idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za jioni saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrison kamau waziri wa ulinzi wa ukraine anatarajiwa kutoa tathmini katika mkutano wa sasa unaoongozwa na marekani wa kundi la ulinzi wa ukraine mjini brussels leo hii pamoja na mawaziri wa ulinzi wa nato ili kujadili namna ya kusaidia ukraine kukabiliana na uvamizi wa rusia Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amewaambia wanahabari leo kuwa mazungumzo yatakuwa na namna ya kukamilisha msaada wa Ukraine na kipaumbele cha juu ni ulinzi wa anga wa Ukraine. Stoltenberg amesema mkutano unafanyika katika kipindi hiki muhimu kwa usalama, zikiwa zimesalia wiki chache tu za mwisho kuelekea kuongezeka maradufu kwa vita toka kuanza kwa uvamizi wa ulinzi wa Ukraine. Serikali ya jamhuri ki ya kidemokrasi ya Kongo imeanza mazungumzo uh -huh. na makampuni ya mafuta ili kuweza kulipa deni lake la karibu dola milioni 160 inapojaribu kuepusha upungufu wa mafuta kote nchini. Milolongo ya magari iliyoonekana mapema mwaka huu kwenye vituo vya mafuta wakati akiba ya ya nchi ikipunguka. Baadhi ya wafanyabiashara na maafisa wa serikali wamelaumu utaratibu wa kucheleweshwa kuwalipa wauzaji mafuta wakati bei za mafuta zilipokuwa zinapanda kote duniani. Mapema wiki hii, wizara ya fedha ya Congo ilitoa taarifa inayoeleza kwamba imelipa karibu dola milioni 430 za ruzuku kwa ajili ya mafuta, lakini bado inadaiwa malipo ya nyuma ya karibu dola milioni 160. Kama nchi nyingi za Kiafrika, Congo hutoa ruzuku ya mafuta ili kuepusha mfumuko wa bei na kusawazisha bei. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Polisi wa Italia kwa ushirikiano na shirika la polisi la Ulaya na polisi wa Uholanzi na mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC wamemkamata mjini Adis Ababa mtu anayetuhumiwa kufanya biashara haramu ya kusafirisha watu hadi Ulaya kufuatana na polisi wa italia. Gremedine Temeseng Gebru, mwenye umri wa miaka thelathini na mitano kutoka Eritrea alikamatwa kufuatia tuhuma za kuwasafirisha kimagendo wahamiaji na wakimbizi kutoka Ethiopia, Eritrea na Sudan hadi Ulaya kupitia Libya. Gebru alikamatwa alipokuwa anajaribu kuondoka Ethiopia kwa ndege iliyokuwa inaelekea Aden akitumia paspoti ya Australia. Kufuatana na polisi mtuhumiwa, alikuwa anasafirisha watu hadi Italy. Uingereza, Denmark, Ujerumani, Ubelgiji na Uholanzi. Mamia ya watu walikusanyika hivi leo katika kisiwa cha kifahari cha Indonesia cha Bali kukumbuka miaka ishirini kutoka kutokea kwa mlipuko miwili ya mabomu yaliyoua watu mia mbili na mbili, wengi wao wakiwa ni watalii wa kigeni ikijumuisha raia themanini na nane wa Australia na Wamarekani saba. Ibada ilifanyika mfululizo katika maeneo kadhaa nchini Australia na uwakilishi wa Australia wa Bali katika mji wa Denspasa ambapo walionusurika katika shambulizi la kigaidi la mwaka elfu mbili na mbili na ndugu waliofariki dunia walikuwa miongoni mwa watu mia mbili waliohudhuria kutoa kutoa katika ibada ya kumbukumbu. Walionusurika bado wanaendelea kusumbuliwa na hali ya wasiwasi wasi kutokana na shambulizi la Jumamosi usiku katika mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Na wakati maandamano yakiendelea katika mji miji, na majiji ya Iran kwa wiki ya nne, maelfu ya Wairan wanaoishi nje ya nchi wameandamana katika mitaa ya Ulaya, Amerika Kaskazini na kwingineko kuunga mkono kile wengi wanaamini kuwa ni wakati wa kusafisha taifa lao kuanzia wale waliokimbia miaka ya 80 baada ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 mpaka vizazi vipya vya Iran waliozaliwa nje ya nchi na kukulia katika mataifa ya magharibi, wanasema wameona mshikamano ambao hujawahi kutokea kwa nia dhabiti katika kuandamana kufuatia kifo cha binti wa miaka ishirini na mbili ambaye alikuwa akishikiliwa na polisi wa usimamizi wa mila na desturi. Katika miezi ya karibuni, mikusanyiko mikubwa ya watu wakiandamana dhidi ya serikali imeshuhudiwa kote Iran baada ya kifo cha mwanadada huyo ambaye anadaiwa kufa mikononi mwa polisi kutokana na kukiuka maadili ya mavazi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokaribisha kusikiliza kipindi cha kwa Undani. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha Undani, ambacho huangazia kwa upana na masuala mbalimbali mbali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Undani leo, sehemu ya kwanza, tunazungumzia ripoti iliyotolewa jana Jumanne na shirika la kimataifa la fedha IMF ikitabiri kuwa uchumi wa dunia utadorora mwaka huu na utakuwa mbaya zaidi hapo mwakani. Sehemu ya pili, wenzetu wa Mombasa wanajadili matukio ya hivi karibuni ya kuwaondolea mashtaka ya ufisadi baadhi ya watu mashuhuri huko Kenya na hata kuwateua kwenye nyadhifa muhimu. Undani leo uko nami Patrick Nduimana. Karibu. Kama nilivyodokeza, shirika la kimataifa la fedha IMF lilieleza Jumanne katika ripoti yake kwamba uchumi wa dunia mwaka huu unatarajiwa kupungua zaidi, wakati nchi nyingi zikiendelea bado kuathirika na mgogoro kati ya Rusia na Ukraine ambao ulisababisha kupanda kwa bei ya bidhaa msingi, hasa chakula na nafaka. IMF imesema ulimwengu likumbwa na changamoto nyingi kwanza na janga la COVID-19 na baadaye vita vya Ukraine ambavyo vilipelekea kupanda kwa bei ya chakula na nishati huku benki kuu za baadhi ya mataifa yenye uchumi mkubwa zikipandisha kiwango cha riba ili kukabiliana na mfumko wa bei. Mwaka huu misukosuko itafungua tena majeraha ya kiuchumi ambayo ilikuwa yameponywa kwa muda baada tu ya janga la COVID, amesema mshauri wa IMF Pierre Olivier Gurinchas. Zaidi ya theluthi moja ya uchumi wa dunia unaelekea kudorora mwaka huu au mwaka ujao, na uchumi wa nchi tatu kubwa kiuchumi, ambazo ni Marekani, umoja wa Ulaya na China utaendelea kudorora, ameonya mshauri huyo wa IMF katika ripoti yake. IMF imebadili makadirio yake ya mwezi Julai kuhusu ukuaji wa uchumi wa dunia na kusema kwamba uchumi huo utakuwa kwa asilimia 2.7 mwaka 2023. Je, Uchumi wa dunia ukidorora mwaka huu na kudorora zaidi hapo mwakani kama inavyotabiri IMF, hii ina maana gani kwa nchi zenye pato la chini au la kati, ambazo kati ya hizo ni zile za Afrika mashariki na kati, ambazo zilikuwa tayari zimeathirika kutokana na mgogoro wa Ukraine? Hili ndilo swali limeanza kumuuliza mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka huko Kenya, Ken Gichinga. Na ni kweli kuwa maisha imekuwa ngumu sana, tukiangalia uchumi za nchi za Kenya, Uganda, Tanzania. Kwa kweli miaka miwili mitatu hivi imekuwa ngumu sana, kwa sababu hapo awali tulikuwa na zile shida za deni ambazo zilifanya uchumi zianze ku, kuenda polepole tena tukapata COVID. COVID ikafanya biashara mingi zifungwe, watu karibu milioni wawili walipoteza kazi na vita vya Russia Ukraine vikafanya bidhaa, bei ya bidhaa ziende juu sana, na sasa tumekuwa tukiangalia inflation na kwa kweli bei za bidhaa zimeenda zime, zime, juu sana huko Marekani, Uropa na hapa Kenya na central, ili ma central banks zime zimeamua ku, kuongeza interest rates, ili kuweza kupunguza Uh, hiyo inflation. Hizo bei kwenda juu sana, na tukiona kwa sababu ya hizo interest rate kwenda juu sana uh, kwa kweli n yani credit itakuwa juu sana, na tutaona uchumi kadhaa uchu, katika ulimwengu ukianza ku kudorora. Hapa Kenya kwa kweli tunaangalianga sana sana mambo ya kilimo, tunaangalianga sana, sana mambo ya mvua jinsi kutako kutavyokuwa na mvua. Kwa kweli pia hapa, hapa Kenya tumeona ule Central Bank ikiongeza interest rate, lakini sana sana, sana uh, nchi za Afrika Mashariki tuseme Sub-Saharan African countries hizi ni uchumi ambayo kilimo huchangia sana karibu asilimia ishirini uh, na tano tuseme robo uh, na tukiona jinsi vilio sekta ya kilimo itavyoendelea huenda pengine tunaweza pata afueni kidogo, lakini tusipopata ule mvua na na bado Central Bank imeongeza hizo interest rate, kwa kweli maisha itakuwa ngumu sana. Naam, ripoti hiyo ya mf imezungumzia ilo suala la benki kuu za nchi, hasa nchi zenye uchumi mkubwa, nchi tajiri. Mfano hapa Marekani, benki kuu imeongeza uh, kiwango cha riba, lakini pamoja na hivyo, mfumuko wa bei bado unaendelea uh, kuwa mkali sana. Je, mfano hapo Kenya walipoongeza kiwango cha riba kuweza kukabiliana na mfumuko wa bei, kuna mabadiliko yote ambayo yalionekana, au bado hali iko vile vile hapo? Kule kuna mabadiliko, kwa sababu benki kuu ikiongeza riba, tunapata zile benki zingine lazima zitaongeza riba ambazo zinazoweka zinazo, katika mikopo za Wakenya, na mabenki mingi sana zimeongeza hiyo riba, so ni kitu ambayo tumeona Uh, kitaendelea hapa na kwa kweli, kama ni biashara na pengine uko na mkopo na benki hapa, kwa kweli pengine utaanza kulipa kiasi kikubwa kia, kwa sababu ya kuongezeka ya riba ya uh. Lakini sana sana nilivyosema hapa Kenya uh, kuongeza kwa riba hauna ule uh, effect kama kule Marekani ama Uropa kwa sababu ukiangalia Marekani watu wengi wako na mortgage, watu wengi nyumba, watu wengi wananunua nyumba kupitia ule mfumo wa mortgaging. Sasa benki kuu ikiongeza riba, kila mtu anaone kwa kweli maisha inakuwa ngumu sana, lakini hapa Kenya sio watu wengi sana wananunua nyumba kutumia mortgage. Uh, umezungumzia pia kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki na Kati zinategemea sana uchumi wake unategemea kilimo na nchi hizo uh, zinapozalisha chakula cha mm-hmm kutosha uh, huwa wanauza nje chakula hicho, au na mambo mengine, mfano kahawa, chai, uh, na vitu vingine ambavyo uh, vinaenda kwenye masoko ya kimataifa. Sasa ripoti ya IMF inapozungumzia kwamba uchumi mfano wa Marekani, China, hata nchi za Umoja wa Ulaya mwaka huu utaendelea kudorora na mwaka ujao uh, hali haionekani kubadilika kwa sababu ya mzozo um, wa Ukraine bado unaendelea, hatujui lini utamalizika. Hii itakuwa na athari zipi kwa uchumi wa nchi hizo za Afrika Mashariki, na, na, na kati na hasa kwa wananchi wa kawaida hao wakulima ambao ndio wanazalisha hivyo vitu vya kuuzwa nje? ha, kwa kweli kutakuwa na athari kubwa kwa sababu uh, jinsi ulivyosema, hakuna uh, bidhaa kuna, bida, kuna, kuna kuna bidhaa kadhaa ambazo zinakuzwa hapa Kenya na zinauzwa zina hizo nchi zingine. Kama tukiangalia kahawa ama chai, tunaona zinauzwa katika nchi kama za Pakistan, uh, Misri hata kula Marekani na kama uh, wanaoishi katika nchi hizo uh, wako katika hali ngumu kiuchumi, hata hao hawatakuwa na ile nguvu ya kuweza kununua bidhaa hizi, na huenda uh, hiyo itaweza kuathiri uh, pesa ambazo uh, wakulima hapa Kenya watapata, na hiyo itakuwa ni shida kubwa sana, kwa sababu hata tukiangalia kama uh, uh, nchi kama Uchina sasa, Kenya tumeanza ku, kuweza kuuza avokado katika Uchina, na tukiona uchumi ya uh, Uchina inaanza kudorora, pia pengine kutakuwa na hiyo demand ya kununua avokado za Kenya na tunaweza kuona dimandi hii inapunguka, na wakulima hapa pia watapata uh, mapato ya chini kwa sababu ya kutouza ile kiwango ambayo walikuwa natarajia. Lakini hata kuna jinsi ingine kwa sababu kuna nchi kama Kenya inategemea sana uh, pesa ambazo Wakenya huko Marekani pia wanatuma Kenya, hii tunaita diaspora remittances na tumeona miezi zili mitatu zilizopita, hiyo kiwango imeanza kupunguza sana. Hiyo pesa ambazo zilikuwa kama dola bilioni mbili zimeanza kupunguza sasa. So, inaonyesha pia au Wakenya ambao wanaishi Marekani pia a, wanahisi hiyo a, ugumu wa maisha ya kiuchumi na hawezi kutuma pesa jinsi walikuwa walivyozoea hapo awali. Uh, vita uh, Russia ilipoivamia Ukraine mwezi Februari uh, kwa vile Ukraine ni mzalishaji mkubwa wa nafaka, ngano, alafu vilevile vile Russia ikiwa ni miongoni mwa nchi ambazo zinazalisha mafuta mengi duniani. Tuliona mfano utafikiri nchi za Afrika Mashariki au za Afrika kwa ujumla ni yani, kama utafikiri zilikuwa hazikujiandaa, vitu vikapanda mara moja bei, chakula, nafaka, mbolea. Sasa ripoti ya IMF inazungumzia kwamba hali itaendelea kuwa mbaya. Nchi zenye mapato ya, uh, pato la chini zitaendelea kuathirika zitaendelea kukumbwa na, na tatizo la madeni. Sasa wewe, kama mtaalamu wa uchumi, unaona serikali za Afrika Mashariki na Kati zifanye nini ili ziweze kupunguza athari ambazo zitatokea, ukiwapo utabiri huu wa IMF, uchumi wa dunia ukidorora, uh, mwaka huu na kuwa mbaya zaidi mwaka ujao, kama inavyosema mfunana zinatakiwa kufanya nini? Kwa kweli hilo lilikuwa jambo la kusikitisha sana, na mimi nimesema ni lazima uh, tukiongelea nchi kama Kenya uh, tuweze kuongeza kiwango ambazo tunakuza hapa Kenya na Kenya is a signatory kwa ile inaitwa Malabo Malabo Declaration, na Malabo Declaration, na hiyo ni uh, ni kitu ambayo uh, nchi nyingi za Kiafrika ziliweza kukutana zikakubaliana kuwa asilimia kumi ya bajeti ya kila mwaka lazima iwekwe katika uh, kilimo, sekta ya kilimo, lakini hapa Kenya bado hatujafanya hivyo. Tukiangalia sana sana, Kenya inawekanga pengine asilimia tatu asilimia mbili hivi. Nafikiri sio Kenya tu, nafikiri sio Kenya tu, hata nchi nyingine hata Tanzania, Uganda, Rwanda, nafikiri bado hawajawekeza zaidi kwenye kilimo. Sasa yeah, kwa, kwa, tukifika hapo ndiposa ndo tunajipata katika situation hii hapa, kuwa kama Kenya hapa tunategemea kama ngano ta asilimia sitini sabini ya ngano hapa tunatoza tuna huko nchi za Ukraine, nchi kama Argentina, nchi kama nchi hizo za kigeni. Na hizi ni vyakula ambavyo tunaweza kuzikuza huku Narok, huku Nakuru, na hilo ni jambo ambalo mimi nimeuliza miaka mingi sana. Mbona hatuwezi kuwekeza pesa ya kutosha ili kufanya wakulima wawe na ujuzi ya mambo ya extension farming? Na tusipofanya hivyo bado tutaendelea kwa hiyo mambo ya vyakula na mambo ya, ya nini. Kulikuwa na wazo lingine ambalo pengine tungeweza kukuwa na factory hapa Kenya ya kufanya mambo ya fertilizer lakini hiyo bado sijaona kama wazo hilo limeendelezwa. So kuna policies ziko wazo, kila tuko na very good ideas, lakini naona bado kuna kitu ambayo ina, inafanya uh, tusiendeleze uh, kilimo uh, inchi, nchini hizi, na tukiendelea tuki kwa, kwa njia hiyo tutafika pahali ambapo tutakuwa tunategemea. Uh, vyakula vingi sana kutoka nchi nyingine, na hilo si jambo nzuri. Ni Keni Gichinga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili. Katika sehemu ya pili, mkurugenzi wa mashtaka nchini Kenya Nurdin Haji ameondoa mashtaka dhidi ya watu kadhaa, wakiwemo wanasiasa ambao baadhi wameteuliwa kuchukua nyadhifa muhimu katika serikali ya rais William Ruto. Amina Chombo na Collins Adede wakiwa katika studio zetu za Mombasa wanaangazia swala hilo. Kama ulivyogusia Patrick, mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya Nurdin Haj ameondolea mashtaka viongozi kadhaa, na wengine kusisitiza, kesi za ufisadi zilizokuwa zinawaandama zitaendelea. Hakuna maelezo kamili yametolewa kuelezea ni kwa nini hatua hiyo imechukuliwa, lakini kulingana na misingi ya sheria, kiongozi wa mashtaka ana nafasi ya kufanya hivyo. Kesi hizo zimeondolewa, japo idara ya kiongozi wa mashtaka inasema maelezo kamili yatatolewa e, wakati kesi hizo zitakapotajwa mahakamani Jumatatu wiki ijayo. Japo kiongozi wa mashtaka ana ruhusa ama ana nafasi katika sheria za Kenya kufanya hivyo. Washukiwa ambao hii leo wamebanduliwa katika kesi ambazo ilikuwa zinawakabili ni pamoja na aliyekuwa mbunge wa Malindi na pia a, waziri mteule katika maswala ya jinsia na afisi ya umma Aisha Jumwa, ambaye yeye alikuwa anakabiliwa na kesi ya ubadhirifu wa fedha kima cha shilingi milioni kumi na tisa pesa ya Kenya. Kesi hiyo ilikuwa tangu mwaka elfu mbili kumi na nane ambapo alihusishwa pamoja na wenzake wanane ambao kama ulivyotangulia kusema wao watasalia kusubiri kuendelea kwa kesi yao. Vilevile vile kesi nyingine ambayo imebanduliwa hii leo ni ile ya aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa kampuni ya umeme nchini Kenya Ben Chumo, ambaye naye alikuwa anakabiliwa na kesi ambayo ilikuwa ya ununuzi wa vifaa vya umeme na maarufu kama transfoma kwa shilingi milioni mia nne. Na kesi hiyo alikuwa pamoja na wenzake, na hivyo basi uh, mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma kusema kwamba hakuna ushahidi wa kutosha dhidi ya kesi hiyo. Si hapo tu. Kesi nyingine inayomhusu aliyekuwa gavana wa Samburu Moses Lenon Kulal pia imesimamishwa katika mahakama. Kesi hiyo ilimhusisha gavana huyo kwa kufuja ama kujilimbikizia kima cha dola laki nane. Hata hivyo, mahakama imesisitiza kwamba lazima mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haj aelezeni kwa nini angependa kesi hiyo isimamishwe mahakamani kesi zingine ambazo pia e, zimegonga vichwa vya habari na kuhusisha watu mashuhuri nchini Kenya ni ile kesi ambayo inamhusisha aliyekuwa kiongozi wa walio wengi katika bunge la kumi na mbili na pia aliwahi kuhudumu kama waziri wa masuala ya kilimo Amos Kimunya ambaye anashutumiwa kwa kuchukua ardhi ya umma. Kesi nyingine ni inamhusisha aliyekuwa e, gavana wa e, jimbo la Kiambu e, Ferdinand Waititu ambaye e, anashutumiwa kwa kujilimbikizia shilingi milioni 588. Japo kesi hizi katika mahakama zitaendelea kama ilivyokuwa imetajwa hapo awali, tumezungumza na Purity Nyawira, wakili katika mahakama kuu, na kwanza tumemuuliza anadhani nini kimefanya mkurugenzi wa mashtaka kuchukua hatua hiyo. Ni kama ameshurutishwa ama imefanyikaje e, mpaka akachukua hatua hiyo? Sheria ambayo tupo nayo imempa mkuu wa mashtaka ya umma uwezokano mkubwa, kwa sababu ya kwanza, katiba yetu ya Kenya kwenye kipengee cha mia moja hamsini na saba yeye ndio amewekwa kama mkuu wa mashtaka ya umma na ana uwezo wa kushtaki yoyote, na pia ana uwezo katika kipengee cha article 157 kuachisha mashtaka yoyote ambayo ameanzisha katika koti. Kisheria mkubwa wa mashtaka uh, ya umma, huo uwezo amepona katiba ya kwamba, anaweza kuanzisha mashtaka na pia anaweza kayakatiza wakati wowote, wa bora huu wakati uwe ni wakati ambao judgment haijakuwa imewekwa na koti, na kwa maana i, i, i, ile sababu inasema i, iwe ni, ni before judgment, kwa sababu ya kitu moja. Mkuu wa mashtaka akiweza kuondoa mashtaka wakati judgment imewekwa ile, koti hufanya ni kumaanisha inaondolea huyo mshukiwa mashtaka yote hata waishikwa tena, lakini kuna uwezekano tena, akiweza kupata evidence, anaweza akarudisha yale mashtaka, na ni kipenge hicho hicho, ama sheria hiyo hiyo, ndio inamruhusu yeye, ikiwa walioshtakiwa katika kesi hiyo ni zaidi ya mmoja. Ukumbuke uwezo ambao amepoa amepoa, immense, tunasema kwa kimombo immense powers. Anaweza akasema mimi, leo tumeshtakiwa na wewe, lakini mimi kesi yangu itaendelea na wewe yako Uhum. Itaachishwa lakini ukumbuke hii katiba na na sheria vile imewekwa inasema hivi, kama ataondoa haya mashtaka kabla ya kifungo kiweke ama hukumu itolewe na koti, hayo mashtaka pia anaweza akayarudia siku mwingine, siku maanisha litaepuka hii inamaanisha nini kuhusu kesi za ufisadi nchini Kenya na jitihada za kupambana na ufisadi hasa sana miongoni mwa viongozi ambao tunatarajia kuchukua na, nafasi katika uongozi wa serikali? Kwa kweli Mkenya ambaye ataketi utaona kutakuwa na views tofauti. Kuna Mkenya ambaye ataketi hata ukiangalia pia kwa mawakili tumegawanika. Kuna wenye wanasema hii mambo inafanyika politically, ni kama imeshurutishwa na siasa. Lakini pia ningependa e, kukumbusha ya kwamba ni katiba yetu bado ambayo inasema katika kipengee cha hamsini ya kwamba mshukiwa yote akipelekwa kotini yeye huwa anaambua ako innocent until proven guilty na hiyo guilt ni inakuwa upande wa mashtaka ambao ni prosecution huweza kuleta ushahidi wa kutosha wa kuweza kuhakikisha mm, ya kwamba huyo mshukiwa ambao alipelekwa kotini amefungwa ama amehukumiwa amepatikana na hatia. Kwa hivyo presumption of guilt katika sheria zetu ina, in, in, in, inafikaga wakati ambapo koti inatoa hukumu yake na kumpata mshukiwa na mashtaka. Lakini kabla koti haijatoa hukumu, mshukiwa yote ambaye ako kotini, hata katika kesi zote ambazo ziko kotini za anticorruption, ya kwamba huyo mshukiwa ako na the presumption of innocence. Ni sauti yake Purity Nyawira ambaye ni wakili wa mahakama kuu akitoa mtizamo wa kisheria kuhusiana na kesi hizo. Na huku haya yakijiri juma hili, ni kwamba ni zaidi tu ya juma moja ambapo mahakama iliwahukumu kifungo cha zaidi ya miaka sita mfanyi biashara Grace Wahungu pamoja na mbunge wa Sirisia John Waluke. Kesi yao ilikuwa kuhusiana na kashfa ya zabuni ya ununuzi wa mahindi katika bodi ya kitaifa nchini Kenya, NCPB, na ikaonekana kwamba jinsi ambavyo ununuzi ule ulifanyika haukufuata sheria, japo wao wanapinga na kusema kwamba kesi hiyo ilikuwa kinyume na vile ambavyo ilipaswa kuwa. Hata hivyo, kesi nyingine ambazo pia zinaendelea mahakamani ni kesi inayomhusu aliyekuwa gavana wa jimbo la Nairobi, Bwana Evans Kidero, ambaye anakabiliwa na kujilimbikizia zaidi ya shilingi milioni 237, na pia aliyekuwa rais wa shirikisho la soka nchini Kenya, Nick Mwendwa, ambaye pia kesi zake zitaendelea katika mahakama. Gresolo ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na pia ni mtaalamu wa maswala ya usimamizi wa idara za serikali na hapa tunamuuliza Nazungumziaji uwajibikaji wa fedha za umma, ikizingatiwa kwamba baadhi ya viongozi ambao wanatajwa kuchukua nafasi za serikali sasa wanatajwa katika kuhusiana na ufisadi, ile hali wao ndio watakuwa wanakuja kuchukua ofisi za serikali. Sisi ambao tunaangalia maswala ya uongozi na maendeleo katika jamii, kwamba tume, nimesikitika kwa, na yale ambapo yanaendelea na tukiangalia, ni kwamba jana tukiangalia ile ambapo rais alisema jana, alikuwa anasema kwamba sheria iko ili, ili, ili, ili itudumie na kama sheria ahudumii wataibadilisha ama watariapili. Kwa hivyo kulingana na yale, uh, statement na yale ambayo rais alisema jana na yale ambayo inatokea leo ni kwamba sheria haina nguvu na ila sheria iko sahihi, haihudumii. Kwa hivyo lazima ubadilishi sheria iwahudumia. Ya pili ni kwamba tunaangalia ni kwamba hatujazingatia maanani na kuheshimu yale katiba ambayo tuliyapitisha, kwa sababu ukiangalia katika chapter six ambapo inaangalia mambo ya maswala ya uongozi na uadilifu, ni kama imetupiliwa nje na imetolewa kwamba na hawataki kuyazingatia. Ya tatu ni kwamba ukitaka kuwa kwa uh, kwa menendo mzuri ama kutaka kuwa mzuri Naingia katika serikali ambayo iliyoko mamlakani diposa. Leo tunaangalia ni kwamba wale watu ambapo wasimimi zao imejolewa ni wale ambapo wameteuliwa katika nyadhifa mbalimbali, kama wengine wanataka kupewa mawaziri na yale kesi ambapo wako nao yote inatolewa katika mahakama ili hao watu wapate nafasi. Na hii inafanyika kwa sababu tunajua ni kwamba kitu cha kwanza ambao kama ni kigezo ya kisheria ambayo ingetumika kuwazuia ao watu kuchukua hizi nyadhifa ni kwamba wangeambia kwamba kuna kesi ambapo inawandama bado, ako iko kotini. Kwa hivyo wangemaliza yale kesi, kwa sababu kuangalia kwa mambo ya uongozi na maadili, kesi bado inaendelea. Na baada ya hizi kesi kutolewa, ni kwamba sasa hakuna chochote ambapo itakuwa inawazuia, na ni kwamba pia hatuheshimu wananchi ambao tunaenda kuwawakilisha. Nini kifanyike hasa ili kukabiliana na visa hivi vya ufisadi, hasa ikizingatiwa kwamba mahakama ambapo tunayetarajia kwamba haya wangefanyika? Lakini pia unasikia uh, kulingana na mwanasheria nase ma kwamba kipengee cha thamanini na saba kinampea fursa mkurugenzi wa mashtaka ya umma wakati wowote kuondoa ama kuendelea na kesi. E, kitu cha kwamba lazima tukuwe na katika almasala ya mahakama, hata kama kipengee hiyo inapatia ule DPP nafasi ya kutoa hizi kesi pia kuna wale ambapo hizi kesi imewasilishwa mbele yao. Kwa mfano, kuna majijaji mmoja ambayo amekataa. Kuna ile kesi ambayo ilikuwa nataka kuondolewa, akasema lazima, uh, msimamizi mkuu wa sheria amweleze ni kwa nini anataka kuondoa hii kesi mbele yake tunataka kuimiza wale wote ambao pia wako mahakamani. Wakati hapa ikiwa yule uh, afisa mkuu ana haki ya kutoa hii sheria je, lazima aeleze koti ni kwa nini nataka kuondoa hii sheria. Nyingine ni kwamba sasa, wananchi tunasema sana, sana, tufanye kazi na zile bunge la wananchi, kwa sababu hata ukiangalia sahizi wale ambapo walikuwa katika kitengo cha opposition, ambapo pia labda wangekuwa wakiangalia, wakiangalia na wakiangalia, fuatilizia uh, mienendo ya serikali, pia ni kama watu wamechoka, wamenyamaza, ni kwamba wananchi na kapitia bunge la wananchi ambao pia zina zile sheria ambao wanazitumia, lazima wajitokeze na wazisimame wahakikishe, kwamba wale ambapo wako pale ndani ambapo wameweka kwenda kufata hizi nyadhifa kupewa hizi nyadhifa ni wale watu ambapo wana maadili mema na wanatumia na sheria inachukua nafasi hata ofisi uh, ya mkuu wa sheria, hiyo imetoa watu imani. Ni kwamba watu wanakata, wanakosa kumwelewa nini ambapo inaendelea. Lazima sasa uh, mashirika ambayo yasio ya kiserikali ili mashirika ya kijamii lazima sasa wafanye kazi na wasimame na haki na kweli, na wahakikishe ni kwamba wamechukua hatua mwafaka kuhakikisha kwamba sheria ya maadili mema imefuata katika uongozi ambapo inaendelea uh, nchini. Ni Grace Olo ambaye yeye ni mchanganuzi wa masuala ya kisiasa na vilevile vile maswala ya utawala, yani governance. Tume ya maadili na kukabiliana na ufisadi EACC ilikuwa imeahidi ime uh, kutoa orodha ya majina na pia maelezo ya wale ambao uh, wanahusishwa na masuala ya ufisadi na pia ni wateule katika baraza la mawaziri la Rais William Ruto tume hiyo ya EACC imesema kwamba iko tayari kuhakikisha kwamba, uh, bunge basi linakagua uh, vilivyo wale ambao ni mawaziri wateule wanahusishwa na kesi hizo. Hatuna la ziada kwako Patrick nduimana. Kufikia hapa, tunakamilisha undani leo. Nilikuwa nami Patrick nduimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema.