiongoza vijana, nilienda nikaonana na vijana. Shida za Kongo nimezijua vizuri sana, mateso ya Wakongomani nimeijua vizuri sana mwanzo na mwisho. Safi sana ya kipindi hicho ambacho umesikia kabisa kwamba matatizo ya Kongo yatatuliwe na wakongomani wanaofahamu hali ilivyo. Kwanza tupate muktasari wa habari. Zaidi ya watu laki mbili wameandikishwa katika jeshi la Russia tangu Rais Vladimir Putin atangaze harakati za kuhamasisha watu kujiunga na jeshi hapo Septemba 21. Waziri wa ulinzi wa Rusia Sergei Shoigu amesema Jumanne. Mahakama moja katika mji wa magharibi mwa Rusia wa Voronezh Jumanne imemhukumu raia wa Marekani mwenye umri wa miaka 28 kifungo cha miaka minne 4 na miezi sita jila kwa kumpiga teke afisa wa usalama. Kamati inayofanya uchunguzi kuhusu matukio makubwa ya uhalifu imesema katika taarifa. Mwanaume huyu ambaye alipinga hatua za kisheria zilizochukuliwa na mamlaka alitumia vurugu dhidi ya afisa wa polisi aliyekuwa zamu na kumpiga mateke mara kadhaa. Mjumbe maalum wa Marekani wa masuala ya mazingira John Kerry ameiomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuondoa baadhi ya vitalu vya mafuta ambavyo imeviweka kwenye mnada ili kuhifadhi mazingira. Amesema Jumanne kando ya mkutano kuhusu hali ya hewa unaofanyika mjini Kinshasa. Darzen ya waandamanaji wakipeperusha bendera za Rusia wameandamana Jumanne katika mji mkuu wa Burkina Faso, wakati wa jumbe wa Afrika Magharibi wakiwasili nchini humo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. kwa niaba wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Id Ligongo, produsa Saida Hamdun kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau na hewani nimeshirikiana naye mwenzangu Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.