Kucha Afrika hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza. Mimi naitwa BMJ Muridi na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumaa tarehe nne mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Matangazo yetu ya alfajiri rasia pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Solei na RTGL za Butembo, Redio Progress na Redio Sango Malamu za Bunia, DRC, bila kusahau Chuchu FM visiwani Zanzibar na Mwananchi Redio Nakuru, Kenya. Vilevile usisahau mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika habari zetu hii leo, Kenya na Tanzania zazindua mfumo wa kufanya biashara kwa njia ya kidijitali ambao unalenga kuondoa usumbufu, urasimu na gharama zisizo za lazima. Baada ya mazungumzo yetu na posta ya Kenya kwamba hakuna sababu ya mizigo iende kwanza Nairobi halafu ndo ije hapa jirani, lakini tukaamua kwamba tufungue office of ili sasa mizigo ye... ipite moja kwa moja kupitia boda hii ya Namanga na safari iendelee na katika habari nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amshukuru rais wa Kenya William Ruto. Ni vidokezo tu vya baadhi ya habari ambazo tuko nazo katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Lakini kwanza tusikilize habari za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amezungumza Alhamisi na rais wa Kenya William Ruto. Katika mazungumzo hayo, kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, alielezea shukrani zake za dhati kwa kiasi kikubwa kwa mchango wa Kenya katika mkataba uliotiwa wa saini na serikali ya Ethiopia na chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, ambacho kilisababisha kusitishwa kwa uwasama. Waziri huyo pia alipongeza uongozi wa Rais Ruto kuendeleza mazungumzo yanayoongozwa na Jumuiya ya Afrika ya Mashariki ili kupunguza hali ya wasiwasi mashariki mwa DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken pia amezungumza na waziri wa nje wa Misri Same Shukri kabla ya mkutano wa Umoja Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa COP 27 wa mwaka huu huko Sharm el Sheikh. Waziri huyo alielezea shukrani zake za dhati kwa uongozi wa masuala ya hali ya hewa wa Misri na kujitolea kwa kuimarisha zaidi ushirikiano wa kimkakati wa Marekani na Misri ambao unaimarishwa na maendeleo yanayoonekana juu ya, ya haki za binadamu nchini Misri. Kuhusiana na hili, alipongeza taarifa ya kuachiliwa katika miezi iliyotangulia kwa idadi kubwa ya wafungwa wa kisiasa naitoa sauti ya kuunga mkono msamaha huo na kuachiliwa, pamoja na hatua za kuimarisha mchakato unaofaa wa sheria na ulinzi kwa uhuru wa kimsingi kwa wote. Waziri huyo alisistiza tena michango muhimu ya mashirika ekrahiya, ya kiraia ikiwa ni pamoja na kwa mafanikio ya COP 27. Waziri Blinken na waziri wa mambo ya nje ya Shukri pia walijadili juhudi za pamoja za kuendeleza amani ya kikanda, ikiwa ni pamoja na kuunga mkono uchaguzi nchini Libya na juhudi zinazoendelea za kuakisha hatua sawa za ustawi, usalama na heshima kwa Waisrael na Wapalestina na mashirika kutetea haki za binadamu yamepongeza hatua ya kuto na hatia mjini Paris, Ufaransa, kwa kamanda wa zamani wa waasi wa Liberia, Kunti Kamara, ambaye alihukumiwa kifungo cha maisha jela kwa ukatili uliofanywa wakati wa vita vya kwanza vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi hiyo ya Afrika ya Magharibi. BMJ Muridhi zaidi. Kamara alipatikana na hatia Jumatano wiki hii ya kile mahakama ilikiita kutekeleza mateso na vitendo vya kinyama mnamo mwaka 1993 alipokuwa sehemu ya kundi la waasi linalojulikana kama United Liberation Movement of Liberia for Democracy, ULIMO waliokuwa wakishirikiana wakati wa vita hivyo. Mmoja wa mawakili wake Marilyn Sesi aliambia Reuters kupitia barua pepe siku ya Alhamisi kwamba angekata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Kamara ameendelea kukanusha mashtaka hayo yanayomkabili na kusema kwamba hana hatia. Mahakama ya jinai ya Paris ambayo ilitoa hukumu hiyo pia ilimshutumu kwa kuhusika katika uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanywa mwaka wa 1994. Afisi ya mashtaka ya kupambana na ugaidi ya Paris ilisema Liberia ilikumbwa na migogoro ambayo iliua takriban watu laki mbili na nusu kati ya mwaka wa 1989 na 2003, wakati rais wa zamani Charles Taylor ambaye alichukua mamlaka katika mapinduzi yaliyosababisha uasi alipojiuzulu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hadi kufikia watu milioni 7.8 nchini Sudani Kusini, theluthi mbili ya watu wote, wanaweza kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula katika msimu wa mwaka ujao wa Aprili hadi Julai kutokana na mafuriko, ukame na migogoro. Mashirika ya Umoja Mataifa yalisema Alamisi, uhaba huo ni mbaya zaidi kuliko kilele cha vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka elfu mbili na kumi na tatu na elfu mbili na kumi na sita. Shirika la chakula na kilimo, shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na mpango wa chakula wa Umoja Mataifa WFP walisema kupungua kwa usalama wa chakula na kuenea kwa utapia mlo kunahusishwa na mchanganyiko wa migogoro, hali mbaya ya uchumi, hali mbaya ya hewa na kuongezeka sana gharama za chakula na mafuta, walieleza katika taarifa yao. Wakati huo huo, kumekuwa na kupungua kwa ufadhili wa programu za kibinadamu licha ya kuongezeka kwa mahitaji hayo ya kibinadamu, waliongeza. Ongezeko la bei za vyakula duniani lilichochewa na uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Mauzaji mkubwa na inje wa nafaka nje kuliacha mashirika ya kibinadamu na upungufu wa fedha za wahisani. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Senegal alifikishwa katika mahakama moja ya Dakar kutokana na tuhuma za ubakaji kwa mara ya kwanza siku Alhamisi, huku wakili wake akihitaja kesi hiyo kuwa ni njama ya taifa ambayo inapaswa kutupiliwa mbali. Usman Sonko mwenye umri wa miaka 48 alishtakiwa mwaka jana kwa kumbaka mfanyakazi wa saluni ambapo alikuwa akifanyiwa masaji kwa matoko ake na kufunguliwa mashtaka mnao mwezi Machi mwaka 2021 kulisababisha ghasia mbaya za siku kadhaa nchini Senegal, taifa ambalo kwa kawaida linatazamwa kama mwanga wa utulivu katika eneo la Afrika ya magharibi lenye hali tete ya kisiasa. Sonko anadai rais wa Senegal Macky Sall alijaribu kutega mtego kwa ajili yake na wafuasi wake. Na siku ya Jumatano aliomba utulivu, akiwataka wafuasi kuto kukusanyika nje ya mahakama. Kesi ya Alhamisi katika mji mkuu wa Senegal ilidumu kwa saa tatu Usalama mkubwa uliowekwa katika jiji lote haswa, karibu na nyumba ya Sonko na jengo la mahakama. Mamlaka yamekanusha matumizi yoyote mabaya ya taasisi za serikali katika kesi dhidi ya Sonko, ambaye alibuka katika nafasi ya tatu katika uchaguzi uliopita wa, wa urais mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na anapanga kugombea tena mwaka elfu mbili na ishirini na nne. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni Kumekucha Afrika, ukiwa name BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Habari tuliyoipa uzito wa juu hii leo ni kutoka nchini Tanzania ambako watendaji wa sekta ya mawasiliano wa nchi za Tanzania na Kenya wamezindua mfumo wa kufanya biashara kwa njia ya kidijitali ambao unalenga kuondoa usumbufu, urasimu na gharama zisizo za lazima kama anavyosimulia mwandishi wetu Asiraji Mvungi akiwa Arusha. Uzinduzi wa mfumo huo unaosimamiwa na mashirika ya posta ya nchi za Tanzania na Kenya umefanyika katika eneo la Namanga mpakani mwa nchi hizo, ukishirikisha wataalamu na viongozi wa kitaifa na kimataifa na baadhi ya wafanyabiashara. Akizungumzia wa mfumo huo, naibu waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia wa Tanzania Matthew Kondo. Akizindua mfumo huo naibu waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia wa Tanzania Matthew Kondo amesema matumizi ya mfumo huo ni mwanzo mzuri na utekelezaji wa maelekezo ya wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kuondoa vikwazo vya kibiashara na ameyataka mashirika ya posta ya Tanzania na Kenya kupanua mtandao huo. Hili ni jambo zuri kuona mashirikiano yanaanza kwenye serikali zetu yanashuka hadi kwenye taasisi kama hivi na baadaye yanawafikia wananchi ambao ndio walengwa wa haya yote yanayofanyika. Katibu mtendaji wa taasisi ya mawasiliano ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr Ali Samba amesema hatua hiyo inatarajiwa kuongeza mwamko wa matumizi ya kidijitali katika biashara na kwamba wanatarajia kuwasilisha mapendekezo yatakayolenga kuimarisha mifumo hiyo katika nchi zote wanachama. Kwa hiyo kuna mchakato unaoendelea wa kuifanya taasisi taasisi ya, ya tehama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, ili kuhakikisha sasa yale matunda ya sekta ambayo kazi kubwa inafanywa na taasisi ii aweze kuwaendea wananchi wa Afrika Mashariki na solutions za matatizo yetu yanayoleta yatakuwa yanaweza akachukua moja kwa moja na serikali zetu za nchi za Afrika Mashariki. Uzinduzi wa mfumo huo pia umeshirikisha tendaji wa mashirika ya posta ya Tanzania na Kenya, ambao wamesema uwepo wa mashirikiano hayo ya, ya nchi zote mbili utasaidia kuondoa urasimu na kuokoa muda na gharama zilizokuwa zinatumika kwa wananchi kufanya biashara, na kwamba kazi kubwa kwa sasa ni kuhakikisha mifumo hiyo inawafikia wananchi. Hapa na manga tulipo ni moja ya mfano, baada ya mazungumzo yetu na posta ya Kenya, kwamba hakuna sababu ya mizigo iende kwanza Nairobi, halafu ndo ije hapa jirani. Lakini tukaamua kwamba tufungue office of exchange ili sasa mizigo ipite moja kwa moja kupitia boda hii ya Namanga na safari iendelee. Tutafungua hivi karibuni stesheni kama hii kule Isibania, tuteremke hapa chini tufungue Oloitoktok, tutembee chini tufungue Taita Taveta, mwisho tuteremke mpaka Lunga Lunga. Suala la kuondolewa kwa vikwazo vya kibiashara miongoni mwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki limekuwa likizungumziwa na kila mara na viongozi wa nchi hizo japo baadhi ya wafanyabiashara wanasema utekelezaji wake bado una changamoto nyingi. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. ni matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc sande shomari anaendelea na habari za dunia maseneta wawili wa marekani wamekutana na familia katika mji mkuu wa ukraine na kuahidi kuendelea kutoa misaada ya kibinadamu kwa nchi hiyo iliyokumbwa na vita huku majira ya baridi kali yakikaribia Senator Democrat Chris Coons na Republican Rob Portman walisisitiza kujitolea kwao kwa watu wa Ukraine walipokuwa wakizungumza na familia zinazojiandaa kwa msimu wa giza baridi na ukosefu wa joto na umeme. Maafisa wa Ukraine wanasema mashambulizi ya Russia katika miundo mbinu ya nishati yameharibu asilimia 40 ya mfumo wa mishati nchini humo na kukata nishati ya umeme kwa maelfu ya watu. Safari ya Kunz na Portman na siku ya Alhamisi ilikuja chini ya wiki moja kabla ya uchaguzi muhimu wa katikati ya muhula wa Marekani. Kunz alisema uchaguzi huo hautaathiri uungwaji mkono wa siku zijazo kwa Ukraine bila kujali matokeo yake. Uongozi wa kidini nchini Iran umejibu kutokana na maandamano ya wiki kadhaa na ukandamizaji ambao zaidi ya kuwa darazeni pia umepelekea watu elfu moja kushtakiwa hadi sasa katika mfumo wa mahakama usio wa wazi. Ripoti kutoka Iran zinasema waandamanaji hao, kwa maana nyingine tena, walipambana na vikosi vya usalama siku ya Alhamisi katika eneo lililo karibu na mji mkuu, wakiripotiwa kuwaua au kuwajeruhi wanachama vikosi vya usalama. Maandamano nchini Iran yamezuka karibu kila siku tangu Septemba baada ya kifo cha Mahsa Amini mwenye umri wa miaka ishirini na mbili akiwa chini ya ulinzi wa polisi wa maadili wa nchi hiyo. Wachambuzi wanasema maandamano ya kila siku yamekuwa baadhi ya changamoto kubwa kwa jamhuri hiyo ya Kiislamu katika historia yake. Mapigano ya Alhamisi yalikuja baada ya maelfu ya watu kukusanyika katika mji wa Karaj, nje kidogo ya Teheran, kuadhimisha siku ya arobaini tangu kuuawa kwa kupigwa risasi kwa Hadis Najavi mwenye umri wa miaka ishirini na mbili, mmoja wa wanawake vijana kadhaa waliowawa wakati wa maandamano hayo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wakati wawakilishi wa mataifa mengi wanapojiandaa kuhudhuria mkutano mkuu wa mabadiliko ya hali ya hewa nchini Misri wiki ijayo, shirika la afya ulimwenguni linaonya kuhusu dharura za afya zinazohusiana na hali ya hewa zinaongezeka na kutishia maisha mamilioni ya watu katika pembe ya Afrika. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva na BMJ Mridhi anaisoma taarifa kamili. Umoja wa Mataifa unaripoti kwamba watu hadi milioni 222 duniani kote wanakabiliwa na hali mbaya ya njaa, milioni 47 kati yao wakiwa ni katika pembe ya Afrika. Sehemu nyingi za eneo hilo zinapambana na ukame mbaya zaidi katika miaka 40 baada ya miaka minne mfululizo ya ukame na msimu wa tano bila mvua wataalamu wa afya wanahofia kwamba kutakuwa na uwezekano wa watu zaidi kupoteza maisha. Uchambuzi mpya wa WHO wa nchi saba katika eneo hilo umegundua kwamba mlipuko wa magonjwa ya dharura yanayohusiana na hali ya hewa umefikia kiwango cha juu zaidi katika karne hii. Wachambuzi wamerekodi jumla ya dharura 39 za afya mwaka huu katika nchi za Jibuti, Ethiopia, Kenya, Somalia, Sudani Kusini, Sudani na Uganda. Edmund Evers ni meneja wa matukio wa WHO anayeratibu masuala ya kukabiliana na ukosefu wa chakula na afya bora katika eneo la Pembe ya Afrika. Anasema mzozo wa uhaba wa chakula katika eneo hilo pia ni tatizo la kiafya na anasema majanga haya pacha yana uhusiano. Watu wenye utapia mlo wanakuwa wagonjwa kwa urahisi, na wagonjwa wanakuwa na utapia mlo kwa urahisi zaidi. Wakati ugonjwa na utapia mlo no vimeunganishwa, hali inakuwa mbaya zaidi. Tunajua hili kwa sababu mchanganyiko wa kipindupindu na utapia mlo, surua na utapia mlo, magonjwa ya kawaida ya utotoni, unamaanisha ugonjwa mbaya zaidi na vifo vingi zaidi. Tunajua duniani kote kwamba asilimia 45 ya vifo vya watoto vinatokana na utapiamlo. Evers anasema ukosefu wa chakula pia husababisha kuongezeka kwa idadi ya watu wanaohama makwao. Watu wanaokabiliwa na uhaba wa chakula anasema huondoka majumbani mwao kutafuta chakula, na anaeleza kwamba hii inawafanya zaidi ya wakimbizi milioni kumi na nane wa eneo hilo na wakimbizi wa ndani kuwa hatarini kwa magonjwa na vifo. Displacement means interruption of life-saving healthcare, such as immunization, maternal and child care. Kuhama kuna maanisha ukatizo kwa huduma za afya zinazookoa maisha kama vile chanjo na kutunza watoto, lakini pia hatari zinazoongezeka kwa vile maji machafu na ukosefu wa usafi wa mazingira, msongamano wa watu, utapia mlo, tabia hatarishi za kukabiliana na hali hiyo na kupoteza maisha. Tunaona kwamba matukio haya yanayoathiri afya ya umma yanazidi kuwa ya kawaida na mchanganyiko wa uhaba wa chakula na utapia mlo unamaanisha kuwa hali itakuwa hatari zaidi. Ukame siyo tu changamoto pekee katika eneo hili. Sudani na Sudani Kusini zimekumbwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha na iliyoenea katika wiki za hivi karibuni. Shirika la Afya Duniani linasema kwamba Sudani Kusini inakabiliwa na mwaka wake wa nne mfululizo wa mafuriko na inakadiriwa kwamba asilimia 40 ya nchi hiyo imefunikwa na maji. Baadhi Marikani ya wanafunzi wa vyuo vikuu hapa Marekani wamekuwa wakilalamika kuhusu gharama ya elimu ya juu, huku ufadhili unaotolewa na serikali kuu na zile za majimbo ukiendelea kupungua kutokana na changamoto za kiuchumi zinazoshuhudiwa katika majimbo kadhaa. Hata hivyo, kama wanavyoripoti mwandishi mwenzangu BMJ Murithi, wachambuzi wanasema kwamba hali hiyo haijaathiri kiwango cha elimu kinachotolewa kwenye vyuo hivyo. Marekani ambayo ina majimbo hamsini ina aina mbalimbali ya taasisi za elimu ya juu na ni nyumbani kwa takriban vyuo vikuu elfu tano na mia tatu vikiwa ni pamoja na vile vya umma na vya kibinafsi na vikijumuisha vyuo vikuu vya utafiti maarufu Ivy League kama vile kile cha Harvard katika jimbo la Massachusetts. Kwa jumla serikali kuu pamoja na zile za majimbo hutoa zaidi ya asilimia 40 ya asilimia 40 ya ufadhili wa elimu ya juu kila mwaka mchango wa serikali kuu hujumuisha ruzuku zinazotolewa kwa vyuo hivyo ili kutumika kwa utafiti maalum sehemu iliyobaki karibu asilimia kumi na tatu inatoka kwa serikali za mitaa na zile za majimbo sekta ya elimu hupewa kipaumbele kikubwa katika mipango ya serikali iwe imeundwa na mrengo wa Republican au Democratic na ufadhili wake huzua mijadala mikubwa, hasa wakati wa kampeni kama zile zinazoendelea hivi sasa kuelekea kwa uchaguzi wa nusu muhula utakaofanyika Jumanne wiki ijayo. Profesa David Monda ni mhadhiri wa chuo kikuu cha New York. vyuo vikuu vingi vinafanya utafiti, vinaingiza rasilimali, vinaingiza pesa nyingi kwa vyuo uh, hivyo vya umma lakini licha ya hayo bado kuna changamoto ambazo mara kwa mara hata hupelekea baadhi ya vyuo kufungwa. Katika miaka ya nyuma, ufadhili kutoka kwa serikali za majimbo na kaunti ulikuwa kwa kasi kubwa kabla ya kushuka kwa uchumi, huku ufadhili wa serikali kuu ukikuwa kwa kasi ndogo. Ongezeko kubwa la wanafunzi waliojiandikisha katika vyuo mbalimbali lililazimisha serikali kuongeza mgao wa bajeti kwa vyuo vyote kudorora kwa uchumi hasa katika kipindi cha janga la korona kulisababisha watu wengi kote nchini kupoteza kazi, jambo ambalo liliathiri sana mapato kwa ngazi zote za serikali. Matokeo yake, majimbo mengi yalipata migogoro ya bajeti na kulazimika kutathmini upya sera za ufadhili wa vyuo vikuu. Nyingi za hatua zinazopigwa na serikali katika kuhakikisha kwamba sekta ya elimu inaendelea kukua licha ya changamoto zinazojitokeza mara kwa mara ni tofauti na ilivyo katika nchi zinazoendelea kama vile barani Afrika. Dr Timothy Sadera ni mchambuzi wa maswala ya elimu hapa Marekani. Tofauti nyingine ni kwamba hapa katika nchi hizi uh, uh, ambazo uh, zimeendelea uh, ni kwamba kuna wadhamini wakuu ambao wanawadhamini wanafunzi wengi na pia wanataia, tunaita scholarship ama udhamini. Kwa hivyo mwanafunzi anapofanya vizuri anapata udhamini ule. Pesa nyingine ambazo huja ni kwa kupitia kwa michezo. Uh, katika nchi zetu za Kiafrika timu za vyuo havina ule ushindani. Pengine tuseme kuna wadhamini ambao wanaingia kulipia pengine gharama waweze kupata wanafunzi bora ambao wanaweza kushiriki katika michezo ama kucheza michezo mingi, alafu ndipo wanatoka kuwa ile ambayo tunaita professional. Ile professionalism imekosekana mara nyingi katika nchi za Kiafrika, lakini hapa wanadhamini sana. Licha ya janga la Covid-19 kusababisha kushuka kwa uchumi kwa muda mfupi hapa Marekani, ufadhili wa serikali kwa vyuo vikuu umeendelea kupanuka, haswa ukilenga kusaidia vyuo ambavyo viliathiriwa zaidi na janga hilo. VOA mitani. Leo katika VOA Mitaani mwandishi wetu wa Bukavu Mitima De La Chanse anakuuliza, je, hasira za mzazi zinafaa kwa binti ambaye amebebeshwa mimba? Haya basi, tusikilize jinsi ambavyo wanaeleza kwenye VOA Mitaani. Kutoka jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, kuna watu wengi wanafukuza mbinti wakati amebeba mimba, na kuna mwingine roho inaweza kumuluma anaziu mtoto lakini hata mfukuza kuna wale wenye wiko na visirani tofauti. Hizo ndoa sio ndoa za mzuri, hapana. Kuolewa haraka haraka si vizuri, kwangu si vizuri, haimsaidii akili ngali kidogo. Ya pili anaweza enda ingia fasi kwenye maisha, kwenda kesho maisha tamshinda. Kuzala kuzala haiyakuwa ndo shida, anaweza zala na kesho anaendelesha masomo naye pale pale masomo. Hmm, kwa mwenye naye mtoto anaweza kufanya kosa, na labda naye alifanya kosa, si kwamba ali, alitaka lakini alikutanana na kijana njiani, njiani kamudaganya, kama nitakuoa, nitafanya hivi, nitafanya hivi, alafu imani ya mtoto mwanamke naye akakamata kama amepata bwana nani ile jaribu inamfikiria. Hmm, uh, kiana alimbebesha mimba, unaenda kuta ule kiana hana mbele hana nyuma, kiana hana kapasiti ya kumweza ile kisirani. Na kwakaamoba, ukifukuza fie wako uje binti wakati iko mimba pale, ni kumwonyesha kama hampindaki tena, haiko mulisti ya watoto yako, aende kwenye napenda. Akikutana na kifo akufie huko, hautamjali tena, juu alibeba mimbi. Ndio maana mimi nasema kufukuza mtoto ni mubaya. Jili namwambia uende, iko sara ana ya kusema njoo uende, usiongeze kufika mufamie yangu, ila iko kusema njoo, amwambia aende, anza maisha juu anamfukuza Ingekuwa ni kusema John anamwambia ende anze maisha angempashia vya kwanza maisha ava hayabeba hata na ile mimba. Misi wangu wajewe mtafukuze toa mfukuze John <coughs> bebe nani. Ndeza penda serikali shirikie ile fia kubebesha mimba azarani na huku amezeri ya kuigaramia. Batie sheria kabisa mpaka kazenshia ile. Wale wa zamani mamangu na wangu mama alikuwa na miaka 17 na, na aliolewa. <coughs> Eh, sasa mbona zamani walikuwa naolewa angali wadogo leo ikakuwaje? Sasa wa zamani kabla walikuwa wanaolewa vile maisha ilikuwa ya muzuri na wazazi nabo walikuwa bangali batu bazima. Mekwa leo unaweza wowesha mutoto kwa leo, ukimutuma kwa mwenzake sawa, ule mutoto mwanamke analetako maneno juu angali mutoto mudogo na kubukwe kwenye alienda, nakuta mama mkwe naye naye anamulemea, hata mukamata saa mutoto wa mwenzake sabale. Ba zamani muzazi wa zamani aliolewa hata na miaka 14 na bwana labda na miaka 18 lakini unakutanisha ngisi waliishi hapana, modele ya leo. Leo kuna mambo mengi ambayo yanabadilika mwinchi, labda bukosefu iko mingi. Zamani chakula ilikuwa mingi, maisha ikukuwa ya nguvu. Sawa hii mtu fie anapashwa olewa iko na na miaka kumi na mnane, njuu naingia mugu nyumba yako. Sasa ule fie naye pale, njuu anaanza jarushia maisha yake, wakati naenda juana. So, na magaso angali kwa, natakiwa kujilinda le, wakati unaolewa ungali mtoto na bibi, ninakuletea aka unaenda unasikiliaka maneno maneno unakutana njoba mingi biko wana, wana wana na wanatoka mu nyumba wanakimbia. Wakati naolewa nakutana bwana yuko na kazi, kesho yake kazi naisha, nasema eh, hii haiko maisha, acheni nijiruie kwetu. Dia kuolewa iko mtoto, wakati naolewa uko mkubwa, ushafikisha diziita, hata bwana yako kwenda kazi saa kanaisha na utajidebiria. Sasa umcha kufanya mie, naweza shauria wenzangu ba banki ya kujibinda, labda ningeleta shauri kwa wazazi, baache kutumia asira sana juu ya watoto. Kwa kweli kizungu leo inatuma watu mingi wanaharibika, na mtu akibeba mimbo kimfukuza, unakutanisha labda, kule ndapata mateso mateso, tena mateso makubwa. Ningeshauria wazazi wenzangu watumie sana utaratibu kuliko asira. Shukran sana Mitima De La Chance, kwa VOA Mitaani. Msikilizaji, na kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa wakti kama waleo, basi usikose kusikiliza wiki ijayo. Basi nikiangalia hapa kwenye ukuta, naona kwamba muda wetu unayoyoma. Nimpishe mwenzangu Sandi Shomari, basi atusomee muktasari wa habari kabla ya kutamatisha matangazo haya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amezungumza Alhamisi na rais wa Kenya William Ruto. Katika mazungumzo hayo, kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, alielezea shukrani zake za dhati kwa kiasi kikubwa kwa mchango wa Kenya katika mkataba uliotiwa saini na serikali ya Ethiopia na chama cha Tigrey Peoples Liberation Front TPLF ambacho kilisababisha kusitishwa kwa uwasama. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken pia amezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Misri Same Shukri kabla ya mkutano wa Umoja Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa COP 27 wa mwaka huu huko Sharm el Sheikh. Waziri huyo alielezea shukrani zake za dhati kwa uongozi wa masuala ya hali ya hewa wa Misri na kujitolea kwa kuimarisha zaidi ushirikiano wa kimkakati wa Marekani na Misri ambao unaimarishwa na maendeleo yanayoonekana yana juu ya haki za binadamu nchini Misri na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington. Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakieni wikendi njema na shukran sana kwa kusikiliza matangazo yetu wiki yote hii. Inshallah, tutakutana wiki ijayo hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika.