Mejiran eh, gera ayiman. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo juma mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu washirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko DRC tunasikika kupitia Redio Butembo na Redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha Jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amerudi Uingereza katika juhudi zake za kujaribu kurudi madarakani baada ya kujiuzulu kwa Liz Truss. Johnson alilazimika kujiuzulu baada ya utawala wake kukumbwa na sakata za kimaadili. Truss aliondoka madarakani Alhamisi wiki hii baada ya kuwa waziri mkuu kwa muda wa wiki sita tu, na wanasiasa kadhaa wameanza matayarisho ya kugombea nafasi hiyo. Johnson alikuwa katika visiwa vya Kariban kwa likizo nafasi ya waziri mkuu ilipotangazwa kuwa wazi, na amerejea Uingereza na kuanza kutafuta uungwaji mkono. Darzeni ya wabunge wa chama cha Conservative wametangaza kumuunga mkono, anahitaji kuidhinishwa na wabunge mia moja. Watu watatu wamegunduliwa kuambukizwa virusi vya Ebola katika hospitali kuu ya Uganda Mulago. Wizara ya afya ya Uganda imesema kwamba watatu hao walikuwa wametengwa baada ya kuaminika kukaribiana na wagonjwa wa ebola. Watu watatu kati ya sitini ambao wamewekwa katika sehemu maalum katika hospitali ya Mulago wamegunduliwa kuambukizwa ebola, amesema waziri wa afya Jen Ruther Cheng kwa mtandao wake wa Titra, na kuendelea kueleza kwamba watapelekwa katika sehemu maalum ya kuwatibu wagonjwa wa ebola mjini Entebbe. Mji wa Entebbe upo kilomita 41 kutoka katikati mwa mji wa Kampala. Hii ni mara ya kwanza maambukizi ya virusi vya ebola yanagunduliwa jijini Kampala. Taarifa ya serikali imesema kwamba watu 65 wamethibitishwa kuambukizwa ebola, watu 27 wamefariki. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani, Jake Sullivan, amefanya mazungumzo na mwenzake wa Kenya, Dr Monica Juma, kuhusu vita vya Ethiopia na mgogoro wa kibinadamu unaendelea kuongezeka nchini humo. Wawili hao wameelezea wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa vita kaskazini mwa Ethiopia na kuitaka serikali ya Ethiopia kukubaliana na wapiganaji wa Tigrei juu ya namna ya kumaliza mapigano hayo haraka iwezekanavyo. Wawakilishi wa serikali ya Ethiopia wanakutana na wawakilishi wa viongozi wa Tigrei mjini Pretoria, Afrika Kusini, baadaye wiki ijayo kwa mazungumzo ya amani. Sullivan amesema kwamba ni muhimu kwa viongozi hao kukubaliana kusitisha vita na uhasama, kuruhusu msaada wa kibinadamu kuwafikia watu wa Tigrei, wanajeshi wa Eritrea kuondoka Ethiopia, na watu wote wanaohusika na ukandamizaji wa haki za kibinadamu kuwajibishwa. Sullivan na Dr. Juma pia wamejadiliana kuhusu hali ya ukame inayoshuhudiwa katika pembe ya Afrika, ambapo mamilioni ya raia wa Kenya, Ethiopia na Somalia wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa chakula maji na mahitaji muhimu, baada ya mvua kukosa kunyesha kwa muda mrefu. Marekani imetoa msaada wa dola bilioni mbili mwaka huu kwa ajili ya kukabiliana na athari za ukame katika nchi zilizo pembe ya Afrika, ikiwa ni zaidi ya nusu ya msaada wa kifedha ambao umetolewa kwa ajili ya watu wa eneo hilo kukabiliana na athari za ukame. Shirika la chakula duniani WFP limeonya Ijumaa kwamba Somalia ipo katika hatari kubwa ya kukumbwa na baa la njaa kwa kiwango kikubwa sana, na idadi kubwa ya watu wameripotiwa kufariki. Shirika hilo la chakula la Umoja wa Mataifa limesema kwamba limekuwa likikabiliana na athari za ukame nchini Somalia kwa kuhakikisha kwamba chakula cha msaada kinawafikia mamilioni ya watu. Mkurugenzi wa WFP nchini Somalia, Laura Tana amesema kwamba kuna haja ya msaada wa chakula kuongezewa marudufu na kuwafikia watu milioni 4.2. Alikuwa akizungumza mjini Mogadishu, ambapo alisisitiza kwamba shirika la WFP linaendelea kutoa msaada wa chakula kwa idadi kubwa ya watu na kwamba kiasi cha watoto na kina mama milioni moja wanapatiwa matibabu kutokana na utapia mlo. Amesema kwamba kuongezeka kwa msaada wa chakula kwa sasa ni hatua nzuri inayosaidia kuzuia somalia kuingia katika hali mbaya ya ukosefu wa chakula unasikiliza habari kuu za dunia kutoka sauti amerika vom mfuasi wa upinzani nchini uganda ambaye amezuiliwa katika gereza la kijeshi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kwa miaka nane ameachiliwa huru mfuasi mkubwa wa chama kikuu cha upinzani nchini uganda sam mugumia ambaye amekuwa akizuiliwa nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo hatimaye ameachiliwa na vyombo vya habari nchini uganda vimeripoti mgumya amekuwa akizuiliwa katika gereza la kijeshi la ndolo tangu mwaka 2014 kulingana na mwanaharakati wa kisiasa nchini uganda dr kiza besije mgumya yupo huru kulingana na aliyekuwa msemaji wa jeshi la uganda updf paddy ankunda Mgumya na watu wengine wanne raia wa Uganda walikutwa na kiasi kikubwa cha pesa na nyaraka zinazowahusisha na kundi la waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo wenye nia ya kuipindua utawala wa rais wa Uganda Yoweri Museveni. Amekuwa akizuiliwa katika gereza la kijeshi la Ndolo mjini Kinshasa. Serikali ya Australia imeonya kwamba mafuriko makubwa yanayoendelea nchini humo yatakuwa na athari kubwa kwa gharama ya maisha maafisa wamesema kwamba bei za mboga na matunda zitaongezeka kwa zaidi ya asilimia nane katika kipindi cha miezi sita ijayo maelfu ya watu wameambiwa kuondoka majumbani kwao na kukaa sehemu salama huku dhoruba kali ikiendelea kuripotiwa mashariki mwa Australia mafuriko yamekuwa yakitokea mashariki mwa Australia kwa muda wa miaka miwili sasa na kuathiri kilimo katika majimbo ya New South Wales. Victoria na Tasmania. Serikali imesema kwamba ni mapema sana kusema kiwango cha uharibifu kutokana na mafuriko hayo. Watu watano wamefariki kutokana na mafuriko hayo katika jimbo la Victoria na New South Wales. Na maafisa wa kutetea haki za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa wamesema kwamba mapigano yanayoendelea kaskazini mwa Siria yanaweza kusababisha vifo vya watu wengi na kupelekea idadi kubwa kupoteza makazi. Darzeni ya raia wameuawa na kujeruhiwa katika mapigano makali kati ya kundi la wapiganaji wa Kiislamu na baadhi ya makundi yenye ya silaha yanayoungwa mkono na Uturuki, kaskazini mwa Siria. Kati ya waliouawa ni mwanaharakati maarufu wa Siria Muhammad Abdul Latif na mkewe aliyekuwa mja mzito. Vyombo vya habari vya Siria vinasema kwamba mauaji ya wili hao yalikuwa ya kupangwa na aliuawa Oktoba 7. Mauaji yake yamesababisha maandamano kaskazini magharibi mwa mji wa Albad. Na sasa namkaribisha Sande Shomari kukuletea kipindi cha jarida. Hii ni Sauti ya Amerika. Hili ni jarida habari kuu wiki hii za uchambuzi na ufanuzi ili walewe vyema maeneo wa jiri duniani kwa yote hayo basi fuatana nami Sandey Shomari. Wiki hii wapiga kura walianza kujitokeza kwa wingi kupiga kura mapema katika jimbo la Georgia, katika kumtafuta mwakilishi wa jimbo hilo katika baraza la Senate na pia kumtafuta gavana wao Uchaguzi huo wenye mvutano mkali kwa upande wa Senate unaokutanisha mgombea anatetea nafasi yake mdemokrat mchungaji Raphael Warnock na mpinzani wake wa chama cha Republican Herschel Walker, huku uchunguzi wa maoni ukimwonyesha Warnock akiongoza kwa asilimia mbili. Wakati huo huo, kuna uchaguzi mwingine wenye mvutano mkali wa kiti cha gavana ambacho kinashikiliwa mrepublican Brian Kemp akipambana kutetea nafasi yake dhidi ya mdemokrat Stacy Abrams. Uchaguzi uliopita Abrams alimpa upinzani mkali Camp katika jimbo hilo la warepublican lakini mrepublican huyo aliibuka mshindi. Kufuatana na haya, nimezungumza na mchambuzi wa siasa huko Atlanta, Georgia, Dr Timothy Sadera, na kwanza kutaka kujua uchaguzi huu wa senate una umuhimu gani kwa vyama vyote viwili. Kivumbi kimeanza na jinsi mwaka elfu uh, mbili na ishirini na moja ulivyokuwa ni kwamba Georgia iliangaziwa ili sana kwa sababu ya, ya kubadilisha jinsi ambavyo wapiga kura walivyopiga kura kwa wingi, wengi wakajitokeza. Aa, jimbo ambalo lilitarajiwa kuwa ni la Republican likabadilika kuwa ni la bluu. Kwa hivyo kubadilisha pale kulikuwa ni msisimko, na Bwana Trump pia hakukubaliana nayo, wengi walishtushwa na kwa hivyo sasa hivi hata wote wanaopigana katika hali ya msarakasi huo ni kwamba wana Republican wanataka kuondoa wa Democrat na wa Democrat wanasema ya kwamba tuko na tunaona kwamba kiti hiki cha Georgia kina umuhimu mkubwa kwenye baraza la senati. Pengine utueleze ni kwa nini kinaangaliwa sana hichi kiti kweli? ni kwa sababu uh, kwenye Senate sasa hivi wako sambamba, kwa hivyo uh, wako sawa. Lakini kwa sasa hivi sasahivi wakipoteza wakipoteza Republican, uh, ni kumaanisha y kwamba wana Republican watakuwa wengi katika Senate. Na kwa hivyo kuna majimbo kadhaa ambayo yanaangaziwa sana, ijapokuwa Georgia ni ya muhimu, manake pia ndicho kipimo cha kuangazia gazi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Kwa hivyo jimbo hili na Georgia, sasa hivi litakuwa ni nguzo mfano mkuu hasa pia katika ugavana, manake kuna gavana yule ambaye ni wa Republican alafu kuna yule mpinzani wake Adams ambaye sasa hivi Abraham ambaye sasa hivi amejitokeza, na ndipo sasasa kila mmoja kunakuwa na changamoto upande ule mwingine. Na pengine tukiangalia kwa upande huu wa baraza la senati, kama ulivyosema, kuna ushindani mkali wa kutafuta wingi, na tayari Biden alitangaza hivi karibuni kwamba akipata wingi, basi kuna miswada atakayoipeleka kuisaini, ikiwa ni mojawapo la kulinda swala la uviwaji wa mimba. Pengine kwa upande huo wagombea hawa vyombo vyama hivi viwili mnavyoona mvutano unavyoelekea hapo kuwa Georgia, mvutano kwa sasa hivi ni katikati kati. Manake ijapokuwa sasa hivi ni, ni vizuri tuelewe ya kwamba siasa hizi na kura za kati ya ya ya, ya muhula ni kwamba watu wengi sana hawajitokezi kupiga kura kama zile za zile za zile za kitaifa. Kwa hivyo wakati huu sasa hivi ni kuwashawishi, wanajaribu kuwashawishi watu wajitokeze kwa wingi, lakini kumbuka, ikiwa Democrat watashinda, kwa hivyo itaongezea ule mwito na wa kuweza kuendeleza sera zao na pia kuweza kutimiza zile ahadi walizoahidia wananchi. Lakini ikiwa watapoteza katika majimbo muhimu na kupoteza Senate, ni kumaanisha ya kwamba wanaweza wakapitisha sheria katika House of Representative, lakini haitavuka pale kwenye Senate kama jinsi ilivyofanyika wakati wa Obama na wengine kule nyuma. Kwa hivyo ni la muhimu sana jimbo la Georgia liweze kuwa la Demokrat ili kuongezea matumaini makuu ya uongozi wa bwana Biden. Haya, kwa upande wa gavana Stacey Abrams, hii ni mara ya pili anagombea baada ya kukaribia kupata kiti hichi lakini akashindwa. Amerudi tena, nafasi yake iko vipi, na nafasi ya aliyepo madarakani Kemp kuendelea kushinda kwenye ugavana? Unaionaje kwa sasa kwa mtazamo wako? Na kwa sasa nikisimamia katikati pale, uh, mtazamo wangu ni kwamba Beatrice Ada Abraham ameimarisha ame mbinu zake, na pia wengi ambao walikuwa wanaona sera za wa Republican uh, haziambatani na maadili yao. Kwa hivyo wengi wanaamua kwamba sasa hivi wanamuunga mkono lakini, kumbuka, siri iliyopo ni kwamba kuna wale wapiga kura Abraham anapigiwa na weusi we wengi ambao ndio waliompa wa kura, lakini kwa sasa hivi pia upande ule mwingine gavana Kemp naye pia imepata mpigo upande mwingine. Ni mchambuzi wa siasa aliyeko Atlanta, Georgia, Dr Timothy Sedera, akizungumza na Sauti ya Amerika. amejiuzulu kama kiongozi wa chama cha Konservative wiki hii. Katika hotuba fupi Trans amesema inabidi kuondoka madarakani kwa ajili ya umoja wa chama chake cha Konservative cha na kwa maslahi ya taifa. Alikabiliwa na shinikizo kubwa kutoka ndani ya chama cha Konservative kufuatia sera ya kiuchumi ambayo imekosolewa kwa kiasi kikubwa. Kujiuzulu kwake kumetokea muda mfupi baada ya kujiuzulu kwa waziri wa mambo ya ndani ya nchi hiyo Suela Braverman, lakini ataendelea kuwa waziri mkuu hadi chama cha Conservative kitakapomteua kiongozi mwingine. Kiongozi huyu ameweka historia kwa kiongozi wa kipindi kifupi kuliko yoyote nchini humo kwa siku 45. Amesema kwamba chama cha Conservative kinamtafuta mrithi wake na ataendelea kutekeleza sera za kiuchumi kwa ajili ya taifa. Mpango wake wa kupunguza bajeti ulitikisa soko la fedha na kupelekea chama chake cha Conservative kumshinikiza kuondoka madarakani. Wakati huo huo, rais wa Marekani Joe Biden siku ya Alhamisi alimtaja Liz Truss, ambaye amejiuzulu baada ya wiki sita za uongozi wake wenye misukosuko, kwamba mshirika mzuri katika kuunga mkono Ukraine kujilinda dhidi ya uvamizi wa Rusia, lakini alikataa kueleza zaidi juu ya kujiuzulu kwake. Biden aliambia waandishi wa habari katika ikulu muda mfupi kabla ya kuingia kwenye helikopta yake kwenda Pennsylvania kwamba hilo ni lake yeye kuamua, lakini pia Biden alitupilia mbali athari zozote zinazoweza kutokea kutokana na msukosuko wa kisiasa wa mshirika huyo mkongwe zaidi wa Marekani. Je, hii ina maana gani katika siasa za Uingereza na nini hasa kilipelekea waziri mkuu huyu kuachia madaraka? Tunaungana na mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdulahi Buru. nini hasa kimepelekea haya? Kimsingi Waziri wa zamani Liz Truss hakuchaguliwa na nchi, yeye alichaguliwa na wanachama wa chama cha uh, uh, chama cha Conservatives baada ya waziri mkuu aliyemtangulia Boris Johnson kuondoka madarakani. Kwa hiyo uhalali wake japo ni kisheria bado ulikuwa na dosari, jambo ambalo lilipelekea yeye kujiuzuru ni pale ambapo waziri wake wa zamani Kwarteng Kwasi Kwarteng alipotangaza bajeti ya muhula wao na bajeti hiyo haikupokelewa vizuri na soko ya, ya ya Uingereza na soko ya kimataifa jambo ambalo lilichangia kudorora kwa, uh, kwa, kwa, kwa kwa pesa uh, ya, ya, ya, ya ya kwa sarafu ya ya, ya Uingereza kwa hiyo kando na hayo yeye hajaungwa haja, haja haja mkono na wengi tu katika cha, chama hiyo na hivi sasa basi, pengine hali ilivyo kwenye chama cha Conservative, ambacho sasa kina kazi ya kumtafuta waziri mkuu ajaye, huku chama cha leba kiendelea kuwapiga e, mashambulizi juu ya haya aliyoyafanya Liz Truss. Pengine upande huo chama hiki sasa unavyokiona kwa mtazamo wako kuelekea mbele, hali katika chama na kutafuta kiongozi ajaye iko vipi? Chama kiko mbioni, wanachama wako mbioni katika kutafuta wa waziri mkuu mpya. Hilo hilo halitakuwa na, ni, ni jambo ambalo litakuwa ni ngumu. Jambo ambalo litakuwa ni litaleta tashwishi kidogo ni kwamba huyu ni waziri wa waziri mkuu wa tatu wa nne: David Cameron, Theresa May, Boris Johnson na sasa Liz. Kwa baadhi ya wapiga kura nchini Uingereza watajiuliza, waziri hao wote watatu na mwingine David Cameron ambaye amejiuzulu, wote hawajachaguliwa ila Cameron, hawajachaguliwa vizuri na watu. Kwa hiyo watu watahisi kwamba pengine jambo moja ambalo litaweza kutatua suala hili ni wa kuwepo kwa uchaguzi mkuu, kuonekana kwamba serikali hii au uhalali wa yeyote ambaye atakayechaguliwa itakuwa itapimwa au kupigwa msasa na wapiga kura. Jambo hilo chama cha Conservative kwa sasa hawatalitaka. Jambo lingine ambalo sikuligusia ni kwamba hali mbaya ya, ya, ya nishati nchini Uingereza kufuatia nchini Ukraine, kati ya Ukraine na Urusi. Jambo hili kadri tunavyoelekea msimu wa baridi litakuwa ni jambo ambalo wengi ambao wanaishi nchini Uingereza wataanza kukumbana nalo na sidhani kama serikali limeto, limetangaza taarifa ya kupambana na hali hii. Mambo haya yote ukiyachanganya na uchaguzi kufanyike, kunawezekana kwamba chama cha Conservative kingepoteza nafasi ya umaarufu wake. Asante ah, sana Abdullahi Boru, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Serikali ya DRC amepinga mpango wa kuongea na kundi la waasi wa M23 wakati wa shirika la Human Rights Watch likitoa ripoti kushutumu jeshi la Kongo kushirikiana na kikundi cha FDLR. Itakumbukwa mwezi wa Septemba Ufaransa alisema kwamba rais Paul Kagame na Felix Tshisekedi walikubaliana juu ya hitaji la kuwaondoa waasi wa M23 kutoka mji wa kimkakati wa Bunagana kwenye mpaka na Uganda, lakini waasi hao wa kundi la M23 wanaodhibiti mji huo wa Bunagana ulioko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasisitiza kwamba wako tayari kwa mazungumzo na serikali, na kwao maeneo yanayodhibiti yako salama. Naibu msemaji wa kundi hilo Munyarugero Karemera Kanisius alizungumza na Sauti Amerika wiki hii akisisitiza kwamba hawaondoki Bunagana, lakini wanataka amani. Je, Suluhu itapatikana vipi, ikiwa jeshi la Afrika mashariki ndio linataka kupelekwa? Tunaungana na mchambuzi Sami Ruhuza akiwa kule nchini Tanzania. <tipos> hawa kwa jeshi sasa, tukienda huko inamaanisha ni kwamba hata hao wanaokuja kutaka kutetua kutafuta amani, na wao nao ni pati ya mgogoro, ni sehemu ya mgogoro. Hasa ili yajituo, kuwa sehemu ya mgogoro, lazima wajitahidi kuangalia njia sahihi ya kumaliza huu mgogoro bila kutumia jeshi na kama unakumbuka Samu Ruhuza, watu hawa wa m ishirini na tatu walishawahi kupata nafasi ya kuzungumza kule Uganda, ikaonekana kwamba kana kwamba kuna makubaliano fulani, lakini hii ikaishia wapi? Sasa kama wanapatikana, maanake ni kwamba wako tayari kwa majadiliano. Hakuna mtu anayependa uasi, hakuna mtu anayependa vurugu katika nchi. Kila mtu anapenda amani katika nchi, kila mtu anataka kila kitu kiende kwa amani na watu waishi kwa amani, kwa sababu nchi ikiwa na vurugu inakuwa haitawaliki vizuri. Sasa kama hawa wako wanapatikana, kwa nini wasi wasipatikane kwa ajili ya mazungumzo? Ambayo unajua mnapoenda kujadiliana, huyo unaweza kaa na madai sita ana madai saba. Sasa mnaangalia katika ile ya madai yake sita, aliyonayo ni yapi ambayo yatekelezeka? Hata no kama ni matatu ni mawili, basi mnaainisha pale. Kama hayatekelezeki, then mnaanza kujadiliana namna gani ya awao kuyaondoa na kuangalia namna gani ya kuweza kutekelezeka. Lakini kwa sababu ya kidui sa... cha kiongozi au mtawala, kwa nini athari yake ni kubwa sana kwa raia ambao wale katika na hilo Sam, nikipenda kugusia pia kwa sababu kwa muda mrefu wakazi wa Afrika eneo la mashariki mwa Kongo hasa wanawake na watoto wamekuwa kilalamika sana kwamba wao ndio waathirika wakubwa wa yale mapambano yanayotokea kila wakati kule. Vipi jumuia hii, pengine nafasi yake nayo imekuwaje? Ndio maana anasema inawezekana kabisa hawa viongozi wetu wa East Africa aidha wanakopa majukumu yao au wanajua kinachoendelea pole Congo. Kwa hiyo hawataki kujihusisha kwa wamoja wahaa wa, wa, wa yanayoendelea, lakini pia lazima na wao wanawajibika, kwa sababu hizi silaha zinapita kwao, hiyo haina siri yoyote. Asante sana Sami Ruhuza kutoka Kigoma. Ukame unaotokana na mabadiliko ya hali ya hewa umeendelea kutokea katika maeneo mbalimbali na umesababisha wananchi wa jamii za wafugaji wanaoishi kaskazini mwa Tanzania kukabiliwa na tatizo kubwa la maji ambao lilisababisha baadhi ya wananchi kulazimika kupelekwewa msaada wa maji na wasamaria wema kama hatua ya kunusuru maisha yao. Licha ya maeneo hayo ambayo wananchi wake ni wafugaji kuwa na kawaida ya kuathiriwa na ukame kila mwaka, tatizo hilo ni kubwa zaidi mwaka huu kutokana na uhaba wa mvua. Baadhi ya wananchi walioathiriwa na tatizo hili wanasema tatizo la maji kwa sasa ni kubwa hata kuliko la chakula, na hawapati hata maji ya kunywa, na kwamba sasa wanategemewa kuletewa na wasamaria wema. Shida ya maji inatuandama kweli, maji yenyewe tunayotumia ni kilomita kumi na tano. Isitoshe maji yenyewe tukifikia yamesha, yani chafuka, hayafai Watu wanaanza kuharisha na kutapika. Kweli tuna shida ya maji, siyo mchezo. Viongozi wa maeneo hayo wamesema hali ni mbaya zaidi kwa watoto na wazee, na kwamba licha ya baadhi ya taasisi kujitolea kuwaletea maji kwa kutumia magari, hayatoshi kwani wanalazimika pia kuyatumia kunywesha mifugo yao ambayo pia imeathirika vibaya a kwetu maji ni, ni, ni adimu kabisa. Nashukuru sana Msegula kwa kutusaidia maji, imeleta gari mawili ya lita elfu ishirini kwa zote, lakini bado haitoshi. Hata hizi mifugo imekosa, tumeemba moja moja tu na ng'ombe, lakini tumestopisha kwa ajili ya binadamu ili ipate. Na kufikia hapo, ndio tunakamilisha jarida kwa siku ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari. Asante kwa kuungana nasi na kutakia, jioni njema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Asante, Sande Shomari, kwa makala hayo ya jarida ambayo yanakujia kila baada ya wiki moja, yaani wiki apili, ya pili. Kuanzia sasa utasikiliza tena makala ya jarida, na sasa nikusomee muhtasari wa habari kabla ya kutamatisha matangazo ya leo. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Jake Sullivan amefanya mazungumzo na, na mwenzake wa Kenya Dr Monica Juma kuhusu vita vya Ethiopia na mgogoro wa kibinadamu unaoendelea kuongezeka nchini humo. Wawili hao wameelezea wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa vita kaskazini mwa Ethiopia na kuitaka serikali ya Ethiopia kukubaliana na wapiganaji wa Tigrei juu ya namna ya kumaliza mapigano hayo haraka iwezekanavyo. Marekani imetoa msaada wa dola bilioni mbili mwaka huu kwa ajili ya kukabiliana na athari za ukame katika nchi zilizo pembe Afrika, ikiwa ni zaidi ya nusu ya msaada wa kifedha ambao umetolewa kwa ajili ya watu wa eneo hilo kukabiliana na athari za ukame. Shirika la chakula duniani WFP limeonya Ijumaa kwamba Somalia ipo katika hatari kubwa ya kukumbwa na baa la njaa kwa kiwango kikubwa sana na idadi kubwa ya watu wameripotiwa kufariki. Shirika hilo la chakula la Umoja wa Mataifa limesema kwamba limekuwa likikabiliana na athari za ukame nchini Somalia kwa kuhakikisha kwamba chakula cha msaada kinawafikia mamilioni ya watu. Watu watatu wamegunduliwa kuambukizwa virusi vya Ebola katika hospitali kuu ya Uganda Mulago. Wizara ya afya Uganda imesema kwamba watatu hao walikuwa wametengwa baada ya kuaminika kukaribiana na wagonjwa wa Ebola. Aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson amerudi Uingereza katika juhudi zake za kujaribu kurudi madarakani baada ya kujiuzulu kwa Liz Truss. Johnson alilazimika kujiuzulu baada ya utawala wake kukumbwa na sakata la kimaadili. Na hapo ndipo natamatisha habari za dunia jioni hii, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.