Ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha Undani, ambacho huangazia kwa upana masuala mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Undani leo, sehemu ya kwanza, tunazungumzia ripoti iliyotolewa jana Jumanne na shirika la kimataifa la fedha IMF ikitabiri kuwa uchumi wa dunia utadorora mwaka huu na utakuwa mbaya zaidi hapo mwakani. Sehemu ya pili, wenzetu wa Mombasa wanajadili matukio ya hivi karibuni ya kuwaondolea mashtaka ya ufisadi baadhi ya watu mashuhuri huko Kenya na hata kuwateua kwenye nyadhifa muhimu. Undani leo uko nami Patrick Nduimana. Karibu. Kama nilivyodokeza, shirika la kimataifa la fedha IMF lilieleza Jumanne katika ripoti yake kwamba uchumi wa dunia mwaka huu unatarajiwa kupungua zaidi, wakati nchi nyingi zikiendelea bado kuathirika na mgogoro kati ya Rusia na Ukraine ambao ulisababisha kupanda kwa bei ya bidhaa msingi hasa chakula na nafaka. IMF imesema ulimwengu likumbwa na changamoto nyingi, kuanza na janga la COVID-19 na baadaye vita vya Ukraine ambavyo vilipelekea kupanda kwa bei ya chakula na nishati, huku benki kuu za baadhi ya mataifa yenye uchumi mkubwa zikipandisha kiwango cha riba ili kukabiliana na mfumko wa bei. Mwaka huu misukosuko itafungua tena majeraha ya kiuchumi ambayo ilikuwa yameponywa kwa muda baada tu ya janga la COVID, amesema mshauri wa IMF Pierre Olivier Gurinchas. Zaidi ya theluthi moja ya uchumi wa dunia unaelekea kudorora mwaka huu au mwaka ujao na uchumi wa nchi tatu kubwa kiuchumi ambazo ni Marekani, Umoja wa Ulaya na China utaendelea kudorora, ameonya mshauri huyo wa IMF. Katika ripoti yake, IMF imebadili makadirio yake ya mwezi Julai kuhusu ukuaji wa uchumi wa dunia na kusema kwamba uchumi huo utakuwa kwa asilimia 2.7 mwaka 2023. Je, uchumi wa dunia ukidorora mwaka huu na kudorora zaidi hapo mwakani kama inavyotabiri IMF, hii ina maana gani kwa nchi zenye pato la chini au la kati, ambazo kati ya hizo ni zile za Afrika Mashariki na kati, ambazo zilikuwa tayari zimeathirika kutokana na mgogoro wa Ukraine? Hili ndilo swali limeanza kumuuliza mtaalamu wa masuala ya uchumi kutoka huko Kenya, Ken Gichinga. Na ni kweli kuwa maisha imekuwa ngumu sana tukiangalia uchumi za nchi za Kenya, Uganda, Tanzania, kwa kweli miaka miwili mitatu hivi imekuwa ngumu sana, kwa sababu hapo awali tulikuwa na zile shida za deni ambazo zilifanya uchumi zianze ku, kuenda polepole, tena tukapata COVID. COVID ikafanya biashara mingi zifungwe, watu karibu milioni wawili walipoteza kazi na vita vya Rasia Ukraine vikafanya bidhaa, bei ya bidhaa ziende juu sana, na sasa tumekuwa tukiangalia inflation na kwa kweli bei za bidhaa zimeenda zime, zime, juu sana huko Marekani, Uropa na hapa Kenya na central, ma, central banks zime- zimeamua kuongeza interest rates ili kuweza kupunguza Uh, hiyo inflation, hizo bei kwenda juu sana, na tukiona kwa sababu ya hizo interest rate kwenda juu sana uh, kwa kweli, yani credit itakuwa juu sana, na tutaona uchumi kadhaa katika ulimwengu ukianza kudorora. Hapa Kenya kwa kweli, tunaangalianga sana sana mambo ya kilimo, tunaangalianga sana sana mambo ya mvua, jinsi kutako kutavyokuwa na mvua kwa kweli pia hapa, hapa Kenya tumeona ule Central Bank ikiongeza interest rate, lakini sana sana uh, nchi za Afrika Mashariki tuseme sub-Saharan African countries. Hizi ni uchumi ambayo kilimo huchangia sana karibu asilimia ishirini uh, na tano tuseme robo uh, na tukiona jinsi vile sekta ya kilimo itavyoendelea huenda pengine tunaweza pata afueni kidogo, lakini tusipopata ule mvua na na bado Central Bank imeongeza hizo interest rate. Kwa kweli maisha itakuwa ngumu sana. Naam, ripoti hiyo ya IMF imezungumzia ilo suala la benki kuu za nchi, hasa nchi zenye uchumi mkubwa, nchi tajiri. Mfano hapa Marekani, benki kuu imeongeza uh, kiwango cha riba, lakini pamoja na hivyo mfumuko wa bei bado unaendelea uh, kuwa mkali sana. Je, yeah, mfano hapo Kenya walipoongeza kiwango cha riba kuweza kukabiliana na mfumuko wa bei, kuna mabadiliko yote ambayo yalionekana au bado hali kwa vile vile tu? Kule kuna mabadiliko, kwa sababu benki kuu ikiongeza riba tunapata zile benki zingine lazima zitaongeza riba ambazo zinazo zinazoweka katika, katika mikopo za Wakenya na mabenki mingi sana zimeongeza hiyo riba, so, ni kitu ambayo tumeona Uh, kitaendelea hapa na kwa kweli, kama wewe ni biashara na pengine uko na mkopo na benki hapa, kwa kweli pengine utaanza kulipa kiasi kikubwa, kia, kia kwa sababu ya kuongezeka ya riba ya uh. Lakini sana sana nilivyosema, hapa Kenya uh, kuongezeka kwa riba hauna ule uh, effect kama kule Marekani ama Uropa kwa sababu ukiangalia Marekani Watu wengi wako na mortgage. watu wengi nyumba, watu wengi wananunua nyumba kupitia ule mfumo wa mortgaging. sasa benki kuu ikiongeza riba kila mtu wana, anaona yao, kwa kweli maisha inakuwa ngumu sana lakini hapa Kenya si watu wengi sana wananunua nyumba kutumia mortgage. Uh, umezungumzia pia kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki na Kati zinategemea sana uchumi wake unategemea kilimo na nchi hizo zinapozalisha chakula cha mm -hmm, kutosha uh, huwa wanauza nje chakula hicho au na mambo mengine, mfano kahawa, chai, uh, na vitu vingine ambavyo uh, vinaenda kwenye masoko ya kimataifa. Sasa ripoti ya IMF inapozungumzia kwamba uchumi mfano wa Marekani, China, hata nchi za Umoja wa Ulaya mwaka huu utaendelea kudorora na mwaka ujao uh, hali haionekani kubadilika kwa sababu ya mzozo um, wa Ukraine bado unaendelea, hatujui lini utamalizika. Hii itakuwa na athari zipi kwa uchumi wa nchi hizo za Afrika Mashariki na na kati, na hasa kwa wananchi wa kawaida hao wakulima, ambao ndio wanazalisha hivyo vitu vya kuuzwa nje? Ha, kwa kweli kutakuwa na athari kubwa, kwa sababu uh, jinsi ulivyosema, hakuna uh, bidhaa kuna bidhaa, kuna, kuna kuna bidhaa kadhaa ambazo zinakuzwa hapa Kenya na zina, zinauzwa hizo nchi zingine. Kama tukiangalia kahawa ama chai, tunaona zinauzwa katika nchi kama za Pakistan, uh, Misri hata kula Marekani, na kama uh, wanaoishi katika nchi hizo uh, wako katika hali ngumu kiuchumi hao hata hao hawatakuwa na ile nguvu ya kuweza kununua bidhaa hizi na huenda, uh, hiyo itaweza kuathiri uh, pesa ambazo uh, wakulima hapa Kenya watapata, na hiyo itakuwa ni shida kubwa sana, kwa sababu hata tukiangalia kama uh, uh, nchi kama Uchina, sasa Kenya tumeanza ku kuweza kuuza avokado katika Uchina, na tukiona uchumi ya uh, Uchina imeanza kudorora pia, pengine kutakuwa na hiyo demand ya kununua avokado za Kenya na tunaweza kuona demand hii inapunguka, na wakulima hapa pia watapata uh, mapato ya chini kwa sababu ya kutouza ile kiwango ambayo walikuwa wanatarajia. Lakini hata kuna uh, jinsi ingine, kwa sababu kuna uh, nchi kama Kenya inategemea sana uh, pesa ambazo Wakenya huko Marekani pia wanatuma Kenya, hii tunaita diaspora remittances, na tumeona miezi zili mitatu zilizopita hiyo kiwango imeanza kupunguza hiyo. So, pesa ambazo zilikuwa kama dola uh, bilioni mbili imeanza kupunguza sasa. So, si inaonyesha pia hao wakenya ambao wanaishi Marekani pia uh, wanahisi hiyo uh, ugumu wa maisha kiuchumi, na hawezi kutuma pesa jinsi walikuwa wamevyovyozoea hapo awali. Uh, vita uh, Russia ilipoivamia Ukraine mwezi Februari uh, kwa vile Ukraine ni mzalishaji mkubwa wa nafaka ngano, alafu vile vile Russia ikiwa ni miongoni mwa nchi ambazo zinazalisha mafuta mengi duniani, tuliona mfano, utafikiri nchi za Afrika Mashariki au za Afrika kwa ujumla, ni kama utafikiri zilikuwa hazikujiandaa, vitu vikapanda mara moja, bei, chakula, nafaka, mbolea. Sasa, ripoti hii ya inazungumzia kwamba hali itaendelea kuwa mbaya. Nchi zenye mapato pato, uh, pato la chini zitaendelea kuathirika zitaendelea kukumbwa na, na tatizo la madeni. Sasa wewe kama mtaalamu wa uchumi, unaona serikali za Afrika Mashariki na Kati zifanye nini ili ziweze kupunguza athari ambazo zitatokea iwapo utabiri huu wa IMF uchumi wa dunia ukidorora mwaka huu na kuwa mbaya zaidi mwaka ujao, kama inavyosema IMF. Unaona zinatakiwa kufanya nini? Kwa kweli hilo lilikuwa jambo la kusikitisha sana, na mimi nimesema ni lazima uh, tukiongelea nchi kama Kenya, uh, tuweze kuongeza kiwango ambazo tunakuza hapa Kenya, na Kenya is a signatory kwa ile inaitwa Malabo, Malabo Declaration, na Malabo Declaration, na hiyo ni uh, ni kitu ambayo nchi uh, nyingi za Kiafrika zimeweza kukutana zikakubaliana kuwa asilimia kumi ya bajeti ya kila mwaka lazima iwekwe katika uh, kilimo, sekta ya kilimo. Lakini hapa Kenya bado hatujafanya hivyo. Tukiangalia sana sana, Kenya inawekanga pengine asilimia tatu asilimia mbili hivi. Kisa nafikiri sio Kenya tu, nafikiri sio Kenya tu, hata nchi nyingine hata Tanzania, Uganda, Rwanda, nafikiri bado hawajawekeza zaidi kwenye kilimo. Sasa yeah, tukifika hapo ndiposa tunajipata katika situation hii hapa kuwa kama Kenya hapa tunategemea kama ngano a asilimia sitini sabini ya ngano hapa tunatoza tuna huko nchi za Ukraine, nchi kama Argentina, nchi kama nchi hizo za kigeni, na hizi ni vyakula ambavyo tunaweza kuzikuza huku Narok, huku Nakuru, na hilo ni jambo ambalo mi nimeuliza miaka mingi sana, mbona hatuwezi kuwekeza pesa ya kutosha ili kufanya wakulima wewe na ujuzi ya mambo ya extension farming? Na tusipofanya hivyo, bado tutaendelea kudepend on these other countries, uko kutegemea zaidi, kutegemea zaidi nchi nyingine kwa hiyo mambo ya vyakula na mambo ya... yani nini, kulikuwa na wazo lingine ambalo pengine tungeweza kukua na faktori hapa Kenya ya kufanya mambo ya fataliza, lakini hiyo bado sijaona kama wazo hilo limeendelezwa. So kuna policies ziko wazo, kila kuna very good ideas, lakini naona bado kuna kitu ambayo ina, ina, inafanya uh, tusiendeleze Uh, kilimo uh, inchi, nchini hizi na tukiendelea tuki kwa kwa njia hiyo tutafika pahali ambapo tutakuwa tunategemea uh, vyakula vingi sana kutoka nchi nyingine, na hilo si jambo nzuri. Ni Kene Gichinga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili. Katika sehemu ya pili, mkurugenzi wa mashtaka nchini Kenya, Nurdin Haji, ameondoa mashtaka dhidi ya watu kadhaa wakiwemo wanasiasa ambao baadhi wameteuliwa kuchukua nyadhifa muhimu katika serikali ya Rais William Ruto. Amina Chombo na Collins Adede wakiwa katika studio zetu za Mombasa wanaangazia swala hilo. Kama ulivyogusia Patrick, mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya, Nurdin Haji, ameondolea mashtaka viongozi kadhaa na wengine kusisitiza kesi za ufisadi zilizokuwa zinawaandama zitaendelea. Hakuna maelezo kamili yametolewa kuelezea ni kwa nini hatua hiyo imechukuliwa lakini kulingana na misingi ya sheria, kiongozi wa mashtaka ana nafasi ya kufanya hivyo. Kesi hizo zimeondolewa, japo idara ya kiongozi wa mashtaka inasema maelezo kamili yatatolewa eh, wakati kesi hizo zitakapotajwa mahakamani Jumatatu wiki ijayo, japo kiongozi wa mashtaka ana ruhusa ama ana nafasi katika sheria za Kenya kufanya hivyo. Washukiwa ambao hii leo wamebanduliwa katika kesi ambazo zilikuwa zinawakabili ni pamoja na aliyekuwa mbunge wa Malindi na pia uh, wa waziri mteule katika masuala ya jinsia na afisi ya umma Aisha Jumwa, ambaye yeye alikuwa anakabiliwa na kesi ya ubadhirifu wa fedha kima cha shilingi milioni 19 pesa ya Kenya. Kesi hiyo ilikuwa ya tangu mwaka 2018 na ambapo alihusishwa pamoja na wenzake wanane ambao, kama ulivyotangulia kusema, wao watasalia kusubiri kuendelea kwa kesi yao. Vilevile vile kesi nyingine ambayo imebanduliwa hii leo ni ile ya aikuwa mkurugenzi mkuu wa kampuni ya umeme nchini Kenya, Ben Chumo, ambaye naye alikuwa anakabiliwa na kesi ambayo ilikuwa ya ununuzi wa vifaa vya umeme maarufu kama kwa shilingi milioni mia nne, na kesi hiyo alikuwa pamoja na wenzake, na hivyo basi uh, mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma kusema kwamba hakuna ushahidi wa kutosha dhidi ya kesi hiyo. Si hapo tu. Kesi nyingine inayomhusu aliyekuwa gavana wa Samburu Moses Lenon Kulal pia imesimamishwa katika mahakama. Kesi hiyo ilimhusisha gavana huyo kwa kufuja ama kujilimbikizia kima cha dola laki nane. Hata hivyo mahakama imesisitiza kwamba lazima mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haj aelezeni kwa nini angependa kesi hiyo isimamishwe mahakamani. Kesi zingine ambazo pia e, zimegonga vichwa vya habari na kuhusisha watu mashuhuri nchini Kenya ni ile kesi ambayo inamhusisha aliyekuwa kiongozi wa walio wengi katika bunge la kumi na mbili na pia aliwahi kuhudumu kama waziri wa masuala ya kilimo Amos Kimunya ambaye anashutumiwa kwa kuchukua ardhi ya umma. Kesi nyingine ni namhusisha aliyekuwa eh, gavana wa e, jimbo la Kiambu e, Ferdinand Waititu ambaye anashutumiwa kwa kujilimbikizia shilingi milioni mia tano themanini na nane. Japo kesi hizi katika mahakama zitaendelea kama ilivyokuwa imetajwa hapo awali, tumezungumza na Purity Nyawira, wakili katika mahakama kuu, na kwanza tumemuuliza anadhani nini kimefanya mkurugenzi wa mashtaka kuchukua hatua hiyo. Ni kama ameshurutishwa ama imefanyikaje mpaka akachukua hatua hiyo? Sheria ambayo tupo nayo imempa mkuu wa mashtaka ya umma uwezekano mkubwa, kwa sababu ya kwanza, katiba yetu ya Kenya kwenye kipengee cha mia moja hamsini na saba yeye ndio amewekwa kama mkuu wa mashtaka ya umma na ana uwezo wa kushtaki yoyote, na pia ana uwezo katika kipengee cha article 157 kuachisha mashtaka yoyote ambayo ameanzisha katika koti kisheria. Mkubwa wa mashtaka uh, ya umma huo uwezo amepona katiba ya kwamba, anaweza kuanzisha mashtaka na pia anaweza kayakatiza wakati wowote, wa bora huu wakati uwe ni wakati ambao judgment haijakuwa imewekwa na koti, na kwa maana ile sababu inasema i, iwe ni, ni before judgment. Kwa sababu ya kitu moja, mkuu wa mashtaka akiweza kuondoa mashtaka wakati judgment imewekwa ile koti hufanya, ni kumaanisha inaondolea huyo mshukiwa mashtaka yote hata waishikwa tena, lakini kuna uwezekano tena, akiweza kupata evidence, anaweza akarudisha yale mashtaka, na ni kipenge hicho hicho, ama sheria hiyo hiyo, ndio inamruhusu yeye, ikiwa walioshtakiwa katika kesi hiyo ni zaidi ya mmoja. Ukumbuke uwezo ambao amepoa, amepoa immense, tunasema kwa kimombo immense powers. anaweza akasema mimi leo tumeshtakiwa na wewe, lakini mimi kesi yangu itaendelea na wewe yako Hmm. Itaachishwa, lakini ukumbuke hii katiba na na sheria vile imewekwa inasema hivi, kama ataondoa haya mashtaka kabla ya kifungo kiweke ama hukumu itolewe na koti, haya mashtaka pia anaweza akayarudia siku mwingine. Sikumaanisha nitaepuka. Hii inamaanisha nini kuhusu kesi za ufisadi nchini Kenya na jitihada za kupambana na ufisadi, hasa sana miongoni mwa viongozi ambao tunatarajia kuchukua na nafasi katika uongozi wa serikali? Kwa kweli, Mkenya ambaye ataketi utaona kutakuwa na views tofauti. Kuna mkenya ambaye ataketi hata ukiangalia pia kwa mawakili tumegawanika. Kuna wenye wanasema hii mambo inafanyika politically, ni kama imeshurutishwa na siasa, lakini pia ningependa e, kukumbusha ya kwamba ni katiba yetu bado ambayo inasema katika kipengee I think cha hamsini ya kwamba mshukiwa yote akipelekwa kotini ye huwa anaambuo ako innocent until proven guilty, na hiyo guilt ni inakuwa upande wa mashtaka ambao ni prosecution kuweza kuleta ushahidi wa kutosha wa kuweza kuhakikisha mm, ya kwamba huyo mshukiwa ambao alipelekwa kotini amefungwa ama amehukumiwa amepatikana na hatia. Kwa hivyo presumption of guilt katika sheria zetu ina, in, in, in, inafikaga wakati ambapo koti inatoa hukumu yake na kumpata mshukiwa na mashtaka, lakini kabla ya koti haijatoa hukumu mshukiwa yote ambaye ako kotini hata katika kesi zote ambazo ziko kotini za anti corruption, ya kwamba huyo mshukiwa ako na the presumption of innocence. Ni sauti yake Purity Nyawira ambaye ni wakili wa mahakama kuu akitoa mtizamo wa kisheria kuhusiana na kesi hizo, na huku haya yakijiri juma hili ni kwamba ni zaidi tu ya juma moja ambapo mahakama iliwahukumu kifungo cha zaidi ya miaka sitini mfanyi biashara Grace Wahungu pamoja na mbunge wa risia John Waluke. Kesi yao ilikuwa kuhusiana na kashfa ya zabuni ya ununuzi wa mahindi katika bodi ya kitaifa nchini Kenya NCPB, na ikaonekana kwamba jinsi ambavyo ununuzi ule ulifanyika haukufuata sheria, japo wao wanapinga na kusema kwamba kesi hiyo ilikuwa kinyume na vile ambavyo ilipaswa kuwa. Hata hivyo, kesi nyingine ambazo pia zinaendelea mahakamani ni kesi inayomuhusu aliyekuwa gavana wa jimbo la Nairobi bwana Evans Kidero, ambaye anakabiliwa na kujilimbikizia zaidi ya shilingi milioni 237 na, na pia aliyekuwa rais wa shirikisho la soka nchini Kenya Nick Mwendwa, ambaye pia kesi zake zitaendelea katika mahakama. Grace Olo ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na pia ni mtaalamu wa masuala ya usimamizi wa idara za serikali, na hapa tunamuuliza uh, nazungumziaji uwajibikaji wa, wa fedha za umma ikizingatiwa kwamba baadhi ya viongozi ambao wanatajwa kuchukua nafasi za serikali sasa wanatajwa katika kuhusiana na ufisadi, ile hali wao ndio watakuwa wanakuja kuchukua ofisi za serikali. Sisi ambao tunaangalia maswala ya uongozi na maendeleo katika jamii, kwamba nimesikitika kwa na yale yana ambapo yanaendelea, na tukiangalia ni kwamba jana tukiangalia ile ambapo rais alisema jana, alikuwa anasema kwamba sheria iko ili, uju, ili, ili wa, na kama sheria Udumii, wataibadilisha ama watariapili. Kwa hivyo kulingana na yale, uh, ambayo rais, yale jana, na yale statement ambayo rais alisema jana na yale ambayo inatokea leo ni kwamba sheria haina nguvu na ile sheria iko sahihi, haihudumii. Kwa hivyo lazima ubadilishi sheria iwahudumia. Ya pili ni kwamba tunaangalia ni kwamba hatujazingatia manani na kuheshimu yale katiba ambayo tuliyapitisha, kwa sababu ukiangalia katika chapter six ambapo inaangalia mambo ya maswala ya uongozi na uadilifu ni kama imetupuliwa nje na imetolewa kwamba na hawataki kuyazingatia. Ya tatu ni kwamba ukitaka kuwa kwa, uh, kwa menendo mzuri ama ukitaka kuwa mzuri na ingia katika serikali ambayo iliyoko mamlakani. Diposa, leo tunaangalia ni kwamba wale watu ambapo nini zao imejolewa ni wale ambapo wameteuliwa katika nyadhifa mbalimbali, kama wengine wataka kupewa mawaziri na yale kesi ambapo wako nayo yote inatolewa katika mahakama, ili hao watu wapate nafasi. Na hii inafanyika kwa sababu tunajua ni kwamba kitu cha kwanza ambao kama ni kiegezo ya kisheria ambayo ingetumika kuwazuia au watu kuchukua hizi nyadhifa ni kwamba wangeambia kwamba kuna kesi ambapo inawandama bado wako iko kotini, kwa hivyo wangemaliza yale kesi kwa sababu kuangalia kwa mambo ya uongozi na maadili kesi bado inaendelea. Na baada ya hizi kesi kutolewa ni kwamba sasa hakuna chochote ambapo itakuwa inawazuia na ni kwamba pia hatuheshimu wananchi ambao tunaenda kuwawakilisha. Nini kifanyike hasa ili kukabiliana na visa hivi vya ufisadi, hasa ikizingatiwa kwamba mahakama ambapo tunayetarajia kwamba hayo wangefanyika, lakini pia unasikia uh, kulingana na mwanasheria na sema kwamba kipengee cha thamanini na saba kinampea fursa mkurugenzi wa mashtaka ya umma wakati wowote kuondoa ama kuendelea na kesi, kitu cha kwamba lazima tukuwe na katika pale masala ya mahakama, hata kama uh, kipengee hiyo inapatia ile DPP nafasi ya kutoa hizi kesi pia kuna wale ambapo hizi kesi imewasilishwa mbele yao. Kwa mfano, kuna majijaji mmoja ambayo amekataa. Kuna ile kesi ambayo ilikuwa ataka kuondolewa, akasema lazima, uh, msimamizi mkuu wa sheria amweleze ni kwa nini anataka kuondoa hii kesi mbele yake tunataka kuhimiza wale wote ambao pia wako mahakamani, wakati hapo ikiwa yule uh, afisa mkuu ana haki ya kutoa hii sheria, je, lazima aeleze koti ni kwa nini anataka kuondoa hii sheria. Nyingine ni kwamba sasa, wananchi tunasema sana, sana, tufanye kazi na zile bunge la wananchi, kwasababu hata ukiangalia sasa hivi wale ambapo walikuwa katika kitengo cha opposition, ambapo pia labda wangekuwa wakiangazia na wakiangalia fatilizia uh, mienendo ya serikali pia ni kama watu wamechoka, wamenyamaza. Ni kwamba wananchi na kapitia bunge la wananchi ambao pia zina zile sheria ambao wanazitumia, lazima wajitokeze na wazisimame, wahakikishe kwamba wale ambapo wako pale ndani ambapo wameweka kuenda kufata hizi nyadhifa kupa hizi nyadhifa ni wale watu ambapo wana maadili mema na wanatumia na sheria, inachukua nafasi hata ofisi ya mkuu uh, wa sheria. Hiyo imetoa watu imani. Ni kwamba watu wanakataa, wanakosa kumwelewa nini ambapo inaendelea. Lazima sasa, uh, mashirika ambayo sio ya kiserikali ile mashirika ya kijamii ima sasa wafanye kazi na wasimame na haki na kweli, na wahakikishe ni kwamba wamechukua hatua mwafaka kuhakikisha kwamba sheria ya maadili mema imefuata katika uongozi ambapo inaendelea uh, nchini. Ni Grace Olo ambaye yeye ni mchanganuzi wa masuala ya kisiasa na vilevile vile maswala ya utawala, yani governance. Tume ya maadili na kukabiliana na ufisadi na EACC ilikuwa imeahidi ime uh, kutoa orodha ya majina na pia maelezo ya wale ambao, uh, wanahusishwa na masuala ya ufisadi na pia ni wateule katika baraza la mawaziri la Rais William Ruto. Tume hiyo ya EACC imesema kwamba iko tayari kuhakikisha kwamba uh, bunge basi linakagua uh, vilivyo wale ambao ni mawaziri wateule wanahusishwa na kesi hizo. Hatuna la ziada kwako, Patrick Nduimana. Kufikia hapa tunakamilisha undani leo. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.