ucha afria hii ni dha Kiswahili ya Sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. langu ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 8 mwezi Novemba mwaka wa 2022, siku ya uchaguzi wa nusu muhula hapa Marekani. Matangazo yetu, msikilizaji, ya alfajiri yanakujia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Radio Solail na RTGL za Butembo, Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia nchini DRC bila kusahau Chuchu FM visiwani Zanzibar, na mwananchi redio Nakuru Kenya. Vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu VOA swahili.com. Na katika habari zetu hivi leo, uchaguzi kati wa katikati ya awamu wa Marekani. Wanakwenda kupiga kura hii leo katika uchaguzi wa katikati ya awamu utakaoamua kiongoza kwenye Bunge na baraza la Seneti. Je, wapiga kura hao wanasemaje? Atlanta, kweli ni kwamba uh, pande zote mbili zimejiandaa zime vilivyo kwa, kwa uchaguzi wa leo na uh, tujue ni kwamba kila upande umejaribu kuwaita wafuasi wake wajitokeze kwa wingi. Na katika habari nyingine, duru mpya ya mazungumzo imeanza kati ya serikali ya Ethiopia na wawakilishi wa eneo la Tigre kuandaa mikakati itakayofuatwa baada ya kutiwa saini kwa makubaliano ya usitishaji wa vita katika mzozo wa miaka miwili unaoelezwa kusababisha vifo vya mamia ya maelfu ya watu. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tunaosikia kwenye matangazo ya Kumekucha hii leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi. Watu 19 walioaga dunia katika ajali ya ndege katika ziwa Victoria nchini Tanzania walionekana wakilia walipopita karibu na majeneza ya wapendwa wao katika mji wa Bukoba kando na ziwa Victoria jana Jumatatu, wakati viongozi wa kidini na kisiasa walipokusanyika na kuungana na wengine kwa ajili ya hafla ya kuwakumbuka waathiriwa ndege ya PW494 ya shirika la ndege la Tanzania, Precision Air, iliyokuwa imebeba watu 43 iligonga maji katika hali ya dhoruba ilipokuwa ikijaribu kutua katika uwanja wa ndege wa Bukoba mapema Jumapili ikitokea mjini Dar es Salaam. Waziri wa uchukuzi wa Tanzania, Makame Mbarawa, aliwaambia waombolezaji waliokusanyika katika uwanja wa michezo kwamba hali ya hewa ilibadilika ghafla kutoka kuwa nzuri hadi ya dhoruba wakati ndege hiyo ilipokuwa ikikaribia uwanja wa ndege kulikuwa na mvua iliyoambatana na ngurumo na upepo mkali, alisema. Serikali ya Tanzania imesema inaendelea na uchunguzi wa kilichosababisha ajali hiyo na kwamba itachapisha matokeo yake baadaye. Mkutano wa kilele wa hali ya hewa duniani umeendelea katika mji wa Sharm El Sheikh nchini Misri, ambako katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba mataifa ya dunia haswa yale tajiri zaidi lazima yachukue hatua za haraka kuepusha uharibifu wa ikolojia. tuko kwenye barabara kuu kuelekea ahela ya hali ya hewa na tunaendelea kuongeza kasi ya kwenda huko, Guteresh alisema katika hotuba yake kwenye mazungumzo hayo ya kimataifa ambayo hufanyika kila mwaka yakiongozwa na Umoja wa Mataifa. tuko kwenye mapambano ya maisha yetu na tunashindwa katika vita hivi, aliongeza Guteresh. Muhimu katika majadiliano ya mwaka huu ni jinsi na kwa kiwango gani nchi tajiri zaidi duniani zilizoendelea kiviwanda, ambazo zinachangia sehemu kubwa zaidi ya utoaji wa gesi chafuzi, ikiwa e, ni pamoja na Marekani, zinahitajika kusaidia mataifa maskini, ambayo mara nyingi hubeba mzigo mkubwa wa mabadiliko ya hali ya hewa. Mkutano huo ulifunguliwa rasmi juzi Jumapili, huku shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani likisema kuna uwezekano kwamba dunia imeshuhudia miaka minane ya joto zaidi katika rekodi ambayo ni pamoja na kipindi ambacho mataifa ya dunia yalipitisha makubaliano ya kihistoria ya mabadiliko ya hali ya hewa ya Paris mwaka 2015. Makubaliano haya yalitaka kupunguzwa kwa kasi kwa uzalishaji wa gesi chafu na mageuzi kuelekea vyanzo vya nishati safi na kupunguza matumizi ya nishati yenye madhara makubwa, ili kupunguza kasi ya ongezeko la joto duniani. Mkutano huo unahudhuriwa na viongozi wa nchi na serikali mbalimbali mbali, na wadau wengine kutoka kote duniani. Na zaidi ya wanajeshi elfu tatu wapya walianza mafunzo Jumaatatu nchini DRC, huku jeshi la nchi hiyo likiimarisha mapambano yake dhidi ya waasi wa M23 ambao inadaiwa kwamba wanaungwa mkono na nchi jirani ya Rwanda. Sandi Shumari anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Rwanda ambayo imekanusha mara kwa mara kuunga mkono kundi la M23 ilisema kuwa ndege ya kivita ya Congo imekiuka anga ya Rwanda kwa kutua kwa muda katika uwanja wa ndege wa Rubavu. Baadaye Congo ilisema kwamba ndege hiyo iliyokuwa haina silaha ilitua kwa bahati mbaya katika anga ya Rwanda. Waasi wa M23 walipata umaarufu zaidi ya muongo mmoja uliopita walipoteka mji wa Goma, mji mkubwa zaidi mashariki mwa Congo ambao upo kwenye mpaka na Rwanda. Baada ya makubaliano ya amani, wapiganaji wa M23 walijumuishwa katika jeshi la kitaifa, lakini mwaka mmoja uliopita kundi hilo liliibuka tena likisema serikali imeshindwa kutimiza ahadi zake za muongo mzima. Mvutano umeongezeka huku waasi wa M23 wakisonga mbele katika wiki za hivi karibuni na kutaka miji kadhaa muhimu, ikiwa ni pamoja na kiwanja, na serikali ya Kongo imelaumu Rwanda na kumfukuza balozi wa Rwanda takriban wiki moja iliyopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Duru mpya ya mazungumzo ilianza Jumatatu kati ya serikali ya Ethiopia na wawakilishi wa eneo la Tigre kuandaa mikakati itakayofuatwa baada ya kutiwa saini kwa makubaliano ya usitishwaji wa vita katika mzozo wa miaka miwili unaoelezwa kusababisha vifo vya mamia ya maelfu ya watu mikutano hiyo inayofanyika mjini Nairobi nchini Kenya inajumuisha makamanda wa kijeshi wa pande zote mbili pamoja na wakuu wa mazungumzo hayo ya kisiasa wakiwa ni pamoja na mwenyekiti wake Oluseguni Obasanjo ambaye alikuwa ni rais wa Nigeria hapo zamani, pamoja pia na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta. Maswala haya yanayojadiliwa ni pamoja na jinsi ya kufuatilia mpango huo na kurejeshwa kwa upatikanaji wa misaada ya kibinadamu na huduma za kimsingi katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia ambalo limekatizwa kwa miaka kadhaa. Afisa anayefahamu mazungumzo hayo yaliyoandaliwa na serikali ya Kenya anasema kwamba yalitarajiwa kuendelea hadi Jumatano. Afisa huyo alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina kwa sababu hakuidhinishwa kuzungumza hadharani. Tayari mchakato wa mawasiliano umeanzishwa kati ya pande hizo mbili, kushughulikia matukio yoyote, kwani pande zote mbili zinatambua changamoto za kuwasiliana kikamilifu na vitengo vyao vyote ili kuacha mapigano, afisa huyo alisema. Rais Obasanjo alieleza matumaini yake kwamba mchakato huo utakuwa na tija na Ukraine ilitangaza Jumatatu kwamba imepokea mifumo zaidi ya ulinzi wa anga kutoka kwa washirika wa kijeshi wa Magharibi, huku maafisa wa Kievo wakiwataka wakazi kutumia umeme kwa uangalifu baada ya majuma kadhaa ya mashambulio yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Rusia dhidi ya vituo vya nishati vya Ukraine. Hayo yanajiri huku hisia mseto zikiongezeka kuhusu Marekani kuendelea kuiunga mkono Ukraine kuelekea kwa uchaguzi wa leo Jumanne ambao utaamua udhibiti wa Bunge la Marekani. Wa Republican, ambao wachambuzi wanasema huenda wakashinda baraza la wawakilishi na pengine seneti pia, wameeleza wasiwasi wao kuhusu kiwango cha matumizi ya fedha kwa Ukraine, ingawa nayo ikulu ya rais Joe Biden imeapa kuiunga mkono Kiev bila kutetereka na bila kujali matokeo ya kura hiyo. Wakati huo huo wizara ya ulinzi ya Ukraine ilisema inazitaka kampuni kadhaa za nishati na utengenezaji wa bidhaa zenye umuhimu wa kimkakati kuhakikisha ugavi wa kutosha kwa wanajeshi kukabiliana na uvamizi wa Russia. Mashambulizi ya vikosi vya Moscow ikiwa e, ni pamoja na kwa kutumia ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa na Iran katika e, mwezi uliopita yameharibu karibu asilimia 40 ya vituo vya umeme nchini Ukraine maendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hii leo wapiga kura wa Marekani watachagua wawakilishi wao katika bunge pamoja na Senate, huku kila chama upande wa Republican na Democrat kikifuatia juhudi za kuwafuta wapiga kura wao. Mpaka sasa wengi wamesha kujitokeza mapema kupiga kura zao. Nimezungumza mchambuzi wa siasa katika jimbo la Georgia ambalo lina kinyanganyiro kali cha baraza la Senate pamoja wa na kiti cha gavana Bwana Timothy Kaberia, na kwanza kutaka kujua hali ilivyo jimboni hapo Atlanta. Kweli kwa ni, ni kwamba pande zote mbili zime- zimejiandaa vilivyo kwa, kwa uchaguzi wa leo na a, tujuange ni, ni kwamba kila upande umejaribu kuwaita wafuasi wake wajitokeze kwa wingi kupiga kura mapema kabla ya ya kura yenyewe leo, na tukiangalia kufikia wiki iliyopita uh, zaidi ya uh, uh, watu milioni moja walikuwa wamepiga kura na kufikia jana nafikiri karibu, karibu karibu milioni mbili walikuwa wamepiga kura. Na kwa hiyo tunatambua kwamba uchaguzi huu ni, ni kama uchaguzi mkuu maanake pande zote mbili zime ng'ang'ana kweli kweli kuhakikisha wafuasi wao wamejitokeza wame kupiga kura kabla, na leo na leo yenyewe sawa kabisa. Na kwa sababu hiyo basi, tunafahamu kabisa kwamba Georgia ni sehemu inayoangaliwa kwa karibu sana, hasa katika baraza la Seneti kuna ushindani mkali, na vilevile vile kuna upande wa gavana. Labda ugusie kwa upande wa Senati hali ilivyo mpaka sasa, kwa maoni yangu ni kwamba uh, katika, katika kinyang'anyiro cha usenata uh, wa Demokrata wana nafasi nzuri ya kushinda, na hii ni kwa sababu mbili. Uh, ingawaje pande zote mbili zimetumia kiasi kikubwa cha hela na hivyo basi kuuashiria uh, uchaguzi huu kama uchaguzi kama uchaguzi mkuu, ukweli ni kwamba mchungaji um, uh, Ha, amekita mizizi ambayo nafkiri hata mpinzani wake ha, ha, licha ya kuwa celebrity ha, hajaweza kuitikisa. Ukweli ni kwamba wiki moja wiki mbili zilizopita Rais Obama kuja hapa nafikiri ha, ilifanya tofauti kubwa sana katika kuwatia motisha wa Democrat kujitokeza kwa wingi na ni kweli kwamba kwa ha, sababu hawa ni wanaume wawili weusi hakuna mtu mwingine alikuwa na uwezo mkubwa wa kujaribu kuaeleza na, ku, na kumshambulia uh, Herschel Walker kama Obama alivyoweza, maanake uh, wengine wajua mtu ana sita kidogo. Oh, sitaki niambiwe ni nimemwonea nime mtu kwa sababu ya rangi, lakini Obama alimwendea ali moja kwa moja na kumweleza vizuri kwamba ndio kuwa mchezaji maarufu wa mpira, sio sio siasa na kwa hiyo nafikiri, hii imefanya tofauti kubwa, lakini hata hivyo bado kinyang'anyiro kiko karibu sana. Na basi tukiangalia pia kinyang'anyiro hiki kubwa kinachoangaliwa kingine hapo Atlanta Georgia ni cha kiti cha gavana ambacho, duru iliyopita au miaka michache iliyopita, ilikuwa na ushindani mkali kati ya hawa wagombea wawili ambao wanakutana tena. Ilikoje katika hii mara ya pili? Ndiyo hapo uh, awali uh, wademokrat walikuwa uh, na imani kwamba wako na nafasi kubwa ya kuweza kumng'atua uh, gavana Kemp, lakini kadri uchaguzi ulivyokaribia uh, ilidhihirika wazi kwamba uh, gavana Kemp ana nafasi kubwa ya, ya kushinda. Ni mchambuzi wa siasa Timothy Kaberia akizungumza nasi kutoka Atlanta, Georgia. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. BMJ Mridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi alizuia machozi wakati akizungumza Jumatatu kwa mara ya kwanza kuhusu walivyoamshwa na sauti ya kugonga kwa mlango, huku polisi wa Capitol, hapa Washington wakikimbia kumwambia kuhusu shambulio la mumewe katika nyumba ya familia huko mjini San Francisco, California. "Nilihofia sana" Pelosi aliambia kituo cha habari cha CNN katika mahojiano. "Nilifikiri kwamba labda ni watoto wangu au wajukuu wangu, sikudhani ingekuwa ni Paul aliyeshambuliwa," alisema. Katika mkesha wa uchaguzi wa katikati ya muhula, kiongozi huyo wa chama cha Democratic anafunguka kuhusu shambulio hilo la kikatili huku chama chake kikipambana dhidi ya ongezeko la shauku ya Republikani kwamba itashikilia udhibiti wa Bunge, wakati vitisho vya vurugu dhidi ya wabunge wa Marekani vikiongezeka. Hatukujua hata alikuwa wapi au hali yake ilikuwaje, tulijua tu kwamba alishambuliwa nyumbani kwetu, Bi Pelosi alisema katika sehemu ya mahojiano hayo yaliyopeperushwa jana usiku. Mume wa Pelosi Paul alishambuliwa kwa nyundo siku 11 kabla ya uchaguzi huu wa leo, na maafisa wakasema kwamba mvamizi huyo alikuwa akimtafuta spika kabla ya kumpiga kichwani mzee huyo mwenye umri wa miaka themanini na miwili angalau mara moja. Mvamizi huyo aliwaambia polisi kwamba alitaka kuzungumza na spika Pelosi na kwamba angemvunja magoti eh, kama afunzo kwa Wademokrati wengine Paul Pelosi aliumizwa kwenye kichwa na akapata majeraha mengine katika kile mamlaka ilisema ni shambulio la kukusudia la kisiasa. na kampuni ya Meta inayomiliki mtandao wa Facebook inajiandaa kuanza kuachisha kazi idadi kubwa zaidi ya wafanyakazi wake wiki hii kulingana na ripoti za vyombo vya habari vya Marekani. Mpango huo ambao uliripotiwa kwa mara ya kwanza na gazeti la The Wall Street Journal unatarajiwa kuathiri maelfu ya wa wafanyakazi na itakuwa ni mara ya kwanza kwa kampuni hiyo kupunguza wafanyakazi kwa kiwango hicho katika historia yake ya miaka kumi na minane. Mpango huo unatarajiwa kutekelezwa mapema Jumatano. Kuachishwa kazi kunatarajiwa kufuatia msururu wa kupunguzwa kwa wafanyakazi katika kampuni za teknolojia katika miezi ya hivi karibuni zikiwemo zile za Twitter, Microsoft, Lyft, na Stripe. Meta pamoja na makampuni mengine ya teknolojia anakabiliwa na shinikizo za kiuchumi katika nyanja kadhaa, ikiwa ni pamoja na kupunguza kasi ya ukuaji wa uchumi, kupanda kwa viwango vya riba ambavyo vinawalazimu watangazaji wa dijitali kupunguza au kuongeza viwango vya riba, hali ambayo inaifanya kuwa hali zaidi kwa kampuni kama Meta kukopa pesa. Kampuni za mitandao ya kijamii pia zinakabiliwa na ushindani unaokuwa kutoka kwa wapinzani kama vile TikTok na Snapchat. Twitter ilipunguza karibu nusu ya wafanyakazi wake wiki iliyopita baada ya bilionea Elon Musk kununua kampuni hiyo. Msikilizaji wapo, ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways, linatishia hatua za kinidhamu dhidi ya dazani ya marubani wengi wao wakiwa wamechukua likizo ya ugonjwa ili kushiriki katika kile kampuni hiyo inachokiita mgomo usio halali, ambao ulisimamisha safari za ndege kwa takriban siku tatu mfululizo. Victor Amunga anaripoti kutoka Nairobi na Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Afisa mtendaji mkuu wa shirika hilo la ndege Alan Kilavuka alitoa taarifa Jumatatu, akitaja mgomo huo kuwa haramu. Jumatatu asubuhi, marubani 132 kati ya 400 wa shirika hilo la ndege walojiandikisha kwenye kitengo cha operesheni cha shirika hilo kuwa hawawezi kuruka, ikimaanisha kuwa ni wagonjwa. Kilavuka alisema makulani ya pamoja yanakataza marubani hao kutokuwapo kazini kwa zaidi ya saa 48, na marubani hao wanaweza kufutwa kazi. Because they are costing us a lot of money. Hakuna majadiliano kwa sababu nawataka warudi kazini, kwani wametuharimu pesa nyingi sana. Wanahujumu nchi hii na wamekuwa na fujo na kutushika mateka. Warudi kazini kwa sababu jinsi wanavyoendelea kuwa huko nje ndivyo tunaendelea kukosa pesa za kuwalipa mishahara. Wakati huo huo, ripoti zinasema maafisa kutoka chama cha marubani cha mashirika ya ndege ya Kenya au Kalpa wameitwa mahakamani Jumanne baada ya kushindwa kutii maagizo ya kutwanzisha mgomo huo. Muungano huo haujaitikia wito huo bado. Marubani waliogoma waliondoa kazini Jumamosi wakisema usimamizi wa shirika hilo la ndege umekataa kushughulikia maalamiko yao, kushughulikia masuala ya pensheni na mishahara yao marubani wako tayari kuzungumza kujadiliana na kumaliza mgogoro huu na ndiyo tuendelee mbele na maisha. Hivyo ndivyo tunavyosema. Shirika hilo la ndege liripoti kuwa safari 47 ziliahirishwa Jumatatu na kuacha abiria elfu kumi na mbili wakiwa wamekwama. Uongozi hata hivyo, wanasema angalau abiria elfu mbili waliokwama wameondoka kuelekea maeneo mbalimbali, huku marubani ishirini na tatu wakijitolea kufanya kazi Jumatatu. Shirika la ndege la Kenya Airways ilitoa taarifa kwenye tovuti yake ikiwashauri abiria ya kutokwenda kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta ikiwa safari zao za ndege hazipo katika ratiba ya siku. Gazeti la Kenya Business Daily limeripoti kuwa shirika hilo limeanza kuajiri marubani, hatua ambayo inaweza kuzidisha mzozo unaoendelea. Shirika la ndege la Kenya husafirisha zaidi ya abiria milioni nne hadi maeneo arobaini na mbili kila mwaka, kulingana na rekodi zake. Shirika hilo linalomilikiwa na serikali kwa kiasi fulani hata hivyo, limekuwa na matatizo ya kifedha katika miaka ya karibuni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Mashirika ya Umoja wa Mataifa nchini Malawi yanasema wimbi la mamia ya wakimbizi wanaokimbia mapigano katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linatatiza rasilimali ambazo tayari ni adimu katika kambi kubwa zaidi ya wakimbizi ya Malawi. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kwamba linaishiwa haraka na chakula cha msaada kwa zaidi ya wakimbizi elfu hamsini wa kambi hiyo na wanaotafuta hifadhi. Lamek Masina anaripoti kutoka Blantyre ya Malawi, na Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani linasema miminiko wa wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaweka shinikizo kwa rasilimali. WFP kwa muda mrefu imekuwa ikitoa msaada wa chakula cha kila mwezi kwa zaidi ya wakimbizi elfu hamsini nchini Malawi. Badre Bahaji ni mkuu wa mawasiliano wa WFP nchini Malawi. Cards, Tangu mwaka 2021 WFP imekuwa ikitoa chakula kwa wakimbizi kupitia uhamishaji wa fedha taslimu. Wakimbizi hupokea kadi za ATM na kupata hati katika akaunti ya benki, huku thamani ikirekebishwa kulingana na bei ya soko. WFP imekuwa ikitoa mgao uliopunguzwa hadi takriban asilimia 75 ya mahitaji ya kalori za kila siku, kwa sababu hatuna rasilimali za kutosha. Baji yanasema kwa sasa WFP ina rasilimali za kutosha kutoa msaada wa chakula kwa wakimbizi hadi Februari 2023. Katika mwaka mzima wa 2022, bei za vyakula zimekuwa zikipanda na hivyo kufifisha uwezo mdogo wa kununua kwa watu maskini wa Malawi na wakimbizi vilevile vile. Hali inatisha zaidi kwa sababu kadri kipindi cha punguzo cha mwaka 2022/2023 kinavyokaribia bei zinaweza kupanda juu. Mzozo nchini DRC umesababisha kuendelea kwa wakimbizi kuingia Malawi kwa zaidi ya miongo miwili. Maelfu ya watu nchini DRC walikimbia makazi yao hivi karibuni baada ya waasi kutaka eneo jipya huko. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi au UNHCR linasema Mwezi Septemba pekee, kambi ya Zaleka takriban kilomita 40 kaskazini mwa mji mkuu wa Lilongwe ilipokea wakimbizi 423, wengi wao kutoka DRC. Hii ni juu kidogo ya wastani wakati ya wa wakimbizi mia tatu na mia nne kwa mwezi. Kenyi Emanuel ni afisa ripoti wa UNHCR nchini Malawi, anasema kambi hiyo ambayo inaweza kubeba watu wapatao elfu kumi tayari imefurika. Emmanuel anasema juhudi za kuomba msaada zaidi kutoka kwa wafadhili hazijafanikiwa. Jumatano iliyopita baadhi ya wakimbizi wa kambi ya Zaleka walipinga kupotea kwa mgao wa chakula baada ya WFP kuwaondoa kwenye orodha ya mgao wa chakula kama sehemu ya mpango wake usaidizi, ya wale, watatu, wa usaidizi unaolenga kuwasaidia wale wanaohitaji. Kufikia Jumatatu, waandamanaji walikuwa bado wameshikilia gari la WFP wakisema hawataliachia mpaka shirika hilo la Umoja wa Mataifa likidhi matakwa yao. WFP inasema inapanga kurejesha gari hilo kupitia mazungumzo ya amani. Ungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Qatar. Jiunge na Sauti Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika. Habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha, wachezaji na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha, tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Africa ndani ya Doha. Wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena BMJ Mridhi akusomea muktasari wa habari. Jamaa wa watu 19 waliaga dunia katika ajali ya ndege katika ziwa Victoria nchini Tanzania walionekana wakilia walipopita karibu na majeneza ya wapendwa wao katika mji wa Bukoba kando na ziwa Victoria jana Jumatatu, wakati viongozi wa kidini na kisiasa walipoungana na watu wengine kwa ajili ya hafla ya kuwakumbuka waathiriwa. Mkutano wa kilele wa hali ya hewa duniani uliingia siku yake ya pili hiyo jana, katika mji wa Sharm El Sheikh nchini Misri, ukijulikana kama COP 27 ambako katibu mkuu wa umoja wa Mataifa, Antonio Guterres alionya kwamba mataifa ya dunia haswa yale tajiri ni lazima yachukue hatua za haraka kuepusha uharibifu wa ikolojia. Na kufikia hapo, ninakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi ni Sandey Shomari, mwelekezi Jumbe Hamza. Nimeshirikiana na BMJ Muridhi, kwa pamoja twetekeeni wote siku njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kilimo kina nafasi ya kukuza uchumi na kupunguza umaskini barani Afrika kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Hata hivyo, uwepo wa mwendelezo wa mwanya mkubwa katika jinsia katika uzalishaji wa kilimo ambao hii unatarajiwa kuondoa hali isiyo njema inayowakabili wanawake katika kupata rasilimali sawa, mafunzo, masoko na fursa kama wanaume, kudhoofisha ukuaji wa uchumi, maendeleo ya kilimo, kutokuwepo na chakula cha kutosha na mabadiliko ya hali ya hewa. Wanawake walio katika kilimo hawawezi kupata fursa za kifedha kama namna wanavyopata wanaume, kupunguza uwezo wao wa kununua wa ardhi mbegu na vifaa, amesema mkuu wa USAID Samantha Power. Kukosekana kwa msisitizo katika elimu kwa wanawake kumezuia wanawake walio katika kilimo kutopata zana za kidijitali na kujifunza kutumia teknolojia ya kidijitali ya kilimo ambayo inaweza kutumiwa katika programu kama vile space to space ambayo inatarajia kuongeza wigo, na kutokana na ushindaji majukumu yasiyo ya kipato kama kupika usafi na matunzo ya mtoto ambayo yote huangukia mabegani mwanamke, na kujikuta akiwa na muda mchache kwa ajili ya mashamba yao kuliko wanaume. Ukosefu huu wa mbegu, vifaa na mbolea kumesababisha kuwepo na mwanya mkubwa wa kijinsia katika kiwango cha gani cha wanawake wanaweza kuzalisha. Kwa sababu hiyo USAID inawekeza katika mifumo ya chakula ambayo wakulima, lakini hasa wakulima wanawake, wanaitegemea hii inajumuisha kuongeza kupatikana kwa mbegu mpya, uvumbuzi wa teknolojia za kidijitali na rasilimali za kifedha, pamoja na njia za kuhifadhi mazao ya zaidi yaliyovunwa na kuzuia upotevu wa chakula. Lakini labda kikwazo muhimu cha mafanikio kwa wakulima wanawake ni umiliki wa ardhi, amesema mkuu wa USAID Samantha Power. Kwa mujibu wa Benki ya Dunia, zaidi ya theluthi tatu ya nchi zinawekeza katika sheria za kudhibiti wanawake kumiliki ardhi na mali. Katika mataifa mengine wakulima wanaweka bado wanataabika na tamaduni dhidi yao kwamba wanaostahili kuwa mashambani ni watoto wa kiume na kuacha wanawake na wasichana majumbani. Na matokeo yake, kidunia wanawake wanachukua asilimia 15 ya umiliki wa mashamba na kufifisha uwezo wao wa kufanya maamuzi ya manunuzi, kupata mikopo na kuongeza hali ya uwepo wa vikwazo, kuna fursa kubwa hapa kama tunaweza kupunguza mwanya katika kilimo. Shirika la chakula na kilimo linakadiria kwamba tunaweza kuwainua watu milioni 150 kuepukana na, na njaa, amesema mkuu wa USAID Samantha Power. Natoa mwito kwa kila mtu, serikali, jamii, mashirika yasiyo ya kiserikali, makampuni ya sekta binafsi na watu wa kawaida kubadili desturi ambazo zinamfanya mwanamke awepo nyumbani tu na kuondoa vikwazo vya kisheria na mipango ambayo inawarudisha nyuma wakulima wanawake na viongozi wanawake kwa sababu tunapofanya hivyo, tunamrudisha nyuma kila mtu. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.