Ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Kennes Bwire. Msikilizaji uh, tunapokukaribisha kukuharifu yale ambayo yamejiri kufikia kwa sasa kwa mwendo wa kaskas, yaani VOA Express kutoka jiji kuu Washington DC. Miongoni mwa mengi msikilizaji, tulionayo ni pamoja na umiliki wa Twitter na Elon Musk ambao wengi wana wasiwasi, lakini kuna wengine wana matumaini kwamba huenda umiliki wake ukaleta mabadiliko ambayo yalitarajiwa. Vilevile tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tumekuuliza wewe msikilizaji, je, una imani hatua ya kuwabadilisha maafisa wakuu wa polisi Kenya itasaidia kuimarisha usalama wa raia? Basi tuna maoni lukuki. Hali kadhalika swali la leo ambalo linasomeka, je, umehamasishwa vya kutosha kufahamu athari za ugonjwa wa kisukari? Pia napo kuna majibu na maoni lukuki kutoka kwako. Kwa wewe msikilizaji, tutakuwa na habari muhimu za dunia, tutaangalia yale yanayovuma kwenye ya ya ya kijamii, burudani ya muziki, hali kadhalika, haikosi ndani ya VOA Express. Basi tega sikio katika dakika hizi takriban 30 za VOA Express kuanzia hivi sasa. Tuanzie na masuala ya mitandao ya kijamii kuhusu umiliki wa mtandao wa Twitter ambao umeleta maswala mengi sana duniani, wengi wakihoji kwamba umiliki wa mtandao huo na tajiri bilionea Elon Musk huenda ikaleta Eh, mafanikio ama maswala mkanganyiko. Wengi wanahoji kwamba huenda Elon Musk anataka kuvuruga yale ambayo yamekuweko yakitumika eh, katika kudhibiti mtandao huo, kuchuja habari feki na kuchuja wengine wanaitwa bullying katika mitandao ya kijamii, ikitiliwa maanani kwamba mtandao wa Twitter ni mtandao ambao unatumika karibu na kila mtu duniani, viongozi serikali wote wanatumia mitandao ya Twitter. Kuna hashtag nyingi tu ambazo zimetumika kwenye Twitter na kufanikisha mambo mengi ikiwemo hata maswala ya maandamano katika kuleta mapinduzi ama mageuzi kote duniani na maendeleo. Kwa mfano, Black Lives Matter ni hashtag ambayo ilitumika hapa Marekani. Bring Back Our Girls ilitumika Nigeria. My Dress My Choice ilitumika Kenya. Lakini kwa Elon Musk kuingia na kuanza mabadiliko ya moja kwa moja, ikiwemo hata kuwafuta wafanyakazi, ni swala ambalo limeleta hoja kubwa, wengi wakiuliza, je, anafahamu namna ya kusimamia mitandao ya kijamii ama anajali tu biashara? Nimezungumza na David Bat ambaye ni mtaalamu wa masuala ya teknolojia, na hapa ndiyo kauli yake. Hapo mbeleni Twitter ilikuwa inajaribu kulinda watu. Kuna wale LGBTQ, kuna wale watu walemavu. Unakuta pale ndani ni kama soko, kila mtu hako, kuna wazimu, kuna mtu ambaye ana, anaelewa kenye anafanya. So, Twitter ikiwa free, mtu atakuja tu anaanza ku- ataanza kushambulia mwenzake, ataanza kushambulia watu wenye wale wa LGBTQ, ataanza kushambulia watu wa, walemavu, ataanza kushambulia watu weusi, na hakuna mwenye mwenyata hatam hatam control, unaona? so hii nini, wakianza kusema kwamba watu wakue free kuongea venye wanataka, hakuna mtu atakontrol hapo. Mi naona hataaribu, hataharibu ule uhusiano ambao ulikuwa kati ya watu ambao wanatumia hiyo hiyo platform. Twitter itaenda kupata kupata hasara, like haitakuwa na soko nzuri vile kama watu wako free. Hakuna soko inafaa kuwa free, na web biashara ziende smoothly because kwa maana lazima kukuwe na control; lazima watu waweze kuzuiliwa wasikuwe free sana mpaka wanaharibu mahusiano kati ya wanunuzi na wauzaji. Kuna wale ambao wanatumia mtandao wa Twitter hasa katika masuala ya biashara tu, wanaweka pale video zake, anaweka pale mazungumzo yake, unaingia unasikiliza na kushauri, ukimaliza unamlipa, ama anayatumia tu kwa ajili ya matangazo. Na kuna wale ambao wanaingia tu wakitaka kuandika na kujua nini kinaendelea kote duniani. Kati ya hao kuna wale ambao wana watu wengi wanaofuata katika mitandao ya kijamii na hawa ndio wameelezea wasiwasi kubwa kwamba mabadiliko yanayoleta Elon Musk, ikiwemo kuwafuta wafanyakazi na kutangaza kwamba yeye anajali biashara, huenda likawapa wapa tumbo joto. Mmoja wao ni Janet Machoka ambaye ana wafuasi wengi kwenye mtandao wa Twitter, yupo Nairobi, Kenya. Wamefuta watu kazi, wamereduce watu kazi. Na pia wanafikiria sana kuhusu nini ambacho wanachopata huko ndani kama kipato kuliko kutumia fedha nyingi. Kwangu, katika Twitter naweza sema hii ni, ni trend ambayo tutaiona hii kwa Twitter peke yake, hata kwa wanabiashara wengi sana ama kwa kampuni nyingi sana zenye zipo. Ni, ni venye tu watu wengine wameamua watafikiria kuwataangalia sana kuhusu kipato gani wanachopata kulingana na watu wanafanya kazi, na ni vipi wanaweza tumia teknolojia zaidi ili kupunguza kutumia pesa nyingi kwa watu, kuliko kufikiria kuhusu zenye wataweza. Kama Elon atazidi ku, kufanya huu mtandao wa Twitter uwe vigumu sana watu kuwasiliana, ndivyo hiyo ndio peke yake inawezafanya watu waanze kufikiria kuenda kwingine, ili waweze ku, kutumia hiyo mitandao mingine, wa na waachilie waakilie, lakini kwa sasa aitabidi, so bado tutukae huko. Haya, anaendelea kufanya mageuzi katika Twitter, ikiwemo kuwafuta wafanyakazi, akiwemo mhandisi wake mkubwa ambaye alionekana kujibizana naye kwenye huo huo mtandao wa Twitter. Lengo lake kubwa anasema kufanya bidii kuingiza pesa. VOA Express. Pengine uniacheetutaishi kwenye dunia ah, pengine uniacheeikeiklan kama mboni ya macho yangu nitakulinda mpenzi wangu. Haya basi, anaitwa Otile Brown na kibao chake baby love anakuambia, achana nao wenye roho mbaya, wanatusema vibaya. Haya <laughs> hapa ndani ya studio namba 15 za VOA Express zinazidi kusonga mbele shukran sana Otile Brown anatupa fursa nyingine ya kuendelea kusukuma gurudumu la VOA Express hivi sasa. Basi macho na masikio yote ni katika mkutano unaoendelea wa Umoja wa Mataifa mabadiliko ya tabia nchi, COP 27 huko Sharm el Sheikh, Misri ambapo wito wa mkataba wa kimataifa wa kutoeneza mafuta unazidi kuongezeka. Basi tunavyozungumza ni kwamba wanaharakati wa hali ya hewa nchini Misri wamefanya maandamano hii leo, siku ya Jumanne, ikiwa ni Novemba 15, wakitoa wito kwa nchi za magharibi kuacha kufadhili miradi mipya ya gesi barani Afrika, ambapo wanasema mataifa magharibi yametaka kuongeza nguvu zao kufuatia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine na miradi mipya ya gesi kwenye bara la Afrika kwa kutumia mgogoro wa nishati kwa wakati huu, vita vya Ukraine na umasikini wa nishati barani Afrika ni kama kisingizio cha kuanza kufanya uzalishaji wa gesi barani Afrika. Ni maneno yanayosemwa na Ina Maria Shikongo. Huyu ni mwanaharakati wa hali ya hewa kutoka kule nchini Namibia. Anaeleza kwamba kinachomaanisha ni wazi kabisa kufungua mashamba mapya ya gesi, maeneo ya mafuta na pia kuweka bajeti nzima ya carbon hatarini. Hata hivyo basi, mwanaharakati wa hali ya hewa nchini Uganda kwa upande wake, huyu anaitwa Vanessa Nakate, yeye aliwashutumu viongozi wa dunia wanaoendelea kuunga mkono miradi mipya ya mafuta licha ya tahadhari za kisayansi kwamba hali hiyo itasukuma joto kote duniani hadi katika viwango vya hatari, na ikumbukwe kwamba nchi zilikubaliana katika mkataba wa Paris wa mwaka 2015 kupunguza ongezeko la joto duniani hadi nyuzi joto 1.5, ikiwa ni sawa na 2.7 Fahrenheit, mwishoni mwa karne kama ikiwezekana. Lakini wanasayansi, hata hivyo, wanasema hiyo ni karibu na 1.2 Celsius ambayo ni sawa na 21.0 Fahrenheit ya joto tayari imefikiwa. Lengo hilo linaweza kukosa. Lakini hata hivyo basi, kuna mengi ambayo yanazungumzwa na wanaharakati. Hebu tumsikie huyu Innocent Igodalo, yeye anaeleza nini Russia, Uh, gas... Innocent anasema mgogoro wa Russia na Ukraine umesababisha kuongezeka kwa mahitaji ya gesi barani Afrika. Kuna mradi mpya hivi sasa utakuwa umesikia, e, mradi wa bomba la gesi la Nigeria na Morocco, ukichukua gesi kutoka Nigeria kupitia Morocco kwenda Ulaya. Na anaeleza kwamba wao, kwa upande wao, wanasema hilo hawataki uh, kabisa litokee. Na kwa hakika kweli uh, msikilizaji wa VOA Express utakubaliana nami kwamba mgogoro huu uh, wa Russia na Ukraine kweli umeleta uh, kasi ya uh, msukumo mahitaji kwenda chini kabisa, kuwa na uhaba wa chakula, mafuta na kadhalika. Lakini si yeye tu peke yake, pia kuna mwanaharakati mwingine kutoka Namibia anayesimamia masuala ya hali ya hewa, Ina Maria Shikongo naye anaeleza nini? Ina yeye uh, kwa upande wake anasema nchi za kaskazini mwa dunia zimekuwa zikinunua gesi barani Afrika kwa kutumia mgogoro wa nishati kwa wakati huu, vita vya vi Ukraine, na umasikini wa nishati barani Afrika kama kisingizio cha kuanza kufanya uzalishaji wa gesi barani Afrika. Maana yake ni kwamba ipo wazi kabisa kufungua mashamba mapya ya gesi, maeneo ya mafuta na vilevile kuweka bajeti nzima ya kaboni hatarini. Ni wanaharakati hao kutoka mataifa tofauti tofauti barani Afrika ambao wanasimamia masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa, mabadiliko ya tabia nchi, ambapo hivi sasa mkutano huo unafanyika katika eneo hilo la huko nchini Misri. Basi msikilizaji, ndio mambo hayo yaliyopo hivi sasa uh, kuhusiana na wanaharakati hawa wa mabadiliko ya hali ya hewa huko Sham El Sheikh. Tuendelee kusonga mbele na VOA Express. tuangazie sasa habari za dunia ambapo rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky Jumanne amesema usitishwaji wa kweli na kamili oh, wa uhasama utatokea ikiwa Russia itaondoa wanajeshi wake wote ndani ya Ukraine na kurejesha udhibiti wa eneo la Ukraine kwenye mpaka wake na Russia. Akihutubia viongozi wa nchi tajiri 20 duniani G20, kwa njia ya mtandao kwenye mkutano mjini Bali, Zelensky amesema kucheleweshwa kumaliza mzozo inamaanisha vifo zaidi vya wananchi wa Ukrain na vitisho zaidi kwa ulimwengu. Matamshi ya kiongozi huyo wa Ukrain yanafuatia ziara yake jana Jumatatu katika mji uliokombolewa wa Karson, ambao aliwambia wanajeshi wa Ukraini kwamba nchi kwa, uh, hiyo iko tayari kwa amani. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed leo Jumanne ameapa kutekeleza kwa uaminifu makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali yake na vikosi vya Tigrei ambayo amesema ni muhimu ili kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana. Makubaliano hayo yaliyosainiwa tarehe mbili Novemba yaliridhia kumalizika vita vya miaka miwili ambavyo viliharibu eneo la Tigrei kuwa maelfu ya watu kuwahamisha kwenye makazi yao mamilioni ya watu na kutishia umoja wa taifa hilo la pili lenye idadi kubwa ya watu barani Afrika. Hata hivyo basi, serikali ya Abi na wawakilishi kutoka Tigrei siku ya Jumamosi walisaini makubaliano zaidi ya kutekeleza usitishaji mapigano. Iran Jumanne imekosoa vikali na kutishia kulipiza kisasi dhidi ya vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya vinavyoilenga dhidi ya ukandamizaji wa maandamano msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran nasar Kanan amesema katika taarifa iliyosomwa na shirika la ha habari la serikali IRNA, kwa kutegemea sana vikwazo, nchi za Ulaya hazina tena busara na umakini, taarifa hiyo imesema. Ameongezea kuwa Iran itajibu kwa ufanisi na kwa nguvu dhidi ya hatua zisizo na tija za umoja wa Ulaya. kazi yake hiyo full focus, akimshirikisha BN rekodi na kwenda kwa jina Dimension. Msikilizaji, dakika karibu 14 hivi hitimie saa tatu hapa Washington DC, hitimie saa 11 y afrika Mashariki, kutoka sauti America, VOA. Hii ni VOA Express, gurudumu linaendeshwa na mkamiti Kibayasi akishirikiana nami Kennes Bwire. Haya basi, sasa ni wakati wa kile kipengele cha barazani, ambapo tumekuuliza msikilizaji, je, una imani hatua ya kuwabadilisha maafisa wakuu wa polisi Kenya itasaidia kuimarisha usalama wa raia? Tayari kwenye laini ya simu kuna msikilizaji atatupatia jina, anapiga kutoka wapi na kutupa maoni yake. Asante sana kwa majina, ni Ochieng George, nikiwa katika barabara moja kuu kutoka mjini Kisumu kuelekea Kakamega nini kile ambacho, ambacho, ambacho ningependa kusema ni kwamba kwa kweli kubadilishwa kwa maafisa wa polisi haiwezi kubadilisha mambo ikizingatiwa ya kwamba hawa maafisa wa polisi ndio wale wale ambao wamekuwa wakihudumia wananchi. Kile ambacho wanahitaji ni kuhakikisha kwamba wanaweka mikakati bora, na serikali ianze kushughulikia maafisa wa polisi wawake kuwatishia. Kile ambacho kinasababisha ukosefu wa usalama hapa nchini Kenya sana, sana sana ni baadhi ya maafisa wa serikali hutishia maafisa wa polisi, na ndio maana inachangia baadhi yao kuwa na uoga fulani. Kwa hivyo mabadiliko hayo hayawezi leta ma, mafanikio yoyote ikiwa viongozi uh, hawataweza kubadilisha mienendo yao na kila kitu kwa shore. Na Ochengi Ocheng, kabla hujaondoka Uh, tumeona video na ripoti kwamba katika jiji la Nairobi kuna ukosefu wa usalama, kuna makundi. Je, umesema upo Kakamega unaelekea Kisumu, sio mojawapo ya mji mkuu wa Nairobi, wa Kenya. Je, visa kama hivi pia vinaripotiwa sehemu hizo? U, kwa kweli visa vya utovu wa usalama zimekuwa mingi sana hasa hata eneo hili la magharibi, ikizingatiwa hii leo katika mji wa Kakamega kuna baadhi ya watu waliweza kukatwa pale. Mji wa Kisumu pia tumeweza kuwepo na utovu wa usalama, na ni kwa sababu ya baadhi tu ya matamshi ya baadhi ya viongozi kutishia maafisa wa polisi kutochukulia maanani sana sana, sana ulinzi wa raia. Kwa hivyo ukosefu wa salama hauko hili, Nairobi peke yake, lakini katika baadhi ya miji mingi sana katika, eh, nchini Kenya unakuta kuna ukosefu usalama. Kwa hivyo ni jukumu la serikali nzima kuhakikisha ya kwamba wanadumisha usalama. Asante. Haya, kwa mimi tunayasikia hayo hata, hata katika miji mingine kama Mombasa pia kumeripotiwa visa kama hivyo, lakini maafisa wa usalama nchini Kenya akiwemo waziri wa mambo ya ndani E, wamejitokeza na kusema kwamba tupuzilie baadhi ya video ambazo zinasambaa kwenye mitandao ya kijamii kwamba zingine haziko nchini Kenya, lakini wamekiri kwamba yapo makundi ndani ya Kenya ambayo yanaendelea kuleta usumbufu mkubwa wa kiusalama, na kwamba baadhi ya visa hivyo vinachochewa na viongozi wa bunge tusema MCA tunapotaja viongozi ni madaraja mbalimbali kwamba wanajua kinachoendelea katika baadhi ya sehemu. Linakuja wakati pia Kenya inaendelea kupambana na makundi ambayo yanahusika na wizi wa ng'ombe katika sehemu kama Baringo na Pokoto. Haya basi, tukija kwenye upande wa maoni, nasoma maoni ya kwake huyu Brayo Da Mwendwa. Yeye anasema ameandika, sina imani kabisa, kubadilisha sio usuluhisho kamwe. Ameandika ni jana tu niliona Odeon sinema, lakini bado nilikuwa na wasiwasi na ilikuwa mchana. Na wahurumia wa Kenya wenzangu, tunahitaji hatua na sio mabadiliko, hatua kali kuchukuliwa na sio mabadiliko. Christopher wa Nyamage hasemi yupo wapi, lakini anasema ndio inabidi wabadilishwe wawekwe wengine, kwa kuwa mtu akikaa katika kitengo kimoja kwa muda mrefu anakuwa anazoea pale na anakuwa hana fikira tena za kubadilisha kile alichokipata. Mambo yanakuwa ni kama ya kawaida na inawaumiza wananchi. Nyanja Chengo Karisa yeye ameandika anaomba hata machifu, ofisa pia wabadilishwe. Raia wachug, wachague machifu wao wanaowapenda, machifu wapigiwe kura pia. Wamechoka na kudhulumiwa. Ni Nyanja Chengo Karisa. Haya Mkamiti, tuingie sasa katika burudani. Amepanda jukwaa, mm-hmm msanii ambaye sauti yake kweli wengi wanasema ni sauti ya ninga, inaweza ikamfanya nyoka akakimbia kutoka pangoni kuja kuchungulia kinachoendelea. Anapanga mashairi vizuri, kwa kweli amebarikiwa. Anakwenda kwa jina Zuchu. amenikata amenikata, mwelekezi rekodi ilikuwa inatiririka vizuri, kwamba Zuchu ananituma niwaambieni kwamba mmenikata mmenikata zaidi. Zuhura Othman Soud, msanii kutoka Tanzania, akitupambia express. Haya, ni wakati mwingine tena tunapata fursa ya kuangalia kipengele kingine cha ushauri ushauri ambao mara nyingi unakugusa wewe kijana na wale wote wanaokuzunguka katika eneo ulilopo leo hii. Basi Amina Chomba kutoka kule Mombasa, Kenya amezungumza na mwanaharakati wa masuala ya afya ya uzazi kwa vijana. Huyu ni Nora Chao, ambapo anawatahadharisha vijana wa kike na athari za kutumia dawa kiholela kwa afya ya uzazi, na hii ni kufuatia ripoti ambayo inaonyesha kwamba wasichana wengi wenye umri wa balehe na wale ambao hawajaolewa wanaingia katika matumizi ya dawa za kuzuia mimba na zile za dharura, baada ya kufanya ngono isiyo salama, kwa lengo la kuzuia mimba. Ni jambo la kusikitisha sana tukiona vile vijana wetu siku hizi hawa hawaogopi kitu, wanachoogopa sana ni mimba. Hawaogopi maradhi ambayo yanaletwa na masuala haya ya ngono, na ningependa sana kuwashauri na kuwaambia kwamba hizi njia za kukinga ama za kuzuia mimba si nzuri sana vile, especially zile emergency pill. Ukiangalia watu wa WHO wana recommend ile pill itumike mara mbili peke yake kwa mwaka. Lakini sisi vijana wetu wanaitumia mara nyingi, na ukiangalia siku hizi wale perpetrators ma watu wa bodaboda ama watu, wa watu ambao wanawashawishi wale wasichana wafanye ngono huwa wanazibeba hizi dawa. Sasa sisi tungependa kuambia kwamba hizi dawa hizi zina madhara, saa zingine zinaweza zikafeli, especially hizi P2 mara nyingi huwa zinafeli, na zile zingine kama tuseme kama vile sindano ama zile tembe za mwezi, saa zingine pia ziko na madhara baadaye kwa sababu huyu ni msichana mdogo sana, maana sisi tunaangazia vijana wa miaka, kuanzia miaka tisa hadi kumi na sita hasa akianza kutumia dawa hizi akiwa umri mdogo kama wa miaka kumi. By the time afike ule umri wa kuwa anafaa kuolewa na aendeleze jamii inakuwa ngumu sana, kwa sababu ile mwili yake ilikuwa imeshazoea hizi aina tofauti tofauti za njia za uzazi na hizi emergency, hizi pills ambazo mara nyingi sana zinafaili pia. Ukizitumia mara nyingi sana ziko na madhara mabaya sana, kama vile saratani na pia kusumbuka sana wakati ule mtu ako tayari kupata watoto. Kwa hivyo kama tunaweza kujizuia na haya masuala haya ya ngono wakati huu tunasoma, wenyewe wazungu wanasema there is time for everything. So, wacha tuangazie, tuamue jambo moja. Kama tumeamua ni kusoma, tusome, tuachane na haya masuala haya. Kwa sababu hizi njia za kuzuia uzazi ndio zinafanyika lakini sio nzuri sana. Wakati katika harakati zetu tukitembea kule mashinani tukiwa tunaongea vijana wetu wanakuambia, sasa zingine hata anaweza kuwa kuna yale magonjwa ya zinaa lakini hajui ni nini kinamtendekea. Anaweza kukuambia na pingine anatoa uchafu sehemu za siri. Mwingine atakwambia anawashwa. Kwa sababu wakati ule tunahamasisha wasichana wakati wa usafi wa hedhi, yuwakwambia mimi sasa zingine anawashwa. Sasa ukimuuliza vizuri kwa undani, ndo atakwambia ah, mimi ninafanya hivi na hivi na hivi. Sasa ndo tunajua kweli hapa kuna haya magonjwa ya zinaa, lakini sasa hayaogopwi haya. Kitu kinachoogopwa ni mimba tu. Haya, umeyasikia hayo. mm -hmm. ushauri mura kutoka kwa na unaofaa zaidi, um, ikitiliwa maanani kwamba karibu kila mwezi tunaziandika hapa taarifa na ripoti kuhusu mimba za mapema na namna ambavyo hasa zinamwathiri mtoto msichana katika jamii mm -hmm. sasa ni wakati wa kuangalia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii Facebook, mm -hmm. Twitter, Instagram, mambo ni moto kwenda mbele. Haya basi. Eh, Ronaldo amemwaga mtama kule Uingereza na kote duniani kwa mashabiki wa soka. Najua mashabiki wa Manchester United hawezi kufurahishwa na hili. Lakini ndilo linalo trend zaidi kwamba amefanya mahojiano na mmoja wa waandishi wa habari kwenye mtandao wa YouTube na vikatolewa vipande vipande vya yale mahojiano akizungumzia zaidi <gibu> mambo ambayo si mazuri kwa wafuasi wa Manchester United kwamba kilabu inaendeshwa visivyo kiasi kwamba kugusia zaidi kwamba hata mameneja wengine wameajiriwa wasiokuwa na uzoefu. Ni habari ambazo zimezagaa, zimekwenda kila mahala kwa wapenzi wa soka na wanamzungumzia Ronaldo. Ukiangalia kwenye mitandao ya Twitter, Ronaldo ndio ana top the chat, wanasema hivyo katika Kiingereza. Haya basi, kingine ni kuhusiana na uchaguzi wa katikati ya muhula hapa Marekani, ni baada ya matokeo ya ugavana katika jimbo la Arizona, ambapo Katie Hobbs yeye ni mdemokrat ameshinda kiti hicho cha ugavana huko Arizona dhidi ya Kari Lake, ni mrepublican mm. Ndizo habari zinazotamba kwenye mitandao ya kijamii pamoja na picha za wawili hao. Ananiambia mwelekezi twende katika swali. Wakati tunaelekea kule, tumfahamishe tu kwamba Ruvuma kule kwa kina Mkamiti, nadhani kama sina, lakini sina uhakika kwamba inaongoza katika kuzalisha parachichi, na hii ni baada ya kuaribiwa kwamba soko limepatikana China. Kwa hivyo Ruvuma pia ina vuma kwenye Twitter. Swali la leo, je, yeah. Umehamasishwa vya kutosha kufahamu athari za ugonjwa wa kisukari? Elvis Mahungu Kifuluka, yeye anatokea kule DRC, anasema kwa kweli yeye anaona u, ana ujuzi wa kutosha kuhusiana na ugonjwa wa kisukari. Hali kadhalika tunaye Houston Mwema Mabele, yeye anatokea Kenya, anasema kwa kweli serikali yao imejaribu sana kuweka mikakati kuelimisha jamii kuhusiana na gonjwa hili la kisukari. Haya, katika kuhamasisha kisukari miambi. Mbele Mwanaholo Malaja anasema jameni, mimi nachojua tu ni kwamba sukari inahitajika mwilini. Sasa namna ambavyo inakuja mtu anaugua kisukari ndio sifahamu kabisa. Tufunge sio hasa, naona muda nao pia unakimbia kweli kweli. Kutoka studio namba 15 za VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Kenneth Bwire, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Harrison Kamau. Uwe na wakati mzuri katika VOA Swahili. Matangazo yanayofuata saa moja na nusu usiku. Asante.