Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Harrison Kamau, ni kukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Novemba 2 mwaka wa 2022, ambapo tunasikika kupitia Redio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen nchini Kenya, vilevile mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, ulimwengu unaadhimisha siku ya kukomesha uhalifu dhidi ya waandishi wa habari, wakati visa vya wanahabari kuuawa na kudhulumiwa vinaongezeka. Swala ambalo ama changamoto ambayo tunaiona kwa sasa hivi kwenda mbele, ni changamoto ile ambayo tunaona wanasiasa wameongeza attacks kwa journalists. Katika habari nyingine, raia washambulia msafara wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Wa MONUSCO walikuwa na magernade, wanapiga masasi, kisha lisasi kakupiga gernade, gari inawaka. Hizo ni baadhi tu ya taarifa ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya hivi leo, lakini kabla ya yote kabisa, tunaanza na habari za dunia hapa zikisomwa na Harrison Kamau. Polisi nchini Zambia wamekamata kiongozi wa upinzani kwa tuhuma za kueneza taarifa za uongo pamoja na uchochezi baada ya kumkosoa rais wa taifa hilo Hakainde Hichilema. Msemaji wa polisi Raiha Monga amesema leo kwamba kiongozi wa chama cha upinzani cha National Democratic Saboi Imbolea anaendelea kushikiliwa na kwamba amefahamishwa kwamba matamshi yake huenda yakatumiwa dhidi yake katika mahakama. Hamonga ameendelea kusema kwamba Imbolea alikamatwa kutokana na kumkosoa mkurugenzi wa habari kwenye ofisi ya rais Clayson Hamasaka kupitia ukurasa wake wa Facebook. Mwaka wa elfu mbili ishirini na moja, sheria mpya ya kudhibiti mitandao ilipitishwa nchini Zambia chini ya chama tawala cha wakati huo cha Patriotic Front na hata hivyo, wakosoaji wanasema kwamba sheria hiyo inatumiwa kuminya uhuru wa kujieleza, uhuru wa habari, pamoja na haki ya faraga. Wapiga kura wa Israeli leo wanashiriki kwenye uchaguzi wa tano wa kitaifa chini ya miaka minne, wakati zoezi hilo likionekana kuwa mtihani wa kutathmini iwapo waziri mkuu wa zamani Benjamin Netanyahu ataweza kutawala taifa hilo kwa mara nyingine. Mpinzani wake mkuu ambaye pia ni kaimu waziri mkuu Yail Lapid pamoja na mke wake wamepiga kura mapema leo huko mjini Tel Aviv. Kumradhi. Idara ya, idara moja ya serikali ya Marekani leo imekosoa utawala wa Rais Joe Biden wa kutathmini kiasi cha dola bilioni moja nukta moja zikiwa msaada wa binadamu wa Afghanistan, Taliban Taliban walipochukua uongozi wa taifa hilo Agasti mwaka uliopita. Idara hiyo kwa jina Special Inspector General for Afghanistan Reconstruction SIGAR, kwenye ripoti yake ya robo mwaka imesema kwamba Washington ingali mfadhili mkubwa wa zaidi kwa Afghanistan. Shirika hilo limekuwa likifuatilia programu za Marekani nchini humo kwa zaidi ya mwongo mmoja, wakati likikosoa Marekani kwa matumizi mabaya ya fedha nchini humo. SIGAR kwa mara ya kwanza katika historia limeshindwa kutoa taarifa kamili kwa bunge pamoja na watu wa Marekani kuhusu matumizi ya fedha za Marekani nchini Afghanistan kutokana na ukosefu wa ushirikiano kutoka mashirika ya kiserikali. Rais wa Kenya William Ruto ametangaza kwamba wanajeshi wa Kenya watajiunga na kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki kinachopelekwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kupambana na makundi ya, ya waasi nchini humo. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Makundi ya waasi yameongeza mashambulizi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuongeza uhasama wa kidiplomasia kati ya DRC na Rwanda. Viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki walikubaliana mwezi Aprili kuunda kikosi cha jeshi la pamoja kusaidia DRC kurejesha usalama na amani mashariki mwa nchi. Akizungumza jijini Nairobi, Ruto amesema kwamba wanajeshi wa Kenya wanaenda kufanya kazi ya kulinda ubinadamu. Rais Ruto ameongeza kwamba hawataruhusu makundi yenye silaha, wahalifu na magaidi kuwazuia kutekeleza wajibu wao. Kenya itasimamia kikosi hicho cha jumuiya ya Afrika Mashariki ambacho pia kitashirikisha wanajeshi kutoka Burundi, Uganda na Sudan Kusini. Wanajeshi wa Rwanda watalinda usalama kwenye mpaka wa Rwanda na DRC baada ya Kinshasa kukataa kwamba wanajeshi wa Rwanda wasishiriki katika operesheni hiyo ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maafisa wa jeshi la Kenya hawajasema idadi ya wanajeshi wake wanaopelekwa DRC kwa sababu za kiusalama unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia rasia imeamuru maelfu ya raia wa ukraine wanaoishi karibu na ukingo wa mashariki wa mto dnipro kuondoka amri ambayo imetajwa na ukraine kuwa ya kulazimishwa maafisa wa rasia wanaoshikilia majimbo hayo wanasema wameshahamisha wamesha, takriban wakazi elfu sabini kutokana na wasiwasi wasi wa mashambulizi ya majibu kutoka wanajeshi wa ukraine Rusia imeendelea kushambulia makazi ya raia pamoja na miundombinu muhimu. Hapo Jumatatu ilifyatua makombora manne yaliyoharibu nusu ya jengo la makazi kwenye mji wa bandari wa Mykolaiv. makombora mengine yameripotiwa dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati vya Ukraine na kusababisha kupotea kwa huduma muhimu kama maji na umeme. Wakati akizungumza na wanahabari Jumanne, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price amethibitisha mashambulizi hayo akisema kwamba tangu mwanzoni mwa wiki Rasia imerusha takriban makombora mia moja. Ameongeza kusema kwamba lengo la Rasia ni kutatiza maisha ya watu wakati msimu wa baridi unapoingia. Korea ya Kaskazini mapema leo imefiatua makombora takriban ishirini na mizinga mia moja na kusababisha Korea Kusini kulaani kitendo hicho. Makombora matatu yalielekea Korea Kusini na kupelekea televisheni kote nchini humo kutoa tahadhari huku ving'ora vikilia kwenye kisiwa kimoja cha taifa hilo. Mkuu wa operesheni za kijeshi wa Korea Kusini Kang Sinchul amesema kwamba ni mara ya kwanza kwa makombora ya Korea Kaskazini kuanguka karibu na eneo la bahari, wakati akionya kwamba jeshi lake litajibu vilivyo kufyatuliwa kwa makombora hayo Kumetokea wakati kukiwa na wasiwasi kwamba huenda Korea Kaskazini ikafanya jaribio la silaha ya nyuklia, huku Pyongyang ikiendelea kutoa maneno ya kuonya Marekani pamoja na mshirika wake Korea Kusini dhidi ya mazoezi ya pamoja ya kijeshi yanayoendelea. Korea Kaskazini imerusha karibu silaha hamsini tangu mwanzoni mwa mwaka huu, lakini hakuna iliyolenga Korea Kusini kama ilivyofanyika kwenye jaribio la mapema leo. Waziri Mkuu wa Japan Fumio Kishida amesema kuwa Japan inalaani tukio lililotendwa na Korea Kaskazini. Wizara ya mambo ya ndani ya Marekani leo imesema kwamba itatoa kitita cha dola milioni tano kutokana na taarifa kuhusu mtu au watu wanaofadhili silaha kwa Korea Kaskazini, usafirishaji haramu wa fedha pamoja na operesheni za kimitandao kinyume cha sheria. Baadaye wiki hii wizara hiyo inapanga kutangaza mtu binafsi anayekwepa vikwazo vya Marekani pamoja na Umoja wa Mataifa kwa kupeleka mafuta kwa njia ya siri nchini humo. Hatua hizo za Marekani zimekuja wakati Pyongyang ikiendelea kufanya majaribio ya silaha pamoja na kutoa vitisho vya kutumia silaha za nyuklia. Maafisa wa Marekani pia wamesema kwamba wanayo taarifa kwamba Korea Kaskazini inapelekea ra, rasia silaha kwa njia ya asiri ili kuisaidia kwenye vita vyake dhidi ya Ukraine, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa kitaifa kwenye masuala ya usalama hapa Marekani, John Kirby. Na wapiga mbizi nchini India leo wameendelea kusaka miili ya watu ambayo haikupatikana baada ya mkasa wa mwishoni mwa wiki wa kuporomoka kwa daraja katika jimbo la Gujarat, wakati uchunguzi ukiendelea ili kubaini kilichopelekea tukio hilo lililoua watu 135 waliothibitishwa kufikia sasa, haijabainika ni watu wangapi walikuwa kwenye daraja hilo hilo lililojengwa miaka 143 iliyopita pale lilipoporomoka Jumapili jioni na kupelekea mamia ya watu kutumbukia kwenye mto Machu karibu na mji wa Morbi. Juhudi za uokozi zinaendelea ili kubaini kilichopelekea mkasa huo na iwapo kuna watu waliohusika. Kufikia Jumanne watu 196 walikuwa wameokolewa, wakati kumi waliokuwa na majeraha wakisemekana kupata nafuu. Polisi wamezuilia watu tisa, wakiwemo meneja wa kampuni inayosimamia daraja hilo ya Oreva Group. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika rip ripoti zetu. Ulimwengu unaadhimisha siku ya kukomesha uhalifu dhidi ya waandishi wa habari, wakati visa vya wanahabari kuuawa na kudhulumiwa vinaongezeka. Mojawapo ni masuala muhimu zaidi ya kuhakikisha uhuru wa kujieleza na upatikanaji wa habari kwa wananchi wote bado ni finyu. Kati ya 2006 na 2022, zaidi ya waandishi wa habari 1200 wameuawa kwa kuripoti habari na kuleta habari kwa umma. Huba Abdi anatuarifu zaidi kutoka Kenya. Mauaji ya kutisha ya mwandishi wa habari wa Pakistan Arshad Sharif yamewafanya wadau wa vyombo vya habari na wachunguzi wa habari kuwa na wasiwasi zaidi. Mauaji ya Sharif yanajiri siku chache wakati dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya kukomesha uhalifu dhidi ya wanahabari. Nchini Kenya, mwanahabari Kenneth Moreidhi anasema bado wanahabari nchini Kenya wananyanyaswa. Swala ambalo ama changamoto ambayo tunaiona kwa sasa hivi kwenda mbele ni changamoto ile ambayo tunaona wana siasa wameongeza attacks kwa journalist. Kwa hivyo ushirikiano baina ya miungano ambayo inawasimamia wanahabari na polisi ama na idara ya usalama imeweza kupanua e, ile space ili wale wanahabari ambao wanafanya kazi wanaweza kupata ulinzi wa kutosha. Ingawa mauaji ni aina ya dhuluma iliyokithiri zaidi kwa vyombo vya habari, waandishi wa habari pia wanakabiliwa na vitisho vingi, kuanzia utekaji nyara, mateso, mashambulizi mengine ya kimwili hadi unyanyasaji, hasa katika nyanja dijitali au mtandaoni. Vitisho vya unyanyasaji na mashambulizi dhidi ya waandishi wa habari vinajenga hali ya hofu kwa vyombo vya habari meweza kwa kuona kwamba zile dhuluma za kitambo yani, the traditional uh, threats, zimekuwa, zimeweza kuongezeka kwenye mitandao um, e, kwa mfano unaweza pata kwamba mwanahabari mara nyingi walikuwa wanapigwa. Mara nyingi tuliwashutumu maafisa wa polisi labda kwa kuwapiga wanahabari wakiwa kwenye kazi yao, lakini uh, vile uh, Trends zinaendelea ni kwamba uh, dhuluma hizi zimepelekwa pale mitandaoni uh, badala ya wanahabari kupigwa ama kunyang'anywa vyombo vyao vya habari, tumeona shutuma um, ama dhuluma nyingi zikiwa in the form of hashtags uh, uh, at, hata wanahabari wa kike huwa wanaumia sana kwa sababu mara nyingi Sexualized. UNESCO inasisitiza kwamba mzunguko huu wa dhuluma dhidi ya waandishi wa habari mara nyingi ni kiashirio cha kudhoofika kwa utawala wa sheria na mfumo wa mahakama. Kenya ina utaratibu wa kitaifa wa usalama na ulinzi wa wanahabari ulioanzishwa mwaka elfu mbili kumi na huwapo majukumu na majukumu mbalimbali ya wa wahusika katika kuhakikisha kwamba wanahabari wanalindwa. Abdi, VOA, Nairobi. Raia wameshambulia msafara wa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MONUSCO mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne usiku. Msafara huo wa wanajeshi ulishambuliwa kwa mawe na kuchoma moto magari mawili ya kijeshi karibu na kambi ya wakimbizi ya Kanyarutushinya, kilometa nane kutoka mji wa Goma. Raia mashariki mwa Kongo wameshutumu MONUSCO kwa kukosa kuwalinda dhidi ya mashambulizi ya waasi kama anavyoripoti Austere Malivika. Vyombo vya usalama vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimezima maandamano ya ukaazi wa Munigi iliyokuwa imepangwa na wakazi pamoja na wakimbizi wanaopatikana Kanyaruchinya kilomita kumi na mbili kaskazini mwa mji wa Goma ambako lori mbili za Umoja wa Mataifa yaani MONUSCO zilizokuwa zikitoka kaskazini mwa mji wa Goma zimechomwa moto na watu wasiojulikana hadi sasa. Magari haya imechomwa katika sehemu ambayo wakaazi kutoka wilayani Ruchuru wameweka kambi zao za muda kwa kuokoa maisha yao wakiogopa mapigano kati ya M23 na jeshi la serikali. Umoja wa Mataifa yaani Monisco hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesikitishwa kuona vifaa vyake kushambuliwa kwa saa za usiku na kuchomwa karibu na muji wagoma. Wa goma wamonisco walikuwa na magernade wanapiga masasi, kisha lisasi kepiga gernade, gari inawaka. Tulikuwa hapa Kanyaruchinya tukeona Monisco inatokelea huku yulu, tukiona inavala magodio kusema ni nini, inapiga masasi na tupiga ako masasi, tunakimbia ti mukartie kurudia, na sie tukekuta kigari chabo chiko mubarabara Aueke wakepiga masasi, wake masasi gernade. Wananchi katika maeneo haya wanashutumu Umoja wa Mataifa kushindwa kushindikiza jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupambana na waasi wa M23. Wananchi hapa Kivu Kaskazini kwa muda mrefu walikuwa wakiandamana kuomba Umoja wa Mataifa uweze kuondoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu kwa zaidi ya miaka ishirini wamekuwa lakini makundi ya waasi ikiendelea. Tunasirikia MONUSCO inatutesa sana. Kila siku tunakimbia ka vita, jua Monisco, kila kitu hatuwezi faya projet Monica turayana suspe, saa inafika hapa, ndio tunaona bombe inakuja tunakimbia, inaanguka kwa gari hapo. Ndio na sisi tunasema, turasema tukimbie tu, tita guvernema itusaidie, itusaidie sana tena sana sana sana hatupendi monike Kongo. Eneo la Kanyaruchinya la hifadhi wakimbizi, wengi wanaoomba serikali kufanya juhudi zote ili warudi katika makazi yao, kwani wamechoshwa na hali ya ukimbizi wakikosa chakula, maji na huduma muhimu. Kwenye Twitter yake Willy Ngoma, msemaji wa kundi la waasi wa M23, amesema kwamba wakimbizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokimbilia katika taifa jirani la Uganda wameanza kurudi Bunagana. Wakazi wakiomba suluhisho la kudumu kuhusu usalama wao lazima ipatikane. Oscar Malivika, Sauti ya Amerika, Kanyaruchinya. Bodi ya mikopo ya elimu ya juu ya Tanzania bado inaendelea kukabiliwa na ukosolewaji na changamoto mbalimbali mbali, wakati ambapo imetakiwa kufika katika kamati ya huduma ya maendeleo ya jamii ya bunge la Tanzania Ijumaa Novemba 4, 2022 ili kujieleza, kwa nini haisikilizi maelekezo ya serikali. Hayo yakiendelea inaelezwa pia kuna malalamiko kwamba walioomba mikopo wa elimu ya juu wengine hawajapata kwa sababu ya historia ya kusoma katika shule binafsi kwa kulipiwa na wazazi wao. Kutokana na hili, nimeongea na Dkt. Rugemeleza Nshala, rais wa zamani wa chama cha wanasheria wa Tanzania cha Tanganyika, na kwanza nikataka kujua mapokezi yake juu ya hili. Hiyo ni dhana ya hatari sana ambayo inakiuka ibara ya kumi na moja ya katiba ya nchi yetu, kwa sababu haki ya kujielimisha ni haki ya kikatiba imetajwa kwamba ni malengo makubwa ambayo kila idara ya serikali itahakikisha kwamba kila mtu ana, anaipata njia ya kuweza kupata elimu ni kwa mtu kuwa amepata elimu nzuri. Sasa kama unamzuia mkopo, kama mzazi wake alimlipia ada shule ya pengine ya mchekechea ya msingi ya sekondari, katika shule ya shule binafsi, alafu baadaye kwamba hicho akatumia kana kwamba huyo mtu hana sifa ya kupata mkopo huo, ni ubaguzi. Maanaake unakuwa umembagua, na ibara ya kumi na tatu ya katiba ya nchi yetu inakataza mtu kubaguliwa kutokana na hali yake ya maisha, au unavyozungumzia usawa mbele ya sheria, watu wote ni sawa. Sasa kama mtu ameomba mkopo alafu ukamnyima kusema kwamba Hapana, yeye ana uwezo. Hilo ni kosa. Kwa hali hii hmm, jinsi ina inavyokwenda wapi, ambapo unaona kuna mapungufu, mapungufu ni, ni hivyo vigezo, hivyo vigezo ambavyo wao wanakuwa wamejiwekea vya kuanza kubagua watu. Ni kwamba huo mfumo unaona kwamba mtu mwenye uwezo astahili atakiwi kupata haki e, yake ya ati kikatiba kwamba mzazi wake aendelee kubeba mzigo. Sasa kama alimsomesha shule nzuri huku huko chini, amefika pengine amejikusuru mpaka kuweza kumfikisha chuo kikuu au chuo chote cha juu, ukasema asipate mkopo, hilo ni kosa, kwa maanake unamfanyia tu mtu mtu ubaguzi. Kwa hiyo kuna vigezo vya bodi sio sio sahihi. Hata matamko ya kisiasa ambayo yanakuwa yanazungumziwa kana kwamba kuwaona wenye uwezo kama ni watu wenye wenye makosa ni sio sio sahihi. Watu wote mbele ya sheria, tajiri na maskini, wote lazima wachukuliwe kuwa sawa tu. Madhari mtu ameomba mkopo, apate mkopo. Kama mtu hataki mkopo, aseme sitaki mkopo. Bodi ya mikopo imekuwa ikikabiliwa na changamoto mbalimbali kwa kipindi kirefu sana. Hivi sasa nini ambacho unaona kwamba kinakosewa, Daktari, bodi ya mikopo? Swala ni kwamba wao wao, yaani ni kweli kwamba wana idadi kubwa ya watu, lakini wao wanavyokuwa wamepata Ma maombi mengi na wao wakaanza kuyachakata kwa namna ambayo ni ya kibaguzi, ndio hapo makosa makubwa mina ndio napoyaona, lakini vile vile kuna ukweli kwamba huenda kuna fedha sio nyingi ambazo serikali inazipeleka kule, na mwisho wa siku ndio maana kunakuwa na huo ubaguzi unaanzishwa kwamba fedha hazitoshi, kwa hiyo inabidi waanze wa kubaguliwa wengine kuona kwamba hawana sifa za kupata mkopo. Kwa hiyo hata, hata jinsi ambavyo serikali inatenga fedha kuelekea kwenye bodi na kwenyewe ni ni tatizo. Ili tatizo hili limalizike na lisiwe linarudia mara kwa mara, karibu kila mwaka, nini kifanyike? kwamba fedha fedha ya kutosha itengwe, elimu itambulike kwamba ni haki, sio hisani, lakini na mtu aliyeelimika vizuri katika nchi yetu ni mtu, mtu wa maana sana katika kutaka kusaidia nchi yetu iweze kusonga mbele, atuwezi. Umaskini ni gharama kubwa zaidi kushinda kushinda kugharimia elimu. Basi na kwa hiyo vigezo vio vizuri vya kumwezesha kila mtu aweze kupata mkopo, lakini yule ambaye anaona kwamba hana sababu ya hataki kupata mkopo, kwa sababu mwisho wa siku itabidi arejeshe hizo fedha, basi yeye ni ambaye aseme kwamba taki mkopo, lakini yule ambaye anaomba mkopo basi afikiri kama ana vigezo vya kuingia katika chuo cha ja, ja elimu ya juu hivyo astahili kupata mkopo. Chanjo dhidi ya korona ni moja kati ya mikakati mwafaka ya kukabiliana na homa ya covid-19 kote duniani. Licha ya chanjo hiyo kusaidia katika kupunguza maambukizi, idadi ya wanaochanjwa imepungua katika maeneo mengi, ikiwemo bara la Afrika ambapo idadi ya dozi zilizotumika zilipungua kwa asilimia 50 kati ya mwezi Julai hadi Septemba. Hii ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ambapo utafiti wao unaonyesha kuwa huenda Afrika ikashindwa kufikia lengo la ulimwengu la kuchanja asilimia 70 ya idadi ya watu kufikia mwishoni mwa mwaka 2022. Amina Chombo na ripoti kuhusu mikakati ya kuchanja wa Kenya zaidi kufuatia kushuka kwa wanaochanjwa nchini Kenya. Kampeni ya chanjo dhidi ya covid-19 ilizinduliwa mwezi Machi mwaka 2021. Kufikia mwezi Novemba mwaka 2021, serikali ilianzisha chanjo ya Pfizer kwa watoto na balehe kwa mujibu wa shirika la Afya Duniani, jumla ya dozi milioni ishirini na moja nukta tano za chanjo dhidi ya corona zimechanjwa wa Kenya kufikia tarehe ishirini na nne Septemba mwaka huu. Licha ya makali ya ugonjwa wa corona kuripotiwa, idadi kubwa ya wakenya wamesusia kuchanjwa. Daktari Mariam Mwajumla ahimiza Wakenya kujitokeza kupata chanjo kwani ni salama. Tunaona kwamba vaccines ndio ambayo imetusaidia mpaka leo, tumeweza kufika hapa kwa sababu because of the vaccines, tuliweza kusuppress ile disease kuendelea, kwa sababu bila vaccine ingekuwa maybe saa hizi ingekuwa tunaongea kuhusu stories zingine. So vaccines bado ni muhimu kuchukua na kuchukua in totality. Kama mtu amechukua dozi moja aende regele ile ya pili, na ikiwezekana pia apate ile booster dose, kwa sababu that is when unaweza kupata ile maximum immunity. Na wengine wetu ambao tulichukua zile chanjo mwanzo kabisa, you can see bado tuko madhara hayakuwepo kama vile ilikuwa inasemekana, so let us take vaccines. Kuosha mikono mara kwa mara, kusalimiana bila kupeana mikono, kuepuka misongamano na kuvaa barakoa ni kati ya masharti ya Wizara ya Afya ya kuzuia msambao wa Covid kumi na tisa. Hata hivyo, masharti hayo yalilegezwa mnamo mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Wataalamu wa afya wanakiri kuwa kulegezwa kwa masharti ni kati ya sababu ya Wakenya kususia chanjo. Watu waliokuwa nao ni kama hii mask vile imeondolewa basi covid imeisha. Lakini hata mpaka leo tukiangalia kwamba statistics zinaonyesha kwamba covid bado iko, na jambo lingine lilikuwa ni misinformation, uh, the information out there. Na mpaka sasa hivi bado kuna information flani ama ukweli flani kuhusiana na vaccines, ukweli flani kuhusiana na covid-19 bado hauko kule nje kama inavyotakikana. So so i think the information is so important communication na tufikie mpaka kule mwisho kabisa. Janga la corona liliathiri kila sekta, ikiwemo maeneo ya ibada. Viongozi wa kidini wakiwa miongoni mwa waliotumika kufanya kampeni ya kuzuia maambukizi. Shekh Alfani Ali Halfan ni katibu wa Baraza la Viongozi wa Kiislamu Kenya, SUPKEM. Tuhakikishe kwamba tume reach out the youth, kwamba hawa youth wamekuwa awareness vya kutosha ili waweze kutake this vaccine na hususa ni kwamba lazima tuende mashule katika secondary school, tuende ma college, tuende katika ma university kuhakikisha kwamba tunawafanyia awareness na kuwaonyesha umuhimu wa hii vaccine ili waweze kuchukua. Kwa hivyo tu ni kuwafahamisha watu kwamba japo tunaizoea, lakini bado iko na madhara, na hiyo ndo strategy ambayo tutaichukua, kwamba tuwajulishe watu kwamba tulikubali kwamba tunaishi nayo, lakini tukubali pia iko na nini na iko na madhara. Na dhara, kwa hivyo tuishi na. Kushuka kwa idadi ya watu wanaochanjwa ikichangia kuharibika kwa chanjo dhidi ya covid 19 kwa mujibu wa jopo linalosimamia usambazaji wa chanjo Kenya, kufikia mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, takriban dozi milioni mbili nukta saba sawia na asilimia kumi na tano ya dozi za chanjo ya covid 19 tisa ziliharibika. Ili kuepuka hasara na pia kurudisha taifa katika janga la mlipuko mwingine wa corona, shirika la Christian Aid Kenya kwa ushirikiano na washikadau wa afya wanaendeleza kampeni ya kuhamasisha wakenya kuchanjwa. Abdul Aguko ni mkurugenzi wa shirika la Christian Aid Kenya. Si vizuri kwetu sisi kama wananchi tunapoona kwamba zile chanjo zinaweza kutupwa kwa sababu hatuna zile labda storage facilities. Chanjo zipo, lakini wananchi hawajajitokeza. Ndo maana yake asasi kama sisi na wengineo tumeweza kujumuika leo hii kuwahamasisha wananchi, ili angalau wajitokeze waweze wakapata chanjo. Pindi nchi na watu ambao wana, wanaishi hapa hawatakuwa wamepata chanjo labda takriban kama asilimia hamsini, basi kuna uwezekano kwamba tunaweza tukaathirika kama nchi kazi watu hawataweza kwenda madaktari, wataugua, hawataweza kulipwa mishahara yao na basi um, uchumi wetu utaweza kudorora kwa njia ya juu sana. Takwimu za wizara afya Kenya zinaonyesha kuwa taifa hilo lilisajili jumla ya visa laki tatu elfu thelathini na tisa mia mbili hamsini na tatu vya maambukizi ya korona, huku watu elfu tano mia sita sabini na nane wakifariki kutokana na korona tangu kupatikana kwa kisa cha kwanza, cha kwanza ugonjwa huo mwaka 2020. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi na Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Harison Kamau tukisema shukran kwa kwa nasi kutoka Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Uhusiano wa Marekani na China unaendelea kusababisha wasiwasi mkubwa kwa Marekani. Wakati wa majadiliano ya hivi karibuni katika taasisi ya Huva katika chuo kikuu cha Stanford, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema kwamba China ambayo ni tofauti sana imeibuka katika miaka ya hivi karibuni chini ya uongozi wa rais Xi Jinping Jamhuri ya watu wa China au PRC, alisema, inakandamiza zaidi raia wake ndani ya nchi, inafujo zaidi nje ya nchi, na wakati mwingine hali hiyo inaleta changamoto kwa maslahi yetu na pia kwa maadili yetu. Hii inaonekana wazi hasa kuhusu Taiwan. Badala ya kushikamana na hali hiyo, Beijing imedokeza kwamba ingetumia njia za kulazimisha na labda njia za nguvu za kujumuisha Taiwan kuwa sehemu ya China. Hili ni suala la wasiwasi isiyo tu kwa Marekani, lakini linatia wasiwasi sana kwa nchi nyingi kote duniani, alisema Waziri Blinken. Kiasi kikubwa cha biashara kinachotokana na shehena zinazopitia kwenye mlango wa bahari wa Taiwan kila siku ni muhimu sana kwa uchumi kote ulimwenguni kwa mfano, sekta ya uzalishaji wa vifaa vya semiconducta itaathiriwa sana ikiwa uzalishaji wa Taiwan wa vifaa hivyo ungetatizwa kutokana na mgogoro. Kwa hivyo, kuna haja siyo tu kwa Marekani bali kwa nchi nyingi kote duniani katika kuhifadhi amani na utulivu linapokuja suala la Taiwan na mlango wa bahari na kuhakikisha kwamba tofauti zilizopo zinatatuliwa kwa amani, alisema waziri Blinken. Ninatumai kwamba Beijing itarejea mahali ambapo inaona umuhimu katika kuhakikisha kwamba tofauti zinatatuliwa kwa amani na kwamba haijaribu kulazimisha mambo, na hasa kwa kutumia nguvu, alionya waziri Blinken. Tumedhamiria kutimiza ahadi zetu kwa Taiwan chini ya sheria ya mahusiano ya Taiwan na kuunga mkono uwezo wao wa kujilinda ikiongozwa na sheria ya mahusiano ya Taiwan, kauli tatu zilizotolewa kwa pamoja na uhakikisho uliotolewa mara sita. Marekani inaendelea kujitolea kwa sera ya China moja, aliongeza waziri Blinken. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.