Hujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Karibu kwa marudio ya kipindi Kwa Undani, Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani ambacho hukuletea taarifa za kina kuliko ilivyo kawaida kuhusu matukio mbalimbali ya ulimwengu. Kukuletea Kwa Undani hivi leo, jina langu Harizon Kamau. Kwenye sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tunaangazia operesheni za kijeshi mashariki mwa Kongo dhidi ya makundi ya waasi, huku sehemu ya pili tukiangalia kandarasi ya reli ya kisasa SGR nchini Kenya kati ya taifa hilo na China. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika miezi ya karibuni imeshuhudia mashambulizi mbalimbali mbali kutoka kwa makundi ya waasi upande wa mashariki, na hasa lile la M 23, suala ambalo limepelekea hatua kuchukuliwa na serikali pamoja na mataifa ya kieneo. Taifa jirani la Rwanda limekuwa likilaumiwa kufadhili baadhi ya makundi hayo, ingawa limepinga vikali. Sasa hivi kwenye sehemu ya kwanza tunaungana naye J Kibera ambaye ni kiongozi wa vijana kutoka mkoa wa kivu kaskazini ili kujua hali kamili ilivyo. Kibera, Mapigano yamekoma au yangali yanaendelea mashariki mwa Kongo? Eh, kwa kweli mapigano kama vile umeisema inaendelea, kweli inaendelea kwenye eh, teritwari ya Ruchuru. Ni kusema jeshi linaendelea kufanya kazi lake la kugombanisha kundi haramu na hawaja kumuzika hata kidogo, lakini hiyo yote inaonekana kwa sababu kunaonekana pia uongozi mbaya ya wakuu wa manchi zimoza za maziwa makuu ambao wa uongozi wao sio wa kurahisisha upatanishi wa maraia kutoka nchi mbalimbali zetu, lakini nakuwa uongozi yenye kusegemea ngambo ya ku leta usalama mdogo kusudi waweze kupora mali ya madini katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Ni hii hali ndiyo inaacha tunafikia katika mapambano, ijapokuwa raia waini wetu kama vile Kongo, kama vile Rwanda, kama vile Burundi, kama vile Uganda, wao wanaitaya wana kuishi pamoja, wabadilishe ki, eh, ki, kitamaduni wabadilishe mambo ya uchunguzi ya, ya, ya katika boda zetu na kadhalika. Ni hii hali ambayo inaendelea kuonekana hapa na ikivunja kabisa e, mahitaji ya raia e, wa hii manchi zetu na maziwa makuu. Na sasa kibera, hivi majuzi tumeona kwamba kuna ndege za kivita zimetoka Rasia na kuja na kukawa na madai, ndege moja hata ilishuka kule Rwanda. Sasa wakati mwingine unaona kama vita hivi labda vinatokana na mataifa makubwa yenye uwezo. Sasa Rasia ikitegemewa kwamba sasa hivi kuna vita vinaendelea Ukraine kutoka kwa Russia. Hilo nalo limechukuliwa vipi, wakati ikionekana pia kusaidia DRC? Sisi kama DRC tunaona kama kunakuwa kweli watu wa hiyo ma uh, mainchi kubwa za ulimwengu ambao wanakuwa nyuma ya nchi zirani ambazo zinakuja kugombeza nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo hiyo ni, ni, ni ya kwanza. Tunaomba watu waijue na yote, kama vile nilisema ni kuwa, kutafuta a kwa, nchi ya Kongo bila kufa, kufanya mapasa inahitajika kwa waongozi wa nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa kama vile unasema inafanyika katika nchi zengine huko, sisi inayotuhusu ni ni napitia katika nchi yetu, tunawaza kama uh, wale viongozi wa manchi kama vile Rwanda kama vile Uganda wanapaswa kufanya uh, yote uwezekanao kama vile majirani waache ku, e, kulemea nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo kusudi raia waendelee kupata sehemu yao ya kugawanya mali yao, kugawanya michezo zao, mambo e, nani, mambo yao ya kitamaduni na kadhalika. Ni hii tu sisi tunaloma kama vile raia wa nchi moja ya manchi ya maziwa makuu. Bwana Kibira, hebu tueleze kwanza tu kwa taratibu fulani, ni miji mingapi imechukuliwa na kundi la M ishirini na tatu mashariki mwa Kongo, miji ambayo ilikuwa imechukuliwa kwanza? Unajua ilikuwa e, Bunagana Rugari e, e, nani kiwanja Ruchuru Rugari, ni hizo miji, miji ambazo zilikuwa zimechukuliwa, na kwa sasa kazi ya letu linafanya inakuwa jeshi ya kuwaondoa eh, katika miji hiyo yote, na ndio maana unaona wametumiza hata eh, ndege ndege eh, yaani eh, wametumikisha jeshi la hewa kusudi waweze kuhakikisha wameondoa wale watu wote katika katika nani materitoare na hizo Haya, bwana Bwana Kibera hebu tueleze kidogo kuhusu uhusiano wa M23 na Rwanda. Kunadaiwa kwamba serikali ya Rwanda inafadhili M23, jambo ambalo Rwanda imekataa. Nini kinachofanya serikali ya DRC ione kwamba Rwanda inahusika kwenye M23? Unajua kama serikali ya Kongo ya, ya inakuwa katika hiyo tunaita mekanisme konjwe ya verification pamoja na iska, na askari ya, ya Rwanda hata ya Uganda, ni kusema nchi za maziwa makuu wote si, wanakuwa huko, na ni ripoti zenye kutoka huko ndio zimeonyesha jinsi gani watu wa Rwanda, e, e, e, jeshi la Rwanda linaendelea kuunga mkono hii kundi aramu, ya ramu ya M23 na kupitia hiyo hatuchoke, unajua sisi katika society civil tunakuwa na masistem da, e, masistem da alertes ambazo zinatupatia ripoti ya watu jinsi gani wanatoka nchi jirani ikiwa, ikiwa ya Uganda kama vile ya, ya Rwanda, wale watu ambao wanavuka wasipokuwa wakongomani wote tunawaona, na ni hiyo. Na hata sisi tunahakikisha hata katika hotuba wake huu mkuu kiongozi wa Umoja wa Mataifa eh, eh, am, ameisema jeshi ya M23 inakuwa na silaha kuwa kama silaha za za, za, za nchi zinakuwa na silaha tena zenye kuwa ngumu kushinda za mainchi za kawaida. Ni kusema hiyo yote inaonesha jinsi gani kundi ya ramu haiwezi ikapata msaada wa kijeshi na silaha na vifaa vyote vya jeshi kama haikuungwa mkono na watu wengine. Ni vitu kama hivyo ndio vinaonyesha, lakini ukienda hata kwa kidiplomasia unakutana mara na mara M23, 23 ilipofanya Vita na jeshi letu la Kongo. Watu ambao wanaenda mae kidiplomasia ni, wa, ni, ni government ya Rwanda ndio wanaanza kusema wanajiingiza katika mambo ya uongozi wa, wa, wa, wa DRC, wanaomba wanashurukisha hata DRC kusema ipate ongezi na wale watu wa M23. It... Eh, hivi karibuni tumeona kwamba jeshi la yu... Uganda la UPDF, likisema kwamba pia limeingia kwenye operesheni hiyo na linang'ang'ana na lile kundi la ADF. Uh, je kuna migawanyiko katika makundi ambayo ya, ya waasi kwenye mashariki mwa Kongo? Manake sasa wale Uganda wanazungumzia kuhusu ADF, DRC inasema kundi ambalo ni baya zaidi ni lile la M23. Uh, hali ikoje? Kuna sehemu ambazo ziko chini ya ADF na zingine ziko chini ya M23 au makundi yale ya kigaidi yako pamoja? Mangambo ambazo nchi yetu ya kidemokrasia ya Congo inagawanya mpaka na nchi ya Uganda ni huko, kama vile Bei, kama vile Kamango, Nobili, kama kule sektore ya Rwenzori, ni huko wale wakundi ramia wa, wa, wa ADF wanapatikana. Na ni huko ulisikia mapatanisho ulifanyika kati ya jeshi letu na jeshi la Uganda kwa kupiganisha wale wakundi ya aramu wa ADF mangambo za chini huku kwa Richwari ya Ruchuru ndio huku wale sasa 23 ambao wameshitokeza wakiwa na vifaa vya vita na wanafungua kabisa vita na huko, wa, watu wa wao wa wanapata support kutoka Rwanda, na wale maadi yetu wanapata sapoti vile kutoka watu wa Uganda, wa Rwanda na hata kutoka manchi mengine sambani kama Tanzania hata na Kenya na, na, na, na Ethiopia na kadhalika ni kusema kweli sisi tunaendelea kuwa eh, tunapigwa vita na nchi fulani fulani ambazo zinatumizwa na mafisanse kubwa kubwa ya ya nchi za kigeni za Ulaya na za eh, na, na, na, na za Eropa, ndio wale wanakufanyisha vita kwa kutafuta tu jinsi ya kupura eh, mali ya Wakongomani, na wanatumiza hiyo njia ya ku ya, ya, ya, ya, kuunganisha watu katika majamii zao katika makabila. Ni kama vile unaona wanyarwanda wanaanza kusemea hata M23 wakisema wa, wa, watu wakisema kinyarwanda wamegandamizwa katika Kongo. Pengine tuulizane, tangu DRC imeanza kufanya mashambulizi ya anga kwa kutumia ndege za kijeshi, hali imebadilika. Mashambulizi yale yanaonekana kufanya kazi kinyume na kupigana kwenye ardhi. Je, mashambulizi ya angani yanasaidia Kweli, mashambulizi wa wa ya angani yanasaidia sana kwa sababu wale wasi walikuwa na nia ya kuendelea na vita, hata kukuta kukamata mji wa Goma, wamekuwa na nia ya kuzunguka katika e, mbuga yetu la Virunga kusudi wa hata masisi huko kirulizo katika vilima huu vya vya mchamba ya ng'ombe na kadhalika lakini wa, wakati jeshi letu limefanya uh, vita za za ndege limekata kabisa uh, njia ya msaada ya wale maasi na wengi kati yao kabisa wanaanza kuku, kuku, kuangaika kuenda ovyoovyo. Nikisema hiyo kazi inafanya kabisa mabadiliko makubwa katika kazi ya jeshi. Mimi siko jeshi, mimi siruhusiwe kusema mambo ya kijeshi, lakini njia ya kwamba hiyo kazi inaegeza maadili wetu kusema waendelee kumalisha liye avakuja a kuchukua mji wetu wa Goma. Tunasoma tunaona kwamba maelfu ya watu wamekimbia makwao. Je, misaada inafikia watu walioko kwenye kambi za wakimbizi? Kuna misaada au mapigano yanazuia misaada kufika. Walipo wale wa, watu walipoanza vita, watu wetu raia wamekimbia kwa sababu hawangependa kutumika wala kushirikiana na wali waasi, wamekimbia kutoka Ruchuru na kuja wamoja Eh, katika teritware ya ya ya ya Nyiragongo na ni hapo wamekuwa katika makambi fulani fulani, eh, na ni hapo wanapewa msaada kutoka government ya kwetu. Wametuma ministre wetu Julien Paluku kaongea, ministre Nzangi Butondo, wamemtuma ministre wa aferi manitair, wamemtuma ministre wa Interior, wale wote wamekuja tayari kuleta msaada kwa kwa, kwa, kwa wale wakimbizi lakini haitoshi. Asanti sana Ji Kibira, ukiwa mkoa wa Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwenye sehemu ya pili ambapo kwa kushirikiana na, na mwenzetu Jason Nyakundi akiwa Kenya, tunaangalia kandarasi ya njia ya reli katika huko nchini Kenya kati ya China na Kenya maarufu kama SGR ambayo ilikamilika wakati wa utawala uliomalizika wa Rais Uhuru Kenyatta. Je, yapi yamefichuka kufikia sasa? Hapa Nyakundi anatuarifu zaidi katika mkataba huo wa reli ya kisasa au SGR ambao ulimsaidia rais mstaafu Uhuru Kenyatta kujenga mradi gani zaidi nchini Kenya? Serikali ililazimika kuweka siri maelezo ya mpango huo. Sababu iliyofanya mamlaka, akiwemo Rais Kenyatta, kukataa kuweka hadharani mkataba huo hata baada ya amri ya mahakama. Mkataba huo uliwekwa wazi wiki hii na waziri wa uchukuzi na miundo mbinu Kipchumba Murkomen, na kufikisha kikomo miaka mingi ya uvumi juu ya kile nchi ilitia saini lakini wakati bwana Murkomen akiweka wazi kandarasi hiyo ambayo alisema itawasilishwa bungeni, maelezo ya dhamana ambayo Kenya iliweka iliyoripotiwa na vyombo vya habari kuwa bandari ya Mombasa na mali nyinginezo za mamlaka ya bandari ya Kenya zilikosekana katika hati zilizowekwa wazi na bwana Murkomen. Uchina ilikuwa ikikopesha Kenya dola bilioni moja nukta sita kwa riba asilimia mbili kwa mwaka na ada ya ahadi ya asilimia sufuri nukta mbili tano. Pia Wakenya walipa kodi walilipa ada ya dola milioni nne siku thelathini baada ya kusainiwa kwa kandarasi. Mkataba huu wa SGR umezua maoni mengi nchini Kenya kwa kipindi kirefu na sio Kenya tu, nchi nyingi za Afrika zimejipata katika matatizo baada ya kuingia kwenye mikataba yenye masharti makali na Uchina. Walta Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania na nimemuuliza kuhusu jinsi anavyoiona mikataba hii. Unajua, kinachotokea ni kwamba ni kwamba tunakuwa na watu ambao ni wabinafsi sana katika nchi zetu za Kiafrika. Tunakuwa na watu wengi wa binafsi ambao wanajijali wao wenyewe, hawajali e, wale watu ambao wameapa kuwatumikia, kwamba mtu yuko tayari e, kupuuzia maslahi ya watu wengi na kukimbilia maslahi ambayo yanamwezesha yeye peke yake, na hii ndio maana unakuta kwamba unakuta viongozi wengi katika Afrika hivi sasa ndio matajiri. Viongozi wa kisiasa ndio matajiri ambao ndio ambao wana ufunguo, wana mamlaka hizo za kwenda kwenye eh, kwenye kuandika na kusaini mikataba hii. Kwa hiyo ndo unakuta kwamba eh, wao ndo wanakuwa matajiri kwa sababu wanapata rushwa nyingi sana eh, wanapata mapesa mengi sana katika eh, hasa kupitia mikataba, na hii ndio namna ambayo wao wenyewe wanaijua kabisa kwamba ndio namna ya wao kupata pesa. Mzigo mkubwa hauendi kwa yule kiongozi, unakwenda kwa wananchi, amba, e, wananchi. Na ndio maana unakuta kwamba wananchi wanapigwa na, na, na kodi nyingi tozo nyingi e, kiasi ambacho kinawafanya wao wanashindwa ku, kukua kiuchumi. Huo ndio mtihani mkubwa ambao tunao. Ingekuwa e, nge, hakuna huo binafsi na wakaamua hata kuweka mikataba hii wazi, kwa sababu unajiuliza, kama tuseme unajenga SGR Eh, usiri unauweka kwa ajili ya nini? Eh, wakati hii ni kwa ajili ya maslahi ya watu wote, tuseme ni maslahi ya Wakenya, ni maslahi ya Watanzania, unaweka usiri wa huo mkataba kwa sababu gani? Ni vitu gani ambavyo vinakufanya vina, vina, vina wewe kuufanya mkataba huo kuwa wasiri? Ni kwa sababu ya rushwa tu na ni kwa sababu ya masuala ya kifisadi eh, kwa sababu miradi ya kimaendeleo kwa nini iwe siri? Ingelipaswa hata kwa wakati mwingine ikajadiliwa kwenye mabunge yetu wabunge wakajadili wakaona ndani ya hiyo mikataba kuna kitu gani. Hauwezi ukachukua mkataba wa mabilioni na matrilioni ya fedha ukaufanya kuwa uasiri. Matokeo yake tukija kugundua madudu yaliyopo kwenye mkataba, muda umesha kwenda na, mkataba umesha sainiwa, na, makubaliano yameshawekwa na wakati mwingine rasilimali nyingine zimeshatengwa kwa ajili, kama ukienda kinyume na mkataba huo, eh, pengine kuna masharti mengine magumu yamewekwa kiasi kwamba Aidha mtapoteza mali au rasilimali zenu. E, kwa hiyo unaweza kuona kwamba e, ubinafsi huu na usiri huu ndio ambao unapelekea e, tunakuwa na mikataba ya hovyo kila sekta. Ukienda huko kwenye mambo ya nishati utakutana na mikataba ambayo ni ya hovyo. Ukienda kwenye masuala ya madini, kuna mikataba ya hovyo. Kila pahala unakuta kwamba ni mikataba ya hovyo, na uwepo wa mikataba hii ya hovyo ndio mwanzo wa kuendelea kuwepo kwa mafisadi na wala rushwa wengi, kwa sababu wengi wanapalilia kile ambacho wanakikuta kwenye maofisi leo unaenda kukuta kuna mkataba mbovu, unachokifanya ni kuupalilia ule mkataba. Utakapogundua madudu ni kwenda kwenye hao watu kuzungumza nao, matokeo yake watakupa rushwa, utakaa kimya eh, kwa hiyo unakuta kwamba hata pengine ama ma, ma, mavitendo ya kifisari na, na, na, na, na, na rushwa yanaweza yakaendelea kuwepo kwa sababu eh, ya tabia hizi ambazo zimeendelea kujengwa na, na, na, na viongozi wetu ambao wamejawa na ubinafsi mkubwa. Mkataba wa SGR unaonyesha mkopo wa miaka ishirini wa muda na muda wa neema wa miaka saba. Kenya ilipaswa kulipa kiasi hicho katika muda wa miaka 13 na ilitakiwa kutenga asilimia arobaini na mbili nukta sufuri sita ya mapato kutoka kwa reli hiyo ili kulipa mkopo huo. Kwa reli kati ya Nairobi na Naivasha, Kenya ilisaini mkataba wa dola bilioni moja nukta mbili katika mkopo wa miaka ishirini. Kandarasi hiyo pia inathibitisha hofu kwamba Kenya italazimika nchini China pekee, jambo ambalo wataalamu wanasema linaipa uchina faida kubwa. Kenya pia itahitajika iwasiliane na China ili kununua bidhaa zozote kutoka kwa mapato ya SGR kabla ya kwenda katika soko lingine lolote. Mkataba huo ambao ulitiwa saini na aliyekuwa waziri wa fedha wakati huo Henry Rotich na Li Ruogu, rais wa benki ya Exim ya Uchina, pia unaizuia Kenya kutoa maelezo yake Januari mwaka huu serikali kufuatia amri ya mahakama ilitaja kuwepo kwa makubaliano ya kutofichua na wakopeshaji wa China kuwa sababu ya kukataa kuweka hadharani mkataba huo. Ilisema kuwa mkataba huo una vifungu vya kutofichua na kutolewa kwake kungehatarisha usalama wa taifa na kuathiri uhusiano na China. Kisha waziri wa uchukuzi Joseph Njoroge akasema mnamo Januari mwaka huu kwenye hati za mahakama kwamba makubaliano yaliyowekwa kati ya Kenya na wanakandarasi wa Uchina kuhusu ujenzi wa SGR yana vipengee vya kutofichuliwa. Katika kesi hiyo, wanaharakati wawili walitaka kandarasi, makubaliano na tafiti zote zinazohusiana na ujenzi na utendakazi wa SGR kuwekwa wazi. Walisema kuwa kuweka hati hizo kwa usiri kuna kiuka sheria ya uwazi katika uongozi. Mnamo Mei, jaji John Motivo aliamua kwamba maafisa wa umma wana jukumu la kikatiba kutoa habari kwa Wakenya, akisema kwamba kizuizi chochote cha kupata habari kutoka kwa serikali lazima kiwe na madhumuni ya kweli na athari inayoonekana ya kulinda maslahi halali ya usalama wa taifa. Lakini nchi za Afrika zikiwemo zenye madeni makubwa ya Uchina na zile ambazo bado hazijakopa sana zinastahili kujifunza kipi? Ukiangalia Mchina, Mchina yeye hana lengo la kusema kwamba anaijenga Afrika. Hana lengo la kusema kwamba anaisaidia Afrika. Ah, hakuna malengo hayo kwa Wachina. Wachina kwao ni biashara. Yaani chochote kile ambacho utaka kwenye meza ukajadiliana na mchina ni biashara. Kwake yeye anaangalia faida. Kwake yeye anaangalia namna gani ya kuexpand masoko yake, kutengeneza ajira kwa Wachina ndani ya China na nje ya China. Na ndio maana unakuta kwamba wakati mwingine mikataba hii inalazimisha waajiriwa watoke China. Na ndio unakuta kwamba unaweza kuta ni kandarasi ya barabara, lakini unakuta imejaa Wachina tu. Unaweza kwenda kuta kandarasi kama ya SGR unakuta ni Wachina wamejaa, eh, kwa hiyo yeye anachoangalia ni kutengeneza ajira, kutengeneza faida na kukuza soko lake la kibiashara ndani ya Afrika. Na nalikuzaje, ni kwa ajili ya, anamwaga sasa pesa, anamwaga pesa, na anakubana kwenye mikataba kwamba ili kufanya kitu kama hichi anayepaswa kukisimamia anayepaswa kukiendesha ni Mchina peke yake. Hiyo ndio shida tulionayo sasa. Watu wanakaa wanaangalia, wakipeleka eh, proposal zao eh, kule China, eh, inakuwa rahisi kupokelewa. Kwa hiyo nafasi ya kukimbilia kwenye nchi labda za Ulaya au wapi, ambako lazima mtakaa, mtajadiliana eh, watafata zile eh, zile kanuni za utoaji wa fedha wana, wanakujia kona wanakwenda china China kule wanataka bilioni mia iya anakwambia, nakupa mia mbili wao wanafurahi, wanachukua pasipo kupima madhara na madhila ambayo yanatokana na fedha hizo ambazo wanazichukua huko Uchina. Na hizi pesa zimeziweka nchi nyingi za Afrika hatiani hivi sasa, wanashindwa hata kuexpand, wanashindwa hata kufanya eh, shughuli nyingine za kiuchumi na mataifa mengine labda tuseme ya, ya Ulaya huko na Amerika wanashindwa kwa sababu wameingia mikataba migumu sana na China kwa pesa ambazo wameziona kwamba ni rahisi kuzipata, wakati mchina yeye anajua nimeshakupa hii pesa, nimekamata labda Nairobi, nimeikamata Mombasa, nimeikamata pengine Dar es Salaam nimekamata pengine Arusha au nimekamata Kigali au nimekamata Kigali au nimeikamata Kampala. Kwa hiyo wao hawaliangalii hilo, na ndio matokeo yake tunayoyaona, haya tunayoyaona hivi sasa. Kwa mfano hali ilivyo hivi sasa, tunaweza tukadumbukia kwenye umaskini, yani kwa jinsi ambavyo mikataba imesha sainiwa mingi Yani, ukisema kwamba unataka kuvunja hiyo mikataba, unataka kuishughulikia e, unaweza kujikuta kwenye umaskini mkubwa, rasilimali nyingi zikiwa zinaondoka na kwenda labda kwenye mikono ya China. E, kwa hiyo kinachoweza kufanyika ni kuangalia tu labda mikataba mingine ambayo inakuja, kuweka umakini tu kwa kuhakikisha kwamba tunaisimamia tuna vizuri hiyo mikataba, lakini kwa hivi sasa ukisema kwamba uvunje mikataba hiyo na kati, pesa huna, unaweza ukajikuta huko katika umaskini mkubwa, lakini pengine ni kuangalia e, kupitia zile sheria za kimataifa namna gani ambavyo, e, tunaweza tukaingilia mikataba hii kulingana na zile sheria za WTO na, na, na, na, na, na sheria nyingine za kimataifa e, hasa katika mikataba ambayo inaingiwa baina ya nchi na nchi nyingine na kuweza kuona kwamba namna gani ambavyo wanaweza wakaintavini au wakaingilia e, mikataba hii ambayo imeendelea kuonekana ni ya kinyonyaji katika nchi zetu hizi za Kiafrika. Haijabainika ni wakati gani serikali ya Jubilii iliamua kuendelea na mradi ambao ilikuwa imeonywa kuwa hautakuwa na maana yoyote ya kiuchumi, lakini yote yalianza na usajili wa kampuni ya China Roads and Bridges Corporation CRBC Kenya na Wakenya Peter Gatere na Leonard Ndungu. CRBC baada ya muda mfupi ilipewa kandarasi ya kujisimamia kupitia moja ya kampuni tanzu zake Mei 15 mwaka 2014 siku chache kabla ya serikali kutangaza kupata fedha kwa awamu ya kwanza, kampuni kwa jina TSDI ilipewa kandarasi ya kusimamia ujenzi wa reli hiyo kwa gharama ya dola milioni 41, ingawa mkataba huu ulipatikana kwa ushindani. TSDI na CRBC zote zinamilikiwa na serikali ya Uchina. Hii inamaanisha kwamba kampuni zinazomilikiwa na serikali ya Uchina zilifanya kazi zote zilizohusu ujenzi wa reli na sasa zinaongoza kampuni inayosimamia shughuli za reli ya Madaraka Express. Mlipa kodi wa Kenya kwa upande mwingine, anafadhili ulipaji wa mikopo mikubwa iliyochukuliwa kwa mradi huo na kulipa ada ya kila mwezi kwa Afristar, kampuni inayomilikiwa na serikali Uchina inayoendesha Madaraka Express kwa hasara. Kwa sasa, SGR inazalisha shilingi bilioni 15, za Kenya pekee kwa mwaka ikilinganishwa na gharama ya uendeshaji wa shilingi bilioni 18.5. Asante sana Jason Nyakundi kwa taarifa hiyo. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote wa waliofanikisha kipindi cha leo, jina langu Harizon Kamau. Hadi wakati mwingine, kwa heri ya kuonana. Ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante sana kutusikiliza. Mimi naitwa BMJ Mridhi na kuacha na kibao cha muziki kutoka hapa studio. Kwa heri ya kuonana.