Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 74 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdul Shakur Abud. Umoja wa Afrika leo Jumapili umetoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano bila masharti yoyote huko kaskazini mwa Ethiopia na kuzihimiza pande zinazogombana kujihusisha tena kwa dhati katika mazungumzo ya amani. Hii ni baada ya mapigano kuongezeka katika jimbo la Tigrey. Mji wa Shir, kaskazini magharibi mwa Tigray, imeshambuliwa kwa mabomu mnamo siku chache zilizopita kutokana na mashambulio ya pamoja yanayofanywa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea dhidi ya wapiganaji wa jimbo hilo, wanasema maafisa wa jimbo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameungana na Marekani na baadhi ya nchi za magharibi kutoa onyo juu ya kuzidi kwa mapigano na idadi ya majeruhi miongoni mwa raia na kutoa wito kwa pande zote kusitisha ugomvi unaosababisha maafa makubwa. Serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed na maafisa wa Tigre wamekubali mwaliko wa mazungumzo kutoka AU, lakini majadiliano yaliyopangwa kuanza mwishoni mwa wiki iliyopita huko Afrika Kusini hayajaanza na hakuna tarehe mpya iliyopangwa. Rais Xi Jinping wa China amesifu mafanikio ya nchi yake kufikia kwa taifa kuu duniani na kuomba kuwepo na umoja katika uongozi wake alipokuwa anafungua kongamano kuu la chama cha kikomunisti cha China Jumapili. Hi leo akihutubia kongamano hilo ambalo ni la kuidhinisha tu maazimio ya kamati kuu ya chama katika ukumbi mkuu wa wa China na wananchi Shi alisifu na kutetea baadhi ya sera muhimu za serikali yake ikiwa ni pamoja na kupambana na COVID na juhudi zake za kupambana na rushwa ambazo zimeondosha wapinzani ndani ya chama. Umoja ni nguvu na ushindi unahitajika, unahitaji moja Alisema Shi baada ya kufikia kwenye jukwaa akishangiliwa na wajumbe elfu mbili mia tatu walioteuliwa kuhudhuria kongamano hilo na kutarajiwa kupiga kura kuwachagua wakuu wa chama kwa miaka mitano ijao wakati wa wiki nzima ya majadiliano yao. Shi ambaye miaka kumi ya utawala wake imegeuza nchi na kuwa taifa kuu la pili duniani amesema kwamba ushawishi wa China kimataifa pamoja na nguvu zake na mchango wake wa kugeuza mambo duniani zimeongezeka sana. Hakutangaza sera mpya, bali kuzingatia juu ya kazi alizofanya kuleta maendeleo makubwa nchini mwake. Waandamanaji wameendelea na upinzani wao dhidi ya serikali ya Iran hii leo wakiingia katika wiki ya tano. Wafuatiliaji wa haki za binadamu wameripoti kuwa mamia watu wamefariki wakiwemo watoto. Waandamanaji walipiga makelele uanguke utawala wa dikteta katika mitaa ya Ardabil huko kaskazini magharibi mwa nchi. Nje ya vyuo vikuu katika mji wa Kermanshah Rashid na Tehran, wanafunzi waliandamana, kulingana na kanda za video zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii. Katika mji wa Sanajad, kitovu cha maandamano katika mkoa wa kaskazini wa Kikurd, wasichana wa shule walipiga kelele, Mwanamke, maisha, huru, katika mtaa wa katikati. Maandamano hayo yalizuka kutokana na hasira za umma kufuatia kifo cha msichana wa miaka 22, Mahsa Amin, aliyefariki akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Alikamatwa na polisi wa maadili wa Iran mjini Teheran. Kwa kukiuka kanuni za mavazi yaliyolazimishwa kufanyika katika jamhuri ya kiislamu serikali ya iran inasitiza kuwa amini hakutendewa vibaya wakati akiwa anashikiliwa na polisi lakini familia yake inasema mwili wake ulionekana na alama za kupigwa baada ya kukamatwa na polisi unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington Wanafunzi wa Nigeria wamepongeza uamuzi wa wahadhir kusitisha mgomo wao wa miezi minane na kuanza masomo mara moja. Wahadhir wa vyuo vikuu walitangaza Ijumaa kusitisha mgomo wao wa kudai nyongeza za mishahara, huduma za kijamii na majengo yaliyozeeka, katika ugomvi wa hivi karibuni juu ya mishahara katika taifa lenye wakazi wengi barani Afrika mgomo huo uliongozwa na chama cha wafanyakazi wa vyuo vikuu ASSU ulisababisha kufungwa kwa vyuo vikuu vya serikali tangu Februari 14 licha ya mazungumzo na serikali kujaribu kufikia maridhiano. Katika taarifa yake, chama hicho kimesema kinasitisha mgomo kufuatana na amri ya mahakama na kuingiliwa kati na Wanaijeria mashuhuri akiwemo spika wa Bunge. Chama kimewataka wahadhiri kurudi mara moja kazini. Hata hivyo, kinaeleza kwamba masuala ya ugomvi wao hayajatanzuliwa bado. Na mkuu wa idara ya kutoa kibali kuhudhuria michuano ya kombe la dunia nchini Qatar, Saad Al Sweid, amesema zaidi ya watu milioni 1.5 wameomba kibali cha lazima kuhudhuria michuano hiyo inayoanza Novemba 20. Al Sweid amesema kibali hicho kinatumiwa kama viza tiketi ya kuingilia kwenye michuano, tiketi ya usafiri wa uchukuzi na kumpatia mtu fursa ya kuingia maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya mashabiki kutumbuizwa na michezo mbalimbali. Wasafiri wote watakaotembelea Qatar kuanzia Novemba mosi wanahitajika kuwa na kibali hicho, ikiwa wanataka kuhudhuria michuano au la. Qatar inasema inatarajia kuwapokea mashabiki milioni moja kutoka nchi za nje na maelfu ya inchi, mashabiki wa ndani ya nchi. Mashabiki wa kimataifa wanabidi kuomba kibali baada ya kununua tiketi za kuanza na kupata kuingia kwenye viwanja vya michezo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikilizaji popote pale unapotusikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya salamu na muziki, nikikupeperushia salamu zako ambazo umetuletea hapa na vilevile, kukupa burudani ya muziki. Kwa hiyo uh, ungana nami hapa Washington DC eh, kukupatia hizo salamu na muziki. Leo tuna mambo mengi mazuri mazuri, karibu sana. Naam, salamu na muziki hii leo tunaanza naye, si mwingine huyu amejitambulisha kwamba yeye anaitwa Ngusa Mleba wa Igunga, Tabora. Salamu zake eh, kwa Machenji Lupembe Letisia Shilugile Fitna Paulo, Abubakari Ngeresi, Bundala Tabu, Budole, Emmanuel John Machungwa. Anamsalimia vilevile Sadik John Mbuga, Peter Bucheyeki. Anasema angependa vilevile vile kumkumbuka si mwingine ni Mkankule wa Mkankule Saiborg, e, Mwikanwa Mauhudi, bila kumsahau Ndoto Kushaga. Amewakumbuka vilevile huyo Ngusa Mleba, e, wa pande za Igunga Anakuambia jamani, tuendelee kukumbukana e, kupitia salam na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi e, sasa nakisonga mbele na kamata ujumbe wake. Huyu si mwingine e, amesema anajulikana kama Mashaka Juma Kayungilo. E, zake salam za Jumapili hii anaomba ziwafikie Miraji Zakaria Mjangwa, Furaha James Njile Edward Mayenga Nshashi Baraka Rabani Mashaka Subi Mkonole Kinyozi Msaafu Sidia Fuguru Silvesta Francisco eh, Elias Juma Kigami na Juventus Joasi Ntalima. Ujumbe eh, VOA ndiyo inayostahili kupeleka salamu eh, kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale eh, walipo. Naelekea mpaka kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutana na Lupembe wa Ibonga. Lupembe wa Ibonga anasema angemsalimia ya rafiki yake eh, Juma Shimbe, anasema anapatikana kule maeneo ya Kivu Kaskazini eh, katika mji wa Goma anamsalimia vilevile Nshambi e, wa Nshambi kutoka kule Lubumbashi, Zuberi e, Kabaka Kasongo Wamilike e, bila kumsahau Kabwe wa Kabwe. Nzambe Ntole e, ni mwingine ambaye amemsalimia huyu e, msikilizaji kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, anasema jamani, ye e, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunawapata vizuri kabisa huku mashariki e, mwa Kongo na mnatusaidia e, kuongeza ujuzi wa lugha ya Kiswahili. Si tunakuambia jamani, Kiswahili e, ni chetu sote. Kwa hiyo basi, tukipiganie na tukizungumze. Na kamata ujumbe wake, huyu si mwingine, ni Deus Masunga Buhungukila, Deus Masunga Buhungukila e, anasema yeye ni waziri wa mambo ya salam E, mheshimiwa huyo e, Deus Masunga buhungi kila wa Igigwa, Sikonge, Tabora, Tanzania. E, maeneo ya kule Sikonge, Sikonge kule. E, sijui kule mnakula matovola mantonga, e, ntalali Haya, usiulize <laughs> maswali mengi sana basi. Yeye anasema anamsalimia Mkamba Kanisa Ndula mapema Ndula Joji Yagwa mtoto Masunga Deusi Bebi Masanja Deusi Marikia Kundi Deusi James tano na Soro Maziku B. Anamsalimia vilevile Asha Shaban Ali wakiwa Tabora Tanzania. Vilevile angependa kumsalimia Salibunzali Fikiri Dario Gakala Rutahiwa Busisi Gazaboy Kilaka Mage Mbise anamsalimia vilevile Majariwa Bususu Sayenda Mabula Magesha na Mchana J Mchana wote wakiwa Tanzania. Ujumbe, ukifanya maovu malipo ni hapa hapa e, duniani. Mstari huo jamaa ametupa e, mstari mzuri kabisa wa masuala ya e, Biblia. Basi moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki, maana yake kipindi hiki kinaambatana eh, na burudani ya muziki. Moja kwa moja tunakimbia mpaka kwenye ile lebo ya Wasafi nchini Tanzania eh, tunakutana naye huyu binti Zuhura, binti wa Hadija Kopa, eh, malkia wa mipasho anaitwa Zuchu, anakuambia kwikwi kwi kwi. kwikwi kwi wakati mwingine si nzuri sana yunga. Nam, asante sana Zuchu na kibao kitamu kabisa hicho. Kwikwi ndani ya salamu na muziki, kutoka hapa Idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hapa moja kwa moja eh, tukisonga mbele na salamu na muziki, tunakamata ujumbe wake huyu. Si mwingine ni Namala Joas. Namala Joas anasema anapatikana kule Kakuuraijo, Karagwe, Kagera, Tanzania. Jamani, watu wa Tanzania, mbona eh, mko aktivu sana kutuma salamu wapande nyingine? na jamani eh, msiogope eh, kuleta salamu zenu hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sisi tutazipeperusha kwa sababu tunasikika maeneo mengi kwelikweli, ukiwa Burundi, Rwanda, Congo, eh, DRC, Kenya, Uganda, hata Sudani Kusini, ukiwa Malawi kule, eh, Mozambik ama Msumbiji, E, Botswana hali kadhalika Somalia. We tuletee salamu zako, sisi tutakupeperushia, na ndugu zako watazisikiliza hata ukiwa mashariki ya kati ama uharabuni kule, kama mataifa ya Oman, e, Maskat pale e, unaweza kututumia salamu zako na sisi tunazipeperusha, unaweza kuzisikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili popote papo pale e, ulipo. Naona ulimi unagongagonga kweli. Sasa tuendelee na salamu zake huyu, si mwingine ni Namala Joas. E, anasema uhali gani ndugu mtangazaji, habari za Washington? Bila shaka e, ubheri wa afya e, mi nakuambia, namshukuru Mwenyezi Mungu amenipa uzima na afya njema mpaka hii leo naweza kufika hapa na kusomea salamu zako. Anasema unamsalimia Eva Mroso, Ngalama Maluta, Jonas Saidi Mwaya, Devota Daniel, bila kumsahau Masanja Ngosham Mtanzania e, Hashim Ngaure, Mkira Mwini e, Kabanzi Jean e, Kasore Ruhindikira. Vilevile vile unapenda kumsalimia mke wako Eliminata Daniel ama Mrs Namala e, Joas. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA kati ya watu ambao umewasalimia hapa. E, nimeona hili jina Mkira Mwini. E, nimewai kusoma na bwana mmoja anaitwa Mkira Mweni <laughs> pale Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, ile e, shule ya waandishi wa habari na mawasiliano ya umma. E, yoweni, Mkira Mweni, uko wapi siku hizi ndugu yangu? Basi kama upo unanisikiliza, e, tukumbukane, tutafutane, maanake jamaa amenishtua na jina hili. Tunasonga mbele kwa wale ambao wametupatia salamu zao, tuwapeperushie hivi e. Sasa na kamata ujumbe wake e, huyu si mwingine ni mwanzalima mkinda, uh, aka kijana a, mwadilifu e, kabisa. Anasema zake salamu ziwafikie kama wafuatao eh, eh, tuende tuwataje: Bahame bote hame akiwa Ntobo Meatu mkuji Shilinde Gazungu akiwa Maswa Timothy Jamaica akiwa Bariadi, Daudi Nkuba Shagembe akiwa Maswa, Lenga Chapati akiwa Bariadi, Samuel Shila Mpade e, akiwa kule Maswa vilevile, anamkumbuka -vile Emmanuel John Machungwa e, wa Isaka Kahama a, Mobagulila Masizo akiwa Maswa, Galama Maluta akiwa Magu Mwanza, Mtu Pesa Mwanambuke akiwa Morogoro, bila kumsahau Abubakar Ingerez akiwa Arusha. ujumbe anasema nawapenda mno. Huyu bwana anasema anawapenda mno hawa ndugu zake. Hivi sasa naelekea kule nchini Kenya kwake, si mwingine, amejitambulisha kwa jina la Abubakar Salum. Anasema anapatikana kule maeneo ya Mombasa e, pwani ya Kenya. Zake salam zimfikie Zuberi wa Zuberi e, Jemsi wa Kandogo, bila kumsahau Bwire wa Kimwesi. Anamsalimia vilevile Eshirio Bungasa, Georgi Otieno Mbangilikile, e, vile msalimia, uh, Ojuang wa Mbakilikile. Anasema vilevile anamsalimia Ojuang wa Ngaechi, bila kumsahau uh, Kashinde wa Bimbazo. Anasema anapatikana kule maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. E, na hivi sasa basi, twende moja kwa moja katika burudani ya muziki e, matangazo haya yanaambatana na burudani ya muziki. E, sasa hivi tunaenda kumsikiliza Oxlade e, anakuambia awe, huyu jamaa ametamba sana e, na kile kibao chake kuloza haya. <laughs> sikiliza ngoma hii. ndio makali kabisa hiyo eh, away eh, ukiwa unapeperusha hapa kutoka ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika katika matangazo ya yes, salam na muziki, salam na muziki. Na hivi sasa basi nakamata ujumbe wake si mwingine ni Abubakar Ingeresi. Abubakar Ingeresi, wanasema wewe unapenda kusalimia, lakini kwanza unapiga hodi studio. Mi nakuambia karibu sana eh, unaanza na mbuga pita bucheyeki mtu pesa mwanambikile njile oswago Buhu Magembwa Jipole Jisandu Juma Dunga Emmanuel, eh, Bihemu Emmanuel Charles Mc Masai Musa Mjeni uh, unamsalimia vilevile Leticia Shilogile Maria Bura Jafari Kopo Mbusule Malendeja Masanja Kulwa Mkankule wa Mkankule Jonas Saidi Mzee Josefu Sindano Mzee Saidi Simba Machenji Lupemba Mzee Piri Ali Makoti Hango Maharu James Tano James Mzalendo Kasore Ruhundikira na Mala Jos Mwinkanwa Muhindi Kabanzi Jen Rutahiwa Busisi Lenga Chapati Mama Bea Chiku Kindangi Aziza Kodi tisa Lazaro na Nyami, Nyani Ntemi e, unamsalimia vilevile vile, wewe si mwingine e, ni kinyozi mstaafu Sidia Fuguru e, unasema zako salamu zifike kwa Edi Nalei Nyamweru Mama Lamsei Fojei. Uh, Mwamloka mzee Josephu Sindano Eva Mroso na mala Jons Florence Medad Mashaka Juma uh, Kajugilo Mashaka Subi Nkonole Devota Daniel Leticia Shilogile Tunza Godfrey Mwakapenda Charles Jumanne afundi simu Victor B Mselabuye naye Fadhili Hamdani, ujumbe ukipata salamu kumbuka kurudisha salamu kwani salamu hudumisha upendo. E, by kinyozi mstaafu Sidi ya Fugoro. E, bwana mi nina nywele nyingi kwelikweli alafu nastaafu kunyoa bwana inakuwa vipi? E, u mpango haujakaa vyema. Mi naweza nikakata rufaa ili urudi tena kwenye gem. Huyu hapa si mwingine ni abubakari Ngeresi, e, kutoka kule Tamtam Salam Club Sanawari, Kilimani, Arusha, Tanzania. E, hodi studio zako salam. Unamsalimia msalimia vilevile -vile Jean Rutagiwa Busisi Tano Masanjwa Masanjwakula um, mkankule wa Mkankule bila ya kumsahau Emmanuel Bihemu, Emmanuel Charles, MC Masai, Musa Mjengi, Litisia Shilogile. e, unamsalimia una vilevile Mzee Saidi Simba Machenji pembe liupembe eh, luhangkira kasore mnamala Jonas na watu wote ambao wanakufahamu ambao ungependa za salamu zao eh, zipeperushwa kupitia hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Na hivi sasa tupate ngoma yake Omi Dimples, anakuambia vacation. Bwana o, ninahitaji vacation. Sikiliza kitu hiki Nakamata ujumbe wakwake, si mwingine mzee wa kutisha Gakala Fikiri, eh, Gakala Fikiri ama dario fikiri Gakala wa Ngokolo Shinyanga, Tanzania. Wabeja sana, wabeja, wabeja. <laughs> Salamu zako kwa mama yako mzazi B Agnes Dario maarufu kama mama Alesi, Devota Daniel Elias Zakaria Nyerere, na mama Josi Ngusa, Muleba Leticia Shilogire, Mzee Joseph Sindano, Maria Bura, Jafari Kopo, Vison JJ Kaji, Filibati Jonathan, Kenshambi, Sija Fuguri, Kinyozi Msaafu, Dogo Aza, Mzungu Kaliango, Richard Kambale, Kasore Ruhundi, Kila Miraji, Kabinda Majariwa, Busisi Elvis Katombo, Magase Mbisa, Amina Mlacha, Maka Mihayo, Bubakari Ngresi, Emmanuel John Machungwa, Charles Jumande, Mashaka Subi na ule James tano Rutahiwa Busisi Nazareti Mwakipembe Sali Bunzali, ujumbe e, wakulima, tuanze mazao mwaka huu, hali ni mbaya kwelikweli, ya lazima watu mlime kwa sababu dunia imeshatangaza kwamba eneo la Afrika Mashariki na eneo la pembe ya Afrika itakabiliwa na ukame mkubwa na baa la njaa. Kwa hiyo jamani, limeni kwelikweli. E, wenye ardhi, namalizia salamu za simu mwingine za huyu Zuberi e, Majegwa anasema, anapatikana kule maeneo e, ya Kampala Uganda. Za kisalamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, na anaendelea kusisitiza, jamani, e, tuendelee kukumbukana. Tunamaliza salamu na muziki kutoka kwa kibao cha Peruzi. e, Peruzi huyu He, kumbia, hypertension. He, hypertension moyo anakuambia hypertension, moyo ilikwenda mdiombio kwelikweli. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami na adamsik kutoka salamu na muziki style style moves got moves for Mapenda wasikilizaji, salamu na muziki moto moto. Asante sana Idi Ligongo, na kabla ya kuondoka hapa, mimi Abdu Shakur Abud nasema nasoma muktasar wa habari. Mwenyekiti wa kamisheni ya AU Musa Faki Muhammed Mahamat ameeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu kuongezeka mapigano na kuongezeka mapigano huko kaskazini mwa Ethiopia na kutoa wito wa kusitishwa mara moja bila masharti mapigano hayo na no kuanza tena huduma za dharura katika maeneo yaliyotengwa kutokana na mapigano. Rais Xi Jinping amesifu mafanikio ya China kufikia kuwa taifa kuu duniani na kuomba kuwepo na umoja katika uongozi wake alipokuwa anafungua kongamano la wiki moja la kamati la chama kikuu cha Komunisti cha China leo Jumapili. Waandamanaji wameeleza upinzani wao kwa wiki ya tano sasa inayoingia huko Iran, wakipinga utawala wa Kiislamu wakisema tukomeshe udikteta. Hii inafuatia maandamano yaliyoanza tangu kufariki kwa yule mwanamke msichana wa miaka ishirini na mbili Mahsa Amin, aliyepigwa inasemekana na polisi alipokuwa anashikiliwa, ambapo serikali nasema hawajamfanyia maovu. Wanafunzi wa serikali wanaopongeza uamuzi wa wahadhiri huko Nigeria kusitisha mgomo wao wa miezi minane na kuanza masomo mara moja. Wahadhiri wa vyuo vikuu walitangaza kusitisha mgomo wao wa na kudai nyongeza ya mishahara, huduma za kijamii, na majengo yaliyoporomoka na kuzeeka katika ugomvi wa hivi karibuni katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Mkuu wa idara ya kutoa kibali kuhudhuria michuano, anasema Katari inatarajia kuwapokea mashabiki milioni moja nukta tano. Mwisho wa muktasar wa habari.