Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, nakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki, sawa na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na mimi hapa ni BMJ Mridhi, leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 27 mwezi Oktoba mwaka 2022 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo redio Soleil na RTGL za Butembo, redio Progress na redio Sango Malamu za Bunya, zote hizo zikiwa DRC bila kusahau Chuchu FM visiwani Zanzibar na Mwananchi redio Nakuru, Kenya vilevile vile. Tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com nam. Katika matangazo yetu hii leo, wasiwasi mkubwa wameshuhudiwa katika mji wa Rushuru huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo kufuatia uwepo wa waasi wa M 23 katika eneo la karibu na Mtebe. Je, wakazi wanasemaje? na sasi tatu linisota lakini nilishikaza nikalala munyumba ningali kunyumba. hao wamekimbia wako Ruchuru mniko na chungana kwanza na mwingine. Katika habari nyingine, idadi ya visa vilivyothibitishwa vya ugonjwa wa ebola nchini Uganda imeongezeka na kufikia 109 huku mlipuko huo ukisababisha vifo vya watu 30 na waziri wa afya akitangaza kwamba serikali inaanzisha kituo cha ziada cha matibabu. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Bmj Muridhi. Idadi ya visa vilivyothibitishwa vya ugonjwa wa Ebola nchini Uganda imeongezeka na kufikia 109 huku mlipuko huo ukisababisha vifo vya watu 30. Waziri wa afya wa Uganda, Jane Ruth Aseng, alisema Jumatano, akiongeza kwamba serikali inaanzisha kituo cha ziada cha matibabu. Visa kumi na vitano kati ya vilivyothibitishwa vilikuwa vya wafanyakazi wa afya ambao sita kati yao walikufa. Waziri huyo aliuambia mkutano na waandishi wa habari. Aseng alisema vituo vitano vya matibabu vinaendelea kutumika na cha sita kinaanzishwa. Alisema kituo hicho kitaanzishwa katika uwanja wa michezo wa Mulago na kuongeza kuwa kitaongeza idadi ya vitanda vinavyopatikana kwa ajili ya kutibu wagonjwa wa ebola kufikia mia tatu hamsini na moja. Virusi vinavyosambaa nchini Uganda ni aina ya Ebola ya Sudan ambayo haina chanjo iliyothibitishwa, tofauti na aina ya kawaida ya Zaire iliyoonekana wakati wa mlipuko wa hivi karibuni katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mazungumzo rasmi ya kwanza ya amani kati ya pande zinazozozana katika vita vya kikatili vya miaka miwili katika eneo la Tigray nchini Ethiopia Yaliingia siku yake ya pili nchini Afrika Kusini jana Jumatano, yakiongozwa na Umoja wa Afrika. Mazungumzo hayo mjini Pretoria yanafuatia kuongezeka kwa mapigano makali katika wiki za hivi karibuni ambayo yameitia wasiwasi jumuiya ya kimataifa na kuzua hofu kwa raia waliojipata katika mapigano hayo. Mazungumzo hayo yanafanyika katika makao makuu ya wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini. Mjumbe wa AU pembe ya Afrika, na rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, ambaye ni msimamizi mkuu wa mazungumzo hayo alipigwa picha na waandishi wa habari wa shirika la habari la AFP akiingia ukumbini Jumatano asubuhi. Rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni sehemu ya timu ya upatanishi, pia alionekana akiingia ndani ya jengo hilo, sawa na makamu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Fumzile Mlambo Nguka. Na mwezi mmoja kabla ya kuanzishwa harakati za kuandikisha wapiga kura kuelekea kwa uchaguzi utakaofanyika mwakani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya mashirika ya wanawake yanataka mazingira kuboreshwa ili wanawake zaidi waweze kugombea nyadhifa mbalimbali katika uchaguzi huo. Wanasiasa wanasema ombi hilo ni halali, ila baadhi ya asasi za kiraia zinasema kuna changamoto. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima de la Chanse ametutumia taarifa ifuatayo mashirika hayo ya utetezi wa haki za wanawake yanashuhudia hofu kutokana na hali ya kwamba hadi sasa hakuna ishara dhahiri yoyote inayoonyesha kwamba vyama vya kisiasa vinajali wanawake wanaotarajia kugombea uchaguzi mwakani. Solange Lwashiga ni katibu mtendaji wa jopo la wanawake ajili ya amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanamke wa Kivu Kusini anapenda kufanya siasa, ijapokuwa kuna wamama shujaa wanaokuwa na hiyo nia ya kugombea viti walombe sauti ya wakaaji Itango. Muungano wa wanawake katika upashaji habari mkoani Kivu Kusini FM unahamasisha wakazi kuhusu mabadiliko muhimu yaliyokusudiwa katika sheria mpya ya uchaguzi na umuhimu wake katika harakati za kuorozesha wapiga kura. Akiwa pia mwanasheria Nene Bintu ni naibu kiongozi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia mkoani Kivu Kusini. kuna shida ya mila, kulikuwa pia vipengamizi kuhusu sheria, lakini nawaza ngambo ya sheria mambo yamefunguliwa. ni tima de la chance. Sauti ya Amerika, Bukavu. Uendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea na habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden alikutana na Rais wa Israeli Isaac katika ikulu hapa Washington jana Jumatano na kujadili changamoto za kiusalama za kikanda ikiwa ni pamoja na tishio linaloletwa na Iran na njia za kuimarisha ushirikiano wa kikanda kati ya Israeli na jumuiya ya Kiarabu. Biden alisisitiza kujitolea kwa dhati kwa Marekani katika ushirikiano wake na Israeli. Ziara hiyo ilifanyika kabla ya mabadiliko yanayotarajiwa ya, ya kisiasa ndani ya nchi hizo mbili huku marekani na israeli zikikabiliwa na chaguzi katika wiki zijazo urafiki wetu na uhusiano dhabiti unavuka tofauti zote za kisiasa na maoni ya vyama herzog alisema ziara hiyo haitarajiwi kuwa na umuhimu mkubwa lakini ni nzito kwa ishara. Na Kremlin imesema kwamba rais wa Russia Vladimir Putin jana Jumatano alishuhudia kwa njia isiyo ya moja kwa moja mazoezi ya vikosi vyake vya kimkakati vya nyuklia ambavyo vinakusudiwa kuigiza jinsi ya kukabiliana na uwezekano wa shambulizi kubwa la nyuklia. Kituo cha televisheni cha serikali cha Russia kilionyesha video ya Putin akitazama mazoezi kwenye skrini kubwa ya runinga pamoja na maoni kutoka kwa viongozi wa kijeshi katika matangazo hayo, waziri wa ulinzi wa Russia, Sergei Shoigu, alisema mazoezi hayo yalihusisha manuari ya nyuklia, ndege ya masafa marefu na kurusha makombora mengi ya masafa marefu na mafupi. White House ilisema Jumanne kwamba Russia ilikuwa imetoa ilani kwamba ingeandaa mazoezi ya kila mwaka ambayo yanakuja wakati NATO Inaanza mazoezi yake ya kila mwaka ya nyuklia siku ya Jumatatu. Mazoezi hayo pia yanafanyika huku maafisa wa Urusi wakidai kwa siku kadhaa sasa kwamba Ukraine inapanga kutumia bomu la nyuklia katika mzozo wake na Urusi. <tune> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC na habari. Chukua uzito wa juu alfajiri hii ni wasiwasi mkubwa umeshuhudiwa katika mji wa Rushuru huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kufuatia uwepo wa waasi wa M 23 katika eneo la karibu na Matebe. Mwandishi wetu aliokwa eneo hilo, Steri Malivika anaripoti zaidi. Mkaazi wa Rangira, eneo linalopatikana kilomita chache mashariki mwa mji wa Ruchuru, aliyehifadhi jina lake, ameshuhudia mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC katika eneo la Rangira karibu na kijiji cha Matebe, ambako waasi wa M23 wameonekana na kulazimisha wakazi kutimuka katika makazi yao kuhofia usalama wao. Masasi tatu ilinifuata, lakini nilijikaza nikalala mnyumba, ningali kunyumba. Watoto wako wako wapi? Hao wamekimbia wako Ruchuru meniko na nachunga, chungana kwanza na mwingine. Wengine kwa upande wao wakiomba jeshi la serikali kuwajibika vilivyo ili warudi kwa mara nyingine kwenye vijiji vyao. No, hali kwa jumla sisi tunangoya FARDC songe mbele tupate gisi ya ya na sia ya kufuata mwingine yetu na hakuna susi nyingine kabisa. Ni ile waasi wamefika eneo hilo huku bado jeshi likiwa mbali kabisa kwenye mstari wa mbele wa mapigano eneo la Rwanguba na Busanza. Wakazi wakiondoka eneo la Matebe kwa hofu ya kujeruhiwa wakati wa mapigano makali. Msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Silve Ekenge, amesema taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lipo hatarini kuvamiwa na waasi wanaosaidiwa na mataifa jirani ngo ya Afrika Mashariki, na lazima vyombo vya habari pamoja na wakazi kulinda usalama wa taifa wakishirikiana na serikali kwa kuepuka kutangaza habari mbaya kuhusu jeshi. Haiwezekani kama katika taifa hili la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watu kuzungumza wanayotaka kuhusu jeshi tifu kwa serikali. Hii ni kucheza na usalama na maisha ya wananchi. Kuhusiana na suala hilo nimezungumza naye Tuveri Hundi, mtetezi wa wanahabari kutoka shirika la Jedkivu Kaskazini. Ni kawaida dunia. Duniani nzima wakati kunakuwa vita sherti wapasha habari wawe na mwenendo yenye isiweze kuharibisha sura zaidi ya jeshi lao, sura zaidi ya nchi yao. Nao wanahabari wasemaje? Huyu hapa Gisele Kahimbani kutoka LFM. Mpasha habari ama media inakuwa na hol mkubwa sana kuleta habari ya mzuri wakati kunakuwa uh, affrontement kwani wanasema ku, kwenye hakuna habari ya mzuri habari ya uongo ama rumeur inakamata fasi na haisaidie Ku, ku, na na na, na kwenye, kwenye, kwenye jeshi bado nalo likiendelea kukabiliana na waasi wa M23 wanaoomba mazungumzo na, na serikali huku serikali ikisema ni kundi la kigaidi ambalo linayumbisha usalama wa Kongo katika msaada wa mataifa jirani na haiwezi kuzungumza nao. Kutoka mashariki mwa Kongo, mimi ni Oser Malivika wa Sauti Amerika. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. BMJ Murith anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Watu wenye silaha nchini Iran walifyatua risasi ndani ya eneo takatifu la Kishia Jumatano jioni na kuua takriban watu 15 na kujeruhi wengine zaidi ya 40 kulingana na vyanzo rasmi vya habari. Shambulio hilo lilitokea katika madhabahu ya Shah Cheragh katika mji wa Shiraz. Vyombo vya habari vya serikali vimeliita shambulizi hilo kuwa ni la kigaidi na kusema kwamba washukiwa wawili wamekamatwa. Hakuna kundi ambalo limedai kuwajibika kufikia sasa. Shambulio hilo lilitokea katika siku ambayo mamia ya watu waliandamana hadi kwenye kaburi la masa amin kaskazini magharibi mwa Iran kuadhimisha siku 40 tangu kifo chake Akiwa chini ya ulinzi wa polisi wanaoitwa wamaadili wa taifa hilo. Amin, mwanamke wa Kikurdi, alizuiliwa na maafisa hao wa usalama katika mji mkuu Teheran hapo Septemba 13 kwa madai ya kuvaa kitambaa chake cha kichwa au hijabu vibaya. Kijana huyo mwenye umri wa miaka ishirini na miwili alifariki akiwa kizuizini siku tatu baadaye, huku polisi wakiripoti kwamba alikuwa amepata mshtuko wa moyo. Familia yake hata hivyo, ilisema hakuwa na historia ya matatizo ya moyo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema zaidi ya watu 200 wamefariki dunia wakati wa maandamano ya kupinga kifo chake na mamia, ikiwa si maelfu, wamekamatwa. Wachambuzi wa mambo wanasema maandamano hayo yamekuwa moja ya changamoto kubwa katika serikali ya jamhuri hiyo ya Kiislamu katika historia yake na rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu mpya wa Uingereza Rishi Sunak walikubaliana katika mazungumzo Jumanne kushirikiana katika kuunga mkono Ukraini na kukabiliana na China. White House imesema walizungumza kwa mara ya kwanza saa chache tu baada ya Sunak kuwa waziri mkuu wa tatu wa Uingereza mwaka huu, akirithi mzozo wa kiuchumi kufuatia kujiuzulu kwa Liz Truss baada ya kukaa madarakani kwa siku 49 pekee. Viongozi hao wawili walithibitisha uwepo wa uhusiano maalum kati ya Marekani na Uingereza na wakasema watashirikiana ili kuendeleza usalama na ustawi wa kimataifa kwa mujibu wa White House. Ikulu hiyo ilisema Biden na Sunak pia walikubaliana kushughulikia changamoto zinazoletwa na China, ambayo Washington imetaja kama mpinzani wake mkuu wa kijiografia na kiuchumi katika jukwaa la kimataifa. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Nchini Sudan, kundi moja la madaktari linasema kwamba mwandamanaji mmoja aliuawa wakati wa maandamano ya kuadhimisha mwaka mmoja wa utawala wa kijeshi, huku vikosi vya usalama vikitumia mabomu ya machozi kwenye umati, tangu mkuu wa jeshi Abdel Fatah Al Buran kunyakuwa mamlaka, Sudan imeshuhudia maandamano ya karibu kila wiki ya kupinga mapinduzi na ukandamizaji wa usalama ambao umesababisha vifo vya waandamanaji wapatao 117. Mamlaka ilizuia mitandao siku ya Jumanne, na mwandishi wetu Michael Atit anaripoti kutoka Khartum na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Raia wa Sudan walitoa wito wa kuwepo kwa demokrasia mitaani kote nchini humo Jumanne, huku maelfu wakiandamana katika kumbukumbu ya mapinduzi ya kijeshi na kukatwa kwa mitandao tena nchini humo. Kamati kuu ya madaktari wa Sudan ilisema mwandamanaji mmoja aliwawa huko Omduman, mji ulio ng'ambo ya mto Nile kutoka Khartum, baada ya kugongwa na kifaru cha kijeshi na wengine watatu kujeruhiwa. Kamati hiyo ilisema idadi ya vifo katika mwaka uliopita wa maandamano ilifikia 119. Katika mji mkuu wa Khartum, vijana wengi waliandamana kuelekea ikulu ya rais, wakisikiliza nyimbo na mashairi ya mapinduzi. Polisi walitumia mabomu ya machozi na lori la maji kuwatawanya walipokuwa wakijaribu kuingia katika ikulu ya rais. Mwambanaji mmoja Abdulrahim Al Sheikh alisema maisha chini kajashi, ya utawala wa kijeshi yamedumaza maendeleo ya Sudan. Hasil, min saha, min anasema hali nchini chin imezorota, ikiwemo uchumi, afya na elimu. Sudan ilipoteza fedha nyingi kwa shirika la fedha la kimataifa, anabainisha Al-shah. Anasema tangu mapinduzi ya kijeshi mwaka jana wamekuwa wakirudi nyuma. Sudan ilipaswa kupokea karibu dola bilioni hamsini za msamaha wa madeni kutoka kwa wakopeshaji magharibi, na mabilioni zaidi ya ufadhili, lakini Marekani Benki ya Dunia, shirika la fedha duniani na wakopeshaji wengine walisimamisha mipango hiyo baada ya mapinduzi ya Oktoba mwaka jana. Kiongozi wa kijeshi ya Sudan Abdul Fatah Al Burhan alichukua madaraka kutoka serikali ya mpito yenye mamlaka ya pamoja inayoongozwa na waziri mkuu wa zamani Abdullah Hamdok. Hamdok aliwekwa kizuizini pamoja na mawaziri wengine wa kiraia, waliachiliwa baada ya Hamdok kutia saini makubaliano ya kisiasa na jeshi mwezi Novemba. Alijiuzulu mwezi Januari. Mwambanaji mmoja Ahmed Abdul Wahab amesema bado wanamatumaini kuwa mabadiliko ya kidemokrasia yatakuja Sudan, al -Sudan mauud bitahawul dimokrati wanatmana inu rabbana, yani... Anasema Sudan aliahidiwa mpito wa kidemokrasia na wanamatumaini kuwa Mungu ataunga mkono. tunahitaji kuona maendeleo katika nchi yetu, anasema Abdul Wahab, na tunapaswa kukamilisha kile ambacho waziri mkuu wetu wa zamani Abdullah Hamdok alikianzisha. Mapinduzi hayo yalisababisha maandamano ya mara kwa mara dhidi ya utawala wa kijeshi ambayo yalisababisha mitandao katika na vikosi vya usalama kuwakandamiza vikali waandamanaji. Shirika kutetea haki za binadam na Human Rights Watch litoa tamko la kila siku katika kumbukumbu likiotaka viongozi wa kijeshi wa Sudan kuheshimu maandamano ya amani na kurejesha utawala wa kidemokrasia. Mohamed Osman ni mtafiti katika Human Rights Watch, anasema vikosi vya usalama vimefanya dhuluma mbalimbali kuanzia mauaji hadi kuwekwa kizuizini kiolela kwa mamia ya watu, licha ya nguvu dhidi ya mwandamanaji wa Khartum alijitambuisha kama Rania, anasema wataendelea na maandamano. na kwa msikilizaji waniunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo pamoja na mitume Redio 89.7 Kitale FM kule nchini Kenya, Redio Chuchu na FM visiwani Zanzibar, TKFM ya kule Tanga, Tanzania, na Saa Redio huko Eldoret, Kenya, pia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Nam na wakati kampeni za uchaguzi kati wa katikati ya awamu zikipamba moto hapa wa Marekani, Wademokrat wanataka kudhibiti baraza la senati na bunge, huku Warepublican wakifanya juhudi za kuchukua udhibiti kwa upande wao. Wademokrat hapo awali walionekana kuongoza katika kura za maoni, lakini hali kwa sasa imebadilika na ushindani umekuwa mkali zaidi. Na wakaribu, nimezungumza na mchambuzi wa siasa profes Fubert na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury, Maryland, na kwanza kutaka kujua ndi kwa nini tunashuhudia mabadiliko haya? hali iko hivi sababu ya uchumi, uchumi unaendelea kugeuka. Halafu yale maswali ya umada wa demokrat walikuwa wanategemea kama uzuiaji wa utoaji wa mimba na habari zingine ilikuwa imepunguka kwa wapiga kura. Sasa wapiga kura, kipimo joto kikubwa ni uchumi, na uchumi hauna njia, maanake unazorota kote duniani, si Marekani pekee lakini haisaidii Demokrat, sababu ni mtu wao ndiye yuko kwenye ikulu White House bila shaka. Sabu tuangalie kwenye chaguzi mbalimbali zinazo mbali, zilizo na uvutani mkali hasa kama kule Pennsylvania, Dr. Oz daktari maarufu wa Republican anayepambana na yule bwana Fetterman wa Demokrat. Nini muhimu wa kiti hiki cha seneti kwenye Pennsylvania kwa vyama vyote viwili? Pennsylvania ndicho kipimo joto cha nchi Ndiyo, kama moyo wa Marekani. Kwa hivyo Trump anapimia nguvu zake hapo Pennsylvania, na Joe Biden ambaye alilelewa Pennsylvania pia anapima nguvu zake. John Fetterman ambaye alikuwa ni Demokrat alikuwa anaongoza hivi, lakini amekuwa mgonjwa. Kwa hivyo alivyo, alipokuwa mgonjwa, Dr. Mehmet Oz amekuja na anasukuma kampeni yake kwa ukali, pesa nyingi kwa chama cha Republicans inasukumwa huko huko Pennsylvania sababu wanaona ndicho kipimo joto, na ikumbukwe kuwa eh, Republicans wanahitaji tu kuchukua, kunyakua kiti kimoja kutoka kwa Demokrat ndio wakuwe na wingi katika bunge la Senate. Hiyo tutaangalia mvutano mkali na pengine swala la sheria ya utoaji mimba na swala zima la mfumuko wa bei. Haya mambo mawili, kama uvyoyataji hapo awali, ni makubwa, yanaathiri vipi vyama vyote viwili. Sasa utoaji wa mimba na vile ulikuwa umepigwa marufuku na Republicans, ilikuwa inasaidia inasaidia Democrats sana, lakini mfumuko wa bei na uchumi kudorota sasa ndilo jambo la maana. Kwa hivyo hapo wakiangalia kuwa kwa, kwa Democrats mambo ya maana ni uchumi, demokrasia. Kwa vile ma Republican bunge nyingi za Republican za majimbo zimezuia watu kupiga kura, Republicans wanaona hili swali la uhalifu kwenda juu na wanaangalia maswali ya uhamiaji na mfumuko wa bei. Democrats, wakiangalia hivi wanafikiria kwa, ilikuwa inaonyeshwa kwanza kwa Republicans watachukua viti vingi, lakini sasa iko nusu bin nusu. Ni Profesa Fulbert na Mwamba kutoka Chuo Kikuu cha Salisbury, Maryland, akizungumza na, na Sauti America. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. na msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya ya Kumekucha Afrika hii leo, PMJ Muridhi anakusomea muktasari wa habari. Idadi ya visa vilivyothibitishwa vya ugonjwa wa Ebola nchini Uganda imeongezeka na kufikia 109 huku mlipuko huo ukisababisha vifo vya watu 30. Waziri wa afya wa nchi hiyo Jane Ruth Aseng alisema Jumatano na kuongeza kwamba serikali inaanzisha kituo cha ziada cha matibabu. Mazungumzo rasmi ya kwanza ya amani kati ya pande zinazozozana katika vita vya kikatili vya miaka miwili katika eneo la Tigray nchini Ethiopia yaliingia siku yake ya pili hapo jana Jumatano nchini Afrika Kusini. Mwezi mmoja kabla ya kuanzishwa harakati za kuandikisha wapiga kura kuelekea kwa uchaguzi utakaofanyika mwakani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Baadhi ya mashirika ya wanawake yanataka mazingira kuboreshwa ili wanawake zaidi waweze kugombea nyadhifa mbalimbali kwenye uchaguzi huo. Rais wa Marekani Joe Biden alikutana na rais wa Israeli Isaac Herzog katika ikulu hapa Washington jana Jumatano na kujadili changamoto za kiusalama za kikanda, ikiwa ni pamoja na tishio linaloletwa na Iran na njia za kuimarisha ushirikiano wa kikanda kati ya Israeli na jumuiya ya Kiarabu. Kremlin imesema kwamba rais wa Russia Vladimir Putin jana Jumatano alishuhudia kwa njia isiyo ya moja kwa moja mazoezi ya vikosi vyake vya kimkakati vya nyuklia ambavyo vinakusudiwa kuigiza jinsi ya kukabiliana na uwezekano wa shambulizi kubwa la nyuklia. Rais wa Marekani Joe Biden na waziri mkuu mpya wa Uingereza Rishi Sunak walikubaliana katika mazungumzo kushirikiana katika kuunga mkono Ukraini kukabiliana na China kwa mujibu wa White House. Na watu wenye silaha nchini Iran walifyatua risasi ndani ya eneo takatifu la kishia Jumatano jioni na kuua takriban watu 15 na kujeruhi wengine zaidi ya 40 kulingana na vyanzo rasmi vya habari. Naam, kufikia hapa tunakamilisha matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, msimamizi ni mimi Sandey Shomari, mwelekezi ni Saida Hamduni, imeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunakutakia siku njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na, na msimamo wa serikali ya Marekani. Maandamano makubwa yanaendelea nchini Iran kufuatia mauaji ya Mahsa Amini, mwanamke wa miaka 22 aliyeuawa na polisi wa maadili akiwa mbaroni. Mwanamke huyu alikamatwa kwa sababu ya, ya kutovaa vizuri vazi la kiislamu kwa wanawake maarufu hijab. Kwa zaidi ya mwezi mmoja, waandamanaji waliingia kwa wingi katika barabara za miji ya Iran, wengi wao wakiongozwa na wanawake wakifuatana na baba zao, kaka zao na waume zao. Wanafunzi wa vyuo vikuu nchini kote nao walijitokeza katika maandamano ya amani dhidi ya ukandamizaji wa serikali. Jibu la serikali ya Iran lilikuwa la kikatili na la kusababisha mauaji mabaya. Maafisa wa Iran waliua mamia ya raia katika ukandamizaji wao wa mbaya, ikiwemo darzeni ya watoto. Shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International liligundua kuwa watu 82 waliuawa huko wa Zehdan katika mkoa wa Sistan na Baluchistani pekee huku maafisa wa usalama wakifyatua risasi za moto dhidi ya wa waandamanaji wa amani kadhalika maelfu ya watu walikamatwa, wakiwemo waandishi wa habari wanafunzi na viongozi mashuhuri wa kitamaduni serikali ya Iran ilifunga pia mawasiliano ya intanet kwa zaidi ya wananchi milioni 80. Marekani ililaani vikali ukandamizaji huo dhidi ya wa waandamanaji wa amani ambao wanaomba kuheshimu haki zao za binadamu na utu wao wa msingi. Rais Biden alisema katika taarifa tarehe 3 Oktoba, Marekani inasimama pamoja na wanawake wa Iran na wananchi wote wa Iran ambao wanautia moyo ulimwengu kwa ushujaa wao. Alisisitiza kwamba Marekani ilichukua hatua kuwarahisishia wa Iran kupata huduma ya intanet na kuwachukulia vikwazo maafisa kadhaa wa Iran na makampuni wakiwemo polisi wa maadili. Rais Biden alisema pia kwamba Marekani itaendelea kuwawajibisha maafisa wa Iran kwa ukandamizaji wao mbaya. Tarehe 6 Oktoba, wizara ya fedha ya Marekani ilitangaza vikwazo vipya dhidi ya maafisa wakuu saba wa Iran kwa jukumu lao katika ukandamizaji mbaya dhidi ya wananchi wa Iran na kufunga huduma ya intanet. Kati ya waliolengwa na vikwazo hivyo ni waziri wa mambo ya ndani Ahmad Vahidi na waziri wa mawasiliano Eiza Zarepur kwa jukumu lake la kufunga huduma ya intanet kwa wananchi wa Iran. Watano wengine waliowekewa vikwazo ni maafisa wakuu wa usalama wenye uhusiano na vyombo vya usalama na sheria, polisi wa kupambana na udukuzi wa mtandaoni na kikosi cha IRGC. tunalaani ukandamizaji wa serikali ya Iran dhidi ya haki ya wananchi wake ya uhuru wa kujieleza na kufanya mikutano ya amani, alisema msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ned Price kwenye Twitter. Tutaendelea kutumia vikwazo vyetu muda wote Iran itaendelea kupuuza haki za wananchi wake. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.