Ukul, ama hanbali, ujiedine, Somalia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika, Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31 tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomai. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Washukiwa wanajihadi wamewavamia na kuwaua wanajeshi kumi na watatu katika jimbo la mashariki nchini Burkina Faso. Vyanzo vya usalama vimeliambia shirika la habari la AFP leo Jumapili, katika ghasia za hivi karibuni kulitikisa taifa hilo la Afrika Magharibi lililokumbwa na uasi. Wanajeshi wanne wa jeshi la ulinzi pia walijeruhiwa katika shambulizi la Jumamosi kwenye barabara inayounganisha Fada Ngourma na Natiabwani. Moja ya vyanzo hivyo vimesema vikosi vimetumwa kulinda eneo hilo na kufanya upekuzi. Chanzo cha pili kiliongeza kikithibitisha idadi ya vifo. Kikosi kilichovamiwa kilikuwa kimetumwa kuchukua nafasi ya kikosi kingine kutoka na Tiaboni. Uvamizi huo unakuja baada ya kundi lenye nguvu la Support Group for Islam and Muslim GSIM, ambalo lina uhusiano na Al Qaida kudai Ijumaa lilitekeleza shambulizi dhidi ya kambi ya kijeshi huko Jibo, mji mkuu mkubwa wa kaskazini, ambao umekuwa chini ya vizuizi vya wanajihadi kwa miezi mitatu. Jeshi limesema takriban wanajeshi kumi walifariki na wengine hamsini kujeruhiwa katika shambulizi hilo la kigaidi katika kikosi cha kumi na nne siku ya Jumaatatu. Raia wa Korea Kusini wanatafuta majibu wakati nchi hiyo ikiomboleza baada ya zaidi ya watu mia moja na hamsini kufariki katika mkanyagano wakati wa tamasha la Halloween katika wilaya maarufu kwa hafla hiyo. Maafisa walisema watu themanini na mbili pia walijeruhiwa katika tukio hilo la Jumamosi usiku katika eneo la Itaewon mjini Seul ambalo lilikuwa limejaa umati wa watu kabla ya sikukuu ya Jumatatu. Ni tukio baya sana la mkanyagano wa watu wengi katika historia ya Korea Kusini. Maafisa wanasema wengi wa waathirika walikuwa vijana katika umri wao wa ujana hadi miaka ya ishirini hivi. Haikufahamika mara moja kilichochochea mkanyagano huo ambao ulianza kwenye njia nyembamba iliyojaa vilabu Waathirika wa maporomoko makubwa ya matope yaliyosababishwa na dhoruba katika kijiji cha pwani ya Ufilipino ambacho wakati mmoja kilikuwa kimeharibiwa na tsunami, kwa bahati mbaya walidhani mawimbi yalikuwa yanakuja na hivyo kukimbilia eneo la nyanda za juu, ambako walifukiwa wakiwa hai na maporomoko hayo. Afisa mmoja alisema Jumapili takriban miili kumi na minane ikiwa ni pamoja na ya watoto imefukuliwa na waokoaji katika eneo ambalo hivyo. Hivi sasa matope yamefunika sehemu kubwa ya kijiji cha Kusiong katika jimbo la kusini la Maguindanao miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa vibaya na dhoruba ya kitropiki la Nalgae ambayo iliikumba eneo la kaskazini magharibi mwa Ufilipino mapema Jumapili. Maafisa wanahofia watu 80 hadi 100 zaidi, ikiwa ni pamoja na familia nzima, huenda walifunikwa na kusombwa na mafuriko huko Kusiong kati ya Alhamis usiku na mapema Ijumaa, kulingana na Najib Sinarimbo, waziri wa mambo ya ndani wa jimbo linalojitawala la Kiislamu linaloendeshwa na wapiganaji wa zamani wa msituni waliokuwa wanataka kujite unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Michael Awon, rais Mkristo mwenye umri wa miaka 89 ambaye aliiongoza nchi wakati wa matatizo ya kifedha na mlipuko mbaya kwenye bandari ya Beirut aliondoka kwenye makazi ya rais Jumapili na kuiacha nchi hiyo ikiwa haina kiongozi wa juu katika taifa lenye matatizo. Bunge hadi sasa limeshindwa kukubaliana juu ya mrithi katika jukumu hilo, mwenye uwezo wa kutia saini miswada kuwa sheria, kuteua mawaziri wakuu wapya na kutoa ruhusa ya kuundwa kwa serikali kabla ya kupigiwa kura na bunge, kama ilivyokuwa wakati wa zaidi ya nusu ya awamu ya Aoun madarakani lebanon kwa sasa inaongozwa na baraza la mawaziri la muda wakati waziri mkuu mteule amekuwa akijaribu kwa miezi sita kuunda serikali jumapili aoun aliidhinisha kujiuzulu kwa serikali ya najib mikati ambayo hata hivyo itabaki ya madarakani kama serikali ya muda chanzo cha mahakama kimesema china ilipitisha sheria siku ya jumapili inayolenga kuwapa wanawake ulinzi zaidi dhidi ya ubaguzi wa kijinsia pamoja na manyanyaso ya ngono, siku chache baada ya muswada kuwasilishwa katika bunge la juu nchini humo kufuatia marekebisho ya tatu na mchango mkubwa wa umma. Sheria hiyo inakuja wakati wanaharakati wameelezea wasiwasi wao juu ya kuongezeka kwa matamshi ya serikali juu ya thamani ya majukumu ya kiasili ya wanawake na kile ambacho baadhi wanakiona kama vikwazo kwa haki za wanawake na mitazamo mikali kuhusu utoaji mimba. Bado haijafahamika ni kwa kiwango gani mitazamo hiyo ya ki-conservative itaonekana katika sheria mpya. Hakuna maelezo yaliyopatikana juu ya sheria hiyo zaidi ya kupitishwa kwake. Hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha takriban miaka thelathini ambapo sheria kuhusu ulinzi wa wanawake ilibadilishwa, ikipewa jina la Sheria ya Ulinzi wa Haki za Wanawake na Masilahi. Mswada huo uliwasilishwa na Kamati ya Bunge la Wananchi NPC siku ya Alhamis. Umoja wa Ulaya leo jumapili uliitaka Russia kubadili uamuzi wa wake wa kujiondoa katika makubaliano ya nafaka yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa, hatua ambayo ilidhoofisha juhudi za kupunguza mzozo wa chakula duniani, na kwamba Ukraine ilisema Moscow ilipanga hivyo mapema sana. Moscow ilisitisha ushiriki wake katika makubaliano ya Black Sea siku ya Jumamosi na kupunguza usafirishaji kutoka Ukraine, moja ya wauzaji wakuu wa nafaka duniani, kujibuki ile ilichokiita shambulizi kubwa la ndege zisizo na rubani za Ukraine mapema siku hiyo kwenye meli yake karibu na bandari ya Sevastopol huko Crimea, eneo linalokaliwa kimabavu na Russia. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi zaji wetu popote unapotusikiliza, matarajia yangu ni kwamba umeshinda salamu. Shani, huu ni wakati wa kile kipindi ukipendacho cha salamu ya muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Nduimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, ni kukaribishe na kibao hiki murua kabisa, moyo chake Willi Paul. Twende kazi. kuna muda unakaa unapatwa na mwaza sana, mtu fulani pozee Yani, usipomwona hata sekunde moja ningejeka vibaya, mnashangaa <muchamba> mbona naisi baridi usiku, mwenzako zilali mchana, hata sitembei. Wamenipima ugonjwa wa moyo, wamesema imejaa maji, viharakishe nipone haraka, usitameki Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Moses Edward Mandela wa Balanga, Dalalu, Manyara, Tanzania. Anasema salamu zake kwa Bakari Hamisi, Mlalaga Matikiti, Mohamed Marko, Sule Mpenda Amani, Babu Alhaji Makumba Dikson Waitu Waitu Guligota Magabe Mkono Maria Bura Joseph Asenga Filipo Memba Yohanes Saidi Mwaya Onesmo Miko Yusuf Ibrahim Diwani mtarajiwa Saenda Mabula Magesha. Anasema salamu zake ziwafikie wafuatao: mke wake Gresi Simoni Nazaret mwa Kipende Lechicia Shilogile Yenuk Buyugu Busenda Mila Timoti Jamaika Kasore Rohindukira Deusi Masunga, Deusi Ngaya, Lugandu Lenga Chapati, Rutahiwa Salumu, Busisi Philibert Jonathan, Kenshambi Eliminata, Daniel Eliyapenda, Mwanyika Nyanda, Mayala na Maige Mbona Ntemiseni, ujumbe na watakia jumapili njema. Kulwa Mahona wa Mungugu, Igunga, Tanzania, salamu zake jumapili hii kwa wafuatao: Doto Mahona, Jangala Bugumba, Ngusa Mleba, Musa Jandika, Bundala Tabu, Profesa Momogoro, Saidi Mwaya, Mahona, Makunga, Maria Bura, Mkankule, Mkankule, Wechicha, Shilogile, Doi, Mkama na Ngalama Maluta, Nazaele Madede kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za hapo studio, tuko salama. Anapenda kupeperusha salamu zake kwa wafuatao, akianza na familia yake pendwa ya Eliet Mwanyika wakiwa opareni Same, kundi lao la mabingwa wa usalamu popote walipo, Saida Magesha Nazareth Mwakipembe Johannes Bita John Nyanda Mayala Lutahibwa Busisi Philbert Jonathan Kenshambi Lenga Chapati Kasore Ruhindukira Majaliwa Bususu Kingi Majuto Profesa Mamogoro Vincent JJ Kaji Vumi Lalata Charles Jumanne fundi simu za moyoni Haonga Ngalama Maluta, bila kusahau watangazaji na wasikilizaji wote wa VOA Swahili ujumbe tufanye kazi huku tukimtegemea Mwenyezi Mungu. Jafeti Maembe wa Ugala Katavi, salamu zake anazituma kwa Ali Mrangi Gigiri, Mresa Filibert Jonathan Kenshambe, Profesa Momogoro, Visen JJ Kaji, Masanja Ngosha Mtanzania, Machenji Lupemba, Kasole Rohindukira, Vedasto Romani, Saida Mabula Magesha Senaji, Samuel Festo John Unusu wa Inyonga, Chinga Mwaminifu Yangadamu Mpelwa Sekela, Nyanda, Salome Mpelele, Paul Mpelele, Emmanuel Charles, MC Masai. Ujumbe ukisikia salamu, jibu kwa salamu. Machenji Lupemba kutoka Inyonga, Mlele, Katavi, anasema Jumapili ya leo anapenda kutuma salamu kwa Jafeti Maembe, Bundala, Tabu Budore, Mwikanwa, Mahudi Ngusa, Mreba, Abubakar Ngeresi, James Mzalendo, Mbuga Pita, Bucheyeki, Letitia Silogile, Mkuu Shirinde, Frank Shayo, Filibert Jonathan Kenshambi, Juma Dunga Malimau, Ramadhani Paul Mpelele, Hede Ngasa hy. Ujumbe jumapili njema. Haya, kabla ya kuendelea kukusomea ujumbe wako, tuungane na Harmonize akishirikiana Abigail, wanakuja na kitu chao live. Sikiliza kitu hicho. Mkankule wa Mkankule, Mnyiramba halisi, Mwekano wa Mahudi, Ndoto Kushanga, Bundala Tabu, Budole Jangala, Bugumba Robert, Kuzenza Njile, Oswago pamoja na Doto Mahona. E, Filibert Jonathan Kenshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, Tanzania, salamu zake ziwafikie: Eligius Katombo, Oscar Silidion, Johannes Bita, John Utahiwa, Salumu Busisi na Dorika Tadeo Mpumbya, Mrs Filibert. Ujumbe: salamu ni nusu ya kuonana, tukumbukane wapendwa. Isa mzee wa urembo kutoka Moshi Tanzania pamoja sana ndugu yangu Miraji Mwana Kibinda, Jafari Kopo, Joni Nyambamba, Ali Mrangi Mchana, Jei Mchana Matikiti, Mohamed Halidi Saidi Kachuru, Sali Bunzali Sali Chaz Mjeshi na Filibert Jonathan Kenshambi, Mpelwa Sekela Nyanda Walulembela Tanzania anasema salamu zake anazipeperusha kwa Richard Garia Masanja Kuyanja na Sali Bunzali Sali na Majustina Mwalimu Kennedy Mpemba na Nkuba Ali Jabil Nkuba ujumbe wasikilize VOA sawa kabisa. Richard Mena kutoka Arusha Unga Limited kwa wajanja, anasema hizo ngoma ziwaburudishe watangazaji wote na shukuru kwa niaba yao bila kuwasahau wasikilizaji wote wa VOA Swahili na wadau wote, anawatakia siku njema timu nzima. Mashaka Esita Sahani wa Kabondo, Kahama, Tanzania, anasema salamu zake kwa Yusufu Hamisi Sahani, Ngalama Maluta, Pascal Lucas Chambi, Profesa Momogoro Mkuu, Shilinde Gazungu Masanja Ngosha Mtanzania, Simon Shauri, Baba Ombeni Joshua, mjukuu Wanila, Daniel Male, Baba Teresia Eva Moroso Mako Embasi wa Kagongwa Hamisi Ngaure Mkira Mwini Kipama Nabi Mweusi kutoka Geita Kasore Rohindukira pamoja na Dunga Mohammed Dunga. Huyu anaitwa Franco Robati Ibinga, yuko Kagesha Muleba Tanzania, anasema zake salamu kwa Pascal Lucas Chambi Pili Constantino Filibert Jonathan Kien, Chambi, Bama porojesti Elias Ibinga na wanayanga wote. Kabla ya kukusomea ujumbe mwingine, tuwape nafasi wasikilizaji hawa ambao wametuma salamu kwa njia ya simu. kwa jina langu naitwa Masanja Kuyanja, msanii wa nyimbo za asili Tanzania, kaka yangu. Alafu napenda kutuma salamu za Jumapili ya leo ziwafikie. Kwanza kuna huyu Nyanda mperwa Sekera, nyanda zingine zimfikie huyu anaitwa Ndoto Kushanga. Namba tatu imfikie huyu anaitwa Emmanuel John machungwa bana. Namba nne imfikie huyu anaitwa Doto Mahona. Namba tano na mwisho imfikie Mariko Embassy wa Kagongwa. Hapa aliyokumbuka ni masanja kuyanja. Ujumbe, hakuna kitu kibaya kama shida kujirudia. Tuko pamoja hapo studio Sauti ya Amerika. Aya, uh, asante kwa fursa mlionika. Mimi naitwa mama Maige au mama Daniel Superstar Kianika, katibu msaidizi wa umoja na salama makini Tanzania. Salamu zangu za kwanza nazituma kwa huyu mjumbe Doto. Kuna Amosi Maanzani, kuna Juma Maanzani, kuna Saidi Kunoga, kuna Sadiki Msoma, kuna mwingine anaitwa Hamisi Katonya, kuna Hamisi Nyumba na Solo Nyumba, Mama Zeta, Mama Moti Mfaume, kuna mwingine anaitwa Mama Daboesi, bila kumsahau Musa Mjengi. Mwisho ni kwenu nyinyi hapo studio, niwatakie siku njema Iliyokuwa na neema kwenu. Asante sana Mama Ige. Kwa majina naitwa Yohannes Batista Changa natokea Tumaini, Iringa, Tanzania. Salamu zangu wiki hii ni kwa wafuatao. Dunga Mohamed, Dunga Josephina Emmanuel akiwa kule Morogoro, lakini pia kwake Protasia Tarimo akiwa kule Arusha, Maria Bura akiwa Arusha, Velo Ulio akiwa Arusha, Kipama Abu Bakari akiwa kule Geita. Na nyingine ziende kwake na Mara Joas akiwa kule Mwanza, pamoja na Ruhindo ka, Kasole Ruhindo Kila akiwa kule Geita. Na ujumbe ujumbe ni watakie siku njema na pia wasikilize Voice of America As kwa wingi zaidi, na wawaalike na marafiki wengine wasikilize redio hii, kwa sababu ni redio pendwa, ni redio ambayo inatuhabarisha kwa mambo mengi. Asante. Uh, basi baada ya ujumbe wa wasikilizaji kwa njia ya simu, twende huko Nigeria, tunaungana na P Square katika wimbo wao. John wa Kagogo, Muleba, Tanzania anasema na wasalimia wafuatao: mama Beita akiwa na Teodosia Kimaro, Filibert Jonathan Kenshambi, na Dolika Tadeo Heligius Katombo, Oskar Oskar Silidion Kutahibwa, Salumu Busisi, Anakret Anatori Feruzi na Eliapenda Mwanyika Malimau Ramadhani, Ramadhani Shija, Shija kutoka Kasekese, Tanganyika, Katavi, Tanzania. Jumapili njema kwa Fezi Felix, Profesa Momogoro, Jafet Maembe wa Ugala, Katavi, Zakaria Nyerere, Vumi Lalata, Simoni Mashimba Malimi, Mashaka Esita Sahani wa Kabondo, Kahama, Tanzania, anasema salamu zake kwa Yusufu Hamisi Sahani, Masalu Sekelwa, Masanja Mabula Jisena Maliabili Marko Nyanda, Marko Embasi, Masanja Kuyanja, Ngalama Maluta, Amisi Ngaure Mkiramwini, Profesa Momogoro, Eva Mroso, Maria Bura. Ujumbe vio Iswaeli kipenzi cha watu kabisa, hakukosea. Jari ni Mwalembe wa Mbozi, Songwe, Tanzania. Salamu zake jumapili hii ni kwa Kulwa Mahona, Fezi Feliks, Salumu Chumu, Doto Mahona Chinga mwaminifu Yanga damu DJ Vumilalata bumbu nzoa Jafet maembe wa Ugala, Katavi. Salome Sanga ujumbe wikendi njema na huona ujumbe wake Keisi Ahura anasema, hujambo Patrik sijambo. Anaitwa Ahura mwana wa Azaria, anatuma salamu zake kwa binti yake Ahira mwanangu, aba na kwa mpenzi wangu Ashaba, anawakosa sana, nasema pole sana, Keisi Ahura kutoka huko Uganda. Yohana Nyenza kutoka Always Media, timu Kimara, Dar es Salaam, Tanzania, salamu zake anazipeperusha kwa Ana Shayo, Kalunde Mahimbo, Ibra Soloka Nyenza wote, Mariam toto la Kinyatulu, Shakh Lienge na Loina Joseph, ujumbe kazi na sala. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni, ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki wa katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu aida isa. Hewani mlikuwa nami patrick nduimana. Ninawaachia ngoma hii safi kabisa, mwambieni yake zuchu. Sina la ziada na waageni, kiwatakia usiku wa amani na utulivu. Kwa heri ya kuonana. Naam msikilizaji, ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Salamu na Muziki ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na Patrick Ndwimana. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi ninakusomea muktasari wa habari. Washukiwa wanajihadi wamewavamia na kuwaua wanajeshi kumi na watatu katika jimbo la mashariki nchini Burkina Faso, vyanzo vya usalama vimeliambia shirika la habari la AFP leo Jumapili, katika ghasia za hivi karibuni kulitikisa taifa hilo la Afrika Magharibi lililokumbwa na uasi. Maafisa wa dini ya Kiislamu wa Malaysia walivunja sherehe kubwa ya Halloween iliyohudhuriwa na jamii ya mashoga LGBT na kuwakamata watu ishirini kwa kuvaa nguo ambazo zinadaiwa kuwahamasisha watu kuvaa kinyume na maadili, wanaharakati walisema leo Jumapili. Wapiga kura nchini Brazil wanapiga kura hii leo kwa duru ya pili ya uchaguzi wa urais kati ya rais wa sasa wa mrengo wa kulia, Jair Bolsonaro, na rais wa zamani wa mrengo wa kushoto, Luiz Inacio Lula da Silva. Duru ya kwanza ya uchaguzi katika kinyang'anyiro kilichokuwa na wagombea kumi na mmoja mapema mwezi huu ulikuwa karibu zaidi kuliko ilivyotarajiwa kwa Da Silva kushinda asilimia 48 ya kura na Bolsonaro hakuwa nyuma sana akiwa na asilimia 43. Raia wa Korea Kusini wanatafuta majibu wakati nchi hiyo ikiomboleza baada ya zaidi ya watu 150 kufariki katika mkanyagano wakati wa tamasha la Halloween katika wilaya maarufu nchini humo. Maafisa walisema kwamba watu 82 pia walijeruhiwa katika tukio hilo la Jumamosi usiku katika eneo la Itaewon mjini Seoul, ambalo lilikuwa limejaa umati wa watu kabla ya sikukuu ya Jumatatu. Na waathirika wa maporomoko makubwa ya matope yaliyosababishwa na dhoruba katika kijiji cha pwani ya Ufilipino ambacho wakati mmoja kilikuwa kimeharibiwa na tsunami, kwa bahati mbaya walidhani mawimbi yalikuwa yanakuja na hivyo kukimbilia eneo la nyanda za juu ambako walifukiwa wakiwa hai. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.