ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi na mimi, jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndwimana, ni nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatatu tarehe 17 Oktoba mwaka wa 2022, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni katika matangazo yetu hii leo, baadhi ya wanasiasa wa Tanzania wamesema kasi ya kupunguza umaskini ni ndogo na kutoa rai nguvu kuelekezwa katika kilimo Tuwekeze inavyotakiwa vijijini miundombinu yake kwenye kilimo, lakini na kuwekeza huko kunahitajika utashi wa kisiasa. Na katika taarifa nyingine, waandamanaji wa Iran bado wana hasira, ikiwa ni mwezi wa pili sasa tangu kufariki kwa binti mmoja akiwa mikononi mwa polisi. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekukusanyia pamoja na ripoti zetu katika matangazo yetu ya hii leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, na msomaji wako hii leo ni Patrick Nduwimana. Watu sita wameuawa na mashambulizi ya Russia katika mji mkuu wa Ukraine na mkoa wa mashariki wa Sumi, maafisa wa Ukraine wamesema Jumatatu baada ya darzeni ya ndege zisizokuwa na rubani maarufu drones kuushambulia mji wa Kiev. Maafisa wa Ukraine wamesema ndege hizo zilitengenezwa na Iran ambazo zimetumiwa na Russia kuendesha mashambulizi yaitwayo kamikaze, ambapo ndege hizo hulipuka baada ya shambulio. Rais Volodimir Zelenski amesema katika ujumbe wa Telegram: usiku kucha na asubuhi, adui amefanyia vitisho raia, drons za kamikaz na makombora yanaishambulia Ukraine. Adui anaweza kuishambulia miji yetu, lakini hataweza kutuvunja moyo, Zelenski amesema. Meya wa Kiiv Vitali Klitschko amesema miongoni mwa maeneo yaliyoshambuliwa ni wilaya Shevchenko, Shefshenko, eneo lililoshambuliwa kwa makombora ya Rusia wiki iliyopita. Ubalozi wa Marekani mjini Kiiv umeyataja mashambulizi hayo dhidi ya raia Tamaa na ya wakati. Hayo yakiarifiwa, mawaziri kadhaa wa mambo ya nje wa umoja wa Ulaya Jumatatu wameomba vikwazo vichukuliwe dhidi ya Iran kutokana na kutoa ndege zisizokuwa na rubani drones kwa Rasia, huku jumuiya hiyo ikikubaliana juu ya kuzuia mali za Iran na marufuku ya kusafiri kwa maafisa wa taifa hilo kutokana na ukandamizaji wa Teherani dhidi ya waandamanaji. Kiev imeripoti msururu wa mashambulizi ya Russia kwa kutumia drones 136 za Iran katika wiki za karibuni ikisema leo Jumatatu kwamba Tehran imehusika katika mauaji ya wananchi wa Ukraine. Iran imekanusha kuipa Russia drones tangu iivamie Ukraine. Kremlin bado haijatoa maelezo kuhusu pendekezo hilo la mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya. Nadhani vikwazo vipya vingechukuliwa mara moja. Waziri wa mambo ya nje wa Estonia, Urmas Riansalu, ameiambia Reuters. Riansalu amesema ripoti za Kiev kuhusu matumizi ya drones za Iran zinapaswa kuchukuliwa kwa uzito, huku vikwazo vichukuliwe kuonyesha kwamba kitendo cha Iran kina madhara. Wafungwa wanane wa Iran walifariki kutokana na moto uliozuka katika gereza la Evin mjini Teheran, mahakama amesema Jumatatu, na kuongeza maradufu idadi ya vifo kufuatia moto huo ambao umechochea mivutano zaidi baada ya maandamano ya mwezi mmoja yaliyochochewa na kifo cha mwanamke kutoka kabila la kikurdi Mahsa Amini. Maafisa wa Iran wamesema moto huo uliozuka Jumamosi ulisababishwa na vurugu na mapigano kati ya wa wafungwa, lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yalisema yanatilia shaka maelezo rasmi kuhusu tukio hilo na yanahofia pia kuwa idadi ya vifo inaweza kuwa kubwa zaidi. Tovuti ya mahakama imesema leo kwamba wafungwa wanne waliojeruhiwa katika moto huo walifariki baadaye hospitalini, baada ya kuripoti siku moja kabla vifo vya wafungwa wanne kutokana na kuvuta hewa ya moshi. Maafisa wa Iran wameshtumu wafungwa kuchoma hala la nguo za wafungwa na waliripoti mapigano kati ya wafungwa, halafu makabiliano kati ya wafungwa na walinzi wa gereza walioingilia kati ili kuzima ghasia hizo. Raisi wa China Xi Jinping ameisifu China akisema kwamba imeimarika kwa kasi na kuwa nchi yenye nguvu duniani akiwataka viongozi wake kuwa na umoja. Kennes Bwire anasoma ripoti kamili. Xi Jinping amesema haya katika hotuba ya ufunguzi wa mkutano mkuu wa chama tawala cha kikomunisti awamu ya 20 mjini Beijing, ambapo wanachama wanatarajiwa kuidhinisha mhula wake wa tatu madarakani. Naibu mkurugenzi wa tume ya maendeleo ya kitaifa Zao Chinzing amesema kwamba China itaimarisha juhudi zake za kuruhusu wawekezaji kutoka nchi nyingine kuwekeza nchini humo. Amesema kwamba uwekezaji katika kampuni za China unaendelea kukua kwa kasi na kwamba nchi hiyo imekabiliana vilivyo na changamoto kadhaa ikiwemo janga la kimataifa, hali mbaya ya kiuchumi duniani, na mfumo dhaifu wa uwekezaji kati ya nchi unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Vyombo vya habari vya Uganda pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu leo Jumatatu wamewasilisha shauri mahakamani kupinga sheria mpya yenye utata kuhusu matumizi ya intanet ambayo wanasema inalenga kuzuia uhuru wa kujieleza na kuwanyamazisha wapinzani. Jumla ya walalamikaji kumi na watatu kikiwemo kituo cha televisheni cha mtandaoni waliwasilisha shauri hilo katika mahakama ya katiba juu ya sheria hiyo ambayo ilitiwa saini na kuwa sheria na Rais yoweri Museveni wiki iliyopita. Sheria hiyo ya kutumia vibaya internet inatishia uhuru wa kujieleza na inalenga wale ambao wana maoni tofauti na serikali, mmoja wa walamikaji Norman Tumuhimbise ameliambia shirika la habari la AFP. Kulingana na ombi hilo, serikali imepewa siku kadhaa Kumradhi, kulingana na ombi hilo, serikali imepewa siku saba kuwasilisha utetezi wake, lakini haijulikani haijulikani lini kesi hiyo itaanza kusikilizwa. Serikali ya Ethiopia Jumatatu imeelezea tena dhamira yake ya kushiriki kwenye mazungumzo ya amani kuhusu mzozo wa Tigrei, lakini haikujibu wito wa Umoja wa Afrika wa kusitisha mapigano, ikiahidi badala yake kuchukua hatua za kujihami ikiwemo kuteka viwanja vya ndege na majengo mengine ya serikali katika mkoa huo. Jumapili, mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahmat alitoa wito wa sitisho la mapigano mara moja na bila masharti yoyote, wakati mapigano yakiongezeka katika mkoa wa Tigray na kuzitaka pande hizo mbili ambazo zinapigana kwa karibu miaka miwili kukubali tena kufanya mazungumzo. Viongozi wa Tigray, Jumapili, wamesema wako tayari kutekeleza sitisho la mara moja la uhasama na kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuishinikiza serikali ya Ethiopia kufika kwenye meza ya mazungumzo. Wabunge ya wa Rasia Jumatatu wametoa wito wa kuimarishwa kwa sheria kali dhidi ya wapenzi wa jinsia moja na Kremlin iliamuru mipango yenye gharama kubwa ya elimu za kizalendo. Bunge la Rasia liitwalo Duma lilifanya kikao cha mashauriano juu ya marekebisho ya sheria ya mwaka 2013 ambayo inapiga marufuku kuwashawishi watoto kwa kile ambacho viongozi wanakiona kama propaganda ya ushoga. Mswada huu wa sheria utachukua hatua zaidi kwa kupiga pia marufuku kupinga maadili ya familia na kukuza miongozo isiyo ya kitamaduni ya tendo la ngono kwa kila kizazi. Waziri mkuu wa Japani, Fumio Kishida, ameamuru uchunguzi ufanyike dhidi ya Kanisa la Muungano baada ya mauaji ya waziri mkuu wa zamani Shinzo Abe kupelekea kufichuliwa kwa uhusiano wa karibu kati ya kanisa hilo na wanachama wa chama tawala cha Japani. Kishida amesema leo kwamba waziri wa elimu na utamaduni Keiko Nagaoka ataendesha uchunguzi huo chini ya sheria madhehebu ya kidini. Waziri mkuu ameliambia bunge kwamba anataka kusuluhisha, kusuluhisha masuala yanayohusiana na kanisa hilo. Abe aliuawa kwa kupigwa risasi mwezi Julai akiwa katika kampeni, na mshukiwa wa mauaji hayo alisema michango mikubwa ya mama yake kwa kanisa hilo ilifilisisha familia yake. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Baadhi ya wanasiasa wa, na wananchi nchini Tanzania wamesema kasi ya kupunguza umaskini imekuwa ndogo sana na hivyo kuitaka serikali ya Tanzania kufanya jitihada za kuwakomboa wananchi wake na umasikini kwa kuhakikisha kuna mikakati bora ya uwekezaji katika miundombinu ya kilimo ili kupunguza pengo kati ya matajiri na masikini. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani na ripoti kamili. Umaskini umekuwa ni changamoto kwa wananchi walio wengi nchini Tanzania, huku jitihada za serikali za kuondoa wananchi wake katika umaskini uliokithiri bado hazijaonekana kuzaa matunda, licha ya kuwepo maboresho machache katika nyanja mbalimbali. Wanasiasa wengi wanasema hawaoni mwelekeo wa taifa kutokomeza umaskini, kama anavyoelezea James Mbatia, mwanasiasa mkongwe. Amesema serikali ina kazi kubwa ya kufanya, kuhakikisha wanaweka mifumo imara katika nyanja ya kilimo kiwa vijijini miundombinu yake kwenye kilimo ndio tunaweza tukalisha walioko mjini, lakini na kuwekeza huko kunahitajika utashi wa kisiasa, viongozi wetu wakubali kushirikishana kwa kutumia kanuni ya dhahabu na kwetu Tanzania, tumtendee mama Tanzania tunavyotaka kutendewa sisi. Changamoto ya kutokomeza umaskini na kuwa na maisha bora limekuwa ni jambo linaloangaziwa kwa muda mrefu, na imekuwa ni ndoto ya kila mtu, si tu kwa wasomi, wanasiasa na wanasheria na washirika wa maendeleo, bali hata wachambuzi wa kisiasa. Matumaini yao ni kuona wananchi wanapiga hatua katika maendeleo. Na Soro Kitunda, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri msaidizi wa chuo kikuu cha Katolika kimwengi kilichopo Moshi alipozungumza na Sauti ya Amerika amesema umaskini uliopo nchini Tanzania ni matokeo ya mifumo ya kiutawala iliyopo ambayo ina ubepari ndani yake. Kwa hiyo kama tunataka kweli kuondoa umasikini ni kutenda haki katika maisha ya watu, na ndiyo katika mfumo wa uchumi wa kibepari ulivyo, watu wengi wanaofanya kazi kwa bidii ndio masikini zofuli hali, kwa sababu wao wanafanyia kazi kwa watu wengine, na hata ukitizama katika nchi zetu hizi tunakula mazao haya, mamchele maharage, lakini wanaolima asilimia 80 tafiti Jambo hili la umaskini huchukiwa na wananchi wote katika kila sehemu, hali iliyopelekea watu wanaoishi katika umaskini uliokithiri kuvunja ukimya na kuzungumzia hali hii pamoja na kuchukua hatua katika kukabiliana na hali hiyo. Huku mmoja wa wananchi Abdulahi Mahmudu, mkazi wa Dar es Salaam, amesema umaskini uliopo unatokana na mifumo, lakini kwa kiwango kikubwa wananchi hawana elimu ya kujikwamua na umaskini, hali iliyosababisha wengi kutumia muda wao Vibaya. Kile kidogo tunachokipata kukibajeti kwa ajili ya kuweka akiba ni utaratibu ambao wengi hatuna. Inawezekana watu wanasema kinachopatikana hakina nafasi hata kuweka akiba, lakini kiuhalisia tuna matumizi ambayo yako rafu sana. Leo watu wengi wanapoteza muda wao kwenye mabanda, kwenye kubeti. Mwaka huu ni maadhimisho ya miaka thelathini ya siku ya Kimataifa ya kutokomeza umaskini, siku ambayo mamilioni ya watu wanaosumbuliwa na umaskini wana kiu kubwa ya kutokomeza umaskini na kupambana na aina zote za ubaguzi Amri, ay ulimwengu ukiwa unaadhimisha siku ya kupambana dhidi ya umaskini, nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ya umaskini bado inazidi kuripotiwa licha ya ahadi na juhudi za mamlaka kuboresha maisha ya wakazi. Kutoka Bukavu, Mitima De La Chance ametutumia taarifa ifuatayo. Kama inavyoonekana, hali ya maisha ya familia nyingi katika mkoa wa Kivu Kusini wenye wakazi yapata milioni nane ni duni sana, wataalamu wakiwa wanakadiria kuwa kwa sasa umaskini unaathiri familia nane kati ya kumi na kwamba kiwango cha ukosefu wa ajira katika miji kimekuwa juu kuliko wastani wa kitaifa. Mijini na vijijini, idadi kubwa ya watu wanafanya kazi katika sekta isiyo rasmi na hasa katika kilimo, lakini mapato wanayopata kutokana na kazi hizo ni kidogo tangu muongo mmoja baadhi ya wakulima wanashuhudia kwamba hata mashamba hayazae mavuno kama ilivyotarajiwa. Huyu ni miongoni mwa wakulima wa Kivu Kusini ambaye hakutaka jina lake litajwe. <laughs> Tuko munjala ja, ya ajabu ndiyo, basi nisicheke? Nilie? Siwezi lie. Mi nalimaka kusudi ni kuwe kuwe nanisaidia kukulisha watoto na kuvasomesha. Pamoja na tatizo la kilimo, vita vilivyopamba moto mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilisababisha hasara kubwa ya maisha ya watu mkiwemo ukosefu wa usalama na uharibifu wa miundombinu ya kijamii na kiuchumi. Janga la korona la hivi karibuni pia limechangia pakubwa kuzorotesha hali ya mambo. Eleter Musege ni mwanachama wa Jumuiya ya Wafanyabiashara wa Kongo mkoani Kivu Kusini, FEC. Anaeleza masikitiko kwamba serikali imetenga bajeti ndogo sana katika kushughulikia sekta muhimu za kukuza uchumi kama vile kilimo. Kwetu bajeti yetu, Zambia ni huku ambayo inayotoka kwa kuja kulisha huku na asilimia makumi saba ya chakula mihuku unaanza kutoka leo. Kumepita mwezi mmoja tangu pale serikali ya mkoa wa Kivu Kusini imezindua kampeni ya kukuza kilimo mkoani Kivu Kusini, hususan katika wilaya za Kalehe na Ijwe. Biachanda Shabidoke ni waziri wa kilimo ufugo na uvuvi mkoani Kivu Kusini aliyeanzisha kampeni hiyo. Hapa anaeleza kwa vile tumenufaika kupewa hali nzuri ya hewa na utofauti wa udongo mzuri tuliopewa na Mungu, mkoa wa Kivu Kusini unatoa fursa kadhaa za kilimo ili kuzalisha vyakula vya kutosha, na hivyo kuruhusu sio tu matumizi ya kibinafsi ya vyakula katika maeneo yote, lakini pia kwa kuuza nje kama nyakati za zamani. Ufufuaji wa sekta ya kilimo uko mstari wa mbele katika ukuaji wa uchumi na kutengeneza ajira. Hili linahitaji kutumikisha watu wengi, vyombo na fedha. Aidha, mamlaka mkoani Kivu Kusini imesema kuwa itajitahidi kukuza sekta ya kilimo bora na ikibidi kupunguza uwezekano wa watu kula vyakula vilivyobadilishwa vinasaba GMO. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Waandamanaji nchini Iran bado wana hasira, ikiwa ni mwezi wa pili sasa tangu mwanamke mmoja kufariki akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Mahsa Amin amekuwa ni uso wa harakati za binadam ambazo zinalenga kuiondoa nchi katika jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo, picha zimeibuka mwishoni mwa wiki kutoka gereza moja ambalo halipendwi nchini Iran, linalojulikana kuwashikilia wafungwa wa kisiasa. Gereza hilo lilichomwa moto. White House inaendelea kutoa ahadi ya kuwaunga mkono waandamanaji. Khadija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Arasha Arabasadi. Moto na moshi ulioonekana ukitoka kwenye gereza la Evin mjini Tehran, maelezo bado hayako wazi. Gereza hilo ambalo linajulikana si la kawaida na linawafungwa wa kisiasa nchini Iran, vipi lilishika moto? Moto katika gereza hilo ulitokea wakati huko nje, kwa mwezi wa pili sasa kuna maandamano ambayo kwa mara nyingine tena aligeuka kwa ghasia dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Yalianza wakati msichana Mahsa Amin mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alipofariki akiwa chini ya ulinzi wa polisi wa maadili. Jamhuri ya Kiislamu ilitoa kanda ya video inayodai kumwonyesha Amin akianguka kwenye kituo cha polisi. Iran inasema kuanguka kwake kulichochea mshtuko wa moyo lakini familia yake inahoji maelezo hayo na kuiambia VOA idhaa ya Kiajemi kuwa Amini hakuwahi kujulikana na maradhi ya moyo kabla ya kukamatwa kwake. Habari za kifo cha Amin zilichochea ghadhabu kote ulimwenguni na maandamano, huku baadhi wa Iran wakichoma moto hati zao za kusafiria nje ya ubalozi wa Iran nchini Chile. Ghadhabu zinaendelea kote duniani kwa harakati za kupinga matamshi ya serikali ya kiimla. Yeah, Iran. Iran. Ni vyema Iran imalize hizi ghasia dhidi ya raia wake kwa kuheshimu haki zao za msingi. Kama mnavyofahamu, kifo cha Mahsa Amini kwa vile nimekuwa nikishughulikia sera ya mambo ya nje kwa muda mrefu sana, nimeshangazwa na kile ambacho kimetokea nchini Iran. Kimeamsha kitu ambacho sidhani kinaweza kunyamaziwa kwa muda mrefu sana ujao. Long, long Wakati huo huo, kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei, ambaye kwanza alisema alikuwa amesikitishwa na kifo cha Amin, tangu wakati huo amebadili msimamo wake, kuilaumu Marekani na Israel kwa kupandisha mbegu za chuki huko. Jamhuri ya Kiislamu anasema maandamano hayataharibu misingi ya nchi hiyo, lakini Wairan wamekuwa wakituma kanda za video kwa VOA kuonyesha kusambaa kwa maandamano hayo huku baadhi wakichoma moto mabango yenye picha za maafisa wa Iran. Kanda moja ya video ya karibuni ilionyesha watu wakiwa kwenye mapaa ya nyumba wakipiga kelele huko mjini Tehran, kifo kwa dikteta, ikiwa ni upinzani wa umma dhidi ya kiongozi mkuu wa kidini baadhi ya wale waliotiwa ndani katika gereza la Evin wanajulikana kuwa ni raia wa nchi mbili wenye mahusiano na magharibi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema inafanya kazi na washirika wa Uswizi kuhakikisha kuwa wanaachiliwa huru. Khadija Riyami, VOA, Washington. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwanamichezo wako Idi Ligongo. Mwezi mmoja ukiwa umesalia kabla ya kombe la dunia, kwanza nyota wa Brazil Neymar amekwenda katika mahakama nchini Uhispania leo hii kusikiliza mashtaka ya kukiuka uhamisho wake katika klabu ya Barcelona, ikiwa ni takribani muongo mmoja uliopita. Waendesha mashtaka wa Uhispania wanataka kifungo cha miaka miwili gerezani kwa Neymar na faini ya dola milioni 9.7 pamoja na watu wengine tisa. Wanaoshutumiwa kufanya matendo ya rushwa ni pamoja na wazazi wake na kampuni yake ya N and N ambayo inasimamia masuala yake. Moja kwa moja tuelekee nchini Rwanda. Mwishoni mwa juma jijini Kigali kulifanyika mkutano wa kuandaa fainali ya kombe la dunia kwa wachezaji maveterani ambayo imepangwa kufanyika nchini Rwanda Mei 2024. Mwanamichezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali ametuandalia ripoti ifuatayo. Mkutano huu umewaleta kwa pamoja viongozi wa sekta ya michezo, wadau wa soka, maveteran Roger Milla kutoka Cameroon, timi Gatete wa Rwanda, Halilu fadiga wa Senegal, Patrick Mboma kutoka Camerun, Mgana Antony Bafoe, Mfaransa Lilian Tiram na mwenzake Laurent George. Waziri Mnyangaju Orora Mimosa, akifungua rasmi mkutano huu, amewahakikisha maveta alikuwa Rwanda iko tayari kupokea fainali hii. Wote hao wana mpango wa kutembelea miji 11 duniani wakijulisha tukio hilo litakalofanyika barani Afrika. Veteran Clubs World Championship VCWC itakuwa ni mara yao ya kwanza kufanyika katika bara la Afrika. Mlikuwa nami mwana michezo wako Christopher Karenzi, VOA meza ya michezo, Kigali. Nchini Tanzania kumekuwa na gumzo baada ya mechi ya klabu bingwa kumalizika, huku timu zote zikitolewa kwenye michuano hiyo isipokuwa Simba ikitinga katika hatua ya makundi baada ya kudondosha Primero di Agosto ya Angola kwa jumla ya magoli manne kwa moja. Simba sasa inasubiri kupangiwa timu za e, kukabiliana nazo katika hatua ya makundi. Wakati huo huo, ikijiandaa kuvaana na watani wao Yanga wikendi hii, mechi ambayo imeanza kujadiliwa kwa wingi nchini humo. Baadhi ya mashabiki wake wanasema Simba lazima iendeleze ubabi wake m spensuo kpa de maklbeio so anachokijua yeye atakavyoenda kucheza huko atapata matokeo, sababu ana timu nzuri, hata tuliona, isipokuwa katika mpira kuna matokeo yanatokea kama yayo, lakini anachokijua kama bado kuna nafasi ya kwenda kucheza, atacheza vizuri. Kuna baadhi ya makosa ambao watasawazisha na matokeo yatapatikana. Wito umetolewa kwa shirikisho la soka nchini Kenya kuhakikisha kuwa kuna usawa kati ya ligi ya soka ya wanaume na ile ya kinadada pindi ligi hiyo itakaporejea. Ndiyo kauli ya Sharon Juma, kiungo mkabaji wa klabu ya Madhari United. Denis Wanyonyi na taarifa kamili kutoka Nairobi. Pia kitu kidogo tunapewa azatim atlist inanisaidia kwa nao, niko na mtoi na nani fudish nani pampas ndio kauli nzito na kilio kutoka kwa Sharon yeah. Juma, kiungo mkabaji wa klabu ya kinadada ya soka sokaa Madhara United inayoshiriki ligi kuu ya soka nchini Kenya, ikielezea changamoto anazopitia tangu ligi hiyo kusimamishwa, kwenye mazungumzo na meza ya VOA Michezo baada ya kushiriki mechi katika mtaa wa Rongai ambapo alijumuishwa kwenye kikosi moja cha wanaume. Sharon Juma, binti wa mtoto mmoja mzaliwa wa maeneo ya Evurundu Malava Kabaras kaunti ya Kakamega, anasema kuwa nyingi ya talanta za vipusa hao zimezime, ikizingatia kuwa pasi na kupata posho la kila siku walilenga kupanua taaluma yao kwa sasa binti huyo anatoa wito kwa serikali mpya chini yake Rais Daktari William Ruto, kupitia kwa waziri mpya Ababu na Mwamba, kutafuta suluhu ya kudumu kwa mgogoro unaozingira shirikisho la soka nchini Kenya, FKF. Hadi kufikia sasa hatima ya ligi hiyo haijulikani. Adaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanaketu mimi Denis Bwanyonye. Tukimalizia michezo ya leo, ni kwamba mshambuliaji wa PSG Kylian Mbappe amepinga ripoti kwamba anataka kuondoka katika klabu yake ya sasa ya Ufaransa katika kipindi cha usajili cha Januari. Habari mbalimbali zimeandikwa kwa Ufaransa na Uhispania zikieleza kuwa Mbape hafurahishwi na hali ya mambo ilivyo hivi sasa katika timu ya PSG, lakini yeye amesema kamwe hana mpango huo. Ni hayo tu katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami. Sasa na kutomea muktasari wa habari za dunia. Watu sita wameuawa na mashambulizi ya Rusia katika mji mkuu wa Ukrain na mkoa wa mashariki wa Sumi, maafisa wa Ukrain wamesema Jumatatu baada ya darzeni ya ndege zisizokuwa na rubani maarufu drones kushambulia mji wa Kiev. Mawaziri kadhaa wa mambo ya nje wa Umoja Ulaya, tatu, wa Ulaya Jumatatu wameomba vikwazo vichukuliwe dhidi ya Iran kutokana na kutoa ndege za drones kwa Rusia, huku jumuiya hiyo ikikubaliana juu ya kuzuia mali za Iran na marufuku ya kusafiri kwa maafisa wa taifa hilo kutokana na ukandamizaji wa Tehran dhidi ya waandamanaji. Na wafungwa wanane wa Iran walifariki kutokana na moto uliozuka katika gereza la Evin mjini Teheran. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami, mwelekezi Aida Isa. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mwenzangu Patrick Nduwimana tunasema shukrani kwa kuwa nasi. Ifuatayo tayari inaangazia maoni ya serikali ya Marekani. Rais wa Rusia Vladimir Putin anuia kutumia majira ya baridi kama silaha ya vita, alisema msimamizi wa shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani, Samantha Power. Kwa kuzidi kulenga miundombinu ya raia, vikosi vya Rusia vyatishia kuacha maelfu ya raia wa Ukraine bila joto wala umeme katika miezi ya baridi zaidi ya mwaka. Katika juhudi za kusaidia watu wa Ukraine kujilinda dhidi ya mbinu kama hizo Alitangaza wakati ya ziara yake hivi karibuni dola milioni hamsini na tano za ziada kusaidia Waukraine kupata joto katika nyumba zao wakati wa msimu huu wa baridi. Msaada huo, alisema Pawa, utasaidia hadi Waukraine milioni saba kupata joto linalohitajika kwa dharura msimu huu wa baridi. Tunajua zaidi yanahitajika, na tunafanya kazi na nchi nyingine, wafadhili wengine, kuangalia suala hili muhimu la nishati, umeme na gesi msimu huu wa baridi alisema, Power. Power alikutana na wakulima wa Ukraine ambao mashamba yao yalikuwa yametwaliwa na majeshi ya Rusia na kisha ha kukombolewa, ambao walipata vifaa vyao vya shambani kuharibiwa vibaya, huku wengine wakipata mashamba yao yakiwa yamechomwa. Pia alikutana na wakulima ambao walivuna mazao yao, ambao hadi makubaliano ya Umoja wa Mataifa na Black Sea ya Uturuki yalipopitishwa hawakuwa na njia ya kutoa ngano yao nje ya nchi. USAID ilitangaza miezi kadhaa ilopita mpango wa agri Ukrain, ambao ni mpango wa dola milioni mia moja kusaidia wakulima wa Ukrain wanapojaribu kuhamisha nafaka nyingi kwa njia ya ardhi, reli na mto. Mpango huu wa kilimo wa Ukrain ni muhimu sana kusaidia nchi hiyo kurejea katika hali yake, hata kama bado yatafuta ushindi kwenye medani ya kivita. Uchumi wa Ukraine hawezi kungoja mwisho rasmi wa mzozo huu, alionya Pawa. Walimu wa Ukraine, watumishi wa umma, wenye maduka na wataalam wa kila aina wanataka kufanya kazi hapa na sasa, na wapate ushuru. Ambayo watalipa ni sehemu muhimu ya kuifanya Ukraine irejee kwenye nguvu zake. Ujumbe wangu wa msingi hapa ni ule ule, alitangaza Pawa. Marekani, sisi watu wa Marekani tunasimama pamoja na watu wa Ukraine katika wakati wao wa uhitaji na tutasimama na watu wa Ukraine kwa muda wowote utakaochukua. Tunatambua matatizo maovu yanayofanya watu wa nchi hii nzuri bila sababu yoyote ile, na tunataka kufanya kila kitu kwenye uwezo wetu kusaidia washirika wetu walioko huko, sio tu msimu huu wa baridi, lakini katika nyanja nyingi za mzozo huu uliosababishwa na wanadamu. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoangazia maoni ya serikali ya Marekani. <tune>