Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, karibu katika matangazo yetu. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumatatu Oktoba 24 mwaka ni wa 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi ya redio Citizen, na redio Citizen pia inayosikika kote nchini Kenya. Basi tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Karibuni. <tune> Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba mchambuzi wa siasa kanda ya Afrika Mashariki anaelezea umuhimu wa mikataba iliyotiwa saini kati ya Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wakati wa ziara ya Rais Tshisekedi wa DRC nchini Tanzania. Kitu cha kwanza ambacho kimekuwa kimesaidia Tanzania na Kongo kukaa pamoja ilikuwa ni hii meli kutoka Kigoma mpaka Kalemie na katika taarifa nyingine mamlaka huru ya kutathmini utendakazi wa polisi nchini kenya imeanzisha uchunguzi wa haraka kufuatia kupigwa risasi na kuuawa kwa mwanahabari maarufu wa pakistan arshad sharif na maafisa wa polisi katika kaunti ya kajiado jumapili usiku ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazozisikia katika matangazo yetu ya dakika 30 lakini kwanza nampisha harrison kamau akusomee habari muhimu za dunia Wapatanishi kutoka serikali ya Ethiopia na mamlaka ya waasi wa Tigri wako tayari kwa mazungumzo ya amani yanayoanza leo nchini Afrika Kusini, yakilenga kutafuta suluhisho la amani la kudumu kwa vita vibaya vilivyodumu kwa miaka miwili sasa. Kindeya Gebrehiwot, msemaji wa mamlaka ya waasi wa Tigri, alitangaza kwa ujumbe wao umewasili nchini Afrika Kusini katika twiti yake ya Jumapili usiku, akishinikiza kuachwa haraka kwa mapigano yoyote na fursa kwa misaada ya kibinadamu na kuondoka kwa majeshi ya Eritrea. Suluhisho la kijeshi sio njia mwafaka, ameongeza. Addis Ababa ilisema katika taarifa yake kuwa ujumbe wake uliondoka kuelekea Afrika Kusini Jumatatu asubuhi, na kuongeza kuwa serikali ya Ethiopia inaona mazungumzo hayo ni fursa ya kupatikana kwa amani katika kusuluhisha mzozo wa kuimarisha hali iliyopo nchini humo. Lakini pia alisema majeshi yake yanaendelea kuchukua udhibiti wa vituo vikuu vya majini, vya mijini katika muda wa siku chache zilizopita bila kuvitaja vituo hivyo. Mabaharia katika meli ya uokozi wa kibinadamu Jumapili wamefanikiwa kuwaokoa watu 30 waliokuwa katika boti ndogo kwenye bahari ya Mediterranean. Watoto kadhaa na mwanamke mmoja walikuwa miongoni mwa wale waliookolewa na timu ya kwenye meli ya SOS Mediterranean inayoendeshwa na Ocean Vikings, maafisa wamesema. Meli hiyo ya uokozi sasa hivi ina wahamiaji 73 ndani yake. Hali ya hewa ya joto na bahari tulivu kusini mwa Ulaya na Mediterranean imepelekea ongezeko kubwa la boti za wahamiaji wanaowasili huko katika siku za karibuni. Takriban wahamiaji mia tatu walishuka kwenye bandari ya kusini mwa Itali ya Taranto Jumamosi baada ya kuokolewa kutoka bahari katika operesheni tano tofauti zilizofanywa na mabaharia wa meli inayotumiwa na Madaktari Wasio na Mipaka. Kiasi cha nusu ya abiria 293 waliokolewa huko Jiobarens wakiwa ni watoto ambao hawakufuatana na watu wazima kwa mujibu wa timu zilizofanya operesheni hiyo. Ukraine imezipinga shutuma za Urusi kwamba vikosi vyake huenda vikatumia silaha za kemikali na badala yake kuilaumu Urusi kwamba inapanga kufanya hivyo na kisha kutaka kumtupia lawama Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine, Dmytro Kuleba, kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba madai ya Urusi kuhusu Ukraine hayana msingi wowote. Rais wa Ukrain Vladimir Zelenski kwenye hotuba yake kwa taifa Jumapili jioni amesema kwamba Rasia ndilo taifa pekee la kieneo lenye uwezo wa kutumia silaha za nyuklia. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kwamba waziri wake Sergei Shoigu Jumapili amewaandikia wenzake kutoka Marekani, Uingereza, Ufaransa na Uturuki kuhusu uwezekano wa Ukrain wa kutumia silaha za kemikali. Hata hivyo mawaziri kutoka mataifa hayo walijibu kupitia taarifa ya Jumapili jioni kwa kuwa kwa kuwaunga mkono Ukraine, wamesema kwamba waliweka bayana kwa Shoigu kwamba wanapinga madai hayo ya Russia. Na Umoja wa Ulaya unalenga kufikia makubaliano kuhusu sheria tatu mpya za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa muda mwafaka, tayari kwa mashauriano ya kila mwaka ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa mwezi ujao, zikiwa juhudi za kuongeza nguvu zake za kisiasa kwenye mazungumzo hayo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Takriban nchi mia mbili zilikubaliana katika mazungumzo ya mwaka jana ya COP 26 ya Umoja wa Mataifa kufanikisha hadi zao za hali ya hewa ifikapo mkutano wa kilele wa mwaka huu ili kuziba pengo kati ya mipango yao ya sasa na kupunguza kwa kasi uzalishaji wa gesi chafu unaohitajika ili kuepusha mabadiliko mabaya ya hali ya hewa. Lakini wiki mbili kabla ya mkutano wa COP 27 nchini Misri ni takriban nchi mbili tu ambazo zimefanya hivyo. Umoja wa Ulaya wenye nchi ishirini na saba utaamua Jumatatu iwapo utajitolea kuongeza lengo lake, ingawa nchi hazikubaliani iwapo zitakubali kufanya hivyo kufikia tarehe fulani au la. Wakati wa Umoja wa Ulaya umekubali kuharakisha majadiliano juu ya sheria tatu za kupunguza uzalishaji wa gesi chafu, ili iweze kuwasili katika mkutano wa kilele wa Umoja wa Mataifa na sera mpya kabambe za hali ya hewa Maafisa wa Umoja wa Ulaya wameliambia shirika la habari la Roita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Misaada polepole imeanza kuingia kusini mwa Nigeria baada ya mafuriko makubwa zaidi kuwahi kutokea tangu yale ya lea, mwaka elfu mbili kumi na mbili ambapo watu mia sita walipoteza maisha na kuathiri karibu wengine milioni moja kwa mujibu wa takwimu rasmi zilizokusanywa Wengi wamekimbia makazi yao wakiwa wamekusanywa kwenye kambi za watu wasiokuwa na makazi. Wengine wamekatiwa wame kabisa mawasiliano, huku maeneo yao yakiwa yamemezwa na maji ya mafuriko. Juhudi hivi sasa zinalenga katika kushughulikia uharibifu na kuhakikisha barabara kuu zinapatikana ambazo zinaunganisha majimbo ya Rivers na Bayelsa, miongoni mwa maeneo mawili yaliyopigwa vibaya na mafuriko hayo. Waziri wa uchumi wa Japan Daishiro Yamagiwa leo amewasilisha barua ya kujiuzulu kutokana na mahusiano yake na kanisa la Unification. Yamagiwa amekuwa akikabiliwa na ukosoaji mkubwa ambapo hakutoa maelezo kuhusu utatanishi wa darzeni ya waliohusika wakiwemo wabunge wa chama kingine na shutuma ambazo zimeikumba serikali ya Waziri Mkuu Fumio Kishida. Mamlaka za Cameroon zimesema kwamba zinafanya kila juhudi kukabiliana na mlipuko wa kipindupindu kwenye kambi ya wakimbizi yenye msongamano mkubwa karibu na mpaka wake wa kaskazini na Nigeria. Katika muda wa wiki moja iliyopita, watu watatu wamekufa kutokana na mlipuko huo kwenye kambi ya Manawao, huku wengine 19 wakiambukizwa bakteria zake ambazo husababishwa na chakula au maji yaliyo na uchafu. <muchilis> Tunaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka nchini Tanzania. Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC na Tanzania zimetia saini hati ya makubaliano baina ya nchi hizo ikiangazia kuendeleza sekta ya mawasiliano kwa kuwa ndio sekta inayozalisha rasilimali pamoja na ajira kwa vijana kwa kiasi kikubwa, kulingana na taarifa ya pamoja iliyosainiwa leo kati ya waziri wa mawasiliano habari na teknolojia wa Tanzania Nape Nnauye na, na waziri wa mambo ya nje wa DRC Christopher Lutundula. Patrick Ndwimana amezungumza na Delphin Gapaya, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na uchumi huko DRC, na ameanza kwa kumuuliza umuhimu wa makubaliano hayo kwa DRC na wananchi wake. kitu cha kwanza ambacho kimekuwa kimesaidia Tanzania na Kongo kukaa pamoja ilikuwa ni hii meli kutoka Kigoma, meli kutoka Kigoma mpaka Kalimi, hiyo meli wakati wa zamani ilikuwa na karibu meli tatu kubwa. Mmoja ilikuwa naitwa Urundi, mmoja Sendwe na Tanzania ilikuwa naitwa Liemba. Hiyo meli tatu ilikuwa anafanya kazi kubwa kusaidia uchunguzi wa watu na vitu kutoka eh, kwenye bandari ya Kigoma kuelekea Kalemie, eh, na meli hiyo ilikuwa naenda mpaka Uvira na peleka mzigo a kwenye Bukavu na Goma. Na melio ilikuwa naendelea kuna paka ng'ambo za Mpulungu kuelekea mji Moba. Na mizigo ambayo ilikuwa natoka Kigoma inafika Kalemie ilikuwa naenda Kindu, inasaidia Kindu ambayo imebanwa haina bandari na Kamina eh, eh, paka Lubumbashi. Kutoka Lubumbashi ilikuwa mzigo naenda mji mchewan, wanaita Mwene Ditu ngambo za aai, hivyo hivyo huko wamebanwa na walikuwa wamepata vifaa ama kulishwa na mizigo ambayo ilikuwa inatoka ngambo za zinapitia Tanzania. Kwa hiyo kitu kikubwa kilikuwa kuamsha mawasiliano kati ya eh, DRC na Tanzania, ni kurudilia hizi njia sababu, paka ya leo inaonekana kama inahitajika Bandari ya Kigoma iendelee kusaidia na kupitisha mzigo kwenda ngambo za Kalemie za e, e, uzira na ngambo za, mo, za moba Zil, na zinasaidia kazi hii. Miradi hii yote inazungumziwa, naona wameweka nguvu zaidi tangu DRC jiunge na jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini kuna watu wanajiuliza, je, itakuwaje? Itatekelezwa vipi? wakati DRC bado na tatizo kubwa la, la, la usalama upande wa mashariki, bado mapigano yanaendelea, watu wanaendelea kukimbia, na vile vile DRC haina miundo mbinu. Watu wanajiuliza, je, itawezekanaje? Kama kama state tunasema, watu wanaweza wakasaini mkataba, na hiyo mkataba kwa kuanza iingie, kwa kweli itaomba muda, itaomba muda kwanza kwa kukutanisha hiyo hela ambayo itahitajika, itaomba muda wa kustart kila kitu na mainjinia kujua kama inawezekana, itapita vipi. Kwa hiyo itachukua muda, lakini sasa mikataba inakuwa ni kama wanawasiliana uh, wanasema tunaweza tukaifanya, lakini mbele ya hiyo utakuwako na vitingine ambavyo lazima wavifanye ni Delphin Gapaya akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kinshasa. Na tukielekea huko Kenya, ni kwamba mamlaka huru ya kutathmini utendaji kazi wa polisi nchini Kenya imeanzisha uchunguzi wa haraka kufuatia kupigwa risasi na kuuawa kwa mwanahabari maarufu raia wa Pakistan Arshad Sharif na maafisa wa polisi katika kaunti ya Kajiado jana usiku. Ripoti zaidi inaelezewa hapa na Kenneth Wandera. Halmashauri hiyo kupitia taarifa kwa vyombo vya habari jijini Nairobi Jumatatu imeeleza kuwa imewatuma wachunguzi wake katika jimbo la Kajiado kuchunguza mauaji ya mwanahabari huyo wa Pakistani, ambao maafisa wa polisi nchini Kenya wanaeleza kuwa alimiminiwa risasi kimakosa Jumapili usiku katika barabara ya Magadi, Kajiado, baada ya kuvuka kizuizi kilichowekwa na maafisa wa polisi kudhibiti kisa cha wizi wa gari jijini Nairobi. Anne Makori, mwenyekiti wa halmashauri hiyo, ameeleza wanahabari kwa uchunguzi wa halmashauri hiyo utawekwa wazi na kupendekeza afisa wa polisi husika kufunguliwa mashtaka kuwajibikia utepetevu huo. Idara ya polisi kupitia taarifa kwa vyombo vya habari Jumatatu mchana imeeleza kuwa inajutia kisa hicho kilichotokana na kusambazwa kwa taarifa za wizi wa gari la polisi la Pangani lilokuwa limeibiwa na kwa mujibu wa taarifa hiyo, maafisa waliokuwa wakifuatilia gari hilo kuelekea Magadi walitahadharisha wenzao huko Magadi ambao walilazimika kuweka kizuizi cha barabarani, lakini hata hivyo, gari la Bwana Sharif na ndugu yake Ram Ahmed lilivuka kizuizi hicho cha polisi baada ya kukaidi amri ya maafisa amri ya maafisa wa polisi na pa hapo hapo kumfanya afisa wa polisi kufyatua risasi na kumuua hapo. Gazeti la Daily Nation nchini Kenya lina ripoti kwa maafisa wa polisi walipiga risasi gari hilo kutoka pande zote na kuliacha likiwa na matundu tisa ya risasi upande wa kushoto wa kioo cha mbele, ambao ni upande aliokuwa ameketi Arshad Sharif. Matundu mawili ya risasi yalipatikana kwenye skrini ya nyuma ya kushoto, tundu moja la risasi kwenye mlango wa nyuma wa kulia, matundu manne upande wa kulia wa buti na tairi moja la mbele la kulia ambalo lilikuwa limetobolewa na risasi, kwa mujibu wa taarifa hiyo. Nduguye alimpata Arshad Sharif akiwa na jeraha la risasi kichwani ambalo huenda ndilo lilomuua, kwani risasi lilipenya nyuma ya kichwa chake na kutoka mbele, Daily Nation linaripoti. Je, ni uchunguzi wa aina gani unastahili kufanyika wakati maafisa wa polisi wanakiri mauaji? Joju Msamali, mtaalamu wa usalama nchini Kenya, anaeleza kufunguliwa kwa kimombo ambayo tunaita inquiry into sudden death kwamba mahakama inahusishwa na uchunguzi kamilifu unafanywa kupitia njia ya mahakama kutathmini hasa ni nini kilichojiri na ikiwa kuna mtu ambaye anafaa kufunguliwa mashtaka, basi hiyo uh, inquiry ambayo itafanywa na mahakama na hakimu katika jiji la na Nairobi ndio itaamua na itatoa uamuzi ya kwamba mashtaka yanafaa kufunguliwa dhidi ya watu fulani wa fulani, ama ikiwa wataona kwamba ni jambo ambalo lilifanyika tu kiajali, basi ni mahakama ambayo itatoa uamuzi uh, wa mwisho. Na je, mbona maafisa wa polisi wafyatue risasi moja kwa moja bila kufuata utaratibu ufaao? Bwana Msamali anaeleza tena, wangepiga gari, gari lile gari gurudumu zake risasi ili kuweza kulisimamisha, na kisha kuweza kulizingira na kuwakamata wale watu walio ndani ya gari hilo. Lakini mkwamba hii risasi ilipigwa moja kwa moja kwa wale washukiwa, basi ni jambo la kuogofya. Kennedy Wanera, sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Katika kuadhimisha siku ya polio duniani, watetezi wa dunia isiyo na polio wanayasihi mataifa kuweka nia ya dhati ya mkakati mpya wa miaka mitano wa kutokomeza ugonjwa huu unasababisha ulemavu na kuupeleka kwenye pipa la taka ili kuwa historia. Mwandishi wa VOA Lisha Schlein anaripoti kutoka Jeneva, naye mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake. Inakadiriwa watoto 350,000 walipooza kutokana na ugonjwa wa polio wakati shirika la afya duniani lilipozindua mpango wake wa kutokomeza polio duniani mwaka 1988. Katika dunia ya leo polio imeenea tu nchini Pakistan na Afghanistan. Kufikia sasa mwaka huu visa 29 vimerekodiwa na kuweka uwezekano kwa ulimwengu kufikia lengo la kutokuwa na polio. Shirika la afya duniani WHO inabainisha kuwa hatua ya mwisho ni ngumu zaidi na inayetaadharisha mataifa yasijisahau. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema kesi 29 zilizorekodiwa ni pamoja na idadi ndogo kusini mashariki mwa Afrika inayohusishwa na aina ya ugonjwa unaotokea Pakistan. Ingawa hayaathiri kanda ya Afrika kuwa bila ya polio, inatuonyesha kuwa maadam polio inaendelea kusambaa popote, ni tishio kwa watoto kila mahali. Licha habari hii, tuna dirisha la kipekee la fursa kwa sasa la kumaliza polio kwa manufaa WHO inaonya kuwa ugonjwa wa polio pia unaweza kusambaa ndani ya jamii kupitia kusambaa virusi vya polio. Aina hii ya virusi inabainisha, inaweza kujitokeza katika maeneo ambayo sio watu wengi wamepatiwa chanjo dhidi ya ugonjwa huu unaosababisha kupooza. Inaripoti aina hii mpya inaendelea kuenea katika maeneo ya Afrika, Asia na Ulaya, na milipuko mipya imegunduliwa nchini Uingereza, Israel na Marekani katika miezi ya hivi karibuni. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Catherine Russell anasema mkakati mpya wa kutokomeza ugonjwa wa polio unalenga kuipeleka dunia kwenye njia ya kuutokomeza. Anasema mkakati huo unajumuisha mbinu za kuwalinda watoto dhidi ya milipuko mbalimbali mbali na kuzuia kusambaa kwao katika nchi nyinginezo. Ikiwa lengo hili litafikiwa, polio itakuwa ugonjwa wa pili tu baada ya tete kuanga kufutwa kwenye uso wa dunia. Mashirika ya afya ya Umoja wa Mataifa yanasema itagharimu dola bilioni 4.8 kufikia hatua hiyo ya kihistoria. Mapato ya kiuchumi, wanasema, yatakuwa makubwa. Wanakadiria kutokomeza ugonjwa wa polio kutasababisha akiba ya zaidi ya dola bilioni thelathini na tatu. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwenyeji wako ni mimi Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza na klabu bingwa barani Ulaya, inarejea uwanjani wiki hii, ambapo baadhi ya timu zinatarajia kucheka huku nyingine zikiwa na kiwewe cha kuyaaga mashindano hayo ikiwemo kigogo Barcelona endapo Inter itashinda mchezo wake ama Barcelona kufungwa na Bayern Munich, moja kwa moja itakuwa imeyaaga mashindano hayo na moja kwa moja kuelekea katika Europa League kwa mwaka wa pili mfululizo. Tukielekea Afrika ya Mashariki, ni kwamba mkufunzi wa APRFC Adil Eradi Muhamed amesimamishwa kazi kwa muda wa mwezi mmoja bila ya kuinoa timu hiyo. Amerudi kwao Moroko usiku amesema anakwenda kuishitaki timu hiyo. Mengi zaidi na mwanamchezo wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali, Rwanda. Mkufunzi wa timu ya jeshi la Rwanda APRFC Moroko, Adil Eradi Mohamed amesimamishwa kazi kwa muda wa mwezi mmoja bila kuinoa timu hiyo. Uongozi wa timu hiyo unadai kwamba ameisambaratisha timu na matokeo kwa timu hii ni mabovu siku hizi. Adiri amesema kwamba adhabu aliyopewa na APR ni kinyume na sheria. Wamenisimamisha, wamenizuia kufanya kazi yangu, kufanya mazoezi na mechi. Na heshimu uamuzi wa, wa viongozi, lakini sio lazima ni kubali haya. Kila mmoja anatakiwa kusubiri athari za maamuzi haya. Kwa niaba ya VOA e Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Miamba ya soka nchini Tanzania, Simba na Yanga, baada ya kushindwa kutambiana zinatupa macho katika michezo yao ya mbele. Wakati Yanga itashuka tena dimbani hapo siku ya Jumatano kuvaana na KMC, huku Simba inayoongoza ligi hiyo ikivaana na Azam FC siku ya Alhamisi. Hapo kesho Dodoma Jiji itakuwa mwenyeji wa Mtibwa Shuga, wakati maafande Tanzania Prisons itavaana na maafande wenzao wa Tanzania Polisi. Katika hatua nyingine, timu ya taifa ya wasichana chini ya umri wa miaka 17 Serengeti Girls imerejea nchini humo ikitokea India ilikoshiriki michuano ya kombe la dunia na kutinga hatua ya robo fainali, ikitolewa na Colombia kwa mabao matatu kwa bila. Timu hiyo imekuwa ikipongezwa kila kona. Vilevile vile kaimu mkurugenzi wa maendeleo ya michezo nchini humo Ali Mayai amesema wasichana hao wameandika rekodi ya aina yake katika ulimwengu wa soka. Wameweza kufika sehemu ambayo hakuna mtu yeyote duniani alikuwa atarajia, kwa sababu ninavyozungumzia World Cup ni hatua ya mwisho, ni level ya juu kabisa. Timu kumi na sita katika timu kumi na sita ni timu nane ndio zinaingia robo fainali. Kwa hiyo katika timu nane zinaingia robo finali kwenye kombe la dunia kule India ni pamoja na Serengeti Girls. Kwa hiyo nianze kwa kuwapongeza Serengeti Girls na kuipongeza serikali kwa hatua hii. Waziri mteule wa michezo nchini Kenya Ababu na Mwamba ametangaza vita vikali dhidi ya wanaoendeleza matumizi ya dawa za kusisimua misuli, yaani kuongeza nguvu, kwa maana ya doping nchini Kenya. Hii ni baada ya kufika mbele ya kamati ya bunge inayowapiga msasa mawaziri wa teule. Denis Wanyonyi na taarifa zaidi kutoka nchini Kenya. Nitabuni sheria kali ya kudhibiti matumizi ya kutumia dawa za kutumia misuli nguvu kwa maana doping, kupitia kwa afisi ya mwanasheria mkuu. Ni kauli nzito kutoka kwa waziri mteule wa michezo nchini Kenya, Ababu na Mwamba alipofika mbele ya kamati maalum ya bunge chini ya wenyekiti wake Spika Moses Wetangula siku ya Ijumaa yayawapigia msasa mawaziri wa teule. Lakini je, Wakenya wana imani na matamshi yake? Jambo la kwanza akipigana na ufisadi, jambo la pili akiangalia masuala ya FKF, akiangalia usimamizi wake kwa ujumla, na aweke mambo bayana atatekeleza. Kwa Sauti ya Amerika, meza ya michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, na kwetu mimi Nairo Denis Wanyonyi. Michezo ya 31 ya kimataifa ya mchezo wa farasi ilianza mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo waendesha farasi 75 kutoka sehemu mbalimbali duniani walifika na kushindana na kwa kuruka viunzi na maji kwa muda wa siku tatu. Pita naji raia kutoka Uh, sisi ndiye aliyeibuka na ushindi kunyakua kombe la Grand Prix debi kwa uh, jina la Foresy Internationale aliruka viunzi 12 akitumia sekunde 46 na farasi wake Hidalgo Afrika Kusini ilishika nafasi ya pili. Uh, Belize savo wa DRC alishika nafasi ya tatu ambaye alitumia sekunde 56 akizungumza uh, na Kahuzi Kosha uh, basili alitoa ushindi wake Ni hayo tu katika michezo leo hii. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami, asante sana. Idi Ligongo, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kumbuka kwamba tunapatikana pia kupitia redio shirika zikiwemo Storm FM Geita Tanzania, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Chuchu Redio Zanzibar, vilevile vile RTG Redio Kirumba DRC, bila kusahau Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, Lulu FM Malindi, Sayari Redio Eldoret nchini Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi na matangazo ya jioni ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington ndiyo yanakamilisha muda wake. Msimamizi wa matangazo nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, ambapo mwelekezi ni Aida Isa. Pia hapa studio alikuwepo Harrison Kamau. Kwa heri kwa sasa. Tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. Miezi sita iliyopita Umoja Mataifa ulisimamia mchakato wa mapatano kati ya pande zinazozazana nchini Yemen. Usuluhishi huo ulisababisha kipindi kirefu zaidi cha utulivu tangu mzozo wa sasa wanze miaka minane iliyopita, na kupunguza waathirika kwa asilimia 60. Mapatano hayo yaliwezesha zaidi ya wa wayemeni elfu ishirini na tisa kutafuta matibabu na wao nje ya nchi kupitia ndege za kibiashara kutoka uwanja wa ndege wa Sanaa na kuruhusu mafuta mara tano zaidi kupitia bandari za Red kuwezesha wa vifaa vinavyohitajika sana. Hata hivyo, mapatano hayo yalimalizika tarehe Oktoba na Wahudhi wamepinga majaribio ya ya kutoa zaidi manufaa haya kwa watu wa Yemen. Yemen inajitenga na, na njia ya amani kutokana na Wahudhi kutobadilika ambao walishindwa kukubali pendekezo la upatanishi la Umoja wa Mataifa, alisema naibu mwakilishi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Richard Mills. Wahudhi ambao lazima wachukue hatua ili kuzuia mateso zaidi na kuwezesha manufaa makubwa zaidi kwa Yemen chini ya mapatano yaliyoongezwa, wana wajibu wa kimaadili kutowanyima Wayemen faida hizi. Hata hivyo, Marekani inatoa moyo kwamba pande zote zinaendelea kutii masharti ya usitishaji vita na kwamba mazungumzo yanayoongozwa na Umoja ya wa Mataifa yanaendelea, alisema balozi Mills. Wakati wa msukosuko na mgawanyiko duniani, kuna makubaliano makubwa mataifa ya kimataifa katika kuunga mkono mapatano ya Umoja wa Mataifa, na hakuna suluhu ya kijeshi kwa mzozo wa Yemen. Makubaliano ya amani yanayojumuisha ya kudumu yanasalia kuwa chaguo pekee la kuzuia mateso zaidi kwa Wayemen, kuzuka upya kwa vifo vya raia na mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu. Tunatumai Wahudhi hawatakataa maombi ya watu wa Yemen ya amani na kupuuza makubaliano ya kimataifa ya kupanua makubaliano mengine. Badala yake, tunawaomba washiriki katika mazungumzo ya nia njema ili kuhakikisha kuwa kumekuwepo na amani jumuishi na ya kudumu nchini Yemen, alisema Balozi Mills. Wahudhi wana uamuzi wa kihistoria wakafanya uamuzi ambao utakumbukwa kwa vizazi vijavyo. Je, walipopata fursa, walichagua amani na ufanisi kwa watu wao, au walichagua kuendeleza mzunguko haribifu usio na maana, vurugu sizo na huruma, na mdororo wa uchumi ambao wameikumba Yemen kwa miaka minane iliyopita. Tayari tuko pamoja na jumuiya ya kimataifa kuunga mkono njia ya Yemen kwenye usuluhishi wa amani wa kudumu na juhudi za baadaye za kurejesha alisema balozi Mills. Lakini ni juu ya vyama vya Yemen na hasa wahudhi kuchagua amani. Na hiyo ilikuwa tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. <tune>