Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tarehe ikiwa ni saba mwezi ni wa Oktoba, mwaka ni wa 2022, ambapo tumechangamka kweli kweli hapa studio 15, nalo jina langu Harrison Kamao. Mimi naitwa Idi Ligongo na tunakukaribisha katika matangazo haya hii leo, ikiwa ni juu Ijumaa tulivu kabisa, tukiwa tunakamilisha kamilisha jahazi hili la VOA Express na kuelekea mwishoni mwa juma, yani weekend Tunakuambia kwamba kuna mambo mengi ambayo tumekuandalia. Kwanza tutaangazia swala la michezo na walemavu, kulikoni timu mpaka inaingia kombe la dunia inafanya vizuri lakini mashamsham sifuri. Tutaangalia pia washawishi ama wale ambao ni maarufu kwenye mitandao ya kijamii wanapoamua kubadilisha sehemu au mionekano ya mwili wao na kisha baadaye kubadilisha, basi swala hili linakuaje na gumzo inakuaje kwenye mitaa. Vilevile vile, hii leo tutaangazia jicho jicho, eh, jicho hili eh, vyema kabisa. Alafu vilevile tutakuwa na masuala ya burudani ndani ya matangazo ya VOA Express. Kwa hiyo tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho, na moja kwa moja tukianza, tuanze na hili suala la michezo na ulemavu. Eh, Harrison Kamau unajua kuna mjadala ambao umezuka kuhusu kutokuwepo kwa mshawasha ama mashamsham yale, yaani zile shamrashamra e, za watu kushangilia, kupiga kelele, kuizungumzia timu ya taifa ya Tanzania ya watu wenye ulemavu maarufu kabisa kama Tembo eh, Warriors ambayo hivi sasa inashiriki kombe la dunia eh, la mpira wa miguu wa masoka. Hebu fikiria, ina ina ina inasahaulika nini? Watu wadau wanasema, mbona kama vile watu wameisahau, hawaizungumzii? Hivyo maanake wana, wana, wanajaribu kufikiria kama ingekuwa ni timu ya taifa ya wanaume ndio imeingia kombe la dunia mpaka kuingia robo fainali ingekuwa ni swala kubwa kwelikweli, si Tanzania tu, Afrika Mashariki na, na, Afri na Afrika hiyo kiujumla. mm-hmm. Sasa, kutokana na haya, mjadala unazidi kuwa mkubwa, na imekuwa ikionekana kwamba labda watu hawachukuli wa hivyo, labda kwa sababu ni timu ya watu wenye ulemavu. Na kutokana na hili, nimezungumza na mwanahabari kutoka eh, Global Publishers, eh, mwanahabari huyu wa habari za michezo Irene Kilango nikataka kujua kwa nini uh, timu hii anaiona haina umaarufu kwa nini? Uh, kwenye hili labda na, naomba na niweke wazi, kwa sababu kwa uelewa wangu wadau wengi walikuwa hawafahamu kama timu hii ipo. Kwa uelewa wangu pia nahisi kwamba wadau mbalimbali ambao wanashabikia hizi timu kubwa, timu ya Simba labda Yanga, sio wanaotokea Dar es Salaam tu, wanatokea vijijini, wanatokea mikoani, wanatokea nje ya nchi kwao. Hivi sasa tumeshuhudia hata bongozozo mwenyewe amechukua nauli yake, amechukua watu wake, wameenda kuishangilia kwamba tayari sasa, watu wameshaanza kuifahamu. Kwa hiyo hapo walipofika Tembo kama taifa kuipa support lakini pia ni jukumu lao kama tibores, ama wajibu wao kama kuhakikisha kwamba wanafanya vizuri katika upande huo. Lakini sasa nyinyi kama wadau wa michezo, kwa hapa walipofikia, e, mna, mnafanya tathmini gani? Mnaonaje? timu ya taifa ya walemavu tumeshuhudia juu emtoa Japan, ni jambo zuri na ni jambo kubwa katika nchi yetu, na- inashiriki katika upanda mkubwa wa michuano ya kombe la dunia. Kwa hivyo kitu gani ambacho hakileti hamasa kwa wanamichezo ama hakileti umaarufu mkubwa katika timu hiyo, ni watu kutoitambua, haijapata haija ule umaarufu kama ambavyo timu ya taifa ya Tanzania na timu nyingine ambazo zipo hapa ndani, na umaarufu huo hawakupata hawa, ile nafasi ya kupata umaarufu ya kupata mashabiki, watu wengi walikuwa hawaifahamu, lakini hivi sasa naona kuna uelewa sasa, tayari umeshaanza kujitokeza kwa wanamichezo na wameshaanza kufahamu kwamba kuna lakini, Irene, uh, huoni kwamba hii hali ya kuto kuwepo umaarufu wao labda inatokana kwa sababu ni timu ya watu wenye ulemavu? Hapana, kwa sababu unaamini kwamba kuna timu ya taifa ya wasichana, kuna timu ya taifa ya under -17, kuna timu ya taifa ya under-20 na under-23. Hao wote walikuwa katika kategori ambayo sio walemavu, lakini ni timu ambazo zilikuwa huko nyuma hazifahamiki. Ilikuwa inafahamika timu ya taifa, lakini pia Simba na Yanga. Lakini kadri siku zinavyozidi kwenda, Tanzania watu wengi wanajikuta wanapenda kufuatilia mpira, wanapenda kufuatilia michezo. Hivyo mdogo mdogo, mambo yanakuwa mazuri na tunaona kwamba watu wanaifuatilia na hata wao pia wakiongeza juhudi lakini pia serikali ikatoa mchango wake kwa timu hiyo, basi mambo yatakuwa mazuri na watafahamika zaidi. Asante sana uh, Irene Kilango, mwanahabari huyu wa habari e, za michezo kutoka ile kampuni ya Global Publishers, ambao ni wachapishaji wa magazeti mengi kwelikweli, na vilevile vile Global TV, hali kadhalika Global Radio, washirika wetu vilevile vile hawa kule nchini Tanzania. E, tunasonga mbele ndani ya VOA Express. Eh, bwisa exchange ndo mambo. Jamaa wa Rwanda huyu kijana moto sana. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiendelea vizuri kabisa, popote ulipo, mambo sawa kabisa, ambapo sasa kama tulivyokudokezea, pia swala lingine ambalo limetia fora sana ni kuhusiana naye mwanamitindo kutoka nchini Kenya ambaye kweli ametia fora sana katika Afrika Mashariki na pia ulimwengu kwa ujumla katika siku chache ambazo zimepita. Namzungumzia mwanadada Vera Sidika ambaye amepunguza makalio yake yaliyokuwa maarufu sana na makubwa, na akasema ameyapunguza kutokana na kulinda afya yake au ushauri wa madaktari. Basi a, swala lile limezua Uh, mtafaruku na pia maoni mengi kutoka sehemu mbalimbali mbali za jamii. Na sasa hivi kwenye laini ya simu ninae Beatrice Kwamboka kutoka Kenya ambaye yeye uh, ni mtaalamu mama mwanaharakati wa jinsia na vile vile utawala. Uh, Kwamboka, karibu sana kwenye View Express. Kwanza kabisa hebu tueleze wewe kama mwanadada ambaye unashughulika na masuala ya wanawake kusema kwamba anashauri wasichana au wanawake wasihatarishe maisha yao kwa kuongeza uh, sehemu za mwili wao. Um, asante sana uh, na nafurahi kwa kunipa hii fursa ili pia mimi niweze kujadili hili suala ambalo kwa hakika limeshangaza wengi hasa hapa nchini Kenya kwa sababu vile tunavyojua, Vera Sindika ni msichana ambaye alikuwa kwa showbiz, na si siri ya kwamba wengi wanajua ya kwamba makalio yake alikuwa alikuwa ameyabadilisha, kwa sababu hapo ndio tunasema kilikuwa ndio kitega uchumi chake, lakini zege mnege, mm-hmm. Na amejitokeza wazi baada ya kutoa yale ambayo ya alikuwa ameweka kwa mwili yake na kuwahimiza wasichana ama kina dada ya kwamba haya mambo si mazuri, kwa sababu yanaweza tahadharisha maisha yako kiafya. Ingi. So mwanzo, kama mwanadada mwenzake nampa kongole na pia, uh, kongole ya pili ni kwamba ni vizuri kwamba amejitokeza kwa uwazi na kuambia wasichana ya kwamba hii mambo ni uh, umaridadi wa uh, muda mfupi na huwa na madhara ambayo uh, kwa muda mrefu yanaweza hata uh, fanya mtu uh, afe. So nashukuru sana uh, kwa hii nafasi na maybe tukichanga tukichanganua hili swala kwa undani kidogo, maybe tuweze kuelewa uh, ni madhara yapi ambayo um, alikuwa uh, anayogusia ama madhara ambayo um, ukipitia hii plastic surgery mm -hmm. yenye ambayo wanasema kwa lugha ya Kimombo mm -hmm. ambayo anawezaweza kudhuru afya ya binadamu. Kwamboka, Kwamboka, Kwamboka kidogo, kidogo tu ningekuuliza, kwa sababu pia muda nao hatuna mwingi sana. Naona kwenye mitandao ya kijamii watu wanatafuta wengine ambao labda makalio yao ni maumbile yao, hawakufanya chochote kukarabati, lakini wanawaambia kwamba nyinyi pia mpunguze. Sasa naona pia kuna swala ambalo sio nzuri sana linaloendelea kwenye mitandao ya kijamii, labda mtu ana maumbile yake tu mazuri uh, mm -hmm. ya kia, kiasilia ungesemaje kwamba ama ungetoa ushauri upi kwa watu dhidi ya kueleza watu kwamba ni lazima ufanye hivi, Vera Sidika kafanya hivi, na wewe pia punguza yako. Sasa ungesemaje hapo? Mimi naweza sema ni kwamba watu wasiwe wa haraka sana kujaji wengine, kwa sababu kuna wale pia walipewa maumbile ambayo yanapendeza. So kabla ujaji mtu ama uanze kumkemea ya kumwambia labda pia umeongeza kama Vera, ni vizuri pia uelewe historia ya mtu. Na ujue haswa kama ni ukweli ana yale ya bandia ama hivyo ndio ako, ama hivyo ndio ndivyo alivyozaliwa. Kwangu ungeniuliza, ningesema kwa kimombo wanasema body shaming. Na body shaming si kitu kizuri, kwa sababu kama tuseme kwa mfano ulizaliwa bila makalio, inamaanisha Mungu alionelea ni vyema umbike hivyo, so mtu anafaa ajikubali jinsi alivyo, kama unazo ama una hiyo ndio ingekuwa uh, ushauri wangu. Asante sana kwa Mboka, labda muda mwingine tunapata nafasi zaidi ya kuzungumzia kwa kina suala hilo, lakini naona sasa muda nao umewadia wa habari za kimataifa. Nashukuru. Katika habari za dunia tuzo ya amani ya Nobel mwaka huu imepewa kwa Ales Bialiatski, mwanzilishi wa vuguvugu vugu la kutetea demokrasia katikati ya miaka ya 80 nchini Belarus, pamoja na makundi mawili ya kutetea haki za binadamu, Memorial ambalo ni shirika la Rusia na kituo cha kutetea uhuru wa raia cha huko nchini Ukraine. Tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka uliopita ilipewa kwa Maria Ressa kutoka Ufilipino na Dmitry Muratov raia wa Urusi. Kamati ya Nobel ilisema wawili hao walitunukiwa kwa sababu ya juhudi zao za kulinda uhuru wa kujieleza, ambao ni sharti la kufikia demokrasia ya amani ya kudumu. Shirika la kimataifa la fedha IMF limesema Ijumaa kwamba limefikia makubaliano ya awali na Rwanda ya mkopo wa dola milioni 310 ili kugharimia mageuzi ya kiuchumi katika taifa hilo ili kusaidia kujenga uthabiti dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa pato la taifa la rwanda linatarajiwa kukua kwa asilimia 6.8 mwaka huu wa 2022 imf imesema katika taarifa ikiwa zaidi ya iliyotabiri mwezi juni ambayo ilikuwa ni asilimia 6 pekee makubaliano hayo ya, ya ufadhili lazima yaidhinishwe na bodi ya uongozi ya imf ambayo imepanga kujadili juu ya makubaliano hayo mwezi disemba mwaka huu Wahamiaji wawili wamefariki baada ya kugongwa na treni kusini mashariki mwa Serbia, polisi wamesema leo Ijumaa, ikiwa ni ajali mbaya ya hivi karibuni inayohusisha watu wanaosafiri kupitia nchi hiyo ya Balkan. Ajali hiyo ilitokea wakati kundi la wahamiaji likitembea kwenye njia za reli Alhamisi usiku karibu na mji wa Pirot karibu na mpaka wa Bulgaria. Msemaji wa polisi wa mji huo ameiambia AFP, ambalo ni shirika la habari. Msemaji huyo wa polisi ameongeza kuwa polisi walikuwa wakifanya kazi kubaini utambulisho wa raia wa waathirika, akisema wanaamini walikuwa ni miongoni mwa kundi kubwa la wahamiaji. Bei za vyakula zimepunguka kwa miezi ama mwezi wa sita mfululizo, mwezi Septemba, takwimu za Umoja wa Mataifa zimeonyesha mapema leo, huku zikiendelea kupungua tangu kupanda kwa kiwango cha juu zaidi kufuatia uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula Uh, FAO limesema kipimo chake cha bei ambacho kinafuatilia mabadiliko ya kila mwezi ya bei ya kimataifa ya vyakula kilifikia wastani wa alama 136.5 mwezi Septemba, ukiwa upungufu wa asilimia 1.1 ikilinganishwa na mwezi Agosti. Hata hivyo, kipimo hicho kilikuwa juu kwa asilimia 5.5 mwezi Septemba mwaka uliopita. <matsi> ya basi anaitwa Zuhura, huyu wengi wanamfahamu kama Zuchu. E, kama hufahamu mama yake vilevile ni gwiji la muziki wa taarabu kule nchini Tanzania, lakini na Afrika mashariki na Afrika kiujumla. E, malkia wa mipasho, e, Hadija Kopa, Hadija Omar Kopa balaa hivi sasa ah, nakwambia ni moto wa kuotea ya mbali. Mambo yanakwenda vizuri sana mm -hmm. anachangamsha watu kweli kweli, nampenda sana kipaji, kiko juu kweli kweli. Lakini leo ikiwa Ijumaa, ndani ya VOA Express kama ilivyo ada ni siku ya jicho letu, na jicho leo linamulika adhari ama mambo baada ya janga la Covid. Je, ni mambo yapi watu wamejifunza na kubadili pia maisha kutokana na janga la Covid 19? Lucy Patrick ametuandalia ah, jicho letu na kualika katika jicho letu. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, karibu sana msikilizaji. Na mara nyingi katika kila changamoto huwa kuna funzo au kuna somo ambalo mtu anaweza akalipata. Siku ya leo tunaangalia kutokana na changamoto ya COVID-19, kuna mambo gani ambayo watu wameweza kujifunza? Uh, janga la, la COVID-19 limenifundisha mambo mengi. Kwanza ni uh, wa, wa, wa, wazungu wanaita diversification uh, kwa maana ya kufanya kitu zaidi ya kimoja Covid imetufunza kuziona fursa nyingine zaidi ya kitu kimoja ambacho tunakifanya. Lakini kingine Covid nadhani imetufundisha kutunza pesa zaidi. Baada ya Covid sasa, nadhani somo kubwa limekuwa kuweka akiba. Onorata, kwa upande wako wewe, ni kipi ambacho umeweza kujifunza? Kwa upande wangu nimejifunza kitu kikubwa sana kufuatia janga la uviko 19 au Covid 19 kutokana na mengi ambayo tuliyapitia wakati ule, jambo la kwanza ambalo nimejifunza ni kwamba watu wengi ambao walikuwa na kipato cha chini, hali yao ya maisha ilikuwa ngumu zaidi kutokana na, na masharti yenyewe ya ugonjwa ikiwemo watu kukaa majumbani. Hata kwa upande wa serikali, kwa namna moja ama nyingine, ni kama walipata funzo kutokana na mifumo ya afya iliyopo. Unakuta kwamba kwa wakati ule e, wakati mwingine kulitokea uhaba wa mitungi ya oksijen kwenye baadhi ya hospitali. Kwa hiyo serikali ililazimika e, kuhakikisha kwamba walau basi wanaboresha miundo mbinu hiyo. Kwa hiyo unakuta kwamba kupitia hilo hilo janga la uviko kumi na tisa serikali pia iliboresha baadhi ya miundombinu kwenye hospitali. Pengine ili kuendana na na hali halisi ilivyokuwepo. Na kwa upande wako Caroli? Kutokana na changamoto za Covid 19 nimejifunza vitu vingi. Kwanza kabisa katika familia yangu tulikuwa ndiyo tunazingatia kanuni za afya, lakini baada ya Covid 19 tumejikuta ama mimi nimejikuta nikiweka msisitizo zaidi na kujali zaidi kuhusiana na afya ya familia yangu. Mpaka sasa hivi nina ule utaratibu, familia yangu yote kunawa mikono kabla ya kushika kitu chochote. Familia yote tayari sasa hivi imezoea suala so, la kunawa mikono kutoshika vitu ovyoovyo ovyo, kuzingatia kanuni zote ambazo zinalinda afya zao wawapo nyumbani ama wakiwa shule ama wakiwa maeneo yoyote yale, nimewafundisha kutoshikashika vitu mahali popote pale. Na hata wakirudi wazingatie kunawa mikono kabla ya kushika kitu chochote. Hapa ndipo ninatia nanga kwa siku ya leo na kuwa sina la ziada. Mimi naitwa Lucy Patrick, VOA Express. Safi sana, jicho letu leo, ikiwa Ijumaa. Pia vilevile Express haikwendi kabisa bila mziki na imekufika wakati wa kupata kitu kizito kizito chake. Omi Dimples anasema vacation yote akifanyikia studio 15 hapa Washington DC, pata mambo Omi Dimpo Omari Nyembo. U jamaa, wiki mbili tatu zimepita hapa alizusha balaa kulikweli kwelikweli. Eh, anasema kwamba bwana baba e. Yos... wakati, wakati kipindi kile mimi na kula rumba ulikuwa hutaki kabisa kunisikiliza. <laughs> <laughs> yeah. Sasa hivi mambo yamekuwa shwari, unataka kuja. Yeah. ni kama umetoa maneno mdomoni kwa sababu nilikuwa nakuuliza story ya baba ilifika wapi? Ah, mzee, mzee imebidi arudi tu Kigoma kule Ujiji. Alimruka mzee kabisa. Eh, mzee imebidi arudi kule Kigoma Ujiji, atulie kidogo. Na mzee akasema nini? msemibidi atulie na naona <laughs> ah, na tuelekee kwenye mambo ya burudani na michezo. Naam, wikendi hii ni kwamba Harison Kamau, msanii J Melody wa Tanzania pamoja na wenzake wa Kenya eh, Masauti eh, kuwaonga eh, kuwaongoza ama kuwaburudisha mashabiki wa Mombasa huku, mechi za volleyball zikiendelea uh, huko Uholanzi. Ama the Netherlands. Collins Adede ana mengi zaidi ya kuzungumzia kile kitakachotokea mwishoni mwa jumaa. Asante sana wenzangu, tuanze na voliboli, ambapo mashindano ya kombe la dunia katika mchezo wa voliboli kwa wanawake yanaendelea nchini Uholanzi, ingawa mabinti wa Kenya Malkia Strikers waliondolewa. Mechi kadha wa kadha zimeratibiwa kuchezwa wikendi hii. Hivi leo mechi kubwa ni kati ya Brazil na wenyeji Uholanzi kutafuta tiketi ya kushiriki robo fainali siku ya Jumanne. Bingwa watetezi Serbia ambao pia hawajapoteza mechi yoyote kati ya saba walizoshiriki, watakutana na Thailand, Italia wakikutana na Argentina, Japan kucheza na Puerto Rico, nayo Ujerumani imaliza udhia na jamhuri ya Dominica. Hivi leo fainali itachezwa Oktoba 15. Kwingineko katika soka ni kwamba ligi ya soka nchini Kenya ikiwa haijulikani itaanza rasmi lini kutokana na, na mgogoro unaoendelea nchini Kenya, mashabiki wa kandanda sasa wamegeukia vibanda vya sinema haswa sana pwani ya Kenya kufuatilia soka ya ligi za bara Europa. Wikendi hii mechi kubwa itakayofuatiliwa sana ni ile ya Liverpool dhidi ya Arsenal wakiwa nyumbani Emirates. Mechi nyingine ni kati ya Chelsea wakikutana na Wolverhampton Wanderers. Manchester City, ambao wako katika nafasi ya pili kwenye jadwali, watakutana na Southampton siku ya Jumapili. Manchester United itasafiri kucheza na Everton. Shideni, baby, Tumaliza na burudani ambapo Jay Melody na wimbo wake huu na kupenda umetrend sana nchini Kenya, na sasa umemsababishia mialiko kadha wa kadha kutumbuiza nchini Kenya. Jumamosi hii, Jay Melody, raia wa Tanzania, atawaongoa mashabiki wake Mombasa, katika mgahawa wa Rooftop Mombasa. Show hii itaongezwa uzito na wasanii wengine kama vile Masauti wa Mombasa, Nasha Trevens na Ko wa Mombasa, ambao watakuwa wanaburudisha pia, wakifanya ile inaitwa curtain raising. Kwa hakika wikendi itakuwa nono sana. Kwa mashabiki wa mziki wa Nigeria, msanii Ruge kutoka Nigeria pia yuko Kenya kuwaongoa mashabiki wake mjini Nairobi na Meru. Ruge amejipatia umaarufu sana na kibao chake Bounce na kile cha Girlfriend ambavyo vimetazamwa sana kwenye mtandao wa YouTube. Na mwenzangu, sina la ziada, haya ndio niliyokuandalia kwenye meza yetu ya michezo kwenu Washington DC. Uh, asante sana. Eh, Collins Adede kwa kutuletea burudani hizo. Eh, nimesikia kile ile ngoma ya J Melody kama ulikuwa unatikisatikisa kichu hapa, kasema du. <laughs> Tukisonga mbele sasa kwenye matangazo haya ya VOA Express moja kwa moja tukaangazie yale ambayo yanavuma kwenye mitandao. Eh, kama unaona umekamata kompyuta eh, yako hapo Ukipe, ukiperuzi, peruzi nini kinaendelea, naona kuna mbunge huyo yuko kwenye korokoroni kwenye zile nondo zile umetaja hasa mm -hmm. Sasa tunazungumzia mbunge wa Sirisia eneo la uwakilishi la, la, la, la Sirisia kule nchini Kenya, mbunge John Waluke ambaye sasa leo hivi amehitajika kujipeleka mwenyewe kwenye mamlaka na kushikiliwa akijitayarisha kupelekwa jela baada ya hukumu dhidi yake ya kifungo cha miaka 67 kutokana na ufisadi. Sasa hidi hili linakuja wakati tu utawala mpya umeingia, na ikawa kwamba sasa hii ni kesi inayohusiana na, na mwanasiasa na ufisadi uhum. Sasa ngumzo limekuwa kubwa sana Kenya, kwenye mitandao ya kijamii kwenye redio na kwingineko, watu wakizungumzia kuhusu je, hii inaonekana ni hatua ya mwanzoni ya kupigana na uh, na ufisadi. Na pia swala lingine, miaka, watu wanapohesabu wanaona ni miaka mingi zaidi. Idi, ukipewa miaka sitini na saba na mwenyewe hujaishi hata sitini na saba, sasa hivi inakuwa sijui ni maisha yako mara ngapi zaidi. Kwa hivyo inakuwa kwamba sasa pale watu wanaulizana maswali mengi, lakini hata hivyo idi hela anazohitajika kulipa ili akwepe au aepukane na kufungwa jela ni nyingi tena mno zaidi. Sasa inakuwa kwamba zimepita uh, hela ambazo anahitajika, ama marafiki unaweza ukamchangia, maanake sasa hivi kuna hela hidi unaweza ukaitishwa. Mimi mwenyewe nikijaribu kufanya mchango, tukiwa na rafiki zako, inakuwa pia ni ngoma, kwa sababu hatuna kabisa uwezo wa kukukomboa. Kwa hivyo sasa, hilo ni swala ambalo kweli limetia fora sana kwenye mitandao ya kijamii, linazungumziwa hili la kifungo dhidi ya mbunge wa Sirisia kule nchini Kenya John Wak ambayo imepewa kifungo cha miaka 67 kutokana na kashfa ya uuzaji wa mahindi katika miaka iliyopita nchini Kenya. No. <laughs> Sitini na saba. Tukapiga hesabu. Eh, nikipiga hesabu zile hesabu azonifundisha za Mwalim Patila za Uhuru Uhuru wa wa Kenya Kenya hujafika. hujafika. Uhuru wa Kenya Haya, <laughs> moja kwa moja twende kwenye swali la leo ambalo tuliangazia: je, nchi yako imechukua hatua za kutosha kukabiliana na maambukizi ya Ebola? Naanza naye na Mando Samli anasema, halafu mara nyingine huwa mnatusababishia tujifupishe tujifupishe muda wa kuishi kwa kushinda eh, mitandaoni na kuogopa eh, haya magonjwa. Kwa kweli Ebola ni pressure pressure pressure pressure Charles Muturi yuko Kenya, anasema kwa kweli serikali imeweka mikakati dhabiti kuhakikisha kwamba nchi haikumbwi na janga hili. Katika mipaka wanaopita, hasa nchi jirani ya Uganda, ambako ugonjwa huu umekidhiri sana, wanapimwa na kuhakiki hakuna yoyote atakayeleta ugonjwa huo nchi Kenya. Huyu hapa ni Muhammad Charo, anasema anatokea pwani ya Kenya. Anasema hajaona mikakati yoyote ya kukabiliana na Ebola, watu kukaa kiholela tu na mipaka iko wazi, biashara zinaendelea tu. Kama wakati wa janga la korona, kulikuwa na tahadhari kamili ya kupambana na huu ugonjwa. Namuona Nadal Ibrahim yuko kule Zanzibar, anasema kutokana na ugumu wa maisha kwa wananchi hasa wa hali za chini na kutokana na sera za kiuchumi za nchi zetu hasa hizi za ulimwengu wa tatu, hatua kama hizo huwa ni kama mwiba kwa raia. Sio rahisi hata kidogo kudhibiti maambukizi ya aina hiyo. Haya basi, msikilizaji wetu, muda ndio unazidi kutaradad, ili neno nikimwambia kama walizungumzia hapa, tutakesha kutaradad <laughs> kutaradad tutakuwa na muda wa kuzungumza <laughs> <laughs> Kamau, wa kuzungumza pia hata baada ya shule. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Harison Kamau, upande wa pili alikuwa ni Saida Hamdun akielekeza eh, matangazo haya. Msimamizi eh, si mwingine ni Abdu Shakur Abud kutoka Washington City. Tunashukuru sana kwa kuwa nasi toka siku ya Jumatatu mpaka leo Ijumaa tunapokamilisha VOA Express, na Mungu akipenda tukutane tena Jumatatu muda kama wa leo. Shukran.