na Raishim wakati wa kuzinduliwa kwa wanachama wa kamati ya juu ya uongozi wa chama nchini China na hivyo kumweka katika nafasi nzuri ya kuwa waziri mkuu wa kati Lin Kangiang atakapostaafu mwezi Machi. Wanachama wengine wa kamati hiyo ya watu saba ni pamoja na Zao Leji na Wang Huning ambaye wamehudumu katika kamati ambayo muda wake ulimalizika. Wengine ni Kai Linging, Kwenyang na Lenshim. Wachambuzi wa siasa za China wanasema wanakamati wote ni watu wenye uhusiano mzuri sana na rais Xi ambaye ameiongoza China kwa njia ya kibabe tangu alipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na mbili. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC. Watu watatu wameuawa kufuatia mlipuko wa bomu la kutegwa kwenye gari pamoja na shambulizi la bunduki katika hoteli mjini Kisimayo, nchini Somalia. Polisi wamesema kwamba mashambulizi ya risasi yameanza baada ya gari lililokuwa limebeba mabomu kugonga lango kuu la hoteli ya Tawakal. Kundi la kigaidi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al Qaida limedai kuhusika na shambulizi hilo. Watu wanane wamejeruhiwa na wanatibiwa katika hospitali ya Kisimayo. Televisheni ya serikali ya Somalia imeripoti kwamba maafisa wa usalama wanakabiliana na hali katika sehemu hiyo. Kuna ripoti kwamba shambulizi hilo limetokea wakati kulikuwa na mkutano wa maafisa wa usalama kwenye hoteli hiyo inayo eh, mkutano huo ulikuwa unapanga namna ya kukabiliana na kundi la kigaidi la al Shabab. Idadi ya wahamiaji wanaoingia marekani kwa njia isiyo halali kutoka Venezuela, Cuba na Nicaragua imeongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kutokea katika mwezi Septemba. Maafisa wa kulinda mpaka wa Marekani wamesema kwamba waliwasimamisha wahamiaji mara 227547 kwenye mpaka wa Marekani na Mexico. Idadi hiyo imeongezeka ikilinganishwa na mwezi Agosti na Septemba mwaka uliopita 2021 kufuatia mazingira magumu ya kiuchumi na kisiasa katika baadhi ya nchi karibu wahamiaji elfu 78 kutoka Venezuela, Cuba na Nicaragua walisimamishwa mpakani, ikilinganishwa na wahamiaji elfu 58 kutoka Mexico na nchi tatu za Amerika ya Kati, ambazo kwa miaka mingi zimekuwa na idadi kubwa ya wahamiaji wanaotaka kuingia Marekani kila mwaka na serikali ya Ufaransa imesema kwamba inaendelea kuchukua hatua muhimu kutatua uhaba wa petroli nchini humo. Ufaransa imekabiliwa na uhaba mkubwa wa mafuta katika vituo kufuatia mgomo wa wafanyakazi katika viwanda vya kusafisha mafuta, hali ambayo imepelekea wamiliki wa magari kuhangaika sana katika wiki za hivi karibuni. Taarifa ya serikali, hata hivyo, inaonyesha kwamba karibu asilimia kumi na tatu ya vituo vya mafuta kote nchini vinakumbwa na changamoto za kupata mafuta. Idadi hiyo imepungua kutoka asilimia thelathini. Wafanyakazi wa kampuni kubwa ya mafuta ya TotalEnergies wanataka nyongeza ya mshahara inayolingana na mfumuko wa bei na faida kubwa ambayo kampuni hiyo inapata. Msemaji wa serikali Olivia Veran amesema kwamba serikali inapiga hatua nzuri kuhakikisha kwamba uhaba wa mafuta unapata suluhu na hakuna mtu atakosa bidhaa hiyo. Kiswahili so, ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. ni kitumai, popote ulipo, mambo yako sawa sana, tunapoingia kwenye salamu na muziki. Jina langu Harrison Kamau, tutakuwa nawe kwenye safari ya kura mkua a walio mbali na karibu tuwapendao ili watujulie hali nasi pia tupate yeah. Kwanza kabisa anayempata ni Mgiki Kalinda wa Magumu, Serengeti. Anasema salamu zimfikie mzee Rimod Mwahinya wa Mpanda, Katavi, na kaka Oscar maarufu wa Ubungo huko Dar es Salaam. Robert Anchime, nazipata zako zako. Unasema kwamba unatokea kule Kalehe, DRC, unapeperusha salamu zako kwa Dhieri na chime Pagoma, Alian na Chime Benifat na Chime pia wote wa Goma na wanaofurahi am unasema ni fahahu wa kijana Robert Nachime, ukisema kwamba unawapenda sana na waendelee kukutana au kusalimiana kupitia VOA. Nami nakubaliana nawe. Amadi William, baba Daton wa timu Jikubali kule Mbea, nasema kela ikolo salamu zako ungependa ziwafikie Amon Fungo wa Unyagongo, Manyala, Mashihili, Juria na Mihayo, Mihayo mapigano ya kobo na celestin kajuna ukiwaambia tuendelee kusalimiana kupitia mitandao au redio ya sauti amerika nami nasema kweli kabisa na kubaliana nawe nsengi yumva yulis unasema kwamba unaishi kule afrika kusini na salamu zako ungependa ziwafikie jamaa na marafiki akmedi kipenzi chako lindia na kashonya na vijana wako wenzako wa kinama Ah, Muhammad Dahia, Dahia kutoka kule Kinyabwambo Singinda, unasema ungependa kupeperisha salamu zako kwa Rajabu Ali Swalehe, Mrinja, Ramsu Hamisi, Hongoa Ngura, bila kumsahau Munaluto wa Meria. Jumapili njema kwa wote, pamoja nawe mtangazaji. Nami nasema asante sana ah, kwa kunitakia mema Muhammad Dahia. Juma Yasin wabukwakala buswakala kule ni Bogwe, Geita, Tanzania. Unasema salamu zako ziwafikie Maige. Uh, unasaka pia zingine mfikie Mashaka Subi, Mkonole Baga, Charles Kubeja, Majaliwa Bususu, Koligodha Magabe, Masini Mchumu, Saeda Mabula, Magesha Masanya, Kuyanja, Yuventus Joas, Ntalima Filbert, Jonathan Nkienshambi, uh, Kasinje Mjomba, Fikiri Dario, Galaka Magembise, Halima Bamhiga ujumbe tukumkane kupitia VOA. Ndivyo anavyosema Juma Yasin wa Buswakala, Victor B Msalabuye wa Geita, Tanzania, anasema: ndugu mtangazaji, usinichoke nami sitakuchoka kamwe. Ndugu yangu Msalabuye, unasema nina madeni mengi ya salamu na naomba salamu zangu ziende kwa Solomon Njiku, Asuke John wa Ilagasika, ukisema kwamba unawapenda na waendelee hukuwataotea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Nazipata zako salamu. Nani huyu? Anaitwa Edo Mount. Edo Mount anasema kule Ihembe, Karagwe Karega, Tanzania, unapenda kuchukua nafasi hii kuwatakia salamu Kevin Damian, Lavius Lwekaza, Juventus Joas, Ntalima Isabela Damian, Suniva Damian, Ida Damian, Mapigano Yakobo Akiza, James Fastoni Madhusela, Filibert Jonathan Kenshambi, Dorikatadeo, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA wakiongozwa na mimi hapa. Nashukuru sana uh, kwa salamu zako Edomount, ambapo namwona kijana machachari poa kabisa. Aroboy kutoka kule Kenya anaingia na kibao chake Daraja <totipa> naipendana naye kesho, anakuchukia yule uliyo mwenzi, anageuka sumukisha penzi anakuvunjia. hey, Janapoa sana matata sana kutoka kule Nairobi, Kenya, tunapoendelea nazo salamu na mziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Salamu nazo zikamata za kwanza sasa hivi ni Julius Kubai. Julius Kubai kutoka Nairobi unasema, unatuma salamu zako kwa mke wako Stella na mama na baba yako wote wakiwa Meru kule Maidha Village, na unasema kwamba unawatakia wakati mwema popote walipo ukisema kwamba waendelee kusalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mapigano Jakobo wa Full Respect Media unasema huko kule Kigoma Ujiji, zako salamu unapenda ziwaenderevaaa Kimpeza kisha Galama Maluta, Baraka Rabani, Amadi William, baba Datun, Simon Shauri wa Mascaroda, Juventa, Joas Ntalima, Muhamedi Salimu Linya, uh, Mashakasumbi Mkonole kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, Daudi Mdachi, Alexas Kristofa, Majariwa, Bususu, Elijas Katombo, Tito Jeremia, Mpenda Amani, unasema kwamba tuendelee kukutana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Bila shaka anasema nakubaliana nawe. Matiku Juma wa Katoro, Tanzania, unasema salamu ziwaende. wa Geita, Tanzania, wanasema salamu ziwaendee watangazaji wote wa VUW. Kwa niaba yao unasema asanti Zingine zimwenee machumbe Musaba akiwa na Dismas Matiku kutoka Gaita uh, Gaitkata Tanzania, machinga wote wa upande wa Katoro bucha za mbuzi, na mafundi vitanda wote wa maeneo ya bucha za mbuzi. Ujumbe vijana, tufanya kazi mura. Ndio huu ndio ujumbe wake Matiku Juma wa Gatoro Geita. Juma Yasmini Buswakala Wakule, Mbogwe, Geita, salamu zako kwa mara nyingine tena ungependa zimwendee mama watoto Limi cherehani na watoto wako Helena Juma na Bahati Juma. Pia salamu ziwafikie rafiki zako wapendwa, akina Victor B Mselabuye, Sayeda Mabula, Magesha Maige, Mbona Ntemiseni na Kashinje mjomba bila kusahau dorikadhadio popote walipo, ukisema kwamba unawapenda sana na waendelee kusalimiana kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Muhamedi Salimu Adinya uh, na kupata uko kwenye full respect uh, media team kule Tanzania, unapenda salamu zako kwanza zimuendee Mak Mihayo, Barakarabani, Asha Dinya, Mresa Mresa, baba mzazi wa Sabrina Milima ya sori Huseini Dinya na mipango Jakobo, mawazo malemi Shafilacha miongoni mwa wengine wengi ukisema kwamba unawapenda na uendelee kusalimia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hagai John Njolegwa wa kibande Kigoma, Tanzania anasema salamu ziende kwa Juma Kibona akiwa mpanda. Migere Kambiyeeko akipatikana Buhigwe, bila kumsahau Frank Eliakim, wote unaowapenda ndivyo unavyosema. Adam Yavan Adam wairinga Vikta Mserabuye wa Geita, Firedi Yavan Kasulu, Tegemeo Adhman Kasulu, Baga wa Baga Mwanza, Albert Chanyumba Kasulu, wote wapokee salamu zako. Adam Yavan Oswald Kimolo kutoka kule Arusha Tanzania, salamu unasema kwamba ziende kwa Dorothy Charles akiwa Iringa, Joseph Kimolo akiwa Arusha, Sebastian Shana akiwa kule Dodoma Tanzania na vilevile uh, ungetaka ziwaendee wangani wengine ingepanda ziwaendee kule Baraka Rabani Isha na Mresa Mresa, baba mzazi wa Sabrina Milima ya Sori, na wote unasema kwamba waendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Na ni vizuri tu tukisoma tu salamu zako Sol Elias ili tuelekee kwenye muziki. Na unasema kwamba ukokule Mtwara, kwanza ni mama mzazi Uh, atuene nyato pili, ni baba Elias sajilo. Tatu ni mchumba wako. Uh, unasema mwanaye simba napona kibao kwa umbali chake reivani. Anasema baila yote yakifanyikia hapa studio 15 Washington DC. Popote ulipo najua kwamba una furahi na kuburudika na wapendao wakiwa mbali na karibuni, katika kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti so Baada ya Rivani kuondoka hapo na kibao moto sana chake cha Baida. Kamata salamu zako Eric Dalizi. Eric Dalizi, unasema salamu zako zimfikie mama yako mpendwa Maria Mapolo akiwa Bukavu, pia mchumba wako Francine akiwa Goma na Justin Mirasano akiwa Lubumbashi. Unapenda kuwatakia tu kila laheri popote walipo, ukisema unawapenda sana. Eric Dalizi, nazipata salamu zako. Shilinde wa Shilinde, naibu msemaji umoja wana salamu TZ Uswata wa Biafra unasema salamu kwanza kabisa zimwendee mtangazaji wa zamu ambaye ni mimi. Nashukuru sana, nazipokea kwa mikono miwili. Unasema zingine zimwendee William Kitengai, Burahani Mabula, Erias Lange, afande Mabondo Ogendo, Omera Masuka, Baba Domira, Shabani Armwangi, Fuso Fusafuso, Ibrahim Malumba wa Nzega, Jafedhi Maembe, Manzenzele, Mashadawa Madefenge, Abeli Beteli, bila kumsahau Mkui Shilinde, Musa Mjengi, Leticia Shilogile Milembe, Robert Kezi ya Manyama, Mama Nyondo, sista Mama Justina Chalipapa, papa Limagilias, Maleja Maswa. Nasema una wapanda wote, na mwendelee kuwa ku, ku, mkuu ana kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika unasema kwamba huyu ni nani? Ni golikodha magabe mkono unasema salamu zako ziwafike wafuatao: King Majuto, Victor B Msalabuye, Kigobendi Zenobi, Baraka Mganga, Mzee Joseph Sindano, James Tano, Thomas Mayunga, Mwanarolesia Muhamed Kachuru, Elias Rage Maginge, Letisia Silogile, Revocatus Raveli, Frank Shawe, Mama Sorongai, Mama Justina Fitina, Paul Wakatolo, Maiko Longa, Jafet John Fundi na Maronga Shabani. Ujumbe wa wazazi walezi, tuwasomeshe watoto maana ndiyo taifa la kesho. Nakubaliana naye kabisa. Goligodha Magabe, popote ulipo, na salamu zako kwa kweli zimewafikia uwapendao popote walipo. Salamu nazikamata. Zingine sasa ni zako, Charles Jumanne Fundi wa simu. Unasema salamu kwanza kabisa zimwendee Michael Nonga, Letishia Silogile, Nazaret Mwakipembe, Sadik John mwanaharakati, Javed Maembe wa Ugala Katavi, Magembise Emmanuel Johni Machungwa, Mashaka Subin Konole, Lutahiwa Busisi, Aliapena Mwanyika, Mkuishilinde, Gazungu Simoni Mashimba Milimi Mkankule wa Mkankule Mnyirambasi Alisi Mwalimu Kennedi Mpemba Maria Bura Dori Katadeo Divota Daniel Elias bila kusahau Daudi Nkumba Shagembe kinyozi mstaafu Sidi ya Fugulu Nicolas Joffrey Kayago Juma O Kazuri Mosi Mapigano Yakobo Tina Mtelalula Tunza Joffrey Mwakapenda, Alfred John, John kinyozi mstaafu, Cidi ya Fuguru, Masanja Msaani pamoja na Radislas Damas. Ukisema ujumbe, tuombe uzima na siku nyingine tukutane hapa VOA. Aliyewakumbuka ni Charles Jumanne, fundi wa simu. Nami nasema zako salamu zimefika kwa njia iliyo barabara. Salamu nazikamata ni Mzee Joseph Sindano wa Dareda, Manyara, Tanzania. Salamu kwa Guju wa Salamu Fikiri, Dario Galaka, Retisha Silogile, Filbert Jonathan Kenshambi, Sidia Fuguru kinyozi mstaafu, Charles Jumanne fundi simu, Devota Daniel Elias, Mashaka Subi Mkonole, Majariwa Bususu Disi wa Kibondo, Mh Lospita Bura, DC wa Musoma, Mh Vincent Nano, mbunge wa Mbulu Vijijini, S, mbunge wa Bahati Mjini, Piakl, Humphrey Mansi, Andon Mazengo, Dorika Thadio, Richard Kambale, Abda, Abubakari Ngeresi, Sayeda Mabula, Nazareth Mwakipembe, Vincent JJ Kaji, Jafari Kopo, waziri Kasimu Majaliwa, Rutahiwa Busisi, mwalimu Kennedi Mpemba, Fahil hamdani tibihika. Ujumbe tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapojiandaa polepole kwa salamu na muziki hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Lakini kabla ya kupata kibao, tupate hizi salamu zake Nazareth Mwakibembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbeya, Tanzania. Unasema salamu za kwanza kabisa zimfikie Asajile Kayange Wasenjele Sogwe kule Songwe, Fojel Mom Mwamkola, Nel Siobela Mwandu, John Kanti Liambo, Tina Mutelula za moyoni haonga, moyoni haonga, Tunza Godfrey Mwakapenda Majaliwa Bususu, Konaisikejo Magembise, Rutahi wa Busisi, Letishia Silogile, Charles Mwanefundu wa simu, Muhammed Kachuru, Charles Mjeshi Njile Oswango, ukisema kwamba unawapenda sana na waendelee kusikiliza idhaa so, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa washo, Washington DC. Salamu nazo zikamata za mwisho, naona kwamba zinatoka kwako Fojei Mwamloka toka Nkunga, na unasema kwamba salamu ungependa ziende kwa Charles Jumanne fundi wa simu, Nazareth Mwakipembe kipembe Vilevile vile, Emmanuel John Machungwa, Rutahiwa Busisi, Tunza Mwakapenda kinyozi mstaafu, Nicolas Godfrey Julius Mamloka na mwalimu Lesekelo Baton Furaha, James za moyoni Haonga, Elias Penda Mwanyika na Notabene Mwakamala, ukisema ujumbe akufaye kwa dhiki ndiye rafiki wa kweli. Aliyewakumbuka ni Foj Mwamloka Wankunga huko Kiwila nchini Tanzania. Napokuacha kwa njia polepole na vijana moto sana kutoka kule nchini Kenya, kwenye bendi yao inajulikana kama Hart The Band wanasema easy like ABC. Jina langu Harizon Kamau, nikikutakia kila laheri popote ulipo, hadi wakati mwingine. Basi kwa heri. Asante sana Harrison Kamau kwa salamu na mziki za wasikilizaji na mziki wenyewe mtamu kweli. Nami pia nilikuwa nafurahia upande huu, nilikuwa nasubiri untumie salamu, lakini si neno. Haya, <laughs> msikilizaji, nakusomea muhtasari wa habari kabla ya kukamilisha kipindi. Taasisi inayofuatilia vita vya Ukraine, ISW imesema kwamba rasha imeondoa wanajeshi wake kutoka mji wa Kherson karibu na mto Dnipro kutokana na uhakika kwamba wanajeshi wa Ukraine wanakaribia kuingia mjini humo. Kulingana na shirika la habari la AFP, jeshi la Ukraine limesema kwamba wanajeshi wake wameendelea kutekeleza mashambulizi ya kuwajibu wanajeshi wa Rusia katika maeneo ya Kherson na Zaporizhia. Waziri wa fedha wa zamani wa Uingereza Rishi Sunak anaongoza katika kinyang'anyiro cha kwania kuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza baada ya kujiuzulu kwa Liz Truss. Sunak so, anagombea nafasi hiyo pamoja na waziri mkuu wa zamani Boris Johnson na aliyekuwa waziri Penny Mordaunt. Mapigano ya kikabila ambayo yameendelea kwa siku mbili kusini mwa Sudan yamesababisha vifo vya watu 220. Afisa wa ngazi ya juu wa afya amethibitisha hayo leo Jumapili na kupelekea mapigano hayo kuwa mabaya zaidi kuwahi kutokea katika eneo hilo katika miaka ya hivi karibuni. Rais wa China Xi Jinping ameidhinishwa kwa muhula wa tatu madarakani, baraza kuu la chama tawala ambalo lina watu wanaomtii limetangazwa. Xi anakuwa kiongozi mwenye nguvu zaidi nchini China baada ya Mao Zedong. Watu watatu wameuawa kufuatia mlipuko wa bomu la kutegwa kwenye gari pamoja na shambulizi la bunduki katika hoteli mjini Kismayo nchini Somalia. Polisi wamesema kwamba mashambulizi ya risasi yameanza baada ya gari lililokuwa limebeba mabomu kugonga lango kuu la hoteli ya Tawakal. Kufikia hapo, nakamilisha matangazo ya jioni, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.