Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sasa hivi ikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Jeshi la Korea Kusini limesema kuwa limetuma ndege zake za kivita mapema leo baada ya kugundua ndege ya kijeshi aina ya 180 ya Korea Kaskazini ilikuwa imetumwa kwenye mpaka wa kaskazini wakati hali ya taharuki ikiendelea kuongezeka kwenye peninsula ya Korea. Ripoti zimeongeza kuwa ndege hiyo ya Korea Kaskazini ilionekana kwenye sehemu tofauti karibu na ufuko wa mataifa yote mawili kwa takriban saa nne. Kulingana na mkuu wa jeshi la Korea Kusini, ameongeza kuwa Korea Kaskazini ilituma ndege themanini za kivita ikiwemo ile isiyoonekana kwa urahisi ya f35a Mwezi uliopita Korea Kaskazini ilituma takriban ndege kumi za kivita karibu na mpaka wa kusini, hatua iliyopelekea operesheni ya kujilinda ya kijeshi kutoka Korea Kusini. Kando na ndege za kivita zilizotumwa mapema leo na Korea Kusini, kuna nyingine takriban mia mbili arobaini za Marekani pamoja na taifa hilo zinazoendelea na mazoezi ya pamoja kwenye eneo hilo. Tangu Jumatano, Korea Kaskazini imerusha makomora thelathini, baadhi yakipelekea kulia kwa ving'ora vya dharura nchini Korea Kusini na Japan. Wataalamu wa afya wanasema kwamba Australia huenda ikakumbwa na wimbi jipya la maambukizi ya COVID-19 katika wiki kadhaa zijazo kutokana na aina mpya ya kirusi, wakati tayari maambukizi mapya yakiwa yametangazwa kwenye majimbo yenye watu wengi zaidi nchini humo, na hasa kule New South Wales na Victoria. Takwimu rasmi zimeonyesha kwamba katika wiki ya mwisho wa Oktoba, visa vya maambukizi ya COVID-19 viliongezeka kwenye majimbo yote ya Australia isipokuwa Queensland maambukizi mapya 9700 yalitangazwa kufikia mwishoni mwa wiki iliyomalizika Oktoba 29 kwenye jimbo la New South Wales pekee, likiwa ongezeko la asilimia 11 ikilinganishwa na wiki iliyotangulia. Takwimu za serikali zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 95 ya wakazi wa taifa hilo walio juu ya umri wa miaka 16 tayari wamepatiwa walau dozi mbili za covid kupitia video iliyowekwa kwenye mtandao wa twitter afisa mkuu wa afya wa jimbo la New South Wales Kerry Chant ameonya kuhusu ongezeko la maambukizi mapya unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc kupitia 107.5 FM nairobi kenya vikosi vya jeshi la anga la israel mapema leo vimefanya mashambulizi huko ukanda wa gaza vikijibu shambulizi la roketi kutoka upande wa palestina alhamisi jioni hilo ni shambulizi la kwanza la kijeshi kutoka Israel tangu taifa hilo na kundi la wanamgambo la Islamic Jihad linalodhibiti Gaza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano hapo Agosti. Wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba vikosi vya Israel kwenye kambi ya wakimbizi ya Jenin iliyoko kwenye ukingo wa magharibi vimeua Wapalestina wawili wakati wa operesheni hiyo. Kulingana na kundi la wanamgambo la Palestina, mmoja wa watu waliouawa ni kamanda wake Wanamgambo wa Gaza Alhamisi jioni walirusha roketi kusini mwa Israel na kupelekea ving'ora vya dharura kulia kote kwenye eneo hilo. Jeshi la Israel limesema kwamba liliingilia kati roketi hiyo, wakati nyingine hazikufika kwenye eneo lake ndani ya Gaza. Kufikia sasa, hakuna kundi lililodai kuhusika kutoka upande wa Palestina. Mamlaka nchini India mapema leo zimefunga viwanda na maeneo ya ujenzi na kuweka masharti kwa magari yanayotumia dizeli na kutumia mipira ya maji na vifaa vya kuzuia moshi ili kudhibiti ukungu na moshi. Serikali ya Delhi imefunga shule za msingi na kuweka masharti kwa michezo ya nje kwa wanafunzi wakubwa, kwa kile kiwango cha ubora wa hewa kimevuka 470, ambacho ni baya sana na mara kumi zaidi ya kiwango cha usalama wa ulimwengu kilichowekwa na Umoja wa Mataifa. Huko Noida kifupi cha New Okhla Industrial Development Authority, ambayo iko nje kidogo ya mji wa New Delhi, shule sasa zimehamia katika mafunzo kwa njia ya internet ili kutekeleza kanuni. Kutokana na tatizo la afya kwa umma, kufungwa kwa shule, vyuo, taasisi za elimu na harakati ambazo si za kibiashara, na masharti kwa magari binafsi, endapo viwango vya ukungu na moshi havitapungua mwishoni mwa wiki, taarifa ya serikali imesema. Alhamisi usiku na kote katika mji mkuu wa Doha wa Qatar wa Doha, sanaa za kila aina katika mitaa na miji zimebandikwa pamoja na bendera za mataifa thelathini na mawili ambayo wana timu za kandanda zitakazoshiriki kwenye kombe la dunia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau. Ujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale ulipo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakuletea jukwaa la waandishi wa habari ambapo tunaangalia habari muhimu zilizojitokeza katika juma hili na kuzijadili kwa jicho la kiwandishi wa habari. Leo hii nitakuwa na mwenzangu Kenneth Bwire na yale ambayo tunayaangalia ni hatua ya pande zinazohasimiana nchini Ethiopia, yaani majeshi ya serikali ya shirikisho la Ethiopia na majeshi ya kundi la TPLF Tigrei kule yamefikia makubaliano nchini Afrika Kusini, lakini vilevile tutaangazia hali ya mgogoro wa DRC ambapo wakati huu majeshi ya serikali yanapambana na kikosi cha uasi cha M23 wakati huu ambapo Kenya juma hili imetangaza kupeleka kikosi chake kulinda amani katika taifa hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wiki hii vilevile tumeshuhudia rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akielekea Uchina na kutangaza wametia saini mikataba 15 ya ushirika baina ya Tanzania na China. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu kabisa na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Karibu katika matangazo haya ambapo leo kama nilivyokwambia ni jukwaa la wanahabari na nipo na mwenzangu Kennesi Bwire, na moja kwa moja tuanze kuelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wiki hii rais wa Kenya dr William Ruto alitangaza kupeleka kikosi cha wanajeshi wa Kenya kwa ajili ya kwenda kuongeza nguvu ya usalama maeneo ya mashariki ya taifa hilo ambayo yamekuwa yakikabiliwa na uasi wa kundi la M23 pamoja na makundi mengine kama vile ADF. Ikumbukwe, mpaka hivi sasa majeshi ya Burundi yapo tayari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yakikabiliana na waasi ambao wamekuwa wakisumbua upande wa Burundi. Hali kadhalika jeshi la Uganda limekuwa likipambana eh, pamoja kabisa eh, bega kwa bega na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na waasi wenye msimamo mkali wa ADF katika maeneo ya mpaka wa DRC na taifa la Uganda. Kenya kutangaza kupeleka kikosi chake ikiwa ni moja kati ya maafikiano ya viongozi wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Lakini wakati huo huo, ikumbukwe, Rwanda ndio inayonyoshewa kidole na timu ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivyo yenyewe imeeleza kwamba wanajeshi wake watabaki katika mpaka wake kwa upande wa Rwanda. Lakini inafanya hivyo wakati tayari Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeweka bayana haipo tayari kuona na majeshi ya Rwanda yakiwepo ndani ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwanachama mwingine wa jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi ya Tanzania yenyewe ina majeshi yake kupitia chini ya Umoja wa Mataifa, kikosi cha MONUSCO. Halikadhalika vilevile, Sudan Kusini, mwanachama mwingine huyu, naye anaungana na majeshi hayo ya Kenya na majeshi ya Burundi na Uganda kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukabiliana na uasi uliopo. Kama nilivyokwambia, nipo na mwenzangu Kennes Bwire. Kennes Bwire, uh, hatua sasa ya Rais Dr William Ruto weka bayana kwamba wanapeleka kikosi hii hatu, hatua uh, unaiona kama inakwenda kumaliza mzizi ama mzozo uliopo baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na waasi wa M23? Ligongo, nadhani kwamba haya yote tunayoyaona DRC ni ishara tu za matatizo yaliyo ndani, ni kama unaona uvimbe, uvimbe juu juu ya mwili na hujui nini kinasababisha ule uvimbe, ama huenda unajua uvimbe kwamba ulikula kitu fulani kinakusumbua mwilini. Ni ishara mapigano kuonyesha kuna sababu, sababu za DRC, kulingana na habari ambazo zimeziandika kwa muda, ni mwanzo siasa za ndani pamoja na majirani wake, na majirani hawa pia ushirikiano wa kimataifa ambao pia jumuia dunia nzima inaelewa kinachoendelea DRC, lakini unapotaja ama unasikia, nimekusikia ukitaja Rwanda, Uganda, Burundi, dunia nzima inajua kinachoendelea DRC. Na hivi kutuma wanajeshi ni kupoesha, kwa sababu wanajeshi wamekuwepo mle, si saa hizi, walianza kitambo. Hata wakati wa aliyekuwa rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete, walikwenda wanajeshi wa Tanzania pale na wanajeshi wa Afrika Kusini chini ya Sadek wakati wa Jacob Zuma na wakasaidia sana DRC kiasi kwamba hata waasi wa M23 walikimbilia Uganda, wakawa wamehifadhiwa, wamewekwa makao katika kambi ya kijeshi ya Uganda. Kenya inapotuma wanajeshi wake, swala ambalo pia limezua mjadala nchini Kenya, wabunge wanasema inakuwaje mnatuletea barua kwamba tujadili kama jeshi letu linastahili kwenda DRC wakati rais asiapeana bendera liondoke liende DRC, na kulingana na katiba ya nchi ibara ya 144 sehemu ya 8 inasema lazima bunge lijadili endapo wanajeshi wake wanastahili kuondoka nchini kwenda kusaidia katika nchi jirani, lakini mshapeleka. Lakini hilo spika amesema kwamba ndiyo barua nilipokea, Jumatano asubuhi Rais Ruto alipokeza bendera alasiri siku hiyo, ni swala ambalo limejadiliwa, lakini halitazuia. Watakwenda wanajeshi wa Kenya pale. Wapo wanajeshi wa Burundi ulivyosema, wapo wanajeshi wa Uganda, wapo wanajeshi wa DRC wenyewe, wapo wanajeshi wa MONUSCO. Kenya inaongezeka tu kwa wale wanajeshi waliopo, na wanajeshi wa DRC wengi tu. itakalofanya tofauti Kenya ambalo limeshinda wanajeshi wa DRC, wanajeshi wa Burundi, wanajeshi wa MONUSCO, wanajeshi wa Uganda, ndio linasubiriwa, lakini wengi wanasema halitakuwa kubwa vile. Na anapotangaza vita Alhamisi usiku rais wa DRC Felix Tshisekedi kwamba na hata siasa tuweke kando, tuungane, tufungue kambi za mafunzo za wanajeshi, tusajili wanajeshi, tuanze vita ni kukuonyesha kwamba anajua uzito uliopo, kando na kuomba msaada wa nchi majirani na nchi wanachama, njooni mtusaidie. Sudani Kusini imesema zaidi ya mia saba wanajeshi wanakuja, kando na matatizo yake. Ni swala ambalo DRC majirani zake wanastahili kuketi chini wasikilizane, kwamba ndio tutatumia bunduki. Silaha tumezitumia muda mrefu, tangu tupate uhuru, halijasuluhisha. Tutafute mbinu nyingine, japo Shisekedi anasema kwamba diplomasia inaonekana kufeli, lakini hiyo ndio itakuwa njia pekee, kwa sababu unapoyaangalia DRC kutoka utawala uliotangulia, hata hao Rwanda ilikuwa, DRC ilisaidia hata kuingiza utawala madarakani. Rwanda imetajwa na yao inajua matatizo ya DRC. So, ni matatizo ndani na nje, ulinzi, uongozi wa DRC, majirano wa DRC na nchi ambazo zilikuwa koloni ya DRC na koloni za nchi jirani kusaidia DRC. Kuna swala ambalo watu wengi sana wamekuwa wakilizungumza katika mgogoro huu kwamba hawa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki pengine hawana nia ya dhati kabisa, kwa sababu ukiangalia wale ambao wamekuwa wakinyoshewa vidole ndio wamo humo humo kwenye Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Na mara nyingi wanapokutana wanajadili kama vile uh, wahusika ambao wananyoshewa vidole hawapo vile. Je, kwako wewe, kwa kuangalia, kwa kuripoti habari ya mgogoro huu unadhani uh, kweli wanaoamini au kudhani kwamba viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki hawana nia ya dhati wapo sahihi? Uh, hilo linaweza jadiliwa kwa upande wa anayejadili, lakini zipo ishara pia za kuonyesha labda wanaoamini hivyo wapo sawa. Mfano tuchukua Uganda. Uganda imekuwa ikisema kwamba ipo DRC kupambana na kundi la Allied Democratic Forces ADF ambalo linatishia utawala wa Rais Yoweri Museveni lakini kando na kupambana na ADF, ina masilahi mengine. Inajenga barabara ndani ya DRC wakati barabara zake ndani ya Uganda zina matatizo. Si kwamba barabara hizo zinajengwa kwa msaada wa nchi nyingine, zinajengwa kwa, eh, kwa pesa za watu wa, wa Uganda. Hii barabara inasimamiwa na kampuni ambayo pia imezua utata ndani ya Uganda. Hii barabara inakoelekea ni sehemu ya kibiashara, kwa hivyo Uganda pia ina masilahi yake ya kibiashara ndani ya DRC, hata inapokuja ikisema kwamba tunakuja kupambana na waasi, lakini masilahi ya biashara yapo. Tusisahau kwamba Uganda hata ilipigwa faini eh, na mahakama ya usuluhishi kutokana na wizi wa mbao, lilisemwa lipo na haijalipa ile faini ikamaliza, kwa sababu ina masilahi yake mle enyewe. Rwanda ndiyo DRC nasema usilete wanajeshi wetu hapa, lakini tena inadai kwamba waasi wa M23 wanasaidiwa na Rwanda. Manake kama wanasaidiwa na Rwanda, si basi wanajeshi tayari wamo mle ndani, wanapigana kwa masilahi gani? Rwanda inakwambia kwamba lipo kundi linaitwa FDLR ambalo linatishia kuniondoa mimi Kaligame madarakani, kwa hivyo ninakwenda pale kwa masilahi yangu na masilahi ya uchumi wa taifa langu. Ipo Burundi, ina masilahi yake, ndio inakuja kusema, inakuja kusaidia DRC, lakini inafuata akina nani? Redi Tabara. Redi Tabara ni kundi ambalo linatishia usalama wa, wa, wa utawala wa Burundi. Kwa hivyo, wapo DRC kufukuzana na maadui wao wasiwaondoe madarakani. Hawataki warudi katika nchi zao, heri waishi huko huko DRC, lakini wasirudi huku kwetu. Na kando na hayo, pia yapo masilahi ambayo yanaongozwa na viongozi ambao nimesema walikuwa wakoloni. Kwa mfano tuseme, Ufaransa imejaribu kuingia kati, kujaribu kusuluhisha, wamekwenda New York, wamezungumza Chisekedi, Kagame na Macron. Amechukua hatua gani Macron? Ndio swali. Asante sana Kennesi Bwire. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari yetu ya pili kwa siku hii ya leo katika jukwaa hili la wanahabari, ambapo juma hili tumeshuhudia e, wale wapatanishi ambao wametoka Jumuiya ya Afrika Mashariki, hali kadhalika Umoja wa Afrika. Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa ikiongozwa na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye alipewa baraka zote kabisa na rais mpya wa Kenya Dr. William Ruto kuwa ni mmoja kati ya wa wapatanishi wa pande za Ethiopia, yani serikali ya Ethiopia pamoja na TPLF ama kikundi hiki ambacho kiko upande wa kaskazini cha mkoa wa Tigrei. Hali kadhalika vilevile, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo walikuwa ni miongoni mwa wazee walioteuliwa kuongea, na tumeona makubaliano yameafikiwa ya kusimamisha mapigano, lakini swali kubwa wadadisi wa mambo wanauliza je, E, mapigano ama makubaliano haya yataheshimiwa? Kenesi Bwire, nini unaliona hapa? A, sijui kwa nini mimi bado nina maswali mengi kuhusiana na swala la Ethiopia. Ni habari njema kwamba kuna mkataba idi. Habari njema kwamba bunduki na mituta ya bunduki risasi, mabomu, mizinga havingurumi tena Tigray, lakini bado nina mashaka na maswali mengi. Mwanzo, wanajeshi wa Eritrea wamu ndani ya Ethiopia wanahusika na vita hivi, lakini wakati wa kusaini akawa tu ni Ethiopia na Tigrei. Wanajeshi wa Eritrea wamebakia wapi? na Eritrea imekuwa katika mzozo huu kwa muda mrefu. Pili, tunajua siasa za Ethiopia ni siasa ambazo zinaegemea masuala mawili, na Watigrei ndio wanaongoza siasa za nchi ile. Maslahi yao wanahisi hayajatiliwa maanani kwa muda mrefu. Kuna migogoro ya ardhi kati ya Tigrei na Amhara katika mikataba huu ambao wamesaini. Wasiwasi yangu ni kwamba ama wasiwasi wangu ni kwamba huenda ni kutuliza tu, kwa sababu kuna shinikizo kutoka kwa viongozi wa dunia ikiwemo Marekani, ambao Blinken waziri wa mambo ya nje alikwenda hadi wakati ambapo Uhuru Kenyatta alikuwa madarakani, wakajadili swala la Ethiopia I Uhuru alitangulia kwenda Ethiopia, akarudi Nairobi, ndio Blinken akaenda Nairobi kujadili swala la Ethiopia. Wanapofululiza hadi Afrika Kusini kutoka Ethiopia ni muda mrefu, ni kilomita kadhaa. Wanafululiza kutoka makao makuu ya Adis Ababa, Ethiopia, kwenda Afrika Kusini, wiki mzima wanajadili. Mwanzo mazungumzo yenyewe yalikuwa na visiki, wakasema wameahirishwa hawatoita sababu maalum, lakini wanakuja wanaketi chi wanazungumza. Siku zote mtu akiwa na njaa atakubali chochote. Tunaelewa kwamba Ethiopia kwa sasa hivi na pembe ya Afrika inakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, kuna ukame, msaada unahitajika. Hata ni wewe ulikuwa unaongoza mapigano, utaketi unasema, watu wangu wanaumia, hawezi kupigana kama wana njaa, hebu tufikirie, tuketi chini tupate amani ili chakula kije. Watakaposhiba, watakapopata ule msaada wa chakula, je, wataendelea kutulia kwamba kuna mkataba tulisaini, ama watafikiria kwamba tuliokuwa tunapigania hayajatimia? Abiy Ahmed naye vilevile ana matatizo yake ya kupambana katika kutawala serikali ile kama waziri mkuu. masilahi yale ambayo alikuwa nayo mbeleni wakianza vita na Tigrei ameasuluhisha ama bado? ni vidonda naona havijapona vinaweza kuchipuka tena, damu ikaanza kutoka. Ndiyo maswali makubwa mimi kama mwandishi najiuliza na tukiangalia sasa, huu mgogoro kwa ambao umekuwa kwa kipindi kirefu sana, na jumuiya mbalimbali za kimataifa zimekuwa ziki kama vile kukosolewa eh, kwamba hawatupii jicho la karibu kabisa kwa hali ya ukiukwaji wa haki za binadamu ambao umekuwa ukiendelea ndani ya Tigray, eh, na shutuma zimekuwa zikielekezwa kwa vikosi vya Ethiopia, hali kadhalika vikosi vya serikali ya Eritrea, kwa mazingira amba haya ambayo yapo makubaliano haya yamefikiwa unadhani wamegusa ule mzizi wenyewe maanake kikubwa kinachoonekana ni hali ya madaraka e, ndani ya, ya, ya ethiopia Uh, watu wa eneo la Tigrei kwa miaka mingi inaelezwa wamekuwa wakipata nafasi kubwa kubwa, wamekuwa na ushawishi mkubwa ndani na nje ya Ethiopia. Wawakilishi wengi wa Ethiopia ambao wamekuwa uh, wakionekana wanafanya vizuri ni kutoka kwa, uh, eneo hilo. Na hivi sasa tuna waziri mkuu ambaye hatokei katika eneo hilo na watu wanaamini kabisa anafanya makusudi eh, kwa ajili ya kukandamiza eneo hilo, ambao wao wanaona si inavyostahiki. Sasa, je, mzizi wenyewe wenye wa mgogoro huu unadhani umeguswa katika makubaliano haya? Nafkiri wanajaribu kuponyesha vidonda. Mzizi ulivyotaja, ulivotaja, ni kwamba siku zote mtu akihisi kwamba yeye ndiye anastahili kupata yale madaraka, hata akitulia, akiamka, nafkiri tu madaraka lazima nipate sehemu yake. Na madaraka Afrika, kila mtu anataka kuyapata kwa njia zote, hata hajali kwamba kuna sheria, ili mradi amepata yale madaraka. Ni si Ethiopia pekee Idi ni kwamba mikataba inayoandikwa Afrika inayosimamiwa na umoja wa Afrika, mikataba mingi hii kuitekeleza imekuwa vigumu sana, na haya ambayo yamekubaliwa nchini Ethiopia hayaelezi bayana kwamba wewe, Idi Ligongo, kama unatoka Tigrei utakapovunja yale makubaliano, hatua gani zitachukuliwa dhidi yako? Mkataba umeandikwa, umesainiwa, lakini wanashinikizwa eh, kwamba lazima vita vikome ndiyo imepatikana vita vikome, na unavyouliza mizizi yake, ile migogoro ya ardhi, migogoro ya madaraka, kuhisi kwamba sisi ndiyo tuna ubabe, sisi ndiyo tuna uwezo wa kukuza uchumi wa Ethiopia, sisi ndiyo tunastahili kuwa katika nafasi za juu, sisi ndiyo tumemegwa, tumewekwa kando muda mrefu, na wakati wetu, hebu nasi mturuhusu tuongoze. Hayo maswala kama hayajatatuliwa, labda itahitajika serikali ya umoja wa kitaifa labda, kama mwandishi nafikiria. Asante sana Kenesi Bwire, na hivi sasa tuelekee katika habari yetu ya tatu ambayo nayo imezua mjadala mkubwa kwelikweli. Kumbukwe wiki hii, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alifanya ziara ya siku mbili kwenda nchini China kwenda kukutana na rais wa taifa hilo Xi Jinping. Samia Suluhu Hassan anakuwa ni rais wa kwanza kabisa wa Afrika kukutana na kiongozi huyo toka athibitishwe na mkutano mkuu wa chama cha kikomunisti cha China eh, kuwa kiongozi wa chama hicho kwa muhula mwingine. Hali kadhalika anakuwa raisi wa taifa hilo kwa muhula mwingine wa tatu, jambo ambalo bado limekuwa linatoa mwanya wa ukosolewaji juu ya demokrasia na aina ya siasa za China, lakini kile ambacho kimeji iliyojitokeza zaidi ni taarifa ambayo ilitolewa kwamba Tanzania na China zimetiliana saini e, mikataba kumi na tano huku Uchina ukitoa msamaha wa madeni mbalimbali mbali ya Tanzania ambayo yamekuwa yakidaiwa na taifa hilo e, la pili kwa uchumi mkubwa ulimwenguni. Kile ambacho watu wamekuwa wakikiuliza ni juu ya hiyo mikataba 15 ambayo imeelezwa kuwa ni ya miundombinu e, ya ule mpango wa China wa maswala ya barabara na miundombinu mingine, lakini maswala ya kibiashara vilevile yamegusiwa. Imeelezwa ni wasiwasi wa je, eh, China imeweka eh bayana nia yake ya kuendeleza bandari ya Bagamoyo. Bandari hii asilia yenye historia ndefu toka enzi za utumwa, wakati wa Shirazi walipokwenda moja kwa moja kwenye mwambao wa Afrika Mashariki na kukita makazi katika mji huo wa kihistoria wa Bagamoyo. Ikumbukwe, rais wa Tanzania wa awamu ya tano, Dr. John Pombe Magufuli, marehemu aliweka bayana kwamba mkataba wa bandari ya Bagamoyo ni swala ambalo kicha ndiye anaweza kukubali masharti hayo. Mjadala ukawa mrefu, na baada ya hata yeye alivyofariki dunia kumekuwa na mijadala inayoendelea, na baadhi ya wadau wanaopiga chapuo e, bandari hiyo wakieleza kwamba bandari hiyo uh, ina maslahi, na inawezekana Rais Magufuli alipotoshwa juu ya yale yaliyomo katika mkataba huo. Kenisi Bwire, sasa tunakuja kwako. E, kwenye haya ambayo yamejitokeza kwenye ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania na China na kusainiwa kwa mikataba hiyo kumi na tano inakupa picha gani nyuma ya pazia? Hili kwanza tu, tu, tukiri kwamba China ushirikiano wake ni kibiashara. Ushirikiano wake ni fedha, hakuna ushirikiano wa msaada. Hakuna kwamba inakupa we upige makofi tu kwamba nimepokea. Hapana. Nipe nikupe, ndiyo sera ya China. Najenga kwako na mimi najenga kwangu, na ninapokuja kujenga kwako nakuja na, na vifaa vyangu. Anayesimamia ni idara za serikali yangu, si kwamba nakupa wenda kajenge ukanirudishia. Na ukiangalia mikataba yote ambayo China imetekeleza Afrika ni mikataba mikubwa mkubwa zaidi, kujenga umoja wa Afrika Ethiopia kwenyewe, China imejenga miradi mingi mingi tu ya uchukuzi na nini, mikubwa. Haichukui vitu vidogo vidogo, kwamba angalau wachina wa wenyewe watakuja pale, wanafungua viduka, wanauzauza, na wananchi wanapiga kelele. Lakini serikali ya China inachukua mikataba mikubwa. Nafahamu kwamba Tanzania kuna mradi wa reli ambao tayari unakamilika. China haina haja na mradi ambao unakamilika, inakwenda kwa mradi ambao itaanzisha yenyewe, na huo mradi utekelezwe na huo mradi ianze kupata inachopata kutoka pale. Umezungumzia Bagamoyo bandari. Shirika la habari la China la televisheni ya China CGTN, linaitwa CGTN limeripoti kwamba wawekezaji wa China wana nia ya kufanya maendeleo karibu na bandari ya Bagamoyo. Haisemi moja kwa moja kama ni mojawapo wa miradi ambayo wametia saini, lakini kwa sababu lilihaijadiliwa China iliaipokea zabuni akafutilia mbali Magufuli, maanake haijapoteza nia, haijapoteza hamu ya kuendeleza. Ni kuja tu na kuketi na viongozi waliopo kwamba hey, tulikuwa tumefanya hivi, mradi wenyewe ulikuwa mbovu, tunaweza tukafanya hivi, mnafikiriaje? Kwa mtazamo wangu kama mwandishi wa habari, huenda huenda ikawa mojawapo ya mradi. Tutathibitisha hili kama maafisa wote wa upande mbili China na Tanzania hasa, Chin, Tanzania ndio nastahili kutueleza, sio China. Tanzania inastahili kutueleza kwamba ndio miradi ya miundo msingi, hii miradi ya ujenzi ni miradi gani ABCD ambayo mumetia sahihi. Siku zote China inasema sisi tunawekeza, hatuna maswali, hatukusumbui, hatukubughudhi kwa namna yoyote, kwamba utakuuliza demokrasia, haki za watu, nini? Hapana hata kama atafukuzwa pale mtu, bora sisi tumekuja tumekujengea unachotaka, unaondoka. Ndio sera ya China. Kwa hivyo raia wa Tanzania wapo haki kuuliza miradi hii kumi na tano wengine anasema kubabadua moja mbili inasema hivi tatu inasema hivi, ni haki yao, si kwamba kuchochewa, hapana, ni haki yao kwa sababu ndio, ndio, ndio nchi wa Tanzania ndio nchi, haki yao kujua. Ndio swala ambao linaendelea Kenya, kwamba miradi hii yote muiweke wazi na tujue lilikuja Uganda pia likasemekana China imechukua, uh, Mtebe, uwanja mkuu wa ndege kujenga, ikabidi serikali ifafanue. Angola ilikuwa vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia imekuwa katika majadiliano na China, Burundi ikawa vilevile vile, Kenya ni hivyo, Ethiopia ni hivyo, kwa sababu ni China inataka pesa. Ikija imeona mradi Bagamoyo, ndio mradi nataka unavyozungumzia kwamba ndio mradi mkubwa, mbona isimwite Samia mama, kuja tuzungumze Tulikuwa tumeandika hivi, mkasema haufai, tuandike hivi. Si mnataka ujenzi? Si mnataka maendeleo? Basi hilo ndio swali. Mimi na Idi, wewe Idi, inabidi kukaa chini na tulifuatilie zaidi, kama kulikuwepo na mwingine hajapewa ule mradi. Reli Tanzania imejenga imemalizika, karibu e, matreni ataanza kukimbia. China haina haja na kitu ambayo umemaliza kwenda kumalizia kazi ya wenyewe, si tunaanza yetu upya Nam, huyo ni Kenneth Bwire na nikiangalia muda unakimbia kweli kweli. E, basi tukamilishe matangazo yetu haya ya leo, ambapo tulikuwa na jukwaa la wanahabari nikiwa na mwenzangu Kenneth Bwire wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. kwa kukumbusha tu Tulizungumzia suala la hatua ya Kenya kupeleka vikosi vyake kwenda kuboresha usalama jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika tuliangazia uh, maafikiano ya kusimamisha mapigano baina ya vikosi vya serikali ya Ethiopia na vikosi vya TPLF katika eneo la Tigrei, eneo la kaskazini mwa ethiopia pamoja na safari ama ziara ya rais wa tanzania samia suluhu hasan nchini china kuonana na Xi Jinping ambapo wamesaini mikataba 15 kutoka hapa washington dc mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nasi