Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa, Oktoba 14 mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunasikika pia katika Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia katika mtandao wetu wa VOA swahili.com. Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk, ambapo mada yetu itakuwa ni kuhusu mtoto wa kike, siku chache tu iliyesherehekewa kimataifa kote ulimwenguni. Je, ni zipi baadhi ya changamoto anazopitia mtoto wa kike anapitia kwa sasa ni ile kuozo mapema. Tamaduni ni tamaduni ambayo eh, jamii imeweza ku mtoto wa kike hana nafasi kutoa mchango yote kwa, kwa jamii. Na katika taarifa nyingine, chama cha kikomunisti cha China kinafanya mkutano muhimu wa kisiasa siku ya Jumapili huko Beijing, wakati kukiwa na mashaka iwapo Rais Xi Jinping ataidhinishwa kuongoza kwa muhula watatu ni baadhi tu ya tuliyokuandalia leo kwenye matangazo yetu ya Ijumaa, lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu wa live talk, kwanza Mkamiti Kibasi anakusomea taarifa za habari. Serikali ya Kenya imekanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba benki za China zimeitoza faini ya dola milioni kumi na moja kwa kushindwa kulipa mikopo iliyotumiwa kufadhili mradi mkubwa wa reli. Wizara ya fedha ya Kenya inasema nchi hiyo haijawahi kumkashifu yeyote kati ya wa wakopeshaji wake. China inachangia theluthi moja ya deni la nje la Kenya. Baada ya miaka mingi ya kukopa pesa kutoka China kufadhili miradi na mipango ya serikali maswali yanaibuka kuhusu iwapo Kenya inaweza kufanya malipo kuhusu deni lake siku ya Alhamis. Katika taarifa yake, waziri wa fedha Ukuru Yatani alisema nchi yake haijawahi kushindwa kwa wakopeshaji wake. Waziri huyo alikuwa akijibu ripoti ya vyombo vya habari kwamba benki za China ziliitoza Kenya faini ya dola milioni kumi na mmoja kwa kukosa kufanya malipo wa mikopo iliyochukuliwa kujenga kile kinachojulikana kama SGR. Kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC inatoa wito kwa Rasia na Ukrain kuipa ufikiaji usio na kipimo kwa wafungwa wote wa vita wanaoshikiliwa na kila upande. ICRC imekuwa ikifanya kazi tangu mwezi Februari, wakati Rasha ilipoivamia Ukrain ili kupata fursa ya kuwafikia wafungwa wote wa vita Shirika hilo la misaada lenye makao yake nchini Uswisi linasema timu zake zimekuwa zikijaribu kuangalia hali pamoja na matibabu yao na kuzifahamisha familia zao kuhusu wapendwa wao. Hata hivyo, jitihada hizo zimekatishwa tamaa kwa kiasi kikubwa. Mkuu wa vyombo vya habari wa ICRC Iwan Watson anasema timu za msalaba mwekundu zimeweza tu kuwatembelea mamia kadhaa ya wafungwa wa vita wa pande zote mbili. Katika siku tatu zilizopita vikosi vinavyoiunga mkono Rusia vimepiga hatua za kimbinu kusonga mbele kuelekea katikati ya mji wa Bakmut huko Donetski Oblasti, wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema katika taarifa ya kijasusi iliyobandikwa kwenye Twita leo Ijumaa kuhusu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Kikosi cha jeshi la pili wanamgambo wanaoiunga mkono Rusia wa mkoa Luhanski huenda wakasonga mbele katika vijiji vya Optin na Ivangrad kusini mwa mji. Maelezo ya ziada yalibaini kumekuwa na makazi machache, ikiwa yapo, yaliyokamatwa na vikosi vya kawaida vya Rusia au vinavyotaka kujitenga tangu mapema mwezi Julai. Hata hivyo, ripoti hiyo ilisema vikosi vinavyoongozwa na kampuni binafsi ya kijeshi ya Wagner Group vimepata mafanikio kadhaa ya ndani huko Donbas. Wagner huenda bado inahusika sana katika mapigano ya Bakhmut. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza kutoka hapa Washington DC. Takriban watoto wanane walifariki alhamis nchini Kambodia wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipozama kwenye mto Mekong kusini mashariki mwa Phnom Penh. Maafisa wanasema watu wanne watoto wawili na wafanyakazi wawili waliokolewa. Watoto hao walikuwa na umri kati ya miaka kumi na miwili na miaka kumi na mitano. Wanafunzi wawili walikuwa bado hawajulikani walipo. Hadi leo Ijumaa, shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa boti hiyo ilikuwa ikiwasafirisha watoto hao kurudi nyumbani baada ya wanafunzi hao kuhudhuria darasa la Kiingereza. Mmiliki wa boti hiyo na wafanyakazi walilazwa hospitalini kulingana na shirika la habari la Associated Press, na watakabiliwa na mashtaka. Ajali za mashua ni za kawaida kusini mashariki mwa Asia. Mkuu wa kampuni ya Gazprom Alexi Miller alikiambia kituo cha televisheni cha taifa cha Rusia cha Channel 1 jana kwamba sehemu kubwa ya mabomba yaliyoharibiwa ya Nord Stream huenda yakahitaji kubadilishwa wakati Rusia inapanga kuongeza usafirishaji wa gesi kupitia Black Sea na Uturuki. Mabomba yote mawili ya gesi ya Nord Stream 1 na Nord Stream 2 ambayo yalijengwa kusafirisha gesi kutoka Rusia hadi Ujerumani kupitia bahari ya Baltic yaliharibiwa mwezi uliopita na kusababisha kiasi kikubwa cha gesi kuvuja. Uchunguzi wa matukio hayo bado unaendelea. Russia imekiita ni kitendo cha ugaidi wa kimataifa ikizinyoshia kidole nchi za magharibi, huku Umoja wa Ulaya ukiita ni hujuma. Mabomba yote mawili yenye urefu wa zaidi ya kilomita elfu moja chini ya bahari yalikuwa hayafanyi kazi wakati yalipopasuka. Wataalamu wanasema kwamba ili kurejesha kazi baada ya kitendo kama hicho cha kigaidi, ni muhimu kwa kweli kukata kipande kikubwa sana cha bomba kwa umbali mkubwa, na kwa hakika kujenga sehemu mpya katika kipande hicho, Mila alikiambia kituo cha televisheni. Chama cha kikomunisti cha China kinafanya mkutano muhimu wa kisiasa mjini Beijing siku ya Jumapili, ambako kuna shaka kidogo kwamba kiongozi wa nchi hiyo Xi Jinping atathibitishwa kwa muhula watatu wa, wa miaka mitano ambao haujawahi kutokea kama katibu mkuu wa chama hicho. Kama ilivyo kawaida kwa mkutano huu wa viongozi wa mara mbili kwa muongo mmoja, mamlaka mjini Beijing zimeimarisha usalama kufunga barabara na kuongeza doria ili kuhakikisha kila kitu kinakwenda sawa, lakini hilo halijawazuia baadhi ya Wachina kuzungumza na kujitia katika hatari ya kifungo cha muda mrefu gerezani. Alhamis, mtu alitundika mabango makubwa meupe yenye maneno ya rangi nyekundu kwenye mji mkubwa katika wilaya ya kaskazini magharibi mwa Haidian mjini Beijing bango hilo lilimtaja Shi kuwa dikteta na kuwataka wanafunzi pamoja na wafanyakazi kugoma. Mabango mengine yalipinga serikali ya China ya kutongo ya kutokomeza covid. Mbali na mabango hayo, moshi ulitanda kutoka kwenye moto huo ikionekana kuwashwa na mtu aliyetundika mabango hayo ili kuvuta hisia zaidi za ujumbe wao. Wanaume wawili walifikishwa mahakamani leo Ijumaa kwa mauaji ya mwandishi wa habari wa kupambana na ufisadi huko Malta, Dafin Gruan Galizia, takriban miaka mitano iliyopita, hadi siku walipofariki kwa bomu lililotegwa kwenye gari. Wanafamilia hao Alfred na Georgi de Griogio wanatuhumiwa kuweka kifaa hicho kilichomuua mwandishi huyo mwenye umri wa miaka 53 nje ya nyumba yake hapo Oktoba 16 mwaka 2017. Wote walikana mashtaka. Katika mahojiano na shirika la habari la Reuters mapema mwaka huu, George alikiri kuhusika na uhalifu huo. Wakili wa ndugu hao pia alisema watu hao wawili walikuwa wakitafuta msamaha kwa mabadilishano ya kuweka bayana kile walichokiita kila kitu tunachojua kuhusu mauaji mengine, mabomu pamoja na uhalifu Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye kipindi cha Livetok ikiwa Ijumaa, na jina langu Harrison Kamau. Hapa studioni tuko naye Mkamiti Kibayasi upande wa pili, tukiwa na prodyusa wetu Aida Isa. Na kama ulivyoona kwenye mitandao ya kijamii katika siku ambazo kadhaa zimepita, tumekuwa tukisema kwamba mada yetu itakuwa ni kuhusiana na maisha ya msichana au mtoto wa kike. Basi mapema wiki hii, hapo Oktoba kumi, ulimwengu umeadhimisha miaka kumi tangu kubuniwa kwa siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Katika muda wa miaka kumi hiyo, kumekuwa na hatua kadhaa zilizopigwa kwenye serikali tofauti, watunga sera, pamoja na umma kwa ujumla katika kuhakikisha kwamba sauti ya mtoto wa kike inasikika. Hata hivyo bado kuna changamoto nyingi zinazohujumu juhudi hizo, miongoni zikiwa ni kama vile janga la korona lililoathiri ulimwengu kwa njia kubwa sana, migogoro ya kivita kwenye sehemu nyingi za ulimwengu, ndoa za mapema, pamoja labda na sheria mbovu, miongoni mwa mambo mengine utafiti pamoja na takwimu zilizokusanywa kwa miaka kadhaa zimeonyesha kwamba takriban wasichana milioni mia sita walioko kwenye umri wa kubalihi kote ulimwenguni, uh, wakipewa nafasi bora pamoja na mazingira salama, wana ubunifu mwingi na ustahimilifu wa kuleta mabadiliko katika maisha yao na ulimwengu kwa ujumla. Basi leo kwenye Live Talk, mada yetu ni kuhusu mtoto wa kike ikiendana na kauli mbiu ya mwaka huu ambayo ni huu ni wakati wetu, haki zetu, pamoja na hakikisho la kesho. Kwenye live talk hivi leo tutakuwa tukishirikiana na wasikilizaji wetu pamoja na wageni tulio nao, miongoni wakiwa ni Leila Sheg ambaye ni mwanahabari na pia mwanaharakati wa haki za wanawake akiwa kule Tanzania; Beatrice Kwamboka ambaye ni mtaalamu wa utawala pamoja na maswala ya jinsia akiwa jijini Nairobi; Esther Otim, mwanahabari na mwanaharakati wa maswala ya wanawake akiwa Kampala, Uganda; Farida Rashid ambaye ni mwanaharakati wa haki za wanawake na pia kiongozi wa shirika la madha Kenya, akiwa jijini Mombasa. Mara moja bila kupoteza wakati, naona tuanzie huko Uganda, tumkaribishe Esther Otim. Karibu sana kwenye mada yetu au live talk hivi leo. Kitu cha kwanza kabisa ni kukuuliza tu hali ikoje nchini Uganda, na je, siku hii muhimu imesherehekewa vipi mapema wiki hii nchini Uganda kuhusiana na mtoto wa kike. Esta, ukiwa Uganda inaonekana kidogo kama kuna tatizo. Esta, unanipata? Nakusikia. Basi endelea. Umepata swali langu? Nimelisikia vizuri, endelea Esta. Asante sana, nashukuru sana kwa wakati huu na nafasi hii niliipata leo na hasa kufungua kipindi mea Uh, moja kwa moja jinsi tulivyoweza kusherehekea siku hii ya mtoto wa kike ikiwa imetimiza miaka kumi toka tulipoanza kusherehekea siku hii maalum, hasa kwa sisi wasichana wa mama na wadada dada nchini mm -hmm, uh, Uganda, kumekuwa na jambo kubwa sana ambalo ilipigiwa toti kwa namna kubwa sana katika siku hii iliyokuwa mwanzoni mwa wiki hii swala ambalo lilionekana likushikilia mkazo kabisa hapa, waliangalia mtoto wa kike baada ya uviko kumi na tisa. Inaonekana kwamba mtoto wa kike amepata shida sana katika kipindi cha uviko kumi na tisa. Hapa tumeona wengi wameingia katika janga la ndoa za mapema, wengine wamekuwa wamama katika umri mdogo. Kwayo, kwa hiyo limeangaziwa kwa namna moja ama nyingine, jinsi gani hawa watoto ama wasichana ambao wameshajilika katika mazingira kama hayo, jinsi gani wataweza kukwamuliwa katika umaskini, kwa sababu kama mtoto atakuwa ni mdogo hajatimiza umri ule unaofaa kuwa na familia, basi maana yake alikuwepo bado yuko shuleni. Sasa wanaangalia zaidi mwanafunzi, mwana huyu, mtoto wa kike huyu ambao bado hajafikisha miaka ya kuwa mzazi, atarudize shuleni na muda gani anapewa baada ya kumaliza mambo yote ya uzazi na kurejea shuleni? mm -hmm. Mwanzoni tuliangalia uh, takwimu ilitolewa ikionyesha asilimia ishirini na nne ya watoto ambao wajafikia umri wa miaka kumi na nane wameshapata watoto katika hichi kipindi cha uviko kumi na tisa. Kwa hiyo wanasema asilimia kubwa ya vijana ama watoto wadogo mm -hmm. wako katika hatari sana ya kutopata elimu ama kukuwa nguvu kazi ambayo haitaweza kujitegemea baadaye. Asanti sana alichofanya kuangalia sana yes. Hawa watu lazima warudi shuleni ili kusimama na baadaye kuweza kujisimamia wao wenyewe. Asanti sana Esta, usiondoke kwenye laini ya simu ili tuweze kuwakaribisha wageni wale wengine. Uh, Beatrice Kwamboka ukiwa Nairobi, karibu sana kwenye uh, live talk, na utueleze tu kidogo wewe ni mtu au mtaalam wa maswala ya utawala na pia kijinsia. Nairobi au Kenya kwa ujumla, hali imekuwaje wakati wiki hii, ah, sherehe zikiendelea za mtoto wa kike? Naam, asante sana Harizon, na pia ningependa kushukuru kwa kunipa hii fursa pia nami nichangie mada ya leo. Ah, huku Nairobi aswa nchi yetu ya Kenya kumekuwa na shamla Uh, shamla za kusherehekea hii siku ya mtoto msichana. Ili hali ningependa kueleza tu kidogo kuwa kumekuwa na kisa kimoja cha mtoto msichana ambaye aliweza kupoteza maisha yake, na huyu mtoto alikuwa chini ya miaka sita hivi, na alikuwa amedhulumiwa uh, na mtu wa karibu ambaye, uh, inaripotiwa ya kwamba alikuwa ni babake mdogo na huu mtoto aliweza kupoteza um, uh, maisha yake, na hata uh, inaaminika ya kwamba mwenye alimdhulumu alishikwa, lakini akaachiliwa. So wakati tulikuwa tunasherehekea, hili ni jambo ambalo lilikuwa linahuzunisha sana, na pia likatuonyesha ya kwamba bado kama nchi tuko na ile changamoto kubwa sana ya kuhakikisha ya kwamba wale ambao wanadhulumu hawa watoto wasichana. Um, hatuja kuwa na mikakati kabambe ya kuweza kuona ya kwamba wamefungwa na wamehukumiwa kwa sababu ya zile dhuluma ambazo uh, wanafanyia hawa watoto wasichana, lakini kwa ujumla sherehe zinaendelea, na vile unavyojua, pia kuna sherehe ambazo uh, zitakuja ambazo ni sherehe kumi na sita siku kumi na sita kusherekea uh, mikakati ambayo tumeifanya katika kupigana na dhuluma zote za kijinsia duniani. So kwa kusema tu kwa ufupi, ni kwamba hizi sherehe zinaendelea na kilele cha hizi sherehe zitakuwa wakati tutakuwa tunasherekea hizo siku ambazo kwa kimombo wanasema 16 days of activism. Asante sana Harizon. Shukrani sana u uh, washiriki. Mimi ni mkamiti Kibayasi na swali langu uh, linaenda moja kwa moja kwa Leila Sheikh. Yeye ni mwandishi wa habari na pia ni mwanaharakati wa haki za wanawake huko nchini Tanzania. Tufahamishe hali ya mtoto wa kike ipo vipi, tukiangazia haki zake takriban miaka kumi sasa tangu kutambuliwa kwa, uh, kwa siku ya mtoto wa kike kimataifa. Asante. Uh, sisi hapa Tanzania kwa kweli tumefanya kumbukizi, hatukufanya sherehe kama inavyotakiwa. Tumefanya kumbukizi kwa sababu kuna mambo mengi bado ambayo hayajatimia. Tumeweka sheria nzito nzuri madhubuti za kumlinda binti na kumlinda mtoto wa kiume, kulinda wanawake. Tumeweka sera zipo lakini, sasa utekelezaji wake miongoni mwa wanajamii bado bado, kwa sababu unakuta kwamba tunaangalia, tuliangalia, tulifanya tathmini kuhusu usalama wa mtoto wa kike. Bado sana, usalama wa mtoto wa kike akiwa shuleni, akiwa nyumbani, akiwa barabarani, usalama wake tumeuangalia, tukaona kwamba bado mambo hayajatimia kama ndoto zetu ambazo sisi wanaharakati na jamii yote ya Tanzania tungependa iwe hivyo. Sasa tumefanya kumbukizi pia kuhusu ndoa za utotoni, kuhusu watoto ambao wanatelekezwa na wazazi wao, wanabaki kuwaombaomba barabarani. Uzuri ni kwamba sasa wale mabinti ambao waliopata ujauzito shuleni, sio jambo zuri kupata ujauzito akiwa shuleni, lakini serikali imeweka mikakati kuwarudisha kuwa, kuwa kwenye mfumo wa elimu ambao vyuo vile Folk Development Colleges Veta, ni vyuo ambavyo vitawasaidia mabinti wajawazito na wajifungua, kwa sababu hawa ni mabinti wenye mahitaji maalum, wanatakiwa wawe kwenye shule maalum. Wakishamaliza hapo, baadaye wanaweza wakarudi kwenye shule za mitaala ya kawaida, wakaendelea mpaka chuo kikuu. Hiyo tumesema tumepiga hatua, kwa sababu wana harakati tulitetea sana. Swala lingine pia tuli, tuliangalia ulinzi wa mabinti. Sasa ulinzi wa mabinti uanze nyumbani ukiwa nyumbani, mabinti hawapo salama, wana najisiwa na jamaa ka karibu jirani. Tukasema hapa inahitajika elimu jamii kupitia redio na, na vyombo vya habari kupitia wabunge wetu, na tukaangalia pia, kwa sababu kwa mfano binti anavyolelewa ukilinganisha na kijana anavyolelewa ndani ya familia inakuwa tofauti. Wazazi mara nyingi sana hawawekezi kwa binti kwenye fedha muda hata kuangalia maangalizi na matunzi ya binti yanakuwa ya chini dhaifu kuliko ya mtoto wa kiume. Hayo pia tumeyazungumzia. Tukaangalia zaidi pia masuala kwa mfano ya ukeketaji bado yanatendeka, japokuwa sheria ipo na ni, ni madhubuti na imeweka adhabu kali, lakini bado yanaendelea kichini chini, kwa siri mm -hmm. Sasa tukasema hapa paondwe mtandao ambao utaunganisha madaktari, polisi Nam. sisi wanaharakati, viongozi wa dini, viongozi wa kimila mm -hmm. ili tuanze kujadili tena upya, kwa sababu haya mambo yanakwenda, sisi tunapiga kelele, tunafanya wanaharakati wetu, alafu yanapungua, alafu tuki, kidogo tukiachia tu yanarudi. Asante, tukasema kwamba mm -hmm. tufanye hivyo. Asante sana Leila, endelea kubaki kwenye simu pamoja na wenzako wale wote, wageni wetu, ili tumkaribishe naye Farida Rashid akiwa Mombasa. Farida, ningependa mara moja tu, najua wakati wa ningetaka tu kidogo na kumbuka kwamba wewe una shirika la Mothers Kenya kule Mombasa, ambalo linashughulika na kuwasaidia wanawake. Kidogo tueleze harakati zako ni zipi katika kuhakikisha kwamba maisha hawa wasichana yanaenda vilivyo, na je, ni changamoto zipi ambazo unazipitia? Wenzetu pa wametaja ndoa za mapema, wengine wametaja labda pengine no, no, umaskini na ukosefu wa elimu. Hebu tueleze kidogo kuhusu Mothers Kenya na namna mnavyoendesha mambo. Shukran, shukran. Mwanzo nataka kukosoa kidogo, si Mothers, ni Kenya Muslim Women. Okay, naendelea, Kenya Muslim Women Alive. na sisi kama kina mama tuna harakati kuchambua kama mtoto wa kike ni kiwango kikubwa kwenye jamii, kwa sababu mtoto wa kike yule unataka umwangalie na macho yako umlee vizuri. Mtoto wa kike yule ni mtu apate ilmu ajue kujisimamia mwenyewe kwenye nyumba za nyumbani kwake na wazee wake wanataka umlimishe ule mtoto, lakini kwa hakika sisi tunapata changamoto nyingi sana. Watoto wetu wengi, wamama wanawachika, wanaolewa na ume wengine, na huwa wanakuwa na watoto washachukua na wachukua nyumbani na mabwana zao, na ikifika wakati yule bwana huwa kama ni mbwa, na wengine hawana zile huruma za kuwa huyu ni mtoto mdogo wa kike, anaanza kumchezea chezea yule mtoto. Kwa hakika ni kitu cha kusikitisha sana, na yule mama anakuwa anampitia, kwa sababu anampenda bwana, mpaka tupate majirani yamanini, tuhakikishe mpaka ikubalike tumchukue ule mtoto tukampeleke, kumpima na kuangalia vipi amejisika na vipi tutamsaidia ule mtoto, kumwondoa pale katika yale mazingira, tumpeleke kwa counseling, apate mambo mengine tunafanya ili apate kuelimika na kumwondoa ule mama, tukapea tukamfanyia mama counseling, ili ajue vile ya kuisha kuishi, namna ya kuishi na mtoto wa kike. Kwa hakika tunasema mambo mengi yale yaliyosema, ambapo hapa yanapitika. Wengine wanaenda mashule, wakisoma shule wanapewa mimba na walimu wao, na katika umri wao ni mdogo, bado hawajamaliza kusoma. Tunachukua hizo kesi, tunapeleka kotini kuhakikisha mpaka yule mwalimu adhibike. Lakini yule mtoto akiisha kuzaa, tunaongea tunafanya donation arudi tena skuli asome. Hataki kwa waacha watoto wanawake wakae nje. Kitu kikubwa ambacho sisi tunakitumia ni kufanya washa za kuwaelimisha, na namna ya mtoto wa kike, thamani yake ni nini, na kutoa sampuli ya kwa kuonyesha examples, angalia mtu fulani anga, utaki kuwa kama yeye, utaki kuishi maisha mazuri hayo. Tuo tunajaribu sana. Changamoto ni nyingi sana, kesi zipo nyingi kotini nyingine zinarushwa kwa sababu naambiwa hakuna ushahidi wa kutosha, kwa sababu watu wengine hawajui. Wa mtoto ule akisha kujinsiwa, wanamwosha. Sasa ndo tunawaelimisha mtoto akijinsiwa, musimuoshe kwanza, ita peleka hospitali, apimwe, angaliwe, ndo mm -hmm, upate ushahidi. Ushahidi ukienda kotini unasimama na ushahidi kamili, na vile vile yeah, tunaangalia watoto wa kiume pia. Watoto wa kiume a, siku hizi ni wengi, wameharibiwa, wanakuwa sodomized, wanafanyiwa mambo machafu mengi. Pia anahitajika katika jamii kwa sababu tutakosa waume wa kuoa watoto wetu. Asante sana Farida Rashid, endelea kuwepo katika laini ya simu. Washiriki wote mmegusia, uh, swala hili la binti kupata ujauzito akiwa bado mdogo. Hebu naomba nyote msikilize kwa makini. Tuna, tunaicheza hii sauti ya msichana wa Kitanzania ambaye anaangazia namna sheria ya ndoa ya mwaka 1971 huko Tanzania inavyopingana na sheria nyingine, kisha nitakuja kwako Lela Shekh kutuelezea mtazamo wako na sheria ya ndoa ya mwaka 1971 inayosema kwamba mtoto anapaswa kuolewa akiwa na umri wa miaka kumi na nne na miaka kumi na tano kwa mtoto wa kiume, kwa ridhaa ya wazazi wake. Lakini sheria hii inapingana na sheria ya mwaka 2009, sheria ya mtoto inayosema kwamba mtoto ni nani? Mtoto ni mtu aliye chini ya umri wa miaka kumi na nane. Kwa hivyo sisi leo mabinti hapa tunapoenda, tulipokusanyika hapa, tuenda kujadili ni namna gani sasa serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hizi sheria inaziwekaji. Lela Sheikh, tupatie mtazamo wako kuhusiana na hiki anachozungumza mtoto huyu kutoka Tanzania. Kwa kweli huyo binti amenifurahisha sana, na hili ni swala ambalo limekuwa lina ukakasi zaidi ya miaka ishirini sisi wanaharakati tumekuwa tukisema kwamba lazima pawepo na uwiano wa sheria. Ukiwa na sheria hii ambayo haina uwiano na sheria nyingine, lazima patakuwa na kukingana na kugongana, kama alivyosema huyo binti kwenye sauti. Sasa unakuta sheria ya ndoa inamruhusu binti aolewe kwenye miaka kumi na nne na wa kike na mtoto wa kiume miaka kumi na tano iwapo wazazi wake wanaridhaa, na wengi wanatoa ridhaa, wanapewa mahali makubwa sasa sheria ya mtoto ya ulinzi wa mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa inasema kwamba mtoto ni yule ambaye amebadi chini ya miaka kumi na nane Akishavuka hapo ndo anakuwa anaweza sasa akajiamulia kuolewa au na kuendelea. Bado tuna matatizo hayo, hakuna coherence au uwiano, uwiano kati ya sheria sheria kadhaa ambazo sisi tunasema inabidi uh, uh, wanaita law reform commission au uh, uh, tume ya kurekebisha sheria inabidi zipitie tena upya ili tuangalie jinsi gani tunaweza kuboresha sheria. Mfano, juzi mi nililetewa kesi kijana, binti wa miaka kumi na saba anasoma form three shuleni sekondari, amepewa ujauzito na kijana wa miaka kumi na saba ambaye ni anasoma form three sekondari, klasmeti wake. Amecheza cheza akamtia mimba, kijana wa kiume akapelekwa mahakamani, akahukumiwa afungwe kifungo cha miaka thalathini. So, si tukasema huyu ni mtoto pia, huyu wa kiume kama vile binti. Tunasema ni binti miaka kumi na saba hana ridhaa, hata huyu mtoto wa kiume wa miaka kumi na saba anakuwa hana ridhaa. Sasa so, so, ukimhukumu kwa sheria ya watu wazima unamfunga jela miaka thalathini kwa kucheza cheza akamtia mimba binti girlfriend wake, uko shuleni, wote umri mmoja. Lazima hizi sheria tuzipitie tena upya. Sheria sio kitu ambacho kimekanga hakibadiliki mm -hmm. Labda sheria zile za, za misahafu takatifu, lakini sheria hizi tunazotunga sisi binadamu inabidi tuzipitie kila miaka ishirini tuzirekebishe. Sheria ya ndoa zimekuwa na ukakasi kwa sababu mbili. Moja, humo mo ndani kuna sharia ya sisi Waislamu ambayo ndio sasa hapo, lakini ukiangalia Rabiul Awwal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne miaka hiyo sio sasa kuna tofauti kubwa sana inabidi tuwaambie hawa wanazuoni wetu kwamba mm -hmm. mambo wamebadilika Sheria hii Lela hapo, basi naomba na, tafadhali uh, ishi ya kwanza hapo hapo. Tutarudi tena ili tuweze kuangalia kwa mapana yake hayo unayosema, mambo ya kucheza cheza kati ya mtoto wa kike na wa kiume. Lakini kwa hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk, ambayo ilikuwa ni dakika 30 zinazosikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao wetu wa voaswahili.com. Lakini live talk inaendelea sekunde chache zijazo kupitia mtandao wetu wa Live Talk pekee na washiriki. Tukutane huko sekunde chache zijazo. Kwa niaba ya Harrison Kamau, naitwa Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza VOA Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Live Talk kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu nikiwa Harrison Kamau, ninashirikiana na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi, ambapo katika sehemu ya kwanza tumekuwa tukiendelea na mjadala wetu ambao unahusiana na mtoto wa kike tukiwa na wageni wetu ambao ni Leila Sheke akiwa kule Tanzania, mwanaharakati wa haki za binadam, Beatrice Kwamboka akiwa Nairobi, ambaye pia vilevile vile ni mwanaharakati wa haki za binadam na mtaalam wa utawala mwanahabari mwanaharakati pia wa maswala ya wanawake akiwa Kampala, Uganda, na Farida Rashid vilevile mwanaharakati wa maswala ya wanawake akiwa jijini Mombasa. Mambo mengi tulikuwa tayari tumesha, tumesha yaguzia katika sehemu ya kwanza ya Live Talk, baadhi yakiwa ni kama ndoa za mapema na vilevile kukosekana au swala la sheria zinazolinda mtoto wa kike, na kukawa na swala muhimu sana tulipokuwa tunamalizia la kukosefu wa usawa wa sheria zinazohukumu labda wavulana na wasichana. Mara sheria fulani zinasema huyu ni mtoto, yani upande wa kike wa mtoto wa kike, na zile zile sheria zinamhukumu mvulana hata akiwa hajatimu miaka kumi na minane. Lakini kabla ya kuingia kwenye swala la sheria, maanake tutalizungumzia zaidi, naona Leila atatueleza pia kwa mboka, ningetaka kukuuliza, kumekuwa na janga la korona kote ulimwenguni ambalo kwa hakika tunajua limeathiri maisha ya kawaida ya watu nchini Kenya, ambapo wewe umekuwa na katika harakati zako za kujua hali ya jinsia na vile vile mtoto wa kike, unaona kama janga la korona limebadilisha maisha ya msichana au mtoto wa kike vipi, katika maisha tunayoishi sasa hivi? Naam, nashukuru sana kwa hilo swali. Korona vile tunavyojua, imeathiri watu um, duniani kote na hu humu... nchini Kenya um, watoto wa kike hawajaacha nyuma. Ni mfano uh, tunajua wakati hili janga lilifika duniani mwaka wa um, elfu mbili na kumi na tisa huku nchini Kenya, mashule yalifungwa kwa sababu lilikuwa ni janga ambalo liliku... lilikuja na mpigo wa hali ya juu, so watoto wa kike walikuwa nyumbani, hawako wanaenda shuleni, watoto wa kiume vile vile walikuwa nyumbani, so kulikuwa na kutangamana kwa ukaribu sana. So na, tuliona ya kwamba kwa zile ta, ta, uh, takwimu ambazo ziliweza kupeana na mashirika ambayo yasiyo serikali na pia serikali yetu ni kwamba watoto wa kike wengi sana waliweza kupach, kupachikwa mimba na ukiangalia uh, watu ambao wanatuhumiwa uh, kuwapa watoto wa kike mimba walikuwa ni watoto rika ambao ni vijana, walikuwa ni wale watu wa karibu sana ambao tunasema ni watu wa jamii. Inaweza kuwa ni ndugu yako, inaweza kuwa ni babako mdogo. So hizo takwimu zilionyesha kwamba watoto wa kike wali, uh, waliweza ku, kuathirika sana nchini Kenya katika kaunti zote arobaini na tisa Kenya, na hili lilikuwa janga kubwa ambalo hata wakati huo aliyekuwa rais mstaafu uh, Uhuru Kenyatta hata aliweza kuliongelelea. Uh, vitengo vya usalama uh, vya Kenya viliweza kuliongelelea, na hata tukaona ya kwamba kulikuwa na zile namba rasmi ambazo ziliweza kubuniwa ili hawa watoto waweze kusaidiwa na watoto wengi wao hawakuweza kuendelea na shule kwa sababu walipachikwa mimba za mapema. Wengine hata walipata madhara ya kiafya, nao madhara yaliweza kufanya wengine hata wakafanyia upasuaji, na maisha yao yaliweza ku ku kubadilika kabisa. Lakini uh, korona kwa sasa, ninaweza sema kuwa takwimu zao zimerudi chini, na rais wetu ambaye aliyestaafu aliweza Um, kupeana um, um, naweza sema kwa lugha ya kimombo ni kama executive order ya kwamba mtoto yeyote wa kike ambaye aliathirika na kupata mimba za utotoni wakati wa korona, wakijifungua waweze kurudi shule, na tumeona ya kwamba watoto wengi ambao walipata mimba wakati huo wameweza kurudi shule na hali yao ya kusoma imeweza kurudi ya kawaida. Hata hivyo, mashirika pia ambayo si ya serikali yameweza kuimarisha uh, huu usaidizi ambao watoto wanapata uh, tumeona ya kwamba wanaweza kupewa vitabu, wanashonewa nguo uh, um, za shule na pia watoto ambao wamebaki nyuma, ambao ni wadogo, wameweza kupewa uh, lishe bora, ndio waweze kuwa katika yale mazingira ambayo watakuwa uh, salama. Uh, kumalizia ni kusema kusema ya kwamba korona, kama zile changamoto uh, zozote, ni kitu ambacho uh, kiliathiri uh, watoto wasichana ya Kenya, na hata nchi zingine, na ni kitu ambacho ningeweza kusema ya kwamba, ningeuliza, ningesema kisiweze kurudi, kwa sababu ni janga ambalo hatukuwa tumelikusudia litafanyika, na lilipata kila mtu duniani kama uh, ajajitayarisha. Asante sana kwa mbuka. Esther Otim nchini Uganda, sawa na mataifa mengine ya Afrika Mashariki na kwingineko, kuna makabila na kuna swala la utamaduni. Utamaduni ama tamaduni nyingi, au makabila mengi, labda pengine yanakuwa hayatambui mtoto wa kike vilivyo. Je, nchini Uganda kuna changamoto hii ya utamaduni ambapo msichana anaolewa akiwa bado mchanga na inakuwa jamii haina sauti yoyote ama wanakubaliana kwamba ni sawa? Kuna harakati zozote za kuweza kuhakikisha kwamba mtoto wa kike analindwa dhidi ya tabia au kanuni hizi za kitamaduni ambazo zimekuwa kandamizi kwa miaka mingi. Asante sanaanakamao Uganda kama ilivyo nchi nyingine za Afrika ya Mashariki, tukiangalia sana Uganda, tuna makabila mengi kweli, lakini tumeona kwamba ikija kwenye malezi, wanajua umuhimu wa mtoto wa kike, kwa maana wanajua nguvu ya mwanamke Mwanamke, mtoto wa kike ni mama wa baadaye, ndio nguzo ya familia kwa namna moja na nyingine. Kwa hiyo aa, mtoto wa kike alichukuliwa kitu cha thamani katika familia, na kwamba mtoto wa kike yeye ataleta ng'ombe nyumbani, mtoto wa kiume utapeleka ng'ombe kwingine. Kwa hiyo kuna thamani wanayompa mtoto wa kike katika jamii za huku. Kwa hiyo tukiangalia hizi shida zilizoingia baada ya kupata ugonjwa huu wa uviko kumi na tisa imepelekea serikali kuipa macho mawili kabisa eneo uh, kubwa la mtoto wa kike hapa. Naangalia kama katika maadhimisho haya ya mwaka huu, maadhimisho ya kumi, tunaangalia mtoto wa kike Aa, katika hii changamoto iliyotokea kwamba asilimia kubwa wamekuwa wamepata mimba za utotoni, wamepata ndoa za utotoni, na nini athari as kubwa iliyotokea baada ya uviko kumi na tisa. Mm, kwa hiyo hapa mtoto wa kike, watoto wa kike wameonekana asilimia kubwa walipata mimba, na wengine walihatarisha maisha yao na kupoteza maisha kabisa wakijaribu hata kuzitoa, na asilimia ingine kama hapa tunaangalia karibu asli, m, m, m, watoto wa kike milioni mbili nukta tano walipata uja uzito kipindi hu cha ugonjwa huu. Kipindi hicho cha katika makatazo ama lockdown tulikuwa tunaipata milioni mbili nukta tano ya watoto walipata uja uzito, na asilimia chache hapo ndani yake walipoteza maisha wakijaribu kutoa kwa njia zisizo halali na asilimia nyingine zilizobaki waliweza kujifungua watoto. Basi hapa, serikali kama serikali ilisema mtoto wa kike apewe mwaka mmoja na miezi minne aweze kulea mtoto na baadaye kurejea shuleni akiwa anamwacha mtoto kidogo amekuwa. Lakini mwanzo wa wiki, baada ya maadhimisho haya, mm -hmm. uh, waliweza kusema basi huo muda ni mrefu sana kwa mtoto unakuta huyu mtoto me, uh, atasahau mambo yanayohusiana na, na shule, basi wakasema yes. Ikiwa huyu mtoto Mungu amembarikia akajifungua salama, hata miezi minne tu, hiyo miezi minne itamsaidia. Kama alikuwa amepata uzazi mzuri, basi atakuwa iko tayari kurejea shuleni na kusoma, ila mashuleni waweze kuweka kitengo yani, kama kuna madarasa basi kuwepo na kile kisehemu ambayo mtu atakuwa akiweka mtoto pale, basi mama asiwe mbali, mbali na darasa, asiwe mbali na mtoto no. Kwa hiyo wamesisitiza sana, basi mashule yaongezewe sehemu kama hizo kwa wale wenye watoto wadogo, kwa maana wanasema kwamba sio wale tu waliopata watoto kipindi cha hicho cha korona uh, bali hata kwa hawa wengine ambao wataendelea kwa sababu athari hizi sio za kuisha leo ama kuisha haraka kwa haraka. Utakuta <totipa> watoto walishajifunza tabia nyingine mbaya mbaya mbaya huko mtaani. Kwa hiyo unakuta <tipa> wanaendelea nazo huku wakiendelea kubadilika taratibu wakiwa wanaendelea na shule. Kwa hiyo kwa yule hiyo, kwa hiyo yote atakayeangukia katika janga la ujauzito katika wakati huo wa masomo, basi asikataliwe kwenda shule, aweze kwenda shule na tumbo lake, na pia ajifungue, akae miezi minne arejee shuleni tena, awe karibu na mtoto. Kwa hiyo ni swala ambayo imeangaziwa kwa namna moja na nyingine, yaitokewa maya mwanga zaidi katika kumsaidia huyu mtoto wa kike, ili asipoteza nguvu kazi ya baadaye, pia asipoteze nguzo ya familia hapo baadaye. But... sina nia ya kukatiza mshiriki. Um, lakini kwenye laini ya sinu kuna msikilizaji ambaye amekuwa kwa muda mrefu akitaka kutoa mchango wake. Karibu msikilizaji. Naam naam, jina langu ni Evans Kirui, natoka sehemu ya Sigoro, kaunti ya Baringo, jiji la Eldama Ravine, na ningeweza kuchangia kwa mada ya leo, ile kuweza tulikuwa tunaiadhimisha siku ya mtoto wa kike duniani na changamoto ambayo mtoto wa kike anapitia kwa sasa ni ile kuozwa mapema, tamaduni tamaduni ambayo e, jamii imeweza ku- mtoto wa kike hana nafasi kutoka kutoa mchango yote kwa kwa jamii. Serikali inafaa ku, ku kupea nafasi ama ku- kuzingatia elimu ya mtoto wa kike na kupea nafasi ku- kuchangia katika jamii. Sheria iko lakini ile taasisi ambayo ime pewa ile jukumu la kufuatilia ama kufuatilia mtoto wa kike haijaweza kujumika kuweza kufanya hiyo kazi, na natumai tumepata rais mpya hapa nchini Kenya, naibu rais rais Daktari William Ruto ambaye ameweza kutenga wizara ambayo itaweza kuwa inashughulikia eh, maswala ya mtoto wa kike, nam naona kwamba hivi karibuni tutaweza kupea nafasi mtoto wa kike katika jamii na kuchangia katika maendeleo na uongozi. Asante sana msikilizaji kwa mchango wako. Anasema ni Kirui, yuko kule upande unajulikana kama Eldama Ravine nchini Kenya. Asante sana kwa mchango wako. Yeye ana matumaini mapya kwamba wizara mpya na utawala mpya wa Kenya utazingatia zaidi maslahi ya mtoto wa kike na pia vijana kwa ujumla. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukiendelea na mada inayoshughulikia swala la mtoto wa kike. Naam, baada ya kusema hivyo, Harrison, ni kwamba uh, taasisi zinazohusika na masuala ya mtoto wa kike zimeshaorodhesha na washiriki pia mmegusia swala hili kwamba wakati wa janga la COVID 19, janga la korona watoto wengi walipata ujauzito wakiwa chini ya umri wa miaka kumi na minane. Nije kwako uh, Farida Rashid, unadhani kwamba serikali, wabunge, wazazi, walezi wa watoto hawa wanashiriki vya kutosha kumlinda binti au mtoto huyu wa kike, uh, asiweze kupata mimba kabla ya umri sahihi unaotakiwa? ukiangalia vyote mila Shala, na tamaduni inshallah. Nafurahi kuuliza swali kama hilo, maanake ni swali nzuri sana kwa jamii zetu. Kwa kwanza sisi tunasema kwa mtoto wa kike ni mtoto ana thamani kwa jamii mm -hmm. na mtoto wa kike anataka atizamwe vizuri, na viongozi wanaelewa, pia wao wana watoto wa kike kama hao. Lakini tumezungumzia kuwa hawa watoto wa kike katika utamaduni wetu ni vipi, tuna thamani gani? Mtoto wa kike anafaa kuelimishwa, sio ile mambo ya kusema mtoto awekwe nyumbani asisomeshwe, huyu ni mwanamke hana faida, ataolewa aende nyumbani kwake. Hizo mila zimemalizwa, na sasa hivi tunasema mtoto wa kike ana haki ya kusoma, na kama Kenya, sasa hivi tuna right ya watoto, ya watoto ili mtoto wa kike na mtoto wa kiume walelewe sawa. Mtoto wa kike apelekwe shule, mtoto wa kiume apelekwe shule. Na kwa hakika tukiangalia sasa hivi watu wanaelimika, si watoto wale wakukaa ndani ya nyumba. Na tumefanya bidii pia kuzunguka kuangalia watoto wale wanazurura barabarani, imezidi sana. Wamama wanachukua watoto wao wanawapeleka barabarani kuombaomba. Tumezungumza sana jambo hili, limetupa challenge kubwa sana. Hii ni kaunti ambayo inahuk, inataka ichukue majukumu haya ya kuangalia wale watoto wanaozurura na mama zao washikwe, lakini tumezungumzia sana, suala kama hili halifanyiki na tunasikitika mtoto wa kike mdogo anakuwa barabarani, anaweza chukuliwa na askari mdogo, wale askari gongo, ama yani, imekuwa ni jambo kubwa sana na wakati mkizungumza, tukizungumzia kuhusu COVID, tukiangalia COVID ndio ilileta zaidi madhara haya. Watoto walikuwa idle, wakienda wakitoka, wakipatana na marafiki zao, hawana njia za kusoma, hawana njia, akili zao ni kufanya maguma kama haya, wapate mimba za haraka na kulikuwa kuna haya mambo ya kifo kila saa upande wa Kilifi, walikuwa hawa jamii yao wakiwa na kifo wanafanya ngoma, wana, wanaleta ma, matombe na nini, watu wanakula wanafanya zile kazi zao za kijamii, ndo watoto wa kike pale wanaharibika zaidi. Tukapigana sana, tukaendeshana tuka tuka mbio na machifu, tukasema hii wakati huwa COVID ifungwe hawa watoto wasije katika matanga kama haya na isifanywe sherehe kama hizi kwa wakati huu. Tulishukuru, tukasikizwa, ikasimamishwa, lakini ulikuwa wakati mgumu sana kufanya kazi na kutika, kwa masuala ya kijamii especially ikija kwa msichana na mvulana wadogo. Ni, ni challenge kubwa sana maanake, mm-hmm. kuna mambo mengi yanapitika na, na ujamii ya pia hawajajikubali Unajua, kuna yule mtoto na mtoto wako mwenyewe amepata mimba katika hali akiwa mdogo sana bajini, ukae naye chini, umuulize, unamstigmatize. Ukimstigmatize yule mtoto hawezi kukuambia yale ukweli aliyonayo aliofanyika, pengine unapata eeh sasa mambo kama haya ndo tunapigania katika jamii no. Tujue tutaelimisha tumendelee vipi mbele, kuna matatizo chungu mzima inavyoonekana inavyo, na kabla ya kuenda kwake Leila, naona kuna maoni mengi yamemiminika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tutasoma tu baadhi kwa kuwa muda hauruhusu tuyasome yote, kisha tutarejea tukianza naye Leila. Goligota ya Magabe mkono, yeye anapatikana Geita huko nchini Tanzania, amesema sheria zinazo mlinda mtoto hazitekelezwi na viongozi wetu, hususan mahakama zetu ni dhaifu sana katika kutekeleza majukumu yake. Richard Mena anasema, yuko Arusha, anasema kwamba yeye anaona wazazi wengi wanaona aibu kutoa elimu kwa watoto wao wa kike, wengi wameharibika sana na wengine kuvaa mavazi mabaya. Yoyote ni kukosa elimu kwa wazazi na mazingira waliokulia. Ni Richard Mena kutoka Arusha. Hamisi Mangati yeye anapatikana maya maya, Dodoma huko nchini Tanzania, anasema sheria zinazotakiwa kumlinda mtoto wakike, wa kike bado hazichukuliwi hatua. Nzuri inapaswa kuchukuliwa kuondoa mgogoro wa sheria haswa mahakamani kwa changamoto walizonazo katika jamii. David Sachenga anasema kwamba yuko Tanzania, anasema kwamba tuna huyu wa kule Muhenza, Tanga. Anasema siku ya mtoto wa kike ni siku ambayo mtoto huyu anakumbushwa kuhusu haki zake, nini hapaswi kufanyiwa na yapi kisheria yanamlinda na atapataje haki zake za kimsingi. Naye huyu msikilizaji anaitwa Ocheng, yeye anasema Sheria za kumlinda mtoto wa kike bado ni ndogo sana, na nikisoma ujumbe mwingine wa Joshua mjukuu wa Nila, yeye anapatikana mkuyuni huko Mwanza, anasema yeye binafsi anaona sheria zinazomsimamia au kumlinda mtoto wa kike mara nyingi hazifuatwi. Ndio maana kila siku tunaona wimbi kubwa la unyanyasaji wa kijinsia kwa mtoto wa kike likiongezeka kwa kasi sana. Hii ni sababu kwamba sheria Hazitekelezwi pasavyo. Kwa hakika tunashukuru kwa maoni mengi ambayo kwa kweli muda hauturuhusu kusoma, lakini nawashukuru tu kina Mandela Mushi, Jason Mtwewe, Mtu Pesa, Mwanambuke, Humphrey Karani, Joseph, vilevile anamwona vile Msaini Msaini, Radies Ratiba, miongoni mwa wengine wengi, asanteni, endeleeni kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC na vile vile hebu washiriki tusikilize sauti kutoka kwa huyu binti ambaye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo, DRC, akielezea yale yanayoendelea huko nchini Kongo, kisha tutayatafakari kwa kina. Waombe wakubwa wa, wa, wa nji watusaidie sisi wa, wa masomo, tumekimbizwa wanafunzi tumekimbizwa kimbizwa kama mwizi, tunahitaji amani katika nchi yetu ya Kongo kwa sababu tusome tupate elimu hilo ni tatizo kamili ambalo linadhihirika baada ya kuwa na michafuko au kasi au vita. Wale ni wasichana au msichana anazungumza kwa niaba ya wasichana, hasa katika mashariki mwa Kongo ambao kuna vita, wanakimbia kila uchao na maisha na masomo yao pia yanatatizika. Ni jambo ambalo kweli pia limeguziwa katika miongoni mwa matatizo ambayo Umoja wa Mataifa umesema yanakabili wasichana au mtoto wa kike. Mm-hmm, kuna jambo ambalo ningependa tuguze tu kwa haraka, uh muda unavyoendelea na nina moja kwa moja kwa Leila. Sasa swala la mitandao ya kijamii, maisha tunayoishi sasa hivi, mitandao ya kijamii kwa kweli imekidhiri zaidi miongoni mwa vijana. Utumizi huu wa mitandao, unaona umebadilisha vipi maisha ya mtoto wa kike, na je kuna mikakati inayowekwa ya kukabili au kudhibiti uh, utovu kutokana na mitandao ya kijamii miongoni mwa mtoto wa kike? Jumla mitandao ya kijamii imeweza kufungua dunia kufungua dunia kufungua upeo wa fikra kufungua macho na watu wamejifunza mambo mengi sana kwenye search engines kupitia hii mitandao kama hizi Facebook na, na kadhalika. Sasa hapa tunaangalia, je, vipi analindwa binti au mtoto wa kiume kwenye mitandao? Kwa sababu unakuta kwamba wanaingia kwenye mitandao wanakutana na wale ambao sisi tunawaita pedophiles, tunawaita wale wanajisi wa watoto. Wanaongea nao, wanacheti nao, wanamwambia tukutane sehemu fulani, wanakutana alafu wanamnajisi. Sasa hapa sisi Tanzania, tumeanza kujadili ulinzi wa watoto mabinti na watoto kiume kupiti, wa kiume kwenye mitandao ya kijamii. Tunayo sheria ambayo inadhibiti uh, uhalifu kwenye mitandao ya kijamii hawa ni watoto, sheria wanaelewa watu wazima. Jinsi gani sasa tukawalinda? Kwanza kabisa wazazi lazima waingie hapo kwenye wigo wa kuwalinda watoto na kuwaelekeza watoto. Kwa mfano, watoto siku hizi akiwa na simu tu anaingia kwenye YouTube anaangalia filamu za ngono. Sasa hapa hakuna je, wazazi wanafahamu au hawajali au hawaangalii, wako bizi na maisha yao Lazima kuwepo na parental guidance au mwongozo kutoka kwa mzazi au mlezi. Hapo tumesema hii dhima ni ya wazazi, tumesema pia wale ambao wanawapa watoto simu, labda wasiwape simu ambazo zenye channels nyingi za YouTube na nini, ambazo labda hawatafikia kwenye mambo ambayo ni makubwa. Hata mii mengine siwezi kuangalia na mi ni mtu mzima. Haya ni masuala ambayo tumejiuliza na tukasema kwamba lazima tutayarishe sera itakayolinda watoto kwenye mitandao ya kijamii. Nije kwako wewe uh, Beatrice Komboka. Nini kifanyike katika serikali ya nchi uliyoko ili kuweza kumlinda mtoto wa kike na maswala kama haya ya mitandao kijami, ya kijamii ambayo kwa njia moja au nyingine inaonekana kumshawishi au kumkuza haraka kimaadili, kiumri, mtoto wa kike na kwenda kutumbukia katika uh, tabia ama nidhamu isiyotakikana katika jamii. Asante kwa hilo swali uh, mi ningesema ya kwamba kumlinda mtoto msichana ni wajibu wa kila mtu. Aswa kurejelea vile mwenzangu amesema kutoka Tanzania, uh, wajibu wa kwanza ni wajibu wa mzazi, kwa sababu mzazi ndiyo atajua mtoto wake ana simu ya rununu. Inakaa vipi hii simu, itamwezesha aweze kwenda katika uh, youtube ama TikTok, aweze kuona hayo mambo ambayo yafai Wajibu wa pili uh, ni vitengo vya usalama ama uh, serikali waweze kuwa na sheria ambayo inazuia um, watoto wasiweze kufika katika hizo mitandao, vile alivyosema sheria imetungwa kwa watu wazima. Mtoto ana hana uwezo wa kuelewa sheria inasema vipi. So, nchi ina fursa ya kuweza kuweka mikakati ambayo inaweza kuzuia watoto wasiweze kufika katika hiyo mitandao, waweze kuona filamu ama wasome vitu ambavyo hawafai kusoma. mm -hmm. Na nikirejelea kabisa, uh, katika shule sana sana shule za chekechea tumeweza kuona ya kwamba kuna washikadau fulani ambao kama hapa nchini Kenya wameanza mazungumzo maalum na wizara ya elimu ili kuwe na mikakati uh, maalum ya kuweza um, kusomesha watoto uh, ambao wanaenda shule um, mitandao ambayo ni mi, um, mibaya na mibaya hivi, inamaanisha ya kwamba mitandao ambayo ina, inaweza ku watoto uh, waweze kuona zile vitu ambavyo hawafai uh, kuona so... kwa ujumla naweza sema ya kwamba ni wajibu wako, ni wajibu wangu, ni wajibu wa kila mtu kuhakikisha ya kwamba huyu mtoto amelindwa vile itakavyo, kwa sababu so, tunajua sheria ikifika kwa mtoto pia inamtenga kiasi, na so, ningeweza kusema sana... ya kwamba mm -hmm, tuwajibike ipasavyo wakati tunalinda mtoto wa kike na watoto wote kwa ujumla. Nashukuru uh, Beatrice. Uh, nikupe dakika mbili Esther Otim, kwa upande wako, nini ambacho unadhani kifanyike kuweza kumlinda mtoto wa kike ambaye anaonekana mitandao ya kijamii pia ni moja ya sehemu inayochochea mtoto huyo kuharibika kitabia, kimaadili na kupotoka katika jamii ambayo tunaishi hivi sasa. Kwenye hili swala la mitandao ya kijamii kwa namna moja ama nyingine, tunaangalia ni matumizi ya simu na matumizi ya simu, mara nyingi aidha mzazi ama kwa wale watoto wengine ambao wamekuwa na upewa mbali wanaweza kupata wenyewe lakini tunaangalia kwa yule mzazi anamkabidhi mtoto simu, basi awe na mwelekeza nini afanye, ama awe na li, nini awe na mipaka ya mtoto na, na matumizi ya simu. Kama anasema nitakwenda nayo shuleni kwa ajili ya kufanya research, basi akirudi nyumbani wakati wa jioni aikabidhi kwa mzazi, ama mzazi awe anafuatilia mtoto anafanya nini, grupu gani labda kama anachofuatilia sana sana katika mitandao, maana tunajua watoto wanafunzi, ama risaili la, la vijana sasa hivi wamekuwa hawa watoto wato, a wato. Basi na mzazi basi afuatilie nini kinachoendelea kule, na aweze kum, kumpa mtoto mipaka ya jinsi ya kutumia mitandaoni lakini naona hapa zaidi mambo ya mitandao ya kijamii ni mzazi na mwanaye, mzazi na mwanaye. Sisi wazazi basi tupaze sauti kwa watoto wetu juu ya matumizi ya simu, tuangalie yale matatizo nawapata wale wengi wanaoingia wanaotumia simu vibaya na mitandao ya kijamii, na tuwawezeshe, tukiongea nao iwe mfano hai kwao. mzazi au namba moja katika kumuonya mtoto katika hili pia, kuniangalia mtandao wa kijamii imepelekea hawa watoto ama wabinti na vijana wa rika la chini kuharibikiwa, kwa sababu wamekuwa wakikopia na vile vitu wanapiga visivyohitajika, kitu ambacho kimebadilisha kabisa jamii, kimekosesha watoto heshima, na unaona kabisa mienendo ya watoto sio. Kwa hiyo tukijariri sana. Esta, team, naona dakika mbili zako zimekwisha. Sasa ngoja tumpatie fursa naye Farida Rashid, dakika moja na sekunde arobaini na tano ili tuweze kufunga mada yetu ya leo. Tupatie mchango wako, nini kifanyike ili kuweza kunusuru mtoto wa kike? Mimi nasema hizi teknolojia ndio zile haribu, na nasema wazazi wasiwanunulie watoto wao simu za, za, yaani za kuangalia yale, yaani, kila kitu ndani ya hiyo simu wawape wa, zile simu tunaziita kabambe, simu za kabambe huwezi ingia mambo yote. Kwa hivyo utamaduni na ile kacha imebadilika, si kama vile tulivyokuwa mwanzo. Kwa, kwa hivyo mzazi mwenyewe anataka akae na mtoto wake, amfahamishe na amzungumze naye, amweke mtoto, ampe mapenzi karibu, ili amwilimishe mtoto wake kuhusu hizi simu za teknolojia zilizokuja za kuangalia katika mitandao. Kuna mambo mengi ambayo wewe mwenyewe mama mzazi huwezi kujua, lakini yule msichana mtoto anajua mengi kuliko wewe kwa sababu ya hizi simu mm -hmm. Lazima tuzichunguze sana. Asante sana uh, wageni wetu ambao mmeshiriki kwenye live talk hii leo. Hapo kuna ushauri wa mwisho ambao tumeipata wapate. Kale kasimu, wana, kabambe, ni kasimu ambako kale ka zamani. Sijui kama wengi watakubali hawa watoto wa kisasa, sijui. Uh, nina mashaka kama watakubali wengi wanataka smartphone. Lakini asante sana kwa michango yenu wote wageni wetu pamoja na wasikilizaji kupitia mitandao ya kijamii na kwa njia ya simu kutoka hapa Washington na jina langu Harrison Kamau nimeshirikiana naye. Naitwa mkamiti na upande wa pili tumekuwa naye producer wetu Aida Issa, uh, pamoja na wengine wote waliofanikisha matangazo au kipindi cha leo. Basi kutoka hapa Washington, tunawatakia wakati mwema popote mlipo na kwaherini.