Naam, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangazia uchaguzi wa katikati ya muhula ambao hivi sasa kampeni zake zinashika kasi kwelikweli, kuangalia yale mambo muhimu na namna uchaguzi huu ulivyo kwa hivi sasa. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo, tutaangazia utata ambao unazunguka tukio la watu wawili raia wa, ke, wa India na dereva raia wa Kenya. Eh, mahakama ambayo leo imetoa uamuzi kwamba kitengo cha polisi eh, kilishiriki kwa kufanya uchaguzi dhidi ya maafisa wanne wa polisi waliokamatwa na kuzuiliwa kwa madai ya kuhusika na kupotea kwa raia hao. Ninayekukaribisha katika matangazo ya kwa undani hii leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo hivi sasa pilika pilika vuta ni kuvute ya kisiasa hapa Marekani inazidi kushika kasi, wakati kampeni za uchaguzi wa katikati ya muhula uh, zikiwa zinashika kasi, lakini bado kuna masuala muhimu ambayo yanaonyesha mwelekeo wa uchaguzi huu ambapo kwa historia uh, mara nyingi chama ambacho chenye rais aliyeko madarakani wakati huo huwa kinapoteza eh, uwakilishi ama ush, kushikilia kudhibiti mabaraza ya bunge ya hapa eh, Marekani yani Senate eh, pamoja na baraza lile eh, la wawakilishi. Kwa maana hiyo basi, hivi leo tunaangalia hali hiyo ikoje, mwelekeo uko vipi, na je kuna uwezekano maswala ya ndani ambayo yanafanyika hivi sasa, hadi ya uchumi kudorora, mfumuko wa bei, ndiyo unaweza kutoa mwelekeo wa uchaguzi huu, au ni masuala ya nje ya Marekani ndiyo yanayoweza kutoa mwongozo wa nini kile kitakachojitokeza uh, katika uh, uchaguzi wa katikati ya muhula wa hapa Marekani. Kutaka kujua undani wake na mengi zaidi juu ya kile ambacho uh, kinaendelea hapa, ninaye Profesa David Monda. Profesa David Monda, tunafahamu pilikapilika -pilika za uchaguzi zinaendelea mambo suala mengi yanaendelea hapa Marekani kama uchumi kudorora, mfumuko wa bei, bei za mafuta, bei za bidhaa mbalimbali muhimu kama vyakula zinazidi kupanda kila siku kukicha. Lakini wakati hayo yakitokea, bado kuna ile hali ya kidunia ya vita vya Ukraine, ambapo Marekani, serikali ya rais Joe Biden imekuwa ikitoa msaada wa uh, fedha nyingi tu kwenda kwa ajili ya kuisaidia Ukraine kukabiliana na uvamizi wa ambao umeekemewa na jumuiya ya, ya kimataifa. Sasa, kwa kuangalia uchaguzi huu Profesa, eh, kwa hivi sasa eh, hali ikoje masuala yanavyokwenda kwa wakati huu eh, ni kinyang'anyiro cha karibu sana upande wa wanademokrat na wanarepublican uh, kwenye bunge la Congress uh, kwenye Senate kwa wakati huu ni inaonekana takwimu zinaonyesha kwamba eh, wanademokrat na wanarepublican wanabishana kwa karibu sana uh, upande wa bunge la wawakilishi, inaonekana ya kwamba wanarepublican, takwimu zinaonyesha kwamba wana kipaumbele cha kuweza kuchukua uh, uh, uh, bunge la jimbo la wawakilishi na ni muhimu sana kwa Wanarepublican kujaribu kuchukua eh, bunge uh, la jimbo la wawakilishi, manake pale, eh, ndipo miswada ya bajeti zinapoanza uh. kuna ushawishi mkubwa sana uh, kwenye eh, bunge la wawakilishi, lakini kwa sen, kwa senate kwa ujumla inaonekana kwamba kuna ushindani mkubwa kati ya wana Democrat na wana Republican. Kwa kuangalia hali ya nchi hivi sasa ni masuala gani ambayo unayaona ni makubwa kabisa katika kufanya uchaguzi huu uwe mwepesi au mrahisi kwa pande zote mbili za vyama vya hapa Marekani? Uh, upande wa wana Republican wanajaribu kutilia maanani kudorora kwa uchumi wa Marekani uh, bei za uh, mafuta uh, zimeenda juu, gharama ya maisha imeenda juu kwa ujumla, na ni kana kwamba kwa ujumla wa Marekani uh, wana hofu uh, ya vile uchumi unavyoendelea na soko za hisa pia ni kana kwamba hazipati uongozi mwafaka uh, kwenye mitindo hii ya kisiasa. Upande wa uh, wanademokrat ni kwamba wanajaribu ku uh, kutoa uh, kisingizio au mwangaza kwa uchumi uh, kwa hali ya kudorora kwa uchumi wa Marekani, manake pale ndipo wanajua wana uh, dosari fulani fulani, wao wanajaribu kuangazia uh, hii hali ya kesi ya Dobbs, ambapo mahakama kuu ilipiga kalamu haki ya wanawake kuweza ku, uh, ku kufanya utoaji mimba. Kwa hivyo wanajaribu kusingizia au kutilia maanani jambo hili jambo hilo pia yeah, wanajaribu uh, kuangazia Joe Biden, Barack Obama. Hivi karibuni uh, wanajaribu kuangazia ya kwamba upande chama cha wanarepublican uh, kimekuwa uh, na misimamo au misingi ambayo ni mikali sana na ni chama ambacho hakina mwelekeo ya kwamba Donald Trump amesambaratisha chama cha wanarepublican. Kwa hivyo pande zote mbili kuna hizi chekachenga za kisiasa, lakini kuna ushindani mkubwa kwa wakati huu na mazingira ambayo yapo kwa sasa hivi. Eh, ni kwa namna gani ushawishi wa Rais Joe Biden kuwepo kuwepopo uh, ndani ya ikulu ya Marekani unaipa nafasi uh, chama cha Democrat? Hilo ni swali gumu, itategemea manake, takwimu au kura za maoni kwa Joe Biden kwa wakati huu uh, zina, ziko chini sana. Kwa hivyo hata wagombea wengi wanademokrat wanajaribu kumtenga Biden, manake wanaona takwimu zake, umaarufu wake uko chini sana. Uh, kwa hivyo hilo ni donda dugu upande wa wanademokrat. Uh, pia lazima nisisitize ya kwamba uchaguzi uh, uh, huu wa katikati ya muhula, sana sana chama ambacho kiko madarakani kuwa kinapoteza viti. Kwa hivyo wanademokrat ni kama wako pahala pabaya, lakini pia kumalizia ni kusema kwamba Uh, mawimbi ya siasa ni vigumu kuyatabiri, kwa hivyo maneno huenda yakaweza kugeuka kwa uh, kwa miezi uh, kwenda mbele, lakini kwa wakati huu vile tumesema, kuna ushindani mkubwa uh, na uh, wanademokrat wanajaribu kujitafutia kipaumbele na pia wana Republican wanajaribu kusisitiza dosari zilizopo kwa chama cha wanademokrat kwa hivi sasa, masuala makubwa ya kidunia ambayo yapo yanaathiri labda kwa kiwango gani huu uchaguzi wa Marekani, na huu uchaguzi utaamuliwa zaidi na masuala ambayo ni muhimu ya ndani ya Marekani au yale masuala ambayo ni ya nje ya Marekani kama vile vita vya Ukraine, eh, namna Marekani inavyochangia kutoa misaada mbalimbali kwa taifa la Ukraine, namna inavyokabiliana na Russia, Uchina china, eh, au masuala yenyewe ya ndani ya Marekani kama hivyo umegusia suala la uchumi, mfumuko wa bei na kadhalika. Kati ya nje na ndani ya Marekani, masuala gani yanaweza yakawa na uzito mkubwa zaidi ya kufanya maamuzi ya uchaguzi huu? Nadhani na yatakuwa masuala ya ndani ya Marekani, mfumuko wa uh, bei, uh, kudorora kwa uchumi, uh, hali hii ya sintofahamu ya soko za hisa eh, eh, gharama ya maisha kwenda juu, maanake sana sana wa Marekani wanapopiga kura kweli wanajua kuna vita kula Ukraine, wanajua kuna ile hatari eh, ya Urusi kwe, kuweza kuendeleza vita dhidi ya Ukraine. Kuna shida tofauti tofauti kote duniani, lakini mwishowe eh, wanapopiga kura, wanapiga kura kusema ya kwamba maisha yangu hapa Marekani yako vyema ama yanaendelea kudorora kwa hivyo kwa ujumla nafikiria, eh, Wamarekani wa watapiga kura kwa masuala ambayo yanaendelea hapa Marekani, kudorora kwa uchu, kwa uchumi kwa ujumla, na hii hali ya mfumko wa bei kwa ujumla, na vile inavyodhofisha maisha ya Wamarekani kwa ujumla. Nini ambacho uh, unakiona kina utofauti au kina usawa kwa kuangalia uchaguzi huu na uh, wakatikati wa muhula na chaguzi za miaka mingine iliyopita kutokana na mazingira yaliyopo? Hilo ni suali gumu, maanake uh, kila wimbi la uchaguzi lina masuala yake eh? uh, kwa ujumla uchaguzi wa katikati ya muhula sana sana huwa ni pigo kwa chama ambacho kiko madarakani kwa wakati huu. Uh, wanademokrat uh, wako uh, kwenye ikulu kuu. Joe Biden ndiye raisi, uh, na pia uh, Nancy Pelosi, uh, kina Chuck Schumer pia wameweza kudhibiti uongozi kwenye, kwenye bunge uh, lakini pia kuangazia kwenda mbele, ni ni ni vigumu ku, eh, kufananisha uchaguzi za, za, za kule nyuma na zile za wakati huu. Manake kule nyuma, kwa mfano, eh, enzi za vita vya vya ghuba, enzi za George Bush, kulikuwa na miswada ya vita vya ghuba. Wakati wa eh, Barack Obama, kulikuwa na vuguvugu hivi vya bima vya vya afya Obamacare. Hivi karibuni, wakati huu ni wakati wa kuangazia kudorora kwa uchumi wa Marekani na pia hii hali ya wanawake kupigiwa kalamu uh, nafsi yao ya kutoa uh, kutoa mimba. Kwa hivyo uchaguzi hizi ni tofauti tofauti na miswada au masuala nyeti kwenye uchaguzi, um, tofauti enzi tofauti, mwaka mwaka huu ukifananisha na miaka miwili iliyopita kwenda nyuma um, masuala ni tofauti. Kwa hivyo ni vigumu kuweza kufananisha ana kwa ana ya kwamba uchaguzi huu na uchaguzi wa miaka ya nyuma uh, kuweza kuyalinganisha kwa kwa kusema kweli itakuwa ni vigumu. Kila uchaguzi kina nafsi yake na miswada yake tofauti. Shukran sana Profesa Davin Monda kwa kueleza haya yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii ya pili moja kwa moja tutaelekea nchini Kenya. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo hii leo uh, wenzetu wanaangazia utata unaozunguka tukio la watu wawili raia wa India na dereva raia wa Kenya ambao inaelekezwa kwamba hawajulikani walipo. Mahakama leo hii imetoa uamuzi kwamba kitengo cha polisi ki, ki, ambacho kilishiriki ya kufanya uchunguzi ya dhidi ya maafisa wanne wa polisi waliokamatwa na kuzuiliwa kwa madai ya kuhusika na kupotea kwa raia hao. Wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa, Mina Chombo na Salma Mohamed, wametuletea sehemu hii ya ripoti ya kwa undani. Shukran, kutoka Washington. Ikiwa tunaangalia kesi ambayo inahusisha kupotea kwa wahindi wawili hapa nchini Kenya, na hivi sasa uchunguzi umeanzishwa katika ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji hapa nchini Kenya ambayo itakuwa ikihusisha pia vilevile vile maafisa wa polisi ambao wako katika kile kitengo maalum cha kuweza kushughulikia masuala ya polisi, hii leo ikiwa kesi ilikuwa inaamuliwa, iwapo watashirikiana katika kufanya uchunguzi wa kesi ya kupotea kwa raia hao kutoka nchi ya India. Nam, kesi hiyo ambayo inahusisha maafisa wanne wa polisi kutoka kile kitengo ambacho kilivunjiliwa mbali na Rais William Ruto, ambacho ilikuwa ni kikosi maalum cha polisi kilichohusishwa na mauaji ya watu kiholela katika taifa hili la Kenya. Na kama ulivyotangulia, ni kwamba kesi hiyo hii leo ilikuwa ni kuangalia je, iwapo kitengo hicho cha masuala ya polisi kingehusishwa katika kupeleka kesi mahakamani. Hakimu mkuu Diana Mochache wa mahakama ya Kahawa kule Nairobi akaamua kwamba kikosi hicho hakitaruhusiwa kuleta kesi katika mahakama hiyo, ila kitaruhusiwa kufanya uchunguzi na kisha kukabidhi uchunguzi wao ama ripoti yao kwa mkurugenzi wa mashtaka ya umma DPP, ambaye yeye ndiye atakayewasilisha kule mahakamani. Kumbuka kwamba siku ya wa Jumatatu wakili wa upande utetezi Danstan Omar ndiye alikuwa amesema kwamba angependa tu kikosi cha upelelezi yaani DCI pamoja na DPP ama ile tume ya huduma za polisi, wao tu ndio waruhusiwe kupeleka kesi mahakamani na wala sio kitengo hicho cha ndani ya polisi. Kwa sasa tunaungana naye mwanahabari wa The Star, Akelo Odenyo, ambaye yeye amekuwa akifuatilia kesi hii katika mahakama hiyo, na kwanza tukamuuliza, je, tathmini ilikuwa vipi katika mahakama hiyo. Okay, kwa leo uh, magistrate ambaye anaitwa Diana Mochache alikuwa apatiane uh, ruling kuhusu the defense team walikuwa wanataka application ya kutoa AIU, Internal Affairs Unit ya polisi wasiinvestigate kesi kwa hivyo, lakini mahakama imesema kwamba IAU inaweza investigate cases lakini haiwezi peleka the charges kotini. Wamesema it is within their mandate to investigate cases but they cannot bring the charges to court. Kwa hivyo wakishamaliza investigations wanaweza peleka the file to the DPP, Director of Pro Pro Public Prosecution, ambaye atahukumu kesi mm hiyo -hmm. hiyo hilo ndo liliyo uh, li, leo na kesi yenyewe ambapo IAU walikuwa na, wanaomba koti kuwaruhusu ku, kudetain hao officers kwa siku thelathini wakiendelea na investigations zao itaendelea uh, Ijumaa. Na je upande wa utetezi uh, yes, wanazungumziaje uamuzi huu wa mahakama? Uh, utetezi hawajakubaliana na maamuzi ma ma hayo, na wamesema kwamba wataapili wata hiyo decision uh, leo wata, wataenda kwa mahakama kuu waende kupinga uamuzi huo. Kwa hivyo upande huo hawakutaka kabisa maafisa wa polisi wahusishwe pale, hawakutaka internal affairs unit specifically wahusishwe, wa wanataka kwamba IPOA ama DCI ndo investigate hizo kesi mwanahabari huyo kutoka gazeti la The Star wali. Katika taarifa iliyotolewa na ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka, ilisema kwamba upande wa utetezi ulipinga mamlaka ya kitengo cha mambo ya ndani kuchunguza kesi hiyo. A DPP Nurdin Haji alisema watashirikiana na, na tume ya huduma ya polisi na kitengo cha kushughulikia maswala ya ndani ya polisi ili kuhakikisha uchunguzi kamili unafanyika dhidi ya kutoweka kwa raia hao Wahindi. maafisa wanne wa polisi Awali Ijumaa katika uchunguzi ilikuwa kwamba takriban maafisa wengine kumi kutoka idara ya upelelezi wa jinai iliyovunjwa DCI kitengo cha huduma cha SSU waliripotiwa kukubali kuwa mashahidi katika kesi hiyo ambayo inaibuka polepole pole kuwa uchunguzi mkubwa wa madai ya mauaji ya jinai. Wanne hao walizuiliwa katika vituo tofauti vya polisi jijini Nairobi baada ya kuhangaika kwa siku nzima walikuwa wamefikishwa katika ofisi za kitengo cha mambo ya ndani ambapo wenzao wanachunguzwa sakata inayohusisha Muhammed Zaid Sami Kidwai na Zulfikar Ahmed Khan na dereva wao Nikodemas Mwania Mwange waliotekwa nyara karibu na Ole Serena eneo la Mkasa na kuendeshwa kwa gari lisilojulikana mnamo Julai tarehe 24 mwaka huu 2022. Wahindi hawa wawili wanasemekana walikuwa sehemu ya timu iliyokuja Kenya kujiunga na timu ya mawasiliano na habari kuhusiana na kuendeshwa kwa kampeni za Rais Ruto za uchaguzi katika kura zilizokuwa zimehitimishwa. Maafisa hao wanne sasa wanaungana na raia wengine wawili ambao wako chini ya ulinzi kuhusiana na swala hilo. Kwa sasa polisi wanachunguza uhalifu, utekaji nyara na njama ya kutekeleza uhalifu. Maafisa hao pia huenda wakafikishwa mahakamani siku ya Jumatatu, wa ambapo wapelelezi watatuma maombi mengine tofauti kwa zuilia zaidi huku uchunguzi ukiendelea. SSU ni moja kati ya vitengo maalum ambavyo vimekuwa vikibuniwa hapa nchini Kenya na vimekuwa vikitumika katika kukabiliana na uhalifu. Kumekuwa na gumzo ambalo linazungumzwa na wanaharakati na vilevile vile hata wale ambao wanahusika na uchambuzi wa masuala ya usalama, wakisema kwamba vitengo hivi, japo huwa vimeundwa katika hali ya kuhakikisha kwamba vinalinda usalama na kukabiliana na uhalifu, vimekuwa vikikabiliwa na tuhuma za mauaji na kupotea kwa watu kiho holela eh, kwa ujumla, utaona kwamba katika kipindi cha miaka minne kumekuwa na visa uh, mia sita vya watu kuuawa na wengine eh, kupotea katika hali ya utatanishi eh, kama vile taarifa ambazo zimekuwepo katika vyombo vya habari nchini Kenya. Kupatikana kwa miili katika mto Yala, ni kati ya wale watu ambao wamekuwa wakiuawa bila kujulikana kama amefanyika nini, na katika hayo pia utapata kwamba rais William Ruto alikuwa anataja kwamba ni kati baadhi ya masuala ambayo yanaenda kuchunguzwa kuona ikiwa miili ile ambayo imekuwa ikiokotwa katika misitu na vilevile vile katika mito kama imehusishwa na kikosi hiki ambacho kimevunjwa hivi karibuni. Kuhusiana na hili, tumempata mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la huria Yusuf Lule ambaye kwanza tumemuuliza je, hatua ya afisi ya DPP kuchunguza mauaji haya ambayo yanatajwa kutekelezwa ama kudaiwa kutekelezwa na polisi, wao kama wanaharakati wameachukuliaje ama kupokeaje? Unajua, tabia ya polisi ya kufanya mauaji ya kiholela katika nchi yetu ya Kenya imekuwa ni tukio la kawaida, na limekuwa tukio ambalo limefanyika kwa muda mrefu sana. Kwa hivyo mwanzo halistaajabishi kwamba Uh, labda askari wetu polisi wetu wametajwa kwamba wanahusika katika mauaji ya wale raia wawili wa kule India katika yale mauaji ambayo labda ni ya kiholela. Kwa hivyo hilo halistaajabishi kwa sababu visa vimekuwa vingi sana, na sisi wenyewe kama shirika tumeweza kufatilizia uh, visa vingi sana kule Kwale tumeweza kuvifatilizia. Kwa hivyo ni jambo ambalo limekuwa likitokezea kwa muda mrefu katika nchi yetu ya Kenya. La pili ni kwamba kuvunjwa kati... kwa kile Uh, kitengo cha SSU ni jambo ambalo ni jema, sisi kama wanaharakati tunalipokea kwa shangwe na vigelegele, lakini ni kwamba jambo hilo halina shime kubwa sana kutokana na kwamba kitengo kile kilikuwepo muda mrefu, kimefanya kimeendelea kufanya uh, kutekeleza mauaji ya kiholela na abductions kwa muda mrefu sana. Sasa shime inakuja kwamba wakati huu kuna tofauti ya kwamba serikali ya mheshimiwa Ruto ndio imeleta mvuto wa kisiasa ama political goodwill, ambayo labda inachangia pakubwa kwamba sasa hivi vile vitengo vyote ama asasi za serikali ambazo zinahusika na zina majukumu ya kutekeleza aa, na kuzuia mauaji ya kiholela ndio labda zimeweza kupata nguvu kuanza kujitokeza kusema, aa, sasa sisi tunafatilizia masala haya, lakini la kusikitisha, na ndio maana anasema suala hili la hichi kikundi ki, ki, kuvunjwa hakina uzito sana, kwa sababu kwa sasa imevunjwa kama njia moja ya kuonyesha public relations. Mauaji ya kiholela yalianza kitambo sana, nafikiri kuanzia mwaka labda hata kabla, kabla pitishe katiba mpya tayari. Uh, shutuma hizi na mauaji haya kiholela ya kiholela yalikuwa yanaendelea. Ndio maana kuvunja kitengo hichi, inaweza kuwa hatua moja katika yale mambo ambayo yanahitajika kufanyika, lakini kuna mambo mengine muhimu zaidi mm -hmm. ya kisheria. Yusuf Lule ni mkurugenzi wa shirika la Huria polisi wanaoshikilia wanaume wengine wawili kuhusiana na kutoweka kwa watatu hao tangu julai mnamo 24 kufikia hapo hatuna budi ili kuwaregesheni kwa wenzetu washington asante sana amina chombo pamoja na salma muhamed kwa kutuletea sehemu hii ya matangazo ya Kwa Undani na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, e, mwelekezi ni uh, Saida Hamdun. E, mimi kutoka hapa Washington DC, jina langu ni Idi Ligongo na nasema shukran kwa kuwa nami Alikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani ikisikika mapema wiki hii, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, na waacha na kibao hiki cha muziki.