Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kwa mkuu wa msikilizaji wa Kumekucha Afrika, mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi ni Sunday shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya kombe kuu cha Afrika iliyo ikiwa ni Jumanne tarehe mosi mwezi Novemba mwaka 2022 tunasikia kupitia redio zetu shirika kote katika eneo zima la maziwa makuu zikiwamo mitumi redio 97 FM kule kitale Kenya, redio chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya kule Tanga, Tanzania, na sayare redio kule Eldoret, Kenya. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa vijowa swahili.com. Karibuni. Katika habari zetu hii leo, ukame unaoendelea kushuhudiwa katika ukanda wa Afrika Mashariki wapelekea wataalamu na watafiti wa mifugo nchini Tanzania kutafuta njia mbadala za kulisha mifugo huku wengi wao wakifa kutokana na njaa. Mabadiliko ya tabia yanchi, ya nchi yanavyoathiri sana uzalishaji wa mifugo. Kwa hiyo tafiti mbalimbali zijikite kutafuta aina mbalimbali za malisho yanayofaa kukabiliana na tabia nchi, lakini pia na mabadiliko yote yanayoweza yakasaidia mifugo, aina mbalimbali zinaweza zikaendana na mabadiliko ya tabia nchi. Na katika habari nyingine, wanajeshi wa kikosi maalum cha Afghanistan ambao walipambana bega kwa bega na wanajeshi wa Marekani na kuimbilia Iran baada ya machafuko kujiondoa kwa Wamarekani, wanaajiriwa wanajeshi la Rusia kupigana huko Ukraini. hivyo vidokezo tu vya baadhi ya habari ambazo tumekuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sandi Shumari. Idadi ya watu nchini Tanzania iliongezeka kwa zaidi ya asilimia 37 katika mwongo mmoja hadi kufikia milioni sitini na moja nukta saba. Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan alisema Jumatatu, akionya changamoto zinazoletwa na ongezeko la idadi hiyo ya watu alipokuwa akizindua matokeo ya sensa ya kitaifa. Mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania Dar es Salaam unakaribia kuwa mojawapo ya majiji yenye watu wengi zaidi duniani katika miaka ijayo. Idadi ya watu katika nchi hiyo ya Afrika ya Mashariki Iliongezeka kutoka milioni 44.9 mwaka 2012 hadi zaidi ya milioni 60 kulingana na sensa iliyofanyika mapema mwaka huu, huku Hassan akisema idadi hiyo ilionyesha ongezeko la kila mwaka la asilimia 3.2. Idadi ya watu kama hii inaweza isiwe jambo kubwa kwa nchi kubwa kama yetu, lakini mzigo linapokuja swala la kutenga rasilimali na kutoa huduma za kijamii, Hassan alisema wakati wa hafla iliyotangazwa moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Dodoma. Tunahitaji mikakati ya maendeleo kuwahudumia watu hawa, aliongeza. Dar es Salaam imesalia kuwa mkoa wenye wakazi wengi zaidi wenye takriban wakazi milioni 5.4, wakati visiwa vya Zanzibar vina watu wapatao milioni 1.9 ikiwa ni ongezeko la watu laki sita idadi ya watu waliowawa na mabomu mawili ya kwenye gari yaliyolipuka nje ya wizara ya elimu katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, imeongezeka na kufikia watu 120, waziri wa afya alisema siku ya Jumatatu. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano al na Alqaida lilidai kuhusika na mlipuko hiyo ya Jumamosi, ambayo ni vibaya zaidi kuwahi kutokea nchini Somalia tangu kutokea kwa bomu la kwenye lori kuua zaidi ya watu 500 katika eneo hilo hilo miaka mitano iliyopita. Mlipuko wa kwanza ulipiga wizara ya elimu mwendo wa saa mbili usiku Jumamosi. Mlipuko wa pili ulipiga dakika chache baadaye wakati gari la wagonjwa lilifika na watu walikusanyika kusaidia waathiriwa. Wizara ya afya, waziri wa afya Ali Haji Aden alisema idadi ya waliofariki ilifikia mia moja ishirini huku watu wengine mia moja na hamsini wakitibiwa hospitalini. Al Shabab ambao wanataka kuiangusha serikali na kuanzia utawala wao wenyewe kwa kwa kuzingatia tafsiri kali ya sheria za Kiislamu mara nyingi hufanya mashambulizi mjini Mogadishu na kwingineko. Na maelfu ya watu katika mji wa Goma, jimbo la Kivu Kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Jumatatu walifanya maandamano wakilaani wa madai kwamba Rwanda inaunga mkono waasi wa wa M 23, huku Kinshasa ikimwita kaimbalozi wake kutoka Kigali. BMJ Mrithi anayo ripoti kamili. Rwanda inakanusha shutuma za muda mrefu za Kongo kwamba inaunga mkono waasi wa M23 kundi ambalo linaongozwa na Watusi ambalo limekuwa likifanya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Kongo katika majimbo ya mashariki karibu na mpaka wa Rwanda tangu mwaka wa 2012. Mvutano uliongezeka mwezi Oktoba mwaka huu baada ya kundi hilo kuanzisha mashambulizi mapya katika jimbo la Kivu kaskazini na kuteka mji wa kimkakati wa Kiwanja siku ya Jumamosi na kusababisha mamlaka ya Kongo kumfukuza balozi wa Rwanda. Wizara ya mambo ya nje ya Kongo Jumatatu ilirejelea shutuma za muda mrefu dhidi ya Kigali na kuamuru ubalozi wake aliyeteuliwa hivi karibuni nchini Rwanda kutopeleka kitambulisho chake kwa mamlaka husika, kwa mujibu wa taarifa. Mwezi Agosti, wataalamu wa Umoja wa Mataifa walisema wamepata ushahidi dhabiti kwamba Rwanda ilikuwa ikiingilia kijeshi huko mashariki mwa Kongo serikali ya rwanda imepinga kauli hiyo ya umoja wa mataifa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc rais wa marekani joe biden siku ya jumatatu alitoa wito kwa makampuni ya mafuta na gesi kutumia faida zao kubwa ili kupunguza gharama kwa wamarekani na kuongeza uzalishaji au kulipa kiwango cha juu cha kodi huku akipambana na bei ya juu ya mafuta huku uchaguzi ukiwa wanatarajiwa kufanyika wiki moja kutoka sasa, katika hotuba yake huko White House, Biden alikosoa makampuni makubwa ya mafuta ambayo yanapata faida kubwa, huku wamarekani wakiwa wamechoshwa na mfumuko wa bei, wanalipa fedha nyingi ili kujaza magari yao. Sekta ya mafuta haijatimiza ahadi yake ya kuwekeza Marekani na kusaidia watu wa Marekani, alisema. Hawafanyi tu rejesho la haki, alisema wanapata faida kubwa sana na ni ngumu kuamini. Biden aliongeza, faida yao ni upepo wa vita, alisema juu ya mzozo unaoharibu Ukraine, na wana jukumu la kuchukua hatua. nadhani ni jambo la kuchukiza aliongeza. Ikiwa wangewapa faida hizo watumiaji, bei ya petroli ingekuwa chini kiasi cha kama senti hamsini alisema. Ikiwa hawatafanya hivyo, watalipa ushuru wa juu kwa faida yao ya ziada na kukabiliwa na vikwazo vingine, alisema. White House, itafanya kazi na Congress kuangalia maamuzi haya mengine. Ni wakati wa kampuni hizi kuacha kujinufaisha na vita, aliongeza. Wanajeshi wa kikosi maalum cha Afghanistan ambao walipigana pamoja na wanajeshi wa Marekani na kukimbilia Iran baada ya machafuko ya kujiondoa kwa Marekani wanaajiriwa na jeshi la Russia kupigana huko Ukraine. Hayo ni kwa mujibu wa majenerali watatu wa zamani wa Afghanistan waliozungumza na the Associated Press. Walisema Warusia wanataka kuvutia maelfu ya makomando wa hali ya juu wa Afghanistan kwa ahadi za malipo ya dola elfu moja na mia tano kwa mwezi na mahali pa usalama kwa ajili yao na jamaa zao, ili waweze kuepuka kufukuzwa nchini humo kwa kile ambacho wengi wanadhani kingekuwa kifo mkononi mwa Taliban. Jenerali mmoja alisema hawataki kwenda kupigana lakini hawana namna <muchasimu> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Rwanda imesema itajibu kwa nguvu shambulio lolote katika mpaka wake na DRC, huku ikilaani kitendo cha DRC cha kumfukuza balozi wa Rwanda nchini humo. Rwanda inasema kwamba vitendo vya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vinakiuka taratibu zilizowekwa na mataifa kutatua mzozo wa DRC. Kuhusiana na hilo, nimezungumza na mchambuzi wa siasa za DRC ambaye pia ni mwanaharakati wa chama cha PDEDC, Mamona Thomas, akiwa katika jimbo la Iowa hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza anavyoiona hatua ya kumfukuza balozi wa DRC kutoka mjini Kinshasa. Kwa hatua ambayo wameichukua kwa sasa haijatosha kwa sababu tunajua kwamba serikali ya Kongo imeingiliwa sana. Kuna wajasusi wa Rwanda wamo katika jeshi, wapo katika ujasusi, wanatumika Kongo, na hata kama wakimfukuza huyo balozi leo, hali bado itaendelea kuwa tete. Kwa sababu nyingine ni kwamba serikali ya Kongo iliamua kuweka utawala wa kijeshi katika majimbo ya Ituri na Beni na kupitia utawala huu wa kijeshi M23 imepata nafasi ya kujiunda upya na sasa imeanzisha mashambulizi dhidi ya serikali ya Kongo, na inaonekana kwamba wataendelea kwa hatua ya mwisho ambayo tumeiona kwa sasa. Rais ameamua kufanya mabadiliko katika jeshi, lakini pia huko nako tumeona pia kuna nguvu mpya ambazo amewapa watu wa M23 kwa sababu tuna sasa ambaye ni kamanda mkuu wa majeshi ya Kongo, msaidizi ndiye anayehusika na ujasusi pia na operesheni. Ni mtu ambaye amekuja katika makundi ya RCD Goma, ambao wana uhusiano na Rwanda. Kwa hiyo kumfukuza huyo balozi haijatosha, hali ingali bado tete. Kila siku kuna lile jeshi eh, ama muungano wa kijeshi wa Afrika Mashariki ambao ulikuwa uje e, usaidiane na wengine katika kuboresha hali ya usalama katika eneo hilo, jeshi la kikanda e, kuwa pale e, au hatua hiyo haina maana yoyote ama ni nini? Ambacho ni kwa nini tunashuhudia hili licha ya kwamba kulikuwa na na hali kwamba wangesaidia e, sana katika kuboresha hali ya usalama. Ndugu mtangazaji, unajua kwamba jeshi la kikanda ni nguvu kutoka nje ya Kongo na hatujawahi kuona nguvu za nje kuweza kufanya ilivyo katika nchi ya watu kama Kongo. Mara nyingi vikosi kutoka nje haviwezi kuleta suluhisho kwa Kongo, ndipo maana sisi tulikuwa tunasema kwamba rais pamoja na serikali yake waone mbali, wakubali maoni ya wananchi, washirikiane na wananchi ilivyo, kwa sababu Kongo kuna makundi ya wale wanaita wazalendo au wapewe nafasi kutumika afikiri uh, kwamba wao wataleta suluhisho kwa, kwa nchi yao kuliko kutegemea majeshi ya kigeni. Ni kweli kwamba wamekuja, lakini tangu alivyokuja hali inaendelea kuwa ile ile na mashambulizi yanazidi kuendelea. Kwa hiyo jibu ni kwamba hawana jawabu yoyote, hakuna kitu wanachokifanya, hakuna kabisa. Kuwepo kwao na kutokuwepo kwao akufue daf. Ni Mamona Thomas, mchambuzi wa siasa, akizungumza na Kumekucha Afrika eh, kutoka jimbo la Iowa hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Santi Shomari anaendelea na habari za dunia. Bei ya ngano na mahindi ilipanda sana katika biashara ya kimataifa siku ya Jumatatu baada ya tangazo la Rusia mwishoni mwa juma kwamba haiwezi tena kuhakikishia usalama wa meli za mizigo za kiraia huko Black Sea na itajiondoa katika makubaliano ambayo yalianzisha ukanda wa baharini wa kibinadamu. Wakati shehena za nafaka kutoka bandari za Ukraine hadi maeneo mengine duniani zilianza tena Jumatatu baada ya kusimama kwa muda siku iliyotangulia, wataalamu wana wasiwasi kwamba kuvunjika kwa mpango huo kunaweza kusababisha usumbufu wa siku zijazo ambao utaongeza bei zaidi. Kutokuwa na uhakika mpya kuhusu usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine kunakuja wakati ambapo mashirika ya misaada duniani kote ikiwa pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, yanaonya kuhusu mzozo mkubwa wa njaa duniani. Na Rusia ilizidisha mashambulizi yake dhidi ya miji mingi ya Ukraine siku ya Jumatatu, ikilenga miundombinu muhimu na kuondoa usambazaji wa umeme na maji huko Kiev na mikoa mingine. Mashambulizi hayo yametokea siku moja baada ya Rusia kudai kuwa Ukraine ilishambulia meli zake zilizoko Black Sea. Meya wa Kyiv Vitali Klichko alisema mashambulizi katika mji mkuu ya alikata umeme na usambazaji wa maji katika baadhi ya maeneo ya jiji na kuacha zaidi ya asilimia themanini ya wakazi wake bila maji ya bomba. Kufikia usiku, idadi hiyo ilipungua hadi asilimia arobaini. Katika ujumbe wake wa Twitter, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmytro Kuleba Alilaani mashambulizi hayo akiandika, makombora mengine ya Rusia yamepiga miundombinu muhimu ya Ukraine. Badala ya kupigana kwenye uwanja wa vita, Rusia inapigana na raia. Usialishe mashambulizi haya kwa kuyaita majibu. Rusia inafanya hivi kwa sababu bado ina makombora yainania ya kuwaua watu wa Ukraine. popote ulipo msikilizaji ni matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc uko nami bmj mridhi na mwenzangu sandi shomari wataalamu na watafiti wa mifugo nchini tanzania wanalazimika kufanya kazi ya ziada ya kubaini vyakula mbadala vinavyoweza kutumika kulisha mifugo ambayo asilimia kubwa kwa sasa inakufa kwa njaa kutokana na ukame huo uliosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa kutoka Arusha mwandishi wetu wa Siraji Mvungi ametuandalia ripoti ifuatayo. Hatua ya wataalamu na watafiti hao inakuja kama moja ya utekelezaji wa maelekezo ya watendaji wa sekta ya mifugo akiwemo Dr Jonas Kazima ya kuwataka kutafuta suluhisho la kudhibiti janga la vifo vya mifugo linaloendelea kuwakabili wafugaji katika maeneo mbalimbali yakiwemo ya kaskazini mwa Tanzania. Tumeona maswara ya tabia nchi, mabadiliko ya tabia ya nchi yanavyoathiri sana uzalishaji wa mifugo, kwa hiyo tafiti mbalimbali zijikite kutafuta aina mbalimbali za malisho yanayofaa kukabiliana na, kukabilia na tabia nchi, lakini pia na mabadiliko yote yanayoweza yakasaidia mifugo aina mbalimbali zinaweza zikaendana na mabadiliko ya tabia nchi. Pamoja na hatua hiyo, pia Dr. Kazima akaelezea njia nyingine inayoweza kuwasaidia wafugaji kuwa ni pamoja na kuwa na bima ya mifugo ili kuwasaidia kupunguza athari wakati wa majanga. Tumepata uzoefu pia ambao na nchini upo ni namna gani bima ya mifugo inaweza ikawa ni, ni suluhu ya kukabiliana na majanga mbalimbali mbali. Mfugaji ambaye ana bima ya mifugo anaweza akawa na nafasi kubwa ya kukabiliana na majanga yanapojitokeza, kwa sababu ana bima. Kwa hiyo yapo mambo mbalimbali ambayo tume, tumejaribu kuyafikiria kwa namna moja au nyingine. Kwa hiyo hiyo nayo tumeliona ni kitu cha msingi sana. Baadhi ya wataalamu wanasema, kwa kushirikiana na shirika la viwanda vidogo SIDO nchini Tanzania wameshaanza kutumia teknolojia ya kusindika chakula mbadala cha mifugo kama hatua ya kukabiliana na janga hilo. SIDO kwa kutumia eh, elimu yao wameweza kutengeneza mashine ambazo zina uwezo wa kuchakata mazao na hususan, ambayo kwa njia moja au nyingine yanashindwa kuhifadhiwa. Lakini vilevile tumeona kuna mashine e ambazo unaweza ukachakata chakula cha ng'ombe hasa mabaki ya mahindi, mabaki ya marage, mabaki ya mihogo hasa kipindi hiki cha ukame na kutumia katika maeneo mengi ambayo wafugaji wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa malisho kwa mifugo yao, pia wanakabiliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa maji ambapo kwa sasa mabwawa mengi yamekauka na hakuna maji ya kunywa na wanayotumia sasa wanapata kutoka kwa Wasamaria wema wanaoshirikiana na serikali ambao wamekuwa wakiwapelekea maji hayo kwa kutumia magari maalum. Tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki zinazoendelea kuathiriwa na mabadiliko ya tabia ya nchi yanayochangia kuwepo kwa ukame mkubwa, ambao tatizo ni kubwa zaidi katika ukanda wa kaskazini unayopakana pia na nchi ya Kenya. Mifugo huwa inaga mipaka na wala haijui tofauti ya nyasi za jirani na nyasi za nyumbani na ndio maana na sisi tumwona tufungue mipaka, tulazimu kufungua hiyo mipaka, ili tushiriki na wenzao wenzetu wa, wa nchi jirani, tuwe na wenzetu wa Afrika Mashariki. Asraji Mbungi, Sauti ya Amerika, Arusha. unaendelea kusafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, ni kukumbushe tu kwamba matangazo haya yanakujia kupitia mtandao wetu voaswahili.com na vilevile kupitia redio zetu shirika nyingi, zote hizo zikiwa eneo la Afrika Mashariki na Kati, zikiwa ni pamoja na Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sayari redio katika e mji wa Eldoret, huko huko Kenya. Kwingineko, mazungumzo ya kwanza baina ya serikali ya Ethiopia na viongozi wa mkoa wa Tigre katika nchi hiyo yalifanyika ya nchini Afrika Kusini, na majadiliano ya hayo yanaonekana kuibua matumaini ya kumalizika kwa mzozo wa takriban miaka miwili. Waandishi wa habari hawakuruhusiwa kuhudhuria mkutano huo, lakini licha ya hilo mazungumzo yanaonekana kuipa jamii ya Waethiopia walio katika nchi hiyo ya Afrika Kusini matumaini makubwa kwamba uenda mzozo huo ukafikia kikomo. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kwenye mgahawa wa Queen of Sheba mjini Johannesburg, chakula na utamaduni husherekewa licha ya migawanyiko ya kisiasa. Kwa hivyo pale vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipoibuka baina ya serikali ya kitaifa ya Ethiopia na wanamgambo wa Tigray People's Liberation Front huko kaskazini mwa Ethiopia takriban miaka miwili iliyopita, mmiliki wa mgahawa huo Wondu Tesfai alishtushwa sana. Kwangu ilikuwa mshtuko mkubwa, lakini na matumaini kuwa vita hivi vitamalizika na amani kurejea nchini. Umoja wa Mataifa umeeleza kuwa zaidi ya watu milioni tano nukta mbili wanakabiliwa na njaa kutokana na vita hivyo na hivyo kuna shinikizo la kimataifa la kutafuta suluhisho la kumaliza mzozo huo unaoongezeka. Mazungumzo ya amani yaliyoongozwa na Umoja wa Afrika yalianza wiki iliyopita nchini Afrika Kusini baina ya pande zinazohasimiana. Uwezekano wa kusitisha mapigano umewapa matumaini wa Ethiopia wengi wanaoishi nje ya nchi yao ikiwa ni pamoja na Tesfay. Ninachotarajia kwa sasa, kwa kile kinachoendelea huko Ethiopia, ni kuwa kutakuwepo na makubaliano ya amani. Nchini hapa Afrika Kusini tuna idadi kubwa ya jamii ya Waethiopia wanaoishi hapa, lakini pia wa Umoja wa Afrika nao pia unashughulikia swala la kupatikana amani. Wachambuzi wa siasa kama Namla Machanda kutoka chuo cha Western Cape anakubali kuwa suluhisho linaloongozwa na nchi za Kiafrika linahitajika kwa vile mzozo huo uliathiri bara zima. Nadhani mzozo huo wa Ethiopia umeacha kuwa mzozo wa ndani baada ya kuhusishwa kwa wanajeshi wa kikanda wakati wa wimbi la kwanza la vita tuliona maelfu ya wahamiaji wakikimbilia katika nchi jirani ya Sudan. Kwa hiyo inamaanisha kuwa mzozo huo ni wa kikanda, kwa vile Sudan pia imehusika kwa njia fulani. Ukosefu wa uthabiti ni miongoni mwa sababu eo Basrat amesema ilimfanya kuondoka Ethiopia mwaka elfu mbili na mbili na kwenda kuanzisha biashara Afrika Kusini. Licha ya kuwa imekuwa vigumu kuangalia mzozo huo ukitokea, lakini amefurahi kusikia mazungumzo ya kuleta amani yanafanyika. Lakini wachambuzi kama Machanda wanaonya kuwa mazungumzo yanayoendelea ni hatua ya kwanza tu katika utaratibu mrefu wa kupata amani. Really for... nadhani mkutano huu kwa kweli hauhusu jinsi gani mazungumzo yatamaliza mzozo lakini ni kukubaliana juu ya nini cha kujadili. Ikiwa pande zote zinaweza kukubaliana juu ya kusitishwa mara moja kwa uhasama na kuruhusu kuingia Tigrei na kukatizwa kwa misaada ya kibinadamu, hayo ndiyo masuala ya kimsingi. Hamna maelezo yoyote yaliyotolewa kuhusu mazungumzo yanayoendelea kwa sasa, na hiyo inamaanisha waethiopia walio nje na wale walio nyumbani wote wanaotarajia tangazo la amani watabidi wasubiri kwa sasa. Aida Isa, VOA Washington. Basi msikilizaji, naona hapa muda unatupa kisogo, muda si muda kwa hivyo ni mpisha mwenzangu Sande Shomari akusomee muktasari wa habari. Idadi ya watu nchini Tanzania iliongezeka kwa zaidi ya asilimia 37 katika mwongo mmoja hadi kufikia milioni 61.7. Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan alisema Jumaatatu, akionya changamoto zinazoletwa na ongezeko la idadi hiyo ya watu alipokuwa akizindua matokeo ya sensa ya kitaifa. Mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania, Dar es Salaam, unakaribia kuwa mojawapo ya majiji yenye watu wengi zaidi duniani katika miaka ijayo. Idadi ya watu waliowawa na mabomu mawili ya kwenye gari yaliyolipuka nje ya wizara ya elimu katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, imeongezeka na kufikia watu 120. Waziri wa afya alisema siku ya Jumatatu. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Alqaida ilidai kuhusika na mlipuko hiyo ya Jumamosi ambayo ni vibaya zaidi kuwahi kutokea nchini Somalia tangu kutokea kwa bomu la kwenye lori kuua zaidi ya watu mia tano katika eneo hilo hilo miaka mitano iliyopita. Rais wa Marekani Joe Biden siku ya Jumatatu alitoa wito kwa makampuni ya mafuta na gesi kutumia faida zao kubwa ili kupunguza gharama kwa Wamarekani na kuongeza uzalishaji au kulipa kiwango cha juu cha kodi, huku akipambana na bei ya juu ya mafuta huku uchaguzi ukiwa wanatarajia kufanyika wiki moja kutoka sasa, katika hotuba yake huko White House Biden alikosoa makampuni makubwa ya mafuta ambayo yanapata faida kubwa, huku Wamarekani wakiwa wamechoshwa na mfumuko wa bei, wanalipa fedha nyingi ili kujaza magari yao. Wanajeshi wa kikosi maalum cha Afghanistan ambao walipigana pamoja Marekani na wanajeshi wa Marekani na kukimbilia Iran baada ya machafuko ya kujiondoa kwa Marekani wanaajiriwa na jeshi la Rusia kupigana huko Ukraine. Hayo ni kwa mujibu wa majenerali watatu wa zamani wa Afghanistan waliozungumza na The Associated Press. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ni washukuru nyote kwa kutusikiliza, vilevile ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawatakieni asubuhi na siku njema kutoka hapa Washington. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Kwenye mkutano wa 51 wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, Marekani ilitetea hatua zake za kulinda na kuimarisha heshima kwa uhuru wa haki za binadamu, msingi wa uhuru kote ulimwenguni. Marekani ilikuwa miongoni mwa mataifa yaliyofadhili pendekezo lililoongozwa na mataifa 26 ya Umoja wa Ulaya pamoja na mengine 40 likieleza wasiwasi kuhusu kudorora kwa haki za binadamu nchini Rasia, ikiwemo kuminywa kwa haki za kujieleza pamoja na mikusanyiko ya amani. Pendekezo hila pia lilibuni jopo maalum litakalohakikisha uchunguzi huru. Marekani pamoja na mataifa mengine zaidi ya 35 yalipendekeza kutathmini uchunguzi uliofanywa na afisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa kuhusu hali huko Zinjiang, China, kutokana na ripoti kwamba taifa hilo lilikuwa limehujumu haki za kundi la Kiislamu la Uiguru kwa njia ya uonevu. Hatua hiyo inasemekana kuwa huenda ikawa uhalifu wa kimataifa na ukiukuaji mkubwa wa haki za binadamu uliotendwa. Hii ni mara ya kwanza tangu baraza hilo kubuniwa, ambapo hatua rasmi ya kushughulikia haki za binadamu katika Jamhuri ya Watu wa China inafanyika. Uamuzi huo hata hivyo ulishindwa kwa kura chache Marekani ilifadhili pendekezo hilo ili kufufua pamoja na kuimarisha uwezo wa jopo maalum kuhusiana na hali nchini Afghanistan katika kuweka nyaraka pamoja na ripoti kuhusiana na ukatili hasa dhidi ya wanawake, wasichana na makundi ya walio wachache. Marekani pia ilikuwa mmoja wa wafadhili wa pendekezo la kuhakikisha kwamba Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa linaendelea kufuatilia hali ya haki za binadamu nchini Ethiopia. Ikiwa sehemu ya kundi muhimu, Marekani pia ilifadhili pendekezo la baraza hilo la kuendelea kushauriana na Sri Lanka wakati huu wa janga la kiuchumi, ikiwemo kushinikiza uwajibikaji kutokana na ukatili uliotekelezwa hapo nyuma pamoja na wakati ya wa kasia za kisiasa hivi karibuni kuimarishwa kisiasa. Marekani kwa mara nyingine tena imeungana na baraza hilo katika kuimarisha jumuiya ya kimataifa kuhusu ukiukuaji wa haki za binadamu unaoendelea nchini Siria na hasa kutoka kwa utawala wa Bashar al Asad ili kuwajibishwa kwa utawala wa Nicolas Maduro kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Venezuela, Marekani ilikuwa mmoja wa wafadhili wa pendekezo la kufufua uwezo wa jopo maalum la kuchunguza taifa hilo katika mwaka wake wa kwanza. Baada ya kurejea kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, Marekani imejitahidi kushinikiza baraza hilo katika kutathmini pamoja na kuimarisha hadhi ya kimataifa, malengo na maadili yaliyo kwenye mfumo wa Umoja wa Mataifa katika miaka 75 iliyopita. Ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani.