Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatatu Novemba 7 mwaka wa 2022, ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen nchini Kenya, vilevile mtandao wetu wa www voa swahilicom. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu ya hii leo, makamanda wakuu wa kijeshi wa pande mbili zinazozozana nchini Ethiopia kwa sasa wanakutana katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Hili limepokelewa vipi? Ni vizuri kwamba kwa sasa hivi wameweza kukubaliana kwamba watasitisha uhasama na hiyo milio ya bunduki na mitutu ya bunduki itakatishwa kabisa, kwa sababu hawajaona amani kwa muda mrefu na katika habari nyingine, serikali ya Rwanda imesema ma, kwa mara nyingine kwamba haitavumilia vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ishara yake ni nini, ukizingatia hotuba ya Rais Chisekedi ya siku chache zilizopita, na ukia ikiwemo hii ndege ya kivita ambayo imevamia anga la Rwanda? Ni dhahiri kabisa, Kongo wanaweka moto sasa kwenye mafuta. Hivyo ni vidokezo tu vya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya hii leo. Lakini kwanza kabisa, kabla ya kuelekea kupata hizo ripoti, tumwalike Harrison Kamau kwa ajili ya kutusomea habari za dunia. Wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema mapema leo kwamba Russia kupoteza wanahewa wake wakati wa uvamizi wa Ukraine kumechangia kwa ukosefu wa ubora wa Rasia katika anga na huenda unatokana na mazoezi duni ya kijeshi. Kupitia ujumbe wa Twitter, wizara hiyo imesema kwamba uwezo wa jeshi la anga la Rasia huenda usiongezeke katika muda wa wiki kadhaa zijazo, wakati taifa hilo likisemekana kupoteza idadi kubwa ya ndege zake za kijeshi na haina uwezo hivi sasa wa kutengeneza mpya. Unahitajika muda mrefu kutoa mafunzo ya ustadi wa juu kwa marubani wapya, hilo nalo, na pia ni changamoto kwa Rasia kwenye mapigano hayo. Wakazi wa mji wa Ukraine wa Kason unaoshikiliwa na maafisa wa Rasia Jumapili wamebaki bila huduma muhimu kama maji na umeme, wakati Rasia ikiwalaumu maafisa wa Ukraine kwa kusababisha hali hiyo. Ndege za kivita za Rasia zimepiga kambi karibu na Siria katika mji wa kaskazini magharibi wa Idlib jana Jumapili na kuwa watu tisa katika mashambulizi kwenye ngome ya mwisho inayoshikiliwa na waasi. mashahidi na waokoaji wamesema ndege za kivita ziliruka juu zikisaidiwa na jeshi la Syria, pia zilirusha mabomu msituni karibu na kambi za muda magharibi mwa Idlib. Mashahidi wameongeza, hakuna maoni yaliyotokea ama kutolewa kutoka Russia au washirika wake katika jeshi la Syria ambalo linasema linalenga maficho ya makundi ya waasi na kukana kuwashambulia raia. Upinzani wa utetezi wa huduma za raia umesema watoto watatu na mwanamke mmoja ni miongoni mwa waliouawa katika mashambulizi kwenye kambi iliyokuwa na mkusanyiko mkubwa ambako zaidi ya watu sabini walijeruhiwa na kukimbizwa hospitalini. Korea Kaskazini imesema mapema leo kwamba majaribio yake ya silaha katika siku za karibuni yamechochewa na mazoezi hatari ya kijeshi ambayo yamekuwa yakifanywa na Marekani pamoja na Korea Kusini, wakati kusini ikisema kwamba imepata baadhi ya mabaki ya silaha zilizorushwa na Kaskazini karibu na ufukwe wake. Wiki iliyopita Kaskazini ilirusha makombora kadhaa, yakiwemo yale ya masafa marefu, wakati Marekani na Korea kusini walipokuwa wakifanya mazoezi ya kijeshi ya siku sita yaliyomalizika Jumapili. Jeshi la Korea Kaskazini limesema kwamba mazoezi hayo kwa jina Vigilant Storm yalikuwa kikochokozi, yakilenga kuongeza hali ya taharuki katika eneo la peninsula ya Korea. Korea Kusini na Marekani wamesema kwamba kuna uwezekano wa Pyongyang kufanya jaribio la silaha za nyuklia likiwa la kwanza tangu 2017. Afisa mmoja wa ngazi ya juu kwenye jeshi la Korea Kusini amesema mapema leo kwamba meli ya jeshi lake imepata mabaki yanayoaminika kuwa sehemu ya silaha zilizorushwa na Korea Kaskazini kwenye bahari karibu na ufukwe wake. Na marais wa zamani wa Marekani, Donald Trump, Barack Obama na Bill Clinton, pamoja na rais wa sasa Joe Biden wameshiriki pakubwa katika kampeni kuelekea uchaguzi wa katikati ya muhula. Saa chache kabla ya uchaguzi wa kufanyika hapo kesho tarehe 8 Novemba, kampeni kali zimefanyika katika jimbo la Pennsylvania ambapo marais hao wote wamekuwa, likiwa ni mojawapo ya majimbo yenye ushahidi ama, ama ushindani mkubwa hapa Marekani kwenye uchaguzi huo wa hapo kesho. Abdishakur Abud anatuarifu zaidi. Ni kwa nini hasa kumekuwepo na ushindani mkubwa? Kulingana na wachambuzi, ni kwamba kutokana na utafiti wa maoni unaonyesha, Wamarekani wamehamasika zaidi kutokana na hali ngumu ya uchumi, maamuzi ya hivi karibuni ya Mahakama Kuu kufutilia mbali baadhi ya sheria ya muda mrefu maarufu kama vile utoaji mimba, na hatari ya kuporomoka kwa misingi ya kidemokrasia kutokana na kujitokeza wagombea wengi wasiokubaliana na mfumo wa uchaguzi, wakitilia shaka kuwepo na wizi, wakiendelea kudai kwamba rais wa zamani Donald Trump aliibiwa kura Kutokana na masuala haya, viongozi wa chama cha Democratic wakijitokeza wakiongozwa na rais Joe Biden na marais wa zamani Barack Obama na Bill Clinton kuwataka wapiga kura kutetea haki zao msingi na kulinda demokrasia. Njia pekee ya kufanya uchumi huu kuwa wa haki na usawa na njia pekee ya kufanya demokrasia yetu kuwa na nguvu zaidi ni kwa sisi kupigania na kuilinda. Huwezi kudharau jambo hili na hiyo ina maana ya kuwachagua watu mnawafahamu mnaona wanajali maslahi yenu watakaokuwa pamoja na nyinyi katika vita vyenu kama mlivyofanya miaka miwili iliyopita unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc wahamiaji waliokuwa katika meli ya hisani ya geo barents leo jumatatu wamesubiri ruhusa kutoka kwenye meli hiyo kufuatia mvutano baina ya shirika la hisani la meli za uokozi na serikali ya italy Meli hiyo inayoendeshwa na kundi la Madaktari Wasio na Mipaka hivi sasa imetia nanga kwenye bandari ya Katania huko Sisili baada ya mamlaka za Itali kuruhusu watu 357 washuke wakiwemo watu wanaohitaji msaada kwa haraka pamoja na huduma nyingine hapo Jumapili. Jumla ya wahamiaji 352 bado wako ndani ya meli hiyo. Meli kadhaa zinashikilia wa takriban, zinashikilia takriban wahamiaji 1000 wa kwenye pwani nje ya Itali kwa zaidi ya wiki moja wakisubiri ruhusa ya kutia nanga kutoka kwa serikali ya mrengo wa kulia ambayo ilichukua madaraka mwezi uliopita mapema jumapili Rome iliwaruhusu watoto na watu wenye kuhitaji huduma za afya za haraka kushuka ikiwa ni jumla ya watu 11 kati ya abiria 178 na hilo limefanyika ikiwa ni kwa sababu ya kibin, za kibinadamu hivyo kuruhusiwa kutia nanga huko katania Shule za msingi zimefunguliwa tena katika mji mkuu wa India wa New Delhi wiki hii na vizuizi vitaondolewa kwa harakati kadhaa za ujenzi, mamlaka zimesema Jumatatu, baada ya viwango vya juu vya hewa chafu kuboreka na kushuka. Wakazi katika mji huo wamekuwa wakiamka kila wiki kwa karibu nyakati za asubuhi, huku anga ikiwa imetanda ukungu Wingu nene la moshi lilifunika mji katika kipindi cha majira ya baridi na vumbi la viwandani, moshi kutoka kwenye magari ya moshi na majani yanayochomeka katika majimbo jirani, na kusababisha ongezeko kubwa la matatizo ya kupumua miongoni mwa wakazi milioni ishirini. Ubora wa hewa katika karibu vituo vyote vinavyofuatiliwa hewa mjini humo vilikuwa kati ya mia tatu hadi mia nne au vibaya zaidi hivi leo ambapo wataalamu wanasema vinapelekea ugonjwa wa matatizo ya kupumua baada ya kuvuta hewa chafu kwa muda mrefu. Uingereza imetangaza mapema leo kwamba imemtuma waziri wa biashara nchini Taiwan, ikiwa ziara ya kwanza ya moja kwa moja tangu kutokea kwa janga la Korona, kama hatua ya kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya mataifa hayo mawili. Ziara hiyo hata hivyo imekemewa vikali na China. Waziri Greg Hands atakuwa mmoja wa viongozi katika mazungumzo hayo ya kila mwaka huku pia akitarajiwa kukutana na rais wa kisiwa hicho wakati wa, wa ziara hiyo ya siku mbili. Taarifa zimeongeza kusema kwamba sawa na Taiwan, Uingereza inazingatia sheria za soko huru, huru la kimataifa. Msemaji kutoka kwenye ofisi ya kibalozi ya Uingereza nchini Taiwan ameliambia shirika la habari la AFP kwamba shughuli rasmi za Hans, zitaanza hapo Jumanne. Taiwan katika miezi ya karibuni imepokea wageni mashuhuri wa kimataifa miongoni mwao wakiwa spika wa bunge la Marekani, Nancy Pelosi aliyezua malalamiko makali kutoka Beijing. China imekuwa ikidai kumiliki kisiwa hicho kinachojitawala kidemokrasia wakati ikitishia kukichukua kwa nguvu ikiwezekana. Na nahodha wa meli ya uokozi ya Humanity 1 ya Ujerumani ameamrishwa kuondoka katika bandari ya Katani Jumapili baada ya wahamiaji 144 waliokolewa kuruhusiwa kutoka kwenye meli hiyo, lakini watu 35 walikuwa wamebaki ndani ya meli hiyo. Nahodha huyo amekataa kuondoka kufikia sasa. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Rwanda. Serikali ya taifa hilo imesema kwa mara nyingine kwamba haitavumilia vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni baada ya leo majira ya mchana ndege ya kijeshi ya DRC kuingia na kutua kwenye uwanja wa ndege wa mjini Rubavu upande wa Rwanda, karibu na mpaka wake na DRC. Rwanda inasema hii ni ishara nyingine ya kiwango cha uchokozi wa DRC kwa taifa la Rwanda. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera na ripoti kamili. Kwa mujibu wa naibu msemaji wa serikali ya Rwanda, ndege ya masafa marefu aina ya shuka 25 iliyotengenezwa nchini Ukraini imeingia kwenye ardhi ya Rwanda na kutoa kwenye uwanja wa ndege wa mjini Rubavu upande wa Rwanda kwenye mpaka wake na DRC. Muji wa Rubavu unapakana na mji wa Goma ambao ni mji mkuu wa Kivu ya kaskazini nchini DRC. Rwanda inasema hiki ni kitendo kibaya na ambacho hakitavumiliwa kamwe, kwa kuwa ni ishara ya kiwango cha uchokozi wa DRC kwa Rwanda. Naibu msemaji wa serikali ya Rwanda Alemkuralinda amesema hatua hii ya DRC ni kinyume kabisa na juhudi zinazoendelea za, za mataifa kusawazisha hali ya mambo mashariki mwa DRC. na ukavuga yuko ushize imbere inzira ya mahoro ariko ukakomeza gukora, unaposema unataka amani lakini kwa upande mwingine ukaendelea na vitendo vya uchokozi, maana yake una ajenda nyingine ya siri na sisi hatutavumilia. Na ndiyo maana Rwanda haikujibu shambulio hili isipokuwa kuifahamisha serikali ya DRC kuhusu uchokozi huu ambao DRC imekiri kuwepo kwa kitendo hiki. Sisi bado tunaamini kwamba uchokozi huu hautaendelea, kwa sababu ukiendelea, bila shaka hali haitakuwa nzuri. Haya yanajiri siku moja baada ya mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda na DRC kukutana mjini Rwanda nchini Angola, ambapo iliazimiwa kwamba njia ya mazungumzo katika kutatua mzozo wa DRC inapaswa kupewa nafasi. Naibu msemaji wa serikali ya Rwanda Aliye Mkuralinda anasema Rwanda inaendelea kuchunguza na kufuatilia kwa ukaribu uchokozi huu. Rwanda ruriteguye ni ibyo bikorwa byose biba bibera hakuri Rwanda. Tumejiandaa, maana kila kitu kinachoendelea pale ng'ambo na mpaka wetu tunafuatilia kwa sababu kila kitu kinafanyika mchana kweupe. Hii ina maana kwamba tumechukua mikakati kwa upande wetu, kama ambavyo ninasema kila mara. Hii haina maana kila mikakati tunayoiweka ni lazima kuitangaza. Hapana, lakini napenda niwatangazie wananchi kwamba endapo tutaamua kufanya kitu fulani ni lazima watajulishwa. Waradisi wanahisi kwamba endapo juhudi za mapema hazitachukuliwa huenda hali kazidi kuharibika zaidi. Porutikanga ni mwandishi wa habari na mchambuzi wa kisiasa. Ukizingatia hotuba ya Rais Chisekedi ya siku chache zilizopita na ukaangalia mambo mengine ambayo yameendelea kutokea, ikiwemo hii ndege ya kivita ambayo imevamia ime, anga la Rwanda Kongo wanataka vita na tunavyojua, wameshindwa na hawa wanamgambo wa M23, leo hii wanaiongeza Rwanda kwenye vita. Rwanda yenyewe ambayo tunaijua kwao, ni dhahiri kabisa Congo wana, wana, wanaweka moto sasa kwenye mafuta. Hali ya diplomasia kati ya Rwanda DRC na DRC imeendelea kuharibika kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya jeshi la serikali ya DRC na wapiganaji wa M23 ambao DRC inasema wanaunga mkono na Rwanda, huku Rwanda ikilikanusha hilo na kuelemu DRC kushirikiana na wanamgambo wa kihutu wa kundi la FDR. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Makamanda wakuu wa kijeshi wa pande mbili zinazozozana nchini Ethiopia kwa sasa wanakutana katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kwa siku nne wiki hii kwa nia ya kutoa mwelekeo wa njia ya upatikanaji wa haraka wa msaada wa kibinadamu na kurejesha huduma za kimsingi katika jimbo la Tigray kufuatia makubaliano ya Pretoria Jumatano juu ya utoaji wa silaha na usitishaji wa kudumu wa uhasama uliopo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera na ripoti kamili. Duru ya pili ya mazungumzo hayo kati ya serikali ya Ethiopia na wawakilishi wa wapiganaji wa jimbo la Tigray TPLF kaskazini mwa nchi hiyo ya pili kubwa kwa idadi ya watu barani Afrika yanayoongozwa na Umoja wa Afrika chini ya mwenyekiti wa rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, na kusaidiwa na rais aliyeondoka madarakani nchini Kenya, Uhuru Kenyatta, na makamu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini, Pumzile Mlambo, yanapania kutoa mwelekeo naaji wa njia ya upatikanaji wa haraka wa msaada wa kibinadamu na kurejesha huduma za kimsingi katika jimbo la Tigray kufuatia makubaliano ya Pretoria Jumatano wiki iliyopita. Aidha, katika mkutano huu unaofanyika katika makao ya jeshi la Kenya jijini Nairobi, makamanda wakuu wa kijeshi wa pande hizi mbili wanajadili utaratibu wa kutayarisha mbinu za kina kuhusu utekelezaji wa mkataba wa kusitisha vita na uhasama pamoja na utoaji wa silaha kutoka mikononi mwa wapiganaji hao wa jimbo la Tigrey kaskazini mwa Ethiopia. Je, mkutano wa Nairobi wiki hii unatoa suluhu gani? Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia katika mataifa ya upembe wa Afrika na nchi za maziwa Makuu, anaeleza. kumekuwa na mtafaruku na sitofahamu kwa muda mrefu, na ni vizuri kwamba kwa sasa hivi wameweza kukubaliana kwamba watasitisha uhasama, na hiyo milio ya bunduki na mitutu ya bunduki itakatishwa kabisa, kwa sababu hawajaona amani kwa muda mrefu, na mara nyingi huwa shida zao ni shida ambazo hazina mwelekeo wowote. Na nini hasa kinastahili kufanyika kuondoa dukuduku na wasiwasi unaoonekana wazi kati ya makundi yanayozozana? Profesa Chacha anaeleza tena, ni lazima watu wote wakubali kwamba kumekuwa na matatizo, na yale matatizo yana suluhu na hizo suluhu zinajulikana, na mojawapo ya makubaliano kwa mfano waliofikia hapa Nairobi ni kuonyesha bayana kwamba wanaweza kuishi kwa amani na kila sehemu, maanake ile ni nchi moja, kila sehemu ikapata haki zake, na wale ambao wanahisi kwamba wanapata uonevu, serikali ya Addis Ababa ikawahakikishia amani na usalama pamoja na ustawi wa watu wao, kwa mujibu wa kifungu cha sita cha mkataba wa amani wa Pretoria. Pande hizi zinazozozana chini ya meza usuluhishi zinahitajika katika kipindi cha siku tano baada ya kutiwa saini kwa makubaliano ya amani, kuidhinisha mkutano wa makamanda wakuu wa kijeshi ili kujadili na kuandaa mpango mbinu na utaratibu wa utoaji wa silaha kutoka mikononi mwa wasi wa TPLF. Umoja wa Afrika au unapongeza pande hizi kwa hatua hizi muhimu za kujenga imani na kuendelea kujitolea kwao katika utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha vita kama sehemu ya juhudi za jumla za kumaliza mzozo na kutoa nafasi ya amani, anavyoeleza Kenyatta. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Serikali ya Tanzania imelaumiwa kwa kushindwa kufanya juhudi za kutosha kuokoa abiria wanao waliopata ajali katika ndege ya Precision Air iliyotokea Jumapili, ambao baadhi yao 19 walipoteza maisha. Baadhi ya wanasiasa na wachambuzi wanasema kiburi cha serikali kutokuwa sikivu ndiyo sababu iliyosababisha yote hayo kutokea na uzembe. Amri Ramadhani na ripoti kamili Serikali ya Tanzania inatupiwa lawama kwa kushindwa kudhibiti kwa haraka zoezi la uokoaji, huku taswira ya walio wengi wakiona vifo vya watu 19 vilivyotokea vingeweza kuzuilika na marehemu hawakupaswa kupatwa na hayo, ila ni uzembe tu wa serikali. James Mbatia, mwanasiasa mkongwe nchini akizungumza na Sauti ya Amerika, ametupa lawama zake kwa serikali kutokana na mbinu zilizotumika za uokoaji, ambapo amesema haziendani na uhalisia wa maisha ya sasa, hali ambayo anaiona ni kushindwa kuwaja wangekuwa wa wa viongozi wetu kwenye ndege hiyo, mfano Mheshimiwa Rais au Waziri Mkuu au viongozi wa aina yoyote wengine, je, mbinu za uokoaji zingekuwa hizo hizo? Naweza nikasema hapana. Mauaji ya jana ni ya kizembe, ni uzembe, ni uzembe kwa viwango vyote, kwani sheria namba 7 ya 2015 ya kuanzisha chombo cha ja kusimamia majanga ipo, ila sio kipaumbele cha serikali ya CCM. Ajali hii imeibua simanzi na majonzi makubwa katika taifa kwa kupoteza watu katika ajali ambayo kama juhudi za haraka zingefanyika, pengine maisha yangeweza kuokolewa na sasa kuzua mtazamo tofauti kwa walio wengi, huku baadhi wakisema nguvu iliyotumika katika uokozi haiendani na wakati tulio nao. Mkurugenzi wa shirika la kuelimisha na kupambania haki za abiria Tanzania, Ambakisie Mwakifwangwe, akizungumzwa kwa masikitiko makubwa, amesema ni jambo la kushangaza kwa ziwa kubwa la Viktoria kukosa vyombo vya uokoaji pamoja na waokoaji wa kutegemewa. Tunavyojiuliza, je, ziwa ni kweli halina vyombo vya uokoaji? Kwa sababu ni ziwa kubwa, tunaamini kwamba mawasiliano yalikuwa madogo sana. Ina maana pale wale ambao wamepewa dhamana, watendaji katika ziwa lile, kuna mkurugenzi, kuna mameneja wa vitengo, kuna mainjinia, wamechelewesha kupeleka taarifa sehemu ambazo ni sahihi. Kwa maana nyingine kwamba wamewekwa pale, lakini hawawaajibiki. Kwa upande wake, Suleimani Majidi ambaye ni mdau wa maendeleo kutoka Kibaha mkoani Pwani amesema kukosekana maandalizi ya serikali ya kupambana na majanga ndiyo sab kwa vifo kwa, kwa kushindwa kusaidia kupeleka vitendea kazi kwa jeshi la zimamoto na uokoaji. Kwa upande fulani naweza nikaitupia lawama serikali. Inatakiwa iliwezeshe jeshi la zimamoto na uokoaji kwa kulipatia vifaa, mafunzo ya kisasa na kuliweka tayari muda wote kwa ajili ya kuweza kukabiliana na majanga makubwa makubwa kama janga lililotokea jana. Serikali iwezeshe ili jeshi basi, ili mambo yaweze kuwa mazuri. Serikali imeombwa kubuni mikakati mwafaka na njia sahihi za kujiweka tayari katika juhudi za uokozi endapo ambapo kunatokea majanga ambayo yanaweza kusababisha vifo vya wananchi. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni, ni mimi mwanamichezo wako Idi Ligongo. Moja kwa moja tunaanza na draw ya klabu bingwa barani Ulaya hatua ya 16 bora ambayo imefanyika, na hakika mashabiki wa soka duniani macho yao yatakuwa zaidi kwenye jiji la Munich na Paris manguni wawili hao, Paris Saint Germain kukutana uso kwa uso na Bayern Munich. Mtanange mwingine utakaosubiriwa kwa hamu ni baina ya Liverpool na Real Madrid ambayo e, ni bingwa mtetezi na marudio wa fainali ya michuano hiyo kwa msimu uliopita. Je, Liverpool watalipiza kisasi kwa mbabe wa Champions League wa muda wote Man City? Wanakutana na Leipzig, huku Benfica wa ikivaa klabu Brugge, AC Milan na Tottenham Frankfurt, dhidi ya Napoli, ambapo Dortmund itawavaa Chelsea na Inter dhidi ya Porto. Moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo huku ikiwa imepewa nafasi ndogo katika michezo yake ya marejeo dhidi ya klabu Afrikaini ya Tunisia katika kombe la shirikisho, mashabiki wa Yanga bado wanaonekana kuwa na matumaini wakati timu hiyo inaposhuka dimbani Jumatano hii. Wachambuzi wengi wa soka nchini Tanzania wanasema ingawa katika soka mpira unadunda, lakini Yanga inahitaji kufanya miujiza ili iendelee kusalia kwenye michuano hiyo ya kimataifa. Ugumu unatokana na, na ukweli kwamba Yanga ana, anaenda kucheza mchezo wa ugenini na timu ngumu sana, hivyo matokeo ya awali yamefanya me, ya mchezo kuwa mgumu zaidi. Na mimi kama mfuatiliaji wa mchezo wa soka, na siipi nafasi sana Yanga kusonga mbele katika mchuano hii, japokuwa naamini mchezo wa mpira wa, wa, wa miguu unakuaga na matokeo ya kikatili sana, inaweza pia kutokea Yanga wakashinda Kasonga mbele lakini sioni chansi hiyo kama ni kubwa sana kwa Yanga eh, kutokana na namna na aina ya ya ya wapinzani ambao anaenda kukutana nao. Huenda ligi kuu ya soka nchini Kenya KPL ikaanza wakati wowote kuanzia sasa. Hii ni baada ya waziri wa michezo wa nchini Kenya Ababu na mwamba kuwarejesha ofisini baadhi ya waliokuwa maafisa wakuu wa shirikisho la soka nchini humo. Kutokana na hilo, sasa baadhi ya wakufunzi wanaoendelea kunoa vikali e, timu zao wameeleza imani yao iko tayari kwamba ligi hiyo ambayo inasubiriwa kwa hamu, wanaweza kutoa ubingwa tuko tayari kwenye kwa taji la ligi kuu nchini Kenya KPL msimu huu pindi tu ligi hii itakapoanza rasmi. Ndio kauli nzito ya mkufunzi mkuu wa klabu ya Benki KCB zaelekea ziko uteno, na imekuwa mechi nzuri kwetu na kwa FC Leopards pia, because uh, it's all about preparation towards uh, The lead don't know kwa kile ambacho huenda ikawa ni mwanzo mpya katika tasnia ya soka nchini Kenya. Siku ya Ijumaa, waziri mpya wa michezo Ababu Namwamba aliwarejesha afisi afisini maafisa wa kamati kuu ya shirikisho la soka nchini Kenya, FKF ikiongozwa na naibu wa rais Doris Petra na afisa mkuu mtendaji Barry Otieno, hii ikiwa ni njia mojawapo ya kuwafikia matakwa na masharti yaliyowekwa na FIFA. ya sauti Amerika na Sauti ya Amerika, meza michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi, naitwa Dennis Wanyonyi. Tukielekea nchini DRC ambako mechi ya mzunguko wa pili wa kombe la shirikisho zitaendelea wiki hii kote barani Afrika. Wawakilishi wa DRC wenyewe wameeleza kwamba watafanya kila linalowezekana ili kufanya vyema katika kandanda e, nchini humo. Lakini hayo yakiendelea, bado timu ya wanawake ya TP Mazembe yenyewe imetimuliwa kama bingwa mtetezi. Kahozi Kosha na maelezo zaidi kutoka Lubumbashi timu ya Tipi Mazembe ilitimuliwa na timu ya Mamelodi Sandan, bingwa mtetezi, kuchapwa bila huruma goli ine bila jibu, na hivi Mazembe atafunga virago na kurudi nyumbani. Nayo na timu ya Tipi Mazembe upande wanaume, kesho wa wanaume itacheza kutwa mecha ya marudilio dhidi ya timu ya Royali ya Afrika ya Kusini. Ikiongea na sauti Amerika pa filimi yayo aliwaalika washabiki wa Tipi Mazembe wasikati tamaa. Ninabaita tu bakue karibu na ekipi yapo Mazembe. Ni ekipi yangu ya pibliki ya bajueri ya komiteni ya shibot No. Watani wao wa sente lwa Lupopo, ambayo wanawakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho itepokea kesho kutwa mjini Kinshasa timu ya rai kadiogo ya huko Burkina Faso, daring club motema Pembe naye pia itepokea Jumatano timu ya flambo ya Burundi. Kona ya michezo, sauti ya Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha, na sasa tweni nchini Rwanda kwake Christopher Karenzi atupashe ya michezo yanayoendelea ya nchini humo. Mashindano ya ligi kuu ya walemavu Rwanda yalianza mwezi Februari mwaka huu ambapo yametamatika mwishoni mwa wiki mjini Kigali. Hata hivyo kumekuwepo changamoto za miundombinu Serikali ya Rwanda iko kwenye ujenzi wa kuukarabati vizuri uwanja wa taifa wa Amahoro. Mwenyekiti Sangwa: tulitegemea kuwa na wachezaji wengi kutoka nchini kote, sivyo ilivyotokea kama tulivyotazamia, kwa sababu kwanza kabisa ni sababu ya kutokuwa na, na sehemu Uh, ambayo ingelitosheleza uh, wachezaji wote kuwepo. Kwa jumla Rwanda itawakilishwa na wachezaji 16 mjini Berlin mwaka kesho. Watashiriki michezo mbalimbali ikiwemo soka, riadha na bocha. Kutoka sauti ya Amerika, Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karensi. Ni haya tu ya kimichezo tuliokuwa nayo kwa siku hii ya leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi tukutane tena Jumatatu nyingine katika meza ya michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nam, asante sana kwa kuwa nasi na usikose kusikiliza matangazo ya kwa undani Itakapofika hapo saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, mbili kamili usiku saa za Afrika ya Kati. Na hapa tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riyami, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu hapa Harrison Kamau kutoka Washington DC. Shukran kwa kuwa nasi. Tahariri inaangazia sera na, na maoni ya serikali ya Marekani. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani ashughulikia masuala ya kisiasa, Victoria Nuland, hivi karibuni aliongoza ujumbe wa mashirika ya kimataifa katika nchi muhimu za Sahel za Mauritania, Mali, Niger na Burkina Faso. Ujumbe huo ulikutana na viongozi wa serikali, wanajeshi na mashirika ya kiraia kujadili masuala ya usalama, utawala bora na maendeleo. Moja ya madhila makubwa ambayo nchi in hizo nne zinakabiliwa nayo ni ongezeko la ghasia za kigaidi. Katika mkutano na waandishi wa habari baada ya kurejea kwake, naibu waziri Nuland alibainisha kuwa Marekani inafanya kazi kwa karibu na wanamgambo wa Mauritania, Niger na Burkina Faso ili kuwaunga mkono katika juhudi zao za kulinda wananchi wao. Alielezea Mauritania kama kisiwa cha utulivu cha miaka kumi katika eneo lenye ghasia nyingi na akasifu mafanikio ya nchi hiyo kwa msaada wa Marekani na washirika wengine wa, wa kimataifa katika kupambana na ugaidi. Alibainisha, hata hivyo, wasiwasi wa viongozi wa Mauritania juu ya matukio katika nchi jirani ya Mali, hasa kuingia kwa vikosi vya Wagna vinavyoungwa mkono na Kremlin. Tangu wa kupelekwa kwa vikosi vya Wagna nchini Mali mwishoni mwa mwaka jana, matukio ya kigaidi yameongezeka kwa kiasi kikubwa. Pia kuna ukiukwaji wa haki za binadamu katika eneo lote ambako wafanyakazi walisema. Naibu waziri Nuland, tuna wasiwasi kwamba vikosi hivi havivutii usalama na usalama wa watu wala mali, lakini badala yake vinania kujitajirisha na kuipora nchi hiyo madini na kufanya hali ya ugaidi kwa mbaya zaidi. Naibu waziri Nuland alibainisha kuwa kwa sababu ya mapinduzi nchini Mali, Marekani na mipaka chini ya sheria jinsi inavyoweza kusaidia vikosi vya serikali, na hali hiyo inazidishwa na uamuzi wa viongozi wa Mali kualika kundi la Wagner. Hatufanyi na kazi katika nafasi moja, alisema. Katika hali chanya zaidi, naibu waziri Newland alibainisha anaonekana kana kwamba serikali ya mpito ya Mali inatumiza ahadi yake ya kufanya uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Pia alisema hivyo wakati wa ziara yake nchini Burkina Faso. Rais wa mpito Ibrahim Traure na timu yake walimwambia bila shaka kwa