Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shumai na kukaribisha kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa saa za Afrika, kati. na mimi hapa ni PMJ Mridhi leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 24 mwezi Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili tunasikika kupitia redio zetu shirika eneo zima la Maziwa Makuu ikiwa ni pamoja na mitume redio 89.7 FM Kitale Kenya redio Chuchu na Hits FM ya visiwani Zanzibar TKFM ya Tanga Tanzania na Sayari redio katika e mji wa Eldoret Kenya, vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibu. na katika matangazo yetu hii leo, huko nchini Tanzania, baada ya rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan kupokea ripoti ya mapendekezo ya kikosi kazi kuhusu uratibu wa maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa nchini humo, Wachambuzi nao wanasemaje? Mimi nadhani kwa vyovyote vile, ripoti hii inaenda kufungua ukurasa mwingine katika historia ya vyama vya siasa na shughuli za kisiasa hapa Tanzania. Na katika habari nyingine, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson ajiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kumtafuta waziri mkuu ajaye wa nchi hiyo, akisema kwamba wabunge wachache walikuwa na muunga mkono ikilinganishwa na wale wanaomuunga mkono waziri wa fedha wa zamani Rishi Sun. Nak. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na mwenzangu BMJ Muridhi. Vikosi vya usalama vya Somalia vimesema kwamba vimemaliza utekaji wa saa saba wa hoteli maarufu katika mji wa Pwani wa Kismayo. Brigidia Jenerali Yusuf Hussein Osman Dumor, waziri wa usalama wa eneo hilo, aliambia Sauti ya Amerika kwamba utekaji huo katika hoteli ya Tawakal ulimalizika baada ya vikosi vya usalama kuwapiga risasi na kuwaua washambuliaji watatu wa Al Shababu waliokuwa wamejihami vilivyo na silaha. Alisema mshambuliaji wa nne alikuwa mlipuaji wa kujitoa mhanga ambaye alijilipua mwanzoni mwa kisa hicho. Pia alisema watu tisa wakiwemo raia na wanajeshi waliuawa na wengine 47 kujeruhiwa. Mashambulizi hayo ya Jumapili yalianza kwa mlipuko nje ya hoteli hiyo na kufuatiwa na uvamizi na watu wenye silaha. Farhan Abdi Afud, mwanasiasa wa eneo hilo, alikuwa miongoni mwa wale waliookolewa. Hoteli hiyo hutembelewa na wazee wa eneo hilo na viongozi wa jumuiya ya wafanyabiashara. Rais wa China Xi Jinping, ambaye jana Jumaapili alithibitishwa tena kuwa katibu mkuu wa Chama cha Kikomunisti na pia mkuu wa jeshi na kujishindia muhula wa tatu kuongoza taifa hilo lenye uchumi wa pili kwa ukubwa duniani amepata udhibiti kamili wa chama hicho, lakini wataalamu wanaonya uwezo wake usiodhibitiwa ni hatari kubwa huku wakikabiliwa na changamoto za kiuchumi na ushindani kutoka kwa Marekani. Shii, ambaye alichukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na mbili, alitunukiwa mhula wa tatu wa miaka mitano, tofauti na desturi ya hapo awali, ambapo mtangulizi wake kwa mfano aliondoka baada ya miaka kumi. Viongozi wa Korea Kaskazini na Rasia ni kati ya wale waliotuma risala za pongezi kwa Shii wa kupata muhula huo watatu kama kiongozi wa chama cha kikomunisti cha China. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 69 anatarajiwa na baadhi ya watu kujaribu kusalia madarakani maisha yake yote. na Afrika Kusini itaufanyia marekebisho mkakati wake wa kupambana na ufisadi na kuhakikisha uhuru wa waendesha mashtaka. Rais Cyril Ramaphosa alisema Jumapili akijibu mapendekezo kutoka kwa uchunguzi wa kitaifa kuhusu madai ya ufisadi chini ya mtangulizi wake. Sandi Shomari anaarifu zaidi. Tume ya mahakama ya uchunguzi iliundwa kuchunguza madai ya ufisadi wa hali ya juu wakati wa utawala wa miaka tisa ya rais wa zamani Jacob Zuma madarakani kuanzia mwaka 2009 hadi mwaka 2018. Watu wa Afrika Kusini wamechoshwa na ufisadi na wanataka ukomeshwe, Ramafosa alisema katika matangazo ya moja kwa moja televisheni. Kama nchi tunatoka katika kipindi cha giza na kigumu. Uchunguzi uligundua kuwa Zuma alikuwa maruhusu wafanyabiashara wa karibu yake ndugu Atul Ajai na Rajesh Gupta kupora rasilimali za serikali na kushawishi sera inayojulikana kama state capture nchini Afrika Kusini. Ndugu hao wa Gupta wanakanusha kufanya makosa ya aina yeyote, na wameondoka nchini humo, lakini wanakabiliwa na kesi ya kurejeshwa Afrika ya Kusini kutoka Dubai. Zuma anakanusha kufanya makosa na wakati mmoja alikataa kushirikiana na uchunguzi huo na kusababisha kufungwa kwake jela Julai 2021 kwa, kwa kudharau mahakama. Ripoti za uchunguzi zilisema, uchunguzi ambao uliwatuhuma wanasiasa wa ANC na watendaji wa makampuni uligundua ufisadi mkubwa katika sekta muhimu za kiuchumi, ikiwa ni pamoja na kampuni zinazomilikiwa na serikali kama vile shirika la umeme la taifa la Excom na shirika la mizigo na usafirishaji la Transnet. Ushahidi uliofichuliwa na uchunguzi unaweza kutumiwa na mamlaka kufuatilia mashtaka ya jinai. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Boris Johnson amejiondoa katika kinyang'anyiro cha kuwa kiongozi ajaye wa nchi hiyo jana Jumapili akisema kwamba wabunge wachache walikuwa wanamuunga mkono ikilinganishwa na wale wanaomuunga mkono waziri wa fedha wa zamani Rishi Sunak kuchukua wadhifa huo. Hata hivyo, Johnson alisema alikuwa na nafasi nzuri ya kufaulu katika uchaguzi wa wanachama wa chama cha Conservative kabla ya Sunak kuonekana kuwa na ufuasi mkubwa zaidi. Johnson ambaye hakuwahi kutangaza rasmi azma yake ya kurejea Downing Street alitumia wikendi nzima kujaribu kuwashawishi wabunge wa Conservative kumuunga mkono na akasema Jumaapili kwamba alikuwa na uungwaji mkono mkubwa. Alihitaji kuungwa mkono na wabunge wapatao mia moja kufikia hii leo Jumaatatu ili kuendelea hadi katika hatua inayofuata ambayo ingempelekea kupambana na Sunak. Sunak ambaye kujiuzulu kwake kama waziri wa fedha mwezi Julai mwaka huu kulichangia kuondoka kwa Johnson alikuwa ameondoa kizingiti cha wabunge 100 wanaohitajika kuendelea hadi hatua inayofuata. Iwapo Sunak atakuwa waziri mkuu atamrithi Liz Truss aliyejiuzulu wiki iliyopita baada ya kukabiliwa na mzozo mkubwa wa kisiasa na shambulio linalodhaniwa kutekelezwa na wanajihadi lililolenga malori matatu na pikipiki magharibi mwa Niger karibu na mpaka na Mali lilisababisha vifo vya watu kumi na mmoja. Duru za ndani ziliambia shirika la habari la AFP jana Jumapili, shambulio hilo lilitokea kwenye barabara ya mbali katika eneo linaloitwa mipaka mitatu kati ya Niger, Mali na Burkina Faso, inayokumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi wa jihadi wanaohusishwa na Al Qaida na kundi la Islamic State. Afisa wa serikali ya mtaa katika eneo la Banibangu, ambako shambulizi hilo lilitokea, alisema kwamba watu waliokuwa na silaha waliteka malori hayo na kuwaua watu tisa waliokuwa ndani. Watu wawili waliokuwa wakiendesha pikipiki pia walifariki katika tukio hilo. Mbunge wa eneo hilo pia alithibitisha idadi ya watu waliokufa akisema kwamba malori mawili yalichomwa moto na lingine kuchukuliwa. Mashambulizi ya wanamgambo yalikuwa machache katika miezi ya hivi karibuni katika eneo hilo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na habari zilizochukua uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania ambapo baada ya rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan kupokea ripoti ya mapendekezo ya kikosi kazi kuhusu uratibu maoni ya wadau wa demokrasia vyama vingi vya siasa nchini humo chini ya mwenyekiti wa profesa Rekaza Mukandala, wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema kuundwa kwa kikosi kazi hicho ilikuwa ni upenyo ambao rais ameutumia ili kuweza kurejesha shughuli za kisiasa bila ya kuathiri dhana ya uwajibikaji wa pamoja, huku viongozi wa dini wakiwa na maoni tofauti. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan. Jumla ya mapendekezo 18 kikosi kazi kimewasilisha huku. Kubwa katika mapendekezo hayo ni kuondolewa kwa mgombea atakayejihusisha na rushwa kwenye uchaguzi na kuzuiwa kugombea uchaguzi ndani kwa miaka 10 tangu mgombea alipopatikana hatia, kusimamishwa au kufukuzwa uwanachama, pamoja na matokeo ya urais kuhojiwa mahakamani, matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika tume ya uchaguzi na rushwa katika chaguzi za ndani ya vyama na uchaguzi mkuu. Mapendekezo hayo ni baada ya Rais Samia kuunda kikosi kazi, suala ambalo mchambuzi wa kisiasa na kijamii kutoka chuo kikuu cha Dodoma Dkt Paul Loisulie amesema isingekuwa busara rais kuingia madarakani na kutoa amri ya shughuli za kisiasa kurejea bila kupitia mchakato wowote, huku akisema ripoti hiyo itafungua ukurasa mpya kwa siasa za Tanzania. Mimi nadhani kwa vyovyote vile, ripoti hii inaenda kufungua ukurasa mwingine katika historia ya vyama vya siasa na shughuli za kisiasa hapa Tanzania kwa kwanza itatumika kama marejeo, watu watakuwa wanarejea maoni ya kikosi kazi. Hata CHADEMA, hata vyama vingine vyote vya upinzani lazima watakuwa wanarejea e, maoni yaliyotolewa na kikosi kazi. Kwa hiyo ripoti hii ni muhimu kwa kuelekea kuimarisha masuala ya demokrasia katika Tanzania. Aidha, Askofu Emmanuel Mwamakula, mkuu wa kanisa la Moraviani la uamshi wa Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika amesema waliositisha mikutano ya hadhara wamevunja katiba ya Tanzania, hivyo wanapas kuchukuliwa hatua na sio kupongezwa, huku wale wanaodai katiba wakichukuliwa kuwa ni magaidi, kesi ya ugaidi. Mfano ni Freeman Mbowe ambaye siku zote amekuwa akipiga kelele kwamba watu wasivunje katiba, lakini waliositisha mikutano ya hadhara ndiyo waliovunja katiba. Hao badala ya kuchukuliwa hatua ndiyo hao kikosikazi kinawasafisha ko. Kwa tulitegemea kwamba kikosikazi kingependekeza waliovunja katiba kwa kuzuia mikutano ya hadhara ya kisiasa waadhibiwe. naye mkoa wa Dar es Salaam Alhad Musa Salum ametoa wito kwa viongozi wa kisiasa na wananchi kuwa wavumilivu kwa kuwa pana kazi kubwa ambayo imefanyika na kuachana na tabia ya kupinga kila kitu. Kwa hiyo mimi ningependa kuwaambia Watanzania kwamba tusipinge kila kitu, lakini mimi sishangai kwa sababu huo ndio binadamu. Lakini kwa hakika kikosi kazi imefanya imefanya kazi nzuri ambayo hata mheshimiwa rais ameipongeza. Kwa hiyo kama Watanzania hatutakii kuropoka na kusema neno ambayo yasiyofaa, ni vizuri watu tukawa na utamaduni wa kuaminiana tamaduni wa kuheshimu mawazo mwingine, tamaduni wa kuheshimu mamlaka na kadhalika. Hata hivyo kikosi kazi hicho kikiwa kimemaliza kazi yake, Rais Samia aliongezea kusema mapendekezo yao si amri kwa serikali, suala ambalo limeibua hisia tofauti kwa wanasiasa, hasa wa upinzani. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. BMJ Muridhi anaendelea na habari zaidi za dunia. Uongozi wa jeshi la Rusia umeondoa maafisa wake katika mji uliokuwa umetekwa na Rusia wa Kherson nchini Ukraini uliyo mkabala na mto Dinipia, katika matarajio ya kusonga mbele kwa vikosi vya Ukraine, taasisi ya utafiti wa kivita ilisema Jumapili. Taasisi hiyo imesema kwamba Moscow iliviacha vikosi vyake vya kijeshi vya maafisa wasio na uzoefu katika upande wa pili wa mto huo mkubwa. Hayo yamejiri wakati jeshi la Ukraine likisema vikosi vyake vimeendelea na mashambulizi katika mikoa ya Kherson na Zaporizhia. Siku ya Jumamosi, viongozi wa Rasia waliwaambia wakazi wa Kason kuondoka mara moja kabla ya mashambulizi ya Ukraine ya kutaka kuurejesha mji huo chini ya udhibiti wao. Na vikosi vya usalama vya Sudan Jumapili vilimpiga risasi na kumuua mwandamanaji mmoja katika mji mkuu wa nchi hiyo, madaktari walisema, siku mbili kabla ya maadhimisho ya mapinduzi ya kijeshi yaliyoathiri mpito wa nchi hiyo kuelekea kwa utawala wa kiraia. Kifo hicho cha hivi punde ambacho ni cha kwanza cha mwandamanaji tangu Agosti 31 mwaka huu kinafikisha idadi ya waandamanaji 118 waliouawa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, kulingana na kamati kuu ya madaktari wa Sudan. Kesho Jumanne, Sudani itaadhimisha mwaka mmoja wa mapinduzi yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdel Fatah al Buran. Mapinduzi hayo yalipelekea kuondolewa madarakani mnamo mwaka wa 2019 kwa kiongozi mwenye nguvu Omar al-Bashir ambaye alitawala nchi hiyo ya kaskazini mashariki mwa Afrika kwa miongo mitatu. Mwezi Julai, Burhan aliahidi katika hotuba yake kwa njia ya televisheni kwamba angekaa kando na kutoa nafasi kwa wadau wa kisiasa nchini Sudan kukubaliana kuhusu serikali ya kiraia. Hata hivyo, viongozi wa kiraia walipuuzilia mbali hatua hiyo na kusema kwamba ulikuwa ni ujanja. Siku ya Ijumaa, maelfu ya watu waliingia katika mitaa ya miji kote Sudan wakidai kurejeshwa kwa utawala wa kiraia katika moja ya nchi maskini zaidi duniani inayozidi kuzama katika mzozo wa kisiasa na kiuchumi. na rais Xi Jinping wa China amepata rasmi muhula wa tatu kama kiongozi mkuu wa nchi yake siku ya Jumapili, hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa muda mrefu nchini humo, na inahakikisha mamlaka yake juu ya chama tawala cha Kikomunisti na kumfanya kwa mtu mwenye nguvu zaidi wa China tangu Mao Zedong. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa kutoka Toronto, Canada, Amin Mwidau, na kwanza kutaka kujua hii ina mara gani kwa siasa za kimataifa? na moja kati ya nchi ambazo zimeibuka kwamba ndio superpowers moja kati ya baada ya Marekani. Kwa hiyo wakati ulipofika wa Xi Jinping ping awamu yake kumalizika ya pili, ambayo kwa desturi ya China huwa ni kiongozi hukaa awamu mbili, lakini si kisheria, ni desturi zao za mila zao za siasa, ilikuwa yeye aondoke amwachie mtu mwingine, lakini ili jambo lake yeye kujaribu kukaa la dhihirisha ya kwa kwamba pengine alikuwa na wasiwasi kuhusu hatima ya ya kisiasa ya China haswa kwa wakati ambapo kwamba kwa amba inakumbwa na misukosuko ya ya kimaradhi ya COVID na vile vile ikiwa kuna vita huku Russia, na vile vile ikiwa katika masuala yake ya soko la la kimataifa katika masuala ya kibiashara lina pingamizi nyingi kutoka kwa nchi kama vile Marekani. Kwa hiyo bila shaka ameona afadhali akae kuliko kumwachia mtu ambaye ni mpya akakumbana na masuala kama haya ambayo ni mazito zaidi, pengine tunapoelekea kwenye swala hili la mahusiano, na hasa ikiwa kwamba Marekani ni mtu wa kuangalia sana demokrasia hii pengine itakuwa inaashiria nini au inapelekea nini, hasa sasa kwa kwa tofauti na na na Marekani na nchi zingine. Uh, China ni nchi ya kikomunisti na uthabiti wa usalama na utulivu wa nchi ni jambo muhimu kwao. Wao demokrasia hata siku moja haijakuwa ni kiegezo cha uongozi katika nchi yao. Kwa hiyo nchi za ulimwenguni ni mambo ambayo kwamba wameyategemea ni mambo ambayo kwamba pengine wameyaona yakiendelea katika China, lakini ni nchi chache sana ambazo zinaweza zikaingilia uendeshaji wa wa, wa siasa ama utawala ndani ya nchi ya China kutokana na uwezo wake wa kijeshi na uwezo wake wa kichumi. Kwa hiyo ni jambo ambalo kwamba pengine watu walikuwa wakitarajia ni kwamba kutakuwa na mabadiliko ya uongozi kwa sababu tangu aingie Deng Xiaoping yule aliyeleta mabadiliko ya kiuchumi katika nchi ya China, ilikuwa kuna u, u, utaratibu fulani wa utawala na utaratibu fulani wa uongozi. Kwa hiyo haya tunaona ni mapya na lakini kikubwa zaidi ni kwamba pia tuangalie umri wa wa Xi Jinping ni mtu ambaye ana miaka sitini na tisa kwa hata chi kipindi anachopewa cha miaka mitano ijayo ni kipindi ambacho kwamba ncha yeye kumtayarisha yule anayemtaka ku kum, kumfuata badili yake, kwa sababu kama tungechukua utaratibu wa wa kisiasa basi yule aliyekuwa waziri mkuu angekuwa ndio pengine mwenye kuchukua utawala huu. Lakini tukiangalia kwamba ameondolewa katika ile central committee na poli na ile kamati ya kudumu ya chama ni kwamba ni dhihirisho la kutosha ya kwamba uh, chi chii alikuwa hayuko tayari kuchukua utawala akampa mmoja kati ya viongozi waliokuwa pale. Lakini tukiangalia katika viongozi wapya wa ile kamati kuu ya kudumu ya watu saba, wengi ni wapya. Kwa hiyo hii ni dhihirisho ya kwamba nia yake ni kwamba kumtayarisha ama kumsuka mmoja kati ya wale awe ndio kiongozi atakechukua hatamu za uongozi pengine miaka mitano, akiwa amefika miaka sabini na nne. Ni Amine Mwidau, mchambuzi wa siasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Toronto, Canada. Unasafiri na kumekucha, Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema kwamba wahanga wa mafuriko nchini Sudani Kusini wanahitaji kwa haraka msaada wa kimataifa. Lisa Schlein mwandishi wa sauti Amerika anaarifu kutoka Jeneva, Uswizi, na Sandy Shomari anaisoma ripoti yake. Mabadiliko ya hali ya hewa yanayoleta maafa barani Afrika, mashirika ya misaada yanapata tabu kutoa chakula na misaada mingine kwa mamilioni ya wa watu wanaoteseka kwa miaka minne ya ukame mkubwa katika pembe ya Afrika. Upande wa magharibi, Sudani Kusini inakabiliana na athari za miaka minne ya mafuriko ya kihistoria. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema miaka minne ya mvua nyingi imepelekea mafuriko ya theluthi mbili ya nchi. Inaonya kwamba dharura ya hali ya hewa inayoondoa idadi inayoongezeka ya watu na inafanya maisha kuwa magumu kwa wale ambao tayari wameng'olewa na mvua mbaya. Msemaji wa UNHCR Boris Sheshikov aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumaa kuwa hali mbaya zaidi inakuja wakati mzozo wa hali ya hewa unavyoongezeka 900,000 zaidi ya watu laki tisa wameathiriwa moja kwa moja. Maji yamefagia nyumba na mifugo, yamewalazimu maelfu kukimbia makazi yao na kuathiri maeneo makubwa ya mashamba na kuzidisha hali mbaya ya dharura ya chakula. Visima na vyoo vimezamishwa na kuchafua vyanzo vya maji na kuhatarisha mlipuko wa magonjwa. Ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu saa mafuriko yamekumba majimbo tisa kati ya kumi ya nchi hiyo yakiwemo majimbo yenye utajiri wa mafuta ya Unity, Warab, Upper Nile na Jonglei. Inasema majimbo haya yanahifadhi maelfu ya watu waliokivia migogoro na hali ya hewa. Shesherikov alisema Bentiu, mji mkuu wa Unity, umekuwa kisiwa kilichozungukwa na mafuriko. Anasema barabara zote za ndani na nje ya jiji hazipitiki na zinafikika kwa boti au ndege pekee. Wakati mafuriko yanazuia utoaji wa ya misaada kwa wale wanahitaji zaidi, alisema. Wafanyakazi wa misaada pia wana wakati mgumu kufikia maeneo yenye migogoro ya kikabila exploitation... ni mzunguko ambao unasababisha uhamishaji zaidi wa watu, au kuifanya kuwa ngumu zaidi kwa watu, kwa sababu wameongeza mahitaji ya kiulinzi unyanyaji na uh, unyanyasaji wa kijinsia. Bila shaka hii ni mojawapo ya vipaumbele vya juu katika timu zetu, ni kuhakikisha kuwa kazi zote zinaweza kufanywa ili kuzuia, ikiwa kuna kesi za kushughulikia, lakini hiyo pia ni moja ya vipaumbele vyetu vya juu. Sherishikov alisema UNHCR imepokea asilimia 44 tu ya karibu dola milioni 215 inazohitaji kwa operesheni yake ya Sudani kusini mwaka huu. Mahitaji ya juu, alisema, ni pamoja na chakula, malazi, maji na vifaa vya usafi wa mazingira, kwani akiba ya vitu vya msingi inakwisha. Na UNICEF inakadiria kuwa watoto wapatao milioni 1.57 takriban idadi sawa ya wasichana na wavulana, wapo katika hatari ya kuacha shule nchini Kenya, milioni 1.14 nchini Ethiopia na laki tisa nchini Somalia ikiwa ni pamoja na Somaliland. Inasema mambo yanayoongeza uwezekano mtoto kuacha shule ni pamoja na kuhamishwa kwa familia na kupelekwa katika vijiji vingine vyenye uwezo mdogo wa elimu, ukosefu wa programu za chakula shuleni na wazazi kushindwa kumudu mahitaji muhimu kama vile vitabu na sare. Huba Abdi anaripoti zaidi kutoka Wajir so, ni saa tano mchana, majira ya Afrika Mashariki. Somo la sayansi linaendelea katika darasa la nane shule ya msingi ya Malkagufu kwa ji ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Kila kukicha idadi ya wanafunzi hasa wa kike inapungua kutokana na athari za ukame. Mwalimu George Warinda wa shule ya msingi ya Malkagufu anahofia kabla ya mtihani wa kitaifa wa KCPE huenda darasa lake likasalia na wanafunzi wachache hasa wa kiume. Tatizo la kwanza ni kuwa hiyo ukosefu ya mvua inafanya wanafunzi wengi wanaacha shule kwa sababu mvua ikikosekana inamaanisha chakula pia itakosekana, na, na ili mwanafunzi awe darasani na afanye kazi vizuri, tuko na mahitaji ya mwanafunzi sana sana. Kama wale wasichana, tumejua kama wazazi, kama wale wakubwa, tumejua vizuri kuwa msichana iko umri ambaye akifika ako na mahitaji yake ya kisiri na kama, mwa, m, kama mzazi hawezi pata nafasi ya kufikia hizo mahitaji, inamaanisha sasa mchana anakaa na tabu, na hiyo tabu itamaanisha kuwa atatafuta usaidizi kwa mtu fulani, na huyu mtu fulani inaweza msumbua, inaweza mfanya hata aache shule. Zaidi ya watoto milioni 3.5 wako katika hatari ya kuacha shule kutokana na ukame katika pembe ya Afrika kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, huku kukiwa na onyo kwamba mgogoro huo unaweza kusababisha kizazi kilichopotea na ambacho kinakosa elimu. Mwalimu Marisela Kagaye anasema athari za ukame imesababisha wanafunzi wa kike kukosa hata bidhaa muhimu kama vile sodo sababu kama sahii hata mtoto akienda ambie mzazi ampatie mia moja atapata ya kununua hivyo vitu vya kutumia vya wasichana. Kulingana na takwimu zilizotolewa na mashirika ya watoto, idadi kubwa ya watoto wanakumbwa na msongo wa mawazo na huenda wakaathirika zaidi kisaikolojia iwapo msaada wa dharura hautawafikia. Kisaikolojia wanaathirika kwa sababu mtoto ambaye hajakula hata ukipuza hata hata sika hizo vitu yenye unafunza kwa sababu kila mara unaunafunza, na yeye anafikia, sasa mwalimu akimaliza, ntaenda nyumbani ntakula nini? Kwa hivyo hiyo inaleta tatizo, watoto wamesumbuka, kwa sababu hata wengine wanakuja wanakwambia, mwalimu, niko na siku tatu atujakula chakula sinsiali. Hata mwalimu wenyewe ndarasani, huyo mtoto hata ukifunza tu analala. Letu tu ni kuhurumia, lakini hatuna kitu cha kupea hao watoto, kwa sababu ni wengi. Wanaona vile wazazi nyumbani wanateseka, hakuna chakula asubuhi, hakuna breakfast, saa saba, hakuna lunch. Misimu minne ya mvua iliyofeli mfululizo imesababisha mamilioni ya familia kufika ukingoni na kuongeza idadi ya vifo vya watoto kutokana na utapia mlo na kuwalazimu watu kuyakimbia makazi yao kutafuta rasilimali zaidi. Mpango wa kualisha wanafunzi shuleni pamoja na huduma za usafiri kwa ajili ya kusafiri umbali wa maili tatu hadi sita kwenda shuleni utawawezesha wengi wa wale walio katika hatari kusalia katika shule lakini kukosekana kwa haya pamoja na shinikizo la ziada kwa mapato ya familia kumeweka vikwazo dhidi ya watoto kwenda shuleni. Chifu wa eneo la wajia kaskazini, Ismail Aden, anasema walioacha shuleni kutokana na makali ya njaa mara nyingi hujipata kwenye mtego wa ndoa za mapema. Ndoa za utotoni mara nyingi huongezeka nyakati za ukame au wakati wa majanga kwa wazazi wakitafuta fedha za ziada kupitia mahari zima, lakini hasa Malkagufu Town, kwa upande ya shule tuko na e, yana watoto wame wamepata taabu, wazazi wote waliacha watoto kwa ndani ya ploti wakiwa peke yao, walifata wali mifugo yao huko pande ya kupeleka huko pande ya garisa nini kutafuta malisho. Watoto wali wali, wali baki kama yatima kwa ndani ya ploti, hawana chakula kwa ndani ya ploti yao kwa ndani yao. Wakienda shule pia hawapati kwa sababu awaa kwa sababu kuna feeding program na saizi hiyo pia aiko kwa mujibu wa shirika la UNICEF nchini Kenya, wasichana pia wanakabiliwa na hatari kubwa ya ukeketaji. Kaunti kumi na nne kati ya 23 zilizoathiriwa na ukame tayari ni maeneo yenye ukeketaji, huku viwango vya maambukizi vikiwa hadi asilimia 98. Wasichana katika maeneo haya sasa wako katika hatari ya kukeketwa wakiwa na umri mdogo, huku familia zikiwatayarisha kwa ndoa. Huba Abdi, VOA, jimbo la Wajia. Kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, BMJ Muridhi atakusomea muktasari wa habari. vikosi vya usalama vya Somalia vinasema kwamba vimemaliza utekaji wa saa saba wa hoteli maarufu katika mji wa pwani wa Kismayo. Rais wa China Xi Jinping ambaye jana Jumapili alithibitishwa tena kuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti na mkuu wa jeshi na kujishindia muhula mwingine wa tatu kuongoza taifa hilo lenye uchumi wa pili kwa ukubwa duniani amepata udhibiti kamili wa chama cha kikomunisti cha China, lakini wataalamu wanaonya uwezo wake usiodhibitiwa ni hatari kubwa. Naam na, na msikilizaji, kufika hapo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote wanafanikisha matangazo ya leo, msimamizi ni mimi Sunday Shomari, mwelekezi ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunatakieni wote siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.