saa 3 na nusu asubuhi hapa Washington DC, 9 na nusu alasiri Afrika ya Kati na 10 na nusu alasiri Afrika Mashariki. Studio mkonami Patrick Ndwimana, lakini vilevile nashirikiana mwenzangu hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tuende pamoja katika dakika 30 za VOA Express, ambapo tumekusanyia mambo kem kem, mambo kibao kabisa yanayokugusa wewe kijana, pamoja na jamii iliyokuzunguka kwa wakati huu. Kumbuka leo siku ya tutakuletea changamoto katika biashara. Utamsikia basi Faisal Abdulahi akielezea changamoto anazozipata katika maswala ya biashara. Hali kadhalika tutakuwa na habari muhimu za dunia, vilevile tutaangalia maswala ya huko tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana wanaohitimu vyuo huko nchini Tanzania. Naam, kama walivyosema mkamiti unajua, express uh, ni hasa tunawapa nafasi vijana, tunaangazia zaidi masuala ya vijana, changamoto zinazowakumba, lakini sio vijana tu, hata upande wa wanawake. Lakini leo shoo nzima ni kuhusu vijana, ajira, biashara, kujiajiri na kadhalika basi moja kwa moja, nafikiri hilo lililogusia kuhusu uh, vijana wanaohitimu masomo vya vikuu na kutopata ajira, wanazungumzia nini huko Tanzania? Naam, basi uh, vijana nchini Tanzania ambao wamehitimu vyuo wameshauriwa kuachana na dhana ya kusubiria serikali iwaajiri na badala yake basi wajikite katika shughuli za ujasiriamali na kazi za mikono ili waweze kuondokana na tatizo hilo la ukosefu wa ajira huku nayo serikali ikiwa bado inawashauri kuweza kubadili mitaala ya elimu nchini humo. Basi hapa tunaye aliyewahi kuwa waziri kwenye wizara ya kazi, ajira na vijana katika serikali ya awamu ya tatu nchini Tanzania, Mdhihiri Mohamedi hapa anaelezea. Tatizo la ajira linakuta linawakuta sana wasomi kuliko watu wa kawaida, kwa sababu leo ukienda kule kijijini kwetu Mchinga saa hizi utatafuta vijana waoni, wengine wako baharini wanavua, wengine wako mashambani huko wanaokota wana, wana korosho saa hizi. Kwa hivyo ukizungumza tatizo la ajira unazungumza tatizo la wasomi, haswa katika miji yetu. Sasa kama hivi leo, hata bwana shamba akikosa ajira basi ni maskini, elimu yote aliyonayo ile bwana shamba ile tayari akili yake yote katika ajira, hivyo hivyo bwana mifugo, bwana uvuvi. kwa hivyo Hili matatizo makubwa yanatokana na mtaala wa elimu, basi mtu anamaliza shule anakuwa na cheti anayoka kutani kazi hana. Hili nafikiri ni jambo la linalotakiwa kufanyiwa mageuzi makubwa katika mitaala yetu, kwamba elimu imnufaishe muhitimu asome aweze kujitegemea. Mzee Mudhihiri huyo anaelezea kwamba wasomi wengi ndio wanaokumbwa na tatizo la ajira kuliko vijana ambao hawajafikia ngazi za vyuo vikuu. Lakini mm, sasa Mudhihiri, je, nini kifanyike kwa vijana ili kuweza kuondokana na tatizo hili la ajira? Mi nafikiri jambo la kwanza tayari linafanywa na serikali hii, kuingiza sekta binafsi katika uchumi wa nchi yetu, katika uchumi wa viwanda, katika uchumi wa uzalishaji mali mashambani, madini yenyewe, ni je, mojawapo ya kuongeza ajira kwa vijana wetu. Bila sekta binafsi, tatizo la ajira litaendelea kuwa kubwa. Lakini la pili, ndio linarudia kule, kule, kwamba lazima mitaala ya elimu yetu iwe ni mitaala ambayo inakwenda kumsaidia muhitimu. Nafikiri ipo haja kuwa na sera maalum ya kuwanyanyua wa vijana ikiwezekana, kusanya pamoja ili tuweze kupata ufumbuzi wa, wa kujiajiri. Na elimu ambayo haina ubunifu, haina maarifa ya kumkomboa msomi, basi hiyo inakuwa si elimu bali ni dubwana tu la kutengenezea vyeti na kupachika ukutani. Asante sana uh, Modhihir, uh, kwa um, ushauri na maelezo yako. Modhihir Muhamed ni waziri wa zamani kwenye wizara ya kazi, ajira na vijana katika serikali ya awamu ya tatu chini ya hayati Benjamin Mkapa huko nchini Tanzania. Hey, Haya basi, Mama Afrika kutoka kwake Bracket. Ndiyo mambo hivyo yanavyokwenda ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington. Ngoma hiyo imenishangamsha Mkamiti haswa, na kama unavyochangamka ndivyo inavyokupa nguvu kuelekea katika kipengele kingine cha VOA Express kinachowagusa vijana wanaotusikiliza hivi sasa duniani kote kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, hali kadhalika redio zetu shirika zilizopo eneo zima la Afrika mashariki na Kati. Mkamiti, habari uliozungumzia hapo mwanzo ni kwamba vijana wameshauriwa, hata ukihitimu chuo kikuu usisubiri ajira kutoka kwa serikali, lakini swali linakuja sasa, mm -hmm, serikali je, unapowambia vijana wasisubiri ajira wafanye nini? Lakini huko Kenya kuna kijana nafikiri amepata suluhu Huyu amekwenda kwenye kazi ambayo labda vijana wengi wanaidharau wala wanafikiri haiwezi kuwaletea mafanikio. Yuko huko Kenya, katika kaunti inaitwa Embu, ni kaunti ndogo ya huko Kenya. Kijana huyu anafanya kazi ya kutibu mifugo, ni daktari mm -hmm. Anaitwa Eric Mugendi. Basi kwa hiyo nilimuuliza, imekuwaje? Kipi kimekusukuma kuweza kujihusisha na kazi hii ya kutibu mifugo? Tusikie anavyosema okay kwamba mfumo wangu sana sana ulikuwa katika mdogo wangu. Uh, mimi nimelelewa mahali ambapo babu uh, yangu na mzazi wangu walikuwa wanahusika sana katika mambo ya ufugaji, na kwa hivyo nilitamani sana uh, ile kazi ya mambo ya ufugaji wakati ule, na baada ya hapo uh, nikaonelea ni vizuri kuingia katika chuo cha uh, kufunza mafunzo ya utibabu wa mifugo maanake pale uh, tulikuwa tunajihusisha na kufuga ng'ombe wa maziwa, palikuwa na kuku, palikuwa na mbuzi, na kwa hivyo pia mimi nilikuwa nafurahia sana kuona madaktari wa mifugo wa wakati wanakuja wanafanya ile kazi yao, so nikaona ni vizuri pia mimi nifote na kusomea ile taaluma uh, na nipende kwamba ni kazi ambayo wanaipenda kwa dhati sana. Erik mgeni yeye anaishi zake huko vijijini, huko mashambani, kama anavyosema huko Kenya. Mhm kwa, mm -hmm. Kwa hiyo ana ushauri tu kwa wale vijana ambao wanafikiria labda maisha yako mijini mm -hmm. E, na nini vile na vilevile anasema msifikirii kwamba kazi ni huko huko tu. Mm -hmm. E, tusikie ushauri wake kwa vijana wenzake. Ah, so. Vijana wale ambao uh, tuko nao kwa wakati huu sasa ambao wanakusanyika katika miji, uh, ningewahimiza waweze kurudi mashambani, maanake katika ufugaji ama katika ukulima tuna uh, nafasi nyingi za ajira. Sio kwamba lazima sisi wote lazima tuwe wakulima. Kuna yule ambaye atakuwa ni Uh, wa kusafirisha bidhaa za shambani kupeleka kwenye soko kuna yule ambaye atabadilisha zile bidhaa anakuwa vitu uh, mbalimbali kuna yule ambaye pia atakuwa muuzaji wa zile bidhaa za ukulima kwa hivyo kuna nafasi nyingi sana katika uh, sekta ya ukulima kwa vijana na tusiitazama kwamba ni ya wazee pia sisi uh, tunaweza faulu uh, na tunaweza fanya mambo makubwa iwapo fa eh, tutaifikia Uh, kwamba tunaweza rudi mashambani na kufanya kazi kwa bidii. Eric Mugendi huyo kutoka kaunti ndogo ya Embu huko Kenya, ananikumbushe uh, tu mkamiti huyu Eric Mugendi mm -hmm. Aliwahi kuja hapa Marekani mwaka 2019, alfum alikuwa miongoni mwa wale vijana kutoka nchi tofauti za Afrika, alishiriki ile program inaitwa Mandela Fellowship Program, na alikuja hapa kwenye studio za sauti ya Amerika kutembelea studio zetu na wenzake. Ni mfano mzuri wa kuigwa na vijana wenzie, na ni vyema ametoa ushauri kuwapa hamasa vijana wenzie, jinsi ya kujikimu kimaisha, jinsi ya kujituma kama kijana kuweza kupata ajira inayokuingizia kipato na kusukuma siku yako. Basi bila shaka, punde tu, kwenye habari za dunia. Maafisa nchini Nigeria waligundua uunganishaji wa kinyume cha sheria kutoka moja ya vituo vyake vikuu vya kusafirisha mafuta baharini ambavyo vilikuwa vikifanya kazi bila kugunduliwa kwa miaka tisa. Mkuu wa kampuni ya mafuta serikali NNPC Limited alisema uunganishaji wa kilomita 4 kutoka kituo cha Forcados kinachosafirisha mafuta nje, ambacho kwa kawaida husafirisha karibu mapipa 250,000 kwa siku ya mafuta baharini uligundulika wakati wa uchunguzi wa wizi katika wiki sita zilizopita. Mkurugenzi mkuu wa NNPC Mele Kiari aliiambia kamati ya bunge siku ya Jumanne, wezi mara nyingi huchimba mabomba ya ardhini ili kupata mafuta bila ya kugundulika wakati wanaendelea kufanya kazi. Lakini uchimbaji bomba haramu kuelekea baharini ni kawaida sana na inaonyesha operesheni ya kisasa zaidi katika wizi huo na mwandishi raia wa Ufaransa Ani Erno ameshinda tuzo ya Nobel ya fasihi mwaka huu. Kamati ya Nobel ilisema jana, imesema leo Alhamisi kwamba Erno alichaguliwa kwa ujasiri na mbinu za uandishi ambao anafichua kiini utengamano, na vizuizi vizu vya pamoja vya kumbukumbu kumbu ya kibinafsi. Heshima hiyo inajumuisha tuzo ya pesa taslimu dola laki tisa. Tuzo katika tasnia ya dawa, fizikia na kemia zilitolewa mapema wiki hii. Tuzo ya amani ya Nobel inatarajiwa kutangazwa kesho Ijumaa na tuzo ya uchumi siku ya Jumatatu. Polisi nchini Thailand wanasema mtu mwenye silaha alikishambulia kituo cha kulelea watoto katika mji wa kaskazini mashariki wa Nongbua Lampu siku ya Alhamisi hi leo na kuua watu wasiopungua 30. Waliofariki ni pamoja na watoto ishirini na watatu. Maafisa wanasema mshambuliaji huyo alirejea nyumbani ambako alimuua mkewe na mtoto wake kabla ya kujiwa mwenyewe. Walimtambua mtu huyo mwenye silaha ambaye pia alikuwa na kisu, ni afisa wa zamani wa polisi ambaye alifukuzwa kazi mwaka jana kutokana na matumizi ya dawa za kulevya. Mauaji ya watu wengi ni nadra sana nchini Thailand. Na afisa mmoja wa Ukraine amesema leo mashambulizi ya makombora ya Urusi kwenye majengo ya makazi huko Zaporizhzhia yameua watu wasiopungua wawili. Aleksandre Staruk, gavana wa mkoa wa Zaporizisia, alibandika kwenye Telegram kwamba watu wengine watano walikwama kwenye vifusi kufuatia shambulio hilo. Ukrain ina udhibiti mji huo lakini eneo la Zaporizisia linakaliwa zaidi na Rusia. Rais wa Rusia Vladimir Putin ametia saini sheria Jumatano akitangaza kuwa Rusia inainyakuwa Zaporizisia na mikoa mingine mitatu ya Ukraine. Msikilizaji kibao radio mora kabisa hicho eh? huyu alinsano ni kutoka huko Rwanda, ni msichana ambaye anakuja juu sana kabisa na vitu vyake mm -hmm. hapa Ana anasema chaneli radio eh. Yani weka radio hapo nisikilize radio aha. Sababu nina emotion nyingi sana zijikaniletea shida akisikiliza radio, labda emotion zake hisia hmm, zake zinapungua kidogo. Basi ni matumaini yetu wakati huu anasikiliza Voe Express ambapo tunapiga kibao chake na huku akisikiliza redio, basi mambo yanakuwa poa kabisa. Haya, kwenye sasa kipengele cha barazani, ambapo tulikuuliza uh, swali wewe msikilizaji: Je, unafikiri vijana wanapata nafasi ya kutosha kuwa wabunifu katika sayansi na teknolojia? Majibu yapo lukuki na vilevile vile tuna wasikilizaji ambao wapo tayari katika laini ya simu. Moja kwa moja tuje kwako kwa wewe. Joshua, unanisikia vyema hapo ulipo? Joshua, unanisikia vizuri hapo ulipo? Haya, naona Joshua hanisikii chochote kwa wakati huu, lakini haitupi uh, nafasi ya sisi kusimama, tusiendelee kusomea maoni kutoka kwa wasikilizaji wengine. Ninaye huyu anajiita Hambo Timo, yeye anapatikana huko eneo uh, la Kenya, anasema ah, kwa sasa naona hilo swali ni la kulipa tafakari nyingi. Haya basi, Hambo Timo, na heshimu maelezo yako. Haya nik Tirop kutoka Eldoret, Kenya, anasema swali zuri kabisa, nafasi hamna, kwa sababu mtu anapojaribu kuzindua kitu kipya unakuta hana ule uhuru wa kukiendeleza. Zakaria Nyerere kutoka Kigori Butiama Amara, Tanzania, ameandika ndio wanapata japo. Kwa nchi yetu Tanzania bado teknolojia bado ipo chini, inabidi serikali kuongeza kasi na vifaa vya kufundishia teknolojia hiyo. Wataalam bado tunao wachache, kutokana na vifaa kudorora. Mpelwa Sekela Nyanda kutoka ni Walulemba, Tanzania anasema, serikali jaribu kuangalia vijana wetu, ili kuwainua vipaji vyao vipate mwendelezo. Tofauti na hapo, kwa kweli sipati picha kamili. Gift Peter Barton ameandika, vijana walio mtaani wasiosoma wanapata muda wa kutosha kulinganisha na walioko mashuleni, pamoja na vioni yeye. Yeah, yeah, anaona pia ni mbunifu, lakini anapata muda finyu kufanya ubunifu wake, na hii ina inafanya vijana wengi wa shule kufanya ubunifu baada ya kumaliza masomo, ambapo hii inapelekea kuwa jambo gumu. Huyu anaitwa Nas Komba anasema, hawapati nafasi ya kutosha na ni vyema ingeundwa kitengo maalum kila wilaya kwa ajili ya kuwasapoti vijana hao kuonyesha ubunifu wetu ili tuweze kupiga hatua. Nasoma ujumbe wake. Huyu si mwingine yeye, anasema anaitwa kaka Steve, ameandika, bila shaka vijana wana ubunifu kuntu wa kubuni mambo mapya ya kidijitali na jinsi ya kutumia kwa manufaa ya kusaidia kujenga taswira ya kupata kazi na kujiajiri wenyewe, ndivyo maisha yanavyokwenda. Basi tumepata usumbufu kidogo kwenye laini ya simu, mawasiliano hayakuwa mazuri, lakini hayo ni baadhi ya maoni yaliyotolewa na vijana kuhusu mada yetu ya barazani leo, na tuwashukuru wote waliochangia. Basi tuendelee na uh, mambo mengine mkamiti. Leo ni Alhamisi Express kawaida, kila siku tu, sio tu Alhamisi, kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. mm -hmm. kuna kitu kinasema kama hujaweka muziki pale kwenye express mm -hmm. hujafanya nini bado ujasukuma gurudumu la VOA Express, ujalikamilisha VOA Express. Haya, tunakwenda na huyu, anaitwa Barnaba akishirikiana na Mario. wanakuja na kitu gani? Marry Me. Haya, sio mimi hapa studio <laughs> ni kibao kinaitwa Marry Me <laughs> Amekwisha. Hey, hey, hey, hey. Mm. Anakuuliza uko tayari, uko tayari kufunga naye ndoa? Na, na mkamiti umefanya vizuri kufafanua ukasema mm, sio mimi Barnaba na Mario marm <laughs> manake kuna wengine tumesikia wakaanza kuomba namba zako na mbaza, kukutumia ma message sasa, inabidi <laughs> ujihami na kweli. <umejihami> kweli kweli, haya <laughs> basi, tunaelekea wapi? Ah, tunaelekea katika swala la changamoto la biashara. Unajua, unapofungua biashara kunakuwa kuna kuna mazuri mm-hmm na vile vile kunakuwa kuna changamoto zake, bila shaka, hasa kwa vijana, haswa hasa hizi biashara zile wanazosema za ndogondogo ndogo, zile za mtaani, pengine barabarani, kupika mandazi, chipsi kuku, chipsi mayai, eh, eh, wengine wanaita zege, wanajua zege <laughs> Hai, tukimaliza video express nitakupa, nitakupa, nitakupa mengi zaidi <laughs> kuhusu zege. Lakini huyu Faisal Abdullahi ni kijana aliyejizatiti haswa kuanzisha biashara ya kuuza chakula mtaani pale anapoishi, ambapo hapa anatuelezea changamoto anazopitia katika kuwahudumia baadhi ya wateja ambao uh, kwa upande mmoja au mwingine tunaweza tukasema wateja wasumbufu na wenye kero kubwa ambapo huwa pengine hawaridhiki na kile ambacho wanapatiwa huduma kwamba chakula wanakiona kidogo, bwana ongeza eh, fanye watu wenye kasumba eh kwa hiyo kila mara anakuwa anajifikiria yeye tu mteja, kwa sababu nini? Katoa shilingi mia mbili au mbili au mbili, mia tano ametoa shilingi mia moja anataka kupewa chakula cha shilingi mia nne au mia <laughs> tano, amfikirii yule ambaye amekiandaa kile chakula ama ambaye ameweka ame ule mtaji yeah pale ametumia gharama kiasi gani, lakini hebu sasa tumsikilize Faisae Abdullahi. Tumefungua hoteli yetu hapa ya barbecue. Tuko na juisi ya miwa na tuko na chipsi na shawarma, pizza Swahili pizza hii. Katika hii biashara alhamdulillah iko vizuri, lakini customers huwa utapata, kuna wale wenye kuleta kero. Kama mtu shamtengenezea kitu kama chipsi, ana ile kero bado analalamika. Umenitilia kidogo, anataka umjazie, sijui umjazie kiasi gani, lakini kulingana na biashara huwa kuna ile kipimo ya kujua wazi mi napata na yeye amefurahi. Ama umchome mshakiki, mshakiki ni midogo anataka yani kitu kubwa, wakati wee hupati, hupati kitu ah, kuku hii bei bana ni mdogo, lakini kulingana na bei tunayochukua ni na ile tunayouza ni kwamba kuna kitu kidogo twapata tuwapa, ana na, spidi ama ana haraka. Sengine unaweza mfanyie ile spidi kiasi cha kwamba ataipata ile kitu lakini pia na pengine haitochukua muda. kuna grupu ya watu wako kwa line ataleta tu ile kero. Yani ataki kujua kama kuna wengine wako mbele yake, atataka tu yeye afungiwe haraka ende zake, yaani ni kero zaidi kwetu, kwa sababu kuna watu wamekuja mbele yake tunawahudumia, akitoka huyu ni yule, kwa sababu mwenye kuwajua ni sisi wenye kuwa kuwahudumia tunajua kwa huyu amekuja mbele, na huyu amekuja wa pili. Lakini mtu atakuja tu, hataki kujua kwamba ni nani amesimama pale, atataka tu yeye ahudumiwe mara moja ende zake. Ile kwamba kuna wenzake wako mbele yake, haiko kwa akili yake. Tusema akatua shawarma, aa, hii mayonesi kidogo bana, ongeza. Ajui kwamba pia ile enda na hesabu, sasa kwetu sisi na kuwa kero pia, kwa sababu yeye haelewi kwamba ile mayonesi kipimo yake ki, ikiwe ki, imeenda zaidi, ni kitu pia twanunua na sisi. Wewe utataka kwa wingi ujifurahishe, lakini sisi katika biashara, sasa hiyo linakuwa kero pia kwetu. Mm, Feisai Abdullahi, umemsikia yeah? Mm, ongeza mayo <laughs> ongeza mayones, ongeza pilipili <laughs> ongeza matunguu, lakini hujui huyu ametumia pesa gani kusema Amefika. Amefika. Ya, lakini... basi inabidi watu tu wawe wakarimu na wawe wao wa wanaelewa, N na vilevile vile tumpe kudos Faisal kwani kimgao chake si haba kama anavyosema, anasukuma maisha eh, anatengeneza juisi ya miwa, anatengeneza anachoma nyama barbecue. Basi bila shaka tukienda Mombasa huko, mm -hmm. Tutamtafuta huyu kijana <laughs> tuangalie sasa yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii tukianzia Facebook, Twitter, Instagram na mitandao mingineyo. Moja kwa moja, kwa upande wangu basi, kwenye Twitter huko, mambo yametwiti hasa si madogo mm -hmm. Kuna profesa mmoja katika kitengo cha kemia kutoka chuo kikuu cha New York hapa nchini Marekani, ambaye amekuwa akifundisha kwa miongo minne, hata huko Princeton amefundisha profesa huyo. Kwa jina sitamtaja, lakini amefutwa kazi hapo mwezi Agost baada ya wanafunzi wa shahada ya kwanza kusambaza maelezo wakilalamika kwamba kozi zake ni ngumu mno darasani. Ngumu. Sasa zinaumiza watu kichwa. Na walimu wanayo tabia <laughs> <laughs> hiyo ni habari ambayo imekuwa ikitanda na hata inazungumziwa kwenye baadhi ya vyombo vya habari vya kimataifa profesa huyu. Sasa kuna baadhi wanasema kwamba hiyo ni haki yake kwa sababu unapochukua somo kama kemia unatarajia nini eh? Lazima ukumbane na vitu vigumu. Kuna baadhi wanasema kwamba pengine ametoa pita uwezo wa wanafunzi. Sasa hapo kuna mjadala mkali kuhusiana na, na ufundishaji madarasani, ndio jambo ambalo limetanda kwenye Twitter kwa wakati huu. Haya, na mimi upande wangu nina habari hii uh ya uh, huyu mwenyekiti wa timu ya huko Kenya Gor Mahia anaitwa Ambrose Dickens Otieno Amolo ameanza kuandamwa na shinikizo zilizomtaka jiuzulu baada ya kukiri hadharani mkamiti kuwa anajihusisha na imani isiyoeleweka almaarufu frimasoni. Umeshaisikia? mm -hmm. Hiyo nishaisikia. Hii ni habari imeandikwa na Global Publishers. Naona muda nao unakimbia kweli kweli, basi hatuna budi kumsomea msikilizaji lile swali tulilobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambalo linasomeka nini kifanyike kuwasaidia waalimu kutekeleza kazi yao kwa ufanisi, naye Godfrey mm -hmm. Mujuni anasema mazingira ya kazi yaboreshwe na pia idadi ya wanafunzi ipungue chumba kimoja, wanafunzi 45 au 50. Idadi ya walimu iwe sawa na mishahara yao iboreshwe. Kesi ya uhura yeye ameandika mishahara yao ni midogo sana. Serikali wape nyongeza sahihi na wale wenye diploma wafadhiliwe chuo kikuu ili wapate shahada na stashahada. Emile Mohindo anasema wanakoma pesa za waz, wanakopa pesa za wazazi zina batoboka ama baingie huyo mjema <laughs> nafikiri kutoka Kongo huyo. Joseph Katembe yeye ameandika serikali wajali walimu, wawape uhuru wa kufanya kazi, wala isitumie nguvu wala vitisho kwa walimu, mshahara uongezwe na mazingira ya kazi yaboreshwe. Huyu anaitwa Omar Mkwizu anasema kupunguza mlolongo wa mabosi. Aya, too much, kila mtu ni bosi wa mwalimu <laughs> Haya, huyu wafka anasema walimu wa Kenya hasa wa shule za msingi waongezewe mishahara kwani wanafanya kazi ngumu na mishahara ni finyu. Mpaka hapa ndio tuna kunja jamvi la VOA Express kwa sasa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana, tuna wagi tukiwaachia kibao hiki.