Na yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilicharuka mapema wiki hii Ndani. Sehemu ya kwanza tunaangazia siasa za Marekani. Rais wa zamani Donald Trump ametangaza kwamba atagombea urais mwaka 2024. Sehemu ya pili tunaangazia juhudi za kurejesha hali ya utulivu nchini Somalia. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ametangaza nia ya kugombea urais kwa mara ya tatu akiwa amepoteza katika jaribio la pili. Trump anatafuta tiketi ya chama cha Republican kuelekea uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Ametangaza nia yake kutoka nyumbani kwake Malago katika jimbo la Florida ambapo itakuwa makao makuu ya kampeni yake ya. Katika hotuba yake, Trump ameangazia sana yale anayoyaona kama mafanikio wakati wa utawala wake wa mhula mmoja wa miaka minne ofisini licha ya kuandamwa na wingu jeusi la kuongoza mashambulizi yaliyotekelezwa na wafuasi wake kwenye majengo ya bunge Januari 6 mwaka elfu mbili ishirini na moja, ameangazia zaidi namna alivyofanikiwa kutekeleza sera za kodi, kanuni ngumu za uhamiaji na uhuru wa kuabudu, japo yote yanaendelea kukosolewa hadi leo. Amedai kwamba chama cha Republican hakiwezi kufanya kosa la kumteua mwanasiasa iwapo kinataka kushinda uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili ishirini na nne. Chini ya uongozi wetu tulikuwa taifa kubwa na lenye ustawi, jambo ambalo hujalisikia kwa muda mrefu. Tulikuwa taifa imara na muhimu zaidi, tulikuwa taifa huru, lakini sasa sisi ni taifa linalodorora Trump amezindua kampeni yake huku chama cha Republican kikiwa kimefanya vibaya chini kabisa ya matarajio katika uchaguzi wa katikati ya muhula ambapo kimeshindwa na Democratic katika kudhibiti Senate na Republican kina wingi mwembamba katika baraza la wawakilishi. Wagombea kadhaa ambao waliidhinishwa na Trump katika uchaguzi wa katikati ya muhula mwaka huu wameshindwa wakiwemo wale waliokataa kwamba Trump alishindwa na rais Joe Biden katika uchaguzi mkuu. Warepublican wamekuwa wakilaumiana wenyewe kwa wenyewe kufuatia matokeo hayo mabaya katika uchaguzi wa katikati ya mhula. Katika hotuba yake, Trump ameangazia sana kile anaamini kama alishinda uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini japo amelalamikia matumizi ya karatasi katika kupiga kura akisema kwamba mfumo huo wa uchaguzi wa Marekani ni sawa na mfumo unaotumika katika nchi zinazoendelea. Amedai kwamba utawala wa Joe Biden umejaa ufisadi na maslahi ya kibinafsi. Baadhi ya wachambuzi wamekuwa wakisema kwamba hatua ya Trump ya kuendelea kueneza uongo na nadharia kuhusu uchaguzi mkuu uliopita itamwekea mazingira magumu kushinda uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Lakini David Monda, profesa wa siasa katika chuo kikuu cha City mjini New York hapa Marekani, ana mtazamo tofauti. Mawimbi ya siasa huwa yanageuka. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita, wengi walisema kwamba Trump hawezi kamwe kuwa rais, kwa hivyo naye akawa rais. Kwa chama, najua kuna mvutano mkali Uh, kwa chama cha Republican manake, kuna wengi ambao wamechoshwa na siasa za porojo za uongo, siasa feki za Trump. Kwa hivyo mawimbi haya yote yanaweza kugeuka, pengine Trump akashinda, lakini pia pengine kapigwa kalamu kwenye msururu wa kwanza, yaani zile primaries za Republican, kule Iowa na pia New Hampshire. Katika hotuba yake ya saa nzima Trump amerudia na kusisitiza kwamba anataka warepublican kuona kampeni yake kama hatua ya kujitolea anatangaza kugombea tena urais katika jaribio la tatu, wakati anakabiliwa na, na mashtaka kadhaa na uchunguzi dhidi yake ukiendelea. Trump anachunguzwa kuhusiana na uvamizi katika majengo ya bunge Januari 6, mwaka elfu mbili ishirini na moja. Na hatua yake ya kubeba nyaraka za siri za serikali na kuweka nyumbani kwake Malago, alipokuwa anaondoka ofisini, hatua ambayo wengi wametaja kama wizi wa nyaraka za serikali. Mashtaka yanamsubiri katika jimbo la Georgia, ya kujaribu kubadilisha matokeo ya uchaguzi mkuu. Uchunguzi unaendelea kuhusu jaribio la Trump kutaka kuweka maafisa feki wa chama cha Republican kuamua matokeo ya uchaguzi katika majimbo saba ambapo vyeti feki vilitengenezwa na watu waliokaribu sana na Trump katika majimbo ya Georgia, Arizona, Michigan, Pennsylvania, Wisconsin, Nevada na New Mexico, waliotaka kuweka watu wanaompendelea Trump kwa manufaa ya Trump kushinda uchaguzi huo. Trump anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu yanayohusiana na kuhepa kulipa kodi katika jimbo la New York sawa na uchunguzi unaohusu pia watoto wake watatu kwa kuongeza thamani ya mali zao kinyume cha sheria. Amekataa kutoa rekodi ya namna amekuwa akilipa kodi. Maafisa kadhaa wa polisi waliokuwa wanatoa ulinzi katika bunge la Marekani wakati wa uvamizi wa wafuasi wake wamemshtaki Trump wakisema ndiye mhusika mkubwa wa uvamizi huo. Trump anakabiliwa na mashtaka ya unajisi yaliyofunguliwa na mwandishi wa jarida Jean Carroll mjini New York. Aliyekuwa wakili wa Trump Michael Cohen alimshtaki Trump kwa madai kwamba walimrudisha gerezani ili kumnyamazisha. Hayo ni miongoni mwa mashtaka kadhaa yanayomkabidi Donald Trump katika majimbo ya New York, Georgia, Florida, mji mkuu Washington DC na sehemu mbalimbali za Marekani. Isitoshe, bunge lilipiga kura mara mbili ya kutokuwa na imani na Trump baada ya kupatikana na makosa ya matumizi mabaya ya ofisi mwaka elfu mbili kumi na tisa na kuchochea ghasia dhidi ya jengo la bunge la Marekani mwaka elfu mbili ishirini na moja. Nia yake ya kugombea urais inaonekana kuzima ndoto ya wanachama wa Republican ambao wameonyesha nia ya kugombea urais kama gavana wa Florida Ron De Santis ambaye ameshinda muhula mwingine licha ya kushambuliwa sana na Trump. Wafuasi wa Republican wanamuona Trump kama mgombea mwenye nguvu zaidi kushindana na Joe Biden, japo Biden hajasema iwapo atagombea muhula mwingine madarakani. Alipoingia madarakani muhula wa kwanza, alikuwa na sifa ya Trump mfanyabiashara, na wala siyo Trump mwanasiasa. Sasa ni Trump mwanasiasa. Profesa David Monda anasema Trump hawezi kufutwa katika siasa za Marekani kwa sasa, amekuwa mwanasiasa sugu. Mwaka wa elfu mbili kumi na nane aliongoza Wanarepublican, wakapata kichapo hata ingawa alikuwa rais. Mwaka elfu mbili na ishirini pia ikawa tena ni kichapo tena, na kwa huu msururu wa katikati ya muhula tena kimekuwa ni Kichapo tena cha tatu. Wafuasi wake sugu watatana Donald Trump. Wale wapigaji kura wa katikati wa wastani wataweza kupigia Trump kura au wanataka mwanasiasa mwingine ambaye eh, ana msimamo ya kiconservative ya kirepublican ki lakini hana hizi pilka -pilka, shamra shamra za kisiasa kila kukicha. Aliyekuwa makamu wa rais Mike Pence naye amemkosoa sana Trump na kusema kwamba chama cha Republican kina uwezo wa kupata mgombea mwingine mwenye sifa ya uongozi kuliko Trump. Pence alikataa kumsikiliza Trump na kuidhinisha ushindi wa Joe Biden. Wanachama wengi wa Republican hawakuhudhuria hafla ya Trump kutangaza kwamba atagombea urais mwaka elfu mbili ishirini na nne wengi wao wapo Washington DC kupanga utendakazi wa chama baada ya kutofanya vyema katika uchaguzi wa katikati ya mhula. Hafula hiyo ilihudhuriwa na wanasiasa ambao bado wamekataa kutambua kwamba Trump alipoteza uchaguzi mkuu kwa Joe Biden, na watu ambao wapo karibu na Trump kama mkurugenzi mkuu wa maipilo Mike Lindell, mawakili kadhaa wa Trump, mke wake Melania Trump, watu kutoka familia yake akiwemo Eric na Lara Trump, mtoto wake Baron, mko wake Jared Kushner, Kimberly Guilfoyle ambaye ni mchumba wa Donald Trump Jr. lakini kijana wake mkubwa na bintu wake Ivanka Trump hawakuwepo. Ana mashtaka tena mengi tena tele. Mambo haya yatakuwa ni mambo ambayo chama cha Republican la, lazima yataangaziwa. Ni wakati mwafaka wa chama cha Republican kupata falsafa mbadala. Make America Great Again ndiyo Trump alitumia, sijui kama hiyo bado inavutia watu wake ama imefifia. Umri wa miaka sabini na sita. DeSantis alikuwa gavana wa South Carolina, ambaye pia alikuwa ndiye balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa. Nick Haley, gavana wa South Dakota, Chris Noem Mike Pence amemkosoa akisema kwamba Republican itapata mtu ambaye ana nguvu kumliko Trump. Ushindani huu wowote unaweza mtikisa Trump ama namna wanavyokuja wengi, ndio namna Trump anatabasamu kwa kiwango fulani, vile ameamua kujitokeza na kusema anawania urais. Uh, pengine kisheria anaona kwamba ni kinga kwa zile kesi zake chungu nzima. Ana zaidi ya dola milioni mia moja za kupigia kura za kufanya kampeni, yani ile wanaita war chest. Amejulikana kote Marekani na kote dunia, kwa hivyo ana ile sifa. Changamoto yake ni hii ya kwamba asipopata au asipopewa ile bendera ya Republican kuweza kuwania uchaguzi atafanya nini? E, pengine at, ataamua kuvunja chama aende aanzishe chama chake, pengine ataungana na chama kingine. Lakini kuna hofu upande wa wana Republican huenda akawa kama yule Ross Perot uh, wa miaka ya tisini mwaka wa elfu moja tisini tisini na mbili ambaye aliingia ile chama cha Reform Party, akamwibia au akatenganisha chama cha Republican na ahakikisha kwamba Bill Clinton akashinda urais. Tangu alipoondoka madarakani Januari moja mwaka elfu mbili ishirini na moja, Trump amekuwa akipanga mikakati ya kurudi White House kwa msaada wa washauri wake ikiwemo kukusanya pesa kwa ajili ya kampeni na hata kuzindua mtandao wake wa kijamii kwa jina Truth Social. Baada ya kufungiwa akaunti ya Twitter, amekuwa akipiga kampeni za chini katika jimbo lake la Florida pamoja na kufanya safari za kila mara katika majimbo mengine akifanya kampeni akiwashirikisha watu walio karibu naye ambao angependelea wawe katika baraza la wawakilishi na Senate. Viongozi wa chama cha Republican wamekuwa wakiidhinisha mabadiliko ya uchaguzi yanayoonekana kama kuzuia uhuru wa kupiga kura katika majimbo wanayodhibiti. Hata hivyo, wachambuzi wengi wa siasa za Marekani wanakubaliana kwamba Trump ana kibarua kigumu kisiasa. Katika historia ya Marekani, rais mmoja tu aliwahi kutawala akashindwa na tena kuchaguliwa, na ni rais Grover Cleveland aliyeshindwa katika uchaguzi wa mwaka 1888 na na baadaye akachaguliwa mwaka 1892. Hakuna rais aliyewahi kupigiwa kura ya kutokuwa na imani naye amegombea urais kwa mara nyingine. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, naungana na, na waandishi wetu wa Mombasa, Colin Adede na Amina Chombo, wakiangazia mapendekezo ya shirika la kutetea haki za kibinadamu Amnesty International kwa serikali ya Somalia namna ya kuhakikisha kwamba haki za kibiniadamu zinatekelezwa nchini humo, pamoja na kutimiza ahadi zilizotolewa na Rais Hassan Sheikh Mahamud alipochukua mamlaka miezi sita iliyopita. Asante. Miongoni mwa masuala ambayo Amnesty International wanasema ni muhimu sana yatekelezwe ni kuangazia utekelezaji wa haki za binadamu ikiwemo kulinda raia wakati wa mizozo vita au mashambulizi na hata kuwashitaki viongozi wa serikali wakiwemo wanajeshi na maafisa wa polisi ambao wamekiuka haki za binadamu wakiwa wanatekeleza majukumu yao. Pia Amnesty International wamependekeza kwamba e, kufanyike marekebisho katika idara ya mahakama kuhakikisha idara hiyo inafanya haki na kutoa haki kulingana na ushahidi uliotolewa. Pia imeitaka serikali hiyo kuchunguza na kuchukua hatua za kisheria dhidi ya raia kutoka nje au wanajeshi wa kimataifa ambao wanaendelea kuhudumu nchini Somalia, miongoni mwao ikiwa ni pia kuangazia swala la dhuluma na unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana wa Somalia. Vilevile vile ni kuhakikisha kwamba serikali hiyo ya Sheikh Mahmud inahakikisha kwamba kuna uhuru wa kujieleza miongoni mwa raia na vilevile vile pia kuhakikisha uh, yale maswala ambayo yanazungumzia kuhusiana na sheria za vyombo vya habari, uhuru wa wanahabari habari yawe yote yanatekelezwa ili kuepusha unyanyasaji, na pia vilevile wametaja kuwepo kwa wale wanasheria na waandishi wa zamani ambao wamebobea ambao wamekuwa uh, wakitabika katika kuhakikisha kwamba wanaleta uhaki ama kuzungumzia masuala yanayoendelea katika serikali ile. Jengine ambalo wamezungumzia ni kuhakikisha kwamba kuna uh, rasilimali za kutosha ili kuhakikisha haki za kiafya uh, zinaambatana uh, na mkataba ule ambao Uh, ulifanikishwa katika Abuja Declaration ambayo ilitaka asilimia kumi na tano na, na kutaka kwamba bajeti iweze kuhakikisha kwamba inaongezeka kutokana na bajeti ya sasa ya asilimia mbili tu katika kitengo hicho cha afya. Pia akasema kwamba kuna wale ambao uh, wamefukuzwa ama ni wakimbizi wa ndani kwa ndani katika taifa lile, kuhakikisha kwamba haki zao uh, zinalindwa vilivyo, miongoni mwa shuruti hizo kumi. Ni swala la mazingira, changamoto la mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, ambapo serikali hiyo inashurutishwa kwamba ikaweze kuweka sera na kuanza kutekeleza sera zitakazoshughulikia swala hilo. Pia wanataka kubuniwe tume ya kutekeleza haki za binadamu, tume ambayo itafuatilia utekelezaji wa haki na hata kuangazia e, dhuluma ambazo zinatekelezwa dhidi ya wananchi wa taifa hilo. Tumepata fursa kuzungumza na Abdullahi Hassan ambaye ni mtaalamu wa utafiti katika shirika hilo la Amnesty International, na tulianza kwa kumuuliza kwa nini walifanya utafiti huo. Tulianza kufanya utafiti huu uh, kitambo sana, si utafiti ambaye tulifanya tu juzi juzi ama siku hizi uh, tulikuwa tukifanya kazi hapo Somalia mwaka mingi tukiangalia hali ya haki ya kibinadamu vile uh, serikali inaangalia uh, ilikuwa inafanya leo, ni mwezi sita baadaye, uh, baada ya rais uh, Hassan Sheikh Mohamud uh, amechukua usukani Somalia, na tumeona uh, ni mzuri kutoa uh, hizi mapendekezo kwa serikali yake, uh, ambaye ni mapendekezo kumi uh, ambayo Amnesty International inaona ni muhimu sana kwa wakati huu. Uh, serikali izingatie labda kwenye mambo hayo nini kipatiwe kipaumbele ya kwanza. Vile uh, tunajua serikali ya Somalia haswa uh, Rais Hassan Sheikh Mohamud uh, alisema kazi yake ya kwanza ni kupigana na uh, kundi la Al-Shabab uh, na kwa hivyo uh, sisi Amnesty International tunaona ni muhimu sana uh, kwa serikali ya Somalia. Uh, na Rais wake Hassan Sheikh Mahmud waizingatie sana uh, haki ya watu wa kawaida uh, ambayo wanaishi kwa miji ambayo hizi vita zinaendelea. Kitu muhimu sana ni ya kwamba uh, serikali inafaa elezea wanajeshi na, na wale wengine wanaosaidia kama AMISOM na AFRICOM wahakikisha ya kwamba watu wa kawaida wasijuruhiwe e, wakati hizi vita zinaendelea. Ya pili ni mambo ya accountability, tukimaanisha wale wanaofanya dhulma ya kuharibu ama wale wanaofanya vitu ambayo ni dhidi ya haki ya kibinadam Lazima wapelekwe kotini, na wale walidhulumiwa pia wapate haki uh, kwa mahakama. So uh, hizi ndio vitu ambayo tunapendekeza kwa serikali. Uh, zingine ni protection ya watu ambao ni IDPs wale wame, wamehamia mahali kuna vita. Uh, tunajua serikali ina haizingatii haizingati haki yao sana, na mwisho uh, pia tunaangalia uh, tunapendekeza kwa serikali. Uh, wahakikishe uh, wanazingatia uhuru wa kujieleza haswa ya wanahabari uh. Kuna mwanahabari mmoja alifungwa juzi, anaitwa Abdalle Ahmed Mumin uh, na alishtakiwa ati alikuwa anatetea haki ya wenzake wanahabari. Ni muda mfupi tu ambapo kiongozi huyo amekuwa mamlakani, na taifa hili limezongwa sana na vita na visa vya mashambulizi ma, ma, ni siku chache tu zimekamilika baada ya shambulizi nyingine kutokea e, katika mji wa Mogadishu. Labda itakuwaje rahisi kwamba raisi ataweza kupambana na makundi ya ugaidi na pia kutekeleza haki za binadamu? Huoni labda hapo kutakuwa na matatizo kidogo kwa utekelezaji wa yale mnapendekeza? Ni swali mzuri sana ni kwa ajili ya hiyo ndio tumetoa hizi mapendekezo haswa. Amnesty International tunaona ni muhimu sana kwa serikali wakati inapiga vita kundi la al-Shabab na wakati haipigi vita uh, you know, uh, haipigi vita, lazima uh, you know, uh, sheria ya vita izingatiwe na ni muhimu sana uh, watu wa kawaida uh, ama civilians uh, haki yao izingatiwe, wasikuwe wanalengwa ama wanakuwa targeted saa ile vita inaendelea. Kwa hiyo na serikali ni kweli, muda muda rais amekaa saa hii ni mwezi sita. Uh, hatusemi hii mwezi sita ilikuwa mbaya zaidi ama ilikuwa mzuri zaidi kuliko uh, zile za zamani uh, hatuoni mabadiliko yoyote uh, sahihi lakini tunaona dhuluma na mambo ambayo inahusiana na haki ya kibinadamu kibina haipewi kibao mbele na serikali hii mm -hmm. na ndio maana tunaona ni muhimu sana kwa serikali yake uh, ikienda mbele izingatie eh, hizi mambo. Utawala wa Hassan Sheikh Hamud, rais wa Somalia, unaungwa mkono na jamii ya kimataifa. Labda wametelekeza na kumwachia majukumu ya kutekeleza haya yote ama vipi? Unaona kwamba jumuiya ya kimataifa imesahau Somalia? Jumuiya ya kimataifa inasaidia Somalia, na tunajua uh, inasaidia serikali ya Somalia katika vitu uh, uh, mingi kama ni uh, support ambayo inapatia ama fedha ambayo inapatia serikali ya Somalia kuimarisha uh, budget yake, ama kuendeleza institutions kama ya mahakama hizi mapendekezo pia tunaambia hawa wa waendelee kusaidia Somalia, serikali ya Somalia wahakikishe wamechukua wame, hatua ya kuimarisha haki ya kibinadamu. Mwisho kabisa, ikiwa sasa haya hayatafanyika, labda kuna hatua gani mnakusudia mtafanya kama Amnesty International kusaidia wananchi wa Somalia? Uh, Amnesty International itaendelea kufanya kazi yake kufanya utafiti Kupendekeza kwa serikali wakati wote, jambo ambalo ni muhimu serikali ifanye, itaongea na jumuiya wa kimataifa kuendelea kusaidia serikali ya Somalia kuimarisha haki ya kibinadamu. Uh, hiyo kazi yetu lazima itaendelea. Uh, serikali ya Somalia ikifanya, uh, ikichukua hatua ama ikikosa kuchukua hatua, hiyo ndiyo kazi yetu na tutahakikisha Uh, Wasomali wote wapate nafasi ya kujieleza na kushare uh, uh, shida yao na serikali yao. Ni sauti yake Hassan Abdulahi mtaalamu wa utafiti katika shirika la Amnesty International. Tukiangalia hapa ni kwa nini labda pengine walikuja na hayo. Ukiangalia zile ahadi ambazo Shekh Mahmud aliweka kabla ya kuchaguliwa, uh, kuwa rais wa taifa hilo, ilikuwa ni pamoja na kwamba rais huyo aliweka ahadi ya kuleta utangamano wa kitaifa kwa kuhakikisha kwamba kunakuwa na uhusiano mwema kati ya serikali ya kitaifa na serikali za majimbo katika taifa hilo, na vilevile kuhakikisha vile kwamba alikuwa analishughulikia kwa, na kwa haraka eh, swala la vitisho vya wanamgambo wa al-shabab katika ku, eh, kuleta usalama wa taifa hilo. Kufikia hapo, hatuna la ziada kwenu Washington. Asante Collins, Adede na Amina Chombo. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth. na hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kisikika mapema wiki hii, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, nawaacha na kibao hiki cha muziki.