hii ni idhaa like ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bend 19 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Na mimi ni Kenneth Bwire. Chama cha Demokrati kimepata ushindi wa viti 50 na hivyo kuendelea kudhibiti baraza la Senate, hatua inayompa ushindi mkubwa rais Joe Biden na kuzima matumaini ya wimbi jekundu ambalo chama cha Republican kilitarajia kuelekea uchaguzi wa kati kati ya muhula nchini Marekani. Biden ambaye amekuwa akipambana na kiwango cha chini cha utendaji kazi wake kabla ya uchaguzi wa Jumanne kutokana na umma kufadhaishwa na mfumuko wa bei amesema kwamba matokeo ya kwa uchaguzi huo yanampa kuangalia mbele kwa kipindi chake kilichobaki madarakani. Kiongozi walio wengi katika Senate chuma ameutaja ushindi wa chama cha Democratic kama uthibitisho wa Marekani kuwa na matumaini na utawala wa Biden. Hata hivyo, chama cha Republican kinakaribia kupata ushindi mwembamba katika baraza la wawakilishi, zoezi la kuhesabu kura linaendelea kufikia sasa warepublican wana viti mia mbili kumi na moja huku wademokrat wakiwa na viti mia mbili na tano. Mshindi anastahili kupata viti mia mbili kumi na nane katika bunge hilo lenye viti mia nne thelathini na tano. Rais wa Marekani Joe Biden ana, atakutana na mwenzake wa China Shi Jinping kesho Jumatatu, ikiwa ni mara ya kwanza viongozi hawa wawili kukutana ana kwa ana tangu Biden alipoingia madarakani. Biden na Xi wanakutana wakati kuna wasiwasi kuhusu kisiwa cha Taiwan, vita vya Russia nchini Ukraine na mipango ya utengenezaji silaha za nyuklia ya Korea Kaskazini. Mkutano huo ambao umesubiriwa kwa muda mrefu na kuja wakati uhusiano kati ya Marekani na China umedorora kwa muda wa miongo miwili. Wanakutana kwenye kisiwa cha Bali, Indonesia kabla ya mkutano wa nchi ishirini tajiri zaidi ulimwenguni G20. Mkutano unafanyika baada ya Biden kupata ushindi wa Senate, huku Shin akiwa ameanza muhula watatu madarakani. Biden na Shin wamewasiliana kwa simu ana kwa ana na kwa njia ya video mara ta tano tangu Biden alipoingia madarakani kama rais Januari mwaka elfu mbili ishirini na moja. Mara ya mwisho wawili hao walikutana ana kwa ana wakati wa utawala wa Barack Obama, Biden alikuwa makamu rais. Waziri wa fedha wa Uingereza, Jeremy Hunt, amesema kwamba anapanga kuongeza kodi na kupunguza matumizi ya fedha za serikali ili kuwaonyesha raia wa Uingereza kwamba nchi hiyo inaweza kusimamia vyema uchumi wake baada ya kuyumbayumba kwa masoko ya fedha na kupelekea kujiuzulu kwa Liz Truss kama waziri mkuu. Hunt hata hivyo amesema kwamba kaya maskini hazitaongezewa kodi, na kwamba hatua ya kupunguza matumizi kwa huduma za umma yatakuwa na uwiano. Akizungumza kabla ya kutangaza mipango ya bajeti ya serikali siku ya Alhamisi, Hunt alisema hakutakuwa na kuzungumzia hali inayotarajiwa ya kudorora kwa uchumi, lakini amesema kwamba atapunguza nakisi ya bajeti ambayo imeongezeka tangu kutokea kwa janga la virusi vya korona na uvamizi wa kijeshi wa Urusi nchini Ukraine. Hunt na Waziri Mkuu Rishi Sunak wameonya kwamba watachukua maamuzi magumu sana ili kukabiliana na mfumuko wa bei ambao umefikia asilimia kumi. Wabunge wengi wa chama kinachotawala cha Conservative wanapinga nyongeza ya kodi na huenda hatua ya serikali ya Sunak kuongeza kodi ikasababisha tena mpasuko ndani ya chama hicho. Wizara ya afya ya Uganda imetangaza kisa kingine cha maambukizi ya virusi vya Ebola katika wilaya ya Jinja mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa afya Jane Ruth Acheng amesema kwamba mwanaume mwenye umri wa miaka 45 alifariki Alhamisi katika wilaya ya Jinja na vipimo vimethibitisha kwamba alikuwa ameambukizwa virusi vya Ebola. Hii ni mara ya kwanza maambukizi ya Ebola anaripotiwa katika eneo jipya kutoka katikati mwa Uganda ambako mlipuko uliripotiwa mara ya kwanza. Maafisa wa afya wanaendelea kuimarisha mikakati ya kudhibiti maambukizi ya Ebola nchini Uganda tangu yaliporipotiwa mwezi Septemba tarehe 20, watu 135 wamethibitishwa kuambukizwa Ebola nchini Uganda na 53 kati yao wamefariki dunia. Hakuna chanjo dhidi ya virusi vya Ebola aina ya Sudan ambayo imeripotiwa nchini Uganda, na karibu nusu ya idadi ya ugonjwa wa Ebola hufariki dunia. Unasikiliza habari za dunia kutoka sauti Amerika VOM. Mapigano makali yametokea kati ya wanajeshi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 kaskazini mwa mji wa Goma leo Jumapili. Vyanzo vya habari katika jeshi la DRC vimesema kwamba mapigano makali yanaendelea katika kijiji cha Mwaro, kilomita 20 kutoka Goma. Kundi la M23 ambalo wapiganaji wake wanatokea kabila la Watusi limekuwa likidhibiti sehemu kadhaa za Kivu Kaskazini. Kundi hilo limetoa taarifa Juma mosi likishtumu jeshi la DRC kwa kushambulia ngome zake kwa mabomu na kuua raia 15 wakiwemo watoto wawili, lakini madai hayo hayajathibitishwa. Mapigano hayo yanajiri siku moja baada ya jeshi la Kenya kuingia DRC chini ya makubaliano ya Jumuia ya Afrika Mashariki kuisaidia nchi hiyo kupambana na makundi ya wasi. Uhusiano kati ya DRC na Rwanda umeharibika kufuatia mashambulizi ya kundi la M23, DRC ikisisitiza kwamba waasi hao wanaungwa mkono na Rwanda. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo haijawekwa wazi inasema kwamba Rwanda linawaunga mkono waasi hao. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta anatarajiwa mjini Kinshasa leo Jumapili, kuendelea na mchakato wa amani nchini DRC. Ziara yake inajiri siku moja baada ya rais wa Angola Joao Lorenzo kukutana na rais Felix Tshisekedi wa DRC baada ya kutembelea Rwanda Ijumaa. Rais wa Korea Kusini Yoon Suk Yeol amesema kwamba Korea Kaskazini endelea kuchukua hatua za uchokozi kutokana na mipango yake ya kutengeneza makombora na silaha za nyuklia na kutaka ushirikiano wa karibu sana kati ya Marekani na Japan kudhibiti Korea Kaskazini yun alikuwa akizungumza katika mkutano kati yake na rais wa marekani joe biden na waziri mkuu wa japan fumio kishida pembeni ya mkutano wa viongozi wa mataifa ya asia kusini asean, unaofanyika phnom penh cambodia katika mkutano na biden yun amesisitiza kwamba kuna haja kubwa ya kuimarisha mbinu za kuzuia vitisho vya korea kaskazini vinavyoendelea kuongezeka na kwamba wataionyesha pyongyang kwamba haitapata faida yoyote kutokana na mpango wake wa nyuklia na makombora. Korea Kaskazini imekuwa ikifanya majaribio ya silaha mara kadhaa na makombora kuwahi kushuhudiwa huku kukiwepo wasiwasi kwamba huenda nchi hiyo inajitayarisha kufanya majaribio ya silaha za nyuklia kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Na Rasha imetaka mataifa ishirini tajiri zaidi duniani G20 kuacha kujadili kuhusu usalama na badala yake kuangazia zaidi changamoto za kiuchumi zinazoikabili dunia. Hayo yanajiri wakati viongozi wa G20 wanakutana katika kongamano ambalo limetawaliwa na ukosoaji kutoka kwa mataifa ya Magharibi kuhusu uvamizi wa kijeshi wa Rasha nchini Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imesema kwamba ni muhimu sana kwa mataifa ya G20 kuangazia zaidi maswala ambayo ni ya uhalisia badala ya kile, kile cho, ya kile inachokitaja kama vitisho vya fikra. Barabara kabisa, msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho unajua kwamba ni wakati wa kuletea mambo kuhusu muziki na salamu, manake kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America hapa Washington DC. Nimekamata position, jina langu ni BMJ Mridhi. Tuandamane pamoja takriban dakika 21 za kipindi hiki. Tayari msikilizaji, mmefurika kweli kweli kwenye mitandao yetu ya kijamii, hasa kwenye Facebook. E, salamu mmetuma kweli kweli, nafikiri nianze moja kwa moja na huyu Ngusa Mleba. Anasema yeye ako kule Igunga, Tabora, Tanzania. Anasema zake salamu ziende kwa Leticia Shilogile, Abubakari Ngeresi, Abu Mansula, Machenji Lupemba, Sai Bugo na vilevile Fritina Paulo na Njile Oswago anasema ujumbe kwamba anawakumbusha mwendelee kutuma salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ngalama Maluta anasema yuko kule Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Naona Tanzania bila shaka kama ilivyo ada mumejitokeza kwa wingi, unasema kwamba ungependa salamu zako e, ziende kwake mako nyanda Namala, unasema, na mala Joas unasema pia ungependa zimwendee Emmanuel Charles Mc Masayi na kadhalika, ungependa kumjulia hali kinyozi mstaafu Sidi ya Fuguru na Daniel Yona na Zael Madede pamoja na Dise e, Ngaya Denis Muganyizi. Eh, unamalizia naye profesa Momogoro lakini, nasema huwezi kuwasahau Simon Shauru, baba Ombeni pamoja na Mbuga Peter Bucheyeki. Na pekua pekua hapa, msikilizaji kwenye mitandao ya kijamii, pale ambapo umetuma salamu hizi, namwona huyu Michael Paulo Nonga akusema, eh, yuko wapi. Lakini nasema hujambo, ndugu mtangazaji, usiniweke kando kabisa kwenye mpango huu wa salamu, na mimi nakwambia E, msikilizaji, siwezi kabisa kuweka kando kwa sababu, ndio sababu nimechukua e, salamu zako. Unasema ungependa kuwa sabahi Emmanuel Humba Amosi Madirisha. E, Madirisha huyo ni jina lake msikilizaji, Madirisha e, Jivumi Lalata Paul Mpelele Hamisi Toto la Utawambogo e, Ide Migeto Junior Ngalama Maluta Prikisi Anaeli Sambaya nyote mumesalimiwa na Michael Paulo Nonga, ambaye hakusema yuko wapi, lakini amesema ni wa klabu kinachojulikana kama Miami social media team e, lakini naona hapo mwisho pia ameongeza kwamba yuko kule e, katika maeneo ya Tabora, Tanzania. Mwanzalima Nkinda e, unasema kwamba wewe ni mtu mwaminifu kabisa kutoka Ntobo Miatu simiu nchini Tanzania. Tena nasema zangu salamu ziwafikie: Timothy Jamaika akiwa Bariadi, Bahame bote akiwa Mtobo Miatu, Mkuyi Shilinde Gazugu akiwa Masawa, pamoja na Lenga Chapati akiwa Bariadi. Majina mazito haya e, majina kama Lenga Chapati, msikilizaji e, ni mazito kweli, kweli. Daudi Nkuba e, Shagembe akiwa Maswa pia amesalimiwa na pamoja na Abubakar Ngeresi akiwa kule mjini Arusha kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania pale, na anamalizia naye Samuel Shila mpenda chai akiwa Maswa, msikilizaji, hizo salamu zake. Eh, huyu mwanzalima nkinda zinatufikishia ule wakati ambapo unajua, kipindi kama ni salamu na muziki, basi lazima pia tupate kibao cha muziki. Naona tufungue na wimbo wake huyu Bama Boy anasema last last, huyu mwanamziki kutoka Nigeria. Msikilizaji, anakuangushia vitu namna hii Basi hapo chini kwa chini anaondoka Bama Boy, wimbo ambao ni maarufu kweli kweli, ameangusha vitu hapo msikilizaji. Eh, nimpishe sasa, niwapishe wale ambao ametuma salamu eh, mwagika, zina miminika, kweli, kweli, na zina mwagika zinamiminika, na namwona huyu Sayenda Mabula Magesha, msikilizaji wa siku nyingi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambaye ana sifa kubwa ya kutuma salamu tena kwa watu wengi, kwa hivyo nitasoma wachache tu. Sayenda Mabula Magesho wanasema kwamba zangu salamu ziwafikie, unasema kwamba uko Geita, Tanzania. Ziwafikie wafuatao mke wangu Grace Simon Semi, Nazareth Mwakipembe, Leticia Shilogile, Nyanda Mayala, Dius Masunga, Kayole Ruhindukira, msikilizaji na vilevile vile anatuma salamu, anatuma salamu pamoja na ujumbe anasema, tukumbukane kupitia VOA Swahili. Shukran sana Sayenda Mabula Magesha kwa ujumbe huo. Joshua mjukuu wa Nila anasema yuko Mkuyuni Mwanza, Tanzania. Ujambo mtangazaji wa zamu, kwanza kabisa napenda sana kushukuru kukushukuru kwa sababu ya kupata nafasi hii ya kutuma salamu zangu kwa mke wangu kipenzi. Asante sana Joshua mjukuu wa Nila kushukuru idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, asema hutuma salamu zako, unatuma salamu zako kwa mkeo mpenzi E, sijui kama umemtaja jina lake hapo, e, lakini unasema mke wangu mpenzi, mama yangu kipenzi, alafu ukaanza sasa kuwataja majina wengineo, unasema kwake Denis Muganyizi, Mkuji Shilinde, Gazungu, Filipo Memba, Vincent JJ Kaji, Maria Bura, na vilevile Masanja Kuyanja, msanii wa nyimbo za asili Tanzania bila kumsahau Filbert Jonathan Shesambi, msikilizaji anatuma ujumbe pia. Huyu msikilizaji ambaye ametuma salamu hizi, Joshua mjukuu wa Nila, anasema Mungu ni mwema, niwatakie wikendi njema. Bila shaka hizo salamu zimewafikia wale ambao walikuwa unawalenga. Msikilizaji huyu Moses Edward Mndela, anasema yuko kule Balaga, ndalalu, Manyara, Tanzania, asema zangu salamu kwa Daniel Jona, baba Tresia, matikiti, Muhamed Jonasi Saidi. Sijui hayo majina yameshikana kweli kweli, nisijue ni la nani nilisome, e, peke yake au ni yasome yote pamoja, lakini watajijua. Anasema Muhamed Jonas Saidi, mwanya mawazo, malemi wa kasekeseke. Haya, na padri Moshi Gerard Mpagama na Michael Solomon Viboy. Nichukue pia salamu zake huyu Abiba binti Suwedi, hajatuma kwa wengi lakini anasema zangu salamu ziende kwake Swabira Suwede e, Amarafi Asimwe Mustafa, Nicolas Godi, Fredi Kayago na vilevile Mekitarias Emosi na Jelika Joseph. Kabla hatuja ingia uh, kwenye kibao kingine cha mziki msikilizaji, namwona huyu eh, Eva Mroso anasema yuko kule Kilimanjaro, asema salamu zangu ziende kwake Daniel Yona, baba Teresia Kasore, Ruhindu Kila. Eh, Ruhindu Kila, leo naona unasalimiwa sana, sijui eh, unaonekana marafiki wengi kweli kweli, na Eliminata Daniel na na Mala Joase, na vile vile Benjamin Puka pamoja na Paul Mpelele. Ujumbe unasema jumapili njema. Bila shaka wamepokea uh, hizo salamu hao uliowatumia uh, zenyewe. Nimalizie kabla hatujasikiliza ngoma nyingine, msikilizaji na kuona wewe Kalabaga mjukuu wa Malangwa Buziku unasema yuko kule Nyakololwa Bariadi. Salamu zangu ziwafiki wafuatao: Grace Simon, Seni Ayenda, Mabula Magesha, Juma Yasini, Charles Jumanne, fundi wa simu, Padri Moshi, Jafari Kopo, Nyanda Mayala, na unamalizia na lenga chapati. Chapati pia amesalimiwa kweli kweli leo e, nafikiri pia marafiki wengi uh, wake ni wengi hapa katika e, kipindi cha salamu na muziki, idhaa ya Kiswahili ya Sauti america Msikilizaji nampisha sasa. Eh, huyu mwanamziki Marii anasema ah, chokoza. Eh, huyu ni Mary eh, akishirikiana na mwanamziki kutoka kule Kenya anajulikana ah, kama Avril. Twende kazi, chokoza, hey, Maria. Safi kabisa msikilizaji, hapo unasikia ngoma hizo e, zinakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America. Kipindi ni Salamu na Muziki huko nami e, BMJ Murithi na kuendesha mpango huu kwa leo. Naona muda unakimbia kweli kweli e, na vile salamu nazo mmetuma kwa wingi e, na naona wengi kabisa mlotuma ni kutokea Tanzania hivi leo e, wenzetu kule Kenya, Uganda, DRC sijui mko wapi, lakini tazisoma tu jinsi ninavyozipata. Uh, huyu Stanley Omchei huyu anasema yuko Village Market. huku ni Kenya, sasa tumeingia Kenya msikilizaji. Uh, Village Market na fahamu kule eh, jijini, uh, nje kidogo ya mji wa Nairobi anasema, zangu salamu ziwafikie Selfa Omchei, Alela Omchei, Ebi Amakoye Robert Mwanzi, Daniel Oyombe, Moffat Liboya pamoja na pia na Boazi Etole. Hakuacha ujumbe lakini, bila shaka hizo eh, salamu eh, zinatosha. Rukasi Zabroni anasema yuko Mwanza, Tanzania, zangu salamu za kwanza kabisa ziende kwa Namala Joasi, za pili ziende kwa Denisi Mugajisi, na vilevile za tatu ziende kwa mzungu Yamaha Salamu zangu za nne ziende kwake mke wangu MSC ya Lukas akiwa Mwanza, na ana ujumbe hapa, anasema VOA Swahili nusu ya kuonana. Haya, Bestina Belisesa wa Geita Tanzania asema zangu salamu ziende kwa mtangazaji wa kipindi hiki cha salamu kwa leo. Nami nazipokea kwa mikono miwili, shukran sana msikilizaji anasema baada ya kumsalimia mtangazaji wa zamu ziende sasa kwa mama yangu Ruth Topias, ee, baba yangu mzee Boaz Balisesa, na mwanangu Leonard Emmanuel ana Emmanuel, na wadogo zangu Witness Happy Haji na Lemek. Twende kwake huyu Michael Filippo, msikilizaji eh, huyu nafikiri ndiye atatukamilishia kipindi hiki cha salamu na muziki, anasema Anatoka Majiri Manyoni katika eh, mkoa ama maeneo ya zingi, Singida huko, anasema zangu salamu ziende kwa majaliwa mashaka wa Iringa Tanzania, mpilima Filipo na Filipo Memba Baraka Filipo eh, Jangala Bugumba Kashinje, na vile vile mjomba wangu ah, au mjomba wa watu, mjomba wa watu baadhi nafikiri jina lake hilo, na akamalizia kwamba tuko pamoja. Namaliza kabisa msikilizaji, eh, kabla sijakuacha na kibao ambacho nimekuandalia hapa eh, na zake salamu. Martin Petro anasema yuko Geita, anasema natuma zangu salamu kwa ndugu zangu wote walioko mkoani Rubavu na Gisenyi nchini Rwanda. Eh, pia ndugu zangu walioko mikoa ya Mwanza, Zanzibari za na vilevile Geita nchini Tanzania. Ujumbe tukumbukane, kupitia VOA Swahili. Nafikiri msikilizaji, ujumbe huo ni mwafaka kabisa wa kutufungia kipindi hiki cha salamu na muziki. Takriban dakika kumi na nane zimekatika, tunaingia kwa mziki wa mwisho, na kushukuru wewe uliyepata nafasi ya kutuma salamu na hata na wewe uliozipokea ama uliotumiwa salamu kutoka e, hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kipindi kinakwenda hewani kila siku ya Jumapili kama ya leo. Mimi naitwa BMJ Mrithi na kuacha na kibao hiki chake Oxlade Kulosa <muchilis> Eh, huyu ni mwanamziki pia kutoka eh, kule eh, na Nigeria. Naona Nigeria leo amevuma kweli, kweli eh, katika kipindi hiki, lakini tusikilize ngoma hiyo na kutakia kila laheri eh, wakti ume ambao umesalia ama saa zilizosalia siku ya leo ikamilike. Basi nakutakia kila la heri, tuonane wakati mwingine panapo majaliwa e, na usikose kuendelea kusikiliza vipindi vyetu vingine vyote kutoka e, hapa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa heri kwa sasa America, ah. This kind of things will they make my And ando... Shukrani sana BMJ Mridhi kwa kipindi hicho cha salamu na mziki. Mhutasari wa habari ni kwamba kampuni za huduma muhimu zinaendelea kukarabati mifumo iliyoharibiwa na wanajeshi wa Russia walipokuwa wanaondoka mjini Kherson kusini mwa Ukraine na kuacha mji huo ukiwa bila maji wala umeme. Maafisa wamesema kwamba usafiri wa treni unatarajiwa kuanza tena wiki ijayo kuelekea Harrison kutoka sehemu zingine za nchi. Watu wanne wamefariki na zaidi ya 38 kujeruhiwa katika mlipuko uliotokea kwenye barabara yenye shughuli nyingi katikati mwa Istanbul, Uturuki. Kwa kawaida, sehemu hiyo ambapo mlipuko umetokea katika wilaya ya Beyoglu ina idadi kubwa ya watu ikiwemo wateja, watalii na watu kutoka familia wanaofanya matembezi. Chama cha Demokratic kimepata ushindi wa viti hamsini na hivyo kuendelea kudhibiti baraza la Senate, hatua inayompa ushindi mkubwa Rais Joe Biden na kuzima matumaini ya wimbi jekundu ambalo chama cha Republican kilitarajia kuelekea uchaguzi wa katikati ya muhula nchini Marekani. Hata hivyo, chama cha Republican kinakaribia kupata ushindi mwembamba katika baraza la wawakilishi, zoezi la kuhesabu kura linaendelea na rais wa Marekani Joe Biden anakutana mwenzake wa China Xi Jinping kesho Jumatatu, ikiwa ni mara ya kwanza viongozi hawa wawili wanakutana ana kwa ana tangu Biden alipoingia madarakani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.