Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangazia hatua ya kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Uingereza, Liz jambo ambalo limeshtusha wengi, na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hali inavyoendelea ya mgogoro wa Tigrei na nini ambacho kinafanyika, uh, na jumuiya mbalimbali kuhakikisha kwamba mgogoro huo na vita vinavyoendelea vinasimama. Ninaye kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani. Nam, katika kwa undani hii leo tunaanzia nchini Uingereza ambapo waziri mkuu wa taifa hilo Liz Truss amejiuzulu kama kiongozi wa chama cha Conservative. Katika hotuba fupi Truss amesema inabidi kuondoka madarakani kwa ajili ya umoja wa chama chake cha Conservative kwa maslahi ya taifa vilevile vile. Amekabiliwa na shinikizo kubwa kutoka ndani ya chama cha Conservative kufuatia sera ya kiuchumi ambayo imekosolewa sana. Kujiuzulu kwake kumetokea muda mfupi baada ya kujiuzulu kwa mawaziri wa ndani Sela Braverman. Eh, ataendelea kuwa waziri mkuu hadi chama cha Conservative kitakapomteua kiongozi mwingine. Amekuwa madarakani kwa kipindi cha siku 45. Amesema kwamba wakati wa chama cha Conservative kinamtafuta mrithi wake ataendelea kutekeleza sera za kiuchumi kwa ajili ya taifa. Mpango wake wa kupunguza bajeti ulitikisa soko la fedha na kusababisha chama chake cha Conservative kumshinikiza kuondoka madarakani. Katika taarifa fupi, Truss amesema, tulikuwa na nia ya kuweka kiwango cha chini cha kodi na kuimarisha ukuaji wa uchumi ili kuifanya Uingereza kuwa na ushindani mkubwa baada ya kuondoka Umoja wa Ulaya Natambua kwamba kulingana na hali ilivyo, siwezi kutekeleza kazi yangu ipasavyo kulingana na ahadi e, zilizotolewa na matarajio ya chama cha Conservative. Kwa hiyo e, nimezungumza na mfalme na sasa natangaza kwamba najiuzulu kama kiongozi wa chama cha Conservative. Kabla ya kujiuzulu, Trus amefanya mkutano na kiongozi Graham Brady anayesimamia masuala ya siasa kuhusiana na uongozi wa mabadiliko ndani ya chama. Bradi ni mwenyekiti wa kundi la wabunge wa Conservative wasiokuwa na nafasi za uwaziri na ambao wanaweza kuwasilisha barua ya kutokuwa na imani na waziri mkuu. Kabla ya kujiuzulu, wabunge 17 walikuwa tayari wamesema kwamba wanamtaka Liz Trus ajiuzulu na wabunge mia moja walikuwa wameandika barua kwa kamati ya Bradi wakisema kuwa hawana imani na waziri mkuu huyo ambaye amekaa kwa muda mfupi kabisa madarakani, jambo ambalo limeshtusha wengi eh, kwa kile ambacho hakikutarajiwa kukaa madarakani kwa muda mfupi kabisa. Kutaka kujua mengi zaidi, nimezungumza na mwanahabari vilevile wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti Amerika, Venuse Nchi Miyimana ambaye yuko jijini London, na kwanza nikataka kujua hali ikoje Nchini Uingereza, kwa hivi sasa, hali hapa ni ya uh, mshituko. Waziri mkuu alijiuzulu baada ya siku arobaini na nne ii Yili... ni watatu kuondoka katika mtaa ya namba 10 katika mwaka huyu. Liz Truss alisema kuwa hali ya kisiasa ya kimataifa haikumruhusu kutimiza wajibu wake, kwa hiyo aliamua kujiuzulu wadhifa wake kama kiongozi wa chama cha Conservative. Amesalia pale akisubiri kuteuliwa kwa mrithi wake, ambaye ataiuliwa wiki ijayo. Kwa kile ambacho kimekuwa kikitokea, kuna mazingira yoyote yale wananchi walikuwa wanaona huyu naye anaondoka. Licha ya kwamba umeweka bayana kuna hali ya mshtuko, walikuwa wanasubiri kwamba naweza kuondoka, lakini hawakukuwa wanajua kwamba atauondoka leo. Ndio maana anasema kwamba hali ni ya mshtuko kabisa, na ukitembea katika mjini London unafikia watu idadi ya watu wanataka kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu. Lakini lazima ukumbuke kwamba katika nchi hii e, tuna mfumo wa demokrasia ya kibunge. Yeyote aliye na wingi wa kura katika baraza la mawaziri, yeye ndio atakuwa waziri mkuu ajayo. Kile ambacho wananchi sasa wanakizungumza, umegusia, wanataka kuona uchaguzi ukifanyika. Mapokezi yao kiujumla juu ya hili yamekuwaje? Mwitikio wa kwanza ulikuja bila shaka kutoka kwa kiongozi wa upinzani wa chama cha Leba, Kristama, ambaye anataka kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu. Alikadhiria kuwa kwa miaka kumi na mbili chama cha Conservative kimeshindwa kabisa kutawala nchi hii. Hadithi hiyo hiyo hiyo kabisa, na imetoka kwa waziri wa kwanza wa Scotland Nicola Sturgeon, ambaye pia anaomba kuwandalia kwa uchaguzi mkuu. Nini ambacho kipo sasa, kinaonekana labda tetesi zozote za a yule ajae? Maanake ninajua kuna hali ya kufanya uchaguzi ndani ya chama cha Conservative, kuchagua kiongozi wao lakini majina ambayo yapo kutokana na siasa za ndani ya chama, kuna mtu yeyote wanayemtaja kati ya wagombea ambayo tayari wametangazwa. Kuna waziri mkuu wa zamani Boris Johnson na Rishi Sunak, waziri wa zamani wa fedha na mgombea ambaye hakufanikiwa kwa uchaguzi wa kiongozi wa chama cha Conservative. Sasa wabunge wa chama cha Conservative watamchagua waziri mkuu wajaye, tachaguliwa na wanachama hawatachaguliwa na wanachama hawata wa wa cha chama kote mchini kwa ile waziri mkuu ambaye changuliwa anapaswa kuwepo wiki ijayo Ijumaa. Asante Venuste Nshimiimana, eh, kwa kueleza hayo yote kutoka hapo uh, London, Uingereza. Kutaka kujua mengi zaidi juu ya mwelekeo wa kisiasa katika taifa hilo la uingereza Nimezungumza na profesa Fulbert Namwamba kutaka kujua kile ambacho anakiona kiuchambuzi juu ya mwelekeo wa, kwa nini mawaziri wakuu wa kuo, Uingereza kwa kipindi cha hivi karibuni ama miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakijiuzulu mara kwa mara, hali ambayo inatishia mwelekeo wa uongozi katika taifa hilo ambalo lilikuwa eh, ni mkoloni wa mataifa mengi eh, duniani. Sasa profesa, labda ungetueleza eh, hili kwanza, wewe umepokea vipi na nini ambacho unakiona kimeshawishi haya yote kujitokeza kwa hivi sasa katika hali ambayo eh, kwa kweli bado inazua eh, hali ya sintofahamu ndani ya chama cha Conservative, lakini utawala wa Uingereza, yale nimeona ni kuwa siku zake arobaini na tano zimekuwa za sokomoko, sokomoko za kiuchumi na sokomoko za kisiasa, na kumekuwa na vurugu, shamra shamra pale pale, ikawezekana kuwa hawezi akaendelea. Tunajua mengi ambayo yamechochea mwelekeo huu, na inawezekana mwelekeo huu umetokana na ile historia ndefu ambayo imewakumba mawaziri wakuu waliopita ambao nao wamekumbwa katika mkumbo huu huu wa kujiuzulu. Maanake, katika historia ya miaka hivi karibuni, imekuwa ni vigumu sana mtu kuhudumu kwa muda mrefu katika nafasi hiyo. Kwa huyu, ni masuala gani hasa ambayo unaweza kutueleza yamechochea hili kutokea? Ni masuala ya kiuchumi. Alijaribu kuja na sera mpya za kiuchumi, lakini zote hazikupokelewa vizuri. Kwanza, hazikupokelewa vizuri na upande wa upinzani, pili, hazikupokelewa vizuri na wana chama wa Conservative. Kwa hivyo wale wameangalia vile wa, wakaja wakamwambia ajiuzuru mwenyewe au watamng'oa. Alijaribu kupeleka mswada kwenye bunge la Commons. Ule mswada ingawa ulipita, wabunge wa Conservative wanasema ni kama walishurutishwa au kulazimishwa kupigia mswada huo. Kiuchumi, upande wa soko za hisa umekuwa na shida nyingi, na soko za hisa hazijaweza we, kuendelea vizuri. Kuna shida pia waziri wa wa uchumi anaitwa Boateng zaliwa wa Ghana, naye amekuja akamtoa kazini yule aliyemleta. Mpya alipojaribu kuleta, amejaribu kuleta mageuzi na yale mageuzi hayajapokelewa vizuri. Siku ambazo amehudumu ni chache sana kuleta mabadiliko yoyote yale. Je, kwa kuondoka kwake inaashiria ni mapungufu ya yeye binafsi au ni mapungufu ya mfumo mzima wa Uingereza ambao umekuwa ni rahisi kuchochea mawazimu. Waziri wakuu kujiuzulu ni yote mawili. Na kwanza kuna mfumo, na la pili uh, kama kiongozi inaonekana kama wasifu wake kama kiongozi sio mzuri sana, hajakubaliana na upande wa kiuchumi uh, wanachama wake eh, mawaziri wamejiuzulu, wengine wamemwambia wanaenda kujiuzulu, hawajamkubali vizuri kama kiongozi. Kwa hivyo yeye ni kiongozi ambaye hajakubaliwa na wanachama wenzake, kwa hivyo unyo unatokana katika wasifu wake kama kiongozi. Profesa, ungetueleza labda kwa nini kiti hiki cha waziri mkuu wa Uingereza kimekuwa ni kigumu kwa miaka ya hivi karibuni? E, kiti kile kinategemea na chama ambacho kiko kwenye hatamu za uongozi, na je, ukiwa we ndiye waziri mkuu lazima uwe na watu wa kutosha kwenye chama chako wanaokubaliana nawe na pia katika bunge la common uwe na wabunge wa kutosha. u- uchumi uko na shida Uingereza, na kama zile sera hazirudishi i imani kuwa uchumi ni sawa basi mfumo wenyewe unamkubalia waziri mkuu kujiondoa. Yeye aliambiwa ajiondoe au wamwondoe. Kwa hivyo ni mfumo unashikana na hali ya mambo. Kwa mazingira haya, sasa mwelekeo wa uingereza unakuwa ni upi? Mwelekeo wa uingereza wakati huu chama cha conservative kitachagua kiongozi mpya juma vijano, na mwenyewe waziri mkuu amewaambia, amewapa juma moja ndipo atoke kwenye uongozi. Kwa hivyo wanaenda kupiga kura ndani ya atakayekuwa ndiye waziri mkuu, lakini nionavyo mimi, kwa maoni yangu, kabla ya mwisho wa mwaka au mwanzo wa mwaka ujao itabidi wajiuzulu na kuwe na uchaguzi mkuu. Unadhani ni suala ambalo linaweza kufanyika kweli, kuitisha uchaguzi mpya kabisa, na chama hiki cha Conservative ambacho kimekuwa na wakati mgumu kweli mawaziri wake wakuu kufanya kazi katika kuendesha Uingereza, unadhani hili litafanikiwa? Nafikiri ita na wasiwe wamekubaliana. Shida kubwa iko pale kwenye bunge la common, na kama hawaongei kwa sauti moja katika faida kurudi kwa wananchi wenyewe, wafanye uchaguzi, waone ni chama gani kitakachoongoza kita nchi. Kwa upande wa wananchi wenyewe, sasa je, wana tatizo lolote na chama chenyewe au ni masuala tu ya kisiasa ndani ya mabunge ya Uingereza? Kwa wananchi wenyewe, ni uchumi hauko hali nzuri. Kuna e, shamra shamra na pia sokomoko kidogo kwenye soko za hisa na uchumi. Kwa hivyo, uchumi hauko sawa. Soko la hisa huwa ndiyo kipimo joto cha shida za kiuchumi. Kwa hivyo, wananchi wanaumia kidogo kidogo kwa kutangaza kwake sasa kujiuzulu kunaashiria nini katika siasa za Uingereza, hasa ukizingatia kwamba yenyewe ilishatangaza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya na hali ya misukosuko hivi sasa ya kidunia, vita vinavyoendelea vya Ukraine na Russia ambavyo mataifa ya magharibi moja kwa moja yanaunga mkono Ukraine ama kutetea Ukraine, hili linayumbisha nini mazingira ya siasa za Uingereza kwa wakati huu ambapo Hali bado ni tete sana kwa kujua yule ambaye anaongoza serikali. Hali ni tete upande wa Uingereza kwa mambo ya ndani, sioni kuwa kutakuwa na tofauti upande wa sera za hali ya kisiasa duniani, siasa ya kidunia. Kwa hivyo, sifikirii hata wakiwa na chaguzi kuwa kutakuwa na mageuzi kuhusu hili swala la Ukraine. Jambo ambalo litageuka ni hilo, na Uingereza na Uropa. Sasa tutaangalia vipimo joto kwa kuangalia wanavyoongea wale wa viongozi Igogo wa Conservative Party, alafu inabidi tuangalie hivi vyama vingine wamesimama wa. Kwa hivyo wakati huu siwezi nikakuambia, asante sana Profesa Fulbet na Mwamba kwa kutueleza yote hayo, na hapa basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na kusihi basi uwe e, nasi kuendelea kusikiliza matangazo haya katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea moja kwa moja kuangalia mgogoro wa Tigray na taifa la Ethiopia. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na kama nilivyokwambia katika sehemu hii tunaangalia mgogoro wa Tigray na Ethiopia. Umoja wa Afrika umesema kuwa mazungumzo ya amani kusuluhisha mzozo wa Tigrei nchini Ethiopia utafanyika mnamo Oktoba 24. Tangazo hilo kutoka kwa mshauri wa usalama wa kitaifa wa waziri mkuu wa Ethiopia Redwan Hussein imekuja wakati mapigano yakiendelea kati ya wanajeshi wa serikali ya shirikisho la Ethiopia na vikosi vya mamlaka ya Tigrei. Mapema wiki hii, serikali ya Ethiopia ilisema inalenga kudhibiti viwanja vyote vya ndege katika eneo hilo na kutangaza kuteka miji mitatu muhimu, ikiwa ni pamoja na Shire. Kwa undani hii leo, mwandishi wa Sauti Amerika kutoka nchini Kenya Jason Nyakundi anaangazia hali ya usawa ya Tigrei na jitihada zinazofanywa kuleta amani angalau watu wanaotaabika Tigrei waweze kupata misaada. Serikali ya Ethiopia Jumatatu imesema inapanga kutumia njia za kijeshi kuchukua udhibiti wa viwanja vyote vya ndege na miundo mbinu mingine katika eneo la kaskazini la Tigrei, licha ya wito wa Umoja wa Afrika uliotaka kusitishwa mara moja kwa mapigano. Lakini wakati huo huo serikali ilikariri kujitolea kwake kwa utatuzi kwa njia ya amani mzozo huo kupitia mazungumzo yanayoongozwa na Umoja wa Afrika. Katika taarifa yake, serikali ya Ethiopia ilisema itachukua hatua za kijeshi dhidi ya Tigray ili kulinda uhuru wa eneo hilo la nchi yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia wiki hii ameonya kwamba hali nchini Ethiopia inazidi kuzorota huku mapigano yakiendelea kaskazini mwa nchi hiyo na serikali ikiapa kutoa maeneo kadhaa huko Tigray. Wasiwasi umekuwa ukiongezeka kutokana na kuchacha kwa mapigano ambapo vikosi vya Ethiopia na wanajeshi kutoka nchi jirani ya Eritrea wameongeza mashambulizi karibu na mji wa Shire. Richard Tuta ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza anavyouelewa mzozo wa Tigrei. Kwanza kabisa ni kwamba tujiulize kwamba huu mzozo ulianzishwa na na itikadi gani? Kwa sababu tukuta kwamba itikadi ilikuwa ni kwamba uh, Tigrei ilikuwa inataka kujitenga kutoka nchi ya Ethiopia ambapo uh, ni kama e, serikali ya Ethiopia imekataa kata katakata mpaka wa leo. Kwa hivyo itabidi, itabidi aidha, aidha uh, viongozi wa waasi kule Tigray wakubali kwamba watazidi kujumuika kwa pamoja na nchi e, ya Ethiopia, ama nchi ya serikali ya Ethiopia ikakubali kwamba wajitenge. Kama hilo halitofanyika basi, eh, suluhu itazidi kutafutwa kwa njia ya kivita. Ukumbuke kwamba hapo siku za awali eh, waliokuwa wana, wana, wanasema kwamba wanataka mazungumzo eh, ilikuwa ni serikali ya, ya, ya Ethiopia. Lakini kwa hivi sasa utasikia kwamba wale ambao eh, wanataka sasa kuwe na mazungumzo, utakuta ni hawa waasi wa Tigray kwa hivyo mambo yanazidi kila kila uchao yakibadilika, kwa sababu kwa hivi sasa yeyote ambaye anakabiliwa na kushindwa katika vita hivi ndi anakuwa wa kwanza kuitisha mazungumzo, kwa, kwa, kwa vile kwa hivi sasa kuna ashiria kwamba kunaonekana kwamba kwa, uh, kwa, kwa hivi sasa serikali ya ya Ethiopia ienda ikawa kwamba imeizidi ime sana imeizidi sana waasi kwa sababu utakuta kwamba kwa hivi sasa wameshaondoka uh, katika mji wa Shire, wanaelekea na wanazidi kusonga, wakiwa wana, wanaungwa mkono na na wanajeshi wa Eritrea. Kwa hivyo, kwa hivi sasa utaona kwamba uh, serikali ya, ya Ethiopia haingependa sana kuwe na mazungumzo, kwa sababu wana kile ambacho tunaita kwa njia ya kizungu upper hand, katika vita vilivyoko hivi sasa, kwa sababu hapa sasa ni kwamba yeyote ambaye ana nguvu diyatapishwa hata kwa hivi sasa utakuta kwamba zile mbinu ambao wanayoitumia pande zote mbili ni mbinu za kitambo zaidi, mbinu za vita za kitambo zaidi, na ndio sababu unakuta kwamba kuna malalamiko kwamba eh, eh, wananchi wengi wanauawa, uh, wananchi ambao hawahusiki katika vita, kwa sababu unakuta kwamba wanawachukua wana wananchi, wanawafunza, wana mafunzo ya wiki mbili, wanawapeleka katika vita kule mbele ambapo wengi wanakufa, wengi wanakufa kwa sababu hii ni mbinu ya kizamani sana, kwamba uh, tupeleke watu wengi wale wakaweza kumimina risasi kwa hawa watu, risasi zao zikaweza kuisha. Sasa hizi ni mbinu za kitambo. Kwa, kwa, kwa vile utakuta kwa hivi sasa eh, eh, waasi wa Tigri, kila wa Tigri, kile ambacho kinawafanya kwamba wakaweza kusukumwa nyuma ni kwa sababu hawana hawana risasi Mapigano yalianza tena kati ya pande zinazozozana mwezi Agosti, na kuvunja makubaliano ya miezi mitano ambayo yaliruhusu kiasi kidogo cha misaada kuingia Tigray, huku pande zote mbili zikilaumiana kwa kuanza vita. Mapigano yanaendelea licha ya serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed kusema katika taarifa ya Jumatatu kuwa imejitolea kusuluhisha mzozo huo kwa amani. Siku ya Jumapili, Umoja wa Afrika ulitoa wito wa kusitishwa bila masharti mapigano kaskazini mwa Ethiopia na kuzitaka pande zinazozozana kujitolea kuelekea kwa mazungumzo ya amani. Taarifa ilisema mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat anafuatilia kwa wasiwasi ripoti za kuongezeka kwa mapigano huko Tigrey. Mkuu huyo wa AU alitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano mara moja bila masharti na kurejelea huduma za kibinadamu kwa Tigrey ambapo wengi wa takriban watu milioni saba katika eneo hilo kwa sasa wanategemea msaada wa kimataifa wa chakula. Maafisa wa Tigray wanasema wamekaribisha taarifa za EU lakini wakatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua dhidi ya Eritrea ili ipate kuondoa vikosi vyake kutoka maeneo ya Tigray. Unakumbuka kuna wakati ambapo e, waasi wa Kitigri e, wanaishuku umoja wa Afrika kwamba huenda e, ikawa kwamba inaegemea upande mmoja katika huu mzozo. Kwa hivyo wana, wanaonelea kwamba Umoja wa Afrika hauwezi ukakuwa kwamba e, ni kile kitu ambacho tunaita neutral arbitrator katika katika hmm, hizi vita. Ukumbuke kwamba uh, nchi ya Ethiopia ni, inchi, ni kati ya zile nchi kuu katika Umoja wa Kiafrika, kwa sababu hata makao makuu ya Umoja wa Afrika yamo ya kule Ethiopia, kwa hivyo yale ambayo yanafanyika kule Ethiopia huenda ikawa kwamba ni jambo ambalo ni kubwa, ni kubwa zaidi ya, ya Umoja wa Afrika. Ni jambo ambalo linastahili kuangaziwa katika, katika ngazi ya ulimwengu. Ya Ethiopia ina sehemu kubwa sana ya nchi, na ina pia idadi kubwa sana ya wananchi na makabila tofauti kwamba cha umuhimu ni kwamba serikali ikaweza kujumuisha hao watu wote sehemu zote za nchi zikajihisi kwamba hao wote ni, ni sehemu ya nchi ya Ethiopia kimaendeleo kiuchumi na kisiasa. Serikali nayo pia itakuwa imejifunza uh, mafunzo fulani kwamba kwamba ni nini ambacho kilifanya haya mambo yakaweza kutokea. Je, ilikuwa ni itikadi tu? Ilikuwa ni masuala ya kutengwa kimaendeleo kisiasa na, kivingine vi, na, na vingine na vinginevyo? Kwa sababu utakuta hii hali yote ilikuwa ni kwamba uh, wananchi wa Tigray walikuwa wanajiona ni kwamba kana kwamba wametekelezwa wame wametekelezwa kisiasa, ki, ki, ki, wametekelezwa kimaendeleo ki, ki, ki, ki na ilihali e, wanachangia wanachangia katika kuweko kwa kwa nchi ya Ethiopia ki, ki, kiuchumi pia yeah. Na unakuta kwamba pia hao hao pia ndio wengi sasa. Haya ndio mambo ambayo uh, licha ya kwa kutumia nguvu, nguvu ya kijeshi, itabidi pia serikali ikaweka mikakati mingine ya kuweza kuwaonyesha wananchi wa, wa, wa eneo la Tigri kwamba uh, hao ni moja ya, ya nchi ya, ya, ya Ethiopia. Chochote ambacho kinafanyika katika Tigri kwa hivi sasa, mimi naiangalia kama ni mbinu, ni mbinu ya kivita, hata ukosefu wa chakula kwa wananchi pale, kwa sababu kuna yule ambaye ataiangalia akasema kwamba uh, hawa wananchi ma, wa mahali pale hawa raia wa sehemu zile ndi wanaounga mkono e, upande mmoja ama upande ule mwingine. Kwa hivyo inastahili hao pia wakapata waka makali e, ya vita hivi, ndio wakaweza kwa kwa haraka ku kusema kwamba ha, tumeteseka ya kutosha, na hizi vita zinastahili sasa kufika kikomo. Katika taarifa pamoja iliyotolewa Jumatano, Australia, Denmark, Ujerumani, Uholanzi, Uingereza na Marekani walielezea wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa mzozo unaoendelea na mgogoro wa kibinadamu nchini Ethiopia. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wameshutumu pande zote katika mzozo huo kwa ukatili ambao unaweza kuwa uhalifu wa kivita au uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kulifikia eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia ni jambo gumu kwa waandishi wa habari na hivyo kufanya mara nyingi isiwezekani kuthibitisha hali ilivyo huko. Waziri Mkuu Abi ambaye alishinda tuzo ya amani mwaka elfu mbili na kumi na tisa, kwa ukaribu wake na Eritrea alituma wanajeshi huko Tigrei mnamo Novemba mwaka 2020 baada ya kuishutumu wa TPLF kwa kushambulia kambi za jeshi la shirikisho. TPLF ilikuwa imetawala siasa za Ethiopia kwa miongo kadhaa kabla ya Abi kuchukua mamlaka mwaka 2018 na, na kukiweka kando chama hicho. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami, mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Tunawaageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki.