Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote ulipo. Mimi naitwa BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, ikiwa ni Jumatano tarehe 2 mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, zikiwemo Mbea Highlands FM ya kulembea Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio, na pia tunasikika kwenye kupitia redio Solee na RTGL za Butembo, Radio Progress na Radio Sango Malamu Bunya nchini DRC. vile vilevile, tupo kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika habari zetu hivi leo, jumuiya kima ya kimataifa yatoa wito wa kusitishwa kwa mapigano makali yanayoendelea kati ya wanajeshi wa DRC na waasi wa kundi la M23 mashariki mwa nchi hiyo. Je, wachambuzi wanahisi ni kwa nini rais Shisekedi hataki kufanya mazungumzo na M23? wanachogombana nacho wanachopambana nacho Kongo si kikundi cha waasi bali ni jeshi, kwa maana ya zana wanazozitumia ni za kisasa zaidi, na namna wanavyojiorganize eh, ni katika namna ya kijeshi eh, kwa maana y ile conventional, eh, army na katika habari nyingine, Marekani imetangaza kundi la Islamic State huko Iraq na Siria, ISIS, kama mtandao wa walanguzi wa silaha wa Somalia, washirika wao na biashara za washirika wao, kwa ajili ya kuwezesha kusafirisha silaha kwenye kundi hilo la kigaidi, pamoja na Osama Adel Moni Abdullah Bakr, Mfuasi wa ISIS, nchini Brazil ni vidokezo tu vya baadhi ya ripoti tulizonazo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika katika kumekucha afrika hii leo lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na sandi shomari jaji wa serikali kuu ya marekani siku ya jumanne aliwahukumu Herdad aliokuwa mwenye umri wa miaka 34 na Josepin Mujangi mwenye umri wa miaka 32 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kifungo kwa kuhusika kwao na kusafirisha bidhaa za wanyamapori kutoka DRC hadi Seattle hapa Marekani. Lokwa alihukumiwa kifungo cha miezi 20 jela na Mujangi alihukumiwa kifungo cha miezi 14 jela. Wote wawili walikiri mashtaka ya kula njama na kuvunja sheria inayofahamika kama ya Leisi. Julai 13 Mahakama iliamua kwamba Lokwa ndiye mratibu wa operesheni hiyo ya ulanguzi, ilihusisha zaidi ya washirika wengine watano, ambao lengo lilikuwa kusafirisha kontena la mizigo lililojaa pembe za ndovu, pembe za faru weupe na magamba ya kakakuona hadi Siato. Mujangi alisaidia kufunga bidhaa hizo za wanyamapori na kushughulikia maelezo ya kifedha, kushughulikia malipo kupitia benki ya China na kisha kurudi DRC. Hukumu ya leo inaonyesha kwamba usafirishaji haramu wa wanyamapori utakupeleka jela na kwamba tumejitolea kushtaki uhalifu huu, alisema msaidizi wa mwanasheria mkuu wa Marekani Todd Kim wa idara ya mazingira na mali asili katika wizara ya sheria. inapongeza uchunguzi wetu wa idara ya usalama wa ndani na washirika wa DRC katika kukomesha biashara hii kabla ya tani ya bidhaa za wanyamapori wanaolindwa kuingia katika soko haramu. Marekani imetangaza kundi la Islamic State huko Iraq na Siria, ISIS, mtandao wa walanguzi wa silaha wa Somalia, washirika wao na biashara za washirika wao, kwa ajili ya kuwezesha usafirishaji wa silaha kwa kundi la kigaidi, pamoja na Osama Abdul Moni Abdallah Bakr, mfuasi wa ISIS nchini Brazil. Mnamo mwaka 2016 viongozi wakuu wa ISIS walimwagiza Bakr kuchukua silaha na vifaa vya kijeshi kwa kundi hilo la kigaidi mtandao ISIS Somalia unafanya kazi kati ya Yemen na Somalia na unahusiano na makundi mengine ya kigaidi ikiwemo pamoja na Alqaida katika peninsula ya Arabia na Al-shabab. Wengi wa watu husika pia wanajihusisha na vitendo vingine haramu vikiwemo waharamia na uhalifu kima na wawo na wa kimazingira, wakionyesha ushirikiano wao na mitandao haramu inayofanya kazi katika eneo hilo. Na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Al-shababu jana Jumanne walioteka nyara watu wanne katika kaunti ya Mandera nchini Kenya, kwa mujibu wa maafisa ya usalama katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Kulingana na ripoti ya maafisa wa polisi wa Kenya, wanne hao walikuwa ni wahudumu wawili wa afya katika hospitali ya kaunti ndogo ya Lafe, mgonjwa mmoja na dereva wa ambulensi waliokuwa wakisafiria kuelekea hospitali ya Elwak kwa huduma za kimatibabu. Ripoti hiyo ilisema kwamba wanne hao ni mgonjwa mwenye umri wa miaka 40, Maulid Abdi; dereva Hasan Shaban Abdi; Rashid Bilo Hussein na Adeni Dai, wote wafanyakazi katika hospitali hiyo ya Lafe. Kisa hicho kilitokea Jumanne jioni mwendo wa saa 12 jioni, kiliripotiwa na Ahmed Robi ambaye ni mfanyikazi katika hospitali ya kaunti ndogo ya Lafe. Gazeti la Daily Nation la Kenya limewanukuu maafisa wa usalama wakisema kwamba baada ya kuwateka nyara watu hao wanne, wanamgambo hao waliendesha gari lao kuelekea nchini Somalia kupitia eneo la Koma Kote karibu na eneo la Wante. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, mateka hao walikuwa hawajulikani waliko, kwani juhudi za maafisa wa polisi za kuwapata ziliambulia patupu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Brazil Jair Bolsonaro siku ya Jumanne hakukubali kutangaza kushindwa katika matamshi yake ya kwanza hadharani tangu kushindwa katika uchaguzi wa Jumaapili, akisema maandamano ya wafuasi wake yalikuwa matunda ya ghadhabu na hisia ya ukosefu wa haki kuhusu kura hiyo. Hata hivyo, hakusema kuwa anapinga matokeo ya uchaguzi huo na kuidhinisha mkuu wake wa wafanyakazi wa ikulu Siro Nogueira kuanza mchakato wa mpito na wawakilishi wa rais mteule wa mrengo wa kushoto Luis Inacio Lula da Silva. Ilimchukua Bolsonaro, mzalendo wa mrengo wa kulia, zaidi ya saa 44 kutoa maoni yake baada ya uchaguzi kuamuliwa na mamlaka ya uchaguzi, huku ucheleshaji huo ukizua hofu kwamba angetaka kutilia shaka matokeo hayo waliopishana kwa kura chache. Katika ukimia wake, wafuasi wake walifunga barabara kuu kupinga kushindwa kwake, huku wengine wakitaka mapinduzi ya kijeshi kumzuia rais wa zamani Lula kurejea madarakani. Vizuizi hivyo vya barabara kuu vimetatiza usambazaji wa mafuta, usambazaji wa maduka makubwa, na usafirishaji wa nafaka kwenye bandari kuu, kulingana na vikundi vya sekta hiyo. Russia imeamuru maelfu ya raia wa Ukraine wanaoishi karibu na ukingo wa mashariki wa mto Dnipro kuhama, agizo ambalo Kyiv inasema ni sawa na kulazimika kupoteza makazi yao. Mamlaka zilizowekwa na Russia ziliripoti kuwahamisha wakazi wapatao elfu sabini kutokana na wasiwasi wa shambulio kubwa la Ukraine la kulipiza kisasi. Russia inaendelea kulenga nyumba za raia na miundombinu muhimu, ikirusha makombora manne usiku kucha, ambayo yalibomoa nusu ya jengo la ghorofa katika bandari katika mji wa bandari wa Mykolaiv. Russia ilirusha darzeni ya makombora katika vituo vya nishati vya Ukraine siku ya Jumatatu na kusababisha kukatika kwa umeme, uhaba wa maji na kukatika kwa huduma za simu za mkononi. Akizungumza na waandishi wa habari katika wizara ya mambo ya nje siku ya Jumanne, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price alilaani mashambulizi hayo na kusema Rusia ilirusha takriban makombora mia moja siku ya Jumatatu na Jumanne. Waziri mkuu wa zamani wa Israel Benjamin Netanyahu alionekana yupo katika nafasi nzuri ya kurejea madarakani baada ya maoni katika upigaji kura katika uchaguzi wa jumanne ambao alionyesha kambi yake ya mrengo wa kulia ikielekea kwa wingi wa kura kutokana na kujitokeza kwa wingi wa washirika wake wa siasa kali za mrengo wa kulia. Waziri mkuu aliyekaa madarakani kwa muda mrefu zaidi wa Israel, akiwa amehukumiwa kwa tuhuma za ufisadi ambazo anakanusha, alikuwa tayari kuchukua viti 61 hadi 62 katika bunge la Knesset yenye viti 120 kulingana na kura za maoni za televisheni ya Israeli. Kura za maoni zinaweza kutofautiana na matokeo ya mwisho ya uchaguzi ambayo hayatarajiwi hadi baadaye katika wiki hii, lakini matokeo yalionyesha kujitokeza kwa wingi kwa upande wa mrengo wa kulia ambao ulionekana kupungukiwa na wingi. Waziri mkuu wa Israel Yair Lapid alisema ni mapema mno kufanya hitimisho kuhusu matokeo ya uchaguzi wa Jumanne kufuatia matokeo ya kura za maoni zenye matumaini kwa mpinzani wake waziri mkuu wa zamani Benjamin Netanyahu. Hakuna kilichoambuliwa hadi kura zote zihesabiwe, alisema Lapid na kuongeza, tutasubiri kwa subira kwa matokeo ya mwisho. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Hali ya usalama mashariki mwa DRC imeendelea kuwa tete, huku jumuiya ya, ya kimataifa ikiwa ni pamoja na Marekani ikitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano yanayoendelea kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya nchi hiyo. Licha ya hayo, Rais Felix Tshisekedi na utawala wake wameendelea kukataa kufanya mazungumzo na waasi wa M23 licha ya Umoja wa Afrika kupendekeza mazungumzo hayo. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za kieneo Majiri Mjengwa, ana kwanza akamuuliza nini tathmini yake kuhusu Chisekedi kukataa kukutana na viongozi wa M23. Jamhuri ya Kongo chini ya Chisekedi inaitilia mashaka Rwanda kwamba e, wanachogombana nacho, wanachopambana nacho Kongo si kikundi cha waasi e, bali ni jeshi e, kwa maana ya zana wanazozitumia ni za kisasa zaidi na namna wanavyojiorganize e, ni katika namna ya kijeshi e, kwa maana ile conventional army e, kwa hiyo e, katika hili tunaweza kuona kwamba kilichotokea juzi ni kibaya zaidi katika diplomasia kwa maana ya kwamba Kinshasa nouondoa imemlazimisha barozi wa wa, wa Rwanda afungashe virago vyake. Hiyo e, ni kufunga mlango wa mazungumzo pia kwa e, hiyo. Katika, di, katika hili diplomasia inahitajika zaidi, na pale Kongo inapofunga mlango wake inahatarisha kabisa amani ya ukanda huu wa maziwa makuu. Viongozi wa jumuiya ya Afrika mashariki katika kikao chao cha Nairobi huko nchini Kenya walikubaliana haswa kwamba makundi ya waasi yanayopigana huko mashariki mwa Kongo yaweke chini silaha na kundi la M23 viondoke katika mji wa Bunagana. Unadhani ni kwa nini M23 haitaki kutekeleza wito huu? Nini hasa kinachozuzaniwa hapa? ni kikundi kidogo kilivyoanza, lakini sasa e, uwezo huo uwe waliokuwa nao e, na nguvu hizo za kwamba wana uwezo wa kubaki kwa sababu makubaliano au mashauliano ya kule Nairobi ilikuwa ni pamoja na kuunda kikosi kitakachokwenda e, kupambana na wote wanaotumia silaha katika mashariki ya Kongo. Jambo e, e, hilo limekuwa gumu na limekuwa gumu vile vile kutokana kwamba, hiyo tuhuma za Kongo e, hazijathibitishwa kwamba hicho kikundi cha M23 au M23 ambacho kilikuwa kimepotea kwa muda mrefu sasa hivi e, kinaungwa mkono na, na Rwanda na kinapata msaada kutoka Rwanda. E, yawezekana kabisa kile ambacho kinaweza kumaliza tatizo hili ni kukaa meza moja kwa Felix Tshisekedi na Kagame, lakini kigumu katika hili pia ni kwamba nchi zote hizi mbili ni wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki, inaifanya jumuia ya Afrika Mashariki kuwa katika wakati mgumu e, namna gani inaweza inaweza kuwafanya wanachama wake wawili wakae meza moja waweze kuzungumza na kuleta amani ya kudumu katika Kongo. Unadhani kwamba kuna mwangaza unaoonekana wa siku za mbeleni au hivi karibuni kwamba rais uh, Felix Chisekedi kukaa meza moja na Paul Kagame kuzungumzia swala hili ili kuweza kunusuru vifo na uharibifu wa mali unaotokea uh, huko mashariki mwa DRC? Mimi nadhani kwa Chisekedi, kwa kuangalia mgogoro huu, kwa kuufuatilia atapenda kuhakikishiwa, eh, hasa na jumuia ya kimataifa, umoja wa Ulaya eh, na nchi nyingine zenye umuhimu katika katika mgogoro huu ikiwemo Ufaransa, kwamba nazo zinatoa eh, kauli au mashinikizo eh, ya kwamba eh, Rwanda kadri yeye ch, eh, Chisekedi yanavyolaumu eh, isijihusishe na kwenye mapambano yanayotokea katika Kongo kwa maana ya kuisaidia Uh, M23 uh, akisikia at, sauti kama hizo huenda naye akashawishika kukaa meza moja na, na, na, Paul Kagame. Ni Majiri Mjengwa, mchambuzi wa, wa siasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania <mulia> ni matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc sandi shomari anaendelea na habari za dunia jaji wa san francisco amemuru mwanaume mmoja anayeshitakiwa kwa kuvunja nyumba ya spika wa bunge nancy pelosi kumpiga mumewe na kutaka kuteka nyara azuiliwe bila dhamana adam lipson mtetezi wa umma aliyeteuliwa kumwakilisha David Depap aliyeingia katika kesi ya kama wakili wa utetezi wa umma alisema mteja wake hana hatia. Wakati wa kusikilizwa kwa muda mfupi Jumanne katika mahakama ya juu huko San Francisco, ilikuwa ni mara ya kwanza kuonekana hadharani tangu shambulio la Ijumaa mapema la Depap, mwanaharakati wa mrengo wa kulia aliyevutiwa na nadharia za mafumbo. Waendesha mashtaka wanadai kuwa alitaka kumteka nyara Spika Pelosi na kumvunja magoti yake kama onyo kwa wabunge wengine wa Demokrat. Shambulio hilo dhidi ya Paul Pelosi mwenye umri wa miaka 82 lilileta mshtuko katika ulimwengu wa kisiasa siku chache kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula nchini Marekani. Na serikali ya Uholanzi siku ya Jumanne iliamuru China kufunga mara moja vituo vya polisi nchini humo ambavyo ripoti zinasema vilitumiwa kwa nyanyasa wapinzani Vituo vya polisi huko Amsterdam na Rotterdam vilidaiwa kutoa usaidizi wa kidiplomasia, lakini vilikuwa havijatoa taarifa kwa serikali ya Uholanzi, vyombo vya habari vya Uholanzi viliripoti mwezi uliopita. Ripoti hizo zilifuatia uchunguzi wa shirika lisio la kiserikali la Safeguard Defenders lenye makao yake nchini Hispania mwezi Septemba, ambao lilisema China imefungua vituo 54 vya polisi nje ya nchi, vikiwemo viwili nchini Uholanzi. Pia alisema kulikuwa na vitatu nchini in Uingereza na vitatu vingine nchini Kanada. Kwa sababu hakuna ruhusa iliyoombwa kutoka Uholanzi kwa ajili ya vituo hivyo, wizara ilimjulisha balozi wa China kwamba ni lazima vituo vifungwe mara moja. Waziri wa mambo nje wa Uholanzi Wopke Hoekstra alisema kwenye mtandao wa Twitter. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kuna wasiwasi kuhusu kupatikana kwa mafanikio kamili katika mpango wa serikali ya Kenya wa kuzalisha uchumi wa baharini maarufu blue economy, iwapo baadhi ya sekta zinazohusishwa na mpango huo zitakosa kuimarika pamoja na kutoa fursa za kibiashara. Wadau katika mpango huo sasa wanasisitiza ushirikiano zaidi ya kutoka serikali na washirika wakuu wa mpango huo, kando na msaada wa fedha. Kutoka Mombasa, Salma Mohammed anasimulia zaidi. Hivi karibuni nchi za Afrika Kenya ikiwepo zimekuwa makini katika kutumia vyema rasilimali na matumizi bora ya bahari yake. Mojawapo ya juhudi ni kutoa elimu kwa vijana ili kuwawezesha kuwa wavumbuzi na kubuni ajira kupitia miradi inayolenga uchumi wa baharini. Salim Abdalah ni mtaalam kutoka taasisi ya Kapi inayotoa mafunzo ya kiufundi na utaalam katika sekta za uvuvi, utalii na ubaharia kwa sasa tunafundisha vijana kutumia fiberglass boat. Fiberglass boat unaweza tengeneza fiberglass boat kubwa ambayo unaweza kwenda nayo baharini, kama ni meli ya samaki, ukenda nayo baharini, ukenda ukavua, ukakaa wiki mbili kule, ukapata samaki wingi. Zaidi ya vijana mia moja hamsini kutoka Lamu wamefaidika na mafunzo ya teknolojia mpya kupitia mradi wa Go Blue, ambao umesaidia pakubwa kutoa ajira kando na kukuza vipaji eneo hilo. Ingawa hivyo, Salim anaeleza changamoto ya kuendeleza uzalishaji wa uchumi kutokana na mafanikio ya mradi huo, wameamua wafungue youth group yao ili watengeneze maboti, alafu ya wauze yale maboti kwa watu wako. Sasa kuna wale mafishermen ambao walikuwa wanatumia maboti ya madau yale madau madogo kwenda kufanya uvuvi, lakini mtu sasa anaweza ana, kujikusanya nini wa wavuvi kama wanne watano, wakale wakachanga wakachanga pesa wakaenda kanunua boti. Kwa upande mwingine, makundi ya kijamii yanatilia ya mkazo usimamizi bora ili jamii ifaidike ipasavyo kulingana na mahitaji ya miradi wanayoendeleza mashina Bwana Abdala ni mwenyekiti wa kikundi cha jamii kuhusu bahari otra, anasisitiza umuhimu wa mradi huo kumulikwa. Sasa baada ya miaka mitatu tuseme ya kuwa kwenye ground, hatujaona faida yake kwa yule community ambaye yamekuwa target nyingi. Unaziona hizi pesa zinatumika ama zinafujwa kwenye matumizi ya mikutano, kwenda Nairobi kuja Mombasa kwenda Lamu kupanda mandege, lakini yule mwenye kupata ile pesa, ambaye ndio sababu ya hizi pesa kuja, hatujaona mradi wa Go Blue katika ajenda kuu ya Kenya Blue Economy hivi karibuni umepokea ufadhili wa takriban dola milioni 29 kutoka Umoja wa Mataifa ukilenga majimbo matano yaliyoko pwani ya Kenya. Salma Mohamed, VOA, Mombasa. Mamlaka za Somalia zinajitahidi kuepusha njaa kutokana na ukame uliovunja rekodi umeathiri karibu wa Somali, milioni nane nusu ya idadi ya watu nchini humo. Mji mkubwa zaidi katika jimbo la kusini magharibi mwa Somalia Baidoa unabeba mzigo mkubwa, huku maelfu ya familia zikikimbia njaa mashambani kuelekea kwenye kambi za wakimbizi wa ndani. Mashirika ya misaada na mamlaka zinaomba msaada wa kimataifa ili kuzuia vifo zaidi. Kama anaripoti Mohamed Shannur akiwa Baidoa, na BMJ Mrithi anaisoma taarifa kamili shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani linasema ukame mbaya zaidi nchini Somalia katika karibu nusu karne umeangamiza mamilioni ya mifugo na kufanya karibu watu milioni nane wakiwemo watoto milioni moja unusu kukabiliwa na njaa. Ukosefu wa mvua kwa msimu wa tano mfululizo ni hali ambayo haijawahi kushuhudiwa na ambayo imewafanya zaidi ya Wasomali milioni moja kuhama mashambani kuelekea kwenye viunga vya miji kama Baidoa. Wengi hawana chaguo ila kutembea, na wale ambao afya yao imedhoofika zaidi hata hufia kwenye njia. Maruge Adan Lamo ni mwathiriwa wa ukame: safari yetu ilichukua siku kumi ambapo watoto wangu watatu walikufa kwa njaa. Hatujapokea msaada wowote kwa miezi mitatu ambayo tumekuwa hapa. Chanzo chetu pekee cha mapato ni kuni tunazokata na kuuza. Ikiwa hatutauza chochote, hatuwezi kula na nyakati nyingine tuna njaa usiku kucha. Watoto walio chini ya umri wa miaka mitano walio hatarini zaidi kwa utapia mlo wanapokea huduma inayopatikana katika hospitali ya Baidoa. Hadijo Isak ni mama wa mtoto mwenye utapia mlo. Tumekumbwa na ukame mkubwa ambao kwa misimu minne mfululizo tumeshindwa kuzalisha mazao yetu kutokana na ukosefu wa mvua. Mifugo yetu imeangamizwa na mwanangu anaugua utapia mlo. Idadi ya waliolazwa kwenye hospitali ya watoto inaongezeka kwa haraka. Dr. Mohamed Ibrahimu anafanya kazi katika hospitali ya Baidoa. Awel, ay, anasema idadi ya watoto wenye utapia mlo iko katika kiwango cha juu sana. Tulikuwa tukipokea watoto wapatao 150 hadi 200 kwa mwezi. Sasa idadi ya watoto kwa mwezi imefikia 300 hadi 400. Serikali ya jimbo la kusini magharibi la Somalia inashirikiana kwa karibu na mashirika ya misaada ili kupunguza athari za ukame na kujaribu kuzuia njaa. Lakini katika kambi za muda za waliokimbia makazi yao kuna dalili chache zinazoonekana za misaada ya kutosha kwa waathiriwa wa ukame. Hali mbaya zaidi ya njaa nchini Somalia mwaka wa 2011 iliua watu robo milioni. Ikiwa msaada zaidi wa chakula hautafika hivi karibuni, makundi ya misaada yanasema, hali nyingine mbaya ya njaa nchini Somalia itashuhudiwa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika jukwaa la vijana hii leo, tuelekea huko Mombasa, Kenya, ambapo vijana wanatafuta ajira. Katika pwani ya Kenya, wanahimizwa kujihusisha zaidi na miradi ya maendeleo inayolenga kuwawezesha katika programu maalum kupitia serikali za ugatuzi. Go Blue katika pwani ya Kenya ni mojawapo ya miradi inayofaidisha vijana wengi kupata ujuzi na utaalam wa baharini na nje ya bahari. Mradi huo kwa hisani ya serikali ya Kenya na ushirikiano wa jamii kima ya kimataifa, una mpango wa kuwapa mafunzo ya kitaalam kwa zaidi ya vijana na wanawake elfu tatu kwenye pwani ya Kenya kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Mwandishi wetu Salma Muhamed amekutana na baadhi ya vijana hao waliofaidika ya miradi hiyo na kutandalia ripoti ifuatayo. Unapata mafunzo tofauti tofauti, masala ya kunda maboti, na upande wa mashine, na masala na mengine na mengine ya kibiashara, na masala ya ushauri, kwa sababu pale tuko na walimu wamesoma, wako na fikra mbalimbali, wako na watu ambao kwamba pia nao wamesoma zaidi. Sasa ukitaka ushauri kwao, unaweza kufaidika na mambo mengi sana. Daudi She ni kijana ambaye anatoa ushuhuda wa kubadilika kwa maisha yake baada ya kuanzishwa kwa mradi wa Go Blue, jimbo la Lamu, pwani ya Kenya mradi huo tayari unampatia uwezo wa kupata mahitaji yake ya maisha na kutazamia mafanikio mengi zaidi katika siku za usoni. Kwanza niko nao workshop yangu tayari ambao kwamba anaendelea nao polepole na anatarajia ile workshop yangu itakuwa mbali na hapa Kenya kuoperate, nataka ni operate yani nchi za dunia nzima ili nikisuplai, kama masala ni boti ni ndogo ni kubwa, na masala ya upande wa hizi furniture za faiba. Fikira nyingi kwamba nipanue ile biashara niweze kuajiri watu kama vile kampuni fulani, yani vile navyo kamba inatajika. Vijana wengi katika kisiwa cha Lamu hawana ajira, na mradi kama huo umeleta matumaini ya maisha bora kwao. Zaidi ya vijana 150 wamepokea mafunzo ya kuwasaidia kutumia rasilimali zilizoko baharini kukuza maisha yao na uchumi wa pwani kwa ujumla. Ujuzi wanaopata unawasaidia kuunda vyombo vya kisasa vya uvuvi kwa ajili ya biashara. Hali kadhalika wanapata utaalamu wa kukarabati vyombo hivyo na kutunza utendakazi wake. Biashara nyingi zinafanyika kutoka bahari, kutoka baharini. Sasa sisi kama wapwani hapa, vijana wengi ambao hatuna ule ujuzi wa jinsi mtu eh, anavyoweza kutoa mzigo wake kutoka Lense, kama Dubai, kutoka China mpaka ukafika salama hapa kwenye, kwenye ambako yuko sasa, ni kozi ambayo ni nzuri na itafaidi vijana wa pwani. Iwapo watapata ujuzi kama huo. Taaluma zingine zinazotiliwa maanani ni elimu inayoangazia usafiri na usalama wa baharini pamoja na utalii wa pwani. Salim Abdalah ni kijana anayesimamia mradi wa goplu mjini Lamu, akizungumzia hoja ya kuwatambua vijana hawa kitaalam. Sisi ndio wenye bahari hapa, na lazima tulinde mazingira yetu ya baharini, ili tu zile rasilimali zilikole baharini tuweze kuzitumia kufasaha. Kuna five stars hotels ambazo sisi wa pwani tunafaa tuwe na ujuzi wa kufanya kazi kwenye hizo hotels. Kando na uchumi wa baharini, serikali ya Kenya kupitia serikali za ugatuzi ina imani kuwa mradi wa Go Blue utafikia vijana wengi ambao hawana ajira kupitia sekta tofauti ambazo zimehusishwa katika mradi huo. Gavana wa jimbo la Tana River, Dhadho Godana, anaelezea umuhimu wa vijana kujihusisha na mradi huo. Huenda ikawa mtu hana elimu ya kutosha au resources ya kuweza kufiti au kuweza kufaidika kwa program moja, lakini anaweza faidika kwa other programs. Tuko na BMU's na BMU's hazitaki masomo. BMU's inahitaji kwamba watu wajiunge kwa vikundi na ufadhili utafika kwa zile BMU's na atatreniwa kwa kile kiwango chake pale kufanya shughuli. Subira Zingizi aliyepata ujuzi wa ujasiriamali kupitia mradi wa Go Blue anajivunia kujenga biashara yake ya kuuza bidhaa zinazotokana na zao la nazi, bidhaa ambazo anawauzia wateja wake kwa kiwango cha rejareja, huku akilenga maduka ya jumla, ambayo anasema kazi hiyo inahitaji ukakamavu ili kupambana na changamoto zilizopo. Ukienda supermarket uh, kwenye maduka shelf mafuta mengi yanatoka katika maeneo mbalimbali ya Kenya. Kwa hivyo mimi nikajiuliza kama kijana kutoka Kwale hili lilinigusa sana. Nikasema kwa nini watu wetu wanaingia katika umaskini ilhali kuna bidhaa ambayo tukiingilia tunaweza tukapata mazao na tukajenga vizazi vyetu vijavyo. Ilinifanya mimi nikafunguka akili na kuweza kuelewa kuwa ni sekta ambayo hata mimi kama kijana inanihitaji. Hizi ni baadhi tu ya fursa nyingi zinazopatikana kutokana na, na uchumi wa baharini, na wadau katika sekta hii wanasisitiza kuwa serikali ina jukumu la kuboresha kwa upana, kuwekeza katika miradi zaidi kama hii inayolenga vijana. Salma Muhammed, Jukwaa la Vijana, VOA Mombasa. Msikilizaji, naona tunaelekea tamati ya matangazo haya, lakini kabla ya hapo, nimpishe mwenzangu Sandi Shomari akusome muktasari wa habari. Jaji wa serikali kuu ya Marekani siku ya Jumanne aliwahukumu Herdad aliokuwa mwenye umri wa miaka 34 na Jospin Bujangi mwenye umri wa miaka 32 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kifungo kwa kuhusika kwao na kusafirisha bidhaa za wanyamapori kutoka DRC hadi Siato hapa Marekani. Lokwa alihukumiwa kifungo cha miezi 20 jela na mujangi alihukumiwa kifungo cha miezi 14 jela. Marekani imetangaza kundi la Islamic State kwa Iraq na Siria ISIS, mtandao wa walanguzi wa silaha wa Somalia, washirika wao na biashara za washirika wao, kwa ajili ya kuwezesha usafirishaji wa silaha kwa kundi la kigaidi, pamoja na Osama Abdul Moni Abdallah Abdullah Bakr, mfuasi wa ISIS nchini Brazil. Nao mwaka 2016, viongozi wakuu wa kuwa ISIS walimwagiza Bakr kuchukua silaha na vifaa vya kijeshi kwa kundi hilo la kigaidi. Na hadi hapo, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Popote ulipo, msikilizaji ni kushukuru kwa kutusikiliza. Vilevile ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi na nimeshirikiana na mwenzangu Sandi Shomari. Kwa pamoja timu nzima hapa tunakutakieni asubuhi na siku njema kutoka hapa Washington.