dhinaca kale waxaan isku dayey inaan la xiriro masuliinta guddiga diiwangelinta urrada siasa <coughs> <coughs> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi abdu shakur Abud. Idadi ya waliofariki kutokana na ajali ya ndege ya Tanzania ya Precision Air imefikia 19 kulingana na waziri mkuu wa Tanzania, kasim Majaliwa. Mapema hii leo taarifa ya shirika hilo la Precision limeeleza kwamba kulikuwepo na abiria 39 pamoja na mtoto mchanga na kwamba kufikia jioni watu 28 walikuwa wameokolewa na kupelekwa hospitali. Kutokana na tangazo la waziri mkuu Majaliwa la watu 19 kufariki, inamaanisha idadi kamili ya watu waliokuwa ndani ya ndege hiyo imepatikana wote na hivyo kumalizika shughuli za uokozi. Kwenye ukurasa wake wa Facebook, shirika la Precision Air inaeleza kwamba ndege hiyo nambari PW494 ilikuwa inasafiri kutoka Dar es Salaam na kukumbwa na matatizo ilipokuwa inawasili kwenye uwanja wa ndege wa Bukoba. Rais Samia Suluhu ameandika kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba amesikitishwa na habari za ajali hiyo na kutaka watu wawe wa, watulivu. Waziri wa uchukuzi wa Kenya Kipchumba Murkomen amewatishia marubani wa shirika la ndege la Kenya Airways kwamba watachukuliwa hatua za kuadhibu ikiwa hawatositisha mgomo wao ambao unaendelea kwa siku ya pili hii leo. Mgomo huo umesababisha tena kuhari, kuahirishwa kwa safari za ndege na kukwamisha maelfu ya abiria katika sehemu mbalimbali za dunia. Katika taarifa yake, waziri amesema ya hivi sasa wizara ya kazi inabidi kuanzisha utaratibu kuhusu kutolewa adhabu kutokana na mgomo usio halali, baada ya chama cha marubani KALPA kukaidi amri ya serikali. Chama hicho kiliitisha mgomo huo jana Jumamosi, kikidai kwamba wakuu wa shirika la ndege la Kenya Airways wamekataa kusikiliza malalamiko yao kuhusu mishahara na malipo ya uzeeni. Kampuni hiyo ya ndege, ambayo kwa sehemu kubwa inamilikiwa na serikali na sehemu nyingine na shirika la ndege la Air France KLM, ni mojawapo ya makampuni makuu ya ndege ya Afrika. Inaunganisha nchi za Afrika na nchi kadhaa za Ulaya, Asia na Amerika. Serikali ya Equatorial Guinea imezituhumu hii leo Hispania, Ufaransa na Marekani kuingilia kati uchaguzi mkuu wa rais na bunge uliopanga kufanyika mwezi Novemba tarehe ishirini mwaka huu. Rais Teodoro Obiang Nguema ambaye ametawala taifa hilo tajiri la mafuta kwa kimabavu kwa miaka 43 ametangaza tena wiki hii kwamba anagombania kiti chake kwa muhula wa sita na kuanzisha kampeni rasmi kwa ajili ya uchaguzi huo. Equatorial Guinea, koloni la zamani la Hispania, imewasili, imewa, imewasiliana na mabalozi wa nchi hizo tatu nchini humo baada ya kuhudhuria kampeni za wagombea wawili wa pinzano walioruhusiwa kushiriki kwenye uchaguzi huo. Wizara ya mambo ya nje imeeleza kitendo hicho chao ni kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi hiyo. Chama cha Obiang cha PDGE kinashikilia viti 99 kati ya 100 katika baraza kuu la bunge linaloondoka na kushikilia viti vyote vya baraza la Senate. Katika ujumbe wa Twitter siku ya Alhamisi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price ameandika kwamba Washington ina wasiwasi kutokana na ripoti za kukamatwa na kubughudhiwa wanachama wapinzani na asasi za kiraia na kutoa wito kwa serikali ya Malabo kuhakikisha kuna uchaguzi wa huru na haki. Habari za dunia zinawadia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Familia ya mwanaharakati wa Misri Ala Abdel Fattah, ame, anaitumikia kifungo cha jela, anasema hii leo kwamba ameacha kunywa maji na hivyo kuzidisha mgomo wake wa kula chakula, wakati viongozi wa dunia wanawasili katika nchi hiyo kuhudhuria mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa COP ishirini na saba mwanaharakati huyo mashuhuri wakati wa mapinduzi ya 2011 yaliyomwondoa madarakani kiongozi wa muda Rais Husni Mubarak. Raia wa Uingereza mwenye asili ya Misri anatumikia kifungo cha miaka mitano eti kwa kutangaza habari za uongo, akiwa ametumikia karibu mwongo mzima uliopita kizuizini, baada ya miezi saba ya mgomo wa chakula, ambapo alikuwa anakula kalori mia moja kila siku. Dada yake Sana Seif amesema katika kwamba amekataa chakula kabisa siku ya Jumanne na hii leo kuanza pia mgomo wa maji. Waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amewambia b Saife kwamba kupitia barua hapo jana kwamba Uingereza itatuma itatumia mkutano wa kimataifa wa viongozi utakaofanyika kwenye mji wa mapumziko Sharm el Sheikh wiki ijao kutetea kuachiliwa kwa kwaka kwa yake na mkuu wa majeshi na kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan, jenerali Abdul Fatah al Burhan amewaonya viongozi wa chama kinachofuata misingi ya kiislamu na kile cha kiongozi wa zamani aliyepinduliwa mwaka elfu mbili kumi na tisa kutoka kutokaribia jeshi na wanajeshi. Akizungumza kwenye mkutano wa wanajeshi, kiongozi huyo aliyofanya mapinduzi mwaka jana alionya vyama vya upinzani vya National Congress NCP, kile cha Omar al-Bashir na NDLR na kile cha Kiislamu kutojaribu kukaribia jeshi kwa vile wanajeshi hawahusiki na chama chochote. Chama cha NCP kilichopigwa marufuku lakini wiki iliyopita kiliendelea kuwasihi wafuasi wao kujitokeza katika maandamano makubwa yaliyofanyika Khartoum kupinga utawala wa kijeshi na hii leo chama hicho kimemjibu Burhan kwa taarifa kwamba wanajeshi wangali ni watiifu na chama hicho tangu Burhan kuchukua madaraka kutoka utawala wa mpito wa kiraia hapo Oktoba 25 mwaka 2021 hakuna mpango uliokubaliwa juu ya mustakbal wa kisiasa wa Sudan. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. popote pale unaposikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha Salamu na Muziki na moja kwa moja. Basi bila ya kupoteza wakati, anayetufungulia kipindi siku ya leo ni Ngalama Maluta wa Isolo Magu, Mwanza, Tanzania, ambapo yeye anasema salamu zake ziende kwa Sawaya Nkuba Shegembe, Emmanuel Charles, Sayenda Magesha, Kabanzi Jean, Mkuu Ishilinde, Daudi Nkuba, Simon Shaur, Nazael Madede, Denis Mganyizi, Deus Ngaya, Pasco Lucas, Chambi Kasore, Luhindukira na Mashaka Este Sahani. Ujumbe unasema VOA mko juu kabisa. Asante sana, Ngalama Maluta kwa ujumbe wako huo na salamu ambazo amezituma kwa wapendwa wako vilevile. Vile nakamata kadi kutoka kwa Kashishi Bulige, yeye anapatikana Kahama nchini Tanzania. Yeye anajiita ni waziri wa shida na mipango ya ghafla. Sali Bunzali Sali, Sali, umesalimiwa siku ya leo, salamu zako nasema pia wewe ziende kwa mchana, Jei Mchana, Mashaka Sube, Maliam Lute Magula. Salamu ziende kwa Salome Daniel Elias. Salamu ziende kwa King Majuto. Salamu ziende kwa Gorigota Magabe. Salamu ziende kwa, kwa Mpelwa Sekela. Salamu ziende kwa Rutahi wa Busisi, Mzee Joseph Sindano, Fikiri Dario Pokea salamu pia Mwalimu Kennedy Mpemba Kashinje, mjomba wa watu, pamoja na Majali wa Bususu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Kashishi Bulige kutoka Kahama nchini Tanzania. Ujumbe anasema jamani, salamu ni nusu ya kuonana. Baada ya kusoma ujumbe huo hivi sasa, basi tupate wimbo kutoka kwa Ariel Ways, anakwambia la vida loca, ways on the way mambo yanavyokwenda ndani ya kutoka hapa Washington DC katika kipindi hiki cha Salamu na Muziki. Masanja Kuyanja wowe, unataka salamu zako ziende kwa Baraka Maganga, mzee wa Sora pale Isaka. Magufuri Jikono Jandama apokee salamu. Tina Matelula pokea salamu. Kawawa Edward mwalimu James Katia Joel Bulima Fuso Wafuso na wengine wote wanaosikiliza Salamu na muziki hivi sasa, pokeeni salamu vilevile. Ujumbe umeandika, jamani salamu niyo sehemu pekee ya kusalimiana na kujuliana hali kupitia VOA. Huyu ni masanja Kuyanja, anapatikana wapi? Kule amesema anapatikana nchini Tanzania, lakini hajaeleza ni eneo gani. Baada ya kusoma basi salamu za masanja Kuyanja, hivi sasa nakuita wewe, Nazareth Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea, Tanzania. Habari gani, mtangazaji wa zamu? ah. Habari yangu ni nzuri, Nazareth Mwakipembe. Habari ya kwako hapo Kiwira Tukuyu, bila shaka unaendelea salama, hali ya hewa ni nzuri. Nashukuru sana kwa kuni julia hali hapa studio. Baada ya kusema haya, sasa basi, Nazareth, nasoma salamu zako ziende kwa Fojei Mwamloka, Nel Siobela, Kanuti Liambo, Tina Matelula, Tunza Godfrey Mwakapenda. Salamu ziende kwa Majali wa Bususu. Salamu ziende kwa Konaisi Kiejo, Kurwa Maganga Rutahiwa Rutahiwa. Salamu ziende kwa Shilo Gile l mesalimiwa nyote nyinyi na Nazareth Mwakipembe, wakiwira Tukuyu, Mbea, nchini Tanzania. Na kuita wewe Charles Jumanne fundi simu, kuite ujie hapa studio la hasha, papo hapo ulipo. Shukrani sana kwa kutega sikio kusikiliza kipindi cha Salamu na Muziki cha VOA Swahili. Basi wewe Charles Jumanne, salamu zako nazisoma, ziende kwa Charles Mjeshi, salamu ziende kwa Njile Oswago, salamu ziende kwa Fitina Paul, salamu ziende kwa d Je Vumi Lalata Mashaka Mkonole, salamu ziende kwa Hasan Kajumulo, salamu ziende kwa Jafari kopo vilevile umemsalimia vile Evelina Mlope, salamu ziende kwa James Mzalendo na Pasco Lucas. Ujumbe unasema jamani, nawatakia siku njema mahala popote pale mnaposikiliza salamu zenu zikisoma hivi sasa kutoka VOA Swahili. Basi baada ya kusoma salamu hizo, naona basi ushirikiano wa Papa Wemba na Diamond Platinum wanakuja na kibao murwa kabisa hichi, wanakuambia shakan poswa inatangaza kutoka hapa Washington DC katika kipindi cha Salamu na Muziki. Naelekea Igunga, Tabora, nchini Tanzania kwake Ngusa Mleba. Ngusa, habari za Igunga, Tabora, na salamu zako nasema ziende kwa Abubakar Ngeresi, salamu ziende kwa Saibug, salamu ziende kwa Emmanuel John Machungwa, salamu ziende kwa Sadiki John, salamu ziende kwa Mbuga Peter Bucheyeki, Abu Mansula Lenga Chapati, pokea salam Bundala Tabu Budole pokea salamu. Doto Kushanga Mkakule wa Mkakule, nyote nyinyi mmesalimiwa na Ngusa Mleba wa Igunga Tabora. Nikiwa bado hapo hapo mkoani Tabora na kuita wewe Kalangaza Selemani, salamu zako unasema ziende kwanza kabisa kwa dada yako mama Kisihu akiwa hapo hapo Tabora. Salamu unasema ziende kwa watoto, kwanza kabisa kipenzi chako Mwanaisha akiwa hapo Tabora, watoto Mariam akiwa Arusha, Mar Mariam Kapambwe akiwa Mwanza. Salamu unasema ziende kwa lightness wa Mariam akiwa huko Mwanza vilevile, unasema salamu ziende kwa watoto zako wakubwa, Halima akiwa Dodoma. Salamu pia unasema ziende kwa kaka zako, huyu si mwingine unasema ni Adam akiwa Mwanza apokee salamu, pamoja na Jabiri popote pale alipo apokee salamu. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Kalanga Gaza Selemani anapatikana Tabora. Basi hivi sasa na kuita Maige Mbona Ntemisemi, mzee wa shikamo wa, wa Nyamongo, Tarime, Mara, Tanzania. Salamu zako anasema ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Tunza Godfrey. Salamu ziende kwa Filbert Jonathan Kinshambi, Juma Yasin Masanja Kulwa. Salamu ziende kwa Kulwa Mahona na Doto Mahona na Doto, popote pale walipo, nyote mmetumia salamu na Maige Mbona Ntemisemi. Baada ya kusema hivyo ni wakati wa kupumzisha koo langu hapa studio, na kukupa wewe msikilizaji burudani ya muziki. Ni Zuchu akishirikiana na Mbosso na kuambia for your love. You touch me slowly. Nacheka cheka wenzio. You keep me lonely. Mpenzi wangu. Na kwenye giza, giza totoro. When no one gazes. Chuma wako papasia. You don't say I love you, I love you too much, oh. Baby, you don't say I need you, I need you too much, oh. Shinda ma hayawani oh, hala, hala. Kitanda kiwe sahani mpenzi, ni kule ni kufaidi, nichoshe niwetabai oh, hala, hala, ni mtoto wa udongo, mvua siziwei kile mansie na magongo, na chechemea chechemea, dumange tupige msondo Kweli kweli, basi kabla ya kukamilisha kipindi hiki cha salamu sina budi ah, kusoma salamu hizi kutoka kwa Mbuga Pita Bucheyeki, aliyesema anapatikana wapi ni nchini Tanzania huko. Salamu zake anasema ziende kwa mkuu Ishilinde Simon Mashimba, salamu ziende kwa kinyozi mstaafu Sidia Fuguru, salamu anasema ziende kwa Daudi Nkuba, salamu ziende kwa Chinga mwaminifu na Machenji Lupembe, salamu ziende kwa Momogoro, vilevile vile, anasema salamu ziende kwa Daniel Yona. Salam ziende kwa Emmanuel Charles, salamu ziende kwa MC, salam ziende kwa Sayenda. Anasema pia watangazaji wote wa VOA Swahili, pokeeni salamu. Shukrani sana msikilizaji ah, kwa kututumia salamu hizi. Watangazaji wa VOA Swahili, kwa niaba yao nasema asante sana. Naendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Basi ndio unatukamilishia salamu na muziki kwa siku ya leo na kuacha na kibao hichi Will Paul anakwambia chokoleti. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, endelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC, na uwe na wikia Chakitembeza wanasema, kizuri chakiuza, mani wacha mdomo waze amwaga mate na ukamtoa nyoka pangoni, hey, hey. Usijanizingua vibao vizuri sana katika kipindi cha salamu na muziki. Na hivi sasa kabla ya kuondoka hapa, tunakuletea muhtasari wa habari. Msomaji wako mimi Abdu Shakur Abud. Idadi ya waliofariki kutokana na ajali ya ndege ya Tanzania Precision Air ni kumi na tisa, kulingana na waziri mkuu Kasim Majaliwa alipowasili mjini Bukoba. Waziri Mkuu Majaliwa aliwaambia umati wa watu kwamba watanzania wote wako pamoja na nyinyi katika kuomboleza vifo vya watu kumi na tisa walofariki kwenye ajali hiyo. Shirika la habari la Shirika la ndege la Precision hapo awali limesema kwamba kulikuwa na abiria 39 pamoja na mtoto mchanga na marubani wawili na wafanyakazi wawili na hivyo kufikisha idadi ya watu wote waliopatikana. Lakini hakuna taarifa rasmi iliyotolewa bado kuhusu kusitishwa kwa juhudi za uokozi. Waziri wa uchukuzi wa Kenya, Kipchumba Mcoman, amewatishia marubani wa ndege ya shirika la Kenya Airways kwamba watachukuliwa hatua za kuadhibiwa ikiwa hawatositisha mgomo wao ambao unaendelea kwa siku ya pili leo Jumapili. Mgomo huo umesababisha tena kuahirishwa kwa safari za ndege na kukwamisha maelfu ya abiria katika sehemu mbali mbali za dunia. Serikali ya Equatorial Guinea imezituhumu hii leo Hispania, Ufaransa na Marekani zikiingilia kati uchaguzi mkuu wa rais na bunge uliopangwa kufanyika Oktoba ishirini. Rais wa muda mrefu Theodor Obiang Nguema, anayetawala nchi hiyo kwa miaka arobaini na tatu hivi sasa, anagombania nafasi ya muhula wake wa sita, na alitangaza katika kampeni iliyofanyika wiki iliyopita mabalozi wa nchi hizo tatu wanasemekana kulingana na wizara ya mambo ya nchi za nje toelgen, kwamba walihudhuria kampeni za wagombea wa upinzani. Familia ya mwanaharakati wa Misri al Abdel Fattah anayetuhumikia kifungo cha miaka tano jela, inasema hilo kwamba amewacha kabisa kunywa maji na hivyo kuzidisha mgomo wake wa kula chakula, wakati viongozi wa dunia wanawasili nchini humo kuhudhuria mkutano wa mabadiliko ya hewa utakaofanyika mjini Sharm el Sheikh, kuhudhuria mkutano wa COP ishirini na saba na mkuu wa majeshi wa, na kiongozi wa mapinduzi wa sudan jenerali abdel fatah al burhan amewaonya viongozi wa chama kinachofuata misingi ya kiislamu na kile kinaongozwa na aliyepinduliwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kutoka wakaribia wanajeshi hawahusiki katika siasa mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya, ya, idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.