Kutoka studio 15, hii ni VOA Express VO Express ya jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni kumi mwezi wa 11 mwaka wa 2022 ikiwa ni saa mbili na nusu tu za asubuhi hapa saa za mashariki ya Marekani, na saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Popote ulipo, basi hamna sababu ya kutusafiri pamoja kwenye VO Express tunapoangalia mambo mbalimbali yaliyo karibu nasi na vilevile vile mbali. Jina langu Harizon Kamau kwa upande wangu ni mkamiti kibayasi basi kuwa nasi katika safari hii ya voa express ya dakika 30 tunakupatia masuala mbalimbali yanayokugusa mbali, wewe kijana na jamii inayokuzunguka mambo ni mengi kweli kweli leo ikiwa ni novemba 10 mwaka huu wa 2022 tutakuletea swali la leo tulilobandika katika mtandao wetu ambalo lilikuwa linasema, je, nafasi ya Senegal ikoje baada ya Sadio kuumia na kukosa kushiriki kombe la dunia elfu mbili ishirini na mbili huko Qatar. Majibu ni lukuki, nikisema lukuki ninamaanisha hivyo, manake na imani pia tutapata muda wa kuyasoma majibu ni mengi mno. Hali kadhalika tutakuwa na nini? Tutakuwa na uchaguzi ambao umefanyika Jumanne hapa Marekani wa katikati ya muhula, ambapo hali ya kuhesabu kura na matokeo yanaendelea kumiminika bado ushindani ukiwa mkali kati ya warepublican na Wademokrat. Vilevile tutaangalia suala la mauaji ambayo yameendelea kuzidi na kuongezeka miongoni mwa vijana hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki. Mm, vijana wadogo tu ha, huyu anamuua huyu na mengi yanaashiria kwamba ni uhasama wa kimapenzi. Tutaangalia nini tatizo ni lipi, na hayo miongoni mwa mengine mengi, pamoja na mziki kama ilivyo ada ya VOA Express. Basi wewe tulia tu pale, tusafiri pamoja basi, Harrison, kama ulivyosema, hapa Washington DC na Marekani kwa ujumla, kila mmoja sisi wenyewe hapa studio bado tunaendelea kuangalia uh, kupitia televisheni mbalimbali kupitia simu zetu za mikononi, hali inayoendelea matokeo yanazidi kujitokeza. Kulingana na vyanzo vya kuaminika inaeleza kwamba Warepublikani walikaribia leo asubuhi kupata wingi wa viti katika baraza la wawakilishi la Marekani. Ni kweli kabisa, huku hatima ya udhibiti wa Demokrat katika bunge la senati ikiendelea kuning'inia katika mizani. Rais Joe Biden amewaambia waandishi wa habari hapo jana Jumatano, katika mkutano na waandishi hao kwamba huko kwenye ikulu ya Marekani kwamba anatarajia kufanya kazi na wa Republican katika bunge la Congress kwa vyovyote vile matokeo yake yatakavyokuwa. Sasa hivi ikionekana kama kuna uwezekano hao, hao wa Republican wakachukua udhibiti basi, uchaguzi wa katikati ya muhula umeadhimisha siku nzuri kwa demokrasia kulingana na Joe Biden, na amewaambia wanahabari kwamba wakati wa mkutano mpana wa dakika 53 katika ikulu ya White House, alikuwa na haya ya kusema have spoken and proven once again, demokrasia yetu imejaribiwa katika miaka hivi karibuni, lakini kwa kura zao, watu wa Marekani wamezungumza na kuthibitisha kwa mara nyingine tena kwamba demokrasia ni sisi. Yaani, hivyo ndivyo Biden anasema, na mndu kuu Haya basi, unajua mkutano huo wa jana ulikuwa una maswali kadha wa kadha. Waandishi wa habari wenzetu walizungumzia pia maswala hata ya Urusi, lakini kikubwa zaidi kilikuwa kinajikita katika maswala ya uchaguzi wa Marekani wa muhula wa katikati, ambapo ilikuwa e, ni, ni siku ya kwanza ya Biden kukutana na waandishi wa habari tangu uchaguzi huo ulipofanyika siku ya Jumanne na rais Biden amesema kwamba chama cha Democratic kilifanya vizuri kuliko ilivyotarajiwa na atawaalika viongozi wa pande zote mbili Nyam. huko White House baada ya uh, atakaporudi kutoka kwenye mkutano wa G20 nchini Indonesia kujadili namna ya kushirikiana kuendeleza vipaumbele vya kiuchumi pamoja na usalama. Kuna swali ambalo halingeepukika wakati mm. kuzungumza na wanahabari, walitaka sana kujua. Sasa, je, Biden tumemaliza na kufika katikati ya muhula, mm. na miaka miwili tu imebaki tena, watu waingie kwenye uchaguzi mkuu, wewe Biden utakuwa tena kwenye kinyang'anyiro? Pale hakukataa wala kukubali, lakini alisema <laughs> uh, atashauriana na familia yake, ikiashiria iwapo familia itaridhia mm. basi bado atakuwa kwenye debe uh, katika uchaguzi mkuu ujao, japo hajasema, amesema atashauriana kwanza na familia ya, mm -hmm. yake. Kwa hivyo ni baba, mambo ambayo tunaendelea kuangalia kwa kina kuhusu uchaguzi huu, na tutaendelea kukuarifu zaidi kadri matokeo yanavyoendelea kujitokeza. Kwa maana hiyo basi, ni kitendawili kwetu sote, si kwa wanasiasa, si kwa wana raia wa kawaida, kwetu sisi pia wanahabari ni kitendawili, tunasubiri kujua akishirikiana na Harmonize uh, kibao kizuri kabisa murwa kabisa hicho na Harrison. Kumkumbusha uh, tu msikilizaji ni kwamba Alikiba tulikuwa naye hapa uh, wiki iliyopita, alitembelea studio zetu hapa, tukazungumza naye mawili matatu, ambayo yuko katika ziara hapa Marekani. Okay, safi sana, wana kuendelea na mitindo ambayo kweli na tia fora sana kote ulimwenguni. Na sasa turudie kwenye swala ambalo tulidokezea pale mwanzoni la kuhuzunisha, mauaji yameendelea kujitokeza. Ukiangalia kwenye uh, vyombo vya habari na magazeti hasa ya Afrika Mashariki mm, kila asubuhi unakuta mauaji na ni ya vijana, sio ya watu, ni vijana tu, miaka ishirini, labda chini ya miaka thelathini au hata thelathini, na ukifuatilia ni kuhusiana na wivu wa kimapenzi lakini Harrison, uh, vifo hivi vya vijana uh, kutokea mara kwa mara kuhusiana na maswala hayo ya mahusiano, kama ulivyosema, vimekuwa vikijitokeza mara kwa mara na sijui umepata labda fursa kuzungumza na kujua ni, ni kweli kabisa. Kuna mmoja wa vijana ambaye nimezungumza ni mtaalam na mtala, pia kiongozi wa vijana huko nchini Kenya, Beti kwa Mboka. Na Beti kwa Mboka, ningetaka akiwa kwenye upande wa pili pale utueleze nini kinachoendelea, maanake napotazama kwenye magazeti naona kama jana kuna kijana aliyechomwa kisu akiwa kwenye klabu wakati ukimpigania msichana. Tumeona Waganda wengine wameuawa pale nchini Kenya pia kwenye klabu kimoja wakipigania msichana, ikisemekana kwamba walikuwa wanapigania msichana. Tumeona mwingine amemuua mpenzi wake wa zamani pamoja na mtoto wake kwa kuwa ameachwa na mangina mengine mengi. Nini kinachoendelea kwa Mboka? Na nikidhani uh, inahusiana na mambo ya kutu, kukosa ajira. So unapata vijana wana muda mwingi sana wakiketi pembeni wakiongea wanajumuika, wana katika mambo ambayo hayawanufaishi kama vijana. So unapata ya kwamba uh, wanajihusisha katika hayo mambo uh, ya kiharamu uh, kwa sababu mapenzi ya vijana unaosema ni mapenzi ya ya umri wa, wa, wa chini sana. Alafu pia um, tumeona ya kwamba pia hawa vijana wengine ambao ni waendeshaji bodaboda pia wamehusika katika visa vingi sana vya mauaji na mauaji. Um, ukiangalia kwa undani, waathirika ni kama kina mama ama vijana pia wanarika kwa mboka, unajua maisha ni magumu na yamekuwa magumu tangu jadi. Lakini je, ni vijana wa sasa, labda pengine hawana ustahimilivu, hawana uvumilivu, nyoyo zao labda zikawa nyepesi sana, ikawa kwamba hawawezi kuvumilia, na njia rahisi ikawa ni kujiua au kuuana? Nini tena kinaendelea, unavyoona vitana na kubaliana nawe, vijana wa siku hizi wana mioyo mipesi, hawana mioyo migumu ya kusema kwamba ukiachwa na mpenzi wako, kuna venye unaweza uh, jikivi kimaisha uvumilie na uendelee na maisha. So nadhani hiyo inaweza kuwa pia ni um, njia moja ya kujipata wamejihusisha katika mauaji, kwa sababu hawana zile njia zenye tunasema njia mbadala za kuweza kuvumilia uh, kuvunjika kwa moyo na waweze kuendelea na maisha yao. Asante sana Beti kwa Mboka ukiwa Nairobi. Endelea na harakati za kuongoza vijana na kuhamasisha pia, ili tujaribu angalau tu kuepuka majanga kama hayo, ama vituko kama hivyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunapatikana pia kupitia baadhi ya redio nyingi zishirika zilizotapaka kote katika eneo la Afrika Mashariki, zikiwemo Redio Sunrise Arusha, Tanzania, na vilevile Redio Sango Malamu Bunia, DRC, miongoni mwa nyingine nyingi. Sasa basi tupate mm, habari za kimataifa. Warepublican walikaribia leo Alhamis kupata wingi wa viti katika baraza la wawakilishi la Marekani huku udhibiti wa baraza la Senate bado unasubiri matokeo ya viti vyenye kinyang'anyiro kikali, siku mbili baada ya wa Wademokrat kuzuia wimbi jekundu lililotarajiwa la mafanikio ya Republican katika uchaguzi wa katikati ya muhula. Wa Republican wameshikilia takriban viti 210 vya bunge. Utafiti wa Edison ulitabiri wana upungufu wa viti 8 ili kufikisha idadi ya viti 218 vinavyohitajika kulishikilia udhibiti wa bunge kutoka kwa wademokrat na kusitisha ufanisi wa ajenda ya Rais Joe Biden. Shirika la kitaifa la United Malaysia limejigamba kurejea kwa nguvu katika kinyanganyiro cha uchaguzi uliojaa wagombea hapo Novemba 19. Lilieleza utulivu na ustawi katika ilani iliyojaa hatua za kutaka umaarufu, kuanzia kupunguza kodi na misaada ya fedha kwa baadhi ya mageuzi. Mara baada ya kikosi chenye nguvu kinachosifiwa kwa kuendeleza na kuifanya Malaysia ya kuwa ya kisasa, hasira juu ya ufisadi wa serikali imesababisha kushindwa kwake bila kufikiriwa katika uchaguzi wa 2018. Kilirejea tena mwaka wa 2020 kama sehemu ya serikali mpya, lakini uhusiano na washirika wake uliingia dosari na UMNO inataka kurejesha tena mamlaka yake. na tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba maandamano nchini Iran yaliendelea mitaani hii leo Alhamis, huku waandamanaji wakikumbuka ukandamizaji wa umwagaji damu kusini mashariki mwa nchi hiyo, hata wakati waziri wa ujasusi wa taifa hilo na mkuu wa majeshi wakirejesha vitisho dhidi ya wa wapinzani wa eneo hilo na ulimwengu mzima. Wakati huo, afisa wa ngazi ya juu katika kikosi cha walinzi cha mapinduzi ya kijeshi nchini Iran amedai kwamba imeweza kufikia kuwa na kile wanachokiita makombora ya hypersonic bila kutoa ushahidi wowote. Maandamano nchini Iran yalichochewa na kifo cha Septemba 16 cha mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na miwili baada ya kuzuiliwa na polisi wa maadili nchini humo, yameongezeka na kuwa moja ya changamoto kubwa zaidi kwa taifa hilo tangu miezi kadhaa baada ya mapinduzi ya mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979. Tetemeko la ardhi katika mlima wa magharibi wa Nepal limetikisa taifa la Himalaya mapema Jumatano na kuua watu wasiopungua sita waliokuwa wamelala katika nyumba zao, msimamizi wa serikali amesema. Tetemeko hilo lilisikika mbali na mji mkuu wa indi wa India wa New Delhi, umbali wa kilomita 400 magharibi mwa kitovu hicho. Kalapanta Shretana, afisa mkuu wa wilaya Doti, alisema watu sita waliuawa walipoangukiwa na nyumba zao katika kijiji cha milimani chenye watu wachache. Wengine watano pia wamejeruhiwa kwenye tukio hilo. Nakwambia miondoko ya Kiganda tu mm -hmm. Unasikia inavyochunana <laughs> <laughs> nakupenda <laughs> <Tracy> <laughs> Melon anaangusha vitu vinafaa kufanya vizuri kufanya usie kama ujihisi kama vile uko kule Kampala mm -hmm. Yote ndani ya VOA Express sio mchezo, yes, yani wimbo ule ukipiga, ukibisha hodi kwamba tumefika wakati wa nini Barazani. Barazani, kuna nini? Na swali tuliloliuliza kuhusiana na barazani linasomeka hivi: umepokeaje makubaliano kati ya marais wa Kenya na Afrika Kusini kwamba Wakenya wataruhusiwa kuingia Afrika Kusini bila kuhitaji viza? Nakwambia, maoni si haba, lakini kwanza tuanze na aliyeko kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye VOA Express Barazani, taja jina, sehemu unakotokea na utoe mchango wako. Yeah, tunazungumzia kuhusu kauli ya Rais William Ruto wa Kenya na mwenzake wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, kwamba sasa watu wa mataifa yote mawili wanaweza kusafiri bila kuwa na kibali kile cha kusafiria cha viza. Sasa hilo eh, umechukuliaje kutoka? Mm-hmm. Mwanza Tanzania, hilo yeah. Ni kama ni ndoto za linasha, ni kitu ambacho hakiwezekani ni kutufurahisha tu sisi wananchi tukafurahia, lakini ukienda kuuhalisia yeye yeah, anazungumza pale kufurahisha tu umati, lakini ikiuhalisia haiwezekani. Huwezi ukaenda hata nyumbani kwangu wetu huku tu kwa sababu baba mwenye nyumba akasema uingie tu ndani, haiwezekani. Kuna utaratibu, kuna taasisi ambazo zinasimamia sheria, kuna mamlaka ambazo yako chini yake japo. Lakini je, zile mamlaka zili, zimesha, zimesha pewa hiyo taarifa kuwa ni hivi na hivi au amejitamkia lakini Joseph ametoa masharti kidogo, amesema kwamba huwezi ukawa katika ile nchi. Kwa mfano Mkenya hawezi akazidi siku tisaini ndani ya Afrika Kusini. Kwa hivyo lazima ziara yake iwe ni ndani ya siku tisaini. Si unaona kidogo pale bado kuna mikakati fulani fulani, sio kuingia tu hiyo unavyopenda ni, hmm, ni kisiasa. Ni kweli, unaweza ukakaa siku tisini hizo inawezekana lakini tunaziona sisi, yani unayetembea unajionea, wanatamka mara ngapi? Mfano sisi hapa tuseme Kenya hao na Tanzania sisi, kila siku kuna mgogoro, mara Nyamanga, mara magari ya Kenya ya Tanzania hayaendi endi, maraya Kenya endi. Lakini kila siku wanasululisha, afu leo tu unatamka tu, inatamka tu, watu wanaepita fr, ni ngumu sana, tunaongea kwa kufurahisha tu mm -hmm mara nyingi sisi tuna, tunaambiwa lakini kitu ambacho hakiwezekani ni ngumu, ngumu sana mara nyingi ma... Sasa kwa mfano nikutolea mfano, kwa mfano ta, ukitoka Tanzania bara unaenda visiwani utaenda vizuri, lakini ukinunua kitu kule bara, lakini wanasema ni nchi moja. Ukinunua kule kitu ukiingia huku utapita bure, lakini ukifika kule ukinunua kitu ukija nao TRA wanakuambia ulipie kodi chi ni moja. Sasa, je, hii ni bara moja uhum? bara kutoka, yani nchi hiyo yani kutoka mashariki kwenda kusini kule, afu iwe bure, ni kwa kweli? Hapana kwangu mimi. Lakini asanti sana Jose, kwa maoni yako hayo mazuri na mtazamo wako. Naona pia tuangalie baadhi ya maoni ambayo yameingia kupitia mtandao wa kijamii, maanake nime hatuwezi tukama, muda hauruhusu kabisa, lakini tutasoma mawili matatu. Hebu tusome tu Amisi Shabani Churichuri yeye yeah, anapatikana Arusha Tanzania, anasema kila la kheri, viongozi wa Kenya na Afrika Kusini kwa makubaliano yenu hayo. Samuel James Fidel anasema yuko DRC, anasema mwanzo ya mikataba ya siri ni shida sana, kwa hiyo naomba wawe waangalifu kwa jicho la tatu. Roja Musa yeye yeah, anasema ni Mkongo, anasema ni vizuri sana hususan wananchi wote na kurahisisha upande wa vyakula, ila sisi wa huko wa kongo man, yani wa DRC ikiwemo Kongo sio vizuri sana, kwa sababu Kongo ni asali, Kongo tuna maadui wengi. Sasa kwa hayo tunawatakieni kila laheri hizo nchi mlizokubaliana. Owino David Madiwa yuko Kenya, anasema tashukuru sana sisi kama Wakenya na tunaomba mataifa yote ya Afrika yatoe vikwazo hivyo Nikodemas Steven anasema ni vizuri, ila wenzetu wa Afrika kusini sio waelewa. Kwa hiyo Wakenya wakienda, wanatakiwa wachukue tahadhari za kiusalama. Haya basi, mm. naona burudani ya muziki inakuja taratibu mm -hmm. Nani huyo? Kwa mimi Eugene anasema single <muchas> Basi kibao singo kutoka kwa Kuami Eugene kinatusogeza mpaka katika kipengele kingine cha kama huna kazi, lakini kabla ya kufika huko, napenda kukumbusha wewe msikilizaji unayesikiliza hivi sasa VOA Express kwamba matangazo yetu unaweza pia ukuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana kupitia redio zetu shirika zilizopo katika eneo zima la Afrika mashariki na kati, pamoja na maziwa makuu. VOA Express, matangazo haya kujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunakupatia habari na matukio mbalimbali kuhusiana na siku ilivyo ni VOA Express pekee ndipo utakapopata habari mbalimbali zinazokuhusu wewe kijana na jamii inayokuzunguka safi kabisa. Basi kwenye, kama huna kazi vipi ama lipi la kufanya ili kujituma na kupata uh, ajira, basi Abdu Nzaka ni kijana fundi ambaye anatengeneza magari, injini za magari, na Salma Muhamed amezungumza naye akielezea namna yeye anavyojipatia lishe. Hebu tumsikie anavyojituma. Kwa majina naitwa Abdi Aa. Nafanya kazi ya gereji kama kijana, niko na miaka ishirini saa hizi na gereji hapa niko na mwaka mwaka na nusu. Nilivyomaliza tu shule nikaamua kuliko kukaa nyumbani, kama mnavyojua, saa hii walifu kwa vijana wengi sana, nikaamua nitafute ujuzi ujuzi wa gereji atlist pia nisiwe dal kule nyumbani nimekaa, manake ukiwa dal kama vile ndo ale mafikra mabaya mabaya yanakuja, miadarati, naona wizi kwa wingi. Saa livyomaliza shule, nkaona fadhali nitafute ujuzi, ujuzi wa gereji nimejifunza. Sahii mi kama kijana niko na mabosi wangu, niko na uwezo wa kufungua gari peke yangu, natengeza gari ndogo zinapakwa rangi yaani unatengenezewa mwenyewe, unafurahi. Jambo hili kwa kweli limenitia motisha sana, ambapo najua kila asubuhi nikirauka, najua kwamba niko na mapahali pa, pa, pa, pa, pa kwenda na najua pia, at least kwa siku naweza toka hata kamana ishirini mia mbili ishirini mia tatu mona ambapo pia hicho kitu kwa kweli kimenifanya nisiwe mwenye kuhangaika. Nimeipenda hasa. Kwa ushauri, naweza ushauri vijana wenzangu wachangamke, maanake kazi za mikono kwa kweli nyingi kuliko kukaa kule kufikiria mambo ya miadarati, wizi. Japo kipato kidogo, ndio lakini aa, ni afadhali <coughs> Aha. Unasikia, kijana yule kweli anajituma. Anasema furaha yake kubwa ni kwamba anapoamka asubuhi, mm -hmm, ana matarajio makubwa kwa kwamba yeye anaitumia mikono yake kupata kipato haswa baada ya kupata hiyo kama una kazi Mambo mengi yanavuma kwenye mitandao ya kijamii lakini swala la uchaguzi wa katikati ya muhula hapa Marekani ndio linazidi kushika kasi, haswa kwenye mitandao yote, Instagram, Twitter inazungumziwa tu uchaguzi huu unaoendelea katikati ya muhula hapa Marekani, ambapo matokeo yanazidi kumiminika na mambo yanazidi kuwa mambo kweli kweli, kwani tunafahamu uh, mpaka hivi sasa Harrison Kamau, ni kwamba huko Georgia no. kutakuwa kuna uchaguzi wa marudio kwa sababu wagombea wote wamekuwa wamepata sawa kwa sawa. Basi ni kinyang'anyiro kikali sana kati ya wa Republican na wa Democrat, na tunaendelea kufuatilia kwa karibu, na pindi taarifa zinapoingia, kwa hakika tunakueleza tuna na ni vizuri kukumbusha kwamba siku ya Ijumaa saa moja na nusu jioni wakati wa live talk tutakuwa tunaangalia uchaguzi huo kati wa katikati wa muhula kwa kina zaidi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukizungumza na wataalam na hali itakavyokuwa kufikia wakati huo ah, Swala jingine ambalo pia linaendelea kuvuma katika mitandao ya kijamii ni kweli ni lile la mkutano wa kimazingira wa COP27 ambao umekuwa ukiendelea kule Misri, mm -hmm. Sasa kwenye mkutano ule kuna hali ya vuta ni kuvute kati ya mataifa maskini niseme, mm -hmm. hivyo na yale matajiri. Kuna fedha zinahitajika kulipwa na mataifa matajiri katika ama kutokana na uchafuzi wa hewa. Kwa sababu mm, mengi ambayo sio matajiri hayachafui haya hewa kama yale yenye viwanda. Lakini sasa, hali ilivyojitokeza ni kwamba haya mataifa matajiri hayako tayari kabisa kuyalipa yale ambayo ni maskini. Na kuna migogoro, kuna maandamano yamekuwa yakiendelea kule wakati wa mkutano huo, wakati <laughs> watu kutoka mataifa yanayoendelea wakisema, a a, mnahitaji kutulipa kwa sababu mnachafua mazingira. Lakini wale nao wanasema sio haraka hivyo. Hela hazitoki hivyo. Kwa hiyo sasa kwenye habari mm, taarifa ambazo zinatanda ni kwamba inaonekana mataifa ambayo hayana uwezo mwingi yana ushawishi mdogo sana kuhusiana na hali ilivyo. Tuangalie na kwenye swali la leo. Je, nafasi ya Senegal ikoje baada ya Sadio kuumia na kukosa kushiriki kombe la dunia 2022? Furahisha Mlondani anasema nafasi ya kutibiwa bado ipo, pia anatakiwa awepo kwanza kwa ajili ya kuwapamotisha wenzake dasi cha kubuta Ikola anauliza, alihamia sehemu gani? Amevunjika au kutekwa? Ni kama ameuteka aje Afrika Kongo, fizi apewe tiba asilia ya haraka, ili apate nafasi akacheze kwenye kombe la dunia. Donald Jobson anasema, da, hii taarifa imenisikitisha sana, kama Senegal ni kwetu, ila nawatakia kila la heri. Maana Senegal ni taifa kubwa, pia lina wachezaji wengi wenye vipaji wanaocheza ligi mbalimbali mbali Ulaya. Kwa hiyo haitakuwa na athari sana, japo wengi wa waafrika tulipenda kuona kwamba Sadio ana kuwepo huko. Wang Hong anasema Senegali wana kikosi kizuri, hata wakimkosa Sadio bado wanaweza kufanya kazi bora. Kijana wa kesho anasema kwamba matumaini yake yako juu. Mik venamik yeye anasema, ila kuna watu wanatoa maoni kama wametoka kula mihogo vile. Sasa Senegal na wewe, wapi na wapi? Fikiri kwanza timu yako wewe ya taifa itashiriki lini kombe hilo la dunia. Mik vek mik yeye ajiandika, anapatikana wapi? Lakini ndio maoni aliyoyatoa Mugabe. Kastori anasema kwa kweli watakuwa wamemkosa mtu muhimu sana katika mechi hiyo. Hizo. Tony Hudson anasema jamani, kwa kweli kombe la dunia linakaribia, hivyo basi tujipange, tuone, tunamtakia Sadio apone kwa haraka, ili aweze angalau kutazama ilo kombe na kuwapa moyo wachezaji wenzake. Naona Vio Express ndiyo inakamilisha muda wake hivi sasa. Shukran msikilizaji kwa kuwa nasi kwa takriban dakika 30. Mimi ni Mkamiti Kibayasi nami ni Harizon Kamau, na kwa upande wa pili tumekuwa naye Saida Hamdun. Kwa heri ya kuonana. Oh