the like hits. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni Ijumaa, tarehe ni 21 mwezi wa 10 mwaka wa 2022. Jina langu Harrison Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo na kama alivyokuambia Harison Kamau, hii ni VOA Express na leo hii siku njema tulivu ya Ijumaa tunakamilisha e, juma hili e, kwa matangazo haya leo, tukiangazia mambo mengi kadha wa kadha e, tutaangazia namna gani muziki wa Afrika unavyozidi kusonga mbele hapa Marekani na kutambuliwa rasmi katika moja ya tuzo kubwa kabisa e, ya muziki ya mwaka huu ambapo kipengele kimoja kitakuwa ni muziki kutoka Afrika. Wanasema kila siku Kiswahili kitukuzwe. Naam, basi kinatamba kweli kweli, kukiwa na mjadala mkali kweli kweli, kitumike mm -hmm. hadi wapi na kitumike katika mataifa yapi na kitumike na kina nani. Tutaangalia pia kwa kina kuhusu lugha ya Kiswahili. Naam, vilevile leo Ijumaa tuna burudani e, mwishoni mwa juma hili tunaelekea katika e, mambo yako mengi tu e, kule nchini Tanzania, unaambia ni wiki ya debi ya Kariakoo, Simba na Yanga wanakutana uso kwa uso kwa uso. Kwa hiyo jiandae Jumatatu eh, Jumatatu shughuli ni pevu kwelikweli, ama hata hiyo Jumapili jioni kujua nani kapigwa eh, au nani anacheka nani anacheka, ananuna. Ni mambo ya VOA Express, na unajua hayakamiliki kabisa bila kibao cha mziki, yote haya yakifanyikia kutoka studio 15 hapa Washington DC, na mara mmoja naona tuelekee kwenye lugha ya Kiswahili ambayo tunaitumia sasa hivi Nama. Sasa uh, Harison Kamau, hivi sasa kuna mjadala mkubwa unaoendelea juu ya lugha ya Kiswahili hasa eh, katika ukanda wa Afrika ya Mashariki ambako ndiko Kiswahili kimezaliwa. Ikumbuke Kiswahili ndiyo lugha yenye wazungumzaji wengi na iliyosambaa zaidi kati ya lugha za Kiafrika, kikiwa kimesambaa mpaka nje ya bara la Afrika kule mashariki, eh, maeneo ya Uharabuni, ukienda Oman pale Eh, unaambia ukienda Maskat pale Bwana Kamau, uwe makini kwelikweli, kweli kuzungumza Kiswahili, maanake unezakutana na mzaliwa wa Oma akakwambia, ndugu yangu mbona unadisema E, kimezagaa mpaka kule lakini kumbukwe vile vilevile e, mataifa kama ya Afrika Kusini e, Uganda ambayo yenyewe ilikuwa ina kiwango kidogo cha wazungumzaji wa Kiswahili, licha ya kwamba ni nchi ya Afrika Mashariki, imeweka bayana kwamba inafundisha Kiswahili e, kwa katika shule zile za Uganda. Hali kadhalika Afrika Kusini nayo imeweka bayana. UNESCO imeitambua Kiswahili kuwa ni siku muhimu ya kila eh, Julai saba inapofika. Sasa, je, viongozi wa maeneo hayo ya Afrika Mashariki wanatoa ishara ama msukumo wa kufanya vijana waone hii lugha ni muhimu na wajisikie fahari wanapoizungumza? Kwenye laini ya simu hapa tunaye eh, Daktari Neema Mturo. Daktari, labda utuambie, je, wewe kama mwanazuoni, mdau wa Kiswahili, mtaalamu wa Kiswahili Unaonaje, je viongozi wanatoa mshawasha wa vijana wawashwe kukitumia Kiswahili? Ndugu uh, mtangazaji, kwa upande wa Tanzania, kwa upande wa Tanzania tunamshukuru mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan amejitahidi sana uh, katika kuweka motisha kwa vijana. Uh, katika kuhakikisha wanakipenda Kiswahili, kwa hususan, tunaona kwamba uh wamepewa kipaumbele. La, waziri wa elimu alitangaza pia kwamba wale ambao watasoma kozi ya Kiswahili katika vyuo vikuu watapewa kipaumbele pia katika mkopo. Hii ni kutokana na kwamba ni, ni katika jitihada ya kuhakikisha kwamba inakiinua Kiswahili, na waziri hawezi akatamka tu mwenyewe bila kupata manda, mandeti kutoka juu, na lakini tunaona pia kwa wenzetu wa mataifa ya jirani tunaona kwa, kwa kiasi fulani katika kampeni zao tuliona wakitumia lugha ya Kiswahili kwa kiasi kikubwa sana, lakini tunaona pia baada ya kuingia madarakani, tunaona tena wanakuwa wanajisahau. Lakini kwa upande wa Tanzania sisi bado tunaendelea, Mheshimiwa Rais popote pale anapokuwepo anazungumza Kiswahili, popote pale anapotembea, hata kama akiwa Kenya huwa no. anazungumza Kiswahili. Kwa hiyo kipekee niseme kwa Tanzania tunajitahidi, lakini kwa upande wa nchi jirani za wenzetu kidogo kuna shida lakini nadhani pia kuna wakati itafika mahali watatambua umchangu kwa sababu, kama una uwezo wa kuzungumza Kiswahili kwenye kampeni na ukiingia madarakani Kiswahili tena kinakuwa kigumu, tunapata utata. Kwa nini? Kwenye kampeni Kiswahili kilikuwa kirahisi, lakini kingia madarakani Kiswahili kimekuwa kigumu. Sasa nadhani labda... pia tu... tunaona vitu kama hivyo. Daktari, labda ungetueleza vile vile, je, kwa vijana wenyewe wanachukuliaje? Kwa tafiti mbalimbali ambazo mba mmefanya, uh, wenyewe wanaona kwamba ni lugha ambayo, uh, ni muhimu kwao kuitukuza Aa, o, kwa upande wa Tanzania, naona kwa miaka hii sasa hivi vijana kidogo wamefunguka tunaona vijana wanakithamini na wanakipenda Kiswahili, lakini kwa upande wa nchi za jirani wenzetu kidogo naona kiswahili kwao bado ni shida kwa, kwa sababu mimi nimekuwa nikizunguka katika hizi nchi za East Africa, nimeona kuna utofauti mkubwa sana. Wale wenzetu wanachanganya sana Kiswahili na Kiingereza, na mara nyingi sana wanatumia sana Kiswahili au lugha zile za, za asili na ni Kiingereza au lugha zile za asili Uh, kwa hizi nchi za Kenya na Uganda nimezunguka sana huko na nimewaona vijana pia, na Kiswahili wanachoongea unakuta si Kiswahili kile fasaha, ni mchanganyiko wa Kiingereza na Kiswahili. Lakini pia ambacho nimejifunza, nimegundua kwamba ni watu ambao wanakipenda Kiswahili lakini wamekosa fursa na wenye wame, wamekosa fursa yaani, wamekosa wale watu ambao wangeweza kuwasaidia ili waweze kukithamini Kiswahili, ndicho kitu ambacho nimekigundua. Asante sana uh, Daktari Neema Mturo. Um, wewe ni mhadhiri um, pale chuo kikuu cha Makumila Arusha nchini Tanzania. Unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. Poa sana sauti ya Kiganda kule Iritina wakiwa naye Palasou, anasema nakupenda sana ndani ya VOA Express hapa Washington DC, na nikiashiria kamili kwamba tutaangazia mambo ya burudani kidogo na ninazungumzia kuhusu tamasha la mziki wa Marekani, yaani American Music Awards ambazo zitatolewa hapo Novemba 20 kwenye ukumbi wa Microsoft mjini Los Angeles. Tunapozungumza sasa hivi ni kwamba a, kwenye vitengo tofauti ambavyo vime vitashiriki kwenye tamasha hilo au kwenye tuzo hizo, ikiwemo vitengo vya filamu vya mziki bora zaidi, video bora zaidi a, wakati huu kwa mara ya kwanza ngoma za Afrika zimepewa kitengo yani, inazungumzia kuhusu Afrobeats na, tunapozungumza sasa hivi ni kwamba uteuzi ama kura za kupiga kwa njia ya kimitandao tayari zimeanza kwa vitengo vyote isipokuwa K-pop ambao kura yake kutoka kwa mashabiki itaanza hapo Novemba mosi kabla ya kufanyika kwa tuzo zenyewe kutolewa Novemba 20, lakini kuna suala ibuka kwa sababu pale ambapo wanamuziki wa Afrika wamewekwa kwenye mashindano hayo au tuzo hizo, waliotajwa wanaonekana kutoka kwenye taifa moja tu la Kiafrika, na ninamzungumzia Burna Boy, CK, Fireboy DML, Tems na Wizkid ambao wamewekwa kwenye kitengo cha Afrobeats kitakachoshiriki kwenye tuzo hizo. Ili kuangalia swala hili kwa kina kidogo tu, tunaungana naye William Lusige akiwa Nairobi. William, karibu sana kwenye VOA Express. Wewe kama kijana, tuzo hizi ambazo kwa mara ya kwanza nataka kuzungumzia za Afrobeats, zimelenga Afrika, lakini zinaonekana zimeegemea tu upande mmoja wa Afrika au nchi moja Nigeria. Je, nini kinafanya kwamba wanamziki wa Nigeria wameshamiri kiasi hiki katika jukwaa la kimataifa. Uh, inaonekana, inaonekana kama mawasiliano yanakuwa ni shida kidogo, Lusige, hatukupati vilivyo upande huu, labda sijui kama ni position yulioketi au labda tu ni matatizo ya kiufundi. Hebu zungumza kidogo tusikie kama tutaelewana, na kama una nipata vizuri. Na, na kupata sasa hivi. Na nadhani kwa nini wasanii wa Nigeria wameweza kuchaguliwa labda ni kutokana tu na kwamba mkuu wao, so, hapo ni maarufu sana katika bara la Afrika na pia asili yake pia ni Nigeria. Maana yake ni kwa nini kama ulianza kutumika nyama ni hapo ni kwa sababu kusini na watu wapo wapo kwa yeah, hivyo sidani kama kuna kosa, manake ndo mara ya kwanza tasnia ya mziki wa Afrika imeweza kutambuliwa katika tuzo hizi za Marekani. Nadhani ni muhimu sana manake wale na Nigeria ya mziki wa Afrika tunafurahia, wa licha kwamba mataifa yetu hajaweza kuhusishwa ama hayana wasanii pale, lakini ahii a ya mojawapo ya kuweza kukaribisha mziki wa afrika ya Uh, japo hatukupati vizuri sana lakini kuna swali natumai kwamba tutakupata wakati unanijibu. Uh, kuna mjadala ambao umekuwa ukiendelea unasema kwamba wanamziki wa Nigeria wanaonekana kushamiri sana kutokana na idadi kubwa ya wananchi wa Nigeria yani, ifikapo ni upigaji kura kwenye mitandao inakuwa kwamba wana idadi wana mamilioni ya watu kwa hivyo wanasemekana kwamba sio, labda ni bora sana kuliko wengine kutoka mataifa mengine, lakini idadi ya wa Nigeria ni kubwa sana. Unakubaliana na hilo? Nadhani inakubaliana na hilo kwa asilimia kubwa, maanake Wanigeria kwanza wanapenda mziki wao. So kama hapa Afrika Mashariki, ambapo unakuta labda kama msanii anaimba kwa lugha ya Kiswahili ni hana wasai wengi. Kwa hivyo nadhani Wanigeria kwanza wameweza kushabikia mziki wao, sababu ambayo imefanya kuuza kupendwa na watu wengine katika bara Afrika na katika maeneo mengine ya ulimwengu. Kwa hivyo kutembea dunia nzima, popote ambapo anampata Nigeria anasikiza mziki kutoka kwao na afro. Jambo la pili, pia wale wasanii wa Nigeria wanaimba kwa lugha ambayo ni ya Kiingereza, kwa hivyo -hmm. inafanya aunafanya mziki kuweza kusikizwa na watu wengi zaidi, wingi wa ya lugha ya Kiingereza, huwezi kalinganisha ambacho nam nam. Asante sana Lusige, matumoni yako kwa niaba ya vijana umetoa kuhusiana na afrobeats, ama tuzo za muziki za Marekani ambazo zinafanyika mwezi ujao tarehe ishirini. Asanti sana na tunatakia kila laheri. Bana Boy, CJ, Fireboy, DML, Tems na Wizkid wakiakilisha bara lote la Afrika. Sasa tupate habari za kimataifa. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson na waziri wake wa zamani wa fedha Rishi Sunak wanaongoza katika kinyanganyiro cha wagombea wanaoweza kuchukua nafasi ya waziri mkuu wa Uingereza Liz Truss siku ya Ijumaa, huku wagombea wakijitahidi kupata uungwaji mkono kwa kuwa viongozi wa chama cha Konservative katika ushindani unaofuatiliwa kwa haraka baada ya Trus kujiuzulu siku ya Alhamisi na kumaliza wiki zake sita madarakani. Wale wanaotaka kuchukua nafasi yake walikuwa wakijaribu kutafuta kura mia moja kutoka kwa wabunge wa Konservative wanaohitajika ili kugombea wadhifa huo, huku wa Konservative wote lakini wakikabiliwa na hali ngumu katika uchaguzi mkuu ujao kulingana na ukusanyaji wa maoni. Ushindani wa kiti hicho unatarajiwa kuwa ni waziri mkuu wa tano wa Uingereza katika kipindi cha miaka sita. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema Ijumaa kwamba madai ya rais wa Belarus Alexander Lukashenko mapema mwezi huu kwamba maelfu ya wanajeshi kutoka nchini mwake na pamoja na Rasia wataunda kundi jipya la vikosi huenda ziisa matunda. Lukashenko alikuwa amesema wanajeshi elfu sabini wa Belarus na takriban wa Rasia elfu kumi na tano huenda wataunda kundi jipya la vikosi vya Rasia na Belarus. Wizara ya Uingereza imesema katika taarifa ya kijasusi iliyochapishwa kwenye mtandao wa Twitter kwamba licha ya video ambayo maafisa wa Belarus wametoa kuonyesha kuwasili kwa wanajeshi wa Rasia nchini Belarus, kuna uwezekano kwamba Rasia imepeleka idadi kubwa ya wanajeshi wa ziada nchini humo. Nam, tukiendelea na, na habari nyingine za dunia, maafisa wa afya wa Palestina wanasema mtu mmoja ameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika mapigano ya usiku wa kuamkia leo, siku ya Ijumaa, katika mji wa Jenin huko ukingo wa Magharibi na jeshi la Israel. Walioshuhudia wanasema mapambano yaliyotokea Alhamisi usiku wakati wanajeshi wa Israel walipoingia katika kambi ya wakimbizi ya Jenin katika uvamizi wa kufanya uhamiaji. Wizara ya afya ya Palestina imesema Ijumaa kuwa kijana mmoja wa Kipalestina alifariki muda mfupi baada ya kujeruhiwa na milio ya risasi ya Israel. Wengine watatu walijeruhiwa kwa risasi wakati maandamano ya wa kipamba moto. Nyumbani serikali inaongozwa na viongozi wa kidini ya Iran inatunisha misuli yake ya kijeshi nje ya nchi. Teheran imetoa ndege zisizo na rubani kwa Rasia, ambazo ziliwa raia wa Ukrain, kuendesha mazoezi katika eneo la mpakani la Azerbaijan na kulipua maeneo ya wakurdi nchini Iraq. Iran imekanusha kupeleka ndege hizo zisizo za rubani kwa Rasia, na Rasia imekanusha kuzitumia nchini Ukrain. Haya basi, ni Yemi Alade. Yemi Alade huyo, kama utakubali ni kwamba alikuwa ni mwanadada wa kwanza kabisa e, wanasema kutusua, yani kufanya vyema kabisa, kutoka katika, katika, katika muziki wa afrobeat nchini Nigeria kabla hawajaja wakina Tiwa Savage e, sasa hivi kuna Tems na Ayra Starr ambao wanatamba kwelikweli e, katika muziki ule wa e, afrobeat kutoka kule nchini Nigeria ambapo Uh, tuzo za muziki za Marekani zimeweka bayana kwamba kuna kipengele hiko, nakuambia kabisa, na ameadimika sana, ya msikia hivi karibuni, labda anapika vitu, unajua wanatulia tena, wakiamka hivi mambo yanakuwa ni mengine. Naam, tunaelekea kwenye masuala ya jicho. Katika maswala ya jicho, e, jicho hii leo e, tunaangazia je, e, tunauandaaje vijana vijana wa kike kuwa uhuru kiuchumi ili kuweza kuepukana na vitendo vya ukatili wa kijinsia waingiapo katika ndoa. Lucy Patrick ametuandalia hii ni wasaa mzuri wa jicho letu. Ninayekualika katika makala haya ninaitwa Lucy Patrick, karibu uambatane nami leo. Tunaangalia tunawaandaaje vijana hasa wa kike kuwa huru kiuchumi, ili hapo baadaye waweze kuondokana na ukatili wa kijinsia uh, nina mambo machache ya kushirikishana na wewe kuhusiana na uhuru wa kiuchumi kwa mabinti ukihusisha moja kwa moja na swala zima la ukatili wa kijinsia. Nataka nizungumze na wazazi wenzangu, hususan kinamama. Natamani kinamama tuwe wakweli kwa binti zetu, hasa wale wamama ambao unakuta yeye ndiye mhimili wa uchumi pale nyumbani, yeye ndiye mlipa kodi ya nyumba, ndiye mlipa ada, ndiye mleta chakula, aidha baba yupo au hayupo. Wamama wengi wamekuwa mihimili ya uchumi nyumbani lakini bado hawawi wa kweli kwa binti zao, hasa kwenye swala la kumwaminisha binti eh, kwa habari ya kuolewa na mwanaume mwenye pesa. Nadhani ifike mahali wanawake tukubali kwamba we are the heroes, sisi ni mashujaa. Ni kitu ambacho tunatakiwa kujivunia na sio kitu cha kulalamikia, so tuwaaminishe mabinti zetu kwamba si tu kuolewa na mwenye pesa, lakini wewe kama binti unatakiwa uolewe ukiwa na wewe pia sehemu ya mchangiaji wa mambo ya kiuchumi nyumbani, isiwe baba peke yake. Itamsaidia kuondokana na unyanyasaji, kwa sababu itafika mahali atakuwa sio tegemezi. Ukimwaminisha binti kuolewa na mwanaume mwenye pesa, unamjengea fikra ya utegemezi. Bi Hadija, wewe unafikiri tunawaandaaje hawa vijana na hasa wa kike? Mi nadhani tuwalee watoto wetu wa kike kwa namna ambayo wataweza kujitegemea wao wenyewe, lakini kuwafanya wa, wawe na ujasiri, kuwafanya waamini kwamba wanaweza kuzikamata fursa, wanaweza wakajijenga kiuchumi. Na nikiri kwamba ni kweli kabisa mtoto wa kike akiwa ana uh, uchumi mzuri anaweza kuwa na maamuzi lakini pia anaondokana na yale uh, manyanyaso ya kijinsia ambayo ya- yako kule nje kwa hiyo ni jukumu letu kuwajengea watoto wetu ujasiri kuwapa elimu nzuri elimu ya darasani lakini pia kuwafundisha biashara, kuhakikisha kwamba uchumi wao unakuwa vizuri hapo mbeleni, ili waweze kuepukana na, na unyanyasaji wa kijinsia ambao mara nyingi umekuwa ukiwakuta wanawake ambao hawana hawana vipato. Ingawa pia hata wale ambao wana vipato, wanajitegemea kwenye uchumi, wapo ambao wanapitia ukatili wa kijinsia. Hapa ndipo ninatia nanga katika makala haya kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick, mambo yamekwenda vizuri sana. Ni kweli, kuwaaminisha wale kina dada zetu kwamba wanajiamini na wajiweze kifedha, basi itazuia mengi na hawatadhalilishwa katika jamii. Wazo nzuri kabisa. Naona kwamba mziki wakati wake umefika ndani ya Vue Express <laughs> Mboso hapa anasema huyu hapa, hebu <laughs> angusha mambo Mboso <laughs> Liwalo naliwe leo, namtangaza sitaki nishauriwe. Ee, namtangaza, huyo hapa huyo, nampenda huyo hapa huyo, ananipenda sijero. Kwa ndugu yenu ni mapenzi nayopatiwa, mwana kanipa kisamvu, kipapatilo nyama ya njiwa Haya, mambo ya Mboso, unaambiwa Mboso eh, anapelekesha kweli nyimbo zake hizo, mahadhi eh, mahadhi ya Kiswahili eh, ya uswahilini kule, unaambiwa pwani pwani eh, unaambiwa ukienda Komoro kule eh, au Mombasa, Mombasa, Zanzibari Lindilindi e, Lindi kule mwambao ule wote wa Afrika Mashariki unaambia, wanampenda kwelikweli Mboso. Haya, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express moja kwa moja, tunaelekea katika masuala ya burudani, ambapo Libe Adede leo ametuandalia masuala mengi yanayojitokeza mwishoni mwa juma ya michezo na burudani. Libe Adede, tueleze nini ambacho e, tunatarajia kukisikia kwa mwisho wa juma hili? Shukrani sana. Ndiyo, kama ulivyosema mwenzangu, timu ya soka ya wasichana wasiozidi umri wa miaka 17 wa Tanzania wanaingia uwanjani hapo kesho mchana, saa 8 mchana masaa ya Afrika Mashariki, dhidi ya wenzao wa Colombia katika mechi ya robo fainali. Mechi nyingine ya robo fainali inatarajiwa kuendelea muda usio mrefu kutoka sasa kati ya Ujerumani na Brazil mechi zingine ni kati ya Marekani dhidi ya Nigeria. Nao Japan watacheza dhidi ya Uhispania katika mechi ya pili hapo kesho mchana. Mabinti wa Tanzania walipata fursa hii baada ya kukamilisha katika nafasi ya pili kwenye kundi da la michuano hiyo inayoendelea huko India. Mabinti hawo wa Serengeti walishinda mechi moja dhidi ya Ufaransa, wakapata sare dhidi ya Canada na kupoteza dhidi ya Japan. Tuachane na soka tuingilie na haya, ni kwamba wapenzi wa mashindano ya mashua maarufu wikendi hii wana nafasi nzuri ya kujifunza na kushindana katika mchezo huo ambao umebobea katika mataifa ya Ulaya na sasa unaanza kuingia Afrika Mashariki. Kwanzia hapo jana, kundi moja la vijana waliobobea katika mchezo huo wanaendelea na mashindano na pia mafunzo kwa wale wana hamu ya kujua mchezo huo. Mombasa Yacht Club, Liwatoni imeandaa shughuli hii ambapo wanawalenga vijana kuanzia miaka 15 kuwanoa na kuwafunza mchezo huo ambao unatarajiwa kushika kasi katika mataifa ya Afrika Mashariki. Kila mwaka jimbo la Lamu, pwani ya Kenya, huandaa mashindano ya madau katika sherehe za kitamaduni lakini, sasa sailing inatoa fani mpya na mtizamo mpya ya mashindano hayo ya mashua baharini. Tukamilishe na burudani ambapo, msimu wa sherehe unapowadia, safu ya burudani pwani ya Kenya inaendelea kunawiri sana na kuwavutia Wakenya. Migahawa na hoteli mbalimbali zimeandaa misururu ya hafla za burudani kwa wapenzi wa rege. DJ Kalonji ambaye anafahamika sana kutokea jijini Nairobi sasa amepiga makao yake pwani ya Kenya, mji wa Mombasa, akiwa pamoja na bendi ya Lavosti Jumamosi hii watakipiga katika hoteli ya kitalii ya Reef. Katika hoteli hiyo wapenzi wa ligi za Ulaya pia wanahakikishiwa nafasi nzuri ya kutizama mechi hizo kwenye big screen. Wenzangu, sina la ziada, hayo ndio nimekuandalia kwenye meza yetu ya michezo na burudani. Mimi ni Collins Liberty Adede nikiwa Mombasa. Asante sana, Liberty Adede, kwa ripoti nzuri. Tunatakia kila la heri na watu pia wanapoburudika huko Mombasa na DJ Kalonji. Basi burudani na kweli, waifurahie. Tunaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo nataka tuangalie idi mambo mawili matatu, baadhi yanayotanda uh, na kushamiri kwenye mitandao ya kijamii. Naam, la kwanza ambalo naliona ni mtanange ambao unatarajiwa kupigwa siku ya jumapili baina ya Simba eh, na Yanga huko nchini Tanzania. Matumbo ni joto kwelikweli, mashabiki wa Simba Yanga wanajiandaa eh, kudhihakiana, eh, kutaniana kuonyeshana ubabe endapo timu zao e, zitashinda katika mchezo huo wa ligi kuu ya soka ya Tanzania Bara, mchezo utakaopigwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa pale jijini Dar es Salaam, maarufu wanapaita Lupaso. Lupaso ni kijiji cha e, marehemu rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, ambaye uwanja huo umeipewa jina lao. Kwe, kwa hiyo watu wanapaita Lupaso kama kijijini Lupaso kwa Mkapa. Na, Mechi hii ya Yanga na Simba inaposubiriwa, wewe umeshakuwa kule mara nyingi, wakati taifa lote linasubiri, hali huwa vipi? Nchi nzima inasimama, maanake siku ya Jumapili Tanzania itakuwa ni nyekundu na nyeupe au kijani na njano, basi nchi nzima. Na sikwambie mtu, mtu akikwambia Tanzania o, sijui mimi sina timu kati ya Simba na Yanga, mwangalie vizuri huyo mtu <laughs> A, tunasubiri kwa hamu, manake tunamwona Saida mwenyewe, Saida mwenyewe udogo ana, ana, ana cheka pale, anaifahamu ya timu, timu yake mm -hmm. <laughs> na wewe pia unaifahamu timu yako. Mimi naifahamu <laughs> na wala si, sioni haya kusema ila kwa sasa hivi siwezi kuisema. Sawa. <laughs> Sawa. Uh, wewe unajua Hollywood mm -hmm. Maanake uko hapa Marekani, unajua katika mji wa Los Angeles uh, kuna jina kubwa la Hollywood liko pale mlimani ambalo linaonekana ukifika pale Los Angeles, linasema Hollywood, ukiashiria kwamba umeshafika makao makuu ya filamu ulimwenguni. Sasa jina lile wanataka kulikarabati tena na kulipaka rangi upya, likisemekana kwamba limedumu sana. Kisa na sababu ni kwamba limemaliza miaka mia moja au miaka mia moja inamalizika mwaka ujao. Sasa wanataka kupaka rangi, lakini wanatumia galoni mia mbili hamsini za rangi kulipaka jina Hollywood. Na kidogo tu kwa asiyejua ni kwamba jina lile mara ya kwanza lilikuwa linajulikana kama Hollywood Land Alafu miaka ilivyoenda kufika mwaka wa elfu moja tisa mia sabini na nane, likaondolewa land ikabaki Hollywood. Lakini sasa hivi jina lenyewe limechakaa na limezeeka. Sasa wakazi wa Los Angeles wanasema wanapokamilisha miaka mia moja ya Hollywood, basi jina litakuwa linang'aa kweli kweli. Kwa hivyo labda mimi na wewe mwaka ujao, mm-hmm. tutajipata pale Los Angeles tuangalie Hollywood, mambo yatakuwa vipi, na labda ukarabati wa barabara na, na maeneo mengine Uh, nawe uliwe kwenda kupiga kile kipindi cha zulia jekundu jijini New York. Nafikiri itabidi tutengeneze zengo ukapige eh, Washington Bureau ukapiga Los Angeles. Haya mambo hayajulikani <laughs> Kidogo tu, labda tuangalie majibu mawili kutokana na swala la je, unajifunza nini kutokana na hatua ya waziri mkuu wa Uingereza kujiuzuru uh, ghafla. Uh, huyu hapa Hassan mzee anasema nimejifunza kuwa nafasi za siasa ni ngumu hasa kwenye nchi zilizoendelea uh, Huyu jamaa anaitwa Kimpi anasema anajifunza kwamba vikwazo vilivyowekwa vilivyo na Putin vimeanza kutafuna Uingereza. <laughs> <laughs> Avitus Damian anasema kwamba anadhani kuna tatizo linalohitaji dawa. Kwa nini miaka ya hivi karibuni siasa za Uingereza zinatia mashaka sana? Hofu imetanda dunia nzima. Haya, Michael Jimmy Jimmy anasema nimejifunza kwamba Uingereza inapaswa kukubali matakwa ya Urusi ili waishi vizuri. So, haya Haya ndio mambo kabisa. Basi kutoka hapa Washington DC, VOA Express tukamilishe matangazo yetu. Mi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Harrison Kamau, tukuambia wewe msikilizaji, shukran za dhati kuwa nasi toka mwanzoni mwa juma, Jumatatu mpaka leo Ijumaa, na tunakusihi uwe nasi Jumatatu katika matangazo mengine ya VOA Express. Shukran kwa kuwa nasi upande wa pili, Said Amdun msimamizi wa matangazo vilevile vile. Alikuwa ni huyu huyu Harrison Kamau E, namtangaza huyo hapa huyo, nampenda huyo hapa huyo, ananipenda sijerokwa, ndugu yenu ni mapenzi nayopatiwa mwana, kanipa kisamvu, kipapatilo, nyama ya njiwa, huyo hapa huyo, nampenda huyo hapa huyo