Mikey Stronger. This is VOA1, The Hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Barabara kabisa, hujakosea mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo hewani, ni matangazo ya VOA Express saa tatu na nusu hapa Washington DC, saa tatu na nusu asubuhi, tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati na kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Studio anayokaribisha hapa, jina langu ni Patrick Nduyumana, lakini niko na mwenzangu, mtu mzima, mzee wa kazi, timu ya wananchi, anaitwa uh, shabiki sugu wa timu ya wananchi, Young African, anaitwa Mtaji, anaitwa Mwana wa Ligongo. Mi naitwa Idi Ligongo. Eh, nakukaribisha sana Patrik. Naona ameanza na fujo kweli kweli, eh, na naamini fujo hii inatokana na Liverpool, maanake watu wa Manchester United siku zote huwa wanawaombea mabaya watu wa Liverpool, lakini vile vile na Young Africans, kwa sababu naona mashabiki wanaendelea kupiga kelele, wanalalamika hatu kinachoendelea, labda tutuelezea zaidi sababu weni mwanachama wa ndani. <laughs> <laughs> <Tumani ni> leo <laughs> Ligongo. leo ni mengi katika matangazo ya VOA Express tutaangazia swala la afya ya akili e, wakati ulimwengu ukiwa unaangalia, unajua swala hili muhimu sana na japokuwa watu huwa wanaona kama vile ah, kuna kwenye jamii nyingi unakuta wakiona mtu ana matatizo ya akili, wengine wanasema labda mtu sijui amerogwa, e, au ana upungufu fulani, hachukuliwi kwamba hili ni tatizo tofauti na mtu akiwa ana ugonjwa kama vile labda amepata kisukari malaria. Le, ni tatizo la afya ya kijamii, mm-hmm. Uh, au afya ya umma, lakini, uh, ripoti zinaonyesha kwamba watu wengi hawana ufahamu kuhusu tatizo hili la afya ya akili, kwa sababu wapo wale ambao wanaonyesha kabisa wanaonesha zile dalili dalili kwamba wana lakini hawajui kwamba wana tatizo la la afya ya akili. Na kuna kuna kuna wale ambao hawaonyeshi kabisa dalili, ukimwona hivi ni mtu yuko kutafikiri yuko sawa sawa sawa sawa kabisa. Tutaangalia. Lakini vile vile, kuna hili swala ambalo uh, mjadala huu ameuanzisha uh, rais mpya wa Kenya Dr. William Ruto. Na unajua amefanya ziara ziara hapa katika mataifa ya Afrika Mashariki, ametoka Uganda, hivi ninavyozungumza yuko nchini Tanzania mm -hmm. uh, kwa hiyo kuna yale masuala ambayo amezungumza ya jumuiya Afrika Mashariki, kwamba jamani, kwa nini tusiondoe hii mipaka, kuwa nchi moja tu? litafanyika ile <laughs> Sasa tunaenda kusikia vijana wanasemaje. <laughs> <laughs> Haya, barazani pia tutakuwa na mada ambayo bila shaka tutakuwa na maoni mseto chungu zima kabisa. Tuliuliza, je, uko tayari kumsamehe mwenza wako akikusaliti? shughuli hapo. hmm, <clears throat> Kuna swali hapa. Haya, twende kazi basi, moja kwa moja. Uh, tulizungumzia swala la leo, ulimwengu una, unaadhimisha siku ya uh, afya ya akili. Uh, na kama tulivyozungumzia ni kwamba nchi tofauti ikiwa ni Afrika Mashariki na ya Kati, wanajitahidi uh, kutizama nini kinafanyika, na hasa watu wanaofahamu kuhusu tatizo hili la afya ya akili. Basi kwenye laini ya simu ninaye uh, Nancy Wambura kutoka huko Kenya. Nancy Wambura, karibu kwenye Express Asante sana nesi wewe, uh, wewe ni mwathirika wa tatizo hili la afya ya akili tueleze, hasa uh, vipi, ulipata aje matatizo haya ya afya ya akili? Kipi kilichochea kilichosababisha tatizo upande wako? Kwa uh, upande wangu tatizo langu lilisababishwa na vitu vitatu. mm -hmm. cha kwanza ni ulezi, ya pili ilikuwa heartbreak Alafu itotupi ilikuwa heartbreak, lakini kwa njia tofauti. mm -hmm. kwa hiyo katika ulezi uh, baadaye baada ya kuja kupona, baada ya kusaidiwa na ile trauma healing, ndio niliweza kuelewa kwamba wazazi wangu haswa mama yangu alikuwa na ile transferred trauma yani yeye ya alikuwa katika mazingira ya kupigwa vibaya na wazazi wake na kuongeleshwa vibaya na kuwa vibaya sana. Kwa hiyo hata sisi alivyokuwa akitulea ilikuwa yani, akikuongelesha unasikia ni kama roho inapasuka. Kwa hiyo mimi niliisi iwa kama adui na mama yangu, na hilo jambo lilinifanya yani kuwa mnyonge sana, na saa nikiwa mdogo nilikuwa kila wakati nakuwa mgonjwa, nilikuwa nakuwa mgonjwa kila wakati na ilinitenganisha sana na mamangu. Yaani, nilikuwa hatupatani hata nikiwa high school, ilikuwa aliyekuwa anakuja visit, ilikuwa boarding, alikuwa ni baba yangu, hapo mama yangu. Kwa hiyo ilinifanya nikajisi mpweke sana, maana kama mtoto wa kike ningehitaji kuwa zaidi karibu na mama yangu aweze kuniongelesha kunijulisha mambo na mambo na kubalehe, na mambo na jinsi msichana anavyofaa kustahili kuwa, lakini sikuweza kupata hiyo chance sana, sana. Ijapokuwa mamangu alikuwa anajaribu kulizungumzia, lakini sikuwa najihisi karibu na yeye. Kwa hiyo niliishi katika hali ya msongo wa mawazo mm -hmm. Na kama nilivyosikia mkisema kwamba kuna wengine wanaonekana kabisa wazi kwamba wako na tatizo mm -hmm. Lakini wengine hawaonyeshi. Mimi sikuwa wanaoneza kwa sababu kuna njia mbili, so kuna njia tofauti za watu wenye huriact na kama stress ama tuseme kama trauma. mm -hmm. Kuna mwingine atakuwa na tension kama unapata mtoto anafanya yani, kila siku ako kwa indiscipline cases, kila siku amekosea watu, kila siku amepigana ni mm -hmm. kwamba anajaribu kujiexpress basi labda nikuulize Nesi Nes, Nes, Nes. Nes, umeelezea ulipitia uh, matatizo hayo magumu ulevi na nini sababu ya uh, kuna hali aliyopitia ya mama yako mzazi kwa kupigwa na, na nini na ikakuathiri wewe mwenyewe. Tueleze umejiondoa vipi kwenye matatizo hayo ya msongo wa mawazo na tatizo la afya lakini labda ushauri ambao unaweza kutoa hasa kwa vijana, vijana wengi hawana ufahamu kuhusu tatizo hilo. Uh, kwa upande wangu nilikutana nili na shirika linaloitwa Samba Sports Youth Agenda, na kule nilifanya nili interview, nikaingia kama girl power member, na wakati huo pia mimi sikuwa nimejitambua kwamba niko na tatizo, nilikuwa najiona kama niko mzima lakini baada ya kuingia pale, lile ile shirika linafanya mambo na trauma healing na trauma counseling. Ndio. Kwa hiyo ile siku ikakuwa tulikuwa tunafanyiwa trauma healing sisi wote Ijapokuwa nyuma kidogo, kabla kabla niitwe, ni katika ile trauma hili nilikuwa nimezungumza na mmoja na mmoja, wale ambao ni waanzilishi wa ile lile shirika, ndio, nilikuwa nimezungumza. Kwa hiyo nesi, kwa kwa-kwa kifupi, kifupi una, una washaurini vijana wenzako wanawake, wasichana kwa wavulana uh-huh? Uh, nimeweza washauri, kikubwa ni jifunze kuelewa na uwe na moyo mwepesi wa kusamehea, ndio hali sisi kama vijana tunakosea, ni unabeba kila kitu kwenye roho. Nikushukuru jambo uh, linavokufanikia mm. swala kukuvunja moyo i ujaribu kwa uele, uelewe kwanza ile mm -hmm. jambo inye kila mtu kitu anachofanya kina sababu kwa nini anakifanya. Kwa hiyo ni uelewe na uwe mwepesi kusamehea, usibebe vitu kwenye roho, maanake unapobeba kitu cha kwanza kubeba cha pili cha tatu, basi unaelekea kuwa na ule msongo wa mawazo. Sawa kabisa, shukrani sana Nesi Wambura, tunakushukuru sana kwa mchango wako na ushauri ambao umetoa kwa watu wa labda, vijana hasa, ambao wanaweza kuwa na kumbwa na tatizo hilo la afya ya akili. A, basi mambo mazuri kabisa. k2ga ktga E, omalai soso <laughs> tunasikiliza e, ngoma hii huku. Tunakwenda mbele ndani ya matangazo ya VOA Express, mara baada ya kusikiliza e, yale masuala ambayo yanahusiana na afya ya akili moja kwa moja, tuelekee katika masuala ya kisiasa kidogo e, mwishoni mwa juma rais wa Kenya Dr William Ruto akiwa nchini Uganda katika ile e, sherehe ya maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Uganda e, amesisitiza kwamba anataka kuona mataifa ya Afrika Mashariki yakiondoa ya vizuizi katika mipaka na ikiwezekana kuwa taifa moja na kuondoa mipaka iliyopo sasa. Ndoto nzuri hiyo. Ehe, licha ya kauli hii kutokuwa ngeni sana kwa viongozi mbalimbali wa Afrika Mashariki wa sasa na waliopita, swali kubwa e, linabaki, je, ni jambo ambalo linawezekana? Kama vile ambavyo wewe umeshangaa shughuli kweli kweli, hapo kuna kazi, kuna kibarua. Eh, sasa nimeongea na vijana wa Afrika Mashariki na wamekuwa na maoni tofauti. Nikianza na Robert eh, Cheruiyot kutoka Kenya. Eh, Robert unaonaje, una je, hili linawezekana? Kwa maoni yangu naona itakuwa ni vigumu kidogo, kutokana na eme zile utamaduni na jinsi nyingi baadhi ya hizi nchi zimekuwa na hiyo uhuru wao na jina yao kwa muda mrefu, kwa hivyo naona itakuwa vigumu. Labda tu kwa mambo ya kibiashara inaweza ikafunguliwa, na pia tunaweza tumia sarafu moja, natumai hiyo inawezekana, lakini kufungua iwe nchi moja itakuwa ni pagumu. Aya, umemsikia Robert huyo, anakuambia ni ngumu kwenye kwenye, uh, ule mkataba uh, au inaitwa itifaki ya jumuiya ya Afrika Mashariki, wanasema political federation mm, yani uh, mm, nchi zijiunge zi pamoja alafu kuwe na uongozi mmoja kati ya zile nchi zote wanachama, lakini kufikia sasa mazungumzo yamefanyika mpaka leo. <laughs> <laughs> <laughs> shughuli kweli kweli, lakini <laughs> sasa hapa Richard Galila yeye ana maoni haya ambayo ni tofauti kidogo na yale ambayo, ambayo ameyazungumzia Robert. Msikiliza hapo hiyo inawezekana. Kwanza itakuwa ni fursa ya sisi wana Afrika mashariki kwa kunufaika kwa mwingiliano wa kibiashara, pia na majanga yanayojitokeza kwa hapa Afrika mashariki, hasizika ni haya mabara ya njaa na uchumi ulivyo yumba wa dunia kiujumu, inaweza inawezekana. Braza sema nini, kuna ile jumuia ya nchi za Afrika, wanaweza wakalizungumzia waka, waka, hiyo kwenye mkutano mkuu wakajijadili, na inawezekana japo maoni ya watu Ay, umesikia kuna wengine wanakwambia inawezekana, wengine wanakwambia haiwezekani, lakini eh, tusubiri tuone, tusubiri tuone ile ya mwaka 77 inaweza ikawa ni eh, picha nzuri kabisa kuona kwamba hiki kitawezekana au vipi? Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Leo Jumatatu ni siku ya kimataifa ya afya ya akili, ambapo shirika la afya duniani WHO limezindua kampeni ya uhamasishaji kwenye maeneo yenye idadi kubwa ya vifo kutokana na kujiua. Shirika hilo limesema kwamba janga la COVID-19 lilisababisha janga la kimataifa la afya ya akili ambalo limesababisha msongo wa mawazo kwa mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Takwimu kutoka WHO zinaonyesha viwango vya wasiwasi pamoja na msongo wa mawazo viliongezeka kwa zaidi ya asilimia na tano katika mwaka wa kwanza wa janga hilo. Na polisi wa Afrika Kusini wamesema leo kwamba watamfungulia mashtaka sita ya mauaji mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka 21 baada ya kugunduliwa miili sita ya watu iliyokuwa ikioza kwenye nyumba za makazi katika kitongoji kimoja cha Johannesburg. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, msemaji wa polisi Bi Brenda Muridili amesema kwamba polisi waliitwa na wakazi baada ya harufu mbaya kutokea kwenye mojawapo ya nyumba hizo ambako mwili wa mwanamke ulipatikana. Ripoti za polisi zinasema kwamba mwili huo ulikuwa na mavazi yanayolingana na yale yaliyoripotiwa ya, ya mtu aliyepotea mapema mwezi huu. Makombora yenye nguvu yamerushwa Jumatatu kwenye mji mkuu wa Ukraine wa Kyiv ikiwa ni sehemu ya kile jeshi la Ukraine limesema ni sehemu ya mashambulizi ya makombora 75 yaliyorushwa kote nchini humo. Polisi wa Kyiv wamesema kwamba makombora hayo yamepiga katikati mwa mji na kuua watu watano, huku wengine kumi na wawili wakijeruhiwa. Mashambulizi mengine yameripotiwa kwenye mji wa magharibi wa Lviv, mji wa kati wa Dnipro pamoja na ule wa mashariki wa Kharkiv, wakati jeshi la Ukraine likisema kwamba lilidhibiti roketi 41 zilizorushwa na Russia, rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema kwamba Rusia ililenga maeneo ya makazi ya raia pamoja na mifumo ya nishati kote nchini kwa lengo la kuzua hofu na kutatiza uzalishaji wa nishati. Rais wa Taiwan Tsai Ingwen amesema mapema leo kwamba tishio la kijeshi la China dhidi ya taifa lake sio suluhisho bali itaendelea kuongeza tofauti zilizopo kati ya mataifa hayo mawili. Katika hotuba yake, ikiwa ni siku kuu ya kitaifa ya Taiwan, Tsai amesema kwamba China inahitaji kuelewa vyema ushindani wa kidemokrasia uliopo nchini humo, na wale sichukulie kuwa udhaifu unaweza kutumika kugawa jamii ya Taiwan gdes is... Kata babo kiwa na tango Baby ni gongi kau na gonga milango Ni bebe gioko, na beba mabango ila show zilizo chini ya kiwango Don't give it to me Juu ya kitanda baba baka saka funi Nikitaka moto baba una nipa ukuni Yani nyama, nyama na mungu nya sita funi Oyo unapeleka moto na itafa extinguisha Baby mambo yako na mwona tisha Unanipa mota mumpaka minatingisha Haya basi, ni Rosari akiwa na Jiji Mane, wanakuambia dharura, emergency. Maswala ya emergency hayo, moja kwa moja barazani. Tumeuliza, je, uko tayari kumsamehe mwenza wako akikusaliti? Lani ya simu naambiwa tunamsikilizaji, tunamkaribisha ajitambulisha na tuambie yuko sehemu gani nipo nchini Tanzania mkoa wa Kigoma wilaya e, ya Kasulu kabiri Nyarugusu. Auko wow, Kigoma na mwenzangu hapa ni mtu wa huko Kigoma. Ah, bila shaka una mengi ya kuzungumza, basi tuambie, uko tayari kusamehe? Ndio, mimi nipo tayari kumsamehe mwenzi wangu wa ndoa endapo atakapojitambua kwamba amenitendea kosa na kucha kuniomba msamaha. Tayari mimi niko tayari kwa kumsamehe kwa kile ambacho anachokiri yeye. Kwa hiyo hata ukikuta kwamba amesaliti e, penzi lako, wewe uko sawa kabisa, ila hali umeambiwa samahani tu e, kwa mujibu kwa mujibu wa maandiko ya Biblia, natuambia kwamba hayo yote ni mahamuzi ya yule ambaye aliyekosewa. Ina inamaana kwamba hata kama atende tendo la kusaliti ndoa, ni lazima hakijitambua na kujijua kwamba amefanya isivyo kawaida, ni lazima umsamehe, endapo moyo wako utakuwa umeridhia, wewe mwenzi wake wa ndoa hilo ni lazima wamsamehe kabisa, liko wazi sasa. Basi hauwezi ukamsamehe, utajua... utajuaje? Utajua kwamba amekiri na amejua kwamba hayo ni makosa kwa kusema tu samahani? Yaani, utatambua vipi? Ni pale ambapo atakapokuja yeye, anakuja kuomba msamaha. mm-hmm. Haya, sa wasalimie oh. sana hapo Kasulu, Kigoma hapo. Shukrani sana, Sumani Kisombola. Asante ah, sana, nimewashukuru vya kutosha. Haya kabisa, haya basi, tukiangalia kwa wale ambao wametuandikia ujumbe hapa, ni Jazi Bahati Lusambo e, anasema kwamba msamaha upo kwa ajili ya kukosea, ila kosa lisiwe lile lile kosa. Kujirudia rudia sio tena kosa, ni makusudi. Gaga Wizi kutoka Tanzania, hao wanaitwa Gaga, anasema yeye hapana, hayuko tayari. Nyongo yangu ni ya chuki sana, na nina wivu Mm -hmm. Don <laughs> <Anthony. laughs> yeye yeah, anakuambia bwana kumsamehe mtu sio shida, bora ajishushe kwa hekma na kujieleza, mbona ikawa hivyo? Sote hukosea na wakati mwingine eh, kosa hurekebishika, kosa ni kutojirudia. Robert Cheruyot kutoka huko uh, Kericho, Kenya anasema yupo tayari kumsamehe yoyote anayekwenda kinyume chake kwani hamna mwanadamu mkamilifu. Haya basi, hayo ndio maoni tu, e, ya baadhi ya wale ambao wametuandikia. Maoni ni mengi kwelikweli, mjadala ni mrefu maanake ukisoma wengine e, Ma e, wanakwambia e, wana ngoma ngumu hapa. <laughs> <laughs> e, kuna mmoja anaandika hapa, bwana, muulizeni Masanja Mkandamizaji, unajua yule mchekeshaji vilevile mchungaji e, wa kanisa lile linaitwa Feel Free umeanzia hapa hapa maana yake yeye ameelezwa kwamba mke wake pengine kwa namna moja au nyingine alikuwa katika usaliti. Kuna kijana amejiua na nitakuzungumzia hili hili, linakwenda sambamba na tatizo la afya ya mm, akili. Hiki ni kichocheo cha tatizo la afya ya akili. Mm -hmm. Kuna watu ambao hawawezi kustahimili hata kidogo mm -hmm. Anaona maisha yamekwisha, yamemalizika, suluhisho ni kujimalizia maisha, kujiua, mara kujitoa uhai. Haya. <laughs> Hai, basi tunasonga mbele. Kui, kui. Eh, Zuchu. Zuchu. Haya basi, ngoja nikuulize swali la Kiswahili hapa. Hivi ni kero langu ama ni kero yangu? Mi mm, nafikiri uh, hapa linasomeka, lina vizuri linakwenda vizuri ikiwa kero langu. Haya. <laughs> Basi kuna hulka inayoshuhudiwa miongoni mwa watu kutenda makosa ya kukiuka ilani zilizowekwa katika maeneo ya umma au watu binafsi. E, mfano vijana huko Kenya e, kujisaidia sehemu ambazo zimeandikwa Eh, usi, usifanye haja ndogo hapa, na umeona imeandikwa ee, lakini bado bado un... watu wanaendelea <laughs> yani unakuta mtu amesimama no pale pale ana hata aibu bwana. Sasa kijana hapa James Elisha anawakosoa wenzake, kero langu <laughs> kwenye society yetu tunayeishi, ya vijana kukojoa, kukojoa vivyo kwenye ukuta wa mtu, mtu amejenga nyumba yake nzuri, wewe nzuri, na akili zako nzuri, unaenda unakojolea tu dirisha ya mtu. Amekuandikia kabisa usikojoe hapa, lakini utapata kijana ameshatoka huko, amekula vitu vyake vingi, amekunywa vitu vyake, anakuja tu anakojoa hapo, tena maandishi ya ile usikojoe hapo. Hiyo upuzi kama hii Ukipatikana unakojoa vibaya, ushiku utozo, hata kama ni faini, hata kama itakuwa ni ndogo, angalau iwe chanzo kwa mtu mwingine yule. Si tabia nzuri, uwezi futa rangi ya mtu yenye amepaka kwa ukuta wake na mkojo wako. Mazo mkojo ni, ni uchafu. Hata uone haya, unakojoa mbele ya vijana, hii inaelimisha nini? Tunajenga jamii ama tunaharibu sisi wenyewe kama mayots? Pia ukipata mtu anakojoa hivyo vibaya, una right raia wenzako pia wako hapo na wanaona. tarehe hii tayari hiyo siku kuna bango kabisa. Unapata mtu kuna bango kabisa umekiwa hapo tena, mtu anakuja, anachungulia, anaangalia left, right, kama anaonekana anaanza kukojoa. Seriously, hii tabia tekana tuache. Vijana na barabara zetu zenyewe ndio hizi tunajaribu kutengeneza manyumba, tunajaribu kuyajenga, tunapaka rangi safi, unakuja, unakuja, unakuja viovyo. Si poa kabisa. Mimi kama juzi nimekutana na baba kabisa, mtu mzima amekiwa bango hapo lakini bado asisitiza tu si basi hata ubishe kwa jirani, bisha, waambie una haja yako ndogo, ajue venye anaweza kusaidia. Vijana nafanya hivyo vituko ili aone kama atashikwa. Mbona uonyeshe uadui ama ujuaji mwingi? Tuacheni hiyo tabia, kukojoa ovyo ovyo, vijana, inanikera yeah. Tena sana, sana. Nishakanya wengi sana, lakini nimeona hiyo tabia inakera tena sana. Vijana jaribu, tuacheni hii tabia, si nzuri. Tumeletoa shule kusoma twantuelewe na umesoma, lakini hujaelewa. Sasa tafadhali, ungebaki nyumbani usaidie mamako kupika, kama unaezaandikiwa tu kwenye lugha yako kusikojoe hapa, lakini bado unakojoa. Hiyo ni ujiwaji, ningeomba hii tabia tuache, imemkera kweli yeah. Ligongo, najua na ulieshi Buyenzi na ulikuwa na familia Buyenzi. mm -hmm. barabara ya 19 mm -hmm. mimi nilikuwa Ruvumera kule, baba 24 na. mm -hmm. unamkumbuka msale kwa aitwa Muhammad Bakari? mm -hmm. sifa zake ulikuwa unazipata sawa sawa? sifa zake nilizipata sawa sawa, eh, eh. Basi haya masuala ya kufanya haja ndogo kwenye ukuta eh, kwa mzee eh, Bakari eh, Muhammad Bakari, hakuna mchezo. Utakula ukienda pali. Ba... utakula uondoki, utakula bakora vibaya mno <laughs> unanata <laughs> hasa walevi ambao wanatoka kwenye nini hii, hizi baa za pombe ya kienyeji na nini. mm -hmm. wakifika pale tu wanataka kufanya haja ndogo mm. anakufanyia ka mchezo kidogo hivi, unka una unaganda hapo, huondoki <laughs> mpaka watu walikoma <laughs> Haya basi, naamini kabisa hiyo ni kero kweli kweli, kwa sababu watu bwana wanafanya vitu ambavyo haviendani. Sasa tuangalia yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii. Unajua, mwishoni mwa juma hili kulikuwa na michezo ile ya klabu bingwa e, Afrika e, ambapo Afrika Mashariki e, timu za Yanga na Simba zilikuwa zinakipigisha e, Yanga ikatoka suluhu Uh, pamoja na timu ya Al Ahli ya kule eh, Al Hilal uh, al lakini mashabiki wa Sudan walionekana wameumia sana, sana. Yule mama niliona video yake pale hmm. Mwanahabari anamuuliza maswali, unaniuliza nini? Sumeyaona sasa nakuuliza Mwana, ligongo nini, nini kinaendelea? Hata nilikuuliza hujajibu kufikia sasa mm -hmm. Eh. Sasa <laughs> kwa upande mwingine Simba Sports Club yenyewe imetandika mtu vibaya sana kule Angola. E, goli tatu kwa moja. Kuna rafiki yangu mmoja hivi e, jamaa yangu um, kile kipigo cha Liverpool e, ilibidi uh, ushindi wa Simba dhidi ya hii timu ya Angola mm. umtulize kidogo, kidogo, kidogo maumivu, maumivu. E. Kwa kweli kukawa kimya kabisa, basi ni huko kwenye mitandao bwana, ni habari kubwa kweli kweli, ambayo ina- inatamba ina hiyo e, katika midani za michezo, hali kadhalika mchezo Uh, wa Liverpool pamoja na Arsenal, lakini lingine ni kuelekea kwenye El Clasico Jumapili ijayo. Eh, Real Madrid watakuwa wanaikaribisha timu ya Barcelona eh, Santiago Bernabeu eh, kukipiga pale. Barcelona wako katika hali ya tiamaji tia maji, wana majeruhi wengi kwelikweli mm -hmm. na jana wamecheza na uh, Celta Vigo, lakini eh, hali haikuwa nzuri sana walipu... Wapo kwenye hali tete, mmepata ushindi wa goli moja mm -hmm. lakini goli lenyewe ndio yale ya kufunga kwa mdondo haraka haraka, tukizungumzia habari za michezo, lakini hii ni ya kusikitisha. Mchezaji wa Brighton ni mm, raia wa Zambia huyu, uh, na ni mbakaji wa klabu hiyo, anaitwa Enock Mwepu, miaka ishirini na minne ligongo, amelazimika kustaafu soka kutokana na kukumbwa na matatizo ya moyo yaliyomkabili wakati akiwa kwenye ndege kujiunga na wenzake wa timu ya taifa ya Zambia akitokea klabu ni kwake. Miaka ishirini na nne unastaafu sababu ya matatizo ya matatizo ya moyo. moyo. Na hili ni tatizo ambalo hutokea mara nyingi uh, kwa wachezaji na hawajui hawajui kwamba wana matatizo ya moyo, basi uh, ni masikitiko makubwa. Tumtakie kila la kheri mm -hmm, apone. Haya basi, tuende kwenye swali la leo. Je, jamii yako inashughulikia tatizo la afya ya akili inavyostahili? Awadhi Idi anasema tatizo hili ni sugu, kwa maana kuna watu wanaingiza pesa nyingi, halafu hawajui kumbe ni ugonjwa. Huyu Avitus Damian Kakwai anasema hakuna maradhi ya akili, watu wana stress za maisha, hawana uchumi kabisa ndio chanzo cha kuonekana wagonjwa wa akili Alima hmm, Bamhiga anasema hapana, bado jamii inahitaji elimu zaidi kuhusiana na afya ya akili. Juma William Yusto anasema kwa maisha ya sasa, ukitaka kutusua au kuwa maarufu, wewe jifanya una tatizo la afya ya akili tu <laughs> na wewe unajifanya upo timamu utaendelea kusota <laughs> Hey, bwana, maoni yake huyu matata kwelikweli. Aya, mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni uh, Patrick Nduwimana upande wa pili alikuwepo. Ebi, Aida Isa kama mwelekezi wa matangazo haya, msimamizi wa matangazo si mwingine ni mkabit, mkamiti wa Kibayasi. Shukrani kwa kuwa nasi, tunakuacha na Zuchu hapa kwikwi. Shukrani kwa kuwa nasi.