Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. nam nam nam nam, karibu kwenye VOA Express leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe saba mwezi wa 11 mwaka 2022 kutoka hapa studio 15 Washington DC, jina langu Harizon Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu kabisa na kukaribisha e, katika alasiri ama e, muda huu wa jioni mzuri kabisa ambao tunakuletea matangazo ya VOA Express. Na hii leo kuna mambo mengi kwelikweli, kuna ule mkutano e, wa mazingira, vijana wanawajibika vipi katika masuala ya mazingira na wanashirikishwa vipi ama unajishirikisha vipi? vilevile tunaendelea kufuatilia taarifa ambazo kweli ni za kuhuzunisha za ajali ya ndege nchini Tanzania. Yapi yamejiri kufikia sasa, hali ikoje? Hayo pia tutaangalia kwenye VOA Express hivi leo. Vilevile kama ilivyo kawaida, tutaangalia swala la barazani, swali letu la leo, baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, taarifa au habari za kimataifa na muziki kama ilivyo ada ya VOA Express yote yatapatikana hivi leo. Kwa hivyo popote ulipo, endelea kuwa nasi kwa takriban nusu saa tunapoyachanganua yote hayo. Naam, basi, vilevile e, Express huwa haiendi kimya kimya, inakwenda na kupromoshia burudani ya muziki ili kusikiliza ngoma mbalimbali mbali, e, lakini wewe pia unashiriki kwa kutupasha yale ambayo unayaona, e, kama ni masuala ya kijamii, mchango wako ni upi kwenye barazani, swali la leo? vilevile tutaangalia vile yale ambayo yanavuma katika mitandao ya kijamii, Kamau. Mara mazingira moja. Mara moja, mm -hmm. Kabla ya kuelekea nchini Tanzania kwanza, mm -hmm. Tuende kule Misri ambapo mkutano wa kimazingira wa COP 27 unafanyika. Viongozi wa kimataifa wakiwa kule na madhumuni hasani ya kujadilia mabadiliko ya hali ya hewa, shughuli au hatua zinazohitajika kufanyika. Lakini kuna swali ibuka, wakati viongozi wakikutana kwenye mkutano huo na mingine mingi ambayo inafanyikia kwenye sehemu nyingine za ulimwengu, nafasi ya kijana ni ipi? Anahusishwa yeye ni mshikadau? Na pia kuna utekelezwaji wa mapendekezo yanayotokea kwenye mkutano kama hiyo. Sasa ili tuangalia uh, hilo kwa kina kidogo uh, Uh, tunaungana naye Ambrose Ongumbo ambaye ni kijana kutoka kule Kisii nchini Kenya. Ongumbo, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze nafasi ya vijana, wewe ukiwa kama kijana unaionaje kwenye mikutano hii mikubwa ya kimazingira kama COP27 kule upande wa Misri? Vijana bado hawajahusishwa kwa sababu kitangazia tangu enzi za marehemu Wangari Maathai, viongozi ndio hasa ambao wamekuwa wakishughulikia mambo ya mazingira hasa vijana na, na sisi vijana hatujafanya ule wajibu wetu wa kuangazia, kwamba sababu kila jambo linategemea mazingira. Kama miaka njema, oo, shambani unategemea mazingira, lakini tuseme kwamba sisi hilo si shida, tatizo la viongozi, ila tu ni kwetu sisi vijana ambao kidogo suala hilo tumelifumbia macho, hatujashiriki kwalo ipasavyo na Ambrose, ifikapo kwenye suala la utekelezwaji, kuna mengi mapendekezo yanatokea na huwa yamejitokeza hata siku za nyuma kwenye mikutano mingine. Uh, sasa swali, je, ifikapo ni utekelezwaji, vijana wanahusishwa na pia mapendekezo haya yanatekelezwa au kunaenda vipi? tatizo yani, eh, yani, ni kwamba viongozi katika bara la Afrika yani tumekuwa kwamba ni ulafi yani, mradi tu mtu ameshiriki katika mkutano, kuna marupurupu, kuna hela za kusafiri, apate chumba kizuri cha cha kukaa malazi yote hayo basi kuja kushughulika, e, inakuwa ni kwamba hatuna moyo huo, labda kwa viongozi wachache tu wakutajika, kama huyo aliyetoacha marehemu Wangari Maathai, lakini sema kwamba kama ni hali ya kufuatilia na kidogo hilo halipo, ndo maana katika, kwa mfano katika taifa la Kenya, e, mambo mengi yameangaziwa ambayo kila wakati yanaingizwa siasa. Kwa mfano, kuna msitu wa Mau ambao kidogo uliingizwa siasa niawahali ilivyokuwa hivyo, tuseme kwamba hasa ni kwamba wanaposhiriki pale, wakija nyumbani, hawatekelezi yale ambayo wameangazia katika mm. mikutano yao. Aya, umeyasikia ya hili kutoka kwa kijana, vijana mm. wengi wanaonekana kwamba mikutano hii mingi inakuwa ni kwamba ni watu wanaketi, wanazungumza, viongozi wa ulimwengu wanapendekeza, lakini kijana pengine anasahulika ama ahusishwi kabisa moja kwa moja kwenye mabadiliko hayo. Na, na nimemsikia ni amemtaja Wangari, Wangari Mathai. Unajua Wangari Mathai, mimi pia nilipata fursa, na kweli Wangari alikuwa anashirikisha sana vijana. Nilipata fursa ya kufanya naye kazi katika miaka ya elfu mbili na saba elfu mbili na nane E, kulikuwa kuna mradi pale nchini Tanzania ulikuwa unaitwa wa e, misituni uhai. Yeye alikuja na akaunganisha na ule mpango wake wa Greenbelt. Kwa hiyo, tukafanya fanya naye kazi. Kwa hiyo Wangari, anavyomzungumzia ni kweli alikuwa anashirikisha hasa vijana yeah. Kwa hiyo je, wadau wa sasa hivi wako wapi ambao wanaweza wakashirikisha vijana moja, eh, kwa moja bila kuacha mambo yaonekane kama ni ya watu wa rika fulani? Safi sana, asante sana Ugumbo, kwa mchango huo kwenye Vu Express, tunapoelekea kwenye suala la pili <mucho> Naam, ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com, na vilevile kupitia redio zetu shirika nyingi zilizotapakaa kote kwenye eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Naam, aliotoweka hapo ni Rudboy ama yule mmoja eh, kati ya, ya members wa kundi la uh, p Square akiwa na pato ranking Eh, wanakuambia together tunasonga mbele tunaelekea nchini Tanzania. Bado kuna habari ya majonzi mengi kwa watu ambao wamepoteza maisha, watu 19 katika ajali ya ndege ya shirika la Precision, ambayo ilikuwa ikifanya safari yake kutoka jijini Dar es Salaam kuelekea Bukoba, na mpaka hivi sasa uchunguzi bado unaendelea kujua kwamba E, ndege ile imeanguka au rubani aliishusha kwa dharura. Huo uchunguzi bado unaendelea. Mamlaka ndiyo zinaweza kutuambia a, undani ama ukweli halisi wa kile ambacho kimetokea, lakini hayo yakiendelea, e, miili 19 imeagwa leo kitaifa nchini Tanzania, ambapo imeagwa pamoja na waziri mkuu wa taifa hilo Kasim Majaliwa Majaliwa na habari kubwa ambayo hivi sasa inazungumzwa kutokana na ile habari ama tukio hili e, Harrison Kamau, ni huyu kijana ambaye anaitwa Majaliwa Jackson. Unajua majina wakati mwingine yanafanana yanafana, yanafana. mm -hmm. mm -hmm. Waziri mkuu anaitwa Kasim Majaliwa. mm -hmm. Huyu anaitwa Majaliwa Jackson, lakini Majaliwa amepewa jina hili Majaliwa ni mambo ambayo yanatarajiwa kutokea kitu fulani. Kwa hiyo imekuwa baraka kwake. Huyu kijana ni mvuvi yeye, na alikuwa akifanya shughuli zake za uvuvi, na aliona ndege ikiwa inaelekea katika mwelekeo wa kwenda kupata ajali, akajitahidi kwenda pale, akaokoa watu wawili watatu na nini e, lakini bahati mbaya katika harakati akajigonga, akapigwa na kitu fulani kama kamba, mwenye anadai akapoteza fahamu. Anakuja kupata fahamu, yuko hospitalini lakini yeye ndiye alifungua ule mlango oh. baadhi ya watu waliokoa waliopona, mm -hmm. wakapata fursa ya kutoka nje, na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kwamba kijana huyu sasa apelekwe kujiunga katika kikosi maalum cha uokozi. Kwa hiyo tayari amepata ajira. mm -hmm. kutoka kuwa mvuvi mpaka kwenda kuwa malum. kikosi maalum, ajira rasmi ya serikali. Sasa unataka kuuliza, je, vijana inapotokea majanga kama haya, wajibu wao ni nini? mm -hmm. E, tumeongea hapa na e, Isa e, Haji Isa, wajibu wa kijana ni nini kwenye mazingira kama haya? wajibu wa kijana ni kwanza, huyo kijana akuwe mshupavu na mwenye nguvu na mwenye kuwa na hiyo roho nzuri ya kujitolea kwa ajili ya kusaidia wengine, kwa sababu kuna vijana wengine anapasha kuona mtu ku kwenye ajali, lakini anamcheka na kumdhihaki na, na, na, wakati mtu kunaendelea kupoteza uhai na yeye akiwa pale na uwezo wa kumsaidia, lakini anashinda kumsaidia lakini kuna ile hali ambayo kijana anaweza akawa ameona kwamba jambo la busara ni kupiga simu kwenye mamlaka zinazohusika, e, na pengine kuacha labda, hana uzoefu hana, e, mafunzo ya namna ya uokozi. Nini ambacho unakiona hapa? Nini ambacho namwambia kijana haji Hey, wana- wanapaswa ku, ku, kuipa mamlaka taarifa, na wao pia wajitolee. Kwanza wao wenye wanakuwa pale pahali patukio wanajitolea na wapana taarifa katika ngazi za juu za uongozi. Lakini mtu anaweza pana taarifa lakini yanashinda kujitolea, na wakati kuna shangaa sasa inakuwa ni shida. Yaani kijana kwanza ka, kabla ya kutoa taarifa huo unaanza kufanya jitihada, hujitolea kuokoa wale wandugu yetu ambao wanapatikana katika majanga kama vile hiyo dondoka huko kwenye Victoria Tanzania, ni mtu kujitolea kwanza, na alafu unapana taarifa, lakini ua taarifa kafunga mkono, unaogopa na kwa naaa ya kuokoa wengine huyo. Basi ni uh, mahaji uh, uh, Isa uh, akieleza kutoka Kampala chini Uganda. Yeye vilevile ye, anajua utaalam wa namna ya kuokoa watu katika majanga haya. Kama umesikia majaliwa Jackson leo, imekuwa majaliwa, amepata ajira mm, rasmi. Kwa hiyo ameondoka kwenye swala la uvuvi, sasa anakwenda moja kumoja, kwa moja kujiunga kwenye, kwenye mambo ya uokozi. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Korea Kaskazini imesema leo kwamba majaribio yake ya silaha katika siku za karibuni yamechochewa na mazoezi hatari ya kijeshi ambayo yamekuwa wakifanywa na Marekani pamoja na Korea Kusini, wakati Kusini ikisema kwamba imepata baadhi ya mabaki ya silaha zilizorushwa na Kaskazini karibu na ufukwa wake. Wiki iliyopita, Kaskazini ilirusha makombora kadhaa yakiwemo yale ya masafa marefu, wakati Marekani na Korea Kusini walipokuwa wakifanya mazoezi ya kijeshi ya siku sita yaliyomalizika Jumapili. Jeshi la Korea Kaskazini limesema kwamba mazoezi hayo kwa jina Vigilant Storm yalikuwa kichokozi, yakilenga kuongeza hali ya taharuki katika eneo la peninsula ya Korea. Wafanyabiashara wa Cameroon kwenye mji wa Kiosi karibu na mpaka na Equatorio Guini wanasema kwamba biashara zao zimesambaratika baada ya mpaka huo kufungwa wiki iliyopita kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika Novemba 20. Equatorial Guinea imedai kuchukua hatua hiyo ili kuzuia mamluki kutoka Cameroon wenye nia ya kuvuruga uchaguzi huo. Wachambuzi wa kisiasa wanasema kwamba Rais wa taifa hilo Teodoro Obiang Nguema Mbasogo, aliyekuwa madarakani toka mwaka 1979 kwa njia ya mapinduzi, ndiye kiongozi wa Afrika aliyedumu kwa muda mrefu zaidi. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema mapema leo kwamba kuangamizwa kwa wanajeshi wake wa hewa kwenye vita vya Ukraine huenda kumesababisha udhaifu wake kwenye mashambulizi ya anga, mafunzo hafifu, pamoja na hatari ya kufanya mashambulizi kwenye maeneo yenye ulinzi mkali wa kijeshi dhidi ya mashambulizi ya anga. Kupitia ujumbe wa Twitter, wizara hiyo imesema kwamba uwezo wa kijeshi wa anga ama wa jeshi la Rasia huenda usiongezeke katika muda wa wiki kadhaa zijazo, wakati taifa hilo likisemekana kupoteza idadi kubwa ya ndege zake za kijeshi kupita uwezo wake wa kutengeneza jipya. Muda mrefu unaohitajika kutoa mafunzo kwa marubani wapya ni changamoto kubwa pia kwa Rasia kwenye mapigano hayo. Wakazi wa mji wa Ukraine wa Kherson unaoshikiliwa na maafisa wa Rasia Jumapili wamebaki bila huduma muhimu kama maji au umeme, wakati Russia ikilaumu maafisa wa Ukraine kwa kusababisha hali hiyo. Uingereza imetangaza leo kwamba imetuma waziri wa biashara nchini Taiwan, ikiwa ziara ya kwanza ya moja kwa moja tangu kutokea kwa janga la Korona, kama hatua ya kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya mataifa yote mawili. Ziara hiyo hata hivyo imekemewa vikali na China. Waziri Greg Hands atakuwa mmoja wa viongozi wa mazungumzo hayo ya kila mwaka, huku pia akipangwa kukutana na rais wa kisiwa hicho Tsai Ingwen, wakati wa ziara hiyo ya siku mbili. Taarifa zimeongeza kusema kwamba sawa na Taiwan, Uingereza inazingatia sheria za soko huria la kimataifa. Haya basi dada Jovyo <laughs> pakua. Mm, pakua pakua, Jovyo dada, dada ana sauti nyororo sana huyu kutoka Mombasa mm. Ambapo jina lake Jovyo ambalo lina maana ya furaha anasema alipata wakati akiwa shuleni na mm. Lilitokana na mwalimu wake kumwona kwamba yeye ni mcheshi na mwenye furaha sana, kwa hivyo akapewa jina Jovyo na pia akalipokea likawa la kisanii baadaye baada ya ku kushamiri kwenye mziki. Ni dada anayekuja vizuri sana, wakati anapokaribia miaka thelathini ya umri mm -hmm. anaonekana nyota yake inang'aa sana. Aa, ikizingatiwa pia mwondoko wake. Mwanzoni kabisa nilifikiria kwanza yuko kule da, manake ni wakipwani pwani, na una, una, inafikiria kwamba huenda akawa na umaarufu mkubwa Tanzania, hata zaidi ya Kenya. mm -hmm. manake usimsikie miondoko yake miondoko yake, lafudhi mm -hmm. anavyoimba imetulia kabisa mm -hmm. Haya, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika barazani. Je e, usawa wa uwezeshaji kwa mtoto wa kike na wa kiume katika jamii e, je unaona kuna usawa e? Tuwaulize hili swali wazazi. Ukiwauliza watakuambia usawa upo, lakini ukiwauliza sasa wenyewe vijana vijana wenyewe Anasema mm, usawa haupo, watakwambia haupo. Namuona ha, Jonas Saidi Mwaya akiwa Arusha, anasema ndio, kwa sasa watu wamekuwa na elimu hivyo, naona kuna simaminiwa na watoto ha? Kusa kusaminiwa ama sidhani, kudhaminiwa nafikiri. Anasema kwa e. watoto wa kike sasa sijui ana maana gani, lakini nafikiri kwake yeye anaona watoto wa kike au mtoto wa kike pia amewezesha kweli kweli. Huyu hapa ni Kais Musa Kais anasema, katika tamaduni za Kiafrika mtoto wa kiume ndiyo amebeba, ambaye anapewa kipaumbele. Sababu kubwa ni kwamba yeye ndiye ambaye anaendeleza ukoo. Usawa kati ya mtoto wa kiume na wa kike ndicho kitu ambacho mashirika mbalimbali yanahitaji. Jays Bahati Lusambo anasema yuko kule Mbeya ya Tanzania. Anasema kwake yeye uh, anaona kwamba kuna usawa unaotolewa kabila lake, anasema halina ubaguzi kutokana na malezi, um, au hata elimu. Ayub Mark Oyugi anasema hakuna hata mtoto msichana, amepewa nafasi ya juu sana katika jamii, sisi wa kiume tumefunikwa sana. Mathyu Gaidi anasema yuko Makueni nchini Kenya, anasema hakuna usawa hata kidogo. Uh, yeye ndio maoni yake akiwa ya kule nchini Kenya katika kaunti ya Makueni. Mutabazi Mshumba anasema, kwa maoni yangu, usawa hautakaa kuwepo kutokea, kwa sababu ya mfumo wa dunia ulivyo, na hata ukilazimishwa utakufa dhaifu. Kuna Vincent JJ Kaji yuko Tanzania anasema ndio usawa umeanza kuonekana siku hizi kwenye jamii zetu. Kikubwa tuzidi kuupa kipaumbele zaidi ili kuongeza wigo wa kila mmoja kuzidi uh, kuajali usawa wa kijinsia. Haya basi, ndiyo mambo hayo ya barazani. Tunashukuru sana kwa kutuandikia kwa ujumbe wako. Tunaona eh, laini zetu za simu leo zimepata mushkel kidogo, eh, tumeshindwa kupata msikilizaji wetu moja kwa moja kupitia laini yetu ya simu, lakini E, Jumatatu si Jumanne wala Jumanne si Jumatano. E, Mboso maro Mboso kutoka moja kwa moja katika lile kundi la e, Yamoto Bend akakimbia wenzake Beka, Aslei e, bila kumsahau Enok akaenda kujiunga na kundi hili ama lebo ya Wasafi hivi e. Sasa anatamba kweli hapa, ameshirikiana na bosi wake Nasibu Abdul. Wanakwambia yataniua nini? yata, yatamuua Mboso? sikiliza Sasa hivi mi na ukubali sana huu wimbo mm, yataniua. Na ukubali kabisa mpangilio wake kila kitu la kubali kabisa mm. Lakini kuna swali mm, ibuka mtindo mm, wenyewe ni wa mapiano mtindo mm, wa Afrika Kusini mm. Sasa ni ushindani huko kati ya miondoko ya uh, Tanzania na Afrika Kusini Kunaendaje? inaonekana kama Tanzania ama Bongo Flava imeanza kuegemea kwenye upande wa Afrika Kusini. Uh, sijui niseme vipi, kwa sababu amapiano ni aina ya muziki ambao umekuwa sana Afrika na si Tanzania tu. Hata ukienda ukiangalia muziki wa Nigeria kuna nyimbo nyingi tu, wana muziki hawa, kwa mfano wakina Davido wakina Wizkid uh, wengi wamefanya, pia wana ngoma za mapiano. Nafikiri hata Burna Boy naye ana na ngoma moja ina mahadhi ya mapiano. Labda swali tu ni kwamba, je, hatuoni kwamba imekuwa too much kama anavyosema Darasa? Mi binafsi naona kama imekuwa too much kwa sababu pia tunatamani um, ile asili ya bongo flavor. Yani, kwamba sisi tunaposikia mziki tunautambuisha na Tanzania. Mm. Tukisikia mziki fulani ni wa Afrika Kusini. Mm. Tukisikia mziki fulani tunajua ni wa Karibian. Mm. Tukisikia rege basi Jamaika inakuja. Kuwa sasa singependa labda kuona mziki wa ngoma, ngoma moja mbili ni sawa, lakini sio tena tena. Wakumlaumu sana hapa ni bwana mmoja eh, huyu <laughs> Anaitwa Mario Maki. Mario alikuwa uh, msanii wa kwanza kabisa wa bongo fleva kwenda na mambo ya mapiano haya. Tusonge mbele ndani ya matangazo ya Vio Express. Huo mjadala wa siku nyingine inabidi tuuanzishe, kama vipi tufanye kesho eh? Je, muziki unaelekea wapi? Yeah, na, mapiano, mapiano waje Haya, tuende moja kwa moja katika masuala mengine, ambapo Rwanda imejaribu sana kuweka utaratibu wa kuwakutanisha vijana wake walio nchi mbalimbali mbali, ili kufahamiana na kuelewa maadili ya nchi yao. Binaomi Wachu ni msichana raia wa Rwanda anayeishi katika nchi ya Kenya pamoja na familia yake. Huku Kenya ni tofauti na kule wa Rwanda, kwa sababu unapata Rwanda hupatia vijana fursa ya kujuana na mfano kama vijana tuliweza kukutana mali pamoja, rais aliketa kwa kila kitu Rais Kagame. Hapo tulianza kujuana sisi kama vijana, pia tukashea ideas, sisi pia tukaweza kutembeza tembeza tembeza ili tujue ile nchi yetu Rwanda inafanya juhudi ili kutujulisha nchi yetu venye ili ilivyo. Kuna vijana wako huko nje, pia nao wanatamani kupata ile fursa kama ya kujua nchi yao venye iko venye wanafua wafanye, but hawana labda ile upa, labda upande wa mapato iko chini kama mostly mwezi wa nne wako na kogana hii makumbusho ya wale walikufa enzi wakati wa vita pia. Kuna wale mbozunguzana nao kitambo, tunapatana tena pale ah, wesi nilikuona, ulikuwa kule, so tunapata tuna create tena another room ya kwamba ah, situlikutana tuabadilisha tena na nini, namba za simu, tunaendelea kuongea balishana bishana makimawa kimawazo. Rwanda kuna hii mambo, na vijana wenyewe wamejiajiri wao wenyewe, wa boda pikipiki pia wamejiajiri wenyewe wao. Hukuaga na sheria wewe kama mwendeshaji wa pikipiki piki, unafaa bebe nini mmoja peke yake mtu mmoja, na huyo mtu mmoja anapobebwa lazima amevaa ile nini ya kujikinga helmet. So lakini unapata upande wa huku Kenya, vijana huku wafatilifatilizo hizo sheria, ndoposa unapata watu wanapata nini ajari ovyoovyo tu wanakufa mayuti, wanakufa huku sana huku Kenya, wazapata watu wanabebana wawili wanne, yani kwa pikipiki paka unashangaa, alafu hata wafati hizo sheria za kuvaa ile helmet ile kujikinga. Rwanda wamejaribu kuweka vijana kwamba wawe na ile kujikinga wafate sheria ndo waweze kusaidi, kusaidika kwa maisha. Sasa wakati huo tulipata fursa ya kuangalia hizo manyumba za makumbusho kujua ni nini lilifanyika nani kukumbusha vijana kwamba hiyo kitu ilifanyika nani, ukweli kutukumbusha kwamba tusijaribu tena kufanya hiyo kitu ifanyike tena kwa nchi yetu. Ndio maana kule ukienda okay, tutasikia utasikia sijui mi ni mtu kutoka mahali fulani, sote ni Warwanda tupendane kama kitu kimoja, tusiwe na kujuana huu ni mtu fulani kulingana na labda na tabaka. Hapana, kama wako, uko na mpendwa wako yuko huko pia, enda ukamtembelee. Kama mimi nilienda siku mbili tatu kwa nyanyangu, tukaongea ani, mwenyewe hata alifurahi sana kuniona mi. Kwa upande mwingine, naona kweli Rwanda inajali vijana katika sekta ya maisha, kwa sababu ajua hao ndo viongozi wa kesho. Mhm. Mm ah, uh, umesikia umesikiliza mambo lakini um, alichoongea ni cha msingi sana kwa sababu hata mimi juma iliyopita nilikuwa naongea na kijana mmoja hapa. Eh yeye ana asili ya Tanzania lakini ni mzaliwa wa hapa. Ah, uh, nikawa naongea naye kwamba unajua ni muhimu sana hizi nchi um, wanakotokea watu mbalimbali wakawaita vijana kuwa na mkutano mmoja hivyo wanakaa wanajadili kupeana uzoefu e, ni jambo la msingi sana katika watu kujua mila na tamaduni zao, lakini vilevile vile kutumia fursa hiyo e, kupata rasilimali watu ambazo zina mawazo tofauti tofauti. Nam, mambo mazuri sana, ndo yote yakifanyikia ndani ya VOA Express. Tunapoelekea kukamilisha, kidogo tuangalie baadhi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. Moja kwa moja tuanzie nchini Kenya, ambapo wakati ajali ya, ya ndege ikitokea kule Tanzania na tunaendelea kuwapa pole walioathiriwa na jali hiyo, kuna mzozo pia wa safari za ndege nchini Kenya na unahusiana na marubani wa Kenya wa shirika la ndege la Kenya la Kenya Airways, linajulikana kama KQ, lakini sasa hali ilivyo ni kwamba serikali na pamoja na kampuni yenyewe ya kumiliki ndege hizo za Kenya Airways ambapo serikali ni, uh, ni mshikadau mkuu katika kampuni hiyo, wamesema kwamba hawatajadiliana tena na wale marubani, na mara moja wametoa nafasi za ajira kwa marubani kutafuta ajira kwenye kampuni ya ndege ya Kenya Airways. Na kulingana na mwenyekiti wake Alan Kilavuka, anasema hivi sasa hivi wanahujumu uchumi wa nchi hawataki kusikia, na iwapo kutakuwa na majadiliano yoyote au mazungumzo, basi ni sharti yafanyike wakiwa wamerudi kazini ili waache kuhujumu uchumi. Sasa sijui itakuwaje kama pengine watapoteza ajira na marubani wapya wakaingia kazini, au watarejea kazini na kujadiliana na serikali pamoja na wakuu wakiwa ndani ya kazi. Tusubiri tuone, huu e, msala utaishia vipi? Maanake ni mgumu kwelikweli kutafuta marubani wapya haraka haraka kwa sababu urubani sio kitu cha kusema tu unamchukua, uh, leo dereva wa daladala fulani kuendeshea. Sasa kingine ambacho kinavuma hivi sasa ni draw ya hatua ya kumi na sita bora ya klabu bingwa barani Ulaya, ambapo club eh, Leipzig itakipiga na Manchester City. Club eh, Brugge yenyewe inakipiga na Benfica ya Ureno. Liverpool na Real Madrid, mtanangi wa kufa na ku Katiza hapo AC Milan aa Napoli, Dortmund wanakipiga na Inter, Porto na mtandange mwingine mkali kabisa ni Paris Saint-Germain. Si haya oh, basi tuende kwenye swali la leo tunapomaliza, tukauliza. Je, waziri wa mambo ya nje wa Uganda amesema wanashutumu Uganda inawasaidia waasi wa M23 huko DRC uh, na wanatafuta umaarufu. Je, wewe unakubaliana naye? <laughs> majibu mengi sana. majibu ni mengi sana nikianza na huyu Die Don Malipicho eh? Anasema yeye kile anachokiona ni kwamba wanaiba dhahabu eh, mali ya Kongo na ajua kwamba kila kitu kiko kina mwanzo na pia kina mwisho wake. Anasema wakongomani wenyewe eh, hawezi kukubali kuona haya yanaendelea kutokea. Gabriel Ganywa Mulume anasema wazungu sio wema, wanatumia Uganda na Rwanda kuwatesa Wakongo uh, kulingana na maoni yake. Na sasa sijui. Haya, tunakamilisha VOA Express, mi naitwa Idi Ligongo, Harrison Kamau msimamizi wa matangazo, hala kumbe ni mimi mwenyewe e, upande wa pili yupo Aida Isa kutoka Washington. Shukrani kwa kuwa nasi na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya VOA Express. Yana ni ua, ya tani ua.