sabalheri jumatatu novemba 21 mwaka 2022, imetimia saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mimi ni Kennes Bwire na mimi hapa ni BMJ Murithi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri, ambayo yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbea Highlands FM ya Mbea Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Hit FM Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio, zote hizo zikiwa nchini Uganda. Vilevile, redio Soleil na RTGL za Butembo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika, unaweza kutupata kwenye mtandao wetu VOA Swahili com. Karibuni kwenye habari zetu hivi leo. Wanajeshi wa DRC wanapigana na waasi wa M 23 mashariki mwa nchi hiyo huku mazungumzo ya kuleta amani nchini Kongo yakitarajiwa kuanza tena hii leo Nairobi, Kenya. Je, raia wa Kongo wanasema nini kuhusu mapigano yanayoendelea nchini mwao? waweze kuondoka warudi mahali walipotokea, sababu kazi walikuja kufanya huku kusema wanakia kupigana haiko ndio kazi imewaleta lakini, wamekuwa sasa wakupitapita ndani ya magari, ndani ya vile wamekuwa wakizungukazunguka na majeshi zetu na yuko ndani ya mapambano, au hawawezi kusaidia jeshi letu. Katika habari nyingine, wataalam wa uchumi nchini Tanzania wanataka serikali kuwekeza katika ujasiriamali ili kukabiliana na ongezeko la umaskini nchini humo watu wanapata pesa lakini hakuna namna nzuri ya kuongeza thamani kwenye pesa wanaoipata serikali ingetoa elimu ya ujasiriamali mali kwa wale ambao wana vipato vidogo vidogo ni miongoni mwa mengi ya utakayosikia katika matangazo haya ya dakika 30 ikiwemo dondoo za michezo kutoka qatar habari za dunia zinasomwa na bmj muridhi Ecuador waliwashinda Qatar ambao walikuwa wanacheza kwa mara ya kwanza katika michuano ya kombe la dunia kwa mabao mawili kwa sifuri Jumapili, ambayo yalipachikwa na mshambuliaji mkongwe Ena Valencia katika siku ambayo hafla ya ufunguzi rasmi wa mashindano hayo ya mwezi mmoja ilifanyika. Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa taifa mwenyeji wa mashindano hayo kushindwa katika mechi ya ufunguzi katika historia ya kinyang'anyiro hicho. Mfungaji bora wa Ecuador aliyepewa jina la utani la Superman alifunga penalti ya mapema na kuongeza bao la kichwa mnamo dakika ya 31 na, na kuipatia nchi hiyo ya Amerika ya Kusini bao la kuongoza katika kipindi cha kwanza, huku Qatar wakionekana kuzidiwa na ukubwa wa mchezo huo. Mechi hiyo ya kwanza ilitazamwa moja kwa moja na zaidi ya mashabiki elfu sitini na saba mia tatu sabini kwenye uwanja wa Albert katika nchi ya Qatar. Pande zote mbili sasa zinapaswa kucheza na Senegal na Uholanzi katika hatua ya makundi, huku nafasi ya Qatar kuchukua pointi au kufuzu ikionekana kuwa ndogo. Kwenye kiwango hicho, watu wenye silaha walishambulia kambi ya jeshi na mji mmoja kaskazini mashariki mwa Nigeria Jumapili na kuua wanajeshi tisa, maafisa wawili wa polisi pamoja na raia, vyanzo vya usalama na wakazi walisema Jumapili, yakiwa ndio mashambulizi ya hivi karibuni kabisa katika eneo hilo. Wakiwa wamepanda malori yenye bunduki, wapiganaji hao wanaoshukiwa kuwa wanachama wa kitengo cha Islamic State cha Afrika Magharibi, ISWAP, walivamia mji wa Malamu Fatori wilayani Abadam, Walisema mashahidi wakizungumza na shirika la habari la AFP. Walishambulia kambi ya kijeshi na kuhusisha askari katika mapigano hayo, alisema afisa mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe. Shambulio la kwanza karibu na mpaka wa Niger lilisababisha makabiliano makali kati ya wa washambuliaji na wanajeshi ambao walizuia shambulio hilo, alisema mkazi mmoja Buji Garwa katika shambulio la afajiri kwenye kambi ya mji huo siku ya Jumamosi, wapiganaji wa Kiislamu walirusha vilipuzi na kuwaua wakazi, huku wengine wakizama kwenye mto walipokuwa wakijaribu kukimbia. Vyanzo viwili vya usalama vilisema Jumapili kwamba wanajeshi tisa na maafisa wawili wa polisi waliuawa katika shambulio hilo na Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba Wamarekani hawawezi na hawapaswi kuvumilia chuki, saa chache baada ya watu wasiopungua watano kuuawa na kumi na nane kujeruhiwa katika ufyatuaji wa risasi katika klabu cha usiku cha watu wa mapenzi ya jinsia moja maarufu LGBTQ katika jimbo la Colorado. Kennes Bwire anaarifu zaidi. Biden ametoa wito kwa Wamarekani kukataa kabisa chuki katika jamii, Saa chache baada ya kuuawa kwa watu watano na wengine kumi na nane kujeruhiwa katika shambulizi la bunduki dhidi ya watu walio katika uhusiano wa mapenzi ya jinsia moja. Shambulizi hilo limetokea Jumapili katika jumba la burudani Colorado. Biden amesema kwamba haijajulikana kilichopelekea shambulizi hilo la bunduki, lakini ameshutumu kuongezeka kwa mashambulizi dhidi ya watu walio katika uhusiano wa kimapenzi ya jinsia moja wanawake wenye jinsia mbili hasa weusi katika miaka ya hivi karibuni. Biden amesema kwamba sehemu ambazo zinastahili kuwa za watu kukumbatiana na kufurahia maisha yao hazistahili kuwa sehemu za mashambulizi na ugaidi. Amesema kwamba ni muhimu kwa jamii kuachana na ubaguzi dhidi ya watu wa jinsia moja. Biden anataka hatua madhubuti kuchukuliwa kumaliza mashambulizi ya bunduki kwa kila namna akiongezea kwamba kando na kusaini sheria ya kudhibiti matumizi ya bunduki mapema mwaka huu, hatua zaidi zinastahili kuchukuliwa kukabiliana na uhalifu huo, ikiwemo kutungwa kwa sheria inayopiga marufuku matumizi ya bunduki katika sehemu za wazi nchini Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris anazuru Ufilipino kusisitiza kujitolea kwa utawala wa rais Joe Biden kutetea mshirika wake mkubwa katika eneo hilo. Ziara hiyo itahusisha kusafiri kwa ndege hadi kwenye mkoa wa kisiwa ulio karibu na bahari ya China kusini inayozozaniwa, ambapo Washington imeishutumu China kwa kudhulumu mataifa madogo. Afisa mmoja mwandamizi wa serikali ya Marekani alisema kwamba kisha Jumanne atasafiri kwa ndege hadi, hadi kwenye mkoa wa Palawan unaotazamana na bahari ya China kusini kukutana na walinzi wa pwani na wavuvi madai ya China kwamba inamiliki takriban takribani bahari yote ya China kusini yameiweka kwenye mkondo wa mgongano na Marekani na majirani zake wadogo wa Asia na watawala wa Iran wameendelea kukandamiza waandamanaji dhidi ya serikali katika eneo la Wakurdi nchini humo, wakiwatuma wanajeshi na kuua waandamanaji wanne jana Jumapili. Mitandao ya kijamii na mashirika ya kutetea haki za binadamu yalisema maandamano ya kitaifa yaliyochochewa na kifo cha mwanamke wa kikurdi wa Iran Masa Amin mwenye umri wa miaka ishirini na miwili mwezi Septemba mwaka huu chini ya ulinzi wa polisi wa maadili yamekuwa makali zaidi katika maeneo ambayo Wakurdi zaidi ya milioni kumi wa Iran wanaishi. Video kwenye mitandao ya kijamii ambazo hazijathibitishwa na shirika la habari la Reuters zilionyesha msafara wa magari ya kijeshi yakiwa na askari wenye silaha nzito wanaodaiwa kuwa katika mji wa magharibi wa Mahabad. Sauti za silaha nzito zilisikika katika video zingine kadhaa. Kundi la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Norway la Hengo lilisema kwamba helikopta za kijeshi ziliwabeba wanajeshi wa kikosi kinachojulikana kama walinzi wa mapinduzi wanaohofiwa sana, ili kuzima maandamano katika mji wa Mahabad ambako ni nyumbani kwa Wasuni. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na BMJ Muridhi. Atarejea tena baada ya muda mfupi kuendelea na habari zaidi. Wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, wanaendelea kupigana na wapiganaji wa kundi la waasi la M23 katika sehemu ya Kibuma, karibu kilomita 17 kutoka mji wa Goma, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mapigano yanaendelea licha ya rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta kusema kwamba amefanya mazungumzo na viongozi wa DRC, burundi na Rwanda na kukubaliana kushawishi kundi la M 23 kuacha vita. Oster Malivika anaripoti. Kamili. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lasema waasi wa M 23 wameshambulia ngome zao za Buhumba Kanyaruchinya, kilometa kumi na saba kaskazini mwa mji wa Goma, ambako silaha nzito nzito zimetumiwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC kwa kuzuia waasi wa M ishirini na tatu wasisonge mbele. Mwenyewe nimetembelea uwanja wa mapigano, eneo ambako kumeshuhudiwa bomu nyingi kutoka waasi wa M ishirini na tatu kwenye milima ya Hehu mpakani mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, lakini jeshi la serikali likisimama imara kwenye uwanja wa mapigano kati bonde hili la Kibumba Buhunga, angalia ile kilima mbele yako pale, minona movement mwa pale ya adui wao, jikaze muzunguke na mkamate na mikono, na baadaye watu wasikuwe distre juu ya kumkamata na mikono. Mkishamkamata mnafunga nyuma yake, mchunguze nani nanikonakua nyuma yake kule, nakisha mlete kwenye niku. Wakazi wa Goma na Kibati wakishangazwa kuona jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC likipambana lenyewe bila kusaidiwa na wanajeshi kutoka Kenya, ambalo liko hapa kwa sasa katika juhudi za kuunga mkono jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC kwa kumaliza uasi mashariki mwa Kongo. Muhindo Aniseti Mkumbata ni mkazi Goma. Hiyo mkataba walisaini na Kongo kwa, kwa kusema watakuja kuchukua jukumu ya Kongo kwa kusaidia maskari wa Kongo haiko hiyo njo jukumu wanakiwa kuchukua, lakini tumetazama nao wanakuja kama vile Monisco. Monisco hata hapo ni wa observateur, kutazama vile vinavyokuwa vinapitikana ndani ya injetu hawatusaidii na kitu. Na wale wale wameongezeka kwa kwa hiyo Umoja wa Mataifa. Waweze kuondoka, warudi mahali walipotokea sababu kazi walikuja kufanya huku kusema wanakiwa kupigana, haiko ndio kazi imewaleta. Lakini wamekuwa sasa wakupitapita ndani ya magari ndani ya vile, wamekuwa kizunguka zunguka na jeshi jeshi zetu na yuko ndani ya mapambano au hawawezi kusaidia jeshi letu. Kamanda wa operesheni za pamoja kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kenya alisema mwanzoni mwa wiki ki kwamba vita haiwezi kuleta amani, bali mazungumzo na diplomasia ni muhimu, na makundi yote yenye silaha mashariki mwa Kongo kuweka silaha chini kwa unjenji na amani, usalama na maendeleo ya taifa la Kongo, kufuatia makubaliano ya Nairobi, Kenya, ambako mkutano mwingine unatarajiwa kufanyika hii tarehe 20 na moja kati ya serikali ya Kongo na waasi wa M ishirini na tatu na makundi mengine ya waasi . Jeff Nyaga ndiye kamanda wa kikosi hicho. tunapatia mwelekeo wa kisiasa kuwa kifua mbele, ambayo ningesema diplomasia, tuweze kuzungumza, manake kwa wakati mwingi vita haviwezi kuleta amani. Kwa dakika za mwisho, taarifa zasema kwamba huenda mapigano yasitishwe kwa pande mbili kabla ya kuanza mazungumzo mjini Nairobi. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Buhumba Kanyamahoro. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linahitaji kuchukua hatua muhimu katika kukabiliana na urushaji wa makombora ya masafa marefu unaoendelea kufanywa na Korea Kaskazini. Mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la mataifa saba yaliyoendelea zaidi kiviwanda walisema Jumapili baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kujadili Korea Kaskazini katika mkutano utakaofanyika leo Jumatatu kwa ombi la Marekani kufuatia mfululizo wa majaribio ya makombora ya hivi punde zaidi mwaka huu. Hatua za Korea Kaskazini zinahitaji mshikamano wa pamoja na dhabiti wa jumuiya ya kimataifa. Mawaziri wa Marekani, Japan, Canada, Ujerumani na Uingereza pamoja pia na Ufaransa na Italia walisema Pyongyang ilifanya majaribio siku ya Ijumaa ya kombora la masafa marefu lenye uwezo wa kufika Marekani bara, muda mfupi baada ya kuonya kuhusu majibu makali ya kijeshi kwa Washington kuimarisha usalama wake katika eneo hilo. Taarifa ya G7 ilisema jaribio la Ijumaa lilikuwa ni kitendo cha kutojali na ni ukiukaji mwingine wa wazi wa maazimio ya Umoja wa Mataifa. Msururu ambao haujawahi kushuhudiwa wa kurusha makombora ya masafa marefu kinyume cha sheria uliofanywa na Korea Kaskazini mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni tishio kubwa kwa amani na usalama wa kikanda na wa kimataifa, taarifa ya G7 ilisema. Na kiongozi alitawala kwa muda mrefu zaidi duniani Rais Theodoro Obiang wa Equatorio Guini aliongoza upigaji kura siku ya Jumapili kutaka e, kuongeza muda wa utawala wake wa miaka arobaini na mitatu katika taifa hilo dogo la Afrika, ambapo kwa wakati mmoja lilikuwa na utajiri mkubwa zaidi wa mafuta ambao umekuwa ukipungua kwa kasi. unachopanda ndicho utakachovuna, alisema Obiang mwenye umri wa miaka themanini ambaye mara kwa mara ameshinda zaidi ya asilimia tisini ya kura katika uchaguzi ulioendeshwa kwa mihula mitano tangu alipotoa mamlaka kutoka kwa mjomba wake katika mapinduzi ya mwaka wa elfu tisa mia sabini na tisa uchaguzi ambao umekuwa ukipingwa na wengi katika nchi hiyo. Nina uhakika kwamba ushindi ni wa PDGE, alisema rais huyo mkongwe akimaanisha chama chake. Wagombea wawili wa upinzani wamesimama katika uchaguzi huo Buenaventura Monsui Asumu ambaye tayari amesimama katika chaguzi tano zilizopita na Andres Esono Ondo, kiongozi wa upinzani aliyegombea kwa mara ya kwanza. Ni ulaghai kabisa, Esono Ondo aliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu, akisema kwamba chama chake kitapinga matokeo hayo mahakamani. Alisema kwamba chama chake kilikuwa na ushahidi kwamba maafisa walikuwa wakipiga kura kwa niaba ya wapiga kura au kuwalazimisha kukipigia kura chama tawala. Serikali na maafisa wa tume ya uchaguzi ya Equatorio Guini hawakupatikana ili kutoa maoni yao. Hii ni Sauti ya Amerika. Wadau wakuu katika sekta ya utalii pwani ya Kenya wanataka serikali kuu kutenga fedha zaidi ili kuboresha forodha za viwanja vya ndege nchini humo kufikia viwango vya kimataifa. Wadau hao wanasema kwamba uwekezaji katika kupanua viwanja vya ndege vya Kenya utapelekea ndege za kimataifa kutua moja kwa moja katika miji ya kitalii na hivyo kukuza sekta hiyo, anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhammad. Kwa muda sasa, wadau katika sekta ya utalii pwani ya Kenya wamekuwa wakishinikiza serikali kuruhusu ndege za kimataifa kutua katika uwanja wa ndege wa Moi mjini Mombasa ili kuvutia watalii wengi zaidi. Victor Shitaka ni mwenyekiti wa chama cha utalii pwani ya Kenya, KCTA. Kama tunapata wale watu tuko nao peke yao, we will not improve. Tukianza kupata hizi flights, unakumbuka zamani tulikuwa tunapata 24, 26, 28 charters a week, si we were coping but imeenda chini, do you know? hii ni proven fact kwa mahoteli. When it is busy watu wanafanya kazi. When it is not busy, wanalegea. Kwa sasa watalii wengi wanaokuja pwani kutoka nchi za kigeni hulazimika kushuka Nairobi kabla ya kuunganishwa na ndege za ndani ya nchi ili kusafiri hadi Mombasa. Jambo hilo linawakera wengi, na wito wa safari za moja kwa moja unaonekana kurahisisha usafiri kwao, haswa wanaposafiri na familia zao kuja kwa ajili ya likizo. Mariam Jaradi ni Mkenya anayeishi ughaibuni. Baada ya mtu safari ndefu ya siku mbili, umechoka, unafika, unataka kupumzika, uende kuona bahari upumzike, unapata ile mabag kupotea. Najua hiyo si shida ya ninio, lakini ni shida ya airline kwa ajili ya ile ma connections, lakini tukiwa na direct flight itakuwa hapo tunashuka tu kituo kimoja, hatuna haja kubebana na watoto na vile na na ma time difference na nini. Kwa upande mwingine, Mariam anaelezea umuhimu wa mazingira rafiki katika eneo la forodha, haswa kuhusu usalama na kukaguliwa kwa mizigo. Wao kazi yao ni hongo tu, hongo tu ama Wakiona kitu kipya wanauliza, oh, lipia ushuru, lipia ushuru. Sasa hiyo inatukimbiza sometimes, hata tunaenda nchi zengine hakuna mtu anatufungulia mabegi mpaka, oh, yani, wahakikishe, yani, labda kuna kitu kina wadhuru ama kuna kitu kina nini. So tunaomba serikali yetu, tafadhali waangalie hilo swala na waweke watu ambao wanajua kazi yao. Kabla Kenya taifa ya Kenya kupokea ndege za kimataifa katika miji ya kitalii, mojawapo ya masuala muhimu wadau wanatilia mkazo ni kufanyiwa upya kwa mapitio ya utendakazi wa forodha za viwanja vya ndege kwa ajili ya kuwahudumia vyema wageni wanaowasili kushuka kwa viwango vya utoaji huduma katika viwanja vya ndege kwa upande mmoja, imeonekana kuchangiwa na kudorora kwa sekta ya utalii kama anavyoeleza mwenyekiti Victor Shitaka. Customs na watu wetu wa Kenya hata wa nje kuna issues. Cho hazitoshi, zengine watu hawatoshi pale katika airport, it is true. kuna vitu zinafanyika, it is true, lakini lazima tusolve. Ulikuwa ukiland ukitaka kuenda the next side Nairobi lazima upitie barabara, kama kuna nyesha kuna hizo tabu zote. They are working on that. Sera ya anga huru au open sky zinayoshereheshwa na, na wadau wa utalii itarahisisha upatikanaji wa matumizi ya viwanja vya ndege vya kitaifa kwa mashirika ya ndege za kigeni ili kuongeza mtiririko wa watalii. Salma Muhammed, VOA, Mombasa. VOA. Nasikiliza kumekucha Afrika kutoka sauti ya Amerika, VOA. Tuelekee sasa Doha, Qatar, ambapo Qatar imeandikisha historia kwa kuwa nchi ya kwanza mwenyeji wa kombe la dunia kupoteza mechi ya ufunguzi ya michuano hiyo baada ya kuchapwa na Ecuador magoli mawili kwa sufuri. Ecuador nayo imeandikisha historia kwa kufunga mabao hayo mawili katika kipindi cha kwanza cha mchezo huo katika historia haijawahi kufunga mabao mawili ndani ya dakika 45 za kwanza za mchezo wa mpira katika Kombe la Dunia. Hii leo Senegal itakuwa ikicheza na Uholanzi baada ya mechi kati ya Uingereza na Iran. Sande Shomari yupo Doha, Qatar. Shomari, hebu tuambie baada ya Qatar kupigwa na sio kupigwa tu, kwamba hata haikuwa na shambulizi lolote kwenye lango mashabiki wa Katar, wenyeji wa wageni, wanasemaje? Kenes Bwire, kama ungekuwepo kwenye uwanja ambapo kulikuwa kumejaa washabiki wakiangalia mechi hiyo kwa furaha, mbwembwe na vifijo, ikiwa ni mara ya kwanza kuwa na kombe la dunia mashariki ya kati, ungesikitika kwa sababu hizo furaha zote zilikatishwa. Kipindi cha kwanza cha dakika mia tano kilipokwisha, nusu ya watu karibu walikuwa wamekwisha anza kuondoka Kipindi cha pili kikianza, wakiwa wamekushapoteza kabisa ladha ya mchezo ule na kusikitika kwamba wamepachikwa zile bao mbili, huku wakisikitika kwamba walikuwa na matumaini makubwa sana kwa timu hii ya Kataa ambayo ina vijana wengi, mkubwa tu ni mwenye miaka thelathini, wengine wote ni vijana ambao wametokea akademi, wengine wakiwa na uhakika na walikuwa na na shauku kubwa kwamba leo wangeona alau goli moja, na hata walipokuwa wakikosa nafasi moja ya kwanza waliipata, ule ukumbi uliokuwa umejaa ya watu wakizama ulilipuka kwa makelele, lakini bao halikuonekana. Kwa hiyo ama kwa hakika, shambra shambra kubwa zilipunguzwa kiasi kikubwa sana e, baada ya Qatar wenyeji kupoteza mchezo huu wa kwanza Kenis, kocha alikosea ama aliona Ecuador kama nchi ambayo haina uwezo na kuweka ile safu ya ulinzi ya walinzi watano kule nyuma, na iko dare ikasema nafasi ndiyo hii. Makosa ni ya kocha ama wachezaji walizembea? Sidhani kama makosa ni ya kocha e, kocha amekuja na plani yake, lakini pengine plani yake haikufanya kazi sawasawa. Lakini kwa muda mwingi wa mchezo huu ilionekana kana kwamba wale vijana wa Katar walikuwa kama vile hawajiamini wakiacha nafasi kubwa uwanjani na hapo ndipo ilipoonekana kwa upande wa Ecuador ambao wana uzoefu mkubwa, Kenes, kama unavyojua wakatumia nafasi hiyo na kuona kwamba hapa ndio hapa tupeleke mashambulizi na mashambulizi yakawa yanazaa magoli. Kwa hiyo nafikiri kujiamini ni moja na pili, ukiangalia hii ndio mechi ya kwanza kubwa ya Kombe la Dunia kwa timu kama hii, kama ulivyosema mwenyewe imeingia kwa sababu tu ni mwenyeji. Hicho ni kitu cha kwanza kabisa katika Kombe la Dunia kufanyika kihistoria kuingia kwa sababu ni mwenyeji, sio kwa sababu ameshinda mechi zake za kuweza kufuzu kuingia kwenye haya mashindano. Uingereza, baada ya kutoka uwanjani, wanaingia wawakilishi wenye matumaini makubwa wa Afrika, Senegal, lakini wanapambana na jeraha moja tu, lakini ah, linaonekana limeharibu matumaini ya wengi wapenzi wa soka, hasa wa bara la Afrika. Hebu tueleze kuhusu Senegal na majeraha mengine ya wachezaji ambao majina yao yanasikika zaidi na wanapendwa kuonekana kwenye uwanja lakini haitawezekana. Ama kwa hakika, Senegal ni pengo kubwa sana la kuto kuwepo Sadio Mane Kennes bwire, wengi wamesikitika sana katika timu ya Senegal na hata wasio wa Afrika, kuna watu kutoka Pakistan, kuna watu kutoka India tumekutana nao, ambao wanasema wanaipenda Senegal kwa sababu ya Sadio Mane, hata walikuwa wakiipenda Liverpool kwa sababu ya Sadio Mane. Sasa wanasema hivi sasa wana masikitiko makubwa hawatamwona Sadio hapa. Mjini Kenes ukija, kuna bango kubwa kabisa ambayo limewekwa kwenye barabara lenye picha ya Sadio Mane. Kwenye haya majengo makubwa ya vikwangua anga mnavyoita, vina baadhi ya wachezaji wakubwa, mojawapo ni Sadio Mane. Kwa hiyo kuna pengo, lakini kama ulivyosikia wenyewe, Wasenegali wa, wa wanasema kwamba wapo vijana wapya, yupo Ismaila Sarr, wanampa kazi hiyo na kocha amemkabidhi kazi hiyo ya kupambana aingie uwanjani kama vile anapambana na Sadio Mane ingawa haitakuwa sawa sawa lakini wenyewe wanasema kwamba kikosi chao ni kipana lakini vivyo hivyo Kenesi majira haya yanazidi kwa waumiza wengi kwa, wa kwa sababu pia hawatamwona Karim Benzema mchezaji hatari kabisa mwenye umri mkubwa miaka 37 alikuwa ndio anamalizia ile kombe lake la dunia wengi wapenzi wangependa kumwona wanaopenda soka na kumpenda Benzema akimalizia ile kombe lake la dunia akiwa na umri mkubwa lakini ana uwezo bado wa kucheza lakini ndio vile msuli wa paja umeleta matatizo, hataweza kuwepo kwenye hili kombe la dunia. Kwa hiyo ni kitu ambacho kweli kimewaumiza wengi Kennes, na sijui huko mbele tunakoendelea itakuwaje, maana majeruhi wamekuwa wakiibuka na wenye majina. Sande Shomari, ni kushukuru sana, naona muda umetubana hapa. Uh, umemtaja Karim Benzema wa Balendo, Mane, mshindi wa Ballon d'Or na Sadio Mane, mshindi wa mchezaji bora zaidi ya Afrika. Yaani mabingwa wote wawili hawapo, sio? Naam, mabingwa wote wawili wanakosekana, ni pengo la aina yake sb ambayo itasikitisha wengi sana kwa kweli. Endelea kufuatilia, bila shaka utatupa dondoo hizi kila siku sane, asante. Katika makala ya jamii na maendeleo, tunaangazia hali ya umaskini nchini Tanzania, ambao takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya watu maskini imeendelea kuongezeka huku wataalamu wa uchumi na wadau wa maendeleo wakitaka serikali kuwekeza katika familia zenye kipato cha chini pamoja na kubuni mikakati ya kutoa elimu ya ujasiriamali mali kwa wananchi wake ili kukabiliana na umaskini. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhani. Ana ripoti kamili. Kwa miongo mingi tangu nchi ipate uhuru wake, suala la umaskini limeendelea kuwa adui mkubwa wa taifa hili na kusababisha madhara makubwa kwa kila rika, iwe ni vijana, watoto, wanaume na wanawake, hali ambayo imekuwa ni vigumu kufikia ndoto zao. Daktari Bravias Kaiyoza, mchumi na mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Kampala tawi la Dar es Salaam, amesema ili serikali ifanikiwe kupunguza hali ya umaskini, ni jukumu lao kushughulikia mabadiliko ya mifumo ya kiuchumi itakayozingatia maisha ya watu wa daraja la chini ambao ni waathirika wakuu. Kwa kweli mfumo wetu wa kuendesha uchumi ni mfumo ambao hauzingatii sana maswala yanayohusu uchumi au shughuli za kiuchumi na maisha ya watu, ni ukuaji wa uchumi unaoangalia tarakimu za kihasibu ambao tunaita GDP economic accounting. Kwa hiyo haijalishi kama uchumi huo unaleta madhara au unaleta matokeo chanya, na hasa kwa kuongeza ajira kama ilivyosema na vipato walio wengi. Ni mfumo wa elimu nchini ambao hauwasaidii sana katika kuwakwamua kimaisha, jambo ambalo hata wasomi wa vyuo vikuu wanaweza wasiwe weledi katika elimu ya uzalishaji mali. Mmoja kati ya wadau wa maendeleo kutoka mkoani Singida, Isihaka Kihemba, amesema namna nzuri ya kujikwamua na umaskini ni serikali kujitoa katika elimu ya ujasiriamali kwa wananchi ambao wengi hawana mbinu za kuongeza thamani ya fedha wanaoipata. Kitu kingine ambacho inatakiwa kufanyika ni elimu kuhusiana na maswala ya ujasiriamali kwa sababu tumeona watu wanapata pesa, si kwamba watu wapate pesa, lakini hakuna namna nzuri ya kuongeza thamani kwenye pesa wanaoipata. Kwa hivyo nafikiri serikali ingetoa elimu ya ujasiriamali kwa wale ambao wana vipato vidogo vidogo, kwa sababu tunajua kuna mafungo yametengwa kwa ajili ya wanawake na vijana, lakini ukifuatilia mafungo yale hayazalishi. Bahati mbaya, taifa hili bado wananchi wake wanajikongoja kujikomboa na umaskini, lakini kukosekana kwa ubunifu katika uzalishaji mali na bei kubwa za vyakula kila siku ni matokeo hasi yanaendelea kuwarudisha nyuma wananchi wa kipato cha chini. Wengi wanaitaka serikali kubuni njia mwafaka za usimamizi mzuri katika vyanzo vya mapato ya nchi pamoja na kuweka bei elekezi za bidhaa hasa za vyakula, kama asemavyo Ali Salimu, mkazi wa Tegeta, Dar es Salaam: wasimamie vizuri tu vyanzo vyetu vya mapato, tuna bandari pato tu likaenda kufanya kazi husika, ama ikaenda kuwalenga wananchi moja kwa moja, nafikiri umashikini unaweza ukapungua. Upande wa vyakula, unajua, unajua serikali wow wangekuwa na bei elekezi kwa sababu unapomwachia mfanyabiashara apange bei. Kwa kweli mfanyabiashara anatamani hata huo unga leo auze elfu kumi. Mikakati ya kujikwamua na umaskini katika nchi bado ina njia ndefu. Ni uwajibu wa serikali kubuni njia ya muafaka ambayo itakuwa ni chanya kwa wananchi wote. Sofia Juma mkazi wa Mwananyamala Dar es Salaam amesema serikali ni vyema iwape uhuru wa wafanyabiashara wadogo ambao maisha yao kwa kiasi kikubwa yameshikiliwa idadi ya wa Watanzania walio wengi chini kama kuna kuwa kugumu huko mbele, hatufiki ukiuza chochote, kwa sababu hakuna kitu ambacho hakiendi kwenye nchi kama hakuna wafanyabiashara ndogondogo, kwa sababu hata hao wakubwa pia walianzia huku ku chini, alafu baadaye wakafika juu. Kama sisi wa chini hatuwezi kuachua tukawa huu na vijikodi vidogo vidogo, mara wamepita faini hizi mara tumekaa hapa dogo, si nayo ina athari ile. Hata hivyo, mfanyabiashara na mkazi wa Tanga Adil Mansuri amesema ili kuondokana umaskini serikali iwatazame wafanyabiashara hapa mikopo kwa njia rahisi yenye masharti nafuu ambayo hayawezi kuwaumiza katika malipo. Kwa hiyo mi naona serikali katika hii mikopo ingetufanya kwamba tupate kwa njia rahisi, na walegeze masharti katika ulipaji. Mi naona hili ungetusaidia sisi wananchi katika kujikwamua kutokana na umaskini. Umaskini unaendelea kuwa tatizo kubwa ambalo baadhi ya watu wanaamini ni janga ambalo ni gumu kuepukika kama serikali ya Tanzania haitokuwa tayari kupokea maoni ya wachumi kubadilisha mifumo yake ya elimu, taifa linaweza kupoteza vijana wengi kwa kujiingiza katika makundi ya uhalifu. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mwelekezi amekuwa Jumbe Hamza, hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Jina langu ni Kennes Bwire, uwe na Jumatatu tulivu.