Kucha Afrika hii, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington, DC. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha asubuhi ya leo kwa matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika, na mimi ni Sandey Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 7 mwezi Oktoba mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu, zikiwemo RFA redio ya kule Mwanza, redio Semuliki ya Beni, redio RFM ya Kisangani, redio Tumaini ya Kipese, Redio Jambo ya Isiro na RTGL kule Redio Butembo. Viosahau mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya ebola nchini Uganda vyaendelea kuongezeka, hali ambayo inaibua wasiwasi hata kwa jumuiya ya kimataifa. Je, wachambuzi wanasema nini kuhusu hali hii? kuhamasisha watu ndio bado kinakosekana, hata ingawa wauguzi wanayo uchuzi, kwa sababu ikitambaa iingie Kampala itakuwa hatari sana. Na katika habari nyingine, utawala wa Rais Biden utaanza kuelekeza wasafiri wanaokwenda Marekani ambao walikuwa wameenda Uganda ndani ya siku 21 zilizopita hadi kwenye viwanja vya ndege vitano vikuu vya Marekani kuchunguzwa Ebola kabla ya kuingia nchini. Ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na Sandi Shomari. Kampuni ya Safaricom nchini Kenya ilizindua mtandao wake wa simu nchini Ethiopia siku ya Alhamisi na kuwa kampuni ya kwanza ya kibinafsi kufanya hivyo katika mojawapo ya soko kubwa zaidi la mawasiliano barani Afrika inayomilikiwa na serikali ya Ethiopia hadi sasa imefurahia kuwa peke yake nchini Ethiopia, nchi ya pili barani Afrika kwa watu na watu wengi zaidi, ikajiriwa kuwa na watu milioni mia moja kumi na nane. Safaricom iliwasha mtandao na huduma zake katika mji mkuu Adis Ababa siku ya Alhamisi, kufuatia huduma za majaribio za mtandao huo katika miji kumi, ilisema katika taarifa. Saa chache baadaye, waziri wa fedha wa Ethiopia Ahmed Shide alisema serikali yake iliipa kampuni hiyo leseni ya kuendesha huduma ya pesa kwa njia ya simu. Mkurugenzi mtendaji wa Safaricom Ethiopia, Anwar Susa, alisema huduma hiyo ya pesa kwa njia ya simu itachukua miezi miwili hadi mitatu kutekelezwa. Safaricom inaongoza muungano unaoingia sokoni, ikiwa ni pamoja na Vodacom ya Afrika Kusini, Vodafone ya Uingereza. Mtandao wake ulipaswa kuzinduliwa mwezi Aprili, lakini ulicheleweshwa kwa sababu ya janga la korona, changamoto na vifaa. Utawala wa rais Biden utaanza kuwaelekeza wasafiri wanaoingia Marekani ambao walikuwa wameenda Uganda ndani ya siku ishirini na moja zilizopita hadi kwenye viwanja vya ndege vitano vikuu vya Marekani kuchunguzwa ugonjwa wa Ebola, huku maafisa wa afya ya umma wakituma tahadhari kwa wahudumu wa afya Vituo vya Marekani vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC siku ya Alhamisi vilitoa tahadhari kwa hudumu wa afya ili kuhamasishwa kuhusu mlipuko huo, lakini wakasema kwa sasa hakuna kesi zinazochukiwa au zilizothibitishwa za ebola nchini Marekani kutoka kwenye hii ebola ya Sudan ambayo inaambukiza nchini in Uganda. Kulingana na wizara ya afya ya Uganda, takriban watu tisa walifariki dunia kutokana na ugonjwa huo nchini Uganda kufikia Oktoba tatu. Maafisa katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki walitangaza kuzuka homa hiyo hatari ya kuvuja damu mnamo Septemba 20. Kuna jumla ya kesi 43 ikiwa ni pamoja na vifo. Upimaji Marekani ulianza siku ya Alhamisi kwenye viwanja vya ndege, lakini mahitaji kamili uboreshaji ya uboreshaji yanatarajiwa kutumika ndani ya wiki moja ijayo, chanzo kiliambia Reuters na ikulu ya Marekani imesema Alhamisi kwamba inatafakari kuchukua hatua mbali mbali baada ya uamuzi wa kundi la OPEC plus la nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani wa kupunguza uzalishaji wa bidhaa licha ya Marekani kuonya kwamba hatua hiyo itaongeza gharama za mafuta na kuhatarisha uchumi wa dunia. BMJ Mrithi anatuarifu zaidi. Utawala wa rais Joe Biden unaeleza kutoridhishwa kwake na mshiriki wa Marekani, Saudi Arabia, kwa kusimamia mpango wa Jumatano wa shirika la OPEC na kundi la ziada la nchi kumi wauzaji wa bidhaa hiyo wakiongozwa na Rasia wa kupunguza uzalishaji kwa mapipa milioni mbili kwa siku katika jitihada za kuongeza bei ya mafuta. Uamuzi huo ulikuja wakati Biden akiongoza juhudi za kimataifa za kuitenga Rasia, mzalishaji mkuu wa nishati kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine, huku pia akifanya juhudi za ziada kupunguza bei ya mafuta nchini Marekani kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwezi ujao. Hatujafurahishwa na hatua hiyo, tunaangalia njia gani mbadala tunaweza kuwa nazo ili kukabiliana na ongezeko la bei linalotarajiwa, Biden aliwaambia waandishi wa habari. Biden alisema kuna njia nyingi mbadala hizi zinaweza kujumuisha uzalishaji zaidi kutoka hifadhi za mafuta za Marekani, uwezekano wa kuongezeka kwa uchimbaji wa ndani wa Marekani, na kuchukua hatua kali hata zaidi, ikiwa ni pamoja na vikwazo vya mauzo ya nje. Maafisa wa utawala wa Biden wanasalia kuwa waangalifu juu ya hatua itakayofuata, lakini mshauri mkuu wa uchumi wa Biden, Brian Dees, aliwaambia waandishi wa habari ndani ya ndege ya Air Force 1 kwamba wanahitaji kuangalia ni hatua zipi zitakazofaa. maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa nchini Nigeria waligundiwa njia haramu ya kuunganisha mafuta kutoka kwenye mojawapo ya njia yake kuu ya kusafirisha mafuta baharini, ambayo imekuwa ikifanya kazi bila kutambuliwa kwa miaka tisa mkuu wa kampuni ya mafuta ya serikali NNPC Limited alisema bomba hilo linalounganisha kilomita nne kutoka kwenye kituo cha usafirishaji cha Forcados ambacho kwa kawaida husafirisha takriban mapipa laki mbili na nusu kwa siku ya mafuta ndani ya bahari ilipatikana na wakati wa kuzuia wizi katika wiki sita zilizopita. Mkuu wa NNPC Mele Kiari aliambia kamati ya bunge Jumanne usiku wizi wa mafuta nchini humo umekuwa ukiendelea kwa zaidi ya miaka 22 lakini kiwango ambacho kilidhaniwa katika siku za hivi karibuni hakijawahi kutokea, Ari alisema katika mahojiano kutoka kwenye mkutano huo yaliyopatikana na Reuters. Mara nyingi wezi upasua mabomba ya ardhini ili kunyonya mafuta bila kutambuliwa wakati wanaendelea kufanya kazi, lakini njia isiyo halali baharini si jambo la kawaida sana na inapendekeza operesheni za wizi wa hali ya juu zaidi. Rais wa Marekani Joe Biden siku ya Alhamisi alitangaza hatua mpya za kiutendaji zinazolenga kuondoa uharamu wa matumizi ya bangi Marekani, ambayo sasa ni halali kwa matumizi ya matibabu katika majimbo 37 na inapatikana kwa matumizi ya burudani katika majimbo 19 ikiwa ni pamoja na makao makuu pamoja na Guam. Katika ujumbe wa video uliorekodiwa, Biden alisema alikuwa akitangaza kupitia amri ya kiutendaji kwamba ili kuwasaidia na kutoa msamaha kwa makosa yote awali ya serikali kuu kwa kumiliki bangi. Hiyo msamaha huo unaweza kuwasaidia zaidi Amerikani ya Wamarekani, maafisa wa White House waliwaambia waandishi wa habari, lakini waliongeza kuwa hukumu nyingi za bangi hutokea katika ngazi ya serikali za majimbo na kupelekea ngazo la pili la Biden ambalo linatoa wito kwa magavana kutoa msamaha kwa makosa ya kumiliki bangi majimbo yao. Biden siku ya Alhamisi alielekeza mapitio ya serikali kuu ya jinsi bangi imepangwa kutumika chini ya sheria ya serikali kuu. Kwa sasa imeainishwa na utawala wa usimamizi wa madawa kama dawa ya daraja la kwanza inayofafanuliwa kama dawa zisizo na matumizi ya matibabu na uwezekano mkubwa wa matumizi mabaya na kuiweka katika kiwango sawa na heroin na LSD. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari, na kama ulivyosikia msikilizaji, kwenye taarifa zetu ni kwamba vifo kutokana na maambukizi ya virusi vya Ebola nchini Uganda vimeendelea kuongezeka, hali ambayo imeibua wasiwasi hata kwa jumuiya ya kimataifa. Kuhusiana na hilo waziri wa afya wa Marekani Xavier Bechera wiki hii amefanya mazungumzo na mwenzake wa Uganda Jena Seng Osera na kusisitiza kwamba Marekani iko tayari kuunga mkono Uganda katika juhudi zake za kupambana na changamoto inayoikumba. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa Na Bende wa Moto akiwa Kampala, Uganda, na kwanza akamuuliza ni nini kinachoonekana kama hatari kubwa kwa hali ilivyo hivi sasa kuhusiana na ugonjwa huo nchini Uganda, uhatari ulioko ni kwamba vile nilivyosema, wilaya kama tano sita hivi, na mauti inaendelea kuwapata watu. Shida ni kwamba usafiri bado unaendelea, na watu hawajawekewa vikwazo vyovyote vya usafiri. Kwa hivyo inawezekana kama kwamba inaweza kupenya kutoka wilaya zile vile, sita linivongea kufika mji mkuu wa Kampala. Huo ndio uhatari ambayo uko wakati huu naoleta wasiwasi kwenye umma hapa Uganda, lakini juhudi bado zinawekwa. Watu wenyewe wa hapo uh, Uganda wanachukuliaje hii hali? Manake vifo vimeshaongezeka mpaka ishirini na tisa hivi sasa kwa mujibu wa shirika la afya WHO Afrika na Uganda ikiwa mojawapo ni kwamba watu wanaamka wakiwa sasa wamesikia kwamba vipo vinaendelea kupanda kila siku na kunao juhudi lakini sio sana za kujitenga na watu kukaa mbali na watu na uelewe, mie zetu zile zingine mila potovu zile za kuweza kukumbatiana na kushikana mikononi wakati mwingine ni vigumu sana. Na pia rais alisema waendelee kuvaa mask kama vile walivyokuwa wanafanya wakati wa COVID kumi na tisa. Nini ambacho unakiona kama kinafanyika madhubuti kabisa kwa mataifa haya yote ya Afrika mashariki yanayopakana na Uganda, kufanya kwa pamoja, na nyinyi binafsi kama wananchi mnafanya nini uhatari iliyoko wakati huu? Nafikiri wafanyikazi wa wizara ya afya inaweza kuwa wameona kwamba wanao ujuzi huo lakini hawafanyi juhudi. Nafikiri watafanya juhudi wakati huu, kwa sababu tunaongea kwa VOA. Hawafanyi juhudi ya kuwahamasisha umma kama vile walivyokuwa kuweka matangazo kwenye redio, kwenye televisheni, kwenye magazeti. Lazima waamke wa na wawe hivyo vizuizi, ili watu waamke, waelewe uhatari wa ugonjwa huu, kwa sababu kwa wakati huu watu wanafikiri ni ugonjwa wa uko Kakadi, sehemu za huko Central Uganda. Lakini ugonjwa huu kuna uvumi kwamba na unaelewa, una uvumi wa, wa, wa siku hizi wa mitandao, unaweza kuwa uvumi wa uongo au uvumi wa kweli, kwa sababu kila mara unasikia mtu amegunduliwa huko Kampala, lakini wizara ya afya inafanya uchunguzi wao, wanakana wanasema hakuna mgonjwa wa Kampala kwa wakati huu. Kwa hivyo nafikiri kuhamasisha watu ndio bado kinakosekana, hata ingawa wauguzi wanayo uchuzi, kwa sababu ikitambaa iingie Kampala itakuwa hatari sana. Ni Nabende wa Moto akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala, Uganda. ni matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mwenzangu sandi shomari anaendelea na, na habari za dunia waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken siku alhamisi alitangaza msaada mpya wa kibinadamu kwa wahamiaji na wakimbizi walioko marekani akiwa ziarani nchini peru blinken yupo katika ziara ya kikanda ambayo imempeleka Colombia, Chile na sasa Lima, ambako alikuwa akihudhuria mkutano wa mwaka wa baraza kuu la Umoja mataifa mataifa ya Marekani, OAS, ambao unafungwa leo Ijumaa, muda mfupi kabla ya kuhudhuria mazungumzo ya mawaziri wa OAS kuhusu swali la kutatanisha la uhamiaji kwa upande wa magharibi. Blinken aliwaambia waandishi wa habari kuhusu msaada mpya wa kibinadamu na baina ya nchi na kikanda wa dola zipatazo milioni 240. Tuna watu wengi wanaozunguka ulimwenguni wamehamishwa kutoka kwenye makazi yao kuliko wakati wowote katika historia iliyorekodiwa zaidi ya milioni mia moja. Blinken alisema na ulimwengu wetu wenyewe unapitia hilo kwa njia za kipekee na za kina. Na Marekani siku Alhamisi iliowekea vikwazo viongozi saba waandamizi wa Iran kwa jukumu lao la kuzima mtandao wa intaneti nchini humo na msako unaoendelea dhidi ya wapinzani wanaopinga kifo cha msichana mdogo aliyekuwa chini ya ulinzi wa polisi wa maadili wa nchi hiyo kwa kushindwa kufunika nywele zake ipasavyo kwa kutumia hijabu. Wizara ya fedha ilimlenga waziri wa mambo ya ndani wa Iran, Ahmed Vahidi, na waziri wa mawasiliano wa nchi hiyo Isa Azarepu, pamoja na maafisa wengine watano katika vyombo vya usalama vya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema katika taarifa yake kwamba Marekani inalaani kitendo cha serikali ya Iran kuendelea kukandamiza maandamano kufuatia kifo cha kutisha cha Maksa Amini mwenye umri wa miaka 22 aliyeko chini ya ulinzi wa polisi wanaojiita polisi wa maadili tangu kukandamiza haki ya uhuru wa kujieleza na haki ya kukusanyika kwa amani. Naibu waziri wa fedha Brian Nelson alisema haki za uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani ni muhimu katika kuhakikisha uhuru na utu wa mtu binafsi. Marekani na inalaani kitendo cha serikali ya Iran kuzima mtandao na kuendelea kukandamiza maandamano ya amani, na haita sita kufanya hivyo, walenga wale wanaoelekeza na kuunga mkono vitendo hivyo, aliongeza. Msikilizaji, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hukujia kila siku toka Jumatatu hadi Ijumaa popote pale ulipo, iwapo umepumzika hapo nyumbani, ama ushaondoka uko kazini, au uko njiani kwenda kazini, au labda unaendelea na shughuli zingine zozote hapo ulipo. E, matangazo haya msikilizaji, yanakujia pia kupitia washirika wetu, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Wabunge wa upinzani nchini Kenya chini ya muungano wa azimio la Umoja One Kenya wametaja uamuzi wa Alhamisi wa spika wa bunge la kitaifa Moses Wetangula, kukabidhi muungano wa Kenya kwanza wake rais William Ruto nafasi ya kiongozi wa walio wengi katika bunge hilo kama utekwaji nyara wa bunge, lakini wamekataa kuondoa uwezekano wa kuelekea mahakamani kupinga uamuzi huo. Matukio ya fujo yalishuhudiwa katika bunge hilo Alhamisi alasiri, wakati wa bunge kadhaa wa chama hicho kinachoongozwa na aliyekuwa mgombea uraisi Raila Odinga walipomfokea spika huyo na kumlazimisha kuahirisha ghafula kikao cha bunge, kama anavyoarifu mwandishi wetu Kenneth Wandera kutoka Nairobi. Oh, Daniel, kutokana na kizaazaa hicho kilichoshuhudiwa bungeni humo wakati huo baada ya spika Moses Wetangula kuamuru kuwa muungano wa rais William Ruto wa Kenya kwanza ndio unaostahili kuchukua kiongozi wa walio wengi katika bunge hilo kutokana na makubaliano ya kisiasa na vyama tanzu vilivyogura muungano wa Odinga baada ya ushindi wa Ruto kuidhinishwa na mahakama ya juu wabunge hao licha ya kupinga vikali hatua ya bwana Wetangula kama isiyokingika kwa misingi ya kisheria, sasa wanadai kuwa kilichotokea Alhamisi baada ya Rais Ruto kuzuru bunge hilo Jumatatu kwa ghafla ni utekaji nyara wa bunge la kitaifa ambalo linastahili kuwa huru. Mbunge wa Suna Mashariki, Junet Mohamed, anaeleza kuwa spika alijinyakulia na kujilimbikizia mamlaka ya msajili wa vyama vya kisiasa pamoja na madaraka ya mahakama ya mizozo ya vyama vya siasa bila kuzingatia wajibu wake wa kulinda uhuru wa bunge la Kenya. He is the registrar and he is the speaker. Katika kikao hicho cha Alhamisi kwa dakika kadhaa, hata baada ya spika wetangu la kuamuru kuwa maamuzi yake hayawezi kupingwa au kujadiliwa kwa hoja za nidhamu ndani ya bunge hilo, wabunge wa upinzani walionekana kuondokea viti vyao na kusimama pembeni mwa bunge hilo kuliko na mesi ya bunge ambacho ni kielelezo cha mamlaka ya spika na bunge la taifa na hivyo basi kuwalazimu wapambe wa bunge hilo kukizingira na kumlazimu spika kukatiza kikao hicho kwa ghafla, na kuvuruga hoja iliyokuwa inafuata ya kujadili hotuba ya rais. Hata hivyo, wabunge hao wamekataa kuondoa uwezekano wa kuelekea mahakamani kupinga uamuzi huo, anavyoeleza mbunge wa Samburu Magharibi, Naisula Lesuda. It's very unfortunate that the speaker ruled on rumor mongering that their members who are coerced to join the One Kenya Alliance for example. Kanu party Muungano wa Ruto hata hivyo umeukaribisha uamuzi wa Moses Wetangula kwa mikono miwili na kuutaja kama unaostahili katika mazingira ya sasa ambapo bwana Ruto anadhibiti mabunge yote mawili kwa nafasi za uongozi, kama anavyoeleza Silvanus Osoro, mbunge wa Mgirango kusini ambaye kutokana na uamuzi huo atakuwa kiranja wa walio wengi amerul vile sheria inasema. Na kwa hivyo sisi kwa sababu hatutaki kuingia katika maneno ya siasa e, sana ile ambayo wenzetu wanataka kutu invite, tunataka, tunataka tuambie Wakenya kwamba sisi sasa, ni wakati tunataka kuanza kufanya kazi. Hatutaki side shows, hatutaki contest ya vitu vidogo vidogo, hata huku bungeni hizi drama ndogondogo zingine za kitoto za kutaka kubeba mess e, sisi hatutaki hiyo, kwa sababu kuna maneno mengi sana Wakenya wanatarajia serikali ya Kenya kwanza iyatekeleze. Sauti ya Amerika, Nairobi. Na sasa, msikilizaji, tuelekee mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako tunaarifuwa kwamba mashirika ya kiraia yanaendelea kuitaka serikali kuimarisha usalama katika maeneo yanayoendelea kukumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara, wakati ambapo kundi la waasi la M23 linaelezwa na baadhi ya watu kwamba linapata nguvu kila uchao. Osteo Malivika anaarifu zaidi. Andre Bia Dunia ni kiongozi wa shirika jipya la kirahia, akiwa katika mji wa Uvira kusini mwa mkoa wa Kivu ya Kusini pembeni ya ziwa Tanganyika, vilevile mpakani mwa taifa la Burundi, kilometa chache na mji wa Bujumbura. Asema hawajaelewa kwa nini serikali imewaacha waasi wa M23 kutawala sehemu moja ya ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inayopatikana wilayani Ruchuru, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo kwa zaidi ya miezi mitatu hadi sasa, jeshi likikaa kimya na wakazi wa eneo hilo wakiwa bado wakimbizi ndani kama vile nje ya taifa lao na kupitia hali ngumu ya kimaisha kataa. Bunagana haiwezi kubaki kwenye mikono ya wanyang'anyi ambao ni M23, na wao ni jeshi la Rwanda, tunawajua vile. Na la pili, tunakataa Antonio Guterres kuita M23 kama ni jeshi la na kisasa jeshi ambalo ni moja tu ya FARDC ambalo na naweza kupiga M23 mishtatuna natatu, tunakata mazungumzo yote kati ya serikali yetu na Rwanda na Uganda. Wale walewale ndowavamiza, uwezi kuendelea kuzungumza na watu ambao wanamwanga gamama. Mashirika hayo inaandaa mgomo mwanzoni mwa wiki katika mji wa Uvira na hata wanafunzi kugoma shule na shughuli za kibiashara kufungwa kama alama ya kuungana na wakazi wa Kivu Kaskazini wanaoandamwa na uasi wa M23 chini ya uangalizi wa Umoja wa Mataifa, yaani MONUSCO, wanaoathirika wakiwa ni wanawake na watoto. Serikali inalala sana, hawajue kama si Kongolele, sisi tuko na mwaji kila leo, kila kesho, unakucha unasikia fasi fulani ilinyanganyika, fasi fulani kulikufa watu, fasi fulani hivi na hivi. Niliunga mkono juu, naona kama tuko watoto mayatima, tuko watoto mayatima. Serikali inatuachilia hatuna wazazi, wazazi wote serikali wanalala sana, msingizi Amuke atumane FRDC, tuko na jeshi yenyewe ya kupigana, tuko na jeshi yenyewe wanagandamiza kwa kuipatia kama ni sasa 50000 pesa 1000, kisha sodamu yanaingia sodamu, anatoka mpeye tranche anapokea 1000 dolari kienzi 9500 ile franga. Ni franga inaweza fanya kazi kujeshi ya Kongo, anaenda kukomboa mwingine ya Bunagara yenye ilishakuwa kwa mikono ya Banyarwanda. Bana tuzarau mpaka na franga ya Rwanda na Uganda ndio inakuwa mkutumika munchi yetu. Kuhusiana na mgomo huo wa mashirika ya kirahia, Sauti ya Amerika ilizungumuza naye Pasiase Miruho, mtafiti wa siasa za maziwa makuu akiwa katika mji wa Uvira, Kivu Kusini. Kwa sababu nchi imevamiwa, na wakati nchi inavamiwa, kila Mkongomani ana haki ya kupiganisha yule ambaye anatafuta kuvamia nchi, wakati serikali inashindwa, na kila Mkongomani ana haja ya kudai Anachotaka kudai M ishirini na tatu kwa sasa inadhibiti sehemu muhimu wilayani Ruchuru pasipo kukabiliana na nguvu zaidi na kusababisha wakazi wengi kuhama nyumba zao na kuishi uhamishoni na wengine kuwa wakimbizi katika mataifa jirani. M23 ikiomba serikali ya Kongo kutekeleza makubaliano yao na kufanya mazungumzo mapya kwa ajili ya amani na usalama mashariki mwa Kongo, swala linalopingwa na wananchi wakisema mikataba kati ya M23 na serikali ya Kongo haijulikane inalenga nini, ili Kongo ipitie machafuko ya kila siku. Sermalivika, Sauti ya Amerika, Goma. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukirejelea taarifa za waandishi wetu, ni kwamba mtaalamu mmoja wa kibinafsi amewasilisha ripoti mbele ya Baraza la Haki za Binadamu akiomba jumuiya ya kimataifa kusaidia Somalia ambayo inaendelea kukabiliwa na kiangazi pamoja na ghasia wakati pia kukiwa na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu nchini humo. Harrison Kamau anaisoma ripoti ya Lisa Schlein akiwa Jeneva, Uswizi. Kulingana na, na mtaalamu huyo Isha Difan, suala kuu linalokumba Somalia sasa hivi ni hatari na kiangazi kutokana na miaka minne ya ukame. Umoja wa Mataifa umeripoti kwamba maelfu ya watu wanakabiliwa na njaa huku ukosefu wa lishe bora ukifikia viwango vya kutisha. Anasema kwamba asilimia tisaini ya wilaya za Somalia zimeathiriwa na kwamba zaidi ya watu milioni moja wamelazimika kuondoka mwakwao wakitafuta misaada ya kunusuru maisha yao. Ukame umesababisha janga kubwa la kibinadamu ambao limeathiri zaidi ya watu milioni saba wanaokabiliwa na ukosefu wa chakula, vifo vya watoto, ukosefu wa lishe bora, pamoja na mivutano kutokana na uchacho wa rasilimali zilizopo. Maswala hayo yamepelekea maelfu ya watu wakuao, na na kwa hama wakwao pamoja na kuongezeka kwa ghasia dhidi ya wanawake na watoto. Daifan ameongeza kusema kwamba Somalia pia inakabiliwa na janga la haki za binadamu ambalo linahujumu juhudi za serikali za kuimarisha mifumo pamoja na kurejesha amani. Amesema kwamba kasi ya za muuna mrefu kutokana na kundi la kigaidi la al-shabab zimeendelea kuathiri maisha ya wakazi wengi. Alshabab, kundi la Al-Shababu limeendelea kuwa tishio dhidi ya wakazi pamoja na makazi yao zikiwemo soko na hoteli kwenye mji mkuu wa Mogadishu pamoja na miji mingine iliyoko chini ya serikali. Hata hivyo, Daifan ana kosoa serikali kwa kushindwa kushughulikia swala la ukiukwaji wa haki za binadamu kutoka kwa maafisa wake wa usalama. Amesema kwamba ripoti zilizopo za ukandamizaji, ukamataji pamoja na mateso dhidi ya wanaharakati wa haki za binadamu na wanahabari kutoka kwa maafisa wa usalama wasioajibishwa zinatisha. Balozi wa Somalia kwenye Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Bian Mohamed Sala, amesema kwamba serikali mpya ya Somalia ina nia ya dhati ya kumaliza hali hiyo. Amesema kwamba serikali imechukua kila hatua kuhakikisha utawala wa sheria pamoja na uwajibikaji. Ameongeza kwamba kwa sasa serikali inakabiliana na kiangazi kilichoko ili kuepuka janga la kibinadamu na kwamba hatua zinachukuliwa ili kumaliza hali ya kasia pamoja na kuangamiza ugaidi nchini humo. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kusafiri na Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. E, basi kabla hatujaingia katika awamu ya mwisho mwisho Safi kabisa, msikilizaji. Naona sasa muda unatupa kisogo hapa, lakini kabla hatujatamatisha matangazo haya, nampisha mwenzangu Sande Shomari akusomee muktasari wa habari. Kampuni ya Safaricom nchini Kenya ilizindua mtandao wake wa simu nchini Ethiopia siku ya Alhamisi na kuwa kampuni ya kwanza ya kibinafsi kufanya hivyo katika mojawapo ya soko kubwa zaidi la mawasiliano barani Afrika. Ethio Telecom inayomilikiwa na serikali ya Ethiopia hadi sasa imefurahia kuwa peke yake nchini Ethiopia, nchi ya pili barani Afrika kwa watu na watu wengi zaidi, ikikadiriwa kuwa na watu milioni 118 na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika asubuhi ya leo Ijumaa. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, mwelekezi kama kawaida amekuwa ni Jumbe Hamza, mimi naitwa BMJ Mridhi, mwenzangu hapa ni Sandy Shomari. Kwa pamoja tunawatakieni wikend njema isiyo na bugdha kutoka hapa Washington.