Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 18, mwezi Novemba mwaka wa 2022 ninayekukaribisha, jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na eneo zima la maziwa makuu kupitia mitume redio 89.7 FM Kitale, Kenya, redio chuchu na hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, na sayare redio huko Eldoret, Kenya, vilevile vile, kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Karibu. Katika habari zetu hii leo, spika wa kwanza mwanamke wa baraza la wawakilishi katika historia ya Marekani Nancy Pelosi atangaza kwamba hatowania tena nafasi ya uongozi katika chama chake cha Democratic atakapoondoka kwenye nafasi ya uspika mwakani. Je, wachambuzi wanasema atakumbukwaje? ni mmoja wa spika aliyekuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kudhibiti vikundi mbalimbali ndani ya bunge lake, kuwezesha kupita miswada mikubwa mikubwa, lakini pia ni mmoja wa viongozi ambaye kwamba aliweza kupambana kwa karibu sana na Rais Trump katika urais wake bila ya ku, kuumbishwa kivyochote na na Rais Trump. Na katika habari nyingine Spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, Nancy Pelosi, amesema hatagombea tena nafasi ya uongozi wa chama ndani ya baraza. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya habari tulizonazo katika matangazo hayo ya Kumekucha Afrika hii leo, lakini kwanza tupate habari za dunia eh, zikisomwa na mwenzangu Idi Ligongo. Nancy Pelosi mwanamke pekee kuwahi kuwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani, alitangaza Alhamisi kwamba atasalia katika baraza la wawakilishi, huku wa Republican wakichukua udhibiti wa baraza hilo mnamo Januari, lakini hata wania nafasi ya uongozi wa chama cha Democrat, na hivyo kumaliza kipindi chake cha miongo miwili kama kiongozi wa chama katika hotuba ya dakika kumi na tano yenye hisia kwenye bunge, Pelosi mwenye umri wa miaka themanini na miwili alikumbuka mambo muhimu ya miaka yake thelathini na tano katika bunge ikiwa ni pamoja na minane kama spika, lakini akasema sasa lazima tusonge mbele kwa ujasiri kwa ajili ya kizazi kipya katika kuongoza chama cha Demokrat. Kwa muda mrefu amekuwa mtu anayependwa sana na Wademokrati wenzake. Taarifa zaidi zitakujia katika matangazo yetu haya ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris aliwasili Alhamisi nchini Thailand, ambako anapanga kuthibitisha ahadi ya Marekani kwa Asia ya kusini mashariki na kuendeleza ujumbe kwamba eneo hilo linaweza kutegemea Marekani. Ziara ya Harris ya siku mbili kwa ajili ya mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pacific inakuja mara tu baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuhudhuria mkutano wa kilele wa Asia ya kusini mashariki huko Kambodia na G20 nchini Indonesia. Yeye na viongozi wengine wa APEC wanatarajiwa kujadili vita vya Ukraine, kuongezeka kwa mfumuko wa bei, uhaba wa chakula na nishati, na China yenye uthubutu zaidi. Rais Xi Jinping wa China pia anahudhuria mkutano huo unaofanyika katika ukumbi wenye ulinzi mkali mjini Bangkok. Wakfu wa Bill na Melinda Gates ulisema Alhamisi kuwa utatoa dola bilioni saba kwa Afrika katika kipindi cha miaka minne ijayo, huku bilionea Bill Gates akieleza masikitiko yake kwamba mzozo wa Ukraine unapunguza kiwango cha misaada inayotumwa kwa bara hilo. Alizungumza hayo wakati wa ziara yake nchini Kenya na kuongeza kwamba wakfu huo utaanzisha ofisi ya kikanda mjini Nairobi. BMJ muridhi na ripoti kamili. Ahadi hiyo ya wakfu wa Bill and Melinda Gates ambayo ni juu ya asilimia 40 ya kiasi kilichotumika katika miaka minne iliyopita italenga miradi ya kukabiliana na njaa, magonjwa, umaskini na ukosefu wa usawa wa kijinsia. Nigeria, nchi yenye watu wengi zaidi barani Afrika, itachukua sehemu kubwa zaidi ya ufadhili huo. Makundi ya misaada ya kibinadamu barani Afrika yanakabiliwa na changamoto kutokana na ufadhili mwingi kuelekezwa Ukraine, wakati uvamizi wa Russia ukilaumiwa kwa kuongezeka kwa bei ya bidhaa duniani na kuathiri shughuli za misaada. Bajeti za Ulaya zimeathiriwa sana na vita vya Ukraine na hivyo hivi sasa ni vigumu sana kwa misaada kuongezeka, bilionea huyo mwanzilishi wa kampuni ya Microsoft aliwaambia waandishi wa habari katika chuo kikuu cha Nairobi wakati wa ziara yake nchini Kenya. Kenya na sehemu kubwa ya Afrika Mashariki zinakabiliwa na ukame mbaya zaidi katika miongo minne, ukame uliochangiwa na mizozo mingi na janga la COVID-19 umesukuma zaidi ya watu milioni kumi katika eneo hilo kuelekea kwa baa la njaa. Kikundi cha misaada cha Kikristo cha World Vision chenye makao yake nchini Marekani kilisema wiki hii. Siku ya Jumaatano, Bill Gates alitangaza kwamba wakfu wa Bill and Melinda Gates utafungua afisi ya kikanda mjini Nairobi ili kuhudumia ukanda huo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yametoa wito wa shinikizo la kimataifa kwa Iran kuacha kutoa hukumu ya kifo kwa waandamanaji wanaoipinga serikali. Mahakama ya Iran imesema watu watano waliokamatwa katika harakati ya serikali ya kukabiliana na maandamano ya miezi miwili wamehukumiwa kifo tangu Jumapili. Wafungwa hao watano ambao hakuna hata mmoja aliyetajwa, ni pamoja na watu watatu ambao walihukumiwa kifungo hicho Jumatano. Katika ujumbe uliotumwa kwa VOA, Mahmud Amir Mahodam, mkurugenzi wa shirika la haki za binadamu la Oslo la Iran, alisema serikali ya Iran inatumia hukumu ya kifo kujaribu kuwatia hofu wananchi kwa mara nyingine tena kuogopa mamlaka yake. Na moto ulizuka Alhamisi jioni katika ukanda wa Gaza na kuua takriban watu ishirini na moja, watawala wa Hamas wa eneo hilo walisema katika moja ya matukio mabaya zaidi katika miaka ya hivi karibuni nje ya ghasia zinazotokana na mzozo wa Israel na Palestina. Moto huo ulizuka katika jengo la ghorofa tatu katika kambi ya wakimbizi ya Jabalia, kwa mujibu wa kundi la wanamgambo wa Palestina Hamas. Jeshi la ulinzi la raia huko Gaza ambalo linaendeshwa na Hamas lilihusisha chanzo cha moto huo na petroli iliyokuwa ikihifadhiwa kwenye jengo hilo. Haikuweza kufahamika mara moja jinsi petroli hiyo ilivyowaka. Maafisa walisema uchunguzi unaendelea. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jiji kuu la marekani washington dc ukiwa nami bmj mridhi na mwenzangu idi ligongo nam msikilizaji kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu ni kwamba nancy pelosi mwanamke pekee kuwahi kuwa spika wa baraza la wawakilishi la marekani alitangaza alhamisi kwamba atasalia katika baraza la wawakilishi mjini washington huku wa Republican wakichukua udhibiti wa baraza hilo mnamo Januari mwakani, lakini hatowania nafasi ya uongozi wa chama cha Democratic na hivyo kumaliza kipindi chake cha miongo miwili kama kiongozi wa chama. Kuhusiana na hilo, nimezungumza na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani Amin Mwidau akiwa mjini Toronto nchini Canada, na kwanza nikamuuliza je, Bi Pelosi na uongozi wake utakumbukwa vipi na Wamarekani? Nafikiri asante ndugu Murithi, nafikiri jambo kubwa zaidi atakazokumbukiwa kwanza, ni spika wa kwanza mwanamke katika bunge la la Congress la Marekani, lakini la pili ni kwamba ni mmoja wa spika aliyekuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kudhibiti vikundi um, mbalimbali ndani ya bunge lake kuwezesha kupita miswada mikubwa mikubwa, na hiyo tumeiona katika kipindi cha rais Biden ambapo aliweza kupitisha miswada mikubwa ilhali idadi ya wabunge wao walikuwa wamewashinda Republicans kwa kwa kwa muda mchache, lakini pia ni mmoja wa viongozi ambaye kwamba aliweza kupambana kwa karibu sana na Rais Trump katika urais wake, eh, na na aliweza kusimama katika misingi yake ya kisiasa bila ku, kuumbishwa kivyovyote na na Rais Trump, rais ali- aliyepitilia mbele kabla ya Rais Biden kuingia. Spika Pelosi amesema kwamba anaona ni wakati mwafaka eh, kupatia kizazi kipya nafasi ya uongozi. Je, unahisi kwamba huenda eh, labda eh, hata kama eh, nafasi hiyo inachukuliwa na mtu ambaye hana umri mkubwa huenda kukarejelewa hali kama ilivyokuwa katika uongozi huo? Na unaona ni kama nani hasa ambao wana nafasi nzuri katika eh, kuchukua nafasi hii? Ukiangalia katika upande wa Democratic Party viongozi wengi ambao kwamba walioko katika mamlaka ya main, uh, majority leader, majority whip na speaker wote walikuwa ni watu wenye umri wenye kufanana na ye. Kwa hiyo tunalotegemea ni kwamba uh, Hakim Jeffries ambaye alikuwa ndio kiongozi wa ile caucus ama kundi la demo, la wana democratic katika, con katika Congress huenda akachukua hatamu za uongozi huo, na kwa vile walikuwa wamengojea kwa siku nyingi bila shaka kwa hiyo bila shaka huu ni, ni muhula ambao kwamba uongozi utakuwa una unapitishwa una kutoka kile kizazi cha zamani kuingia katika mikono ya kizazi kipya, na hii nafikiri pia imedhihirishwa na yeye kuwa na nia ya, ya, ya kutangaza rasmi kwamba huo muhula unaokuja wa elfu, elfu mbili na ishirini na tano hatasimamia tena pia katika katika nini masuala ya uongozi. Kwa hiyo hii ni fursa kwake yeye kuwagurumu wale viongozi wadogo kuchukua utawala. Mwisho, rais Biden uh, awali alikuwa amesema kwamba angependa uh, ashikilie hapo hapo, aendelee uh, kutafuta nafasi uh, ya uongozi uh, sijui unadhani kwamba mabadiliko ya uongozi uh, katika chama hicho cha Democratic huenda yakaathiri kwa njia moja au nyingine nafasi ya wademokrati katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na nne Nafikiri kutokana na kwamba amewapa muda mrefu, muda mzuri zaidi, kwa sababu angeweza kukaa kwenye uongozi kama minority leader mpaka kura za za, za 2024. Lakini kwa vile ameamua mapema, imewapa fursa chama cha demokrasia kujipanga na na, na, na hakika, kwa uzoefu wake wa kisiasa utampa muda mzuri wa kupanga mikakati ambayo itawawezesha itawawezesha wao wawe ni wenye kupambana kwa karibu sana na Republican Party katika uchaguzi ujao na pia katika kuhakikisha ku, kwamba miswada inoletwa ambayo itakuwa ni kinyume cha misingi yao ya kidemokrasia. Ni Amini Mwidau mchambuzi wa siasa za Marekani akizungumza na Sauti America kutoka mjini Toronto, Canada. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Idi Ligongo anaendelea na habari za dunia. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mahakama nchini Uholanzi Alhamisi iliwatia hatiani wanaume watatu bila kuwepo mahakamani kwa mauaji ya halaiki kwa jukumu lao katika kuangusha ndege ya shirika la ndege la Malaysia MH17 iliyoanguka mashariki mwa Ukraine mwaka elfu mbili na kumi na nne na kuwa abiria wote 298 wa na wafanyakazi waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Wanaume hao watatu wa Rusia wawili na mmoja wa Ukraine walihukumiwa kifungo cha maisha jela. Kwa sasa wanaaminika wapo Rusia au wanapigana sambamba na majeshi ya Rusia baada ya kuivamia Ukraine. Ndege hiyo aina ya Boeing 777 ilikuwa ikisafiri kutoka Amsterdam kuelekea Kuala Lumpur, ilipotunguliwa Julai 17, 2014 katika miezi ya mwanzo ya vita kati ya waasi wanaoungwa mkono na Rusia na wanajeshi wa Ukraine katika eneo la Donbas, mashariki mwa Ukraine. Na shirika la usimamizi wa nyuklia la Umoja wa Mataifa lenye waangalizi 35 wa IAEA lilipitisha azimio la kuitaka Iran kutoa ushirikiano na uchunguzi wa shirika hilo kuhusu athari za uranium katika maeneo matatu ambayo hayajatangazwa. Wanadiplomasia katika kura ya faraha ya Alhamisi walisema azimio hilo lililoandaliwa na Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani linasema ni muhimu na haraka Iran ieleze asili ya chembechembe za uranium kwa ujumla zaidi ya kuipa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomic majibu yote inayostahili. Ingawa haikuwa azimio la kwanza ambalo bodi hiyo imepitisha dhidi ya Iran kuhusu suala hilo, lingine lilipitishwa mwezi Juni, maneno yake yalikuwa na nguvu zaidi na yaliashiria kuongezeka kwa diplomasia siku zijazo. Msikilizaji, matangazo ya Kumekucha Afrika hukujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa hapa Washington DC. Wanaharakati wa kutetea haki pamoja na wanasiasa wa upinzani wa Uganda wanakutana mjini Nairobi nchini Kenya kwa siku mbili kujadili hali ya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Uganda, huku wakimshutumu Rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni kwa kuendelea kuminya haki zao. Nimezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea nchini Kenya, Clinton Mwange, na kwanza nikamuuliza umuhimu wa kongamano hilo la siku mbili. Bobi Wine na Kisa Besigye wamesema kwamba hali si hali kule nchini Uganda, kwa sababu kiongozi wa taifa hilo ambaye ni Rais Yoweri Museveni analenga kuweza kumpokeza mamlaka mwanawe Muhoozi Kainerugaba akaweza kuchukua hatamu za uongozi pindi tu Rais Yoweri Museveni atakapostaafu hivi karibuni. Bobi Wine amesema kwamba uh, uh, licha ya kupitia hali ngumu zaidi kule Uganda, e, familia yake imekuwa karibu naye na uh, sabibi yake amekuwa akimpa motisha, akimweleza kwamba ipo siku ataweza kuliongoza taifa hilo na wenyeji wa taifa la Uganda waweze kutoka katika minyororo ya uongozi dhalimu na wakidikteta chini yake Yoweri Kaguta Museveni. Nadhani Clinton, swali linaloibuka moja kwa moja ni kwamba kwa nini Kenya, kwa nini wasifanye eh, kongamano kama hilo nchini Uganda? Hilo limeelezwa, wanasema kwamba wali ah, waliona ni vyema waweze kutumia taifa la Kenya kama jukwaa lao la kuweza ku, kuangazia hali ilivyo kule Uganda, wakisema kwamba ikiwa wangetumia ah, nafasi kama hiyo kule Uganda kuweza kuangazia uozo ulioko kule Uganda hawangepata nafasi kwani, e, uongozi wake Yoweri Museveni haungeweza kuwaruhusu kufanya kongamano kama hilo, na ni hivyo wakaona ni vyema waweze kutumia taifa la Kenya. Na vile vile katika kongamano hili ambalo linaendelea yule Bobby Wine amesema uh, kwamba anafurahia zaidi hali ilivyo nchini Kenya kwa sababu hata katika uchaguzi mkuu uliopita hapa nchini Kenya hakukuwa na zile hitilafu za mitandao ikilinganishwa na katika taifa la Uganda, ambapo wakati kulikuwa na uchaguzi mitandao ya kijamii yote iliweza kuzimwa. Hivyo amesema kwamba hapa nchini Kenya bado Wakenya wanafurahia uhuru wao. Ni Clinton Omwange, mwandishi wa habari wa kujitegemea akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unasafiri na Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Msikilizaji, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba wageni, wachezaji na mashabiki wa mpira wa miguu wanaendelea kuwasili nchini Qatar tayari kwa mchuano wa kombe la dunia la mwaka 2022, mashindano ambayo yataanza rasmi hapo kesho kutwa, siku ya Jumapili, na kuendelea hadi tarehe 18 mwezi Disemba, wakati fainali itafanyika kwenye uga wa Lusail. Tayari mwenzetu Sande Shomari amewasili mjini Doha, na atakuwa akitujuza yaliyojiri katika mashindano hayo ambayo yanakutanisha watu kutoka pembe mbalimbali duniani kote. Na sasa tunaungana naye Sande Shumari moja kwa moja eh, kutoka mjini Doha. Kama nilivyosema kwanza, Sande, hebu wape wasikilizaji taswira ya hali ilivyo hapo mjini Doha. Naam, BMJ, hali ilivyo hapa Doha kwa jumla baada ya ni kuwasili ni kuzuri, inaonekana wamejiandaa Kweli kwa kombe hili la dunia kuna viwanja vya kutosha kwa ajili ya mechi zinazokuja ambao vimejengwa vile vile. BMJ, usafiri wa umma ambao umetengenezwa wa treni unapatikana bila mtu kulipa kitu chochote, ambao unatoka maeneo mengi ya mji kwenda kwenye viwanja vya michezo. Hali kadhalika wamejiandaa na mapokezi kwenye mahoteli mbalimbali, ikiwemo mbali mengine, BMJ, mpaka sasa hivi inaonekana yanaendelea ya kujengwa. Sasa sijui watu hao wa watakuja ukaalini, lakini maandalizi yao kwa jumla ni hayo, na swala la usalama inaonekana wamejiandaa vyema, polisi wapo kila mahali kwenye mikusanyiko ya watu wakati ukiwa huko. Sande, habari ambayo imegonga vichwa vya habari ni kwamba nyota wa Senegal Sadio Mane amepoteza nafasi ya kushiriki kombe la dunia mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili, na ameondolewa kwenye timu yake kwa mujibu wa shirikisho la soka la nchi hiyo. Sasa je, linazungumziwa vipi swala hilo huko Doa? hasa ikizingatiwa kwamba wengi walikuwa na matumaini makubwa na timu ya Senegal, hasa wale mashabiki walio katika bara la Afrika. Naam BMJ, swala la Sadio Mane ni gumzo kubwa miongoni mwa washabiki wa soka, hali kadhalika miongoni mwa wenyewe raia wa Senegal ambao nimepata nafasi ya kutana nao hii leo, wengi wakimtaja mshambuliaji Ismail Saha kwamba anaweza kuchukua nafasi yake, na si tu hivyo, pia wakisema kwamba timu yao ina kikosi kipana, kwa hiyo wanaamini kabisa pamoja na kumkosa Sadio Mane, lakini timu yao ina uwezo mkubwa wa kuendelea kufanya vyema bila ya kuwapo Sadio Mane. Sawa kabisa, asante e, tukienda kumalizia, ni timu zipi ambazo zinaonekana kwamba zina mvuto mkubwa zaidi hata kabla ya michuano hiyo kuanza siku ya Jumapili? Naam, kwa upande wa timu ambazo zinatajwa sana hapa, BMJ, ni timu ya taifa ya Brazil ina wapenzi wengi wakimzungumzia Neymar kwa mazuri ambayo anayafanya, wanaompenda. Hali kadhalika timu ya taifa ya Argentina, e, wengi wakimzungumzia Lionel Messi kwamba hii ni nafasi yake ya mwisho, na wangependa kumwona akiondoka na kikombe, hasa ukizingatia mara ya mwisho e, waliondoka kwenye hatua za mwisho mwisho baada ya kujitahidi kweli kweli kwenye michuano hii. Lakini vile vile, BMJ, wanazungumzwa vijana wa France, mabingwa watetezi, kwa sababu ya kuwepo Mbappe. E, kama unavyofahamu ni mshambuliaji ambaye anatisha kweli kweli, wakisema kwamba pengine e, wanaweza wakafanya mambo mazuri. Tumalizia na hali ya usalama katika mashindano ya hadhi ya juu kama hayo. Usalama ni kitu ambacho hupewa umuhimu mkubwa e, unaweza kusema taswira iko vipi kuhusu usalama? Naam, swala so zima la usalama ni swala ambalo linaonekana limeimarishwa vizuri BMJ. E, unaweza kuamini kwamba e, saa saba za usiku za hapa kwenye maeneo mengi ambayo washabiki wanakusanyika, hasa ni pokutajia kwenye eneo ambalo linaitwa sok wa suku wa kifu au soko la wa kifu. Washabiki ni wengi, wanawake, kina mama, vijana, vijana wadogo, wengine wako hata mpaka watoto wadogo, lakini wote wako pale wakishangilia, wakipiga kelele kwa furaha bila ya kuwa na wasiwasi wote. Sehemu nyingine, eneo la bei pale, pana boti ambayo zinapita. E, zikiwa na taa mbalimbali nikasema hii ni kama Christmas wakati wa Novemba. <laughs> Kwamba kumetulia vizuri sana, mziki unapigwa, washabiki wanacheza na kufurahi. Nikutana washabiki Kenya, hapa, kuelikwe, na washabiki kutoka Kenya ambao wanaishi hapa wakiwa na furaha kweli kweli, kusema kwamba jamani, usalama hapa huko vizuri, hakuna shida yoyote, na hasa wakizungumzia BMJ kwamba swala la mafuta, bei ya mafuta huku sio kama maeneo mengine tunakoishi, iko chini sana, kwa hiyo wanafurahi sana swala hilo wanaona wana kwamba kwa ama kuhakika kiuchumi eh, wanajiona wako vizuri shukran sana sandi shomari msikilizaji mwenzetu sandi shomari amejiunga nasi moja kwa moja kutoka mjini doha qatar ambako ataendelea kutujuza yanayoendelea huko wakati kombe la dunia likianza rasmi ama michuano hiyo ikianza rasmi siku ya jumapili hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika eh, tutakuwa tukikuletea mengi kabisa E, kuhusiana na kombe la dunia mwaka 2022 katika VOA mitaani hii leo, wahenga wanasema ni miti inayoota pamoja inayogongana mara kwa mara. Mara nyingi pia binadamu wanaoishi au kutumikia watu pamoja hufarakana na wengine kuwa na hasira na hasira kutokana na sababu fulani. Mitaani hii leo, tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwanahabari wetu Mitima De La Chance anakuuliza wewe msikilizaji wa VOA swali hili: unajituliza vipi unapokuwa na hasira? Sikiliza, yenye nanipatiaka asira mara mingi ni kama uh, watu fulani wanisemea uongo, nasikia asira zaidi, na naona pale vile nirudie tu nyumbani, sababu sina wakati kwanza zozana nao, lakini sikuuzisha nyumbani hapo ni sasa, sisi sikuuzisha mtu aniambia mbaya mbaanpshial mbaisa nikikuwa na hasira ya, ya kwanza, mnaikalaka fasi moja, mnawakia kimya, mnawakia tu kimya, mnasikia niko na bezoin ya, ya, ya kimya, haja tu ya kimya, sina haja kusikia mtu fulani. Niko, tuna haja ya kimya mkumalizana, asama wewe unaweza maliza, alafu kwa hiyo ina manisha kwanza narudi kwanza nyumbani. Jua umuyua nini alikuwa anatafuta, lakini nalomba tunarudia nyumbani. Na au kama mnasikia ni asira ya zaidi, naweza kurudia tu kwa nyumba na kisha, kama niko na, na, na PlayStation, kitu fulani, naanza cheza tu kidogo na nasikia mimi na sababu na mimi narudia tena sana sana nazakabutei waiwa inadependile na mtu kwa mwingine. Naweza ingia mubisirani wakati minasikia mtu ananiambia kitu kenye akini arange, minakasirika, minasikia kasirani. Fasi ya kazi mtu ananiambia swati mbaya, swati ananiimilie munanishusha ikosa mufasika ya kunipunguzia heshima pale, minaingia mkasirani na minatokaka mkasirani. Kama minisha toka presence ule mtu mwenye aliniambia ya mwanifanyishia vitu ya, ya kunikasirisha nikitoka sasa, simuone tena, minatoka mukasirani ei, tena ni kama, kama ilikuwa ni vitu vyenye ili ni ningia sana, nikiona mbaya tu kuleta sasa vya kwanza sukumana yetu sasa. Kasi rani iko sinye kupata kazi. Na nguvu iko ndio kupata kazi frere. Haiko nguvu ndio unapatia mtu kazi. Leo leo mimi mimi mimi ninajua kwanza. Maitrise, Ay, kwa naweza vinguvu vya mingi sababu ya Samson. Lakini kama sina maitrise, mkasi. Natoka hapa Mungu anasema mufike uu mufiki ak usamehe. Maana ukikutana ile ma circonstances ukisamehe basi na wewe kesho Mungu atakusamehe. Maana ile tu ndio inafaa. kuungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Qatar. Jiunge na Sauti Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika: habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha, wachezaji na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha, tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Africa ndani ya Doha, wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Shukran sana Mitima de la Shanzi kwa makala hayo ya VOA mitaani hivi leo. Msikilizaji, usikose kusikiliza makala haya hukujia kila siku ya Ijumaa wakati kama waleo na nikiangalia kwenye ukuta hapa, msikilizaji, naona muda umesalia dakika chache tu. Tukusanye virago vyetu tuondoke kabisa hapa studio. Basi nimpishe mwenzangu Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari. Nancy Pelosi mwanamke pekee kuwahi kuwa spika wa baraza la wawakilishi la Marekani alitangaza alhamisi kwamba atasalia katika baraza la wawakilishi huku wa Republican wakichukua udhibiti wa baraza hilo mnamo Januari lakini hatawania nafasi ya uongozi wa chama cha Democrat na hivyo kumaliza kipindi chake cha miongo miwili kama kiongozi wa chama katika hotuba ya dakika 15 yenye hisia kwenye bunge Pelosi mwenye umri wa miaka themanini na miwili alikumbuka mambo muhimu ya miaka 35 yake katika bunge ikiwa ni pamoja na minane kama spika. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris aliwasili Alhamisi nchini Thailand ambako anapanga kuthibitisha ahadi ya Marekani kwa Asia ya kusini mashariki na kuendeleza ujumbe kwamba eneo hilo linaweza kuitegemea Marekani. Ziara ya Harris ya siku mbili kwa ajili ya mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pacific inakuja mara tu baada ya rais wa marekani joe biden kuhudhuria mkutano wa kilele wa asia ya kusini mashariki huko kambodia na g20 nchini indonesia na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha afrika hii leo kutoka hapa washington ni kushukuru msikilizaji kutusikiliza takriban dakika 30 ni kushukuru pia kusikiliza matangazo yetu wiki yote hii kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo hayo mwelekezi amekuwa ni jumbe hamza mimi naitwa BMJ Mridhi na nimeshirikiana na Idi Ligongo. Tuonane wiki ijayo panapo majaliwa.