Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Na msikilizaji, ni saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za hapa Washington DC, ambapo ni saa kumi na nusu uh, jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Karibu kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kutoka studio namba 15 za VOA Swahili hapa Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayas na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Bila shaka vijana tuko pamoja, Express ni kwa ajili ya vijana na wanawake. Leo mambo mengi yanazungumzia vijana, ajira, kujiajiri. Ujumbe uh, unaendelea kutolewa kwa vijana, jameni, msisubiri ajira kutoka kwa serikali. mm -hmm. Fanya bidii, mjiajiri haswa. Basi hilo tutaliangalia muda mfupi ujao, ambao ni matamshi yametolewa na kamisa wa sensa kitaifa Ana Makinda nchini Tanzania, hali kadhalika, vilevile kuhusu matumizi ya mitandao ya kijamii mm -hmm. Uh, usitumii mitandao ya kijamii kwa mambo ambayo hayakufaidi kitu chochote. Lazima utumie mitandao hasa ukiwa na vipaji. mm-hmm. Na huu ni ujumbe pia unatolewa kwa vijana, tumieni mitandao unapokuwa na kipaji. mm-hmm. Tumia mitandao ya kijamii kunadi Kipaji, kipaji, chako, kipaji chako ili ili, ili ujulikane na unyenyuke kutoka hatua moja unye wa na wakikujua utaanza kuuza vitu ambavyo umebuni, bila shaka, hasa halikadhalika, tutakuwa na kipengele cha kama huna kazi nini ambacho unatakiwa kufanya, kujibidiisha ili uweze kupata ajira. Tutaelekea huko Mombasa Kenya, tutakusomea habari muhimu za dunia. Halikadhalika, VOA Express huwa haijakamilika kama hujapata burudani ya muziki, tuna muziki kadha wa kadha, baadhi yao tu nikikupa dondoo, tutakuwa naye eh, Diamond Platinum wakishirikiana na Nandi katika kibao cha safari. Vilevile vile, tutakuwa na Spice Diana siri regular tutakupatia vibao hivyo. Vile vile tutakusomea maoni kupitia kwenye kipengele chetu cha barazani, ambapo tulikuuliza mwanafunzi anapofeli mtihani nani wa kulaumiwa. Kuna maoni lukuki na tutakushirikisha wewe msikilizaji, ili uweze kutoa ya kwako ulionayo kuhusiana na hili. Barabara kabisa, bila shaka tuanze na habari hii, ile ya matumizi ya mitandao ya kijamii ni kwamba mitandao ya kijamii inaweza kusaidia watu wenye vipaji kunufaika na vipaji vyao. Mfano ni mwanamichoro anaitwa Kiungi Fundikira. Huyu ni mkazi wa Toronto, Canada, ambaye alianza kunadi michoro yake kwenye mitandao ya kijamii wakati wa kipindi cha janga la Covid 19 na hivyo akajulikana kutokana na, kutoka na sanaa yake. Hivi ndivyo anavyoeleza. Mpaka ilipofika mwaka elfu mbili na ishirini ni kipindi cha Covid kile, jikuta kwamba niko nyumbani na muda mwingi zaidi, na nikaa nafikiria kitu cha kufanya ili kuweka akili sawa, akili iwe active. Kwao nikakumbuka kuhusu ile sanaa. Bahati nzuri nilianza kuchora na kila nilichokuwa nachora nilikuwa na, na na share kwenye social media zangu, kwenye Facebook. Lakini nilivyoanza baada ya kuchora picha mbili tatu ambazo nilikuwa nazishare, mama yangu mdogo nakumbuka ambaye anakaa Chicago. Aliona akaniambia, wewe inabidi sasa hivi uanze kuuza sanaa zako. Kwao baada ya kusema hivyo ndo ile taa ikawaka kichwani. Sasa kumbe na hii pia inawezekana. Aya. Cheyungi anashauri pia vijana wenye vipaji kutumia mitandao ya kijamii kwa mambo ya faida. Ushauri ambao unaweza kutoa ni kwamba naamini kwa asilimia kubwa kwamba kila mtu ana kipaji au ana uwezo fulani ambao mtu mwingine anaweza akawa hana. Cha muhimu kabisa ni kusema kwamba mitandao ya jamii inabidi tuitumie kwa kufanya mambo yenye faida ambayo yatakusaidia, sababu ni bure. Kuna sababu yoyote hakukuwa na gharama yoyote zaidi ya gharama ile la kawaida ambayo unaitumia kuwa ku access mtandao wa jamii. Kwa hiyo ni jinsi tu ya kuitumia basi, kijana ambaye una kipaji, ukiwa mchoraji au ukiwa mbunifu wa kitu chochote kile. Ushauri huo umeupata tumia mitandao ya kijamii kwa mambo ya faida. mm, nimedata na swaga zako, nimezilai zilai, zilai, siwezi mapenzi yako Muziki huo ume umekuamsha na kuweka tayari kabisa katika VOE Express tukiwa tunasonga mbele, hasa ukipepewa <laughs> <laughs> ni Beka Flavour na wimbo wake napepewa. Haya basi, sasa tunaelekea huko nchini Tanzania ambapo kwenye laini ya simu tunaye kijana Urio. Na nia na madhumuni hasa ya kukutana na kijana huyu hivi sasa ni kutokana na matamshi ambayo kamisa wa sensa ya kitaifa nchini Kenya Kumradhi, nchini Tanzania, N Makinda amewataka vijana wasomi kujitengenezea uchumi wao binafsi kupitia fursa zilizopo kwenye maeneo anayoishi kuliko kutegemea ajira kutoka serikalini au katika sekta binafsi. Urio, basi nije kwa upande wako, kauli au matamshi haya umeyapokea vipi na katika mtazamo gani? Kwanza e, ninashukuru mi naitwa ilipokea Urio, niko Arusha. Ni mm, tuli sikia hayo aliyoyasema mama yetu Makinda, spika mstaafu, akizungumza juu e, ya vijana kujitafutia ajira wenyewe, na kwamba e, e, sensa hii itasaidia e, kujua idadi, jambo ambalo ni kweli kujua idadi, lakini pia kujua nguvu kazi ambayo inaingia kwenye soko la ajira kila mwaka au kwenye nguvu kazi ya kujenga taifa Eh, kila mwaka ni jambo zuri, lakini kwetu sisi kama vijana, yapo mambo machache ambayo tumeona kana kwamba kauli, eh, ile, eh, inakinzana na ukweli na uhalisia, hasa kwenye eh, suala la ajira. Unapozungumza ajira, inategemea huyu kijana umemwandaje. Kwa sababu unapomwambia akafanye akatafuta ajira, akatafuta uchumi wake, lazima huwe umemtengenezea mazingira ya yeye kuweza kujiajiri lakini pia kuweza kutengeneza uchumi wake. Na katika hilo serikali imejitahidi kwa nafasi yake, lakini bado eh, kuna ombi kubwa sana la utaratibu mzima wa kumwandaa kijana kuweza kujiajiri mwenyewe. Kwanza unajua, swala la kujiajiri linaanzia kwenye kwenye akili m mm tumeandaliwaje -hmm. haifanyi kazi hasa basi. uh, nini ambacho unadhani uh, kwa wakati huu serikali inaweza kufanya ili kumwandaa vyema kijana mmojawapo, wewe katika mazingira ya ukweli na uhalisia? E, yako mambo machache ya kufanywa. Eh, jambo la kwanza, lazima tukubaliane na kubadilisha mfumo mzima wa elimu, ambayo naona kama serikali sasa hivi imeanza kupokea maoni ya wananchi, tukiondoka kwenye mfumo huu wa kikoloni eh, ambao msingi wake ni kuandaa watu eh, kuwa tegemezi, lakini pia kuandaa eh, kuna kutengeneza makundi mawili, kundi la watawala na kundi la watawaliwa. Tukiweza kuondoa hayo makundi, kwa maana ya kuja na mfumo uh, rasmi wa kujenga elimu shirikishi ambao wana, wa vijana wote watashiriki lakini pia wakiweka kwenye mitaala masomo kama ya ujasiriamali na elimu ya, ya ya haki za binadamu kuanzia kwenye ngazi ya chini kabisa ya shule za msingi, kijana huyu ataanza kujiandaa kutokea akiwa mdogo, kuanza kufikiri akimaliza shule atakuwa mjasiriamali wa namna gani, kwenye eneo lipi, maana Tanzania tuna maeneo makubwa, tunaweza tukafanya kilimo, ufugaji, uvuvi, lakini swala ni kwamba hatukuandaliwa. Mtu anasema kuanzia darasa la kwanza mpaka form six hana chochote anachojua zaidi ya vile alivyovikariri vilivyoweka katika mfumo wa ki, wa kikoloni, mm -hmm. Mfumo lakini, wa kikoloni ambao ni mfumo tulioachiwa na Waingereza. Lakini naamini tukipewa mfumo ambao utatusaidia kuanza kujiandaa toka tukiwa wadogo, kuanza na somo la biashara ama ujasiriamali tukiwa wadogo sana, tukifika umri wa juu kidogo tuna uwezo wa kujiajiri wenyewe. Hilo ni eneo la kwanza. Eneo la pili ni rasilimali, rasilimali fedha rasilimali fedha tunazo, tunayo mfumo wa serikali kupitia halmashauri wanatoa asilimia tano kwa vijana tano, kwa kinamama na tano kwa walemavu. Nadhani kuna haja ya kufikiri namna ya kuongeza kwa kupitia mfumo tofauti na ulivyo sasa, badala ya kupitia halmashauri, wametengeneza labda benki ya mfuko wa maendeleo labda, mm. benki ya maendeleo ya ya ya ya mfuko wa benki au benki ya maendeleo ya vijana ambayo itampa fursa kijana kukopa. Maana kwa sasa unakopa yeah, mara moja tu, baada ya hapo kusharudisha uko pesi tena, na kama mfanya biashara, ukianza kufanya biashara unatakiwa ukikopa, unaenda tena kukopa, unarudi tena kukopa, baada ya kumaliza kulipa unakopa tena. Kwa hiyo wangebadilisha mfumo wa kupikia tumashauri mm -hmm. wakaanzisha benki ya maendeleo ya vijana, tutaweza tukafanikiwa na tukaondokana na hali ngumu tulionayo. Asante sana. Na uh, urio kwa maoni na mchango wako huo kuhusiana na wito ambao unatolewa kwa vijana wasomi kujitengenezea uchumi wao binafsi badala ya kutegemea ajira kutoka serikalini ama sekta binafsi. Swala so, hili limekuwa likizungumziwa kila mahali. Hivi tunavyozungumza, kuna mkutano uh, kule nchini Rwanda, mkutano wa vijana ambao umeandaliwa na serikali ya Rwanda kwa kushirikiana na UNDP, ukiwashirikisha vijana zaidi ya elfu kumi ukizungumzia suala hili hili la ujasiriamali, ajira, kujiandaa wenyewe katika siku zijazo. Basi moja kwa moja kwenye habari za dunia <tune> maafisa wa Ukraine wamesema mapema leo kwamba eneo moja karibu na mji mkuu wa Kiiv limeshambuliwa kwa ndege zisizokuwa na rubani maarufu drone za Iran zilizorushwa na Russia wakati jeshi la Ukraine likisema kwamba makombora ya Russia yamelenga makazi 40 kote nchini katika muda wa siku moja iliyopita. Naibu kiongozi wa ofisi ya Rais wa Ukraine, Krilo Timoshenko, amesema kwamba mashambulizi ya drone yameharibu vituo muhimu karibu na mji huo. Maafisa wamesema kwamba ndege hizo zisizokuwa na rubani zilitumika ni aina ya kamikaze ambazo hubeba vilipuzi na huteguka mara inapofika kwenye eneo lililolengwa. Taiwan leo Alhamisi imeondoa vikwazo vyote vya Covid-19 na kwa hivyo kuruhusu watalii kutembelea kisiwa hicho bila ukaguzi wowote baada ya zaidi ya muda wa miaka miwili na nusu. Wageni waliotembelea Hong Kong, Taiwan pamoja na China bara hapo awali walihitajika kujiweka karantini mara baada ya kuwasili tangu janga la korona lilipoingia, licha ya kwamba mataifa mengi yalikuwa tayari yamefungua mipaka yake kwa watalii katika miezi ya hivi karibuni na wakati Australia ikijiandaa kufuta karantini ya lazima kwa wale wenye virusi vya Covid-19 ifikapo kesho Ijumaa, utafiti mpya umebaini kwamba karibu theluthi moja ya watu wazima wameonyesha dalili za maambukizi kwa muda mrefu. Kamati ya afya ya bunge mjini Canberra imesema kwamba imepata taarifa kutoka, kutoka vituo vya afya kwamba kuna idadi kubwa ya watu wanaotafuta huduma za kimatibabu baada ya kuugua kwa muda mrefu. Ripoti zimeongeza kusema kwamba licha ya viwango vya maambukizi mapya kushuka nchini humo, athari za maambukizi zimeendelea kushuhudiwa miongoni mwa baadhi ya walioambukizwa wa awali. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini kimesema mapema hii leo kwamba kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un ameshuhudia jaribio la silaha ya masafa marefu, akieleza zoezi hilo kuwa ishara ya kupanuka kwa uwezo wa nyuklia wa kijeshi pamoja na utayari wa taifa lake kwenye vita. Jaribio hilo la Jumatano ni mwendelezo wa majaribio mengine kadhaa yaliyofanywa mwaka huu, wakati taifa hilo likidai kujitayarisha dhidi ya tishio la utawala wake kutoka Korea Kusini pamoja na Marekani. Faisi, Diana anakwambia siri regula lakini, uh, kwa vile labda anachanganya kiganda au Luganda na Kiingereza mm -hmm. Hii regula anaisoma regula regula, ndio mambo ya, ya muziki. kuna neno lolote ambalo umelipata ambalo li, unalielewa la kiganda hapa? Nimesikia neno mkwano hapo, kwa kweli nimeachwa pembeni. Mkwano ni kusema rafiki, rafiki. Aha, aha, mkwano ni rafiki. Aha, alafu wanjagara mm -hmm. Au nagala maanake nataka au nanitaka. Aha. Alafu kuna naagaraaauanawa garan nakwa garanyo msikilizaji. <laughs> VOA express hivi sasa mambo ni mazuri kabisa. Tuangalie kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza we msikilizaji, mwanafunzi anapofeli mtihani nani wa kulaumiwa? Maoni yako lukuki, na katika laini ya simu Tayari tuna msikilizaji bila shaka, tumkaribishe msikilizaji, tutajie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tupe maoni yako kuhusiana na hili halo. Uh, naona msikilizaji yeye, uh, hayupo uh, nasi ana halo, unatusikia? naona hayupo, nasi basi uh... Haya basi hai, tuanze uh, kusoma ujumbe uh, wakati tukimweka sawa msikilizaji aweze kuja kutoa maoni yake. Haya, kwa upande wako uh, unaelekea wapi Patrick? Namuona huyu Isaya Sambo mpenda amani wa kutoka huko Tanzania, Dodoma, anasema mwanafunzi kufeli kunasababishwa na mazingira matatu: moja, mwanafunzi mwenyewe kutozingatia masomo licha ya kuaswa na walimu, wazazi ama walezi wake; pili, wazazi ama walezi kutofuatilia kwa ukaribu kujua maendeleo ya mtoto wao shuleni na kuachiwa jukumu hilo walimu pekee. Tatu, walimu kutowafundisha vyema na kuwaongoza vyema wanafunzi wao katika masomo yao. Haya basi, Osiligi Loshosho yeye ameandika mambo mengi vipengele kumi, lakini nitasoma baadhi tu. Osilingi uo umesema kutokana na uh, mwanafunzi anapofeli wakulaumiwa kwanza ni serikali ndio ilaumiwe, kutokana na uu ukosefu wa rasilimali kama vile vitabu mashuleni, uh, chakula, miundombinu na kadhalika. Pia umesema wazazi, umesema pia uh, mwanafunzi mwenyewe pia wakulaumiwa, umesema walimu pia analaumiwa umesema pia umbali mrefu kwenda shule, pia nacho ni chanzo kinachosababisha mwanafunzi kufeli, na vilevile mwanafunzi kuwa na makundi ambayo yana, yana negative <laughs> attitude ambazo pengine, ambayo hayana tabia nzuri, hayana tabia nzuri au hayana hmm, hamasa ya, ku, ya kutaka uh, kusonga mbele na masuala ya elimu. Ni mtazamo wa Osiligi naambia kwamba msikilizaji amerejea kwenye lali ya simu. Karibu tu, uh, tuambie, ujitambulishe uko wapi, natoe mchango wako, tuko haraka haraka. Halo? Haya, naona msikilizaji wetu na, hayupo tayari. Basi naendelea kusoma ujumbe wa Richard Babere. Yeye ameandika, kinachosababisha mtoto kufeli mtihani ni hali ya msingi aliyowekewa na wazazi. Mama na baba hawaelewani, mtoto anaona nao, wanakuwa na msongo wa mawazo, hawana wa kumweleza ya moyoni. Wakiwa darasani, walimu wengine wakali wachungu, mtoto na, anachukia hadi somo lake analofundishwa na mwalimu huyo huyo Hashim, Hashim ni kutoka huko Zanzibar, anasema kiupande wake asilimia sitini ya lawama nazipeleka kwa mwalimu na asilimia arobaini kwa wanafunzi. Avitus Damian Kakwaya anasema inategemea na mfumo wote, kila mtu kwa upande wake atalaumiwa kwa sehemu yake. Kuna kufeli kutokana na mfumo wa elimu, mwalimu na uwezo wa mwanafunzi mwenyewe. Kwa Afrika sisi elimu si yetu ni ya kinafiki na kitapeli tu vyuo na shule ni kama biashara nyingine. Tofauti ni kwamba bidhaa nyingi zinazozalishwa kwenye elimu hazina masoko. Basi ni baadhi ya maoni, tuwashukuru wale wote waliochangia katika mada hii nzuri kabisa. Basi moja kwa moja tunaelekea kwenye muziki, tunaungana naye Diamond akishirikiana na nende na Nandi, wanakuja na kitu chao Safari. Basi tusafiri nasi katika express Uko wapi mkamiti? kibao safari, uko wapi? unafutwa mkamiti, ukiamua kubaki na mimi umesafiri <laughs> <laughs> ah, ukamwacha muziki, muziki mzuri, nandi nandi safari na ndivyo hivyo, unavyosafiri na VOA Express, tunakupatia burudani ya muziki. Nakumbuka kwamba matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com, hali kadhalika redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati. Basi unatupata vyema ni kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Unapata vitu ambavyo vinakugusa wewe kijana na jamii inayokuzunguka hali kadhalika, tunaangalia maswala ya kama huna kazi, lifestyle, nini cha kufanya wewe kijana uweze kujikwamua na kusonga mbele katika maisha haya ya kila siku. Najua unapenda sana kusema maisha matamu lakini mafupi, maisha matamu <laughs> lakini mafupi oh, Mama Idi Ahera wangoja. <laughs> Haya, basi yale masuala ya kujiajiri, tuna mfano wa mtu aliyejiajiri hapa, hasa kama mm -hmm. una kazi, basi huyu Catherine Mulwa ni kijana aliyejiajiri kama ulivyosema, baada ya kupata mafunzo ya ususi wa nyele pamoja na urembo wa kujipodoa. Eh, katika muda wake wa ziada hujitolea kufunza wasichana wenzake ambao hawakufaulu vyema kumaliza masomo kwa sababu moja au nyinginezo. Anaeleza kwamba ni wajibu kwa kila msichana aliyechukua au anayetaka ku, ku, ku, kujiingiza katika fursa nyingine ya mkondo mwingine wa kimaisha kujibidiisha ye mwenyewe ili kuleta maendeleo katika jamii yanayoishi na, na inayomzunguka hebu tumsikize. Haya, naona kuna so, hitilafu za kiufundi mm -hmm. Uh, tunaomba radhi kwako kwa msikilizaji wetu, lakini uh, kama tulivyokuwa tumedokeza, huyu ni uh, Catherine Mulwa. Mm -hmm. Kutoka huko uh, yuko Mombasa baada ya kupata mafunzo ya ususi na urembo kajiajiri na ku, katika muda wake wa ziada hujitolea kufunza wasichana ambao hawakufaulu kumaliza masomo kwa sababu moja au nyingine. Alikuwa amezungumza na mwenzetu uh, Salma Mohamed, na unafahamu kwamba swala hili la uh, kusonga nywele ususi wa nywele sasa hivi Patrick, kwa kina, sisi kina dada biashara kubwa. Ni biashara kubwa, kubwa sana, maanake kuna watu ambao wanaenda kusonga nywele masaluni kuna watu wanaenda kusonga nywele manyumbani. Kuna hili swali mm -hmm. Uh, uh, mkamiti mm -hmm. Yani, ususi wa nywele zenu hizi mm -hmm. una gharama kubwa haswa, dola mia moja hapa Marekani, zaidi ya dola, dola mia mia moja kwa hapa Marekani. Basi ukiombwa hiyo pesa mm -hmm. na mtu wako hapo, unaanza <laughs> kujikuna nywele kidogo <laughs> mbona. Lakini sisi hatuna shida, nikienda ni saloni tu mara moja <laughs> dola ishirini Umemaliza. Nimemaliza kazi. Na katika hizo nywele kuna staili tofauti tofauti tofauti. Kuna hizo zinaitwa crochet ah, eh, ah, kuna hizo zingine zinaitwa twende kilioni, nazijua hiyo twende kilioni, sijui. Haya basi naona muda na wenyewe pia unakimbia kweli kweli, basi ah, tuangalie kwanza basi yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi eh, yale masuala ya ajira na hapa katika uh, yanayovuma mitandao ya kijamii ni kwamba huyu mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Apple anaitwa Tim Cook, akiwa huko Italy katika mji wa Napoli, amewaambia wahitimu kuwa kampuni ya Apple inategemea utamaduni wao na nani ambao watamwajiri ikiwemo kuwa kampuni inatafuta wafanyakazi ambao wana sifa kunne. Sifa ya kwanza Tim Cook anasema ni ushirikiano katika kazi ambapo anaamini kuwa sifa hiyo ya ushirikiano ni sababu ya nguvu ipelekayo ubunifu wa vitu vipya katika kampuni ya Apple. Sifa ya pili ni kwamba ni ubunifu wa hali ya juu. Sifa ya tatu aliyozungumzia hapa ni kwamba uh, kuwa na ushauku wa kutambua vitu tofauti tofauti, mm, kama mtoto mdogo ambavyo anakuwa nauliza maswali basi ndivyo mfanyakazi katika kampuni ya Apple anapaswa kuwa. Sitaki kuizungumzia sababu muda wenyewe ndio lakini, umesikia muhimu ambayo yanatakiwa ili uajiriwe katika kampuni hii kubwa ya, ya, ya teknolojia ya mambo ya simu Apple haswa, so, basi. Na kwa kuwa muda unakwenda sina budi uh, tuelekee moja kwa moja katika kipengele kile cha swali la leo, ambapo tulikuuliza wewe msikilizaji uh, swali letu ambalo linasomeka IMF imebashiri uchumi kudorora duniani mwaka 2023. Je, utajipanga vipi? Huyu Richard Kambali kutoka huko Beni, DRC anasema sisi tunaishi kwa shida tu, ama wao sasa ndo wanalielewa. Ben Kirui yeye ameandika, uchumi wa Kenya utaimarika, ya Mungu ni mengi, hayapangiwi. Huyu Mitran Magdalen Murindi anasema IMF hawajawahi kumshirikisha hata siku moja, hajui <laughs> anasema hizi habari <laughs> wamezitoa wapi? <laughs> <laughs> Eh, basi, Joshua mjukuu wa Nila yeye anasema ni mkazi wa Mkuyuni, Mwanza nchini Tanzania. Ameandika yeye binafsi, hakuna namna nyingine zaidi ya kupambana tu, ili mkono uende kinywani. Eh, Musa Zuberi Kabumaye wa Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, anasema hapo hakuna la kujipanga zaidi kuishi kwa matumaini tu, hali ni mbaya sana kwa sasa naye huyu mabenzi mabenzi yeye ameandika, mipango ya dunia zitakuwa zimedumaa kwenye utafutaji, ila yeye binafsi, huyo mabenzi mabenzi, anasema utafutaji wake ni ule ule wa shida. Hata ikifika mwaka elfu mbili na thelathini bado akiwa hai, utafutaji wake bado utakuwa hivyo hivyo, hivyo wa shida. Basi kufikia hapa tunakamilisha Express kwa sasa. Aa, ni washukuru wote walioshiriki katika Express upande wa produsa kule tulikuwa naye saida hamdun na msimamizi wa matangazo alikuwa idi ligongo studio mlikuwa nami patrick ndwimana nikishirikiana na mkamidi kibayasi tuna wageni tunawaachia na kibao hiki cha diamond na nendi safari endelea ya kusafiri na express <muchasimu>