Kumekucha Afrika. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Yalangu <laughs> ni Sunday Shomari na kukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Jumaa tarehe 28 mwezi Oktoba mwaka 2022, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hit FM, hizo zikiwa visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sayari Redio katika mji wa Eldoret, Kenya vilevile vile, tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. na katika matangazo yetu ya leo hii leo, leo jaji mkuu wa Somalia Yusuf Bashe Mohammed amewasilisha ombi maalum kwa mahakama ya Jumuiya ya Afrika ya Mashariki la kuisaidia Somalia kuimarisha mifumo ya kimahakama ambayo imeathiriwa na vita. Na leo ikiwa ni Ijumaa, tutakuwa na makala ya VOA Mitaani, ambapo tutaangalia ni nini ambacho wakazi wa Dar es Salaam wanasema kuhusu matumizi ya nywila kwenye simu na kompyuta zao. Mtandao una vitu vingi ambavyo vinatumika. Kuna mengine ambayo ni siri, lazima mimi kama mtumiaji wa kifaa changu cha mtandao niweze kuweka password, ili hata ikitokea mtu mwingine katika kifaa changu asiweze kuona kile ambacho mimi na, na, na, natumia katika ile kifaa changu cha mtandao. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako kwa na mwenzangu BMJ Murivi. Wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Alhamisi walipambana na waasi wa M23 karibu na barabara moja kuu mashariki mwa nchi hiyo duru zilisema, kufuatia mapigano ya hivi karibuni kati ya pande hizo mbili. Kundi lenye Watutsi wengi wa Congo, M23, lilianza tena mapigano mwishoni mwa mwaka wa 2021 baada ya kutulia kwa miaka kadhaa. Tangu wakati huo limeteka maeneo mengi katika jimbo la Kivu Kaskazini, ukiwemo mji wa kimkakati wa Bunagana kwenye mpaka wa Uganda. Kuibuka upya kwa kundi hilo kumevuruga uhusiano wa, wa kikanda katika Afrika Mashariki, huku DRC ikishutumu jirani yake Rwanda kwa kuwaunga mkono wanamgambo hao. Siku ya Jumapili, wapiganaji wa M23 waliteka kijiji cha Ntamugenga katika eneo la Arushuru, Kivu Kaskazini, kulingana na maafisa wa eneo hilo. Rais wa Rusia Vladimir Putin jana Alhamisi alikanusha kwamba ana nia yoyote ya kutumia silaha za nyuklia nchini Ukraine, lakini akasema mzozo unaoendelea ni sehemu ya juhudi za Magharibi kutaka kuchukua udhibiti wa kimataifa, ambazo alisisitiza kwamba hazitafanikiwa. Akizungumza katika mkutano wa wataalamu wa sera za kimataifa, Putin alisema hakuna haja kwa Rusia kuishambulia Ukraini kwa silaha za nyuklia. Hatuoni haja ya hilo, Putin alisema. Hakuna haja ya hilo kisiasa wala kijeshi, aliongeza Putin. Alisema onyo la hapo awali la utayari wake wa kutumia njia zozote zinazowezekana kuilinda Rusia halikumaanisha kurusha silaha za nyuklia lakini lilikuwa ni jibu tu kwa taarifa za magharibi juu ya uwezekano wa matumizi ya silaha za nyuklia. Putin alidai kwamba aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza Liz Truss alisema mwezi Agosti mwaka huu kwamba angekuwa tayari kutumia silaha za nyuklia ikiwa angekuwa waziri mkuu wa Uingereza, matamshi ambayo alisema yaliitia wasiwasi Kremlin. Na mashiriki ya kutetea haki za wanawake nchini Afrika Kusini yalielezea ghadhabu yao Alhamisi na kuwakosoa polisi kwa kudaniwa kuwa wameshindwa baada ya mashtaka kufutwa dhidi ya wanaume kumi na wanne wanaotuhumiwa kwa ubakaji na kuwaibia wanawake waliokuwa wakitengeneza filamu katika mgodi uliotelekezwa wa Krugersdorp, magharibi mwa Johannesburg. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Waendesha mashtaka wa serikali walisema hakuna ushahidi wa kutosha dhidi ya watu hao ili kuendelea na kesi hiyo. Wanaume hao wanaoaminika kuwa wachimba migodi haramu walikamatwa wakati wa msako wa polisi katika mgodi huo baada ya wanawake wasiopungua wanane kuvamiwa na kubakwa walipokuwa wakirekodi video ya muziki mwezi Julai. Ripoti za ubakaji huo zilizua maandamano ya vurugu katika vitongoji karibu na Krugersdorp, huku wananchi wakiwashutumu wachimbaji wadogo wanaofanya kazi katika shimo la migodi iliyotelekezwa kwa kufanya uhalifu huo. Waandamanaji hao pia walishuka kwenye migodi hiyo iliyotelekezwa na kuzuia mashimo ya wachimbaji hao kwenda chini ya ardhi na kuchoma mahema yao ya muda na mali zao. Wachima migodi hao walikamatwa, kushambuliwa na kukabidhiwa kwa polisi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mashirika kadhaa nchini Senegal yamemsihi rais wa nchi hiyo Macky Sall kuondoa shaka na kutangaza hadharani kwamba hatagombea muhula wa tatu, jambo ambalo walisema linaweza kuzua machafuko. Sal ambaye alichaguliwa mnamo mwaka wa 2012 na tena mwaka wa 2019. Kwa miezi kadhaa sasa, haijafahamika ikiwa anakusudia kugombea muhula wa tatu hapo mwaka wa 2024. Katiba ya nchi hiyo haimruhusu rais kuhudumu kwa zaidi ya mihula miwili mfululizo, lakini wafuasi wa rais Sal wanasema kwamba marekebisho ya katiba yaliyofanyika mwaka wa 2016 yalibadilisha sheria hiyo. Upinzani unaahidi hatua kali iwapo Sal ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa Umoja wa Afrika atawania muhula mwingine. Katika taarifa Alhamisi, mashirika ya haki za binadamu na demokrasia yalitaja matokeo ya kusikitisha ya majaribio ya kulazimisha mihula ya tatu kwingineko barani Afrika, suala ambalo limesababisha hasia katika nchi kama vile Guine na Ivory Coast. Mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yalisema yalitaka kuepuka hali ya machafuko katika nchi inayojulikana kwa utulivu wa kisiasa ikilinganishwa na zinginezo katika eneo hilo. Na zaidi ya miezi kumi baada ya Umoja wa Mataifa kuzindua mpango mkubwa zaidi wa ufadhili katika nchi moja ili kupunguza mzozo wa kibinadamu unaoendelea nchini Afghanistan, chini ya nusu ya mpango huo imefadhiliwa huku serikali za Kiislamu zikikosekana katika orodha ya wafadhili wakuu. Afghanistan inakabiliwa na majira ya baridi kali. Thomas Niklasson, mjumbe maalum wa umoja wa ulaya kwa Afghanistan, alionya katika mtandao wa Twitter baada ya ziara yake nchini Afghanistan mapema Oktoba, na kuziomba China, Russia na jumuiya ya Kiislamu OIC kuiga mfano wa Uingereza, Marekani, Umoja wa Ulaya na wengineo kwa kuongeza kwa kiasi kikubwa misaada ya kibinadamu. Ingawa imekuwa moja ya nchi maskini zaidi duniani kwa miongo kadhaa, Afghanistan imetumbukia katika umaskini zaidi tangu serikali ya nchi hiyo inayoungwa mkono na Marekani ilipoanguka mwaka jana na utawala wa Taliban ukakabiliwa na vikwazo vya kiuchumi vya kimataifa. Takriban Waafghanistani wote sasa wanaishi chini ya viwango vya umaskini kulingana na Umoja wa Mataifa. <mulia> endelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari uchukua uzito wa jua alfajiri hii ni jaji mkuu wa somalia yusuf bashe mohamed amewasilisha ombi maalum kwa mahakama ya jumuiya ya afrika ya mashariki la kuisaidia somalia kuimarisha mifumo ya kimahakama ambayo imeathiriwa na vita hatua itakayoharakisha mchakato unaoendelea wa nchi hiyo wa kujiunga na jumuiya ya afrika ya mashariki anasimulia mwandishi wetu asiraji mvungi kutoka Uganda, jaji Yusufu amewasilisha wa ombi hilo katika mkutano wa pili wa majaji wa mahakama ya jumuiya Afrika mashariki unayoendelea katika jiji la Kampala nchini Uganda, ukishirikisha pia majaji wa mahakama za ndani na nje ya nchi za jumuiya ya Afrika mashariki. Amesema mifumo ya kimahakama ikiimarika katika nchi hiyo itaongeza upatikanaji wa haki, suala ambalo litawawezesha wananchi kuongeza imani kwa serikali na kwamba wana imani kubwa ya kupata msaada kutoka jumuiya ya Afrika mashariki Somalia, pamoja na Somalia kutaka kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki, ina imani kubwa kwamba so itaendelea kupata msaada kutoka kwa jumuiya hiyo. Swala so so hilo pia limezungumziwa na baadhi ya majaji akiwemo rais wa Mahakama ya Afrika Mashariki Nestori Kayobera, ambaye amesema licha ya kuwa ni jambo jema linahitaji kupitia kwenye ngazi zinazohusika. I mean of the, of the treaty. Baadhi ya masuala yanahitaji kufuata ngazi mbalimbali mbali. Mfano, marekebisho ya mkataba sio kazi ya mahakama. Maombi yanapelekwa kwenye baraza la mawaziri na baraza la mawaziri linapeleka mbele zaidi. Aidha, jaji Kayobera ametoa mfano wa kufuata kwa taratibu wa nchi ya Kongo ambayo licha ya kwamba ni mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa bado kuna taratibu zinaendelea so now we have six judges each judge from each partner kwa mfano kwa sasa tuna majaji sita katika nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki ambazo ziko saba Because na licha ya kwamba kongo imejiunga lakini bado kuna taratibu ambazo says, bado zinaendelea kwa upande wake waziri wa afrika mashariki wa uganda Rebecca Kadaga amesema mchakato wa ombi la nchi ya Somalia kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki unaendelea katika ngazi mbalimbali mbali. Ndugu zetu kutoka Somalia walishatuma maombi yao yanashughulikiwa na yatazingatiwa. Na tunapokuwa na mkutano huwa wanakuja kwa kuwa wanathamini sana kujiunga. Kwa hiyo taratibu zitafanyika kama zilivyofanyika za waombaji wengine. Baada ya nchi ya Kongo kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki, Somalia nayo pia imeshatuma maombi ya kutaka kujiunga, suala ambalo hivi karibuni katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Peter Mathuki amekaririwa akisema kwamba mchakato unaendelea kufanyiwa kazi. Kama nchi ya Kongo ikifanikiwa kuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, jumuiya hiyo itakuwa na jumla ya nchi nane wanachama, hatua wa ambayo wadau wa maendeleo wanasema inatarajiwa kuongeza ustawi na usalama katika nchi za ukanda huo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Kampala nchini Uganda, mimi ni Asraji Mvungi. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Maelfu ya raia wa Sri Lanka wameandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo wakiitaka serikali kusitisha ukandamizaji unaoendelea dhidi ya maandamano ya kupinga mzozo wa kiuchumi ambao haujawahi kushuhudiwa uliokumba taifa hilo la bahari ya Hindi kwa miezi kadhaa sasa. Wanaharakati wa vyama vya wafanyakazi na haki za kiraia, wanafunzi wa vyuo vikuu na wengine waliandamana mitaani na kisha kujiunga na maandamano katika mji wa Kolombo kulaani hatua za serikali za kuwatisha waandamanaji na kushindwa kwake kupunguza matatizo ya kiuchumi. Kiongozi wa chama cha wafanyakazi anasema kwamba waandamanaji hao walitaka kutoa ujumbe wa wazi kwa serikali kuacha kuwanyanyasa watu wanaoeleza matakwa yao na kuwapa afueni wananchi. Na mtaalamu maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Myanmar anaonya kwamba iwapo jumuiya ya kimataifa haitabadilisha jinsi inavyoshughulikia suala la utawala wa kijeshi nchini humo, hali ya janga hilo linalokumba nchi hiyo itazidi kuwa mbaya zaidi. Hakuna uratibu, hakuna mkakati, hakuna umakini, na kwa sababu hiyo hali hairidhishi. Tom Andrews aliiambia Sauti ya Amerika kuhusu vikwazo mbalimbali mbali, vikiwa ni pamoja na vya silaha vilivyowekwa na baadhi ya nchi. Hali ya kibinadamu imezorota kwa kasi nchini Myanmar tangu jeshi lilipoiondoa madarakani serikali iliyokuwa imechaguliwa kwa njia ya kidemokrasia mwezi Februari mwaka wa 2021. Mapinduzi hayo yalifanyika kufuatia siku kadhaa za mvutano kati ya jeshi na chama tawala cha National League for Democracy, NLD, ambacho kilishinda uchaguzi wa Novemba mwaka 2020. Jeshi lilikataa kukubali matokeo kwa madai ya udanganyifu mkubwa katika uchaguzi huo. Tangu kuchukua mamlaka, uongozi wa kijeshi umejaribu kuzima maandamano na kuwanyamazisha wakosoaji, kuwafunga jela waandishi wa habari, wanachama wa mashirika ya kiraia, watetezi wa haki za binadamu na wapinzani wa kisiasa. na kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwa ni pamoja na Redio Solei na RTGL kule Butembo, Redio Progress na Redio Sanga Malamu za Bunya, na bila kusahau Chuchu FM visiwani Zanzibar na Mwananchi Redio Nakuru kule Kenya na mtandao wetu wa VOA Swahili com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Shirika la kutoa misaada la madaktari wasio na mipaka lilisema Alhamisi kwamba eneo la kambi ya wakimbizi ya Dadaab nchini Kenya linakabiliwa na hatari kubwa ya kuzuka kwa surua na kipindupindu, huku maelfu ya wakimbizi wapya wakiwasili kutoka maeneo ya Somalia ambako magonjwa hayo yanasambaa. Mwandishi wa sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva, Uswizi na, na Sande Shomari anaisoma taarifa kamili zaidi. ya wa wakimbizi laki mbili na tatu wanaishi katika kambi tatu zenye msongamano mkubwa wa wakimbizi katika eneo la Dadab Refugee Complex yeah. Shirika la madaktari wasio na mipaka linalojulikana zaidi kwa kifupi cha Kifaransa MSF liliripoti kuongezewa kasi tangu Januari kwa idadi ya watu wanaokimbilia Kenya kuepuka ukame, njaa na ghasia wengi wa waliwasili wanatoka kusini mwa Somalia, ambako mlipuko wa surua na kipindupindu imetokea hivi karibuni, shirika hilo la misaada lilisema. Naibu meneja wa programu wa MSF nchini Kenya, Adrian Guadarama, alisema Alhamisi huko Geneva kwamba wengi wanapokelewa na jumuiya za wakimbizi ndani ya kambi, lakini wengi zaidi wanaishi katika hali mbaya sana nje kidogo ya kambi. Wiki iliyopita, alisema timu za MSF zirekodi visa vitatu vya surua na visa viwili vinavyoshukiwa vya kipindupindu huko Dagahali, moja ya kambi tatu za wakimbizi za Dadab. Hii inapaswa kuwa ishara kwa wahusika wote na washikadau wanaohusika katika kushughulika huko Dadab, kwa sababu tunajua kwamba kisa kimoja tu cha magonjwa haya kinaweza kusababisha mlipuko kamili na kuathiri haraka siyo tu jamii ya wakimbizi lakini pia jamii inayowapokea wizara ya afya ya kenya wiki jana ilitoa tahadhari ya ugonjwa wa kipindupindu kufuatia uthibitishi wa visa 61 katika kaunti 6 bwedharama alisema kenya iliacha kusajili wahamiaji wapya huko dadab mwaka 2015 wakimbizi ambao hawajasajiliwa alisema hawawezi kupata huduma za kimsingi na usaidizi alisema maji safi ya kunywa ni haba na vyoo na vyo sehemu za kunawa mikono hazipo. Masharti haya alisema, yanawafanya wakimbizi ambao hawajasajiliwa kuwa katika hatari kubwa ya magonjwa ya kutishia maisha. Wajerama alisema hitaji la kampeni za chanjo ya surua na kipindupindu ni la dharura, lakini kubuni mkakati ni ngumu. Baadhi ya watu wametawanyika viungani, alisema, huku wengine wakiwa ndani ya kambi ya Dagaheli. So just to identify them is quite a challenge. Tunazungumza juu ya kambi ya watu elfu mia moja kumi na tano. Kwa hivyo kuwatambua tu ni changamoto, na hii ndio sababu kuwa na uchunguzi au kituo cha mapokezi au kituo cha usajili hilo lingekuwa bora, manake kufanya hivyo kutaruhusu kukabiliana na shughuli hizo na kutoa huduma za kimsingi ikiwa ni pamoja na chanjo, kwa mfano. kwa Jarama alisema hali ya kibinadamu katika kambi hizo na katika jamii zinazozunguka bado haijafikia kubaya na bado kuna wakati wa kuepuka dharura katika mgogoro wa muda mrefu. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Nchini Malawi, waandamanaji na wafuasi wa upinzani waliandamana Alhamisi katika mji mkuu wa kibiashara Blantyre, huku wakipinga gharama ya juu ya maisha na madai ya ufisadi. Waandamanaji hao waliwasilisha ombi kwa ofisi ya Rais Lazarus Chakwera. Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre na Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Mamia ya waandamanaji waliingia barabarani Alhamisi wakikabiliana na wimbi la joto ambayo ilisukuma joto zaidi ya nyuzi 40. Hakukuwa na mabango yalionyeshwa, lakini kelele za waandamanaji zilisikika vya kutosha ili kueleza sababu ya maandamano hayo. Joshua Chisambele ni kiongozi wa Action Against Impunity, mtandao wa mashirika kutetea haki za kiraia nyuma ya maandamano hayo, anayeshutumu serikali kwa kutumia vibaya fedha ambazo Malawi ilipokea kupambana na covid-19 miongoni mwa makosa mengine yanayodaiwa. Tumechoshwa na serikali inayoiba usiku na mchana. Tumepoteza rasilimali nyingi sana kwa miaka miwili iliyopita, tumepoteza pesa za COVID na hatuwezi kuzipokea tena. Tunasema waondoke madarakani na waenda nyumbani. Mbele pia alisema Chakwera ameshindwa kutekeleza ahadi zake alizoahidi wakati wa kampeni miaka miwili iliyopita aliposema atahakikisha usalama wa chakula kwa Wamalawi wote na kutoa ajira milioni moja kwa Wamalawi mara tu atakapoingia madarakani. Hakukuwa na maoni ya mara moja kutoka serikalini juu ya wasiwasi ulioelezwa na waandamanaji. Mapema wiki hii, Chakwera aliwafukuza kazi waziri wa kilimo Robin Low na naibu wake Madalitso Kambaua. Rais aliwalaumu wawili hao kwa kuwezesha mpango wa ununuzi wa mbolea ambao ulisababisha serikali ya Malawi kupoteza takriban dola laki 7 kwa kampuni ya Uingereza ambayo ilishindwa kusambaza bidhaa hiyo. Suala hilo lilikuwa miongoni mwa yale yaliyoorodheshwa kama msingi wa maandamano ya Alhamisi. Vyama vya upinzani vya Malawi viliunga mkono maandamano hayo, vikisema yalikuwa ya haki. Rebeka Mwale alikuwa mwandamanaji mwingine aliyeshiriki maandamano hayo. Zakuja kila kitu kimekuwa kibaya zaidi katika nchi hii, bei za vyakula zimepanda bila sababu, dawa hospitalini ni adimu, mambo mengi hayafanyiki, hata kuendesha biashara inakuwa shida. Mbele anatumai Chakwera atajibu hoja hizo mara tu atakapopokea maombi ya waandamanaji. Maandamano kama hayo yanatarajiwa kufanyika leo Ijumaa katika mji mkuu wa Malawi, Lilongwe, ambapo waandamanaji wanatarajiwa kuandamana hadi ikulu kuwasilisha ombi moja kwa moja kwa rais Chakwera. VOA Mitaani. Na mwezi wa kumi umetengwa maalum kote duniani kwa ajili ya kuelimisha jamii juu ya masuala ya kimtandao, ambako maendeleo ya teknolojia yamechangia kuongezeka kwa matumizi ya mtandao katika shughuli mbalimbali, kuanzia mawasiliano hadi biashara, huku nao wahalifu wakitaka kujinufaisha kwa usalama hafifu wa miundo mbinu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amru Ramadhan, katika Viwoi Mitaani, amekutana na watumiaji wa mitandao hiyo na kutaka kufahamu kwa nini wanatumia nywila kwenye vifaa vyao kama vile simu, laptop, kompyuta na tablet. Naitwa ya, ya Ramadhani. Sababu ya watumiaji wa mitandao kuweka aa ulinzi wa vile vitu ambavyo mimi navitumia katika, katika mtandao. Kwa majina naitwa Mariam Tajiri Abdulazizi, natokea Kakonko mkoani Kigoma. Pia inasaidia kwe, kuboresha kuweka usiri na maana pale ukishaa kuwa umetumia nywila au password, mtu yoyote hawezi akaja akagundua kitu chako pale bila ruhusa yako au bila wewe hapo mwenyewe kutumia zile hiyo nywila au password. Kufungua mtu akaona unachokifanya au unachokiandika ni kitu gani. Inasaidia kuimarisha usalama, kwa mfano kama vile ime metokea tatizo umepoteza ama umeibiwa, ule mtu hawezi akaingia kwa haraka kwenye akaunti yako kuangalia kitu kilichokopo mule ndani au kutafuta akajua vitu ambavyo unavyovifanya mpaka kupata ile password. Kwa hiyo inasaidia kuimarisha usalama kwa mimi navyoona, na usiri wa data zako kwenye vifaa. Kwa majina naitwa Christopher Emmanuel. Ha, ili swala la password ni ni kweli nzuri, linachangia lina maana, linakuwekea lina kifaa chako ulinzi, ila bara zaidi ambacho kinacho naktia hasara mfano, labda unatumia simu umeweka password alafu umekuja umepata ajali, kwamba unajua kidogo itasumbua wale watu waweze kumfahamu nani, kwa sababu simu ifanyaje? Simu ifunguke, labda nawe wakati huo katika hali mbaya, labda apigie mtu wako kwa karibu. Yes, kwa majina naitwa Rehema Kivugo, naishi Bujumbura, Burundi. Maoni yangu mimi, amri watu wanaweza kuweka password kwa aina nyingi tu tofauti. Wamoja wanaweka password kwa sababu ya ulinzi wa simu zao. Watu wana watoto labda, alafu hataki simu yake ichezewe, kompyuta yake pia hmm, wanayo ichezewe. Unaona, anaweza kuwa ameweka vitu vyake ambavyo sio lazima kila mtu aingie akaona madocument nini, mambo kama hayo. Kwa hiyo mimi naona ndio maana wengi wanaweka mapassword kwenye simu zao hata kwenye malaptop yao kama hivyo. Yani, jina langu ni Mariam Mayubu. Ndugu mwandishi, nadhani swala la password kwenye simu ni swala ambalo linahitaji elimu zaidi kwa sababu siku hizi asilimia kubwa ya watu wanaweka password katika simu zao za mikononi, lakini unapoingia katika akaunti zao za mfano Facebook na Instagram, unakuta hakuna password na ndio maana watu wengi wanakuwa wanahakiwa katika akaunti zao. Hii inaonyesha dhahiri kuwa watu hawana elimu ya kutosha kuhusiana na swala zima la nywila ama password katika simu zao na katika mitandao zaidi, na ndio maana watu wengi unakuta wana password kwenye simu zao, lakini hawana password katika mitandao ya kijamii. Ndio maana unakuta watu wanahakiwa. Una akaunti yako ina vitu vingi, lakini mwisho wa siku inahakiwa na mtu anafanya anavyotaka. Ni kwa sababu tu hauna elimu ya kutosha kuhusu maswala mazima ya password katika mitandao. Kwa majina naitwa Amina Mwakui toka Da. Tunashukuru kwa kupatiwa mafunzo katika shule yetu ya matumizi ya mitandao ya kijamii, pia na umuhimu wa kutumia password binafsi. Nilikuwa sijui umuhimu wa kutumia password. lakini kutokana na elimu tuliyopata nimeona umuhimu wa kutumia password na nitatumia password strong katika mitandao ya kijamii na elimu hii tu isitolewe mwezi wa kumi, iendelee kutolewa kila siku katika jamii, ili waweze kujua umuhimu wa wa wa password. Naitwa Yusuf Kileo, mtaalamu wa usalama wa mitandao na uchunguzi wa makosa digitali. Watumiaji wengi wa mitandao kwenye mitandao ya kijamii na kadhalika kwamba kuna kampuni fulani ama changamoto za kidukuzi zimeikumba kama tunavyosikia, labda aidha ni Facebook ama ni Twitter ama ni kitu kingine chuchu. Kimepata changamoto za kidukuzi. Tunashauri mtu akipata taarifa kama hizo, kingine cha msingi anachoweza kufanya ni kubadilisha password yake, lakini wakati mwingine ni pale inapofika muda fulani ambapo sasa hivi tunasema maximum time ni siku sabini na mbili kama unaweza kila baada ya siku sabini na mbili unaweza ukabadilisha password yako ukaweka nyingine, kwa sababu kuna changamoto za password hizi kuweza kudukuliwa baada ya muda huo. Lakini lingine ambalo tunahimiza kwenye maswala haya haya ya password, tunahamasisha watu wahakikishe kwamba wanatumia kitu tunaita Eh, sasa hivi mitandao mingi ya, ki, ya kijamii na vitu vingine tofauti tofauti vimekuwa vikiruhusu second factor authentication na third factor authentication. Hapa ni kitu cha pili ambacho mara nyingi kinawekwa ili kuhakikisha mtu anaweza kubaki salama baada ya kuweka password, na hadi kufikia hapo, sina la ziada kutoka Dar es Salaam VOA mtaani. Jina langu ni Amri Ramadan. Endelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. BMJ Muridhi yuko tayari kusomea muktasari wa habari. Wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Alhamisi walipambana na waasi wa M23 karibu na barabara moja kuu mashariki mwa nchi hiyo, duru zilisema kufuatia mapigano ya hivi karibuni kati ya pande hizo mbili. Raisi wa Rusia Vladimir Putin Alhamisi alikanusha kwamba ana nia yoyote ya kutumia silaha za nyuklia nchini Ukraine, lakini akasema mzozo unaoendelea ni sehemu ya juhudi za magharibi kutaka kuchukua udhibiti wa kimataifa ambazo alisisitiza kwamba hazitofanikiwa. Mashirika ya kutetea haki za wanawake nchini Afrika Kusini yameeleza ghadhabu yao Alhamisi na kuwakosoa maafisa wa polisi kwa kudhaniwa kuwa wameshindwa baada ya mashtaka kufutwa dhidi ya wanaume kumi na nne wanaotuhumiwa kwa ubakaji na kuwaibia wanawake waliokuwa wakitengeneza filamu katika mgodi uliotelekezwa wa Krugersdorp. Mashirika kadhaa nchini Senegal yamemsihi rais Macky Sall kuondoa shaka na kutangaza hadharani kwamba hatagombea muhula watatu, jambo ambalo wamesema linaweza kuzua machafuko katika taifa hilo na maelfu ya raia wa Sri Lanka wameandamana katika mji mkuu wa nchi hiyo wakiitaka serikali kusitisha ukandamizaji unaoendelea dhidi ya maandamano ya kupinga mzozo wa kiuchumi ambao haujawahi kushuhudiwa uliokumba taifa hilo la Bahari Hindi kwa miezi kadhaa sasa. Na msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote alafanikishwa matangazo hii leo, msimamizi ni mimi Sandey Shomari, mwelekezi Saida Hamduni ameshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Twetekani wote ijumaa njema kabisa kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC.