Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ikiwa ni siku ya Alhamisi, tarehe ni ishirini mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili ishirini na moja, na jina langu Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana, msikilizaji wetu wa matangazo ya Express. Leo Express tumekuandalia habari motomoto kabisa. E, Kamao, tukianzia huko Kenya ni kwamba leo ni siku inaitwa Mashujaa Dei, na tutasikia vijana wana hisia zipi kuhusu siku hiyo ni kweli kabisa, ni wakati ambapo matarajio yako juu sana, hasa miongoni mwa vijana na wakazi wote wa Kenya kwa ujumla, wakiwa na matumaini mapya, wakisema kwamba hali ya maisha imekuwa ni ngumu kama ilivyo katika sehemu nyingine za ulimwengu. Kwa hivyo tutasikia vijana matumaini yao, au siku hii ya mashujaa wakisherehekewa wameichukuliaje, ina maana gani kwao, vilevile vile, kuhusu vijana, kwa vile Express ni kwa ajili ya vijana na wanawake huko Tanzania tunaarifiwa kwamba ukosefu wa ajira na kushindwa kujishughulisha kwa vijana kumetajwa kuwa ndiyo chanzo cha vijana wengi kujiingiza katika makampuni na taasisi za fedha kwa lengo la kupata pesa za haraka vilevile vile ndani ya VOA Express tutakuwa na swala la barazani, swali la leo, kutakuwa na mziki kama ilivyo ada, pia tukiangalia baadhi ya mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Yote haya yakifanyikia kutoka hapa studio 15 ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, bila kusahau habari za kimataifa. Huko Uingereza kuna habari ambayo inatanda sasa kuhusu waziri mkuu Wanjiri. moto moto kweli, lakini kwanza tuingie nchini Kenya ambapo kama mwenzangu Patrick Ndwima na alivyodokeza ni kwamba Kenya imesherehekea sikukuu ya kitaifa ya Mashujaa ikiongozwa naye rais mpya William Ruto, na ambapo Wakenya wengi kupitia mitandao ya kijamii na vyombo vya habari wamekuwa wakisema matarajio yao, na kitu ambacho nimekiona kwenye magazeti au vyombo vya habari vya Kenya ni kwamba uh, waandishi wa habari wanasema kwamba uh, hotuba ya rais imekuwa ni ndefu sana kuliko walivyotarajia wakisema kwamba imekuwa ndefu kiasi cha kwamba hawakuweza kushika hasa ni nini watasema ni alichopendekeza. Wengine wanasema pia kwamba hotuba yake japo ilikuwa ndefu, wananchi wa kawaida wanasema hawakutaraji au hawakusikia matamshi yaliyowaliwaza mioyo kutokana na hali ngumu ya maisha au matumaini ya kuinuka kwa uchumi. Na siku hii kwa kawaida huwa inawatambua au kuwaenzi Wakenya waliofanya mambo ambayo sio ya kawaida na mambo ambayo yameletea nchi sifa. Kwa mfano pia, kupigania uhuru ni moja wapo, na kuna kama yule jamaa ambaye mashuhuri kabisa wanamjua, Kipchoge, mwanariadha huyo, mwanariadha ambaye anatanda kote ulimwenguni, yule ni shujaa pia. mm -hmm. Na leo pia rais amemtambua mmoja wa mafundi ambaye anashughulika kwenye shughuli ya nyumba ambazo rais mpya ameahidi zitakuwa ni za bei nafuu kwa wananchi wa kawaida. kwa mm hivyo -hmm. huyo fundi pia ni shujaa. Sasa siku yenyewe imesherehekewa lakini tunaona pia ni muhimu kusikia baadhi ya vijana wanasema nini. Na ni kwa sababu hiyo, ikiwa siku kuu ya kitaifa ya, ya mashujaa uh, tuna Evans Wanyela ambaye ni kijana kutoka Bungoma magharibi mwa Kenya. Bungoma kule. Mm -hmm. Tuna wasikilizaji wengi kule Bungoma, na, sasa Wanyela, ningetaka wewe kama kijana na utueleze, je, hali imekuwaje kwako kama kijana na imechukuliwaje ime siku hii inaposherehekewa nchini Kenya? Mimi kama kijana tunapoadhimisha hii sikukuu ya mashujaa, kwanza kabisa, mimi kama kijana nina matumaini makubwa sana na mengi katika serikali yetu j ambayo aa i ya rais ile ya mtoto, na kama kijana mimi mwenyewe nimesomea taaluma ya ualimu, lakini sijaajiriwa na serikali na matumaini yangu ninapoadhimisha, eh, sikukuu ya leo ni kwamba angalau haja ambayo rais wetu alitoa ya kuajiri waalimu hazingatie si hile na tuajiri na tunashukuru sana jambo. La pili ni kwamba hali ya uchumi imezoeka sana sananini, gharama ya maisha imepanda juu, na pia kipato pia kimedidimia. Na ningependa rais wetu kafadilisha siku ya leo, angalau aangazie sekta ya uchumi, na hata pia biashara, pia viwanda vingi sana. Vijana wengi sana humu, wengine hawana kazi, sijui wanyela wewe ushauri wako kwa vijana wenzako ni upi wakati huu wa maadhimisho hayo ya mashujaa, au siku ya mashujaa? Naam, ningependa kuwashauri vijana wenzangu ya kwamba wajitume. Maisha ya sasa ni kujituma tu, kwa vile wakiketi tu wakitarajia kwamba serikali itawafanyia kwa kila kitu, hapana, wajitume, angalau pia wanapojituma serikali pia itakuja iangalie ni kitu ambacho wanafanya. Alafu pia ningependa tu wahimiza wajikunde, wajitie bidii. Asanti sana Wanyela ukiwa Bungoma, endelea kusikiliza uh, VOA Express popote ulipo, pamoja na wasikilizaji wengine wengi. Wengi wanauliza siku hii ya mashujaa ni ipi? Zamani ilikuwa ikijulikana kama Kenyatta Day au siku ya Kenyatta, ambapo ilikuwa ikisherekea mwanzilishi wa nchi pamoja na wapiganaji wengine wa uhuru, lakini kuanzia katiba mpya ikawa kila Mkenya ni shujaa na sasa inasherehekea mashujaa wa Kenya. Basi ndogondogo ndogo, na kibao hiki cha simi kinaitwa neck wire VOA express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo, sasa Redio Bungoma nchini Kenya, Redio Mitume Kitale nchini Kenya, tuna Redio RTGL kule Kirumba DRC, Redio Muungano Oicha DRC, miongoni mwa nyingine nyingi. Kwako kwa Patrick, Tanzania kunaendelea nini? Tanzania kama nilivyodokeza, ni kwamba ukosefu wa ajira na kushindwa kujishughulisha kwa vijana nchini humo kumetajwa kuwa ndio chanzo cha vijana wengi kujiingiza katika makampuni na taasisi za fedha kwa lengo la kupata pesa za haraka, huku taasisi hizo zikiishia sh... ziki kuwatapeli, suala ambalo serikali ya nchi hiyo imesema inaandaa mpango wa kuwakutanisha vijana wa nchi nzima ili kuweza kutatua changamoto zinazowakabili basi. Mwenzetu Amri Ramadhani ameongea na msichana anaitwa Amina Mwakichui na amemuuliza kwa nini wamejihusisha au wameingia katika taasisi hizi za fedha ambazo zinaonekana hazina lengo la kuwakwamua. Swala la kwanza ni ukosefu wa ajira, hakuna ajira. Kwa hiyo mtu anapoambiwa kitu kama hicho, kwake anaona ni kitu rahisi, bora nifanye ile aweze kupata kipato ambacho kitamwendesha kila siku katika maisha yake. ya pili, vijana wengi hatupendi kujishughulisha, tunaona kwamba nikiingiza pale langu siimekaa na faida napata. Kwao mtu anaona ni rahisi, bora niingie ingaje kila siku kuna matukio. Lakini umaskini, ukosefu wa ajira na kuto kupata elimu labda ya ujasiriamali na biashara, ndio inatufanya kila siku sisi tunaingia katika majanga. Endapo kutapatikana ni ajira, zitaanza kutoka makampuni, viwanda mbalimbali vitafunguliwa, vijana wengi watajiingiza katika makundi hayo. Watakapoingia katika ajira, haya mambo mengi watajiepusha nayo. Basi umemsikia Amina Mwakichui ameeleza sababu ambazo zinawapelekea wao kuji kujiingiza katika taasisi hizo, eh, kuna kukata tamaa baada ya kutopata ajira na mambo mengine vilevile. Uh, mwenzetu Ramadhani amezungumza na naibu waziri ofisi ya waziri mkuu, kazi na vijana na ajira, anaitwa Patrobas Katambi. Amemuuliza, je, serikali ya Tanzania ina mpango gani kuweza kuwasaidia vijana hawa? Hata hivi karibuni tuna mpango wa kukutana kitaifa na vijana wote waliosoma wasiosoma walio kwenye changamoto mbalimbali mbali, mbali na zile tulizo nazo, lakini tuwasikilize eh, kuwatambua kuwasikiliza na kuwahudumia kulingana na mahitaji walio nayo kwa kulingana na, na tofauti zao ia za kiuchumi au tofauti za viwango vya elimu. Lazima tuwaweke katika klasta mbalimbali ili tujue wote tunaweza tukawasaidiaje kulingana na eneo alipo au kwa sifa na vigezo alivyo navyo. Kwa hiyo ni wajibu mkubwa katika kuhakikisha vijana wetu, kwa kweli tunawapa heshima, tunawatambua na kuwasaidia kuweza kufikia matamanio yao kiuchumi, lakini pia ajira na vitu vingine. Basi eh, tuwe na matumaini kwamba mpango huo mzuri wa serikali ya Tanzania utatekelezwa na vijana waweze kunufaika, wapate ajira wasitumbukie uh, wasi katika matatizo haya ya kujihusisha na taasisi ambazo, uh, wanafikiri watapata pesa kwa haraka, lakini mwishowe wanakuta wametapeliwa, wame wame kweli kabisa. Na tukiendelea tu na VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kwamba redio shirika bado ni nyingi, orodha ni ndefu kweli, zikiwemo pia Voice of Africa Korogwe Tanzania, Chuchu Radio Zanzibar Tanzania, 255 Global Radio kule Dar es Salaam, bila kusahau Redio Malaika kule Lubumbashi, Radio Soleil Butembo na vilevile Redio Ituri huko Bunia, DRC. Sasa bila kusahau kuna redio naitwa redio uh, Ngoma ya Amani iko Apile iko huko Baraka Baraka Fizi. Basi ndio hayo yote, ndio linaitwa RNA. Ah basi, ndihayo, okay. Aa, basi yeah. Ni kweli kabisa na nyingine nyingi ambazo kwa kawaida tunaendelea kukumbusha ni zipi, lakini sasa tupate habari za kimataifa. Habari za hivi punde zinasema kwamba waziri kumu wa Uingereza Liz, uh, Truss amejiuzuru kama kiongozi wa chama cha Conservative. Katika hotuba fupi, Truss amesema inabidi kuondoka madarakani kwa ajili ya umoja wa chama chake cha Conservative kwa maslahi ya taifa. Amekabiliwa na shinikizo kubwa kutoka ndani, na chama, ndani ya chama chake kufuatia sera za kiuchumi ambazo zimekosolewa vikali. Kujiuzulu kwake kumetokea muda mfupi baada ya kujiuzulu kwa waziri wa mambo ya ndani Suella Braverman. Kiongozi huyo ataendelea kuwa waziri mkuu hadi chama chake cha Conservative kitakapomteua kiongozi mwingine, na amekuwa madarakani kwa kipindi cha siku 45 tu. Tutaendelea kukupa taarifa zaidi pindi zinavyoingia. Umoja wa Ulaya leo umekubaliana kuweka vikwazo vipya kwa makampuni yanayouza ndege zisizokuwa na rubani drones kwa Russia, ambazo zinatumiwa kuishambulia Ukraine. Ofisi raisi ya rais wa jamhuri ya Czech, mwenyekiti wa umoja wa Ulaya hivi sasa imetangaza makubaliano hayo kwenye Twitter leo ikisema yamefikiwa baada ya siku tatu za mazungumzo na mabalozi wa Umoja wa Ulaya, na vikwazo hivyo vimeanza kutekelezwa kuanzia leo. Leo alasiri, ofisi hiyo imesema EU itazuia mali za watu watatu na kampuni moja wanaohusika katika uuzaji wa ndege hizo. Kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Uganda, UNOC, inatarajia kupata ufadhili wa dola bilioni tano hapo mwakani kwa ajili ya ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi, mradi uliokuwa unapingwa na EU. Mkurugenzi mtendaji wa UNOC ameambia Reuters mapema leo, bado hatujafikia makubaliano ya ufadhili kwa ajili ya mradi huo, lakini tunatarajia hili litafikiwa katika robo ya kwanza ya mwaka ujao, mkurugenzi mtendaji Proscovia na Banja amesema. Mwezi Februari, kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total Energies na mshirika wake China Oil Corporation zilisaini mkataba wa uwekezaji na Uganda na Tanzania kuanzisha uwekezaji wenye dhamani ya zaidi ya dola bilioni kumi na watu watano wameuawa leo wakati polisi wakikabiliana na waandamanaji katika mji mkuu wa Chad Njamena, katika maandamano yaliyopigwa marufuku dhidi ya utawala wa kijeshi. Mamia waandamanaji wamejitokeza kuadhimisha tarehe ambapo jeshi lilikuwa limeahidi awali kukabidhi madaraka. Muda huo sasa umeongezwa kwa miaka miwili zaidi. Mwandishi wa AFP aliona miili mitano kwenye sakafu ya hospitali ya jiji iitwa Union Chagua Hospital miwili wamefunikwa na bendera ya taifa ya Chad na mitatu ikiwa na shuka nyeupe zilizojaa damu. Kamau Dibanji anasema eshi, maisha yako ujiepushe na masuala yanaweza kukuletea msongo wa mawazo kule kwenye Kenya <laughs> mnasema <laughs> Msikilizaji hapo magumu, lakini sasa unaposema stress free pale, kuna swala la barazani. Msongo wa mawazo unaweza ukauepuka, lakini maswala la barazani kumbuka ndio hili limeingia, yaani kibao kimetufungulia maswala la, na hapa nao utalielezea kama hili stress free, maana yake tunazungumzia kuhusu mitandao ya kijamii ya mapenzi ama inaunganisha wapenzi. Sasa hapo ndio utalieleza kama kuna stress free ama kuna stress, mimi sijui. Lakini kwanza, uh, kufuatia tulilouliza kwamba je, wewe unaamini mitandao ya kijamii iliyotengenezwa kukutanisha wapenzi Kabla ya kusoma maoni ambayo ni mengi sana, kwanza tupate msikilizaji ambayo yuko kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye swala la barazani hapa Express, staja jina na eneo unakotokea na useme, je, wewe unaitambua au kuiamini mitandao ya kijamii iliyotengenezwa ya kukutanisha wapenzi. Unaongea uh, na msikilizaji wenu kutoka hapa Gambasingu, wilayani Kilima mkoani Simiyu. Uh, mimi, mimi nadhani sawa natambua kwamba mtandao wa kijamii kuna baadhi ya kurasa ambazo waka zinatumika kwa ajili ya kukutania, lakini mi najua mtandao wa kijamii zimewekwa kwa, kwa fursa mbalimbali mba, kama utangazaji wa biashara na mambo mengine, yaani kama vile ni, ni mawasiliano mbadala lakini Amos, unaona kama kuna madhara yatokanayo na mitandao hiyo ya kijamii na pengine, matapeli wawili wanakutana, au mmoja anakuwa ni tapeli na mwingine anamwamini bila kujua kwamba ni tapeli anayempenda? Ah, hilo ni ni ni hilo ni kweli lipo, kwa sababu unaweza kumkuta mtu mtandaoni ameweka picha labda ya mwanamke akaweka mrembo pale. Sasa wewe mwanaume unaweza kwenda pale ukaanza kuchati, kumbe unachati ni mwanaume, mwishowe kuna siku nakuja kutapeliwa. Hilo lipo sana. Aha, lakini labda pia kando na utapeli, je, unaamini kwamba kuna baadhi ya wapenzi au wachumba wanaokutana kwenye mitandao na hatimaye wanabahatika na kuishia hata kwenye ndoa? <laughs> hilo lipo, lipo kweli na mda mwingine mnaweza kweli, kuna wengine waaminifu kwenye mtandao, unaweza wakuchati naye kweli ni mwanamke, mkapanga process ya kukutana kwamba tunakutania wapi, mnaweza wakwenda kukutana kweli. Hilo lipo, watu wanafanya hivyo, na ndoa kweli zinaweza wakupatikana kupitia kwenye mtandao. Asante sana Amos, Amos labda Amos, labda kidogo tu utoe ushauri wako kwa wanamitandao basi, utaambia watu nini? Mimi na washauri tu wawe makini wanapofanya hayo mambo, wawe wa, wa makini kwa sababu matapeli wengine wamekuwa kwenye mtandao, unaweza kuambiwa kwamba ni binti sehemu fulani, ukajikuta umeingia kwenye kwenye mambo ya sio usiana, unaweza kutapeliwa kweli makini tu. Shukrani sana Amos e, Wambao kutoka huko Simio, Tanzania. Alichozungumzia Amos e, kama unafikiri nao kumesha kufikia unapata watu wanakuomba urafiki kwenye Facebook. Naam. wanakutumia picha nzuri ya urembo sasa. mm -hmm. mm -hmm. watu kama hao ukiwaona uwe makini zaidi. Haya, Haya. Basi. Huyu Kambale Eri Mbulula yeye anasema mtandao wa kijamii sio wa mapenzi, ila imetengenezwa kwa kazi na mazungumzo Asman Nyongesa anasema kwa upande wake kwamba mtandao unasaidia kuangalia sura ya mpenzi unayomtamani. Kuna sura nyingine zinapendeza sana, yeye anafurahia sana kuona sura za watu wengine kule kwenye mitandao. Joshua mjukuu wa Nila kutoka huko Mwanza, Tanzania, anasema mitandao ya kijamii ilitengenezwa sio kwa kukutanisha wapenzi tu, bali ilitengenezwa ili watu wafahamiane, haijalishi anatoka bara gani au nchi gani, maana yake kurahisisha mawasiliano. Ali Mrangi anatoka kule Dar es Salaam anasema ndio, mitandao ya kijamii inatukutanisha sana wapenzi. Hata mimi binafsi nina mke ambaye nilikutana naye katika mitandao ya kijamii unasikia, ina uzuri wake. Mm -hmm. Basi tuwashukuru wote waliochangia kwenye mada hii. Moja kwa moja Express, bila muziki hatujakamilisha kazi. Tunaungana naye Zuchu, anakuja na kitu chake hiki, fire vitu vizito hivyo kama u kutoka kwake uh, producer Aida Issa ah. Na anachangamka pia kwa upande wa pili, naona group yote upande wa pili wanachangamka. <laughs> Kwelikweli, kama ukipewa mahaba kama haya. Ah, ni fire kweli. Wimbo umepangiliwa vizuri kabisa, ah, uondoki ah. Unanata pale, mambo kali sana naona hapa kuna mambo ya maisha tu, miondoko ya maisha. Tukiwa bado tunasherehekea siku ya mashujaa ya kitaifa nchini Kenya, kuna suala bado la vijana. Na Salma Muhamed ameangazia suala hilo akisema kwamba awali siku hii ilikuwa inawakumbuka sana viongozi waliopigania uhuru, na wengi wao walikuwa ni marehemu, walikuwa wanakumbuka wameshakufa siku nyingi, lakini hilo linabadilika polepole pole. Ila Wakenya sasa wameanza kuwatambua hata walio hai mm. Wawe vijana wawe viongozi, na pia wawe kwenye taaluma mbalimbali mbali. Basi nakubaliana nao <laughs> basi express hivi leo haina budi kuambulika vijana mashujaa wa kizazi cha sasa ambao wametambulika kwa juhudi zao za kuweza kupasa sauti na ta maslahi ya masla hiya, wanawake wasiojiweza katika jamii. Hebu tusikie hali ilivyo. Kwa majina, naitwa Yasmin Mohamed Nasur. Niko na umri wa miaka ya ishirini na saba. Naitoka Nairobi kule Kibra. Mimi kuanzisha supab Sh ni shirika ambalo linapigania haki la wamama na wasichana, na supab nilianzisha kutokana na ile maisha ambayo mimi kama Yasmi nilipitia, nikakuwa laki kurikrutiwa. Nilichukuliwa katika shirika la wasichana ambao ni mayatima kule Kibra, na nifunzwa, nikapewa mafunzo mbalimbali mbali kuhusu maisha na pia kuhusu hizi masuala za hedhi. So nilivyotoka ndio nikafikiria kuna wale mayatima ambao wako kule manyumbani ambao hii shirika ambalo ilinichukua hazijawafikia na mahali niko kuna mtu ambaye ametembea na mimi, mbona nisichukua wasichana wengine ili niweze kutembea nao? Nikaanza organization, tunakutana na wasichana tunawapea mafunzo mbalimbali alafu nikajoin another organization tena, hapo nikakutana na wasichana, tumekuwa tukipeana sanitary towel, tumekuwa na, tuko na library ambayo shirika ambalo linaitwa together for Better iliweza kuestablish. Tangia nianze hilo shirika, nimeweza kutembea sehemu mbalimbali na mimi kukutana na wanawake kutoka dunia nzima. South Africa last 2019 ilikuwa one of my biggest achievement manake niliweza kwenda kule mbele na kuzungumzia zile changamoto ambazo wasichana na wamama katika vijiji ama vitongoji duni wanaweza kupitia. Kwanza nilianza na ile East African Nubian Award katika community yetu, na nikakuwa nominated under community service. Alafu 2020 nikakuwa nominated katika Zuri Awards platform ambayo ina celebrate outstanding women wa, wa wanawake ambao wana wanatransform lives na pia wanabring ile social change. Last year, uh, kwa masuala ya Covid 19 nilikuwa awarded kama youth of the year siku ya mashujaa. Nikakuwa celebrated kama shujaa wa Kibra. Walikuwa hawaangalii tu wale mashujaa wa zamani, lakini walikuwa wanaangalia shujaa wa sasa hivi. So nafurahia kuona watu ama nchi yangu Ikini celebrate because inanipa ile motivation na pia inspiration ya kuendelea kufanya vitu ambavyo nafanya. Haya, hata sisi tunawapongeza vijana hawa mashujaa. Ha, amefanya kazi nzuri yeye kama yatima, amewakumbuka mayatima wenzake mm -hmm. Na uh, hawa, hasa hawa ambao hawana hata uwezo wa kupata zile padi wakiwa katika hedhi ni jambo zuri kabisa uh, alifanya ni shujaa, ongera ni shujaa. hmm. kwa kweli. Na tunapoelekea kukamilisha view express, tuangalie baadhi ya mambo yanayovuma na kutanda kwenye mitandao ya kijamii. Tunarudi Nairobi, Kenya. Kuna nini? Miguna Miguna ameingia, ameingia haya. <laughs> Mwanasheria na mwanaharakati wa Kenya Daktari Miguna Miguna amerejea Kenya akizungumza na waandishi wa habari baada ya kuwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta leo Miguna aliyekuwa kizuizini kwa zaidi ya miaka minne nchini Kanada baada ya kufukuzwa tangu mwaka elfu mbili kumi na nane ameshukuru rais wa nchi hiyo William Ruto kwa kumruhusu kuingia nchini humo. Miguna Miguna alijitahidi mara nyingi sana, alijaribu mara nyingi kurudi nyumbani wakati wa Uhuru Kenyatta na nini, lakini ilishindikana, lakini amesema hivi mm -hmm. kuna tamko atatoa, amesema kidogo tu atulie kuna mambo atayatoa, atayatoa lakini, kuna neno aligusia, amesema hivi, kilichomtokea hakitakiwi kumtokea mtu mwingine yoyote. Haya basi, ni amekaribishwa na amefika siku ya mashujaa na yule jamaa. Haya, tukiwa bado nchini Kenya, uchaguzi umefanyika hivi karibuni, na tunaingia kwenye siasa za kule mashinani kaunti. Sasa kuna kaunti moja ambayo moto umewaka tayari katika siku chache tu baada ya kubuniwa. Nazungumzia kaunti ya Meru, ambapo wale wajumbe wote au madiwani wamempinga gavana wao. Ha, na jana wakati akitoa hotuba ndani ya bunge la kaunti, aliachwa peke yake. Walitoka wote wale wale, madiwani wote wakatoka. Kisa na sababu, wanasema ameteua tayari, ameteua familia yake kwenye ngazi za juu katika kaunti hiyo, mmoja akiwa ni mume wake eh, na wengine, wengine wakuwa maafisa wa ngazi ya juu kutoka familia yake. Naye kwa upande wake anasema madiwani hawa wananishurutisha pia kuwateua wapenzi wao kwenye viti maalum <laughs> vya kaunti. Sasa swali linaulizwa na wananchi wengi, je, ni mambo ya kuteua viti au ni kuhudumia wananchi kabisa? <laughs> Moja kwa moja kwenye swali la leo, tuliuliza Jenerali Mohozi huyu ni mtoto um, wa ni mwanawe Rais wa Uganda Yoweri Museveni, akiwa kiongozi atakuwa kiongozi wa namna gani, kutokana na ujumbe wake wa Twitter wa Haya, majibu ni mengi sana. Namwona Ezekiel Silas anasema kinachofanyika Uganda ni intelijensia ya kumwandaa rais Museveni mwanaye kuchukua nchi baada yake. Naye Avitus Damian Kakwai anasema Mohozi sio kiongozi na hana sifa ya kuwa kiongozi, angebaki huko jeshini kushika bunduki tu na Msalimu Mwendo anasema tutamwona kama ataweza kuchukua Nairobi akiwa rais. Hapo ndipo tunakamilisha VOA Express kutoka hapa jiji kuu. Jina langu Harrison Kamau, tumeshirikiana na Patrick Ndwima na upande wa pili tunaye Aida Isa. Basi furahia popote ulipo. <muchilio>