You tag for Swag. Kutoka Studio 15, hii ni hii ni VOA Express, VOA Express kutoka hapa Marekani jiji kuu la Washington DC, ikiwa ni tarehe 8 mwezi wa 11 mwaka 2022, ikiwa sasa ni mwendo wa saa tatu au saa mbili na nusu za asubuhi ma, saa zimebadilika hapa Marekani mm -hmm, na saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, ambapo tunakuletea mengi tu kwenye VOE Express yakiwa ya karibu na yakiwa mbali, mengine yakiwa ya Marekani na mengine ya kimataifa. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Idi Ligongo, ikiwa ni siku muhimu kabisa kwa Wamarekani ambao leo hii muda mfupi ujao ama muda huu tuseme, baadhi yao wamesha fika mbele ya vituo vya kupiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa katikati ya muhula e, ambapo wanachagua e, wawakilishi wao katika yale mabaraza ya majimbo na mabaraza katika serikali kuu hii leo. Kwa hiyo tutakuletea undani wake kujua nini ambacho kinaendelea, vilevile tutaangalia hatua ambayo imepigwa na, na nchi ya Uganda ya satellite, kuituma satellite kule kwenye anga za juu na tutafahamu zaidi hilo lina maana gani kwa mataifa ya Afrika Mashariki kwa ujumla. Vilevile tutaangalia mzozo unaoendelea kutokota kati ya DRC na Rwanda, bila kusahau barazani, swali la leo na vilevile muziki. Ndani ya Vue Express haimaliziki bila muziki. Basi endelea kusafiri nasi tunapoangalia mambo haya yote tu kwa undani hata zaidi ndani ya VOA Express hivi leo, moja kwa moja kwa kwako kwamoj nam. Basi leo tuanze kuangalia uchaguzi wa Marekani ambapo wapiga kura wa Marekani wanapiga kura hii leo e, katika uchaguzi wa katikati ya muhula ambao matokeo yake yataamua iwapo chama cha Demokrati kitaendelea kudhibiti baraza la wawakilishi na Senate. Matokeo ya uchaguzi huo yana umuhimu mkubwa kwa utawala wa Rais Joe Biden katika kutekeleza ajenda za serikali kuu katika muda wa miaka miwili ijayo. Kulingana na historia ya siasa za Marekani, chama kilicho madarakani huwa kinashindwa katika uchaguzi wa katikati ya muhula, na ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba chama cha Republican kitashinda uchaguzi wa leo. Mfumuko wa bei, kuongezeka kwa uhalifu ndiyo hoja kuu E, ambazo zimegubika um, uchaguzi huu, licha ya kwamba watu wa pande hizo mbili wa vyama viwili e, wenyewe pia wana maoni ama masuala yale ambayo wanayoona ni muhimu e, kwao zaidi. Ikumbukwe kwamba viti 35 vya Senate na 435 vya baraza la Congress vinagombaniwa hii leo, ambapo wa Republican wanahitaji viti vitano. Ushindani ni mkali kwelikweli ambao unatarajiwa kutokea katika majimbo ya Pennsylvania, Nevada, Georgia na Arizona. Kwa sasa, kama nilivyokueleza hapo awali Uh, wa wademokrat wenyewe wanadhibiti baraza la wawakilishi na Senate. Sasa hapa tunaye Profesa David Monda. Profesa David Monda, Monda, masuala gani ni muhimu kwa Warepublican kwa uchaguzi huu wa leo? Upande wa Wanarepublican, la kwanza ile hofu la wazi na ukweli wa upigaji kura, maanake kumekuwa na hizi habari feki ambazo zimekuwa zikienezwa. Cha pili ni hili suala la wahamiaji, upande wa wana Republican wanahofu sana, na la tatu kwa ujumla ni hili suala la uchumi, ya kwamba uchumi umedorora, bei ya mafuta imeenda juu, ya kwamba gharama ya maisha imekuwa tena ni ngumu. Na vipi kwa upande wa uh, chama cha Demokrat, upande wao, masuala gani ni muhimu katika uchaguzi uh, huu wa leo, profesa? Upande wa Wanademokrat, jambo la utoaji mimba ni jambo nyeti, lakini imeanza kufihia, manake ule uamuzi wa mahakama kuu umepita zaidi ya miezi miwili. Kwa hivyo sio jambo nyeti, lakini nafikiria pia upande wa Wanademokrat wana ile hofu ya udanganyifu wa Wanarepublican kujaribu kuhakikisha kwamba wapigaji kura wa Demokrat wengi hawaji kupiga kura na la tatu pia nafikiria wanademokrat wanaile hofu ya kwamba demokrasia inakandamizwa na hizi vuguvugu vugu za upande wa mrengo wa kulia kujaribu kupindua mstakabali huu wa kikatiba wa Marekani. Asante uh, sana profesa David Munda kwa kueleza hayo yote na unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express. kama umekutana nasi hivi sasa, na kama kawaida, huwa tunasonga mbele kwa kusikiliza ngoma mbalimbali mbalimbali. Willy Paul Moyo. Nahisi baridi usiku, mwenzako zilali, mchana hata sitembei, wamenipima ugonjwa wa moyo, wamesema jaazi mazi iharakishe nipone haraka Basi ndio huyo tu jamaa Willi Paul Moyo, mambo yanakwenda nyororo tu kutoka kule Nairobi, yote yakifanyikia ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo nilitokezea kwamba wamepiga hatua ya kiteknolojia hapo jana. Waziri wa sayansi na teknolojia Bi Monica Musenero alikuwa pale, uh, Kampala, akiwa na wale wataalamu wa sayansi, Bwana Boni Omara na vilevile Edgar Mujuni, ambao wameshirikiana na wanasayansi wengine wa kimataifa katika kutengeneza satelaiti, ikiwa ya kwanza kutoka nchini Uganda na ambaye tayari imetumwa angani. Satelaiti hii itakuwa chini ya uangalizi wa NASA na inatarajiwa kuleta mabadiliko mengi na hatua nyingi za kiteknolojia katika sio Uganda tu bali mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa basi, ili kuangalia hatua hii ambao kwa kweli ni hatua muhimu na hatua ambaye inainua hadhi ya Afrika, ninaye Levi Kahaika ambaye ni mhadhiri wa mojawapo wa vyuo huko Kampala nchini Uganda. Na ningetaka tu tueleze kwamba hatua hii ambayo imepigwa na Uganda, je, kwako kwanza kabisa kama mkazi wa Afrika Mashariki na ambaye pia ni mtaalamu wa maswala yanayotuzingira ya, ya kijamii na kiteknolojia, unaona itakuwaje sasa baada ya Uganda kutuma satellite kwenye anga za juu kwa vijana na kwa nchi nzima? Eh, swala la teknolojia ni swala ambalo linasaidia kwamba nchi imeendelea imepiga hatua kwa upande huo, japo kuna wale ambao wanauliza maswali kwamba hiyo satellite ambayo imekuwa launch inaonekana kwamba e, e, upenda kazi wake unategemea nchi ya nje. Lakini bwana Kahaika, tunapoangalia labda pengine matarajio makubwa au kutazama mbele, baada ya kuzinduliwa kwa satellite hiyo, labda vijana wanatazama kwa matumaini kwamba kuna ukurasa mpya ambao huenda umefunguka kwa upande wa vijana. Nini sana watarajie baada ya uzinduzi huo? Hey, mara nyingi tumekuwa tukiona kwamba teknolojia inakuja na maendeleo, lakini pia teknolojia inapokuja itakuja na mazuri yake na mabaya yake. Pamoja na hiyo satellite, nadhani huo e, ni mwanzo mzuri kwa sababu kuna mambo mengi ambayo tumekuwa tukiatarajia kwamba yataendelea, kwa mfano utengenezaji wa magari hapa. E, kuna mambo mengi kwa sababu mara nyingi tumekuwa tukitegemea nchi za nje hasahasa mm, katika masuala ya kiteknolojia naamini kwamba eh, eh, eh, manufaa ya hiyo satellite yatakuwa makubwa sana kuliko athari zake. Kweli kabisa. Mategemeo ni kwamba kuna mkurasa mpya ambao utafunguka. Kidogo tu nikueleze kwamba mtambo huo wa satellite baada ya kutengenezwa na wanasayansi watatu kutoka nchini Uganda, vilevile walishirikisha mtaalam kutoka Japan na chombo hicho Kilirushiwa hapa Marekani, kwenye jimbo la hapa karibu tu kwetu hapa la Virginia, uh, chini ya uangalizi wa NASA baada ya kupita mitihani na kuidhinishwa pia na idara ya anga za juu ya Japan. Kwa hivyo, uh, satellite imepita viwango vyote vya kisayansi na kukubalika kufika viwango vya kimataifa. Kwa hivyo, hongera kwa wale wanasayansi na wataalamu wa Afrika. Inaonekana you know, kwamba masomo yakizingatiwa vizuri, basi watu wote au wataalamu wanalia kwenye mweza moja ya kimataifa. Asante sana Bwana Levika Haika kutoka Uganda kwa sababu ya kuangalia suala hilo la satellite kwa pamoja. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express kutoka hapa Washington DC. Katika habari za dunia leo hii waandishi wawili wa habari wa Uingereza wenye asili ya Iran wanaofanya kazi nchini Uingereza kwa kituo huru cha lugha ya Farsi wamepokea vitisho vya kuaminika vya kuuawa kutoka kwa vikosi vya usalama vya Iran, shirika la utangazaji la kituo hicho limesema Jumatatu. Volant Media, kituo cha utangazaji chenye makao yake London chenye kituo cha televisheni cha kimataifa cha Iran, kilisema katika taarifa kwamba waandishi wake wawili wamepokea vitisho vya kuwawa kutoka kwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, wakiita hii ni kuongezeka kwa hatari kwa majaribio ya kukandamiza vyombo huru vya habari. Hivi ni vitisho vinavyofadhiliwa na serikali kwa waandishi wandi, wa habari nchini Uingereza, msemaji Volant Media alinukuliwa akisema. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amesema kwamba yupo tayari kwa mazungumzo na Rusia, lakini iwapo tu mazungumzo hayo yatakuwa ya kweli na yenye kuhakikisha kwamba Ukraine inarejeshwa mipaka yake na kuheshimiwa. Mazungumzo hayo vilevile yanastahili kupitia Ukraine fidia, kuipatia Ukraine fidia kutokana na mashambulizi ya Rusia na kuwachukulia hatua kali wahusika katika uhalifu wa vita nchini humo. Zelenski amesema hayo katika hotuba yake ya Jumatatu usiku siku moja tu baada ya gazeti la Washington Post kuripoti kwamba Marekani inaitaka Ukraine kuonyesha dalili ya kutaka mazungumzo yafanyike. Washington Post iliripoti kwamba hatua ya Marekani kutaka Ukraine kufanya mazungumzo na Rasia ni ya kimkakati ili kuendelea kupata msaada kutoka kwa washirika wake. Katika hotuba hiyo ambayo imetoa kabla ya hotuba ya kongamano kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, Zelenski amesema kwamba mtu yeyote ambaye ana dhamira ya kweli kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa anastahili kuonyesha kwamba anajali sana kuhusu nia ya kukomesha vita vinavyoendelea nchini humo. Kundi moja la misaada ya kibinadamu la Ujerumani limesema meli yake ilitia nanga kusini mwa Italia mapema Jumanne na kuwashusha watu 89 waliookolewa baharini na kumaliza sakata moja la uokoaji wa wahamiaji, huku wengine wakiendelea chini ya serikali mpya ya Italia yenye msimamo mkali wa mrengo wa kulia. Mission Lifeline ilibandika video kwenye mitandao ya kijamii ya kupanda kwa mizigo yenye urefu wa mita 25 ikitia nanga katika eneo la Reggio Calabria na kusema safari ndefu ya abiria 89, wafanyakazi 9 waliokuwa ndani ya ndege hiyo inaonekana imemalizika. Katika chapisho lililofuata ilisema, wote 89 waliruhusiwa kushuka. Na kama tulivyosema hapo awali, ni kwamba wapiga kura nchini Marekani wanapiga kura hivi leo katika uchaguzi wa katikati ya muhula ambao matokeo yake yataamua iwapo chama cha demokrat kitaendelea kudhibiti baraza la wawakilishi la Senate. Matokeo ya uchaguzi huu yana umuhimu mkubwa kwa utawala wa Rais Joe Biden katika kutekeleza ajenda za serikali kuu katika muda wa miaka miwili ijayo. ya! Mambo safi kabisa, tunaendelea safi sana hapa, huyo akiwa ni Chike wakiwa uh -huh. naye Flavor anasema hard to find uh -huh. Mziki taratibu wa Kiafrika nzuri kabisa, ukiashiria kabisa kwamba wakati umefika wa nini. Eh, moja kwa moja tunaelekea katika maswala leo, tuna maswala ya uh, mengi tu lakini barazani hivi sasa tunagonga eh, kufahamu nini kile ambacho akiponaja pale jana, kulitokea tukio ambalo limeshtua kidogo watu, tukaona tushirikishe ama tukushirikishe wewe msikilizaji kwa kuuliza nini, mawazo yako kuhusu ndege ya kivita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutua katika uwanja wa ndege wa Rwanda. E, ndiyo swali lo ambalo tuliuliza e, wewe msikilizaji wetu e, ili kufahamu Eh, tujue nini ambacho unakizungumza. Kwenye laini ya simu kuna Musa Mdesa, Musa Mdesa, hebu tueleze sasa nini ambacho wewe unakizungumza juu ya hili eh, la ndege ya kivita ya DRC kutua katika uwanja wa ndege wa Rwanda, kuhusu nini? Eh, maoni yako ni nini kuhusiana na hili tukio la ndege ya kivita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutua E, katika nchi ya Rwanda. Nini maoni yako? Maoni yangu ni kwamba nchi hizi mbili zipunguze mvutano. Endelea, e, tunakusikiliza ndugu. E, e, mifu... yangu kwamba ndugu yangu na kwamba Rwanda iache kusupport watu wa M23, mm hayo -hmm. ndio maoni yangu mheshimiwa mtangazaji. Na nini ambacho unafikiria kinapaswa kufanyika hivi sasa kwa uh, viongozi wa kikanda hasa wa jumuiya labda ya Afrika ya Mashariki. Di, diplomasia itumike. Asante uh, sana ndugu yangu kwa kupiga simu na tukutaki kila laheri hapo ulipo. Uh, asante asante sana. Sasa pia naona kuna maoni yanaendelea kumiminika kwenye mtandao wetu wa uh, Facebook. Naona kuna Etienne Takson Binwema anasema yuko kule Goma, DRC anasema kutua kwa ndege uh, ni wazi kwamba nchi ya DRC iko tayari kabisa kuingia kwenye vita na Rwanda. Uh, pia Kusminani anasema vita huwa inaanza kwa kutupia na maneno na baadaye vitendo huanza hivi. Mara leo ndege imetua na kwa Rwanda, kesho unasikia nao wamefanya vile, mwishoe wanaanza kupigana. Samchiri anasema mimi naona kwa maoni yangu kwamba nchi yangu DRC inatuma ujumbe kwa Rwanda na vilevile vile kile ambacho anakizungumza Eric Luseven amesema wamekosea kufika na ndege Rwanda. Inabidi eh, hali hii ishughulikiwe mapema. Basi ni hali ambayo nashukuru sana waliochangia, na ni hali ambayo inaendelea kutazamwa kwa kina, na kwenye matangazo mengine yetu ya saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tutakuwa na taarifa zaidi kutoka kwenye eneo hilo <mulia> Haya, tunasonga mbele basi, mambo ya VOA Express. Uh, ngoma hiyo nzuri kabisa na kukunda, eh? Mambo matamu kabisa <laughs> On fire <laughs> mambo ya VOA Express unajua, ni yanakuwa ni mambo mengi kwa kweli bwana. Sasa tuelekee kwenye masuala ya mapishi e, ambapo kwenye mapishi hivi sasa tunaangazia namna ya kupisha kupika pishi la Kinyarwanda e, hii leo ndo tunaangalia hiyo. Karibu sana e, Joseph Akioko alizungumza na huyu e, mpishi pishi, Lucy, wa hili pishi la Kinyarwandana kuna miaka ishirini na nane hapa hapa Kenya. Kama niolewe kwetu, chakura yetu ni ugari wa muhogo na samaki na matoke na njugu. Ugari wa muhogo unabandika maji, ejitogota, unasonga ugari wako, unaweka kando, nakaranga sa tomato, unaweka samaki, nachemka, jitaku natia njugu, jitaku, nakula hivyo hivyo matoke nayo unayachonga, una vizuri kwa sefuria, unayaosha. Ikiisha iva, unaifinyafinya na hiyo maganda ya migomba ya matoke, tunapenda sana au jisamvu na matoke. Huku jisamvu hawaijui, ambapo kwa Kinyarwanda tunaita isombe. Jisamvu ni matawi ya mhogo, unayachukua, unayachambua, unayatwangatwanga alafu unayakaanga, unatia samaki kavu au nyama unachemsha, unatia njugu, alafu nakula na ugali au na matoke. Sasa huku hakuna hizo machakula za kwetu. Labda mtu ajizitamani naenda nanunua, au naenda kutafuta hiyo jisamvu na kuja najitwangea najipikia hu. Hapa nawapikia maamri, napika maamri, maamri natia nazi. Nakuna nazi, unaweka ile tui yake, unatia hiliki alafu natengeneza subuhi, unachoma watu wanakula. Chakula cha bwana ni kizuri sana alafu ni kijasiri haina hizi ma, weekend kwa kwa kama hizi za huku. Watu wa corona kazi imekuwa mbaya hakuna pesa. Watu hawaje wa waende kazini hawanunui maamuru na pipu naweza kushinda hapa mpaka jiona huja huzurudi ndani. Hivyo tu. Lakini kila siku napika. Zinabaki napeana, lakini napika. Corona imeleta eh, shida watu hawaendi makazini. Banatamani kula lakini hawana hela. Kama kuna wenye Rwanda wanangisikia wajitakeso machakura za Rwanda na wapitia, tunaenda nunanunua alafu nakuja na mpitia basi. Iyo chakula ya muhogo, ugari wa muhogo, kwanza ugari wa muhogo mimi sikosagi kwa nyumba. Ugari wa muhogo jisambu. Uo ugari wa muhogo kwa Kinyarwanda ni ugari wa nyumbati. Mujiswahili ni ya muhogo, lakini kwa Kinyarwanda ni imyumbati. Na jisambu mu Kinyarwanda baita isombe. Hizi natolewa kwa miti hizi na kuja na twangu na temsha wewe mwenyewe. Ah, nakula, nakula jisambu. Watu wanapenda hiyo, mama hiyo ajifungua anakula nyingi inamure, anapata mazua mengi. Haya, umesikia mambo yao ya isombe eh, kule Wanyarwanda wanakwambia hivi, lakini ukienda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mm-hmm. Watakwambia ni sombe kuna ngoma kali sana ile unaitwa tutakula wali wali. Ta, una, una, una na sombe yenyewe ni, ni, ni, ni, ni, ni kisamvu kwa Afrika Mashariki, watu wanaita kisamvu, ama majani ya uh, zao ama miti ile ya muhogo. Lakini sio tu majani yote ya muhogo huwa mm -hmm, ni kisamvu, kuna majani maalum, lakini ni yanatokana na mti wa muhogo lakini lazima awe kweli kabisa, ni ni chakula chenye afya, sio mm -hmm. Maana kuna mingine mm -hmm. ukionyewa, nakuambia, ni yanakuwa ni sumu fulani hivi, kama vile muhogo mwingine ambao unakuwa ni mchungu sana. Sasa inategemea wataalam pale eh, hapo ndo lazima ujue, hapo utajua kwamba, unajua pia kuna una vinahitaji vinahitaji utaalam. Sasa hapo mimi na wewe ndo tutapishana hapo, kwa sababu wewe unataka sana kulima vyakula upate hela. Na tunapoelekea kwenye pasi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. na vyombo vya habari mm -hmm. tukiwa katika mambo hayo hayo ya mlo mm -hmm. ni kwamba bado kuna stori ambayo imeenea sana nchini Kenya, na ni ya watoto wawili ambao walipika kinyonga, mm -hmm. au kinyonga, aha, lakini kikawa ni kinyonga mm -hmm. au vinyonga vyenye sumu no. Watoto wale wamekimbizwa hospitalini, sijui kama wameshatoka hospitalini, lakini wakawa wameonyesha dalili ambazo ni za kutisha kweli wanafumuka ngozi na nini. Kwa hivyo tunapozungumzia mambo ya chakula, inategemea sana mtaalam kwa kueleza nini chakula na nini usile, unanielewa? mm -hmm. Kando na hilo, jambo lingine ambalo limeendelea kutia fora nchini Kenya ni la jamaa mmoja ambaye alikuwa wakati kwenye uchaguzi uliopita, alikuwa kiongozi wa wodi ama wale wanajulikana kama MCA. Mm. na sasa jamaa huyu kwa jina anaitwa nani huyu, anaitwa, nitaangalia jina lake, lakini kitu ambacho kimefanyika ni kwamba amehukumiwa mm -hmm. kifungo cha miaka mingapi? Minne. kisa na sababu kutumia vieti feki vya shule vya elimu mm -hmm. uh, na akafaulu kuenda kwenye uchaguzi uliopita na kuchaguliwa na kuhudumu kama mkuu wa wodi, lakini sasa wamedhibitia kwamba uh, alikuwa kwamba vyeti vyake ni feki. Sasa pale jamaa kapigwa faini ikiwa kama funzo kwa wengine wenye nia kama hiyo, kwa sababu mambo haya vyeti feki yamekuwa yameshamiri mno. Ndiyo. na watu wanapata madaraka na kupata hata mishahara minono mm -hmm. Lakini sasa, yule jamaa kuna faini ambaye ya amepigwa, asipopata ile faini basi atakuwa ndani kwa miaka minne kutokana na cheti feki cha shule ya upili to. Ni hatari kwelikweli. Haya, tukisonga, tukisonga mbele, unajua kombe la dunia linazidi kukaribia karibia eh? Sasa Brazil wenyewe wamesha tangaza kikosi chao eh, cha wachezaji ambao wataenda kukipukutisha kule Qatar, na moja kati ya majina ambayo yameshangaza watu wengi ni ya beki Dani Alves ambaye ana umri wa miaka 39 hivi sasa, na watu wanaamini kwamba vinakuaje, Brazil wanatoa nafasi kwa mtu huyu ambaye ametumikia uh, timu hiyo ya taifa kwa muda mrefu sana, na pengine hivi sasa kiwango chake si cha kwenda kufanya ushindani mkubwa wa kiwango cha kombe la dunia. Kwa hiyo mjadala umekuwa mkubwa kwelikweli, wakati huu ambapo michezo ya ligi mbalimbali mbali kwa wiki hii inaanza kukamilikakamilika ili e, kufanya e, kutokea ile e, tunasema break ama mapumziko kwenda kwenye kombe la dunia, hilo nalo linavuma kwelikweli. Na, tukisonga mbele moja kwa moja tuelekee katika swali la leo, ambalo swali la leo tulikuwa tumeangalia ajali ya ndege ya Precision Air Tanzania tukauliza inatufundisha nini kuhusu kuwepo maandalizi ya uokoaji? Majibu nayona amemiminika kweli kweli. Namwona Abubakaru Gereing kutoka kule Arusha ya Tanzania, anasema inapotokea uokozi, hacha watu waokoe uhai wa watu wengine, na wala usihofu uharibifu wa chombo. Chombo kiharibike, watu wasalimike. Nam huyu hapa ni John Olswald Bomani. Hakuna cha kufanya zaidi ya ndege, ikishatokea impakti ya kwanza ndiyo imewaua hao ndugu zetu. Maji yaliingia na kuwaharakisha sana, ili wapone au wapoteze maisha. Mawasiliano ya anga ndiyo muhimu, mamlaka za uwanjani zilipaswa kumruhusu rubani kutua. Jafari Saidi anasema inatufundisha kuwahi kwenye eneo la tukio na kujituma kuwaokoa waliopata ajali, maana kujituma kwako kunaweza kusababisha kuokoa watu wengi zaidi na hatimaye kupata ajira serikalini. Huyu hapa ni Jafari Saidi, anaeleza inatufundisha kuwahi kwenye eneo la tukio. Eh, ama narudia hii ujumbe huu kama no. Uh, fikiri ameutuma mara mbili na urudia mm -hmm. Kuna Bashir Kavindi ambaye amemfuata pale eh, Bashir anasema kwamba kikubwa, serikali iandae training ya kozi ya uokoaji kwa wavuvi wote wanaofanya shughuli zao katika maziwa yote Tanzania ili kuwapa ujuzi namna ya kuokoa katika ajali zinapotokea kama hizi. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Harison Kamau, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa mimi mwenyewe, lazima nijitaje. Saida Mdun upande wa pili akituelekeza kutoka Washington DC. Tunakuambia shukran kwa kuwa nasi na