Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, hii ni VOA Express kutoka Washington DC, idhaa ya Kiswahili eh, hapa eh, Washington DC, ikiwa ni Novemba 1 mwaka wa 2022. Tunaendelea kukimbiza mwaka huu wa 2022 kumaliza maliza na kukaribisha ule mwaka mpya wa 2023 na, na mimi naitwa Idi Ligongo. Karibu sana katika matangazo ya VOA Express. Iko peke yangu, niko na naitwa Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja basi ndani ya hizi dakika 30 msikilizaji, tuende pamoja ambapo tuna kujuza habari na matukio mbalimbali yanayoendelea katika ulimwengu huu wa sasa. Tutakuwa na maswala ya yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, na mpaka hivi tunavyoongea, kubwa zaidi linalovuma katika mtandao wa Instagram ni kufuatia kifo cha mtoto wa mwanamuziki maarufu huko nchini Nigeria, Davido. Na leo vilevile tutaangazia timu za wawakilishi eh, wa Afrika Mashariki eh, timu ya Simba ya wanawake Simba Queens ambayo inakipukutisha kule Moroko katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika kwa wanawake. Tutaangalia hilo hali e, kadhalika bado tunaendelea kuangazia ile sensa ya Tanzania ambayo imetangazwa jana na inazua mjadala juu ya ongezeko la watu kwenye taifa hilo, lakini si taifa hilo tu, hata mataifa mengine ya ukanda huo wa Afrika Mashariki, kwa takwimu ambazo zinaonyesha eh, inatia wasiwasi kidogo hivi. Unajua kwamba Jamhuri ya kwa Kidemokrasia ya Kongo mm, ah, inaelekea kuwa na watu karibu mia, mia moja na milioni <laughs> so mchezo basi, nayo tutayafahamu kwa kina wakati sensa ya makazi ikifika kwenye nchi hiyo. Vilevile tutakuwa na kile kipengele cha barazani ambapo tulikuuliza, Je, una imani na hatua ya Rais wa Kenya William Ruto kukabiliana na mauaji holela yanayoshutumiwa kufanywa na idara za usalama. Majibu yapo lukuki id ligongo lakini hmm, tutayasoma na kushirikisha msikilizaji kadri tuwezavyo. Naam, moja kwa moja tuelekee kule nchini Moroko ambako michuano ya klabu bingwa kwa timu za wanawake zina inafanyika, na ikumbuke michuano hii imekutanisha mabingwa wa kanda mbalimbali kule Afrika Mashariki. Timu ya Simba yenyewe ndiyo ilitoka bingwa wa e, ukanda wa sekafa yani Afrika Mashariki na Kati e, ilipotoa ubingwa huo katika lile dimba la Azam Complex pale jijini Dar es Salaam. Na hivi sasa unaambiwa kwamba kila binti mara baada ya timu ya taifa ya chini ya umri wa miaka kumi na saba ya wanawake kufanya vyema katika kombe la dunia si ndani ya Tanzania tu, ukanda mzima wa Afrika Mashariki, msukumo umeanza kuwa mkubwa kweli kweli wa wasichana kutaka kujiingiza katika uh, mchezo huo wa soka. Lakini kikubwa kwanza tuangalie eh, hali jinsi ilivyo eh, kwa timu ya Simba. Hapa tunaye mwanahabari eh, Irene Kilango kutoka kampuni ya habari ya Global Publishers. Irene, tueleze uh, nini ambacho unakiona mafanikio ya Simba, hali halisi, mapokezi yakoje kwa timu hii Simba manake, kuna watu wanaona kama vile soka hili la wanawake halina e, mshawasha ule wa kuvutia watu wengi na watu kupata msisimko na kuzungumza e, juu ya soka hili. Uh, watu wengi wamevutiwa sana na Simba Queens. Soka imeshinda sekapa hapa katika jimba la Azam Complex na ushindi ule uliipa nguvu kubwa sana Simba Queens, na soka imeenda kule Moroko, imekuwa ikifuatiliwa na waandishi mbalimbali, lakini pia wadau mbalimbali, lakini pia mashabiki, sio Simba tu, hata mashabiki wa Yanga, wenye mashabiki wa Fountain Gate, mashabiki wa, uh, Ruhuma, wa Queens, na mashabiki wa timu nyingine zote za wachana hapa nyumbani kwetu Tanzania. Kwa hiyo watu wengi wamevutiwa na Simba Queens, watu so, wengi wanavutiwa na uwekezaji ambao umefanyika lakini pia watu wengi wanavutiwa na namna ambavyo wanajituma, nao ndio maana kabla ya kuenda kule tulifanya kikao na matroni wao Fatima Deriji, na aliwapa zawadi na vivie na wengine wengi. Na vilevile vile, labda ungetueleza sasa, kwa hali hii mazingira haya jinsi yalivyo, je, mwamko umekuwa huko vipi kwa wasichana, lakini hata familia zenyewe? Maanake mara nyingi unakuta ilikuwa kama binti anajitokeza anasema aende kufanya kushiriki michezo, ilikuwa kama vile familia inaona a -a, haiwezekani, kuna mambo mengi sana ya msingi ya kuhakikisha kwamba unapaswa kufanya ukiwa kama binti. Hii hali iko vipi hivi sasa kwa mafanikio haya, eh, si ya Simba tu, lakini kwa vilabu vingine vya eh, ukanda huo wa Afrika Mashariki vya wanawake ni kweli na sio kuvutia tu, pia inapelekea hata wazazi waamini kwamba ni sehemu salama, lakini pia ni sehemu sahihi. Sio sehemu ya kiuni, sio sehemu ya kuenda kupoteza ndoto zako. Ni sehemu ambayo hata binti anakaa, anafikiria, anatamani kwenda kucheza, sio tu kwa ajili ya fans, pia ni kwa ajili kama ajira, kama ajira nyingine ambazo mfano hivi zinazifaa. Mfano hivi sasa Simba Queens wachezaji wameajiriwa, wanalipwa mwisho wa mwezi, wanalipwa posho zao kwa wiki, wamesafiri, wameenda kule moroko, wanashiriki michuano mikubwa, wakifika nusu fainali wanapewa posho kubwa na vitu vingine vingi sana. kwa hiyo mb chea mwenyewe, ukikaa nyumbani, binti ambayo ulikuwa na ndoto ya kuenda kuwa mwanasoka mcheza mpira, unaona una kabisa kwamba tayari Simba Queens wamewarahisishia wasichana wengi kuamini kwamba pale ni sehemu ya ajira kama ajira nyingine ambazo zinavyoheshimika. Asante sana Irene Kilango, eh, kwa kutuelezea hayo yanayoendelea eh, kule Morocco, lakini kiujumla juu ya nafasi ya mwanamke eh, katika soka eh, tunazidi kusonga mbele ndani ya VOA Mwingine atakukuta tume chill akaleta maneno akiswahil atakujua uhali pache bil, mwingine atakutagi, mwingine hekiwazi ni hater doyo, binadamu kazi, wengine mtanipendaga kisepa za kuniletea shazi. Too much. Pigo za kipaparazi. Too much. You people talk too much. Oh, no, no. na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokijia moja kwa moja kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapa mjini Washington DC. Tuelekee basi huko nchini Tanzania, ambapo basi um, kulingana na sensa iliyofanyika mwaka huu ni kwamba idadi ya watu nchini Tanzania imepanda kwa zaidi ya asilimia 37, ni katika kipindi cha muongo mmoja kufikia milioni 61.7. Haya basi yalielezwa jana Jumatatu na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania wakati akizindua rasmi matokeo ya sensa ya taifa nchini humo ambapo idadi ya watu katika taifa hilo la Afrika Mashariki iliongezeka kutoka milioni 44.9 mwaka 2012 hadi zaidi ya milioni 60 kwa mujibu wa sensa iliyofanyika mapema mwaka huu kama alivyosema hapo awali, huku Rais Samia Suluhu Hassan akieleza kwamba idadi hiyo inaonyesha ongezeko la asilimia 3.2 kila mwaka, na hivyo basi kueleza kwamba idadi kubwa ya watu, ufanisi zaidi unahitajika ili kuendana na changamoto za sasa na idadi ya sasa, ili utafahamu kwamba Tanzania hivi sasa basi, wakati tayari matokeo ya sensa yametoka, kuna changamoto za hapa na pale, kuna swala hili la katika umeme ovyo ambao limekuwa uh, likilalamikiwa na wananchi kila kuchao. Hali kadhalika swala la ukosefu wa maji pia nao imekuwa changamoto hasa nchini Tanzania, wakati ambapo uh, uh, mamlaka zenyewe zinaona kwamba kuna, kuna hofu inaongezeka kutokana na ongezeko la idadi ya watu naam. Na vilevile na, vile hili ni swala ambalo kwa kweli lime E, vuta ama linasababisha mjadala mkubwa hivi sasa kwa kile ambacho kina a, endelea e, maanake kwa namna moja ama nyingine watu wanapoongezeka maswala mengi yanajitokeza, yana, yana, yana kwanza, swala kubwa ni huduma za jamii uhum: shule, hospitali, e, maswala ya chakula, hali kadhalika hata barabara. Unavyozungumzia mambo ya uhalifu, maeneo mengine unakuta kuna uhalifu ni kwa sababu tu uwiano wa zile ajira na watu wenyewe waliopo vinakuwa vitu vya ndani. Sasa kama mtu hana ajira, nini cha kufanya? Anaingia katika masuala ya uhalifu, na hili ni changamoto ambayo ipo, mfano wake katika taifa la Nigeria na um, kwa kuwa umezungumzia suala la huduma za kijamii, Rais Samia pia aliligusia hilo. Alisema uh, idadi kama hiyo inaweza isiwe kubwa kwa nchi kubwa kama ya Tanzania, lakini alisema ni mzigo linapokuja suala la kugawa rasilimali na kutoa huduma za kijamii mm-hmm. kwa sababu unajua, kwa harakaharaka haraka ukiangalia kwa taifa kama la Tanzania Eh, kilomita zake za mraba ni nchi kubwa sana eh. Kwa mfano wa harakaraka, ukichukua kwa mfano Kenya na Uganda ukaziunganisha zote kwa pamoja, bado hazijafikia ukubwa wa Tanzania kieneo. Kwa hiyo unaweza ukasema ah, Tanzania bado wana eneo kubwa sana, kwa hiyo idadi ya watu haina tatizo. Lakini yeye kikubwa alichozungumzia Rais Samia jana ni kwamba hilo hatutakiwi kuliangalia, tunatakiwa tuangalie, je yale ambayo tunayafanya yanaweza kuwafanya hawa watu wote milioni 61 kuelekea 62 wakaishi e, wakiwa wanapatiwa huduma zote. Huduma zote, huduma zote muhimu za kijamii na rasilimali za kutosha mm -hmm. Haya basi, msikilizaji, ndio masuala hayo ya sensa nchini Tanzania. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Wapiga kura wa Israel leo wanashiriki kwenye uchaguzi wa tano wa kitaifa chini ya miaka minne, wakati zoezi hilo likionekana kuwa mtihani wa kutathmini iwapo waziri mkuu wa zamani Benjamin Netanyahu ataweza kutawala taifa hilo kwa mara nyingine. Mpinzani wake mkuu ambaye ni kaimu waziri mkuu Yair Lapid pamoja na mke wake wamepiga kura mapema leo mjini Tel Aviv. Netanyahu ambaye kwa sasa ni kiongozi wa upinzani amekamilisha kampeni yake kuelekea kwenye uchaguzi huo wakati akikabiliwa na mashtaka ya tuhuma za ufisadi. Maafisa wa Ukraini Jumanne wameomba Russia iondolewe kwenye taasisi za kimataifa baada ya wanajeshi wake kufanya mashambulizi kwenye miundombinu muhimu katika miji kadhaa ya Ukraine. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa Rusia Olegi Mikolenko amesema kwamba Rusia inafaa kuondolewa kwenye wanachama wa mataifa ya G 20, huku akiambia kufutiliwa mbali kwa mwaliko wa rais wa Rusia Vladimir Putin kwenye mkutano wa kundi hilo mwezi huu nchini Indonesia. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba haitafanya mazungumzo na kundi la waasi la M23 ikitaja kundi hilo kuwa kundi la kigaidi katika kikao cha uh, waandishi wa habari Jumatatu usiku, msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya amesema kwamba ni lazima kundi hilo la waasi likabiliwe kwa nguvu za kijeshi ili kurejesha utulivu na amani mashariki mwa Kongo. Amesema kwamba wanalazimishwa kufanya mazungumzo na makundi ya kigaidi, hilo halitafanyika. Malaysia imesema kwamba inatathmini kufunga ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kushughulikia wakimbizi nchini humo, wakati kukiwa na tetesi kwamba serikali inalazimisha waomba hifadhi wa Miarma waliokimbilia usalama kurejea makwao. Utawala wa kijeshi uliochukua madaraka nchini Miarma mapema mwaka jana umesema kwamba Malaysia imerejesha mamia ya raia wake kwa ndege za kukodisha katika miezi ya karibuni, ukiongeza kuwa wengi wao wanarejea kwa hiari. Hata hivyo, makundi ya kutetea haki za binadamu yanadai kwamba Malaysia inawalazimisha kurejea baada ya kukamatwa kwa kigezo cha kuwa nchini humo kinyume cha sheria. anakuambia eh, wa Sauti Sol ili kundi bwana, mmoja mm -hmm. kati ya makundi yangu bora kabisa ya Afrika Mashariki ambalo linatokea huko nchini Kenya. Mhm. Mm, mmoja kati ya makundi bora kabisa, ninayo yakubali na si kukubali tu muziki wao, lakini mm. nakubali ule uweledi wao wa ufanyaji wa muziki na historia yao wao. Jamaa bwana, mimi kwa mara ya kwanza niliwaona mm. mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili na kumi walikuwa wamefanya ngoma na rafiki yangu mmoja anaitwa Ambwene Yesaya. Ay mm. nikamwambia, a bwana, hii kitu vipi? Awa jamaa gani? Akanaambia wa bwana, wajamaa wandugu wa zetu kule kutoka Kenya eh. Maanake zile sauti, mpangilio wa sauti umetisha sana kwao. nataka kuniambia uh, jina la bendi na sauti zao zinafana zinafanana kabisa, sauti soo na sauti zao mm -hmm. za kuimba ni vitu muro kabisa, vitu muro kabisa kama vile ugali na samaki wa kukaanga na Kifika kachumbali. Moja kwa moja tuelekea katika barazani. Ni kwamba barazani tuli aa, kuuliza, wewe, je, una imani na hatua ya Rais wa Kenya Dr. William Ruto ya kukabiliana na mauaji ya holela yanayoshutumiwa kufanywa na idara za usalama? Eh, ndiyo ambalo tumeuliza na tuna msikilizaji kwenye laini ya simu uh, hivi e, sasa. Hosea eh, kam, ka, Kangimba Hosea Kangimba yeah, eh. Yeah. Bwana e, Hosea vipi bwana, hili jina da, we mtu wapi? Hey, ndugu yangu no, ni, ni, ni, jina tu, ninaitwa ni jina tu. Kangimba, Kangimba so, oh, kwa hiyo hili linaitwa Hosea Kangimba eh. Hey, Hosea Kangimba yeah. mm, mwabeja sana. Eh, asante. Basi kama kama kama nilivyojitambulisha hapo mimi naitwa Osea Kangemba niko Bukoba Kagera Tanzania. Basi aa, kama swali lilivyokuwa linauliza kuhusu hatua ya rais wa Kenya kukabiliana na mauaji holela yanayotumiwa na idara ya usalama, ni jambo zuri ambalo rais William Ruto anaenda kulifanya ili kudhibiti mauaji holela yanayofanywa na idara ya usalama wa taifa. Nadhani ni ni idara idara ya ya usalama usalama sio usalama wa taifa ni idara ya usalama. <coughs> Ukiangalia mara nyingi nyingi mauaji yamekuwa yakifanyika pale Kenya na wanaokuwa wanasutumiwa haswa ni wale walinzi ama tuseme, ni ni of course, ambao wanashughulika na masuala ya ulinzi na usalama wa raia pamoja na mali zake kule Kenya. Kwa hiyo naona kwa kweli hii hatua ya William Ruto itasaidia sana itasaidia sana kukabiliana na mauaji orera, kwa kweli ya yeah. Asante sana bwana, wasalimie hapo e, Kagera Bukoba hapo, najua samaki mm, sato na ndizi inapigwa kwa wingi sana na senene bwana e, senene, senene ndo msimu wake. Karibu, asante bwana, basi pateni pateni protini hizo za senene hapo. E, itabidi <laughs> tutumie. Kwa hiyo wasalimie wote huko <laughs> wa Muleba, Karagwe, Misenyi eh, eh. <laughs> <miteji> yote huko <laughs> Haya, ujumbe mwingine kwenye maandishi nao wa Mohamed Charo. Yeye anasema demokrasia ya Kenya ilikuwa kijambazi ukisema ukweli na ufe. Na hiyo serikali iliyopita haikuwa ya haki, bali ubepari tu. Ndiyo hayo mauaji yalikuwa yanafanyika bila kufuatiliwa. Sasa kila anayehusika akamatwe na kufungwa jela. Huyu hapa ni uh, Joseph Kimata wa Nairobi, Kenya, anasema ana imani na yeye kwa asilimia mia moja kwa sababu eh, DCI Kinoti aligeuka uh, mtu wa kuwa na mabakuli kwa serikali ya Uhuru Kenyatta. Uovu ulikuwa mwingi unatendeka ili raila awe raisi, so Ruto wafanye kazi wote, wafungwe. Ndiyo maoni yake. Haya, inawezekana hayana e, zile taarifa za kuthibitisha haya anayozungumza, lakini ndo hivyo, unapotoa maoni, watu wanatoa maoni. Henry Kotini yeye anasema pia yuko Kenya, lakini anasema hakubaliani na Ruto kwa vile alikuwa kwa utawala wa mbele kama makamu rais. Mbona hakuona? Anaona wakati huu. Kwa hiyo hiki hali inakuwaje hapo? mm-hmm. huyu hapa ni Michael Nyombe, anasema ana imani ndogo sana, kwa sababu wanaua kwa kumtetea nani? Bila shaka, mara nyingi ni kutetea madaraka na rushwa. Tupate burudani ya muziki, lakini nakupa kitendawili msikilizaji. Sikiliza kwanza muziki huo, kisha tutakueleza Haya, unaambiwa mambo ya, ya jilasi, jilasi. Mm huyo -hmm. <laughs> <storyteller> <laughs> story ndo anakwambia mambo hayo. Haya, tunasonga mbele katika matangazo haya ya VOA Express na tunaelekea kuangazia hii histori ambayo inaleta vilevile vile mshawasha kwa kina dada mkamiti kibayasi mm -hmm. mm -hmm. Huyu si mwingine. Basi leo katika VOA Express tunamwangazia huyu dada anaitwa Aisha Bowe, anakuwa mwanamke wa kwanza mweusi anayetarajiwa kusafiri kwenda anga za juu na Jeff Bezos katika ile founded Blue Origin. Sasa basi, idi hapa inakuwaje eh? kuhusiana na dada huyu mpaka hapa alipofika eh? Unajua, mimi kati ya ulevi wangu ambao niko nao mojawapo, hmm, ni maswala ya anga. Ukinikuta nyumbani kwangu naangalia haya, unaweza ukasema huyu jamaa sasa anaanza kupotea. Sasa Boy ni mwanasayansi wa zamani wa roketi wa NASA na muundaji wa steamboard kampuni ya ufumbuzi ya uhandisi ambayo imetambuliwa na Inc 5000 kama moja ya kampuni zinazokuwa kwa kasi nchini Amerika. Zaidi ya hayo, amekusanya karibu dola milioni mbili katika ufadhili wa mtaji wa ubia wa Lingo kama Afrotech ilivyoripoti hapo awali, Lingo ni kifaa cha kujitegemea cha coding kinachoundwa kusaidia wanafunzi kujifunza dhana ya kiufundi majumbano. Umesikia hiyo? Umesikia mambo ya coding? Mm -hmm. Lingo lakini Idi uh, kulingana na tovuti ya uh, Aisha mwenyewe basi anasema kwamba safari yake haikuwa rahisi. Eh? Unajua kila unapoanza uh, safari ukiwa na ndoto ya kufanya kitu fulani, mwanzo siku zote unakuwa sio mgumu, lakini ukifika mwisho unaona ah, nilikotoka na hapa nilipo, mambo yanakuwa mazuri. Basi anasema ye yeah, safari yake yeah, ilianza kwanza katika darasa lile la maandalizi ya mahesabu za algebra katika community colleges na tangu wakati huo basi anasema amejiendeleza vyema na alifanikiwa akapata shahada ya kwanza katika aerospace na shahada ya uzamili katika uhandisi wa mifumo ya anga kutoka chuo kikuu cha Michigan. Aisha yeye anatokea huko Michigan, na hivi sasa basi anahudumu kwenye bodi yake ya ushauri wa sekta ya anga ya Almata. Uh, kile ambacho kimeonekana vilevile katika chapisho ambalo limesambazwa na mtandao wa LinkedIn. Uh, mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa Stimbo alifichua kwamba anatarajia kuwa mwanamke wa sita mweusi na wa kwanza kuruka na New Shepard ya Blue Origin, uh, kuelekea katika anga za mbali. Mm, haya, umesikia mambo hayo. Anatarajiwa kwa nini? mm -hmm, mtu mweusi wa kwanza kabisa eh, kuruka na chombo hiko. Basi, basi kama mwanamke wa kwanza mweusi alithibitisha kuruka na Blue Origin, ambapo ye mwenyewe Aisha aliandika basi hashtag New Shepard eh ambapo aliendeleza kuandika kwa kwamba ninatarajiwa kuwa mwanamke wa sita mweusi kuvuka mstari wa Karman mpaka unaotambuliwa kimataifa wa anga za juu kabisa ule. Najua Idi, maswala haya kama ulivyosema wewe, mambo ya madege haya, mambo ya aerospace ni vitu ambavyo unavipenda sana kuvifuatilia. Na ni kwamba Aisha anatafuta, anafuata nyayo za trailblazers kama Eh, Mae Jemison ambaye alikuwa ni mwanamke wa kwanza mweusi kusafiri kwenda anga za mbali. Unajua mwaka gani ilikuwa? mm hiyo -hmm. hiyo ilikuwa mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili. Watu wanakwenda kule juu tufanye mchezo da, basi. Na tangu wakati huo kuna wanawake wengine wanne tu weusi, Idi naelezo ambao hubeba tofauti hiyo, wanaanga wa NASA ambao ni Stephanie Wilson, Joan, Jessica na Dr. Sian Proctor wa SpaceX Inspiration Formation Haya, mambo ya anga hayo, kama huko shuleni pige pige ile physics mambo ya hesabu hesabu nini hiyo, tutayajua sasa. Moja kwa moja tuelekea katika yanayovuma mitandaoni leo. Kuna habari nyingi kweli, na bahati mbaya nyingi zinasikitisha mm -hmm. Tukianza na hapa hapa Marekani mm -hmm. ni kwamba moja kati ya wasanii mm -hmm. eh, wa kundi lile la Migos huyu uh, anaitwa Takeoff, ameuawa usiku wa kuamkia leo eh, katika jiji la Houston kule Texas mm, akiwa na umri wa miaka ishirini na minane eh, amefariki, eh, moja kati ya sura zinazofahamika sana katika muziki hasa lile kundi la Migos. Mi bahati ba, ba, nzuri mwaka mm, jana niliwahi kuhudhuria ya show yao na huyu jamaa alikwepo. Mungu wamrehemu. Ni moja kati ya habari mbali mbali ya habari inayovuma kwelikweli hivi sasa kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii habari nyingine, basi pia, ya kusikitisha ni huko uh, Afrika ambapo tunavyozungumza, ni kwamba watu wanane wamekamatwa kuhusiana na kifo cha mtoto wa mwanamuziki Davido. Eh, watu wao walikuwepo nyumbani kwa mwanamuziki Davido wakati mtoto wake wa miaka mitatu Ifeanyi alipozama kwenye swimming pool mm -hmm. Mm -hmm. Ni jambo la kusikitisha sana, na mara nyingi watu wanakuambia, unajenga, una bonge la jumba, unaweka swimming pool, huwa hatufikirii kwamba swimming pool inaweza ikawa vilevile ikaleta maafa eh, kama hakuna uangalizi, hasa kwa watoto wadogo, lakini hata kwa watu wazima. Ikumbuke kuna binti mm, alifariki dunia mwaka huu akiwa nchini Canada wa Kenya eh, katika swimming pool. Kwa hiyo si mambo ambayo si kwa watoto tu, hata kwa watu wazima. Moja kwa moja basi, tuelekee katika swali letu la leo, ambao tuliangazia kwamba kushamiri kwa, kwa mgogoro kati ya Rwanda na DRC. Je, jumuiya ya Afrika Mashariki haina maana? Michael Miombe anatokea Morogoro, Tanzania, amesema haina maana kabisa, wala hakuna juhudi zinazochukuliwa, wao wanaanza wanawaza kudumu madarakani tu. Uh, juu Haifa bin Kudus anasema eh, kwa kweli, anaona UN ndiyo haina maana kwa sababu kila sehemu kuna vita. Ni ipi kazi ya UN ikiwa wata, wanataka kulaumu Umoja wa Afrika Mashariki vipi? mauaji ya ndani ya Marekani, mabara ya usalama ya Marekani nayo vipi? nyie mwaji sahau Ndo anawauliza hivyo. <laughs> Kisla Mutoni yeye anasema ulimwengu mzima umekaa kimya, unafahamu kwamba mazungumzo ya Kenya ndiyo mwarobaini. Congo ilijiondoa wananchi wake. Joseph Jila anasema kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema jumuia haina shida, tatizo siyo jumuia, tatizo ni wao wenyewe. Aya, tunaambiwa hapa kila sehemu vita, Too much <laughs> mimi naitwa Idi Ligongo mkamiti kibayasi. Aida Isa msimamizi wa matangazo vilevile, mkamiti kibayasi. Shukrani kwa kuwa nasi katika matangazo ya VOA Express. <muchas> mni