langu Harrison Kamao kitangaza moja kwa moja na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo ya leo ikiwa ni Jumatano, Oktoba 19, 2022. Tunasikika kupitia redio za FM kwenye eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. kwenye matangazo yetu hivi leo, vyama vikuu vya kisiasa vya DRC vyaomba mataifa jirani kushirikiana katika kurejesha usalama ili kuhakikisha utulivu wa kieneo de baadhi ya viongozi wa ya vyama viongo hivyo wanasemaje? Kongo hii kuna gonjwa Afrika nzima kuna gonjwa amani, kwa Kongo na amani kwa Afrika nzima. Na katika taarifa nyingine, rais wa Russia atangaza sheria ya kijeshi kwenye majimbo manne yaliyotekwa na wanajeshi wake nchini Ukraine. Basi hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Idi Ligongo. Rais wa Russia Vladimir Putin ametangaza sheria za kijeshi katika mikoa minne ya Ukraine ambayo baadhi yake ipo chini ya udhibiti wa vikosi vya Rusia, wakati ambapo vikosi vya Ukraine vikiendelea kufanya ukombozi wa maeneo hayo katika upande wa mashariki wa nchi. Putin amesema katika kikao cha Baraza la Usalama kwa njia ya mtandao leo hii kwamba amesaini hati ya kutangaza sheria za kijeshi katika maeneo ya Ukraine ya Donetski, Luhanski, Kerson na Zaporizhia, ambayo yote Rusia iliatwa kinyume cha sheria. Rais Putin hakufafanua kwa haraka juhudi zitakazofanyika chini ya sheria hizo mpya, lakini amesema amri yake itaanza rasmi usiku wa leo wa saa sita kuanza siku ya Alhamisi. Amezipatia amezi idara za kusimamia usalama siku tatu kuwasilisha mapendekezo yatakayoendana na sheria hiyo. Chama kikuu cha upinzani cha India cha Kongress kimemchagua kiongozi mpya kutoka nje ya familia ya Nehru Gandhi kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha zia, za, zaidi ya miongo miwili wakati kikijaribu kuboresha hali yake ya kisiasa ambayo imegeuka ge, sana toka chama hicho cha kizalendo cha Kihindu cha Janata kuchukua madaraka mwaka 2014. Malikarjun Kage, veterani wa siku nyingi wa chama hicho na waziri wa zamani wa serikali kuu, atachukua madaraka kutoka kwa kiongozi wa sasa wa muda, Sonia Gandi. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 80 alipata asilimia 80 ya kura zilizopigwa na wajumbe wa chama cha Congress 1903 na kumshinda mpinzani wake kirahisi, Shashi Taror, mwanachama wa bunge na mwanadiplomasia wa zamani wa Umoja wa Mataifa. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO leo ameshitumu hali katika eneo lenye mgogoro la Tigrey nchini Ethiopia na ameonya kwamba hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa kuepuka na kutokea mauaji ya kimbari. Tedros Adhanom Ghebreyesus amewaeleza wanahabari akiwa katika makao makuu ya WHO mjini Jeneva kwamba dunia haiangalii inavyostahili hali ilivyo na kwamba kuna kipindi kidogo kimebaki kuzuia mauaji ya kimbari katika eneo la Tigrei. Adis Ababa Jumanne ilisema imedhibiti miji mitatu katika mkoa huo wa kaskazini, ambapo mapigano baina ya vikosi vinavyoungwa mkono serikali na waasi wamekuwa wakipigana toka mwezi Agosti baada ya kuvunjika makubaliano ya kusitisha mapigano. Wasiwasi wasi wa kimataifa unaongezeka kwa wale waliopo katikati ya mapigano ya Tigrei ambapo vikosi vya Ethiopia na kutoka nchi jirani ya Eritrea vianzishe mashambulizi yao. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO Jumatano limesema kwamba litasitisha kwa muda utoaji wa chanjo mbili za kipindupindu na badala yake kutoa mmoja kutokana na upungufu ulioko, pamoja na ongezeko la maambukizi kote ulimwenguni. Kenesi Bwire anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shirika la afya duniani WHO limesema kwamba hatua hiyo isiyo ya kawaida inaashiria upungufu uliopo wa chanjo, wakati mataifa kama Haiti na Malawi yakikabiliana na mlipuko wa maradhi hayo ambayo kwa kawaida husababishwa na maji machafu au chakula. Kufikia Oktoba 9, Haiti ilikuwa imethibitisha kesi za maambukizi 32 za kipindupindu na vifo 18 wakati kesi nyingine nyingi zikiwa hazijathibitishwa. Hatua ya kupunguza viwango vya chanjo itasaidia kupatikana kwa huduma hiyo kwenye mataifa mengi zaidi wakati ugonjwa huo ukienea kwa haraka kote ulimwenguni, WHO imesema kupitia taarifa. Wakati akihutubia waandishi wa habari, mratibu wa dharura kwenye WHO Mike Ryan amesema kwamba hatua waliochukua inaashiria ukubwa wa janga lililopo ambalo limesababishwa na kutozingatia usafi pamoja na utoaji chanjo kwa wakati kwa wale waliopo hatarini. Ameongezea kusema kwamba inahuzunisha kuona ulimwengu ukirudi nyuma kwenye hatua za kuangamiza ugonjwa huo. Kiongozi wa Hong Kong leo Jumatano ametangaza mpango mpya wa kupata nguvu kazi yenye utaalamu wa juu wakati eneo hilo lenye mamlaka yake kidogo limesuasua katika kuwavutia watu wenye uweledi mkubwa na kutishia hadhi yake kama kituo cha kimataifa cha masuala ya fedha. John Lee, ambaye ni kiongozi mkuu wa Hong Kong, amesema mpango huo wa kuwapa watu wenye utaalamu wa juu utawawezesha wale watakaoajiriwa kuwa na mshahara wa mwaka mzima wa dola za kimarekani laki tatu na kumi na nane elfu mia nne sabini na mbili ama juu ya hapo, na wahitimu kutoka vyuo vikuu bora watapata fursa ya kufanya kazi kwa kipindi cha miaka miwili. Mpango huo wa kuvutia wafanyakazi kwenda Hong Kong umefanyika wakati ambapo wakazi wake wamekuwa wakiondoka katika miaka ya karibuni kutokana na kusakwa watu kisiasa na kuondoka kwa uhuru, baada ya utekelezaji wa sheria kali ya usalama wa taifa pamoja na kanuni kali za COVID-19 zilizowekwa wakati wa janga hilo. Korea Kaskazini ilirusha makombora yake Jumanne jioni kwenda baharini kutokea katika mwambao Mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini amesema kwamba Korea Kaskazini ilifyatua takriban makombora mia moja katika mwambao wa magharibi na mengine mia moja na hamsini katika mwambao wa mashariki. Korea Kusini imeita majaribio hayo kuwa ni ukiukwaji wa wazi kabisa wa makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na nane yaliyolenga kuondoa wasiwasi uliopo baina ya mataifa hayo mawili. Taarifa iliyotolewa na shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini imesema kwamba imefanya hivyo ikiwa ni mwitikio wa uchokozi wa kivita uliofanywa na Korea Kusini mapema Jumanne. Na Amnesty International, Jumanne, imesema ina ushahidi kutokana na wasiwasi unaoongezeka kwamba serikali ya Iran imejaribu kuhalalisha usakaji wa wafungwa kutoka gereza la Teheran la Evin kwa kusema ilikuwa ikikabiliana na moto katika gereza hilo na kuzuia wafungwa wasitoroke. Serikali ya Iran imesema pia kwamba watu wanane walifariki dunia na wafungwa 61 wamejeruhiwa katika moto uliozuka ndani ya gereza hilo. Shirika hilo limetoa mwito kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi wa mchakato wa uwajibikaji ili kueleza ukweli wa tukio hilo baya kwa mujibu wa sheria za kimataifa na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu zilizofanywa na serikali ya Iran. Amnesty International pia imesihi serikali ya Iran kuruhusu uangalizi wa, wa kujitegemea wa kimataifa kuangalia hali ya magereza ya Iran haraka iwezekanavyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo, tunaelekea moja kwa moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vyama vikuu vya kisiasa vimeomba mataifa jirani kushirikiana katika kurejesha usalama ili kuhakikisha utulivu wa kieneo wa kudumu. Austel Malivika anatuarifu zaidi. Shabola Bindu ni mbunge wa mkoa wa Kasai kutoka chama tawala cha UDPS chake Felix Tshisekedi, na mmoja wa watu wa karibu na rais wa taifa, asema muda umefika kwa mataifa tisa yote majirani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuungana kwa ajili ya amani na usalama nchini Kongo. Kongo haiwezi jidevelope ndani ya fujo, ndani ya kukokana, na ya kukokotana seporkua tunabandia bavaze yote vaingia kusaidia Kongo, Rwanda hacha vyote vyenye kunafanya ya kustenir magrup arme Ule, peklo, Rwande. Shabola amesema kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliwasaidia mataifa jirani miaka iliyopita na muda huu ni kuungana na wananchi wa Kongo, kwani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni eneo muhimu katikati mwa bara la Afrika. Kongo iko na gonjwa ni Afrika mzima iko na gonjwa. Amani ku Kongo ni amani ku Afrika mzima. Angalia leo hakuna pei yenye iko na ba frontiere pa congo kongo, Kongo iko na plus de pays voisin donc kama uh, amani inaingia ku kongo sa veut dire que les pays voisin mmoja wa mataifa ukiomba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa ushirikiano wa kikanda kwa majirani wake na kuchangia rasilimali kwa upande mmoja. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa na kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa yani, Monisco ambao wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini ila wakazi bado wakilalamikia utendaji kazi wa tume hiyo inayoonekana kushindwa usalama wa raia wa Kongo. Olete Dimanja ni mwanasheria na mtetezi wa haki za wanawake. Okay, wajirani wetu wanakuya, sawa, wanataka kutusaidia mukivita au mukisiasa. Kumbi kila mtu kuna pia na lengo yake, alete naye vita ingine sehemu yenye government haitafika. Kumbi iko naenda na na natumikisha mali ya Kongo, inaiba mali ya Kongo, inaenda jisha mainchi za kigeni. Ndio maana wanaitwa wa multinational na, bako nawapatia mamlaka ya kukosesha amani nchini Kongo juu akuo nawaletea samani zetu kule kwao. Watafiti wakisema vita vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinachochewa na mataifa yenye nguvu duniani. Sermi Senga yuko Kalemi, mkoa wa Tanganyika, pembeni na Tanzania na Malawi. Waafrika wakuwe na, na akili ya kuweza kuona hapana tu Waafrika, manchi nchi yote yenye ayakuwa na maendeleo sana, ya kuona kama waamerika wanaweza kukusaidia. Utaona masiku ingine tano, mpaka wao ndio watakondoa. Ona jinsi waliweza kumsaidia bwana bu, kisadamu Hussein, walimsaidia kisha wao waliweza kumsaidia Bwana Mobutu, kisha mpaka wao ndio walimondoa. Hata hivi weko namsaidia Bwana Kagame na mpaka wakati wataona mpaka wale wali wa Amerika ndio watamondoa. Kwa sasa mataifa ya Afrika Mashariki inajaribu kuweka nguvu pamoja kwa kusaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ila wachambuzi wakisema wanaochochea mzozo wa Kongo wako katika kanda hiyo ya Afrika, kwa hiyo hawana imani kwa upatikanaji wa amani. Oster Malivika, Sauti Amerika, Goma. Sasa tukiondoka DRC tuende kwenye nchi jirani ya Rwanda ambayo imetangaza mkakati wake wa kujenga kiwanda cha kusafisha madini ya dhahabu baada ya mamlaka inayohusika na sekta hiyo kutangaza kwamba nchi hiyo ina kiasi kikubwa cha madini hayo. Rwanda imesema ujenzi wa kiwanda hicho utasaidia kuliingizia taifa hilo pato kubwa na kwamba sasa dhahabu itakayopelekwa nchi za nje itakuwa safi na yenye dhamani kuliko inayowekwa au kupelekwa bila kusafishwa. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anatuarifu zaidi. Kiwanda hiki kitasafisha madini ya dhahabu kwa kiwango cha nyuzi joto zaidi ya 99, kiasi ambacho wataalamu wanasema kitaongeza ubora na thamani ya dhahabu itakayokuwa ikiuzwa kwenye soko la kimataifa wachimbaji na wauzaji madini mbalimbali mbali, ikiwemo dhahabu, wanasema kwamba kuendelea kupatikana kwa viwanda vya kusafisha dhahabu kutaondoa ile adha ya watu kufanya kazi hii bila mpangilio, lakini kutasaidia pia kuongeza tija inayotokana na uchimbaji wa madini mbalimbali mbali, ikiwemo dhahabu nchini. Kiwanda hiki kitajengwa kwa hisani ya serikali na kampuni binafsi ya uchimbaji madini maarufu kama Ngali. Mmoja wa kurugenzi wake Alexandre Bimenyimana anasema hatua za awali zimeanza. Sasa hivi tumeanza kuandaa eneo la ujenzi wa kiwanda hiki na ninaweza kusema kwamba kitasaidia kuongeza tija itokanayo na uuzaji wa dhahabu inayokwenda kwenye soko la kimataifa kutoka asilimia 35 ya pato la sasa hadi 75 asilimia. Serikali inasema kwamba ujenzi wa viwanda vya kusafirisha madini kabla ya kusafirishwa kwenda nchi za nje kutasaidia kupunguza kiasi cha madini yanayopotea kwenye vumbi ambalo wanunuzi hasa kutoka nchi za ng'ambo hupeleka bila wenyewe kujua. Wataalamu wa madini wanasema kile kinachoonekana kama mavumbi wakati wa kuchimba na kusafirisha madini kwa njia za kawaida, kumbe ni kiasi fulani cha madini yenyewe kinachopotea bila kujua. Sasa ujenzi wa viwanda vya kisasa unanuia kupunguza kiasi kinachopotea, lakini pia kubuni nafasi za ajira kwa vijana na wazalendo. Jamali Vyane Habineza ja, ni mmoja wa vijana waliopata ajira kwenye eneo la uchimbaji madini. abaturage benshi babonye akazi babonye. Wananchi wengi wanaendelea kupata ajira hata kwenye eneo hili. Ukitathimini vyema, utaona kwamba vijana wengi ambao hawakuwa na ajira wanaendelea kuajiliwa kutokana na ongezeko la uchimbaji wa dhahabu kwenye eneo hili. Mamlaka zinasema kwamba kiwanda hiki kitakuwa na uwezo wa kupokea na kusafisha kilo 450 za dhahabu ghafi kila siku na kuisafisha kwa kiwango cha asilimia zaidi ya 99.9 kabla ya kuisafirisha kwenda nchi za nje kwenye soko la kimataifa. Na hivyo mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya taifa ya madini Dktr Ivan Tlagirashema anasema ujenzi wa viwanda vya kusafirisha dhahabu na madini mengine kunatoa fursa ya ubora kwa ajili ya ushindani kwa madini ya Rwanda katika soko la kimataifa. nawo ujicheneye kongera umusaruro. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa sekta ya uchimbaji madini iliingiza taifa pato la dola za marekani zaidi ya milioni mia nne. Mwaka elfu mbili na ishirini kiasi hiki kilipanda hadi dola za marekani zaidi ya milioni mia saba lakini pato hilo lilipungua hadi dola zaidi ya milioni mia tano mwaka elfu mbili ishirini na moja kutokana na janga la corona. Napenda niseme kwamba licha ya ujenzi, sekta hii inahitaji uwekezaji mkubwa na matumizi ya teknolojia ya hali ya juu ambavyo tunaendelea kuwekeza ili kupunguza kiasi cha madini yanayopotea kwenye mchakato wa kuyasafisha nchini kwa njia za kawaida. Takwimu zilizotolewa na mamlaka nchini zinaonyesha kwamba kupatikana kwa kiwanda hiki kutasaidia kuinua kiwango cha mapato yatokanayo na uuzaji wa dhahabu safi kwenda nchi za nje katika kiwango cha asilimia sabini na tano kutoka asilimia 35 ilivyo sasa. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Sasa tunapoendelea, natumai kwamba mambo popote ulipo yanaendelea vizuri. Kutoka hapa Washington uh, tuna maredio uh, ambazo tunashirikiana nazo redio shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, mojawapo ikiwa Redio Mwananchi nchini Kenya, na vilevile Redio Racom Bunagana DRC, Sunrise Radio kule nchini Tanzania, miongoni mwa nyingine nyingi. Basi mojawapo kati ya mataifa maskini zaidi duniani ni Chad ambako sehemu kubwa ya taifa hilo ni jangwa isiyopakana na la bahari, lakini hivi sasa taifa hilo limekumbwa na mafuriko ambayo yanaathiri maelfu ya watu, baadhi yao wakikimbilia kwenye mji mkuu wa Jamena kama anavyoripoti mwenzangu Ed Ligongo. Katika kitongoji cha Walia cha watu wa tabaka la chini kusini mwa mji mkuu wa Jamena, darzeni ya nyumba zilisombwa wiki iliyopita baada ya mto Chari kufurika kutokana na mvua nyingi zisizo za kawaida, viwango vya maji vilipanda na kufikia hadi mita tano, viwango ambavyo maafisa wa mji wanasema haijapata kutokea na hivyo kuweza kusomba vizingiti vilivyojengwa kienyeji na wakazi ili kuzuia maji kuingia katika nyumba zao. Antoinette Nemersie, mkazi wa Wali, akisimama, maji yamemfikia vifundo vya miguu. Anasema siku ya Alhamisi maji ya mafuriko yalivunja vizingiti na kuharibu kabisa nyumba yake. Jana karibu ya usiku wa manane, ndipo maji yalianza kuingia. Tulipiga kelele kuomba msaada, tukachukua vitu na kujaribu kuweka kama vizingiti, lakini kufikia saa mbili asubuhi tulishindwa nguvu. Kwa hivi sasa bado tuna maji ndani ya nyumba na tumechoka. Nemersi anasema mbali ya hayo yote, kuna watu wanazunguka mitaani kwa maboti wakiiba mali kutoka katika nyumba zilizoharibika na watu wameondoka. Siku ya Jumatatu, njia kuu kutoka Walia hadi mji mkuu ilikuwa imejaa na magodoro, sufuria na vifaa mbalimbali ambavyo watu waliweza kuokoa kutoka katika nyumba zao. Mkazi mwingine Marie Noele Aziza anasema hivi sasa hawana mahala pa kuishi na vitu vyao viko barabarani. On... athari ni dhahiri, kila mtu yuko nje, hatuna mahala pa kuishi hivi sasa, hatuna pesa hata chakula hatuna, kila kitu kimekwenda. Kwa hivyo ni juu ya wakuu kuona jinsi watakavyotusaidia. Tangu mwisho wa Juni, zaidi ya watu laki 340 nchini Chad wameathirika na mafuriko. Kufuatana na ripoti ya Umoja wa Mataifa, maafisa wa Chad wanasema katika maeneo ya Walia pekee karibu watu elfu sitini wameathirika. Msimu wa mvua katika kanda ya Sahel kwa kawaida huanza mwezi Juni hadi Septemba na kawaida husababisha vifo kadhaa, lakini mwaka huu uharibifu umekuwa mkubwa, na wataalam wanasema mvua zimekuwa nyingi kuliko ilivyo kawaida. Katika nchi jirani ya Nijar, taifa jingine masikini, watu mia moja tisini na wawili wamekufa na karibu robo ya milioni ya wakazi wameathirika na mafuriko na nyumba elfu thelathini zimeharibiwa, kulingana na takwimu zilizotolewa Oktoba 6. Hivi leo Tanzania inaendelea na mipango ya uwekezaji kwenye kiwanda cha kuzalisha mionzi tiba ya nyuklia pamoja na ununuzi wa mashini mpya za PET CT scan ambapo kwa pamoja itasaidia utoaji wa huduma za kibingwa za uchunguzi na matibabu ya saratani. Kutoka Dar es Salaam Tanzania, mwanahabari wetu Idi Wesu anatuarifu zaidi. kwa shujaa wa saratani Khadija Pipa, kilio kikubwa cha wagonjwa na wale wanaohitaji matibabu ya saratani ni gharama ambazo haziwezekani kwa wananchi wenye kipato cha chini. Wangine hapa hatuna bima wala vitu vya msamaa, hatuna kwenye kemu, inabidi watusaidie, kwa sababu kuna wangine kama sisi, unasema kidogo afadhali, lakini kuna wangine, kuna hali za chini afadhali hata sisi. Wewe mwenyewe unaumwa, lakini unamsikitikia mgonjwa mwenzio. Kwa hiyo, kwa hilo tulikuwa tunaomba msaada ili watuangalie vizuri. Lakini kwa madaktari wetu hapa, yani ukija, wanakushika mkono, ngazi hadi ngazi, hawakuachi. Ni suala linaloungwa mkono na shujaa mwingine wa saratani Lusi Mwashilanga, anayesema kwa wenye mahitaji ya kupata matibabu ya kemotherapi ni mzigo mzito usiobebeka kirahisi. Ni bado kuna matibabu ambayo anatakiwa achangie kidogo, sio kwamba anaweza akalipa yote. Wanajitahidi sana, kuna kitengo cha ustawi ambao anaenda. Kuna watu wengine wanatibiwa kabisa kwa punguzo kubwa, lakini bado watu wanalia. Kwa hiyo tunaomba serikali waweze kutusaidia kwenye hili swala la tiba, hasa katika tiba ya kemo. Kwa kweli kwenye tiba ya kemo ni mtihani. Kwa mujibu wa Dr Harrison Chua wa hospitali ya Aga Khan Dar es Salaam, karibu asilimia sabini na tano ya kesi za kansa nchini Tanzania zinatambuliwa zikiwa katika hatua ya tatu ama ya nne, huku ni asilimia kumi tu ya wagonjwa ndio wanaofika hospitali. Anaongeza kuwa wanawake ndio waathirika wakubwa. Kandarasi wa mashine anasubiri tu likauke aje aweke hii mashine. Hata hivyo, juhudi zinaendelea kuhakikisha matibabu bora na nafuu ya saratani, ikiwemo ujenzi wa jengo maalum kwa ajili ya kufunga mitambo ya uzalishaji mionzi tiba ya aina nne ikiwemo ya nyuklia, pamoja na ufungaji wa mashine ya PET CT scan itakayotumika kuweza kutambua magonjwa kama kansa, matatizo ya moyo na mengineyo, katika hatua za awali za ugonjwa, anasema Dkt. Tausi Maftaa mkuu wa idara ya mionzi na tiba ya nyuklia katika taasisi ya kansa ya Ocean Road hapa Dar es Salaam. Sio saratani tu, um, moyo tutaweza kutoa mwelekeo mzuri zaidi wa tiba, uh, uh, magonjwa ya mifupa eh, uh, na TB pia. Eneo hilo tutaliweza tuta, kulitibu vizuri na kushauri vizuri na vilevile vile, licha ya, ya, ya kwenye, kwenye magonjwa lakini uh, watu kwenda nje itakuwa ita imeondoa kabisa hiyo, kwa sababu huduma sasa itakuwa inapatikana hapa kwetu. Dr. Tausi Maftaa anasema kuwa taasisi imekuwa ikiagiza mionzi tiba kutoka nje ya nchi, hivyo kukamilika kwa ujenzi huu kutapelekea uzalishaji wa mionzi hapa hapa nchini, na hivyo italeta unafuu wa gharama za matibabu. Kwa hiyo kwa, kwa sasa tunaagiza dawa kutoka Afrika Kusini, kwa mpaka ifike hapa uitoe airport uilete idarani ndo itibu wagonjwa, ina changamoto zake. Kwa hiyo hiyo itakuwa uh, hakuna kuagiza dawa tena kutoka nani, manake tukikosa South Africa tunaagiza nchi za Ulaya. Kwa hiyo, hiyo itakuwa uh, tunaenda kupata mtambo wetu wenyewe wa kupata hizi dawa. Matibabu yenye gharama nafuu ni jambo linalosubiriwa na wengi hapa nchini ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakitaabika kwa mudu bei za matibabu, ili hali kipato kikiwa bado duni. Idi Wesu, VOA, Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Rusia Vladimir Putin ametangaza sheria ya kijeshi katika mikoa minne ya Ukraine ambayo baadhi yake ipo chini ya udhibiti wa vikosi vya Rusia, wakati ambapo vikosi vya Ukraine vikiendelea kufanya ukombozi wa maeneo hayo katika upande wa mashariki mwa nchi. Chama kikuu cha upinzani cha India cha Congress kimemchagua kiongozi mpya kutoka nje ya familia ya Nehru Gandhi kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha zaidi ya miongo miwili, wakati ikijaribu kuboresha hali yake ya kisiasa ambayo imegeuka sana toka chama cha kizalendo cha kihindu cha Janata kuchukua madaraka mwaka elfu mbili na kumi na nne. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO leo ameshutumu hali katika eneo la mgogoro la Tigrei nchini Ethiopia na ameonya kwamba hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa kuepukana na kutokea mauaji ya kimbari. Wakati huo huo, shirika la afya duniani Jumatano limesema kwamba litasitisha kwa muda utoaji wa chanjo mbili za kipindupindu na badala yake kutoa moja kutokana na upungufu ulioko pamoja na ongezeko la maambukizi kote. Kiongozi wa Hong Kong leo Jumatano ametangaza mpango mpya wa kupata nguvu kazi yenye utaalamu wa juu wakati eneo hilo lenye mamlaka yake kidogo limesuasua katika kuwavutia watu kwenda kufanya kazi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na kwa niaba ya wote walioshiriki kwenye matangazo ya leo produsa wetu Aisa Ida uh, hapo Washington, jina langu Harison Kamau nime, na nimekuwa naye Id Ligongo tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mwaka huu ni maadhimisho ya miaka 75 ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Pakistan. Kwa miongo kadhaa, sisi nchini Marekani tumefaidika sana kutokana na utamaduni wa Pakistan, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Pakistani na Marekani zimeshirikiana katika kukamilisha miradi muhimu ya maendeleo kama vile mabwawa ya Mangla na Tabela ambayo wakati fulani yalikuwa chanzo cha asilimia sabini ya nishati ya Pakistan. Mataifa yote mawili yalizindua chuo kikuu cha Lahore cha sayansi ya usimamizi ambacho kinafunza kizazi kijacho cha viongozi wa biashara. Tunaendelea kushirikiana kwa karibu katika maswala ya kukabiliana na ugaidi, alisema Waziri Blinken. Tuna nia inayowiana kuona mustakabali mwema wa Afghanistan baada ya miongo miwili ya vita. Tumekuwa na tofauti zetu, hiyo siyo siri, lakini tunashiriki lengo moja, utulivu zaidi, amani zaidi, na mustakabali ulio huru kwa Afghanistan yote na kwa wengine katika eneo zima, alisema Blinken. Tutaendelea kushirikiana pamoja kufikia lengo hilo na pia kuunga mkono haki za msingi za binadamu za watu wa Afghanistan, hasa wanawake na wasichana, aliongeza waziri Blinken. Katika majadiliano ya hivi karibuni, waziri Blinken aliitaka Pakistan kusimamia kwa uwajibikaji uhusiano wake na India. Pia alisisitiza umuhimu wa kuzingatia maadili ya msingi kama vile kuheshimu uhuru wa dini, imani na uhuru wa kujieleza. Marekani na Pakistani zinaendelea kuimarisha uhusiano wao wa kiuchumi, alisema Waziri Blinken. Mojawapo ya njia muhimu zaidi za kuchochea ukuaji wa uchumi na ustawi ni kwa mfano kuwawezesha wanawake na wasichana na kuhakikisha kwamba wanaweza kushiriki kikamilifu katika ukuzaji wa uchumi. Hiyo ndiyo njia, siyo tu ya kuwasaidia kufikia uwezo wao kamili lakini pia kusaidia uchumi wa nchi hiyo kukua, alisema Blinken. Mwaka huu ni maadhimisho ya miaka kumi tangu kuzinduliwa kwa baraza la wanawake wa Marekani na Pakistan, ushirikiano wa umma na binafsi kati ya wizara ya mambo ya nje na chuo kikuu cha Texas cha A&M ambacho kinakuza ushirikiano kati ya mashirika na asasi za kiraia ili kuendeleza uwezeshaji wa wanawake nchini Pakistan. Kwa pamoja tunaamini kwa dhati kwamba kiini cha ushirikiano wetu ni uhusiano kati ya watu wa nchi zetu, waziri Blinken alisema. Hatimaye ni ushirikiano kama huu ambao hunipa matumaini zaidi ya mustakabali wa uhusiano huu. Watu wetu hujifunza kwa pamoja na kutoka kwa wenzao ili waweze kufanya nchi zetu mbili kuwa bora na kutoa huduma kwa ufanisi zaidi kwa watu wetu, alisema waziri Blinken. Waziri Blinken alieleza matumaini yake kwamba mustakabali bora zaidi uko katika siku za mbele katika uhusiano kati ya Marekani na Pakistan. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchas>