Mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Novemba 3, 2022, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo zima la Afrika ya Mashariki na Maziwa Makuu, pamoja na kwenye mtandao wa VOA Swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, tatizo la ukosefu wa uwekezaji kwenye vyanzo vya, vya maji na miundombinu bora nchini Tanzania naendelea kuwa kizingiti cha maendeleo kwa wakazi wengi. Je, baadhi ya wakazi hao wanasemaje? Una mapipa ya kuhifadhia maji kwenye nyumba ya kupanga? Una chumba kimoja na sindumu, utaweka maji kiasi gani mpaka yahimili siku nne nzima? Huna hata tone la maji na katika taarifa nyingine, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan nakutana na, na rais wa China Shi Jinping mjini Beijing na kusaini mikataba kadhaa ya kibiashara. Hivyo ni vidokezo tu vya tulionayo leo katika matangazo yetu, lakini kwanza Idi Ligongo ana kusomea habari za kimataifa. Raisi wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amekutana na rais wa China Xi Jinping mjini Beijing na kusaini mikataba mbalimbali mbali ya ushirikiano ambayo wanadiplomasia wanasema itanufaisha kila pande. Samia amekuwa rais wa kwanza kutoka Afrika kukutana na Xi Jinping tangu alipoidhinishwa kuongoza China kwa muhula mwingine. Kati ya mikataba hiyo ni ujenzi wa miundo mbinu ya usafiri hasa barabara, reli na bandari. Tanzania imekuwa ikiimarisha ujenzi wa barabara na reli ya kisasa na ina matarajio ya kuona uwekezaji katika sekta mbalimbali mbali ukiongezeka nchini humo hasa katika uzalishaji wa bidhaa, mifumo ya dijitali na ukuaji wa ujumla wa uchumi. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki vilevile ilisitisha ujenzi wa bandari ya Bagamoyo mkoa wa Pwani karibu na Dar es Salaam wakati wa utawala wa hayati Dr. John Pombe Magufuli aliyesema kwamba mkataba ulikuwa umesainiwa kati ya China na Tanzania pamoja na Oman ulikuwa ni mbaya. Haijulikani kama ujenzi wa bandari hiyo umejadiliwa katika mkutano wa rais Samia na rais Xi Jinping wa China. Polisi wa Afrika Kusini wanachunguza kugundulika kwa miili ya watu 21 wanaodhaniwa kuwa ni wachimbaji madini wasio na vibali ambao, ambayo ilikutwa karibu na mgodi unaofanya shughuli zake mpaka sasa katika mji wa Krugersdorp, magharibi mwa jiji la Johannesburg. Kwa mujibu wa polisi, miili 19 iligundulika Jumatano mchana na mingine miwili zaidi ilipatikana leo asubuhi. Polisi wanasema wanadhani maiti hao walipelekwa katika maeneo ambayo walikutwa katika mgodi binafsi. Ugunduzi wa watu hao waliokufa ni mpya kabisa katika mfululizo wa matukio yanayohusiana na uchimbaji madini usio halali katika eneo la Krugersdorp. Mwezi Julai, wanawake wanane wa kampuni ya utengenezaji filamu walibakwa na kuibiwa katika mgodi uliotelekezwa katika eneo hilo walipokuwa wanatengeneza video ya muziki. Rusia leo hii imesema imezuia shambulizi la Ukraine katika kituo cha nyuklia kilicho chini ya udhibiti wa Rusia cha Zaporizhzhia, kusini mwa Ukraine, kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa Rusia. Katibu wa baraza la usalama la Rusia, Nikolai Patrushev alilalamika kuhusu shambulizi katika kituo cha nyuklia kutoka kwa vikosi vya Ukrain. Amesema wanatumia silaha kutoka mataifa ya magharibi ambazo zinaweza kuleta maafa makubwa ya kidunia. Taarifa ya Patrushev imetolewa baada ya mkuu wa wafanyakazi wa Ukrain kusema mashambulizi ya Rusia yamelenga maeneo makubwa ya nchi, ambapo yameharibu miundombinu na usambazwaji wa nishati kwenda kituo cha nyuklia cha Zaporizhzhia ambacho ni kikubwa barani Ulaya. Mkuu wa jeshi la Korea kusini ametaja hatua ya Korea kaskazini kufyatua makombora kuwa hatua ya uchokozi inayotishia usalama na utulivu sio tu katika rasi ya Korea bali ulimwengu kwa ujumla. Kennesi Bwire anasoma ripoti kamili. Msemaji wa jeshi la Korea kusini Kim John Rak amesema hayo baada ya Pyongyang kufyatua makombora ya masafa marefu yaliyopaa juu ya bahari sehemu ya Korea kusini mapema hileo. Kombora la masafa marefu ambalo lilikuwa la majaribio lilifyatuliwa pamoja na makombora mengine mawili ya masafa mafupi yaliyoanguka baharini. Kim Jun Rak amelaani hatua ya Korea kaskazini kufyatua makombora na kutaka kuacha mara moja. Kombora la masafa marefu limeonekana kupaa juu sana kwa lengo la kuhakikisha kwamba haliingii katika anga za nchi jirani limepaa urefu wa kilomita 1920 kutoka ardhini na kwenda umbali wa kilomita 760. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz anafanya ziara yake ya kwanza China kama kiongozi wa Ujerumani wiki hii, wakati ambapo Ujerumani na Umoja wa Ulaya unapanga mikakati yake kutokana na kuongezeka kwa ushawishi wa mfumo wa kiimla wa Beijing. Ujumbe wa Scholz unaweza kukabiliwa na mjadala mkubwa kutokana na serikali yake ya takriban mwaka mmoja baada ya kuondoka mtangulizi wake ya Angela Merkel kuonekana kuwa ni biashara kwanza. Yeye anakwenda na ujumbe wa wafanyabiashara na safari yake inafanyika wakati ambapo ndani ya Ujerumani imegundulika kuwepo uwekezaji wa kampuni ya China ya mambo ya usafirishaji. Kiongozi huyo wa taifa lenye uchumi mkubwa barani Ulaya anakutana na Rais Xi Jinping na Waziri Mkuu Li Kekiang katika ziara ya siku moja hapo kesho. Umoja wa Mataifa leo hii umesema maafa ya mafuriko ya Pakistan yaliyoharibu ama kuteketeza kabisa takribani shule elfu ishirini na saba na kuzuia karibu watoto milioni mbili nchini humo kurejea madarasani kujipatia elimu UNICEF ambalo ni shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto leo hii limesema kwamba baada ya kipindi cha miezi zaidi ya miwili, baada ya kutokea mafuriko mabaya yaliyokumba maeneo mengi ya Pakistan, mabaki ya majengo makubwa ya shule bado yanaonekana katika wilaya ambazo zimekumbwa na kiwango kikubwa, na itachukua miezi kadhaa kabla ya maji yaliyosalia hayajaondoka kabisa. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Robert Jenkins anasema kwa tukio la usiku mmoja tu limefanya mamilioni ya watoto wa Pakistan kukosa elimu na sehemu za uhakika za kuishi. Kiongozi mpya wa kijeshi wa Burkina Faso alitembelea Mali katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu achukue madaraka na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Mali na kupongeza mahusiano yenye tija kuhusu amani na usalama. Kapteni Ibrahim Tayore ambaye alikamata madaraka nchini Burkina Faso katika mapinduzi ya Septemba 30 alikwenda Bamako, Mali, kwa kile ambacho wizara ya mambo ya nje ya Mali ilisema huenda ik ikawa ni ziara ya kikazi na kirafiki ya takriban saa tatu. Kanali Asimi Goita wa Mali ambaye aliingia madarakani Agosti 2020 alisema kwenye Twitter Jumatano jioni kwamba kutokana na kuboreka kwa usalama kwa jamii yetu, Tayaore na mimi tulikuwa na mazungumzo mazuri mchana kuhusu changamoto kubwa ambazo zinachangia katika amani na udhibiti wa mataifa yetu. Na mahakama moja ya Paris jana imemkuta na hatia mwasi wa zamani wa Liberia kwa mateso, vitendo vya kinyama na uhalifu dhidi ya ubinadamu wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe miaka thelathini iliyopita na kumhukumu kifungo cha maisha jela. Kunti Kamara mwenye umri wa miaka 47 alishutumiwa kwa kuwatesa watu na kuwafanyia vitendo vya kinyama katika kaunti ya Lofa nchini Liberia mwaka 1993 na 1994 wakati alipokuwa mmoja wa viongozi wa kundi lenye silaha la ilimo. Alikuwa, na, alikuwa chini ya umri wa miaka 20 wakati huo. Kamara alirejea kukutana na mashtaka dhidi yake wakati wa kesi iliyoendeshwa kwa takriban wiki nne. Waendesha mashtaka waliomba apewe kifungo cha maisha, wakati mawakili wake waliomba aachiliwe kutokana na kukosekana kwa ushahidi. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga amemshutumu rais william ruto kwa kumlenga aliyekuwa mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai george kinoti alipoamuru kuvunjwa kwa kikosi maalum cha polisi kinacholaumiwa kutekeleza mauaji ya kiholela pamoja na kutoweka kwa watu nchini humo Odinga amedai kuwa Ruto anaongoza serikali inayotaka kulipiza kisasi dhidi ya, ya maafisa kadhaa wa sasa na wa zamani wa serikali kwa kisingizio cha kufanya uchunguzi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Hatua ya Rais William Ruto Jumatatu wiki hii kuiagiza mamlaka huru ya kutathmini utendakazi wa polisi nchini Kenya, IPOA, kuipa serikali yake mwelekeo wa jinsi ya kushughulikia kwa uthabiti wa mauaji ya kiholela na kutoweka kwa watu mikononi mwa maafisa wa polisi kunafokewa na viongozi wa upinzani nchini Kenya. Raila Odinga, ambaye ndiyo kiongozi wa muungano wa vyama vya kisiasa chini ya Azimio la Umoja One Kenya akiandamana na Kalonzo Musyoka ambaye ni makamu wa rais wa zamani wa Kenya, amemkosoa bwana Ruto kwa kuwa na nia kimakusudi kulipiza kisasi kwa kumlenga aliyekuwa mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai George Kinoti na maafisa wengine wa polisi. Tumelaani vikali yale ya yale ambayo yanaendelea wakati huu ya kulenga mtu mmoja ambaye alikuwa ni DCI bwana Kinoti ambaye sasi lawama yote inalenga kwake. Hata DPP ambaye yeye mwenyewe ndi alikuwa kila mara anakataa kushtaki watu hati hakuna ushahidi wa kutosha, sasa kujitokeza na kusema yanalaumu watu DCI na DCI hajapewa na nafasi ya kujibu. Tunaona kama yale yote ambayo anafanyika wakati huu ni kama ile kangaruu Bwana Odinga na chama chake wanaeleza kuwa wanaamini katika utawala wa kisheria na utaratibu unaostahili kufuatwa katika uchunguzi na vilevile kulaani mauaji ya kiholela nchini Kenya, lakini anaeleza kuwa wanapinga vikali mwenendo wa sasa unaoelekezwa na serikali na Rais William Ruto kulipiza kisasi dhidi ya maafisa mahususu wa sasa na wa zamani kwa kile anachokidai ni kuwa kisingizio cha kuchunguza mauaji ya kiholela. Yale ambayo inafanyika wakati huu ni sarakasi. Hakuna ukweli yote ambayo itatokea na yale mambo ambayo yanafanyika wakati huu. Rais Ruto baada ya kuagiza kuvunjwa kwa kikosi maalum kilichokuwa chini ya idara kuchunguza ya kuchunguza makosa ya jinai maarufu kama SSU na kutaka uchunguzi ufanyike kuhusu matukio ambapo maafisa wa polisi wameshutumiwa kwa kutekeleza mauaji ya kiholela na kuwatoesha watu nchini Kenya, Ruto ameitaka IPOA kuonyesha mkakati thabiti wa kukomesha visa hivyo. Polisi wakabadilika wakawa ni watu wa kuwaua wa Kenya badala ya kuwalinda. Tumevunja, mimi nimeamurisha juzi ivunjwe, ile ilikuwa inaitwa special sijui nini ya polisi, ambayo ilikuwa inaua wa Kenya kiholela. Michael Lagwanda, la gwanda, mfuatiliaji wa maswala ya uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa kuingizwa siasa maswala ya usalama kuna athari zake kwa taifa wakati walikuwa wakifanya pamoja na rais uh, Uhuru Kenyatta, lakini sasa kama rais mpya ameingia, serikali mpya imeingia, inamaanisha kwamba vitu lazima zifanywe tofauti tofauti kidogo na wale ambao wamekuwa wakifanya hapo. Sioni uh, kama uh, kuna nia hasa ya kufikia yale mabaya ambayo yamekuwa wakifanyika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya, RFA kule Tanzania, Radio Sunrise Arusha Tanzania, Radio Racom Bundagana, Radio Jambo Isiro DRC, Radio Tumaini Kipese, Radio RTR kule Beni DRC, miongoni mwa redio zingine nyingi, na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa www. voa Marekani, Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa zinaungana na Umoja wa Afrika kupongeza makubaliano yaliyofikiwa Jumatatu kati ya serikali ya Ethiopia na kundi la wapiganaji wa jimbo la Tigray, TPLF. Marekani imesema ni hatua muhimu kuelekea amani, ingawa kuna kazi kubwa iliyobaki. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema anatumaini makubaliano hayo ya Pretoria yataleta hali ya afueni kwa wananchi baada ya miaka miwili ya vita na ukatili. Abdishakur Abud anatueleza juu ya matarajio na kazi kubwa iliyopo katika kutekeleza makubaliano hayo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, kupitia msemaji wake Stefan Dujerich, amesema ni hatua inayoungwa mkono ambayo wana matumaini itaanza kuleta kwa sehemu fulani faraja na utulivu kwa mamilioni ya Ethiopia ambao wametaabika sana mnamo miaka miwili iliyopita. Bila shaka tunatazama kwa makini makubaliano yaliyofikiwa, lakini hii ni hatua nzuri tunayokaribisha, ambayo tuna matumaini italeta mabadiliko kwa maisha ya mamilioni ya wananchi waliotaabika sana kutokana na vita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani, Ned Price, akizungumza na waandishi wa habari wakati wa mkutano wake wa kila wiki, amesema wanapongeza pande zote mbili kwa dhamira zao za kutafuta amani na kufikia makubaliano. Alisema wanapongeza pia jopo la wapatanishi la Umoja wa Afrika likiongozwa na marais wa zamani, Olusegun Obasanjo wa Nigeria, Uhuru Kenyatta, rais wa zamani wa Kenya, na makamu rais wa zamani wa Afrika Kusini, Pumzile Mlambo Nguchuka. Kile ambacho there... tunabidi kuona ni utekelezaji kamili After... Sisi wa Marekani tutakuwepo hapo, tutakuwepo hapo kumaliza kazi pamoja. Na umoja wa Afrika wataendelea kuongoza utaratibu, lakini tutaendelea kujihusisha mmoja kwa mmoja na Afrika kuwasiliana na wahusika katika kanda wanaosaidia katika majadiliano haya. Masuala mengi yanabaki kutanzuliwa, wanasema wachambuzi. Mmoja ni kwamba Eritrea iliyopigana pamoja na jirani yake Ethiopia haikushiriki kwenye mazungumzo ya amani, hivyo haijulikani kwa kiasi gani itaheshimu makubaliano. Hata hivyo, wajumbe waliotia saini makubaliano hayo kutoka pande mbili wamesitiza dhamira yao ya kuheshimu makubaliano yatakayositisha mapigano. Redwan Hussein amewakilisha serikali ya Ethiopia kwenye mazungumzo hayo ya Pretoria. ni jukumu letu sote kuheshimu makubaliano haya, ni lazima kutekeleza kwa dhati malengo ya makubaliano haya. Wananchi wa Ethiopia wanatarajia zaidi maandishi kwenye makubaliano haya. Wanataka amani na ustawi, wanataka maendeleo. Wameimba wakitaka mstakabali bora wa nchi hii. Getachew Reda aliyewakilisha wapiganaji wa kundi la ukombozi wa watu wa Tigre, TPLF, anasema wako tayari kutekeleza kila kitu kwenye mkataba. We have always been ready to do everything. Kwa hivyo nina matumaini juhudi za kunyamazisha bunduki zitafuatiliwa kwa dhati, na wananchi wetu wanastahiki amani yote itakayoweza kupatikana, na tunahitaji kukarabati miji yetu ambayo imeharibiwa kutokana na vita vya umwagikaji damu vilivyodumu kwa miaka miwili na vingali vinaendelea. Mjumbe huyo akigusia mashambulio makali yaliyokuwa yakiendelea wiki hii, wakati wa mazungumzo yalipokuwa yanafanyika, na wanajeshi wa Ethiopia wakisaidiwa na Eritrea Wapatanishi wa mazungumzo wanasema hivi sasa ni juu ya pande hizo mbili zilizofikia makubaliano kuhakikisha wanatekeleza ahadi zao za kurudisha amani nchini mwao. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC kukumbusha kwamba kesho ikiwa siku ya Ijumaa, saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, itakuwa ni wakati wa Live Talk na mjadala utakuwa ni kuhusiana na siku ya kimataifa ya kukomesha ukatili dhidi ya wanahabari, siku ambayo imeadhimishwa kote duniani hapo Jumatano. Pale patakuwa na fursa ya msikilizaji kufanya mchango wake kupitia mtandao wa Facebook na vilevile, kwa njia ya simu na ambapo pia tutakuwa na wageni wengi wao wakiwa wanahabari wakizungumzia kuhusu uhuru wa wanahabari na kukomesha ukatili dhidi ya wanahabari kote ulimwenguni. Ni wakati wa Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, tatizo la ukosefu wa uwekezaji katika vyanzo vya maji na miundo mbi, na viundo mbinu um, um, bora kabisa nchini uh, Tanzania imesababisha wananchi wengi kuendelea kupata adha ya mgao wa maji na umeme, hali inawafanya wananchi hao kushindwa kuendesha shughuli zao za kiuchumi na kuchelewa kwa maendeleo katika taifa hilo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan yuko na ripoti zaidi kwa miaka mingi zaidi ya ishirini sasa, Tanzania imekumbwa na changamoto ya upatikanaji wa umeme na maji, hali ambayo inaendelea kuwa sugu kwa huduma hizo kusuasua katika maeneo mengi, hasa yale ambayo wananchi walio wengi ni kipato cha chini. Licha ya mikakati mingi kuhakikisha huduma ya maji inasambaa nchini kote bila usumbufu wa aina yeyote, lakini ni kama vile mikakati hiyo imekosa ramani na dira, kama asemavyo Hasan Mahmud, mkazi wa Dar es Salaam. Lazima ijipange, isingizie tu kwamba athari za mabadiliko si tabia nchi. Si ukame, kwa sababu imipango, kazi kwa wajiandae, ghafla tabia ya kukosekana maji mara kwa mara kunasababisha shughuli nyingi za wananchi hawa wenye vipato vya kati kudorora. Hii ni kutokana na watu kutumia muda mwingi kusaka maji badala ya uzalishaji. Sofia Mshana, mkazi wa Kinyerezi, Dar es Salaam, akizungumza na Sauti ya Amerika amesema wanakosa cha kufanya, huku wakipaza sauti zao kwa mamlaka husika pamoja na serikali kukomesha hali hii. Una mapipa ya kuhifadhia maji kwenye nyumba ya kupanga, una chumba kimoja na stindumu utaweka maji kiasi gani mpaka yahimili siku nne nzima? Huna hata tone la maji. Umeme unakatika bila kujijua, bila kufanyaje. Saa ingine umehifadhi vitu vyako ndani ya friji au umefanya shughuli yako yote umesaa kwenye niweke kiakiba, hiki kinisaidie kesho, umeme unakata. Kwa upande wake, kaimu mkurugenzi huduma kwa wateja TANESCO Maritini Mwambene amesema hali ya kukatika kwa umeme mara kwa mara na uwepo wa mgao umesababishwa na hali ya mabwawa kupunguza uwezo wake wa uzalishaji kutokana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi na ukame mkubwa unaoikumba nchi, mabwawa yetu ya kuzalisha umeme ya Hale, Nyumba ya Mungu, Pangani na Kiansi yenye uwezo wa kuzalisha jumla ya megawati 266 yamepunguza uwezo wake wa uzalishaji na hivi sasa yanazalisha kiwasi cha megawati 34 tu. Hata hivyo, waziri wa maji Juma Aweso amekiri kuwepo kwa changamoto hiyo katika jiji la Dar es Salaam, huku akisisitiza mamlaka ya maji safi na usafi wa mazingira DAWASA kufuata ratiba ya mgao wa maji ili kuwapunguzia usumbufu wananchi katika kipindi hiki. Maelekezo ambayo unayasisitiza kwa DAWASA ni kuheshimu ratiba ambayo tumeitoa. Tukisema watu wa Magomeni Sinza wanapata maji Jumatatu, tusimamie watu wa Magomeni Sinza wanapata maji Jumatatu kwa ratiba ambayo tumeisema. Bado wananchi wamepoteza imani kwa serikali, kwa kuona wanashindwa kujipanga kukabiliana na hali hii ambayo haikuja ghafla, wala kwa bahati mbaya. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kufungwa kwa mipaka kati ya Kameruni na Gabon ili kuzuia kile kinachoelezewa ni kujiingiza kwa makundi yenye azma ya kusababisha ukosefu wa uthabiti katika kampeni za uchaguzi ambazo zinaanza wiki hii. Uamuzi huo unasababisha hali ngumu kwa wafanyabiashara wa Kameruni ambao wanaishi kwenye mpaka kati ya mataifa yote mawili na kuwalazimisha wengi wao kutumia njia zilizopigwa marufuku kupita msituni ili kufanya harakati zao za kawaida za kibiashara. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Makamu raisi Teodoro Nguema Obiang Mangue alisema kuwa hatua hiyo itazuia kuingia kwa makundi ambayo mengi yanajaribu kudumaza kampeni za uchaguzi ambazo zinaanza Alhamisi. Hakuweka tarehe maalum ya kufunguliwa tena kwa mipaka, wakati alipotangaza hivyo Jumanne, kwamba ni viwanja vya ndege tu ndio vitakuwa wazi. Afisa wa kieneo katika mji wa kaskazini wa mpakani wa Ebebiin Aliiambia AFP katika misingi ya kutotajwa kwamba mpaka huo ulikuwa umefungwa tangu Jumatatu asubuhi. Swaibu Musa ni dereva wa pikipiki ambayo ni teksi akifanya biashara kwenye eneo la mpakani baina ya nchi hizo mbili, anaelezea zaidi. Wakati mipaka inapofungwa namna hiyo tunaathirika sana. Si rahisi kupitisha bidhaa kuingiza Gini, tunapitia misituni. Hata kama haikubaliwi kupita huko, tunafanyaje? Maisha ni magumu, na lazima tuendelee kuishi ili tuweze kuzilisha familia zetu. Awali ilipangwa kwa april mwaka elfu mbili ishirini na tatu ndio ndiyo uchaguzi wa rais utafanyika, lakini ulirudishwa nyuma hadi Novemba ishirini ili ufanyike sambamba na uchaguzi wa bunge, seneti na serikali za mitaa, Kufuatia amri iliyotolewa na kiongozi wa muda mrefu Teodoro Obiang Nguema Mbasogo. Vita nchini Ukraine na janga la COVID-19 vimeelezewa kuwa ni sababu ya uamuzi wa kuitisha upigaji kura huu uende sambamba. Mariama Mafu ni mfanya biashara katika soko maarufu la Koc, ameiambia AFP kwamba hakuna tena harakati zozote katika eneo hilo. Kwa inatuathiri pakubwa, kwa sababu bila ya gine ya hapa kiosi, iko wapi? si chochote. Ni sisi tu hivi sasa wafanyabiashara, na hakuna wateja sokoni. Unakwenda na kuwekeza mamilioni, mamia ya maili, ili kujipatia tuseme faranga hamsini, faranga mia, kwa sababu kati yetu sisi. Haya ndiyo maelezo. Huu ni mfano huyu hapa ni mtu mwenye bidhaa freshi na tangu awasili hapa, anajaribu kuwapata wateja ambao hawajawasili na bidhaa zinaharibika, ni hasara. ndip aken Francois mfanya biashara mwingine wa soko hilo anasema amepoteza kila kitu wakati mpaka ulipofungwa. wakati mpaka ulipofunguliwa, niliondoka na bidhaa zangu na kuelekea msituni. Jeshi lilikuwepo huko, raia wa Guini walitusimamisha walichoma bidhaa zetu, na tulikuwa na madeni kila mahali. Taifa la Afrika ya ka kati limeimarisha usalama kwenye mpaka tangu mamlaka ilipoelezea kuhusu jaribio la mapinduzi lililofeli mwishoni mwa mwaka 2017 ambalo lililenga kumuua Rais Obiang. Mapinduzi yanashutumiwa yalipangwa na baadhi ya watu nchini Equitorio Guini na mamluki wa nje ambao walivuka mpaka kutokea Cameron. Equitorio Gini mara kwa mara hufunga mipaka yake kwa sababu za kiusalama, licha ya makubaliano ya kikanda kuhusu uhuru wa watu kutembea na bidhaa kati ya Cameron, Gabon, Congo Brazzaville, jamhuri ya afrika ya kati na Chad kufanya biashara. Nchi ina akiba kubwa ya mafuta na gesi, lakini watu wake wengi katika taifa lenye hadi watu milioni 1.3 wanaishi chini ya mstari wa umaskini kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Ungana nami Kennes Bure Jumamosi saa 1 jioni Afrika Mashariki kwa kipindi maalum jarida habari kuu za wiki zenye uchambuzi na udadisi, ili uelewe kwa urahisi zaidi matukio makuu duniani. Jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOA kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Idi, unapojiandaa kutuletea muktasari wa habari, kuna taarifa nzuri kabisa ambayo mwelekezi wangu amenieleza wa ah, kuhusu msanii maarufu kabisa ambaye atakuwa kwenye studio zetu kesho Ijumaa wakati wa express saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Naam, tutakuwa na tutakuwa Ali Kiba hapa eh, hiyo kesho, tutamsubiri kwa hamu kabisa ili kuzungumzia masuala ya muziki yanavyokwenda kule nchini Tanzania, lakini Afrika ya mashariki kiujumla ujumla na, naam. Na moja kwa moja basi tuende kwenye habari za dunia tukiangalia muhtasari wake. Raisi wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amekutana na rais wa China Xi Jinping mjini Beijing na kusaini mikataba mbalimbali ya ushirikiano ambayo wanadiplomasia wanasema itanufaisha kila upande. Rais Rusia leo hii inasema imezuia shambulizi la Ukraine katika kituo cha nyuklia kilicho chini ya udhibiti wa Rusia cha Zaporizhzhia kusini mwa Ukraine, kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa Russia. Polisi wa Afrika Kusini wanachunguza kugundulika kwa miili ya watu 21 wanaodhaniwa kuwa ni wachimbaji madini wasio na vitu, wasio na vibali ambao walikutwa karibu na mgodi unaofanya shughuli zake mpaka sasa katika mji wa Krugersdorp magharibi mwa jiji la Johannesburg. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz anafanya ziara yake ya kwanza China kama kiongozi wa Ujerumani wiki hii, wakati ambapo Ujerumani na Umoja wa Ulaya unapanga mikakati yake kutokana na kuongezeka kwa ushawishi wa mfumo wa kiimla wa Beijing umoja wa mataifa leo umesema maafa ya mafuriko ya pakistan yaliyoharibu ama kutelekeza kabisa takriban shule 27,000 na kuzuia karibu watoto milioni 2 kufika shuleni basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika, washington dc kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya msimamizi yadija riami mwelekezi au produsa wetu saida hamdun kutoka washington jina langu Harrison kamau na hewani tumekuwa naye id ligongo kwa pamoja tukisema kwa heri na kukutakia wakati mwema popote ulipo.